Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 67

Chủ đề: BarCode (mã vạch)

Like
    0

Vui lắm ! BarCode (mã vạch)

Chào các Bạn!
    Lâu rồi mình mới lại vào ddth.com thành thật xin lỗi các bạn. Quả thật ddth.com hết sức sôi nổi và thú vị...rất nhiều thành viên cùng tham gia...
    Chắc các bạn đã biết: trên thị trường hiện nay đã có mặt các sản phẩm đọc mã vạch (BarCode) của rất nhiều hãng (nhật bổn, mỹ, TÀU...) nhưng của Việt Nam mình lại chưa biết Công Ty nào đã có sản phẩm Việt hóa. Hiện mình cũng đang tìm hiểu về công nghệ mã vạch. Và muốn viết 1 chương trình trên VB. Và tốt hơn nữa là có được OCX về BarCode thì tốt. Vậy Bạn nào đã và đang "sờ" đến nó có thể thảo luận chung nhé?!
    Cám ơn các bạn đã quan tâm!
    Quote Quote

Like
    0
    đúng là chủ đề này rất hay nhưng hình như ai cũng muốn giữ cho mình "bí qưyết" hay sao ấy ? Tui cũng đang làm phần quản lý nhân sự - tính công nhưng mà bị kẹt vấn đề barcode vào phần chấm công cho nhân viên. Mong các cao thủ vui lòng cho biết muốn tìm thông tin giao tiếp barcode thì tìm ở đâu ạ ?

Like
    0
    Tôi cũng chưa từng làm vụ này nên cũng không biết nói sao. Về hiển thị và in ấn thì theo mình biết có những bộ font barcode (thương mại và theo nhiêu chuẩn barcode khác nhau), chúng ta chỉ cần nhập chuỗi số là nó tự động in ra barcode (giống như chữ Q mà hiển thị bằng font Wingding thì có hình chiếc máy bay). Về giao tiếp và lập trình với máy đọc barcode thì cần phải tham khảo tài liệu kỹ thuật kèm theo từng loại máy cụ thể.

Chúc vui!

Like
    0
    Đúng rùi... về mặt tạo Barcode thì tui có thể xử lý được nhưng phần giao tiếp với Barcode qua máy barcode reader thì pó tay! Kô rõ mỗi barcode có một cách đọc khác nhau hay sao nữa!

Like
    0
    các bác cứ hay khéo tưởng tượng, barcode nó có gì huyền bí đâu mà nói rằng không ai chịu share và việt hóa. Có gì đâu mà việt hóa.

1. đọc mã vạch: máy nó đọc, máy cắm vào cổng bàn phìm or USB tùy theo loại. Gặp được mã vạch nào là nó paste vào text control có focus trên màn hình. Chấm hết.

2. In mã vạch, (máy in thì đắt khung khiếp, có muốn mua cũng phải order mất 4 tuần mới có hàng) dùng font in mã vạch, input là số cần in.

Thế thôi, kông ai việt hóa được cả

Like
    20
    Đúng theo lời bạn VnComputerJobs. BARCODE không cần phải dùng code gì cả. Thay vì gỏ chử V61519FE ( Ví dụ như SN của món hàng là V61519FE )thì bạn dùng barcode reader (wand) quét trên cái mã vạch V61519FE thì tự đông chử V61519FE sẽ hiên lên y như bạn gỏ chữ vậy. Đa số mã vạch bạn thường thấy là loại 3 OF NINE (code 39), ngoài ra còn loại U.P.C, Codeabar hay EAN v.v.
    Còn về in barcode thì chỉ load cái font 3OF9 cài vào windows khi in cái mã vạch thì dùng font 3OF9 in chữ V61519FE (nó sẽ hiễn thị thành mã vạch) ở trên, ở dưới thì dùng font Arial thường hay Times in thì nó hiễn thị chữ V61519FE như bạn đang thấy vậy.

Còn dùng máy in Mã vạch thì thật ra dùng printer Dot Matrix, hay InkJet hay Laser đều dùng được cã không cần phải đầu tư tiền vào cái máy in mã vạch đắt tiền làm chi. In vào mail label là xong trong mail label in 3 line. Line 1 là tên món hàng (font VN nếu muốn chữ Viêt). Line 2 là mã vạch với font 3of9. Line 3 là mã vạch với font Times.

Tôi không hiễu bạn Hacker_tdh nói là Việt hóa là như thế nào.
    Tìm font 3OF9 thì vào google search đánh chử tìm "font 3of9" thì sẽ có khoãng hơn 10,000 chổ cho download font này free.

Tôi vẩn dùng cách như nói trên mà in và dọc barcode cho các soft tiếng Việt hay Mỹ như nhau.

Like
    37
    hoàng không biết gì về lập trình, nhưng về thiết bị đọc mã vạch thì hoàng nghĩ nó chỉ là 1 thiết bị nhập (input) tương tự như keyboard, máy scan,..., khi bạn mua thiết bị sẽ được nhà sản xuất cung cấp đĩa driver kèm theo.sau khi setup driver thì máy đọc mả vạch hoàn toàn có thể giao tiếp với windows và trở thành 1 thiết bị nhập (input). Trong các chương trình quản lý nhân sự, hàng hóa, nhất là quản lý siêu thị, đễ nhanh chóng và chính xác, người ta cấp cho mỗi món hàng 1 code và được mã hóa dưới dạng mã vạch, ứng với mỗi code đó là tên của món hàng. Thay vì dùng keyboard để nhập code thì người ta dùng thiết bị đọc mã vạch,lúc này nó đóng vai trò của 1 thiết bị in put còn việc nó hoạt động và nhập data ra sao là do driver của nhà sản xuất quyết định, mình không cần can thiệp vào. riêng việc in mã vạch thì người ta thường dùng máy in laser hoặc máy in label(chuyên dùng để in tem, nhãn) với font chữ mà máy đọc mã vạch hiểu được . Tham khảo thêm bài của bác Tom ở trên. Do đó hoàng nghĩ chẳng có gì để mà việt hóa cả. Chỉ có khả năng là các font chữ để in mã vạch nó không mã hóa được tiếng việt, nhưng thường người ta dùng mã vạch để làm mã số(seri number) chứ ít khi mã hóa cả 1 đoạn văn bản

Like
    0
    chào The Old Man, xin hỏi giái pháp đọc mã vạch của bạn chi phí như thế nào và muốn tìm hiểu thông tin chi tiết hơn thì có thể tìm ở đâu vậy ?

xin cảm ơn,

Like
    20
    Quote Được gửi bởi The_Wall View Post
    chào The Old Man, xin hỏi giái pháp đọc mã vạch của bạn chi phí như thế nào và muốn tìm hiểu thông tin chi tiết hơn thì có thể tìm ở đâu vậy ?

xin cảm ơn,
    Xin lổi là không hiễu bạn trong câu "giái pháp đọc mã vạch của bạn chi phí như thế nào".
    Nếu bạn hỏi là có phí tổn gì khi viết code cho mã vạch thì câu trã lời sẽ là KHÔNG.
    Nếu bạn hỏi là có phải trã tiền cho tôi nếu tôi chỉ cho bạn cách viết code dùng mã vạch thì câu trã lời cũng sẽ là KHÔNG tại vì thật sự là chả có code gì cã, chỉ có cách viết mà thôi.
    Bạn có thể Email cho tôi nếu muốn biết thêm chi tiết.

PS - Email tôi là baynguyen007@yahoo.com

Coi kỹ lại thấy bạn ở Long An. Tuần trước tôi còn ở MỸ Tho , rất tiếc là bây giờ đã trở lại Cali rồi. Nếu biết sớm hơn 1 tuần thì gặp bạn tại Long An sẽ tiện lợi nhiều. Thôi hảy liên lạc bằng Email hay YM vậy.

Like
    0
    Bác Tom nói chi tiết thế rồi cơ mà. Làm gì có ai viết code đọc mã vặch, mà chỉ là xử lý dữ liệu trên form thôi.

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết