Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34
    Like
    0

Các cách thức backup & recovery trong Oracle

@kendo,fire2fire,vncoding,netazy :
    Từ chủ đề OCP Thất nghiệp mà chúng ta đã đến chủ đề "Backup & Recovery trong Oracle"
    Để bắt đầu chủ đề nay, mình đặt lại vấn đề của fire2fire để cùng thảo luận nhé :
    Mình đang xây dựng các phương án backup, restore nên cần các bạn tham vấn thêm. Không nói chuyện cách làm cũ nữa. Bên mình có 2 cluster, 1 chạy RAC, 1 không, cả 2 đều hoạt động 24h*7, cả 2 đều có backup bằng RMAN, export và bằng 1 phần mềm chuyên backup ra tape. Vấn đề là khi xảy ra sự cố, 1 máy phải được dùng để thay thế máy kia trong thời gian máy gặp sự cố được recover, sau khi máy chính được recover rồi thì quay trở lại máy chính, đưa số liệu phát sinh mới apply thêm vào. Nếu mình có máy dự phòng có cùng cấu hình cho cả 2 hoặc 2 máy cấu hình giống nhau thì mình sẽ tổ chức standby DB nhưng hiện tại mình chỉ có thể dùng import để làm việc này. Vì vậy mình mới cần biết RMAN có thể chép DB ngang từ bản backup sang máy khác để mình dựng DB lên không ? Theo các bạn thì sao?
    Được sửa bởi Sigmasvn lúc 15:07 ngày 04-10-2006
    Quote Quote

Like
    0
    Đọc lại yêu cầu thấy hơi lung tung nhỉ.

Chỉnh lại 1 chút nhé:

Với 1 mô hình như mình nêu thì phương án backup, tổ chức hệ thống, recovery, đảm bảo toàn vẹn dữ liệu như thế nào là hợp lý ?

Like
    0
    Dear F2F! Thành thực mà nói, với mô hình OLTP như bạn, vấn đề sự cố xảy ra là không tránh khỏi, đúng là phải nên có một hệ thống chạy song song, vừa đặt ra các tình huống lỗi, vừa tìm ra phương án khắc phục lỗi nhanh nhất, và nó cũng là phương án dự phòng hoàn hảo nếu trong trường hợp thời gian khắc phục kéo dài! Có điều ngân sách tài chính có thể là lý do, nên chúng ta phải tính toán đến toàn bộ mọi thứ liên quan sao cho phù hợp với yêu cầu công việc nhất!
    Theo mình, chúng ta cân nhắc phương án tổ chức hệ thống trước. Vì backup ra tape, nên dữ liệu thất thoát hoàn toàn có thể restore hoặc recover lại được, kể cả ở thời điểm khá xa. Mọi người cho ý kiến nhé!
    Cảm ơn vì cho mình sự lắng nghe!

Like
    0
    Trước khi cùng nhau xây dựng mô hình cho F2F,mình muốn hỏi rõ 1 số điểm
    Bên mình có 2 cluster, 1 chạy RAC, 1 không, cả 2 đều hoạt động 24h*7
    vậy ht RAC chỉ là 1 server thôi, và 1 ht khác là 1 server chạy stand-alone? Và dữ liệu trên 2 server này hoàn toàn khác nhau ?
    cả 2 đều có backup bằng RMAN
    , bạn backup Rman là dùng control file hay catalog trong một dbs khác(catalog dbs)
    export
    hiện giờ bạn vừa export ra dump file và vừa backup bằng Rman ?
    Vấn đề là khi xảy ra sự cố, 1 máy phải được dùng để thay thế máy kia trong thời gian máy gặp sự cố được recover
    nếu như vậy thì máy để thay thế sẽ mất dữ liệu hiện tại của nó !!!?

@F2F, bạn có thể mô tả lại vấn đề cho rõ hơn được ko Thanks

Like
    0
    F2F tối nay chắc bận mất rồi, tiếc thật!

Like
    0
    $> tail -f alert_F2F.log

Ora-*** can not get error code
    ------------- instance bummmm ......................

SQL> startup
    can not locate init file
    can not locate control file
    can not locate data file
    can not ............................. open database
    can not contact @F2F
    Được sửa bởi Sigmasvn lúc 06:47 ngày 05-10-2006

Like
    0
    Tối mình về nhà rồi, nhà mình ở Chắc Cà Đao, không có net

Mình xin nói rõ hệ thống bên mình nhé (xin sếp tha thứ tội lỗi cho em )

- 2 cluster có nghĩa là 2 hệ cluster, mỗi hệ gồm 2 server, 1 share disk array ở giữa. Vậy tổng cộng là 4 server.

Cluster A chạy RAC: trên mỗi node có 2 Oracle DB server, tổng cộng là 4 DB server, raw devide disk
    DB1 phục vụ cho 4 hệ chương trình (application), đây là mảng quan trọng nhất, thời gian ngưng của DB1 phải giảm tối đa.
    DB2 phục vụ cho 3 hệ chương trình, đây được xem như mảng quan trọng thứ 2, thời gian ngưng của DB2 có thể kếo dài hơn DB1 nhưng tốt nhất là không quá 1 ngày.

- Cluster B không chạy RAC, được tổ chức theo cơ chế active - standby, file system disk. Trên mỗi node cũng có 2 DB server, tổng cộng là 4 DB nhưng tại một thời điểm chỉ có 1 node active nên chỉ có 2 DB hoạt động. DB3 phục vụ 1 hệ chương trình nhưng đa số là dữ liệu cũ để lại cho tra cứu, dữ liệu mới phát sinh không cao. DB4 phục vụ 2 hệ chương trình. Các chương trình này đang xây dựng và chạy thử nghiệm. Như vậy DB3 và DB4 có thể ngưng vài ngày nhưng dữ liệu thì không được để mất.

RMAN chạy dựa trên controlfile, không dùng catalog.

Khi xảy ra sự cố, chủ yếu là giải quyết cho DB1 thì có thể bỏ DB3 thay thế bằng DB1 hoặc import thêm vào và chuyển cả 4 hệ chương trình sang kết nối đến DB3, tương tự cho DB2 và DB4.
    Được sửa bởi fire2fire lúc 08:34 ngày 05-10-2006

Like
    0
    .. analyzing ...... will reply asap

Like
    0
    Sáng nay mình hơi bận, phải convert một hệ thống RAC cũ về lại SINGLE datbase, và bị mấy cuộc họp nó hành
    Cố gắng hôm nay sẽ đưa ra mô hình để mọi người thảo luận nhé.
    @kendo : có ý kiến gì về hệ thống và yêu cầu của f2f không ?

Like
    0
    Hiện tại thì mình không (chưa) có ý kiến j về hệ thống của F2F. Mình đang thử hình dung phương án nào được cho là có hiệu quả trong trường hợp DB1 xảy ra lỗi.
    DB1 là DB dành cho application hoạt động với chính dữ liệu của khách hàng, do đó, việc backup các data file, control file, redo log file và archive log file sẽ generate theo thời gian. Sorry vì mình chưa có kinh nghiệm thực tế, nên mình chỉ phỏng đoán là chủ yếu.
    DB3 và DB4 theo mình hiểu thì là DB phục vụ cho query và report hàng tháng.

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết