Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22
    Like
    0

Hỏi về cách nối mạng lan giữa hai máy tính

Mấy bro cho mình hỏi làm thế nào để nối mạng lan giữa 2 máy tính. Bấm dây thế nào và cách cài đặt trong máy tính thanks!!!
    Quote Quote

Like
    0

Like
    0
    Topic này đã có rất nhiều trên diễn đàn. Lần sau trước khi hỏi những câu hỏi đại loại như thế, bạn nên dùng chức năng Search sẽ nhanh hơn là chờ người trả lời giúp bạn

Like
    0

Like
    0
    Quote Được gửi bởi disk View Post
    Mấy bro cho mình hỏi làm thế nào để nối mạng lan giữa 2 máy tính. Bấm dây thế nào và cách cài đặt trong máy tính thanks!!!
    Mấy cái link chỉ dẫn sơ sài quá. Bác đã làm đc chưa?

Like
    0
    Nối mạng giữa 2 máy tinh bạn chọn theo hình thức nào, bạn nối qua switch hay bạn nối trực tiếp 2 máy tính với nhau mà không cần qua switch.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi disk View Post
    Bác bấm dây UTP như sau: theo thứ tự từ trái qua phải nhé
    Đầu 1: trắng cam - cam - trắng xanh lá - dương - trắng dương - xanh lá - trắng nâu - nâu

Đầu 2: trắng xanh lá - xanh lá - trắng cam - dương - trắng dương - cam - nâu - trắng nâu

Lưu ý khi cho 8 đầu dây vào đầu RJ45, bạn để ý là xoay cho cái gờ của đầu RJ45 (cái miếng nhựa thòi ra để giữ cho đầu RJ45 không bị tuột ra khi gắn vào card mạng) hướng xuống đât nếu xoay ngược lại là sai đấy !

sau khi đã bấm xong bạn cứ gắn trực tiếp vào 2 máy tính, gắn đầu nào vào máy nào cũng được sau đó cấu hình địa chỉ IP cho 2 cái card mạng bình thường như gắn vào switch !
    Đừng nói là bạn không biết cấu hình địa chỉ IP luôn nhé ! hihihii !

Like
    0
    Mình thấy đầu 1 bấm đúng rồi.
    Nhưng có cách nào hay hình vẽ nào giúp đảo đầu 2 cho lẹ hông, khỏi nhớ, mệt lắm. Thanks pác!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi winlugi View Post
    Mình thấy đầu 1 bấm đúng rồi.
    Nhưng có cách nào hay hình vẽ nào giúp đảo đầu 2 cho lẹ hông, khỏi nhớ, mệt lắm. Thanks pác!
    Bấm như mình bảo là theo đúng nguyên tắc đấy. Bạn chỉ cần nhớ đầu 1 sẽ ----> đầu 2 theo nguyên tắc sau:

- đánh số thứ tự các dây của đầu 1 từ 1 --> 8
    - đổi vị trí đầu 1 <--> 3, đầu 2 <--> 6

Thật sự trong 8 sợi chỉ có 4 sợi hoạt động thôi đó là 1,2,3,6. dây 1,2 là dây transmit, dây 3,6 là dây receive. Không nhất thiết phải là đúng màu như tớ nhưng phải chú ý là dây 1 và 2 phải là 1 cặp xoắn đôi, dây 3 và 6 phải là 1 cặp xoắn đôi. Vì nếu bạn bấm đúng màu mà dây 12 hoặc 36 không phải là 1 cặp xoắn đôi thì tín hiệu chuyền sẽ bị nhiễu --> ảnh hưởng đến tốc dộ truyền (đôi khi chuyền rất chậm và đây là lỗi mà các kỹ thuật hay mắc phải vì không muốn nhớ nhiều nhức dầu hihihi !)

Like
    0
    tui thấy ở cái phòng net nọ chả hiểu cái thằng ktv nó học ở đâu mà bấm dây chả theo qui tắc nào cả. nó cứ xếp các cặp sát vào nhau rồi bấm à, chả cần 1236 gì cả. thế mà cái phòng net đó nó xài cả hôn 2 năm rồi đó.

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết