Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    15

Định dạng capture từ băng.

Mình dùng Premiere CS5.5 để capture qua IEEE 1394.
    Có thể thay đổi được dịnh dạng file capture (Mặc định là AVI ko?
    Mình capture số lượng lớn băng, vậy nên để dịnh dạng file nào cho tiết kiệm được ổ cứng mà ko ảnh hưởng nhiều đến việc biên tập?
    Nếu phải dùng phần mềm capture băng khác thì đó là phần mềm gì?
    Cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    49
    không hỉu sao cậu lại mún thu vào ở định dạng khác .avi hen? mình không biết trả lời câu hỏi của bạn nên chờ coi ai bít chỉ để bít theo. Hi hi. Mình thấy nếu dùng trên Windows, trình capture hay tạo file .avi, trên OSx thì nó tạo .mov. Nào giờ toàn nghĩ làm sao để giữ chất lượng như gốc chứ chưa nghĩ kiểu cậu là phải nén cho cao.

Like
    15
    Vì mình capture nhiều băng tư liệu quá (hàng trăm cái, mỗi cái khoảng 50 phút), mà e là để file gốc nó ko chứa được hết, với lại, mình muốn hỏi để biết đâu có cách nào khác tối ưu hơn. Ví dụ đây là một số thông số để tham khảo:
    File VOB của DVD cỡ 66 mb/phút
    file capture file DV avi bằng Premiere cỡ 200mb/phút

Mình đã edit thử bằng file VOB (MPG2) và xuất file thấy ko vấn đề gì lắm, nhưng ko biết là nó có thua kém gì đáng kể so với để file gốc DV AVI ko.

Like
    49
    Không nên sử dụng MPEG2, nó chỉ dùng để xem chứ không dùng cho edit lần 2 mà vẫn giữ được chất lượng cao. Cậu nên xem xét đến các codec lossless. Nếu băng của cậu là nguồn SD thì xem xét cái codec DVCPRO 50 thay cho cái Microsoft DV AVI type 2. Nếu chuẩn bị kỹ giai đoạn pre-production thì mình chắc chắn là bạn có nguyên cả bảng timecode hoặc log ghi lại một/ các đoạn cần capture để edit bổ sung cho đoạn line-cut tạo bởi xe màu. Nếu thế thì việc capture chỉ là động tác batch capture các log cần thiết mà thôi. Capture hàng trăm băng đúng là quá nhiều việc để làm @.@. Mình không nhớ chính xác, gợi ý cậu vài cái cậu tự test rồi dùng thử xem rồi feedback lại để anh em hoc hỏi với nha.

Nếu dùng Edius thì xem xét codec Canopus. Trong họ canopus này có nhiều cái để lựa chọn, loại dùng cho giai đoạn Online, loại dùng cho giai đoạn offline và loại chuẩn cũng như loại lossless. Offline thì cho dung lượng nhỏ, ảnh xấu, thường dùng để edit trên laptop rồi sau đó batch capture lại bằng codec loại lossless hoặc standard.

Nếu cậu dùng hệ thống Avid media composer thì tham khảo các tham số bitrate của codec DNxHD, dành cho loại footage HD. Codec DNx này cũng có nhiều loại được phân chia ra như của Canopus.

Nếu cậu dùng Final cut pro thì bộ codec PRORES cũng có nhiều loại tương tự 2 cái kia.

Và chọn codec loại nào thì nên tính xem quy trình sản xuất của cậu có bị loại codec được chọn đó nó cản trở ở khâu nào không nha. Chọn loại ProRes thì chỉ dùng được trên OSx thui à.

Thường mình nghĩ là nên capture toàn bộ vào với loại codec dùng cho việc edit offline trước. Với số lượng băng nhiều như thế thì chắc chắn là cậu phải edit multicam. Trong hệ thống lưu trữ thì băng thông truyền, chỉ có bộ lưu trữ RAID 5 loại tốt mới đạt mốc trên 300 - 500 MB/s. Trừ phi cậu dùng nguyên hệ thống RAID SSD thì khỏi nói. Edit multicam, nếu tốc độ truyền của ổ cứng không đủ đáp ứng số góc máy được chồng lên nhau (cách tính tốc độ cần thiết để edit multicam là = số góc máy chồng lên nhau x tốc độ bitrate của codec được chọn nằm ở 1 lớp) thì edit sẽ mệt mỏi lắm.

Sau khi edit xong thì batch capture lại với codec có chất lượng cao hơn.

Cậu thật may mắn khi được làm công việc nhiều như thế. Hy vọng là cậu chia sẻ lại sau khi đã có lựa chọn phù hợp để mình được học hỏi. Cám ơn.

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    >nhưng ko biết là nó có thua kém gì đáng kể so với để file gốc DV AVI ko.

thua kém nhiều tỉ lệ trung bình khoảng 1:6 hay 1:9

Nếu đầu vào là Hi8/DV hay Video8/S/VHS thì dùng DV codec là hợp lý nhất. Còn mấy cái codec dùng cho môi trường PRO mà bạn vib nêu trên là không cần thiết vì đầu vào thuộc loại dân dụng roài.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    15
    @Vibi: Cám ơn bạn đã rất nhiệt tình giải thích và mở rộng tầm mắt cho mình. Bên mình mới bắt tay vào làm cái này chứ k phải chuyên nghiệp. Dữ liệu duy nhất là đống băng 6 và cách camera chạy băng. Nghe nói capture lại bằng camera sẽ rất mau hại máy lắm đúng ko, có hại quá nhiều ko? hay là buộc phải đi sang băng dịch vụ.???

Like
    49
    mua cái máy cùi về làm máy đọc băng

Like
    0
    Mua 1 máy cùi về cap và dùng soft DV Capture của Canopus,chọn Microsoft Avi. Capture ngon lành cành đào.Không cần dùng Premiere cap làm gì cho mệt người.

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Dùng trình nào để capture mà chẳng được ví dụ dùng ngay MovieMaker trong Windows điều quan trọng nhất là CODEC dùng nào.

13. Thành viên Like bài viết này:

Like
    18
    Hihi làm phim mà sợ hại đầu đọc băng, mua 1 cái đầu đọc chuyên nghiệp về capture cho thoải mái

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết