PDA

View Full Version : Đổi dương lịch sang âm lịch

CMT
21-08-2002, 16:55
Tui dự định thực hiện một số chương trình trong đó có yêu cầu chuyển đổi qua lại giữa 2 hệ thống âm lịch & dương lịch.

Có bạn nào biết, chỉ giáo giùm, xin hậu tạ.

---

phoenix
21-08-2002, 20:46
bạn muốn dùng ngôn ngữ gì để viết chương trình?
tui có pascal & C à
bạn cần chương trình hay giải thuật?

CMT
22-08-2002, 08:34
Cám ơn phoenix trước nha.

Bạn có thể gửi cho mình đoạn code c hoặc pascal cũng được. Thực ra mình chỉ cần giải thuật để giải quyết vấn đề này.

Hãy mail cho mình theo địa chỉ sau: cohvn@yahoo.com

Mình rất cần giải thuật này để phục vụ cho bài tập này. Một lần nữa xin cám ơn trước nha.

CMT
22-08-2002, 17:40
Mình đã nhận được chương trình của Phoenix, rất cám ơn bạn. Tuy nhiên, đoạn code bạn gửi là đoạn code cho biết can chi của một năm dương lịch. Ý mình muốn nêu ở đây là công thức để chuyển một ngày từ dương lịch sang âm lịch (và/hoặc ngược lại). Ví dụ ngày mùng 5 tháng 5 năm nay tương ứng với ngày mấy trong hệ thống dương lịch chẳng hạn.

Phoenix hoặc bạn nào biết xin email cho mình tí nha.

Thanks

CMT
24-08-2002, 08:57
Cám ơn tất cả các bạn đã và đang quan tâm đến mục này.

CMT đã có giải thuật để đổi tất cả các hệ lịch trên thế giới rồi, trong đó có cả lịch Trung quốc (âm lịch) và lịch chuẩn (dương lịch) rồi.

CMT

phoenix
24-08-2002, 15:29
làm sao vậy chỉ tui biết đi

nnh
08-09-2002, 16:55
cmt ơi chỉ bà con biết với, trang nào hướng dẫn thì kể ra luôn càng tốt

lovely
16-09-2002, 13:35
Toi co chuong tring bang VB ngon hon nhieu .

chokobo_kupo
16-09-2002, 20:48
trùi dzậy cũng nói nữa ... Java có cả cái lịch thiên niên kỷ ... tha hồ mà dùng !!!

nnh
19-11-2002, 09:54
bà con ơi, biết thì chỉ cho nhau với, cho tui biết cái chương trình đó ở đâu đi.

tan108
21-11-2002, 18:37
lol

Bác cho tui xin luôn nhé, viết bằng Pascal

tan108@galaxy5.com

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-==-=-=-=-
www.hocsinhnan.9cy.com

LanAnh
21-11-2002, 18:56
Dương lịch thì chuẩn, nhưng âm lịch không chuẩn. Nhiều khi nó thêm cả ... tháng nhuận, nên rất khó viết. Đặc điểm của tháng âm lịch là căn cứ vào số ngày tiết trong tháng.

Thuật toán mình cũng đã tìm hiểu, nhưng hiện tại chưa có một cơ quan nào đảm bảo được là công thức chuyển đổi họ đưa ra là đúng vì ở VIỆT NAM .... chưa có cái gì là chuẩn cả. Mà lịch VIỆT NAM khác lịch Trung quốc đó...

namtuocbongtoi
22-11-2002, 17:48
đúng là rất khó tính ngày âm lịch trong nhiều năm.
vậy ai có chương trình giới thiệu cho bà con biết với

nhat linh
30-11-2002, 09:03
co ai biet thuat giai bai phan loai tu giac ko chi tui voi

nhat linh
30-11-2002, 09:14
đổi lịch hả, tui có chương trình đó nhưng ko chắc la công thức đúng

viet_hung81
30-11-2002, 12:34
trứơc đây mình đã từng làm chương trinh này rồi, nhưng khó lắm bạn à vì ko có thuật toán chính xác để đổi ngày dương sang ngày âm. Mình có đọc tài liệu cho biết mỗi thời kì thi cach tính khác nhau, vì cách nhà thiên văn phải xem chòm sao gì đó roi lai tính độ lệnh búa xua luôn. Nếu bạn muốn đổi kể từ năm 1980 đến 1990 thì mình gửi cho ban bảng tính

hiensmart
02-12-2002, 15:54
Bai nay cung nhu bai can chi tui da lam rui. Tuy nhien dung nhu viet_hung noi bai nay ko co cong thuc cu the nen qua thuc la ko the lam chinh xac dc.

LanAnh
17-01-2003, 18:17
Tớ có một chương trình down từ Web Lê Hoàn, bạn nào thích thì vào mà down. Có thể hỏi luôntác giả, tớ bận quá!

bil
13-12-2003, 16:48
ở trong quyển bài tập pascal của Quách Tuấn Ngọc có đấy

command007
17-12-2003, 09:07
tui có sách pascal hay lam , co ai can hoc pascal xin lien he

Huynh Phong
17-12-2003, 15:07
Trùi ui...! Tui mới biết lịch Việt Nam khác lịch Trung Quốc đó...

nqthang
23-12-2003, 13:33
To co viet phan mem tinh lich am duong cua Viet Nam tu 1901 den 2100 day! Cach tinh kho ra phet day! Trong phan mem cua to co phan biet lich Viet Nam, lich Trung Quoc, lich Sai Gon truoc giai phong va co ca lich Van Su nua.
Ban nao quan tam to gui de cac ban dung thu.

Huynh Phong
23-12-2003, 20:57
To co viet phan mem tinh lich am duong cua Viet Nam tu 1901 den 2100 day! Cach tinh kho ra phet day! Trong phan mem cua to co phan biet lich Viet Nam, lich Trung Quoc, lich Sai Gon truoc giai phong va co ca lich Van Su nua.
Bạn gửi cho tui dzới, theo địa chỉ: minhrangdongduong@yahoo.com
Hoặc bạn post lên đây đi, để pà con cùng sài....

LanAnh
03-01-2004, 13:01
Do thời gian qua tui bận đi thi Hoa hậu Noel nên chưa kịp trả lời các bạn, đã đề nghị anh Nguyễn Cường - Trưởng Kỹ thuật Trung tâm Tin học ABC trả lời cái quy luật lập trình, điều này rất dễ. Bạn có thể đọc bài viết Ngày Xuân nói chuyện Âm Lịch tại box có tên "Tri thức nhân loại" của diễn đàn http://tinhocabc.com thì đã nêu cách lập trình quá rõ rồi.
Nháy vào đây để xem luôn (http://tinhocabc.com/diendan/index.php?act=ST&f=64&t=757)

macco
03-01-2004, 15:07
các cậu làm thế nào vậy giải thích giùm tui đi

abel
03-01-2004, 20:53
Nhưng mà âm lịch chỉ có 10*12 năm là quay lại chu kỳ mới rồi mà,dương lịch thì nó liên tục,chẳng lẽ 120 năm sau và trước là như nhau?

LanAnh
04-01-2004, 09:18
Đúng vậy, trừ năm 2000 là năm đặc biệt... nếu bạn đọc link trên đã giải thích rõ rồi còn hỏi nữa à?

nqthang
05-01-2004, 14:23
Bạn gửi cho tui dzới, theo địa chỉ: minhrangdongduong@yahoo.com
Hoặc bạn post lên đây đi, để pà con cùng sài....

Minh nen lai bang tar, ban mo ra bang rar hoac winzip deu duoc. Dung thu xong thong bao cho minh cac loi neu co. Cam on ban nhieu.
A quen, bai bao do ban Lan Anh gioi thieu khong phai la cach doi am duong lich, do chi la cach tinh can chi thong thuong, khong co gi phuc tap ca.

nqthang
05-01-2004, 14:31
Nhưng mà âm lịch chỉ có 10*12 năm là quay lại chu kỳ mới rồi mà,dương lịch thì nó liên tục,chẳng lẽ 120 năm sau và trước là như nhau?

Ban nham roi, chu ky cua am lich rat phuc tap, khong phai la sau 120 quay lai dau. Do chi la chu ky cua can, chi cua nam thoi. Cach tinh cai do thi lai qua de. Thong thuong am lich chu ky 19 nam nhung khong chan boi cung voi duong lich. Cai tai hai la chi sai mot giay cung co the dan den sai mot nam, mot thang, cung co khi chi mot ngay.
Lich Viet Nam va Trung Quoc cung co sai khac nhau. Vi du nam 2007 toi, Viet Nam va Trung Quoc se an Tet khac nhau. Neu cac ban nho, Tet nam 1985, Viet Nam va Trung Quoc an Tet chenh nhau 1 thang co.

To quen mat, khi giai nen phan mem cua to, chay adlich.exe de setup chuong trinh thi go 'nqthang' vao nhe.

tintac
05-01-2004, 14:34
Ai cũng bảo là có chương trình sao không share cho mọi người xem thử, biết đâu sẽ tìm được một giải thuật hay thì sao..

Huynh Phong
06-01-2004, 19:20
Minh nen lai bang tar, ban mo ra bang rar hoac winzip deu duoc. Dung thu xong thong bao cho minh cac loi neu co. Cam on ban nhieu.
Cám ơn sự nhiệt tình của bạn. Bài của bạn sẽ hữu ích cho rất nhiều người trong diễn đàn này đấy....

ldtqn
08-01-2004, 11:04

Ban nqthang goi cho mi`nh chuong trinh cua ban voi, mail cua minh la chaoccban03@yahoo.com
Mi`nh co' dia chi nay, co' doi lich tu DL sang AL kha' hoan thien, cac ban vao xem nhe', co' the download ve nua do', viet bang java aplet: http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/amlich/

nqthang
08-01-2004, 12:36
Ban nqthang goi cho mi`nh chuong trinh cua ban voi, mail cua minh la chaoccban03@yahoo.com
Mi`nh co' dia chi nay, co' doi lich tu DL sang AL kha' hoan thien, cac ban vao xem nhe', co' the download ve nua do', viet bang java aplet: http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/amlich/

Phan mem minh da tai len roi.
Khi cac ban lap trinh can phai chu y cac diem sau:
- Tinh lich su+?: Trong qua khu, co the lich bi tinh sai (du chi sai phan tram giay cung co the dan den sai mot ngay, tu do sai mot thang hoac mot nam), nhung ta phai ton trong qua khu vi lich su da dien ra nhu vay.
- Vi lich la the hien chu quyen quoc gia, do nha nuoc ban hanh, nen trong tuong lai, neu lich da duoc nha nuoc cong nhan, du co bi tinh sai, ta cung phai chap nhan cai sai ay. Phan mem cua to tinh tu nam 1901 den nam 2100 thi tu nam 1901 den 2010 bat buoc phai dua vao lich da ban hanh cua hoi dong khoa hoc nha nuoc (theo sach cua tac gia Nguyen Mau Tung)
- Viec tinh toan cua ta chi co the tinh truoc ca thoi gian trong tuong lai da duoc nha nuoc cong nhan chang han tu nam 2011 tro di. Va nhu the, rat co the nhieu noi tinh toan khac nhau. Chinh xac nhat la phai dua vao cac so lieu thien van. Cac tai lieu thien van to su dung chu yeu la cac sach cua Lien Xo cu va Phap (tham khao o thu vien). Khi tinh toan phai can than khi hieu chinh sai so boi vi sai phan tram giay la da khac roi.

tranchungdt5
10-01-2004, 09:20
Bạn làm ơn gửi cho tui với.
Tui đang cần gấp gấp công trình của bạn đó.

From: Tran Chung
Mail : tranchungdt5@yahoo.com
hoặc: tranchungdt5@ttvn.com ( nếu phần mềm lớn > 1.5 Mb)
Cám ơn lắm lắm...

nqthang
10-01-2004, 09:40
Bạn làm ơn gửi cho tui với.
Tui đang cần gấp gấp công trình của bạn đó.

From: Tran Chung
Mail : tranchungdt5@yahoo.com
hoặc: tranchungdt5@ttvn.com ( nếu phần mềm lớn > 1.5 Mb)
Cám ơn lắm lắm...

Tớ đã gửi lên rồi mà, các bạn xem lại các trang trước, load về dùng thử. Khi cài đặt gõ "nqthang" nếu thấy hỏi pasword. Dùng xong thấy lỗi thông báo cho mình biết nhé. Cảm ơn nhiều nhiều...

tranchungdt5
11-01-2004, 22:01
Thang oi!
Phan mem cua ban rat hay!
Minh da dung thu va cam thay rat thu vi.
Minh thay chuong trinh cua ban la chuyen doi Duong lich sang Am lich that su co ung dung rat lon. Minh thay neu ban lam phônh cho hien licôph hơn va chiem vi tri giua man hinh thi se dep hon rat nhieu, hon nua neu dung chuot kich vao mot ngay thi chuong trinh se hien ngay am lich. Neu nguoi dung co nhu cau xem thong tin tu vi ve ngay do thi ban bo tri mot nut Xem(hay Help) ve ngay do.Tu nut nay ta link den nhung thong tin tu vi ma ban dua ra ngay luc dau nhu trong chuong trinh nay thi hay hon.(vi chuong trinh cua ban la Chuyen doi Duong - am chu co phai xem tu ci dau ma lai de phan do chiem het giao dien the).

À mà minh cũng có ý định viết thử phần mềm nay bằng VC , bạn đã share cho moi nguoi chuong trinh roi thi co the tao thanh ma nguon mo hay khong. Neu ban co the thi co the giang giai cho minh mot vai dieu ve cach lap trinh cung nhu cuon sach minh phai doc de lam duoc nhe.
Bye...

tranchungdt5
11-01-2004, 22:03
À quên, nếu có thể NGThang gửi cho mình về hòm thư:
tranchungdt5@yahoo.com
hay
tranchungdt5@ttvn.com
Bye...

tranchungdt5
12-01-2004, 14:26
Hi Thang !
Phan mem cua ban co mot loi nho la Ngay am lich da hien sai thang Muoi Mot thanh thang Mot.
Ban chin lai som nhe!
Bye...

nqthang
12-01-2004, 14:47
Hi Thang !
Phan mem cua ban co mot loi nho la Ngay am lich da hien sai thang Muoi Mot thanh thang Mot.
Ban chin lai som nhe!
Bye...

The la ban chua biet roi. Cac cu ngay xua dat ten cac thang nhu sau: Thang Gieng, Hai, Ba, Tu, Nam, Sau, Bay, Tam, Chin, Muoi, Mot, Chap.

tranchungdt5
23-01-2004, 21:22
Happy new year every body!
Ban Nguyen Quang Thang than men.
Minh cung dang viet phan mem nay nhung gap phai nhieu kho khan qua .
Minh viet mot chuong trinh trong do han tinh am duong lich la mot modul trong phan do.
The ma lai tac moi chet chu.
Ban cho phep minh link tu chuong trinh cua minh sang phan mem cua ban uoc khong , tuc la dau vao cac thong so o minh con dau ra duoc thong qua phan mem cua ban co duon khong ?
Monh ban tra loi som cho minh nhe !
Cam on nhieu nhieu....

mdphuong
19-11-2004, 22:47
mdphuong@yahoo.com.au