Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 67

Chủ đề: BarCode (mã vạch)

Like
    3
    Cung cấp thông tin là thế nào nhỉ? ý ban là chia sẽ kinh nghiệm àh?

Minh cũmg có một bộ code bằng PHP tạo mã vạch theo các chuẩn thông dụng. và một cây đèn nhận dạng mã vạch.

Mình cũng có thử viết một đoạn mã, khi đèn doc tính hiệu sẽ chuyển code vào trình duyệt và tiến hành submit. trình duyệt sẽ kiểm tra code và trả về giá hàng, hình ảnh này nọ...

Tuy nhiên cho đến giờ vẫn chưua ứng dụng vào thực tế...

về mặc thực tiễn thì ứng dụng của mịnh chạy trên web nên khách hàng chưa quen và nhưng nếu áp dụng dươc thì dễ dáng triền khai thành mạng lưới. không cần cài đặt phần mềm...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hai-tt View Post
    Không biết Các bạn đã làm thử chưa, nhưng trước kia mình cũng nghĩ đơn giản, chỉ việc gõ ký tự rồi chọn Font thế là có được mã vạch, nhưng khi in ra thiết bị Scan không nhận được (cụ thể checksum sai)
    Hiện tại Mình phải viết code để dịch rồi chuyển cho máy in để in
    - Mình sẽ thử lại theo ý các bạn lần nữa -- Hy vọng sẽ là đơn giản như vậy.
    Bạn gặp trường hợp này là do bạn dùng mã EAN 13 hoặc 8 gí đó.
    nhưng bạn lại không nhập đủ số ký tự cần nhập, vì vậy mã vạch in ra sẽ bị sai checksum, nên đọc không được là đúng rồi.
    Ví dụ: bạn sử dụng EAN-13, thì bộ mã của bạn thực sự chỉ có 12 ký tự thôi, ký tự thứ 13 chính là số checksum. Để biết được số checksum, đòi hỏi bạn phải tính toán hơi phức tạp. nhưng nếu dùng các phần mềm in mã vạch có sẵn( label Matrix, ....), thì bạn không phải lo lắng về điều này.

Quote Được gửi bởi BoTayConGaQuay View Post
    Bác in ra bằng gì thế? Bằng máy in thường hả, thế thì cái scanner nó không đọc được đâu. Trước đây gà quay có làm thử rồi, cuối cùng phát hiện ra là độ nét các vạch khi in máy in thường nó không đạt bằng máy in chuyên dụng do vậy đầu đọc nó không đọc được (đưa lên kính hiển vi soi là biết mà ).
    Bạn có thể in Barcode bằng máy in laser hoặc Injet bình thường, không gặp bất kỳ trở ngại nào cả. Nếu các bạn gặp khó khăn thì hãy liên lạc với mình.

Like
    0
    Nói vậy là không đúng rồi!
    Chuẩn EAN13 hay EAN8 chỉ là quy định mà thôi
    Thực ra đầu đọc mã vạch chỉ là một thiết bị nhập liệu thông thường mà thôi -Chỉ khác là dữ liệu cả nó nhập dưới dạng Vạch - Sau khi đọc nó sẽ chuyển sang dạng ký tự thông thường. Còn việc mã hóa cho nó về dạng chuẩn trước khi đọc là đúng cần viết một hàm làm việc đó. Còn việc đồng chí DoanCongDanh nói là phải đủ ký tự 8 - 13 gì đó là sai hoàn toàn.. mấy ký tự cũng được 20 cũng được chẳng ảnh hưởng gì đến việc đọc quan trọng là ký tự đó đã được chuẩn chưa mà thôi.
    Ai cần thử nghiệm xin mời đến ATO chúng tôi cung cấp cả thiết bị cho mà nghiên cứu http://ato.vn (Miễn phí) quan trọng là giúp được các anh em

Like
    0
    cho mình hỏi luôn với
    mình mất driver của máy bar code hiệu DataMax DMX-E-4203
    bạn nào có hay có dùng nó post cho mình với
    Thanks

Like
    0
    Quote Được gửi bởi manhphanba View Post
    Nói vậy là không đúng rồi!
    Chuẩn EAN13 hay EAN8 chỉ là quy định mà thôi
    Thực ra đầu đọc mã vạch chỉ là một thiết bị nhập liệu thông thường mà thôi -Chỉ khác là dữ liệu cả nó nhập dưới dạng Vạch - Sau khi đọc nó sẽ chuyển sang dạng ký tự thông thường. Còn việc mã hóa cho nó về dạng chuẩn trước khi đọc là đúng cần viết một hàm làm việc đó. Còn việc đồng chí DoanCongDanh nói là phải đủ ký tự 8 - 13 gì đó là sai hoàn toàn.. mấy ký tự cũng được 20 cũng được chẳng ảnh hưởng gì đến việc đọc quan trọng là ký tự đó đã được chuẩn chưa mà thôi.
    Ai cần thử nghiệm xin mời đến ATO chúng tôi cung cấp cả thiết bị cho mà nghiên cứu http://ato.vn (Miễn phí) quan trọng là giúp được các anh em
    hi...hi... bạn vào đây để kiểm tra nha http://vi.wikipedia.org/wiki/EAN-13, http://vi.wikipedia.org/wiki/M%C3%A3_v%E1%BA%A1ch

Có thể bạn đã nhầm với mã được in với chuẩn Code 39 .... rồi đó.
    1. Đầu đọc mã vạch không hề lệ thuộc vào cách mã hóa của mã sản phẩm, có thể nói nó nhận biết được tất cả các chuẩn mã vạch. Tuy nhiên, nếu chọn EAN-13 hoặc EAN-8 thì bạn phải tạo mã đúng chuẩn của nó.
    2. Chuẩn EAN, là chuẩn chỉ chấp nhận những ký tự số, và số cuối cùng là số checksum, dùng để kiểm tra tính đúng đắng của chuỗi số phía trước. Ví dụ bạn có mã 89302644(thuốc Con mèo đó), là mã theo đúng chuẩn EAN-8, tuy nhiên khi bạn in mã vạch lại chọn in theo chuẩn Code 39 thì khi đó, những mã vạch được in ra theo chuẩn của Code 39, và tất nhiên khi đó, đầu đọc sẽ hiểu đó là chuoi mã vạch chuẩn Code 39, và nó không cần kiểm tra checksum.
    Để thử nghiệm, bạn hãy thay số cuối cùng thành số khác(89302646 chẳng hạn) sau đó in mã vạch của nó theo 2 chuẩn EAN-8 và Code 39. Bây giờ bạn hãy dùng đầu đọc để đọc thử 2 mã vạch đã in ra, bạn sẽ thấy kết quả ngay thôi mà.
    3. Chuẩn Code 39, chấp nhận cả ký tự số và ký tự chữ. gần như không ràng buộc số lượng ký tự có trong mã, tuy nhiên nó có giới hạn trên.
    => Vì vậy, để đơn giản người ta thường dùng chuẩn Code 39 để in mã vạch( cho đỡ rắc rối đó mà). Tuy nhiên, chuẩn EAN có lợi thế là cho phép kiểm tra tính đúng đắn của bộ mã số hàng hóa.

Còn nhiều vấn đề về mã vạch lắm, nói ở đây không hết, các bạn có thể tìm trên Google để biết nhiều hơn.

P/S:
    Bạn ATO à! mình rất hiểu ý bạn. Công ty bạn chuyên cung cấp đầu đọc mã vạch phải không? như vậy lại sẽ có cả máy in Bill và máy tính tiền POS nữa? Mình chuyên cung cấp GPPM liên quan đến các thiết bị đó, bạn gửi bảng báo giá cho mình nha! congdanhdoan@yahoo.com Rất mong được hợp tác với các bạn!
    Được sửa bởi DoanCongDanh lúc 14:41 ngày 18-02-2008

Like
    0
    Quote Được gửi bởi quann_gnam View Post
    cho mình hỏi luôn với
    mình mất driver của máy bar code hiệu DataMax DMX-E-4203
    bạn nào có hay có dùng nó post cho mình với
    Thanks
    Hình như đó là máy in Mã vạch chuyên dụng của Datamax phải không bạn? cho mình email của bạn, mình sẽ gửi cho.

Like
    0
    Mình thì chỉ quen dùng RFID. Và theo xu thế thì người ta sẽ dùng RFID nhiều hơn.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ITS View Post
    Mình thì chỉ quen dùng RFID. Và theo xu thế thì người ta sẽ dùng RFID nhiều hơn.
    Cái này thì hiện đại rồi! Tuy nhiên để phổ dụng cho ngành bán lẻ thì e còn lâu lắm bạn à! vì nó còn mắc lắm, không kinh tế chút nào.

Like
    0

Trợ giụp bạn Driver

Thiết bị in mã vạch bạn hỏi đó ATO cung cấp! và có đĩa Driver của nó.
    Nếu bạn cần hãy cung cấp địa chỉ chúng tôi sẽ ghi cho bạn một đĩa và gửi đến địa chỉ của bạn
    Công ty AT0
    Tel: 04.219.09.09

Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Xin phép hỏi các bác!

Mình có 1 con máy đọc mã vạch Opticon (OPL - 6845) Của nó là cổng com. Bây giờ cắm vào máy tính để test thử. Nhưng nó không nhận. Có phải là không có driver. Vậy bác nào có thể hãy giúp em với.
    Xin cảm ơn nhiều.
    Được sửa bởi nhhoang lúc 03:09 ngày 03-06-2008

Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết