PDA

View Full Version : Hỏi về keo tản nhiệt cho CPU

iceface
17-07-2006, 17:11
Em nghe nói trên thị trường có bán keo tản nhiệt để dùng khi gắn cục tản nhiệt cho CPU phải không? Keo này có mấy loại, có tác dụng gì lớn lao lắm không?

Và cuối cùng: mua ở đâu? giá? (em ở TP. HCM)

potterviet
17-07-2006, 19:22
_ nó có tác dụng dẫn nhiệt (hết), 1 hũ nhỏ ~ 4k :) tui mau 8k cách đây khá lâu rồi, trên Ng T Phương - Bà Hạt có 1 cửa hàng bán đó (Trường Thịnh)

Havi
17-07-2006, 20:21
Hic, keo tản nhiệt với kem tản nhiệt khác nhau đó pa ơi. Nói chung, loại rẻ thì .. lấy kem đánh răng cho nhanh :D.
Tầm 5$ một tuýp thì tạm ổn, loại có bột bạc hoặc đồng thì tốt (> 8 xu hay sao ý).

ko12
17-07-2006, 22:22
@iceface: keo tản nhiệt là KEO ^^ ,dùng để lắp đầy (hay loại bỏ) không khí giữa Cpu và heatsink, giúp cho CPU tản nhiệt tốt hơn

keo này là hỗn hợp pha giữa nhiều kl theo tỉ lệ nhất định (nhôm, nhôm oxit, đồng đỏ) và chất dẻo (Plastics)

mt37
17-07-2006, 23:01
Ở Hà Nội mua ở đâu vậy. Mà nghe nói là bôi cái này về sau nó cháy thì còn có hại hơn cả không bôi nữa phải không?

hetien
17-07-2006, 23:50
OC cho lắm thì cũng chưa tới mức cháy như lửa dc. Lo bò trắng răng.

Arkain
18-07-2006, 02:35
Keo tản nhiệt là epoxy adhesive, dân overclockers dùng để "trét xi măng" mấy miếng ramsink lên mấy con memory chip trên graphic cards. Dán một lần là dính luôn hết đường gỡ nên đừng bao giờ dùng cho CPU! Ví dụ: Artic Alumina.

Kem tản nhiệt là thermal paste, hoặc thermal compound, ngày nay những loại ngon trên thị trường được trộn với bạc tinh chất hoặc gốm để dẫn nhiệt từ CPU lên tới heatsink tốt hơn. Ví dụ: Artic Silver và Artic Ceramique.

Dùng thermal paste có tên tuổi như trên thì sẽ thấy nhiệt độ CPU mát hơn khi dùng thermal paste dỏm khoảng 3~5 độ, mà xài lâu ngày lớp kem cũng không bị khô/cháy thành than như bọn kia. Mua thermal paste rẻ tiền thì xài vài tháng sẽ thấy nhiệt độ cứ từ từ tăng vì nó hết công hiệu, lại phải mở tung ra trét lại lớp mới.

http://www.overclockers.co.nz/product/grease/grease.shtml

Chi_Xinh
18-07-2006, 17:38
vậy bác AK ơi chỉ có loại dùng cho graphic cards thôi à không có loại cho CPU AMD à bác

Arkain
19-07-2006, 04:37
Nếu bác là dân OC thì cứ đi kiếm Artic Silver hay là Ceramique về là xong. AMD hay là Intel gì thì trét lên một lần chạy 5 năm cũng không sao.

Còn nếu không thì mua những cái không tên tuổi thì rẻ rề, nhưng xài vài tháng thì nó khô hết.

The Old Man
19-07-2006, 08:08
Thermal grease chia ra làm 3 loại (đều dùng cho CPU):

Silicone-based thermal grease: Thường là màu trắng và đi kèm với heat sink của CPU khi mua. (được trét sẳn ở heat sink)
Ceramic-based thermal grease: Dẩn nhiệt tốt hơn loại Silicone nhưng thua loại metal.
Metal-based thermal grease: hổn hợp có kim loại thường là bạc và cách chất dẩn khác. Hạng nhất và đương nhiên là mắc nhất trong loại.

Cả 3 loại đều dùng cho CPU không phân biệt AMD hay Intel. Và đương nhiên là tiền nào của nấy.

Havi
19-07-2006, 08:13
hihi, trên amtech có chú đang kêu gào thảm thiết vì trót dán keo epoxy lên core của VGA, bây giờ ko cậy cái keo đấy ra được để đem đi bảo hành :D

Arkain
19-07-2006, 09:33
Tiện đây tớ phân loại nó ra luôn để mọi người dễ phân biệt các tên gọi:

Ngày xưa người ta chế tạo chất tản nhiệt cho Heatsink/Fan bằng dầu mỡ (oil-based) nên mới gọi là "grease", bây giờ đổi qua dùng kem silicon nên gọi là "paste", còn loại thượng hạng được trộn lẫn với những chất dẫn nhiệt như là bạc, gốm, thì gọi là "compound".

Thermal Grease = dầu mỡ tản nhiệt (hết thời)
Thermal Paste = kem tản nhiệt (thịnh hành nhất)
Thermal Compound = hợp chất tản nhiệt (cho dân pro)
Epoxy Adhesive = keo tản nhiệt (chủ yếu gắn thêm ramsink lên graphic cards)
Thermal Interface Material (TIM) = cái miếng tản nhiệt vuông vuông, trăng trắng thường được dán sẵn trên cục HSF được kèm theo những CPU mới trong hộp (chắc ở VN hơi hiếm nên các bác khỏi lo). Nếu không có kem tản nhiệt loại ngon thì dùng đỡ cũng không sao, còn nếu như có một ống Artic Silver rồi thì cạo ngay cái miếng đó đi rồi trét kem vào.

hoanganh
19-07-2006, 10:14
Rồi, vấn đề quan trọng là mua ở đâu? giá cả thế nào? Sao ko thấy nói tới.

potterviet
20-07-2006, 01:19
_ tui vẫn xài silicon loại 4k/hũ, >1 năm rồi, tháo ra vệ sinh fan vẫn thấy tốt.

athlon26
21-07-2006, 01:02
tôi toàn dùng loại kèm theo trong hộp quạt tản nhiệt , chẳng sao cả http://www.ddth.com/images/smilies/biggrin.gif

đúng là keo tản nhiệt thành phần khác kem tản nhiệt nên nó dính hơn nhiều , mấy miếng tản nhiệt Ram của tụi Zalman đã dán vào mà gỡ ra bung cả chip ram luôn

Arkain
21-07-2006, 03:09
đúng là keo tản nhiệt thành phần khác kem tản nhiệt nên nó dính hơn nhiều , mấy miếng tản nhiệt Ram của tụi Zalman đã dán vào mà gỡ ra bung cả chip ram luôn

Heheheh, hồi mà keo epoxy mới được bày bán thì các trang web reviews đầy ắp hình RAM chips bị bứng ra khỏi graphic cards do các con gà xấu số cố gỡ ramsink, nhìn mà tội nghiệp vì trong đó có khối cards tầm cỡ $500.

Havi
21-07-2006, 09:58
Hihi, nếu muốn gỡ keo Epoxy thì hình như là phải cho vào tủ đá, sau đó mới gỡ ra (mình chỉ nghe đồn thế thôi nhé, chưa thử bao giờ)
Còn nếu muốn gỡ cái Tem bảo hành trên Ram để gắn heatsink thì dùnm máy sấy, thổi hơi nóng vào đó một lúc là gỡ ra dễ ợt. Đảm bảo tem ko bị rách hay đứt (cái này thì làm roài :D)

BaoJS
21-07-2006, 11:38
Thế chốt lại một câu là ở Hà Nội có chỗ nào bán mấy cái này không vậy các bác

Polly
21-07-2006, 20:37
Nóng thế bạn :)
Muốn mua keo tản nhiệt, có khi bạn nên qua Anh Đức ở 17 Trần Hưng Đạo (http://fastest.com.vn/). Vừa kiếm keo tản nhiệt, vừa đựoc các bác ý giải thích offline thêm một chút về keo, với kem, và mấy cái linh tinh nữa, đại loại như trứoc khi bôi keo thì phải dùng giấy nhám loại nào etc... :D
Gặp được bác béo thì tốt. :D
Good luck !
Quên, muốn mua "kem đánh răng" như cha Việt vẫn bôi (và các hàng PC hay dùng cho khách) thì bạn có thể qua Hàng Bông (số 1 hay số 10 cũng ko nhớ rõ nữa), hình như có dạo mình mua hết 10k một lọ xong rồi vứt luôn :D

potterviet
22-07-2006, 23:54
_ tui xài 2 hũ quăng đâu mất tiêu rồi nè :) vì mua fan Cooler Master còn dư ra nên ít rớ tới nó.

tridunggame
25-07-2006, 17:57
Các bác cứ chạy lên mấy cái cửa hàng khúc bùi thị xuân,tôn thất tùng hỏi "Có bán kem tản nhiệt kô?", ẻm sẽ bán cho bác một típ nhỏ giá 1000đ, trét vô máy tính chạy êm ru. CPU 2.8 FSB800 lúc chưa xài >70 độ, sau khi xài 45 độ.Thân

Tide Hunter
25-05-2009, 18:06
Các bác cứ chạy lên mấy cái cửa hàng khúc bùi thị xuân,tôn thất tùng hỏi "Có bán kem tản nhiệt kô?", ẻm sẽ bán cho bác một típ nhỏ giá 1000đ, trét vô máy tính chạy êm ru. CPU 2.8 FSB800 lúc chưa xài >70 độ, sau khi xài 45 độ.Thân

thế thì hay quá nhỉ. liệu có phải là sự thật ko? :

nalinh
24-10-2010, 15:44
keo tản nhiệt không biết có phải là nguyên nhân "Màn hình xanh" không các bác? Chả là hôn nay em mua cái case computer mới, lúc trước thì chạy bình thường. Sau ráp xong xuôi rồi thì bị màn hình xanh chữ trắng. Mọi người giúp em cách khắc phục với
P/s: Keo tản nhiệt dưới mình lau sạch sẽ

The Old Man
24-10-2010, 23:59
keo tản nhiệt không biết có phải là nguyên nhân "Màn hình xanh" không các bác? Chả là hôn nay em mua cái case computer mới, lúc trước thì chạy bình thường. Sau ráp xong xuôi rồi thì bị màn hình xanh chữ trắng. Mọi người giúp em cách khắc phục với
P/s: Keo tản nhiệt dưới mình lau sạch sẽ

Thoa mở tản nhiệt vào đi bạn, không thôi là tiêu cái CPU.

langthang217
08-11-2010, 20:53
****....e lười đi mua...xin dc thằng bạn gần nhà 1 tuyp...về bôi,....bây giờ khỏi gỡ đc cai fan ra khỏi cai cpu luôn...đen vd...muốn thay mian cũng đành chịu...huhuuuuhuhu

nino
08-11-2010, 23:14
****....e lười đi mua...xin dc thằng bạn gần nhà 1 tuyp...về bôi,....bây giờ khỏi gỡ đc cai fan ra khỏi cai cpu luôn...đen vd...muốn thay mian cũng đành chịu...huhuuuuhuhu

dùng cây vít dẹp nạy nhẹ nó và cố gắng xoay nó... sẽ ra thôi mà

The Old Man
09-11-2010, 01:21

Giờ thì chịu khó tìm cách gở đi bạn.
Tôi ghi rỏ là mỡ tản nhiệt không phải là keo tản nhiệt!!

dly
09-11-2010, 07:07
Mở máy cho hoạt động một lúc. Nhắm chừng CPU nóng lên or vào Bios coi nhiệt độ tăng lên thì tắt máy đi và ... gỡ. Lúc ấy lấy bộ tản nhiệt ra nhẹ nhang.

Arkain
11-05-2013, 15:32
Nếu xài mấy loại rẻ tiền (thay vì hàng hiệu như là Artic Silver này nọ) thì nhớ vài tháng gỡ CPU ra trét lại nhé, bảo đám là nó khô đét thành bụi luôn rồi :D

wednesday81
13-05-2013, 22:24
Cho mình hỏi mua silicon kí ở đâu! Mình thấy mấy chỗ tiệm máy tính, người ta dùng ống chính lớn và mua silicon kí đưa vào và chét dần nên đỡ hao hơn loại mua 5-10k mà không hiệu quả toàn dính vào tay thôi!

huy812000
12-12-2013, 08:48
Em thấy ở bảng giá của 1 CH máy tính như sau, có 2 loại
Keo Tải nhiệt - Xám tốt
Keo Tải Nhiệt CPU/GPU Coolermaster Exchange

Nhưng họ đều sử dụng từ "KEO" không biết đây là kem hay là keo các bác nhỉ?
Tính chạy ra đó mua mà sợ là keo dán dính luôn là mệt!

phongnguyễn
12-01-2014, 12:00
Em thấy ở bảng giá của 1 CH máy tính như sau, có 2 loại
Keo Tải nhiệt - Xám tốt
Keo Tải Nhiệt CPU/GPU Coolermaster Exchange

Nhưng họ đều sử dụng từ "KEO" không biết đây là kem hay là keo các bác nhỉ?
Tính chạy ra đó mua mà sợ là keo dán dính luôn là mệt!

haz bạn phải ra hỏi cửa hàng chứ. mà nên vào mấy trung tâm máy tính mà mua. keo tản nhiện dơn giản là vật liệu dẫn nhiệt tốt và nhanh nguội :D.
bạn bảo mua keo tản nhiện dùng cho máy tính bố đứa nào dám bán keo dán cho bạn :))