Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19
    Like
    4

Con đường thiết kế game tại VN

Em đang học lớp 11, em muốn sau này có thể tham gia vào một công ty thiết kế hay phát triển game thì phải bắt đầu từ đâu?
    Em có nên học lập trình ngay từ bây giờ không?
    Sau này thi tuyển vào trường Đại học nào?
    Ra trường xin việc ra sao?
    Mong các đàn anh định hướng giúp
    Quote Quote

Like
    0
    Trước tiên là bạn phải nhắm là mình có đủ sức học hay không và tương lai bạn có sống bằng nghề này không, sống đến bao giờ. Thích là một chuyện, học được và làm được lại là chuyện khác, nếu bạn chỉ đơn thuần thích chơi game, thích công nghệ thông tin mà sức học chỉ ở mức trung bình hoặc khá thôi thì mình khuyên bạn không nên theo đuổi. Còn nếu bạn ngược lại những gì mình nói thì mình ủng hộ bạn. Bạn có thể học ngay bây giờ, hoặc sớm hơn càng tốt. Còn học trường nào thì nhờ các bạn khác tư vấn vậy. Còn ra trường xin việc ra sao, thì mình chỉ có ý kiến này, nếu bạn giỏi, bạn có thể được công ty mời về làm việc luôn, ko phải đi xin, còn nếu đi xin thì có hàng trăm công ty tuyển, cơ hội rất nhiều nếu có trình độ phù hợp với yêu cầu của họ. "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh mà bạn". Còn nếu bạn như mình nói thì mình nghỉ bạn nên chọn nghề cho phù hợp với bạn và gia đình, phù hợp nhu cầu xã hội, dễ xin việc và làm lâu dài, còn nếu thích lập trình game thì mình có thể đăng ký đi học thêm, tự làm ra một vài game coi như nó là thú vui, hoặc nghề tay trái vậy.

Mình không có ý chê bai gì bạn đâu nha. Mình thật tình nói ra thôi, bởi vì mình đây, giờ mới thấy hối tiếc...Ngay thời điểm mà mình viết những dòng chữ này thì vừa có người sĩ nhục mình một câu làm mình thấy tổn thương vô cùng.

Thân!

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    hay bạn chuyển qua thích hack game đi ^^
    có khi lại hay

Like
    0
    Làm game thì phải khá những môn toán lí, thường không có trường nào dạy làm game đâu, dân lập trình game đa số tự học, đừng dại vung tiền vào mấy khóa học game của mấy trung tâm vớ vẩn, bạn cứ đăng kí bất cứ ngành phần mềm, bắt đầu tự học từ những game đơn giản như xếp gạch chẳng hạn, sao đó sử dụng các engine mở...

Like
    1
    Game thì cứ qua VTC Academy thôi. Ở VN có mỗi mình ông này đào tạo.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    27
    Quote Được gửi bởi Sugarman View Post
    Làm game thì phải khá những môn toán lí, thường không có trường nào dạy làm game đâu, dân lập trình game đa số tự học, đừng dại vung tiền vào mấy khóa học game của mấy trung tâm vớ vẩn, bạn cứ đăng kí bất cứ ngành phần mềm, bắt đầu tự học từ những game đơn giản như xếp gạch chẳng hạn, sao đó sử dụng các engine mở...
    Sugarman nói đúng,nếu em muốn cái chữ "thiết kế game" thì kiến thức,tư duy toán học,vật lí là yếu tố then chốt,kiến thức lập trình thì cũng như lập trình phần mềm thôi(c,c++,java...),5 năm DH là quá rộng rãi để ngâm cứu,em mới lớp 11,vội gì nào

Like
    4
    Ngoài CNTT ra thì em chẳng thích nghành nào khác cả mà em cũng nghĩ nên theo đuổi nghành nào mình thực sự thích nếu không sau này lại hối hận
    Về lực học thì em nghĩ mình cũng không đến nỗi nào, cả hai môn toán lý
    Em cũng đang học pascal và C++
    Dĩ nhiên là em thích chơi game rồi, mà em cũng rất thích cntt nữa. Nhưng mà không phải lúc nào trong đầu em cũng nghĩ đến nó, không biết cái sự thích đó đạt đến mưc nào, có lẽ không phải đam mê.
    Cho em hỏi, có nhất thiết phải đam mê thực sự mới có thể thành công không?

Like
    0
    Mấy môn học đó bạn học không đến nổi đến mức nào bạn, bạn có thường xuyên giải được các bài mà trong lớp không ai nghỉ ra mà chỉ có bạn nghỉ ra không? Pascal và C++ bạn học nhanh không, tư duy lập trình tốt không, nhiều khi bạn học thấy nó hay hay rồi bạn "đam mê tức thời" thôi, mình trước cũng vậy đó. Đúng là phải thực sự đam mê và có khả năng thì mới có thể thành công.

Trước đây mình cũng thích học vi tính, vì thấy mấy đứa bạn nó học trước rồi vô lớp bàn tán lung tung mình chả hiểu chi hết nên khi đăng ký thi, mình đã đăng ký học CNTT, rồi học cũng tạm tạm. Giờ công việc bấp bênh quá, nghỉ lại hồi đó nghe lời gia đình thi CA cho rồi, đến lúc học năm 2 năm 3 lười ôn lại thế là học luôn , làm nhà nước tuy lương không cao nhưng được cái ổn định.

Like
    4
    Mấy môn đó em học ổn có nghĩa là bài tập làm trên lớp các bạn làm được thì em cũng làm được, như thế là so với mặt bằng chung, còn vụ chỉ mình em làm được bài thì cũng có nhiều lần, nhưng mà không phải lúc nào cũng vậy, hầu hết đều là những bài em đã từng làm. Em cũng công nhận là em không thuộc dạng thông minh xuất chúng, so với lớp thì cũng thông minh hơn nhiều đứa, nhưng so với trong trường thì lại khác. Nhưng mà em nghĩ là chỉ cần chăm chỉ và không ngừng sáng tạo là sẽ thông minh lên thôi, còn những người giỏi chưa chắc đã thông minh hơn mình, có thể do họ chăm hơn mình, đúng không anh???
    Về mấy cái Pascal với C++ em thấy cũng hay nhưng là do nó cần thiết nên em mới học chứ chẳng phải đam mê đến mức có thể ngồi cả ngày chỉ để code. Còn cái tư duy thì em không biết như thế nào mới gọi là tốt???
    Có điều là em quyết tâm rồi, không học cntt thì em cũng không muốn học cái gì khác cả, em chỉ đi theo kỹ thuật thôi

Like
    86
    Chào em,

Đây là công việc đáng lẽ của nhà trường và của những người làm GD có nhiệm vụ định hướng nghề nghiệp cho em, nhưng VN làm quá tệ khâu này nên việc em tìm hiểu qua mọi người trên diễn đàn là việc đáng hoan nghênh tuy nhiên coi chừng bị hiệu quả ngược vì có rất nhiều những lời bàn trên đây đến từ những người bước chân vào kỹ thuật không phải vì niềm đam mê.

Có những câu hỏi cho riêng em:

1. Lý do tại sao em muốn làm Game?

2. Em có bao giờ tò mò tự hỏi làm cách nào người ta làm được 1 Game chưa?

3. Kiến thức suy luận, kỹ năng làm việc nhóm (teamwork) của em ở mức nào?

Game có rất nhiều loại. Có những game chỉ cần 1 developer ngoáy ngoáy trong vài ngày, cũng có những game cần cả ngàn người làm trong vòng vài năm (Blizzard). Có những game mà ý tưởng đóng vai trò quan trọng, những cũng có những game mà cốt truyện, hình ảnh đóng vai trò then chốt.

Chính vì vậy việc làm game không phải chỉ đơn giản là coding mà nó là công việc của cả 1 tập thể rất đa dạng: từ người viết kịch bản, ý tưởng, người viết lời thoại, thiết kế đồ họa cho nhân vật, coding, hiệu ứng, test, quảng bá, bình luận, hỗ trợ khách hàng v.v và v.v. (biết thêm chi tiết em chỉ cần coi giới thiệu cuối cùng của bất cứ 1 game to nào: warcraft 3 chẳng hạn để coi bao nhiêu chức danh cho 1 game).

Và cũng chính vì thế nếu chỉ đam mê game em hoàn toàn có thể làm bất kỳ 1 vai trò trong cái phần nói trên và coding/developing chỉ đóng 1 phần rất nhỏ, ngoài nó còn vô số những nghề liên quan hoàn toàn không liên quan đến kỹ thuật

Và cũng chính vì game là một sản phẩm của cả 1 tập thể, em phải xác định rõ em muốn làm cái gì trong đó để định hướng việc học của mình cho chính xác.

13. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết