Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30
    Like
    2

Mình Đang Băn Khoăn & Khó Xử Quá ! Mong Mọi Người Vào Cho Ý Kiến Giùm...

Mình đang thực sự khó nghĩ, băn khoăn & chưa biết phải làm thế nào...
    Chuyện là:

Bạn gái mình sinh năm 89, nếu như những người khác, thì có lẽ đã đi làm được 1-2 năm rồi. Nhưng ... rất nhiều chuyện đã xảy ra, cho nên bây giờ bạn gái mình đang sống trong tuyệt vọng & bế tắc. Những ngày qua đã an ủi, động viên rất nhiều, nhưng cô ấy thỉnh thoảng vẫn khóc & tự trách bản thân.

Bạn gái mình trước đây cấp 3 có học trường chuyên. Sau đó tốt nghiệp đi thi ĐH bị trượt, do trong trường học lệch, chỉ ôn mỗi môn Toán để đi thi học sinh giỏi. Vì vậy cô ấy nghỉ ở nhà 1 năm ôn để năm sau thi lại. Nhưng năm sau thi lại vào KTQD điểm chuẩn khá cao, lại ko đỗ, nhưng đỗ khối B (thi chơi) trường ĐH Nông nghiệp. Bạn gái mình vào trường đó học 2 năm. Rồi mới phát hiện ra là ko thích hợp với ngành học; những môn sinh, hóa học ko có đam mê nên học ko vào. Rồi lại nghe những người khóa trước than ra trường khoa này cực kỳ khó xin việc. Nên cô ấy lại rút hồ sơ xin nghỉ để thi lại. Thực sự cũng khổ, bạn gái mình - em ấy tính cũng hơi khờ, dễ tin người, lại ko quyết đoán. Ko 1 ai tư vấn hướng dẫn để chọn ngành - chọn trường thích hợp, nên đã lãng phí mất tận 3 năm. Sau 3 năm, nghe lời mình khuyên, bạn gái mình đã chọn thi vào ĐH Thương Mại - khoa Kế Toán. Năm đó điểm chuẩn của khoa này tự nhiên lại cao đột xuất, em ấy lại trượt & đi học hệ Cao Đẳng BCVT.

Bạn gái mình đi học được 1 thời gian vài tháng. Nhưng - vâng, lại nghe các bạn cùng khoa nói là ngành BCVT phải có quan hệ mới dễ xin việc, huống chi hệ CĐ, trừ những ai con em trong ngành mới đi học hệ này thôi. Và kết quả học tập cũng ko được cao như mong đợi (< mức Khá), nên người yêu mình lại quyết định nghỉ hẳn và tập trung ôn thi. Nhưng lúc này hoàn cảnh khó khăn mới phát sinh. Bố cô ấy nghỉ làm do mất sức. Mẹ thì ly hôn, đi theo người khác. Tức là nếu như ôn thi ĐH, em ấy sẽ phải tự lo & thu xếp sinh hoạt phí cho bản thân. Trước đây người yêu mình - em ấy chỉ biết học & học, ko phải lăn lộn bươn chải bên ngoài. Giờ nếu ko học tiếp, thì ra ngoài xã hội sợ là ko làm nổi những việc tay chân. Mấy ngày trước, chị họ cô ấy có nói với cô ấy 1 câu:" - Em ngoại hình ko có, gia cảnh thì khó khăn, học hành cũng chẳng giỏi giang gì, tốt nhất là đừng học hành gì nữa. Đi bán chè đá đi". Câu nói đó đã làm tổn thương cô ấy rất nhiều, bây giờ lại băn khoăn ko biết có nên tiếp tục ôn thi ĐH ko nữa.

Cô ấy bảo là: "- Em giờ đã 23 tuổi rồi. Đi học ĐH - là mất 4 năm nữa, ra trường đã thành 1 gái già rồi. Liệu có thể cạnh tranh nổi với người ta ko ? Tiền ko có, quan hệ ko, ngành Kế toán giờ đào tạo nhiều quá đến nỗi bão hòa, có chắc là sẽ xin được việc ? Hay là em đi học nghề ?" Mình ôm cô ấy & an ủi, cứ bình tâm suy nghĩ. Bây giờ cô ấy đi học nghề sợ là cũng ko biết nên đi học nghề gì. Con trai thì dễ rồi, có thể đi học sửa chữa điện tử, điện lạnh, thợ hàn,... Nhưng con gái như cô ấy - học nghề gì cho ổn bây giờ ? Quen nhau cũng chưa lâu, nhưng mình biết bạn gái mình hay mặc cảm, tự ti, bản tính hơi nhút nhát nên hơi kém trong giao tiếp ứng xử, ko nhanh nhẹn chân tay như người khác - ngành du lịch chắc là ko được rồi. Cũng ko khéo tay cho lắm, nên học nấu ăn cũng ko được. Trước nay chưa từng làm việc nặng, đi làm công nhân dệt may, giầy da cũng khó. Bản thân cô ấy - mình biết là vẫn muốn thi ĐH. Nên mình khuyên là: "- Thôi em hãy cố gắng thi nốt năm nay đi. Phải thật cố gắng, nếu ko đỗ nữa thì để em đi làm."

Hiện giờ bạn gái mình học ôn khối D. Theo mọi người, nên để cho cô ấy thi trường ĐH / CĐ nào có chuyên ngành Kế toán (Kinh tế) khối D, với lực học khoảng 17-18 điểm (ko tính hệ số). Học phí ở mức vừa phải. Nhắm cho cô ấy thi khoa Kế toán của ĐH Công Nghiệp - vì trường này gần nhà (điểm chuẩn khoảng 15.5đ) nhưng nghe nói trường này học phí rất cao, mỗi kỳ khoảng 4tr, mà chất lượng cũng ko được tốt lắm. Quyết định chọn lựa bây giờ có thể ảnh hưởng đến tương lai hạnh phúc lâu dài. Để cô ấy tiếp tục thi ĐH hay CĐ, hay đi học nghề đây.. Mình băn khoăn, khó xử quá...
    Quote Quote

Like
    1
    bảo bạn gái anh cưới anh đi rồi ở nhà sinh con ^_^... nói thiệt giờ có thi đậu thì em nghĩ khả năng chị ấy ra được trường cũng không cao... rồi ra trường chắc gì đã xin được việc... lương IT đại học ra trường không bằng bà bán trà đá... học chi cho mệt... đại học đâu phải là con đường duy nhất để làm giàu...
    congdongcongnghe[dot]com

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Nói thật là mình thấy xuất phát điểm tính từ khoản trường chuyên lớp chọn là đã gây khó khăn và hạn hẹp về tư tưởng chọn hướng đi sau này rồi, thông thường những người như bạn gái chủ thớt sẽ có xu hướng "chỉ" chọn con đường đại học để tiến thân, ít ai chịu đi con đường có vẻ "thấp" trình độ hơn một chút, bây giờ coi xem bạn gái chủ thớt thích ngành gì làm gì mà thấy vui và đam mê thì mới đi tiếp và bền về sau được, chịu lùi sẽ có đường tiến mới mà.
    Em iu thời trang ^^!

Like
    0
    Việc đầu tiên cần làm là nên kiếm việc làm trước đi, thật ra học ĐH đâu nhất thiết phải làm đúng chuyên ngành, như các bạn nữ khoa CNTT ra trường làm trái ngành rất nhiều. Mà khả năng thi 17-18 điểm thì sợ gì không đậu ĐH, cùng lắm là vào dân lập cỡ 15 thôi.

Like
    10
    Quote Được gửi bởi anh_hoang_hon View Post
    Mình đang thực sự khó nghĩ, băn khoăn & chưa biết phải làm thế nào...
    Chuyện là:

Bạn gái mình sinh năm 89, nếu như những người khác, thì có lẽ đã đi làm được 1-2 năm rồi. Nhưng ... rất nhiều chuyện đã xảy ra, cho nên bây giờ bạn gái mình đang sống trong tuyệt vọng & bế tắc. Những ngày qua đã an ủi, động viên rất nhiều, nhưng cô ấy thỉnh thoảng vẫn khóc & tự trách bản thân.

Bạn gái mình trước đây cấp 3 có học trường chuyên. Sau đó tốt nghiệp đi thi ĐH bị trượt, do trong trường học lệch, chỉ ôn mỗi môn Toán để đi thi học sinh giỏi. Vì vậy cô ấy nghỉ ở nhà 1 năm ôn để năm sau thi lại. Nhưng năm sau thi lại vào KTQD điểm chuẩn khá cao, lại ko đỗ, nhưng đỗ khối B (thi chơi) trường ĐH Nông nghiệp. Bạn gái mình vào trường đó học 2 năm. Rồi mới phát hiện ra là ko thích hợp với ngành học; những môn sinh, hóa học ko có đam mê nên học ko vào. Rồi lại nghe những người khóa trước than ra trường khoa này cực kỳ khó xin việc. Nên cô ấy lại rút hồ sơ xin nghỉ để thi lại. Thực sự cũng khổ, bạn gái mình - em ấy tính cũng hơi khờ, dễ tin người, lại ko quyết đoán. Ko 1 ai tư vấn hướng dẫn để chọn ngành - chọn trường thích hợp, nên đã lãng phí mất tận 3 năm. Sau 3 năm, nghe lời mình khuyên, bạn gái mình đã chọn thi vào ĐH Thương Mại - khoa Kế Toán. Năm đó điểm chuẩn của khoa này tự nhiên lại cao đột xuất, em ấy lại trượt & đi học hệ Cao Đẳng BCVT.

Bạn gái mình đi học được 1 thời gian vài tháng. Nhưng - vâng, lại nghe các bạn cùng khoa nói là ngành BCVT phải có quan hệ mới dễ xin việc, huống chi hệ CĐ, trừ những ai con em trong ngành mới đi học hệ này thôi. Và kết quả học tập cũng ko được cao như mong đợi (< mức Khá), nên người yêu mình lại quyết định nghỉ hẳn và tập trung ôn thi. Nhưng lúc này hoàn cảnh khó khăn mới phát sinh. Bố cô ấy nghỉ làm do mất sức. Mẹ thì ly hôn, đi theo người khác. Tức là nếu như ôn thi ĐH, em ấy sẽ phải tự lo & thu xếp sinh hoạt phí cho bản thân. Trước đây người yêu mình - em ấy chỉ biết học & học, ko phải lăn lộn bươn chải bên ngoài. Giờ nếu ko học tiếp, thì ra ngoài xã hội sợ là ko làm nổi những việc tay chân. Mấy ngày trước, chị họ cô ấy có nói với cô ấy 1 câu:" - Em ngoại hình ko có, gia cảnh thì khó khăn, học hành cũng chẳng giỏi giang gì, tốt nhất là đừng học hành gì nữa. Đi bán chè đá đi". Câu nói đó đã làm tổn thương cô ấy rất nhiều, bây giờ lại băn khoăn ko biết có nên tiếp tục ôn thi ĐH ko nữa.

Cô ấy bảo là: "- Em giờ đã 23 tuổi rồi. Đi học ĐH - là mất 4 năm nữa, ra trường đã thành 1 gái già rồi. Liệu có thể cạnh tranh nổi với người ta ko ? Tiền ko có, quan hệ ko, ngành Kế toán giờ đào tạo nhiều quá đến nỗi bão hòa, có chắc là sẽ xin được việc ? Hay là em đi học nghề ?" Mình ôm cô ấy & an ủi, cứ bình tâm suy nghĩ. Bây giờ cô ấy đi học nghề sợ là cũng ko biết nên đi học nghề gì. Con trai thì dễ rồi, có thể đi học sửa chữa điện tử, điện lạnh, thợ hàn,... Nhưng con gái như cô ấy - học nghề gì cho ổn bây giờ ? Quen nhau cũng chưa lâu, nhưng mình biết bạn gái mình hay mặc cảm, tự ti, bản tính hơi nhút nhát nên hơi kém trong giao tiếp ứng xử, ko nhanh nhẹn chân tay như người khác - ngành du lịch chắc là ko được rồi. Cũng ko khéo tay cho lắm, nên học nấu ăn cũng ko được. Trước nay chưa từng làm việc nặng, đi làm công nhân dệt may, giầy da cũng khó. Bản thân cô ấy - mình biết là vẫn muốn thi ĐH. Nên mình khuyên là: "- Thôi em hãy cố gắng thi nốt năm nay đi. Phải thật cố gắng, nếu ko đỗ nữa thì để em đi làm."

Hiện giờ bạn gái mình học ôn khối D. Theo mọi người, nên để cho cô ấy thi trường ĐH / CĐ nào có chuyên ngành Kế toán (Kinh tế) khối D, với lực học khoảng 17-18 điểm (ko tính hệ số). Học phí ở mức vừa phải. Nhắm cho cô ấy thi khoa Kế toán của ĐH Công Nghiệp - vì trường này gần nhà (điểm chuẩn khoảng 15.5đ) nhưng nghe nói trường này học phí rất cao, mỗi kỳ khoảng 4tr, mà chất lượng cũng ko được tốt lắm. Quyết định chọn lựa bây giờ có thể ảnh hưởng đến tương lai hạnh phúc lâu dài. Để cô ấy tiếp tục thi ĐH hay CĐ, hay đi học nghề đây.. Mình băn khoăn, khó xử quá...

Chào bạn . Mình đã đọc và hiểu hết những gì bạn nói . Chính bản thân mình cũng đã từ rơi vào hoàn cảnh tương tự và cũng đã vượt qua . Thực ra theo mình học cái gì không quan trọng, quan trọng là bản thân mình nỗ lực được bao nhiêu . Cái quan trọng nhất vẫn là ở bản thân mình vận động như thế nào mà thôi . Nếu bạn gái cậu vẫn muốn thi đại học và nghành kế toán khối D với số điểm 16 - 17 thì mình nghĩ ĐH Công Đoàn rất phù hợp với bạn này . Khối D Nghành Kế Toán điểm tầm 17 thì mình nghĩ là OK . Trường ĐH Công Đoàn không x2 môn Tiếng Anh nha . Chúc bạn và bạn gái sớm đưa ra được quyết định sáng suốt .

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    8
    Vào đại học là con đường đi đến cái nghèo chắc chắn nhất =)))
    justhostcouponcode .com

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    20
    Một lời khuyên chân thành là chọn 1 trường cao đẳng có uy tín làm mục đích chính (sau ra trường vẫn còn trẻ và có thể vừa làm vừa học tiếp), ĐH thì mình chắc rằng sẽ hơi muộn đối với bạn. Chúc 2 bạn thành công!

Like
    37
    Nếu đã quyết theo kế toán thì theo cao đẳng đi , vì thời gian học ít - Nếu định hướng học 1 chuyên ngành trong kế toán nữa thì time lại càng ngắn
    ----
    Hoặc khuyên cô ấy về hoạt động đoàn , phụ nữ ở địa phương rồi mon men làm chức gì đó ở phường xã thế là ổn rồi
    ------
    Còn không thi góp vốn cho cô ấy kinh doanh mặt hàng gì đó bám trụ bươn chải qua ngày là ổn rồi

Like
    59
    Hoàn cảnh bạn gái bạn quả thật là truân chuyên.
    Tôi chẳng có văn vở nhiều lời để chia sẻ cùng bạn, tôi đưa ra một lựa chọn ngắn hạn cho bạn cân nhắc.
    Hãy tư vấn cho cô ấy học thiết kế (photoshop thiết kế website, banner quảng cáo, tinh chỉnh ảnh). Cái này tuy cũ nhưng học nó nhanh & hok cần sự kết hợp của nhiều ngành khác. Chỉ cần bạn gái bạn thực sự chăm chỉ. Làm cái gì cũng cần tình yêu vs việc mình làm bạn ạh. Và phải có một chút chính kiến của mình nữa. Đọc bài thấy bạn gái bạn rất dễ bị mất phuơng hướng, chẳng trách đc, người ta là con gái chứ không phải người đàn ông mặc áo hồng.
    Đấy chỉ là một lựa chọn trong vô vàn lựa chọn khác mà khi rơi vào hoàn cảnh khó khăn người ta sẽ nghĩ ra cách sống. chỉ cần sự quyết tâm, niềm tin, tính toán kỹ càng
    Chúc bạn & bạn gái bạn sớm ổn định,
    Hãy dám mơ ước & dám thực hiện ước mơ của mình

13. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    bài quá dài chưa đọc hết ^^

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết