Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19
    Like
    0

Ổ cứng bị sao đây?

Đêm qua trước khi đi ngủ vẫn để máy chạy vì đang encode mấy tập phim chưởng bằng Canopus Procoder .đến sáng nay tỉnh dậy vẫn thấy máy chạy mặc dù đã để chế độ Shutdown computer when finish ,nhìn ra thì thấy 1 đống lù lù bên sườn của máy .thì ra bà chị đêm qua ngủ ở đấy bị chói mắt vì ánh sáng của mấy cái đèn từ thùng máy hắt ra cho nên đã lấy đủ các thứ vây xung quang cái thùng máy ( đặc biệt bên sườn có lắp thêm 1 quạt,chắc là bị chắn mất gió rồi )thế có chết người không cơ chứ .lúc đó kô để ý lắm,mãi đến chiều đi làm về bật máy thì hiện 1 đống thông báo là ổ G và H bị gì đấy ,dài lắm đọc kô kịp và sau đó vào đến phần khai báo mật khẩu khởi động máy thì xuất hiện 1 bảng ghi như sau :
    Windowns - Corrupt File
    The File or directory/system Volume information /mountPoin ManagerRemote Data base is corrupt and unreadable .Please run Chkdsk utility

khởi động được máy xong vào ổ G và H ( đây là 1 ổ 160 gb chia 2 ) thì kô thể bật được bất cứ file video ,DVD nào trong đó bằng bất cứ media play nào ,hiện tượng là hình nhập nhòe hoặc chết cứng luôn.tắt máy tháo ổ này ra thay ổ 160 gb khác vào thì chạy ngon lành ,chẳng có vấn đề gì .
    Hiện vẫn đang đắp chiếu nằm chờ cách giải quyết ,mong các bác ra tay chỉ dẫn giúp em với .chứ không mấy hết giữ liệu trong ổ đấy thì em chết mất .nghĩ mà giận bà chị quá ( may kô phải chị ruột ,mà là bà chị bạn ) nhưng chẳng làm gì được ,mà lỗi kô biết có phải do bà ấy kô
    Quote Quote

Like
    529
    Không phải tại bà chị đâu bạn ui. Đừng trách tội bả, chẳng qua là sự trùng hợp thôi, tình trạng này mình găp hoài, chia buồn với bạn chút

Like
    0
    Bạn thử dùng phần mềm phục hồi dữ liệu chép sang ổ khác rồi làm lại ổ cứng xem sao.

Like
    0
    Minh đã thử copy những file ở ổ này sang ổ khác nhưng cũng kô hoạt động được.phải chăng tất cả những file ở ổ này đã bị hỏng ?

Like
    529
    Đúng. Bạn chỉ còn cách format và định dạng lại thôi.Lỗi này mình vẫn gặp. Không biết các bạn khác thấy sao?

Like
    0
    Hiện tại đã không mở được 2 ổ này nữa rồi .format thì chưa dám vì còn đang hi vọng có cách nào đó để giải quyết .mà CHKDSK là cái gì mà cứ khởi động là thấy thông báo check Chkdsk ?

Like
    146
    Hic hic... em còn đau hơn cả bác... ngày trước em dựng gần xong một cái phim tài liệu dài gần 80 phút...
    Bỗng một ngày đẹp trời nọ, một số file image, một số file audio, source film tự nhiên ko play đc... Đau nhưng buồn cười một nỗi là các file âm thanh tự nhiên mở ra lại nghe tùm lum tùm la...
    Báo hại em mất gần hai tháng để capture tư liệu và phục hồi lại tất cả...
    Sau này nghe lời bác Dly, mỗi tuần chạy "Disk Defragmenter" một lần... đến giờ thì chưa thấy tái diễn cái vụ kia... tương lai thì ko biết thế nào...
    Bác có hay chạy ctr "Disk Defragmenter" ko?
    Không đi làm sao tới.

Like
    0
    Nó đã báo CHKDSK thì bạn cứ làm thôi nhưng theo tôi làm trong DOS cho chắc ăn. Bạn khởi động máy bằng dĩa Win sau đó để máy chạy như cài win thật sự. Sau một hồi copy file hay gì gì đó. Tới phần nó hỏi bạn muốn cài "Fresh Win" hay muốn "Repair" thì bạn bấm R để chạy. Sau đó vào chế độ này bạn chọn đúng ổ đĩa cần check thường là ổ thứ 2 nếu ổ hư của bạn không cài HDH. Tiếp đó tại dấu nhắc DOS bạn chuyển tới từng partition muốn check rồi gõ lệnh CHKDSK. Máy sẽ tự chạy và kiểm tra cho bạn. Trong đa số trường hợp như bạn thì lệnh Fixboot và FixMBR kèm theo được khuyên dùng. Thử xem nhé.

Like
    0
    ặc, nó có lẽ là máy bị tắt chứ không được Shutdown, nên những file mà nó đang thực thi khi tắt sẽ "đổ ập" vào HDD, nên nó sẽ bị "thất lạc". Thằng Windowns kêu bạn chạy CHKDSK thì bạn cứ chạy, nó là ứng dụng sắp xếp lại các file bị thất lạc đó.

Đầu tiên, khi vào Win, bạn chọn Run ở Start Menu, gỏ "cmd" để chạy DOS, trong cửa sổ DOS bạn gỏ CHKDSK là nó sẽ chạy, đến khi chạy xong bạn khởi động máy lại là OK.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi yamahatri View Post
    neu hdd cua ban sao khi khac phuc hong duoc , thi ban cho minh
    minh mua de nghien cuu.gia 20k.cam on ban nhieu.095.872.4082
    Đang rầu thối ruột lại còn hỏi mua ổ cứng ,quá là ông rủa tôi à ? chờ vài năm nữa nếu tôi về Hà nội thì sẽ gọi điện cho ông đến mua nhé
    Chân thành cám ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn ,mình đang thử nhưng chưa có cách nào khắc phục được .

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết