Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 62
    Like
    289

[Giải trí] Làm thế nào cho Đúng?

Mình mới được truyền đạt 1 vài buổi học mà trong đó có nhiều câu hỏi được đặt ra rất lý thú, vì thế muốn chia sẻ với các bạn. Những đáp án, những câu trả lời giải quyết tình huống nó liên quan tới những quan niệm về đạo đức về cuộc sống khác nhau của nhiều người. Tuyệt đối ko có chuyện người này vì xấu xa, đồi bại nên trả lời thế này, tất cả chỉ là sự khác nhau khi lựa chọn. Vì thế để cuộc khảo sát thêm thú vị, rất mong được sự tham gia của nhiều người.

Chú ý: Bạn ko thể đưa ra trường hợp khác so với đề bài để tránh lan man.

LÀM THẾ NÀO CHO ĐÚNG?

Trường hợp 1:

Bạn là người lái chiếc xe lửa đang mất thắng và trước mắt bạn là 5 công nhân đường sắt đang làm việc. Nếu ko làm gì thì chắc chắn 5 người công nhân đó sẽ bị tông chết.

Tuy nhiên, trước đoạn đường tông 5 người công nhân đó có 1 khúc cua và nếu bạn bẻ lái cho xe chạy vào đường đó thì bạn sẽ tông 1 người công nhân đang làm việc chết.

Đặt trường hợp bạn là người lái chiếc xe lửa đó, bạn có bẻ lái để tông 1 người chết và 5 người còn lại thoát nạn ko?

Nếu có hoặc ko vui lòng giải thích lựa chọn của mình.

Nhắc lại: Dù bạn lựa chọn thế nào đi chăng nữa sẽ ko ai được phép đánh giá về nhân cách của bạn, nếu có bất kỳ thành viên nào cực đoan xin mod ban nick thẳng tay.

Câu đầu đơn giản vậy thôi, nhưng sau này sẽ có nhiều sự thú vị. Tuyệt đối ko có mẹo hay lừa lọc.
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 12:30 ngày 09-02-2012
    Quote Quote

Like
    324
    Không bẻ lái

Like
    289
    Quote Được gửi bởi ngoccong2001 View Post
    Không bẻ lái
    Tại sao vậy anh? Nếu anh ko bẻ lái thì rõ ràng anh tông 5 người công nhân thiệt mạng, thay vì chỉ 1 người chết.

Lý do gì anh "Cứu" 1 người mà hi sinh 5 người, tất cả đều là công nhân như nhau, ko có gì khác biệt? Mong anh giải thích rõ.

Like
    9
    Học tào lao đem ra L bàn tùm lum
    1. Xe lửa chạy với tốc độ nào?
    2. Xe lửa có bao nhiêu toa?
    3. Xe lửa chở gì?
    4. Lúc phát hiện thì cách bao xa (ước lượng???)?
    5. Xe lửa (tài xế xe lửa???) có tự chuyển ray được không?
    6. Có nhận ra người quen trong số các công nhân hay không?

Like
    324
    Quote Được gửi bởi Dennis Bergkamp View Post
    Tại sao vậy anh? Nếu anh ko bẻ lái thì rõ ràng anh tông 5 người công nhân thiệt mạng, thay vì chỉ 1 người chết.

Lý do gì anh "Cứu" 1 người mà hi sinh 5 người, tất cả đều là công nhân như nhau, ko có gì khác biệt? Mong anh giải thích rõ.
    Ngắn gọn
    1=5

Like
    2,418
    Mình cũng không bẻ lái luôn.

Đơn giản là vì xe lửa thì không lái được nên có muốn cũng chả bẻ được. Đơn giản thì chỉ cần kéo thắng, kéo còi cho mấy người kia chú ý. Còi xe lửa mà kéo bên tai, có chết cũng phải ngồi dậy, chắc luôn.

Một logic khác nữa là các công nhân duy tu đường sắt có lịch tàu chạy, và họ sẽ sắp xếp công việc để không ảnh hưởng đến việc tàu chạy.

Nhà tớ mặt tiền đường xe lửa, đố ai dám cãi này.

Edited: post xong mới thấy mấy bài mới, like mạnh cái này

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/1...#ixzz1lrd9LARM
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    289
    Quote Được gửi bởi bachnga View Post
    1. Xe lửa chạy với tốc độ nào?
    2. Xe lửa có bao nhiêu toa?
    3. Xe lửa chở gì?
    4. Lúc phát hiện thì cách bao xa (ước lượng???)?
    5. Xe lửa (tài xế xe lửa???) có tự chuyển ray được không?
    6. Có nhận ra người quen trong số các công nhân hay không?

Em đã nói ngay từ bài viết số 1 rồi, ko có thêm bất kỳ dữ kiện nào khác ngoài đề bài. VÌ thế bài chọc ngoáy của mụ coi như là lạc đề, lan man, thuộc trường hợp khác ko xét ở đây.

Ngắn gọn
    1=5
    Như vậy theo anh quyền được sống của 1 con người cũng quan trọng ngang với quyền được sống của 5 người kia gộp lại?

Quả thật câu trả lời rất hay, em rất bất ngờ vì nếu là em thì em sẽ bẻ lái. Dĩ nhiên ko có ai xấu xa ở đây cả.

Like
    9
    Chắc xe lửa của gã Bẹc là loại siêu tốc (cỡ 500km/h) nên khi phát hiện ra ... kéo còi chả có tác dụng (xe lửa Việt Nam thì nói làm gì)

Cái thớt trong kia cãi dữ quá nên ...

Like
    289
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Mình cũng không bẻ lái luôn.

Đơn giản là vì xe lửa thì không lái được nên có muốn cũng chả bẻ được. Đơn giản thì chỉ cần kéo thắng, kéo còi cho mấy người kia chú ý. Còi xe lửa mà kéo bên tai, có chết cũng phải ngồi dậy, chắc luôn.

Một logic khác nữa là các công nhân duy tu đường sắt có lịch tàu chạy, và họ sẽ sắp xếp công việc để không ảnh hưởng đến việc tàu chạy.

Nhà tớ mặt tiền đường xe lửa, đố ai dám cãi này.

Edited: post xong mới thấy mấy bài mới, like mạnh cái này
    Anh ơi, em đã nói ở bài viết số 1 rồi là ko có bất kỳ dữ kiện nào khác được chấp nhận ngoài đề bài, trừ sự bổ xung do tình huống phát sinh của người cho đề (Tức là em) để sự việc phong phú hơn. Mong anh bám sát đề bài.

Còn những lý do anh đưa ra nó là thực tế, còn trường hợp ở đây nó là những VD, tình huống giả tưởng đặt ra để anh lựa chọn. Thông qua những lựa chọn và giải thích về sự lựa chọn đó sẽ cho ta thấy được nhiều cách nhìn, nhiều quan niệm rất hay về cuộc sống mà đa số ko nghĩ tới.

Hiện tại mới chỉ có 2 người đưa ra lựa chọn:

1. Anh Ngoccong ko bẻ lái vì quyền được sống của 1 người cũng bằng quyền của 5 người cộng lại (Em suy diễn vì ảnh ko nói rõ)
    2. Em bẻ lái vì quan niệm chết 1 người đỡ hơn chết 5 người.

Like
    324
    Quote Được gửi bởi Dennis Bergkamp View Post
    Như vậy theo anh quyền được sống của 1 con người cũng quan trọng ngang với quyền được sống của 5 người kia gộp lại?

Quả thật câu trả lời rất hay, em rất bất ngờ vì nếu là em thì em sẽ bẻ lái. Dĩ nhiên ko có ai xấu xa ở đây cả.
    Chưa đủ ý của anh đâu ku

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết