Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    3

Câu hỏi, cần giúp đỡ Xin trợ giúp lỗi khi nâng cấp server 1 CPU lên 2 CPUs

Các bạn thân mến,

Mình có server với 1 CPU Intel(R) Xeon(R) CPU E5620 @ 2.40GHz. Server đang phục vụ tạm đc, nhưng lâu lâu vẫn bị "high load average". Do đó, mình đã nâng cấp server lên 2 CPUs. Với hy vọng hiệu năng sẽ tốt hơn. Nhưng thực tế cho thấy rằng, khả năng phục vụ kém hơn, server 2 CPUs mà chạy chậm hơn 1 CPU, và liên tục bị treo (xem stat http://whos.amung.us thì có những thời điểm ko có 1 visitor nào, nên mình đoán server bị treo).

Khi nâng cấp lên 2 CPUs, mình ko hề thay đổi bất kỳ cấu hình của Apache hay MySQL và memcached. Liệu mình có phải cài lại hay cấu hình lại chúng để có thể chạy tốt trên 2 CPUs ko?

Ngoài ra, mình ko biết có cách nào kiểm tra server chúng ta chạy 2 CPUs thật ko? Mình chỉ biết có lệnh cpuinfo thôi. Vì mình sợ thằng provider nó làm giả thông tin cấu hình của hệ thống.

Cảm ơn các bạn rất nhiều,
    Quote Quote

Like
    0
    Apache nếu bạn sử dụng Dual E5620 thì bạn có thể build apache theo hướng mod_fastcgi + MPM Worker, MySQL tunning lại để hỗ trợ mã nguồn.

Mình không biết thông báo "high load average" là từ đâu ra, từ 1 monitor service hay report từ server và cấu hình chi tiết hiện tại của bạn ra sao.

Dual CPU bao giờ cũng tốt hơn Single nhưng software có tận dụng đc nó hay không là 1 việc khác.

Để kiểm tra cpu bạn vào ssh và gõ lệnh :

cat /proc/cpuinfo
    Nếu server bạn Dual CPU thì bạn có thể thấy 8 processor (non-HT) hoặc 16 processor (with-HT).
    CPU 1 sẽ có physical id là 0, CPU 2 có physical id 1.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết