Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    1

Cho em hỏi chút về tự giới thiệu về bản thân khi phỏng vấn.

Đi phỏng vấn thì chắc chắn người ta hỏi mình câu này rồi mặc dù mình đã ghi trong sơ yếu lý lịch.
    Lên mạng đọc các bài viết thì vẫn thấy mong lung không cụ thể gì hết. Mấy bác nhà báo bây giờ viết bài chán quá, quăng bom thì giỏi.

Các bác đã làm việc cho em xin chút kinh nghiệm để trả lời câu này sao cho nó OK với.
    Cám ơn các bác đã xem thớt của em.
    Quote Quote

Like
    11
    Chào bạn !
    Mình cũng mới xin được việc qua 2 lần phỏng vấn. Và cũng đã tổng hợp nhiều kinh nghiệm từ bạn bè.
    Tuy nhiên khi phỏng vấn xin việc mình nghĩ bạn nên tìm hiểu về công ty trước bao gồm :
    1. Công ty đó có phong cách văn hóa theo kiểu nào vd : công ty kiểu Nhật, công ty kiểu Mỹ, công ty kiểu Việt Nam ...
    2. Công ty tuyển bạn vào vị trí đó coi bạn là fresher hay làm việc luôn ?
    3. Vị trí bạn ứng tuyển cần các phẩm chất gì ?

Khi bạn trả lời được 3 câu hỏi đó bằng các nội dung trong đó bạn sẽ nhìn thấy nội dung bạn giới thiệu bản thân và chiến lược khi trả lời phỏng vấn

P/s : Nếu bạn phỏng vấn các doanh nghiệp Nhật thì pm mình sẽ nói chi tiết hơn cho

Like
    1
    Kinh nghiệm quan trọng đây: khi được hỏi "Anh/Chị muốn lương bao nhiêu?"
    - Không nên đưa ra một số cụ thể vì nếu nói ít hơn số lương người ta định trả thì bạn sẽ bị thiệt thòi và nhiều khi người ta cho rằng bạn không tự tin vào khả năng của mình.
    - Nếu đưa ra số lương quá cao thì có nguy cơ bạn không nhận được việc.
    - Do vậy hãy trả lời đại loại như "Tôi mong muốn có mức lương phù hợp với khả năng như những nhân viên hiện đang làm ở công ty."
    - Trừ phi bạn là một người quá tài năng hoặc là thạc sĩ, tiến sĩ trở lên thì mới nói đến chuyện lương lậu một cách trực tiếp.

Like
    18
    Nếu gặp câu này, bạn nên trả lời lướt qua những thông tin cơ bản như tên, tuổi, tốt nghiệp trường nào, nên nói với người ta là một số thông tin đã có trong hồ sơ nên em sẽ không nói lại, sau đó hãy tập trung nói về các kinh nghiệm hoặc điểm mạnh của bạn, ví dụ: tuy mới ra trường nhưng trước đây khi còn đi học em đã có nhiều kinh nghiệm về abc khi tham gia dự án xyz... Em là người thế này thế kia, em tin chắc là công ty của anh sẽ cần những người như vậy...
    Buổi phỏng vấn là lúc bạn thuyết phục người ta nhận bạn vào làm, đừng lo lắng là phải nói thế nào, hãy cứ trung thực với chính mình và với người phỏng vấn.

Chúc bạn thành công

Like
    19
    Đừng ngại phóng đại mình một chút nhưng tất nhiên phóng đại cũng có giới hạn, có 1 nói 2 3 chứ đừng có 0 nói là có là được. Nên nghiên cứu trước yêu cầu công việc của cty mới cần những kỹ năng gì khi phỏng vấn tập trung vào vấn đề đó nhiều hơn và đừng quên phóng đại hơn một chút về mình, vào được đã rồi tính sau

Like
    26
    Về vấn đề đối mặt với phỏng vấn mình khuyên bạn cần có những yếu tố như sau:

1. Chuẩn bị tốt về mặt kiến thức như trong tin tuyển dụng họ đã yêu cầu.
    -> Điều này sẽ khiến bạn rất tự tin trước các tình huống.

2. Nên thể hiện mình, lôi ra những thế mạnh và những gì mình đã làm được. Hãy nói về các vấn đề 1 cách chuyên nghiệp và sâu sắc để họ có cảm giác tin tưởng bạn. Và cũng chính vì bạn đã nói rất tốt nên họ sẽ không còn gì để mà hỏi bạn nữa. (hoặc sẽ hỏi rất ít...). Hơn là bạn bị động cứ ngồi đó cho họ hỏi và họ chém.

3. Nên thể hiện sự khéo léo, lễ phép, trang phục gọn gàng, lịch sự, ra chào vào hỏi, đi đứng nhẹ nhàng, thao tác cử chỉ trong mọi việc phải nhanh nhẹn, hoạt bát. Đôi khi pha chút thông minh, không nên dí dỏm... vì thường người tuyển dụng muốn bạn "ngoan ngoãn" nhiều hơn là "bằng vai phải lứa".

4. Khi đi tuyển dụng, bạn hãy mang theo 1 "thành quả" nào đó là tốt nhất. Nếu bạn là 1 người muốn tuyển dụng vào vị trí lập trình, thiết kế website. Hãy tự ngồi ở nhà code trước ra khoảng 2, 3 dự án rồi up lên host (host mất tiền hay không mất tiền đều ok). Nếu bạn tuyển dụng vào vị trí marketing thì hãy chuẩn bị một số chiến dịch mà bạn muốn áp dụng cho công ty khi được nhận vào làm việc.

Ngoài ra, bạn cũng cần tham khảo thêm một số bài viết khác ngoài bài viết này!

Và điều quan trọng nhất khi đi tuyển dụng chính là sự "tự tin". Nhưng đừng tự tin thái quá như thế sẽ thành "tự phụ"!

Hãy để nhà tuyển dụng quý bạn, nể bạn, có thiện cảm lẫn chút tình cảm với bạn!

Chúc bạn may mắn và thành công!

Thân,
    GT.

Like
    2
    em học Quản trị kinh doanh, mới ra trường, đang xin vào vị trí Hành chính. Bạn nào có bài mẫu giới thiệu về bản thân ứng với công việc Hành chính thì cho mình tham khảo nha. Thanks!

Like
    2
    Quote Được gửi bởi danchithancong View Post
    Đi phỏng vấn thì chắc chắn người ta hỏi mình câu này rồi mặc dù mình đã ghi trong sơ yếu lý lịch.
    Lên mạng đọc các bài viết thì vẫn thấy mong lung không cụ thể gì hết. Mấy bác nhà báo bây giờ viết bài chán quá, quăng bom thì giỏi.

Các bác đã làm việc cho em xin chút kinh nghiệm để trả lời câu này sao cho nó OK với.
    Cám ơn các bác đã xem thớt của em.
    Xem thử bài viết phỏng vấn tuyển dụng của mình nhé bạn

Quote Được gửi bởi namdh7 View Post
    Nếu gặp câu này, bạn nên trả lời lướt qua những thông tin cơ bản như tên, tuổi, tốt nghiệp trường nào,
    Không nên giới thiệu những thông tin căn bản làm gì vì cái nhà tuyển dụng cần khi hỏi bạn câu hỏi này là để xem khả năng bạn hiểu mình ra sao, cách bạn mô tả về mình như thế nào. Còn tên tuổi, năm sinh, trường lớp bạn họ biết rồi. Bạn nhắc lại là bị điểm trừ ngay.

Like
    0
    các anh chị cho em hỏi chút về phỏng vấn: vòng 1: test tiếng anh, iq và những cái cơ bản; vòng 2 test về chuyên môn lập trình; vòng 3: được gọi tới phỏng vấn hỏi tùm lum hết. Vậy, cơ hội để em được nhận vào có cao k nhỉ? bao lâu thì có kết quả?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi td2m View Post
    các anh chị cho em hỏi chút về phỏng vấn: vòng 1: test tiếng anh, iq và những cái cơ bản; vòng 2 test về chuyên môn lập trình; vòng 3: được gọi tới phỏng vấn hỏi tùm lum hết. Vậy, cơ hội để em được nhận vào có cao k nhỉ? bao lâu thì có kết quả?
    Cái đấy thì em phải tự hỏi chính em chứ. Anh chị nào ở đây biết được những cái đó

Kể cả được nhận vào làm thì em vẫn phải qua giai đoạn thử việc 2 tháng nữa

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết