Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    0

3D -VẼ KẾT CẤU MÀNG = Autocad 2007 >< FORTEN 2000

Kính chào các vị Tiền bối.

Tại hạ có xài qua AutoCAD 2007 nhưng vẩn chưa học được chiêu pháp nào để vẽ 3D cho các đồ án minh họa dưới đây (phần kết cấu màng).

Kính xin quí vị ra tay cứu giúp

Xin đa tạ
    Được sửa bởi Phi2Son lúc 23:48 ngày 12-01-2007
    Quote Quote

Like
    0
    Chào bạn, bạn không thể dùng AutoCAD 2007 để vẽ các mô hình này nhanh được..tất nhiên AutoCAD có thể vẽ surface nhưng không kinh hoạt lắm...Bạn có thể dùng ADT, Revit Building, revit structure hay ArchiCAD 10 để vẽ..Nếu muốn đẹp nữa thì dùng MAX, Maya, Zbrush...và nhiều phần mềm khác nữa

Like
    0
    TỚ thấy hình ảnh này giống trong Sap 2000 quá ! Sap 2000 vestion 9.x hỗ trợ để tính toán kết cấu còn xuất ra hình ảnh được không thì mình ko biết ì chưa thử .

Like
    20
    AutoCad có Mesh có thể tạo hình giống như thế.

Like
    0

Nên chọn p/m nào để vẽ 3D k/c màng ?

Gởi VTB.
    Thanks you nhé. Mình có xài SAP2000 rồi, chủ yếu chỉ dùng cho phân tích,tính toán kết cấu. Ở đây mình muốn cần thể hiện các đồ án thí dụ trên thành bản vẽ kỷ thuật. AutoCAD 2007 có lệnh Edge surface, nhưng chỉ vẽ các dạng như những bản vẽ như sau:

http://img215.imageshack.us/slidesho...950002lqc.smil

Kính gởi TRUTH sư phụ.
    Cám ơn những lời vàng ngọc của SP. Tại hạ rất muốn bái tay xin làm đệ tử, chẳng may vì chưa có cơ duyên, vã lại cũng vì ngăn sông cách núi nên chưa thể tiếp kiến SP được trong lúc này.

Tại hạ đã bắt đầu dùng AutoCAD từ 15 năm trước kể từ version 10, các p/m khác như Inventor, ProEngineer, Catia, Cadman, AutoSketch, SolidWorks, MDT cũng đều luyện qua, nhưng nay chỉ mê tín dùng AutoCAD 2007 và Inventor Pro. 11 mà thôi. Các p/m được sư phụ nêu ra thì tại hạ chưa biết 1 chút gì cả.(lạc hậu quá)

Kính mong SP ban lời khuyên: nên chọn p/m nào để tu luyện trước và để có thể dùng cho vẽ các đồ án như đã đề cập bài trước.

Xin các bạn giúp đở chỉ dùm về các link để tìm DL p/m trên vì mình đây đang ở vùng xa nên khó mà đến shop trong lúc này.

Chúc giáng sinh vui vẽ.

Happy New Year 2007.
    Được sửa bởi Phi2Son lúc 20:39 ngày 28-12-2006

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Phi2Son View Post
    Kính chào các vị Tiền bối.

Tại hạ có xài qua AutoCAD 2007 nhưng vẩn chưa học được chiêu pháp nào để vẽ 3D cho các đồ án minh họa dưới đây (phần kết cấu màng).

Kính xin quí vị ra tay cứu giúp

Xin đa tạ

T/B. Nếu như Quí vị biết có p/m nào khác lưu hành hiện nay (trong nước đó nghen) kính xin báo cho tại hạ biết để mua về học hỏi thêm
    Mấy cái hình đó có thể vẽ bằng AutoCAD được mà. The Old Man nói đúng đó AutoCAD có Mesh để vẽ các hình như bạn nói, vấn đề là bạn có xác định được phương trình của màng hay không, hay nói cách khác là bạn phải có đường sinh.

Like
    0
    Chào Bác Phi2Son...Ko có gì mà cần bái sư..Bác cứ thử với Revit Building truoc..chi cần dùng Massing thi đã có ngay mô hình..nếu bác dùng max hay maya thì vẽ duoc nhung ra bản vẽ KT hơi khó..vì ko chính xác, còn Revit Building về giàn Không gian rất tốt và chính xác...Bác vô www.autodesk.com tìm revit building nhé..ở các shop có bán đầy ..chúc Bác thành công

Like
    0
    Nói như Truth sư phụ thì quả đúng là AutoCAD không thể vẽ nhanh được các loại thí dụ ban đầu. Phải có những p/m chuyên nghiệp mới có thể vẽ nhanh và chính xác được. Có điều là tại hạ chưa biết nên mới kêu gọi sự giúp đở của quí vị.

Nhân đây tại hạ vừa biết được trong website www.4shared.com. Nếu quí vị biết English,là có thể download trực tiếp nhiều thứ tài liệu hoặc các thứ khác, nhớ chọn SEARCH rồi đánh 1 từ của cái mình cần vào khung file, thí dụ như đánh chử: autocad hoặc là handbook ...

Hy vọng website này cung cấp những tài liệu các bạn dang cần (nhưng không có p/m tại hạ cần, hic hic), nếu thấy hay xin phổ biến dùm.

Happy New Year !
    Được sửa bởi Phi2Son lúc 19:36 ngày 25-03-2007

Like
    0

PhẦn MỀm ThiẾt KẾ KẾt CẤu MÀng

Mình vừa tìm được tên 1 p/m chuyên nghiệp để vẽ+thiết kế+phân tích...các kết cấu màng như mình post ban đầu. Đó là FORTEN 2000.

http://www.forten32.com/index.php?op...d=18&Itemid=40

Các bạn có thể download về xài thử (mình vừa DL xong nhưng chưa install, nhớ đăng ký thì mới thấy hộp download hiện ra.

Bạn nào có thể C***K được bản trial này thì cho mình share với nhé.

Ngoài ra còn có thêm p/m khác tên là Rhinoceros

http://gallery.mcneel.com/?language=en&i=27346

www.rhino3d.com

Sư huynh nào có xài rồi thì xin cho biết ý kiến luôn nhé.
    Được sửa bởi Phi2Son lúc 18:09 ngày 12-01-2007

Like
    0
    Sao chưa thấy Đại hiệp nào cho biết cao kiến vậy ?

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết