PDA

View Full Version : [DIS] Có bác nào biết sự khác nhau giữa FAT và NTFS không? chi em với

clickmouse
09-01-2003, 06:43
Mấy bác cho em hỏi FAT với NTFS khác nhau chỗ nào vậy, vì sao khi em cài WinME ở FAT 32 và WinXP ở NTFS thì lúc em vào ME thì không thấy ổ đĩa chứa XP đâu còn lúc vào XP thì thấy được ổ đĩa chứa ME. Các bác giải thích dùm em với

whitehacker
10-01-2003, 01:40
NTFS có tính bảo mật hơn so với FAT . Khi chạy WIN ME không thấy ổ NTFS thì không có gì lạ !!! chỉ khởi động bằng NT/2000/XP thì mớ thấy nó thôi .
NTFS có nhiều cái lợi hơn so với FAT,nhất là về bảo mật , NTFS có thể quản lý thư mục và tập tin chia sẽ ở nhiều cấp độ và nhiều đối tượng khác nhau.Truy xuất dữ liệu thì NTFS nhanh hơn.
Còn một tính năng nữa của NTFS mà tôi rất khoái đó là .... khi đột ngột cúp điện thì chẳng sao cả !!! Dữ liệu vẫn bình thường , khi khởi đọng lại máy không cần fix lỗi . không tin bạn thử ngắt nguồn điện , khởi động lại sẽ thấy chỉ có ổ FAT là scandisk thôi còn NTFS thì khỏe re !!! :D
Thân.

clickmouse
10-01-2003, 13:03
Cám ơn bác đã chỉ giáo, mà bây giờ em muốn chuyển từ FAT 32 qua NTFS dùng Partition Magic được không?

guardian
10-01-2003, 18:44
Nếu máy bạn có nhiều ổ đĩa thì chuyển các ổ đó sang NTFS trước, dùng lệnh : convert [drive:] /fs:ntfs [/v]
Còn với ổ đĩa cài WinXP thì hơi bị phiền, mình không biết còn cách nào không, chứ hồi mình chuyển thì phải backup data ở ổ C, xong rồi xài đĩa convert sang (chia lại partition).
Nhưng mà mình thấy, xài NTFS thì không thể xài bắt cứ gì có dính đến DOS nữa, kể cả đĩa khởi động, cho nên ... tuỳ bạn thích chuyển hay không :)

whitehacker
10-01-2003, 21:14
ban dung lenh convert nhu ban Guardian da noi .con o dia chua XP thi yen tam mac dinh khi cai da la NTFS roi !!!
Minh chua dung XP nen khong biet .... ban hoi Guardian xem....
than

BHC
11-01-2003, 09:28
Theo mình biết thì NTFS khi máy bị tắt đột ngột khở động lại vẫn ScanDisk đây chứ. Mình cũng đã bị rồi.

thocon
12-01-2003, 20:12
Cái gì vậy ? Sao Whitehacker lại nói là ổ chứa winXP thì mặc định là NTFS vậy ??? winXP cài trên FAT được nữa mà ?!

tyn
12-01-2003, 21:09
ai nói là WinXP mặc định là NTFS, trong quá trình cài đặt HDH Win2k/XP có một thông báo hỏi mình có chọn NTFS hay không? Nếu không chọn thì nó vẫn là Fat32, vẫn cài được ngon lành mà !

clickmouse
12-01-2003, 22:21
Đúng như mấy bác vừa nói đấy trong quá trình cài XP thì nó cho phép mình chọn đấy mà giữa NTFS và FAT đấy.
To Guardian: mình có điều thắc mắc này tại sao khi em sử dụng Norton Ghost trên DOS của XP không được mà sử dụng trên ME được, cả hai em đều cài FAT 32.

clickmouse
12-01-2003, 22:26
Trong lệnh convert [drive:] /fs:ntfs [/v] thì [/v] nghĩa là gì hả bác Guardian

guardian
12-01-2003, 22:48
To clickmouse: Theo mình biết thì trong WinME, Microsoft đã disable DOS luôn rồi (muốn xài thì vẫn có cách, nhưng lâu quá nên mình quên rồi, hình như lấy patch từ bác lê hoàn thì phải), có lẽ vì thế mà bạn xài không được Norton Ghost, còn format của ổ đĩa thì có ảnh hưởng gì ở đây đâu. ;)
Còn về máy cái lệnh đó, bạn chịu khó mở help lên mà xem nhé, hồi lâu mình làm xong, save cái lệnh lại thôi (lúc đó cũng mở help lên mà xem thôi) :rolleyes:

whitehacker
13-01-2003, 05:07
Whitehacker chi ranh 2000 thoi , hi hi hi .... xin loi cac ban nhe !!! vi khi cai 2000 minh co chon gi dau ma no van la ntfs !!! minh tuong xp cung vay !!! xin loi nhe . cac ban noi minh moi biet day !!! vi win ma cai tren fat32 thi se tro thanh moi ngon cho tui hacker nay day :) , nen minh nghi xp phai mac dinh la ntfs de bao mat !!!
con chuyen khi cup dien ntfs co fix loi hay khong thi khong biet !!! thay day trong truong aptech da day minh dieu do !!! ma minh bi cup dien nhieu lan roi , khong lan nao ntfs ma fix loi ca !!! minh thi tin tuong vao thay !!!
Noi ve win minh cung dinh cai xp nhung .... xp ma so voi 2000 thi thua xa , nen .... tot nhat ban cung dung nen cai !!! cac ban neu chi chay truong trinh thoi thi khong sao , neu vao mang thi .... bao nhieu la loi se duoc hacker khai pha , minh cung vua hacker vai cai may fat32 day . ban nao muon xai net chua mail cho minh minh goi cho vai cai xai choi !!! :)

baotuyen0703
13-01-2003, 20:48
mấy bạn nói sao chứ máy của mình cài lần 3 hdh luôn đây sao , to : Whitehacker bạn nói lộn rồi đó , máy của mình đầu tiên là win98 , sau đó cài tiếp win 2000 nó vẫn cho minh lựa chon là có chuyển sang NTFS hay không , nếu thích thì chuyển còn không thì thôi , win 2000 và khi mình cài tiếp win xp thì nó vẫn cho mình lựa chọn mà , nói chung win2000 và win xp cài đặt gần giống nhau lắm , to clickmouse : bạn lỡ cài đặt win xp dạng NTFS thì bạn dùng partition magic 8.0 chuyển thành FAT 32 đều được hết , chúc bạn thành công

tyn
13-01-2003, 23:03
to whitehacker: cài Win2k hay Xp cũng giống nhau thôi. nếu như bạn cài Win2k mà không thấy nó hỏi thì có thể là trước đây bạn đã xài NTFS rồi nên nó không hỏi nữa. Đó là tôi đoán thế, không biết có đúng không?
Còn như bạn nói là Fat32 là mồi ngon của tụi hackers, tôi thấy cũng chưa chắc. Tui xài Fat32 lâu rồi mà vẫn chưa bị dính chưởng lần nào cả. Chủ yếu là do mình đề cao cảnh giác thôi, không biết đúng không? ;)

whitehacker
14-01-2003, 14:56
may cai chuyen hack minh khoai lam , he he he .... Dung noi la canh giac , cuc ky canh giac nhieu khi cung chet day !!! khong phai chi co mo email moi dinh dau , hacker da chuyen qua mot giai doan moi roi !!! hehehe.....
cho ban cai account 1260-p xai choi ne ( yen tam khong sao dau ) :
username kinathuy@prepaid
pass thuydung
DV 1260-p
tu tu xai nhe !!! he he he ..... coi nhu minh chuoc loi vi da .... nho lon kien thuc !!!! he he he .....

nobitavietnam
14-01-2003, 16:07
to whitehacker:
Cho tui hỏi xài acc này có bị sao không vậy? Tui chưa bao giờ xài 1260-p nên không biết connect như thế nào, có thể chỉ giúp không?
Và một điều tế nhị, làm sao bạn có thể tìm đc acc này vậy?

clickmouse
15-01-2003, 16:27
Hichic, bây giờ tui lại gặp phiền phức đây mấy bác ạ. Mấy bác chỉ dùm nhé. Trong lúc tui dùng Fdisk hoặc NC ngoài Dos thì ổ đĩa NTFS nó biến đâu mất rồi đấy huhu, làm tui không biết cách nào để kiếm ra nó, tui đã lỡ format lại toàn bộ đĩa rồi, mà vẫn chẳng thấy tăm hơi thằng NTFS đâu cả, cũng may là về sau này tui sử dụng Partition Magic fod DOS mới thấy nó, ngoài cách dùng Partition Magic ra mấy bác còn biết cách dùng nào để cho thằng NTFS hiển thị không vậy. À, mấy bác làm ơn cho em hỏi luôn Linux thì nên cài ở bên nào FAT or NTFS. Bác nào đã từng dùng Linux rồi xin cho em mượn đỡ kiến thức nhé. Cám ơn mấy bác nhiều
To Whitehacker: Bác không sợ Admin Vikhoa hả?

BHC
16-01-2003, 00:42
Linux không cài trên hệ thống tập tin Fat, Fat32, hay NTFS. Mà HTTT của Linux là EXT2, EXT3 (Linux 7.3 trở lên), EXT2 hỗ trợ đến 4TB, tên tậo tin 255 ký tự, tốc dộ truy xuất khá nhanh so với EXT.

guardian
16-01-2003, 20:07
Bài viết được gửi bởi clickmouse
Hichic, bây giờ tui lại gặp phiền phức đây mấy bác ạ. Mấy bác chỉ dùm nhé. Trong lúc tui dùng Fdisk hoặc NC ngoài Dos thì ổ đĩa NTFS nó biến đâu mất rồi đấy huhu, làm tui không biết cách nào để kiếm ra nó, tui đã lỡ format lại toàn bộ đĩa rồi, mà vẫn chẳng thấy tăm hơi thằng NTFS đâu cả, cũng may là về sau này tui sử dụng Partition Magic fod DOS mới thấy nó, ngoài cách dùng Partition Magic ra mấy bác còn biết cách dùng nào để cho thằng NTFS hiển thị không vậy. À, mấy bác làm ơn cho em hỏi luôn Linux thì nên cài ở bên nào FAT or NTFS. Bác nào đã từng dùng Linux rồi xin cho em mượn đỡ kiến thức nhé. Cám ơn mấy bác nhiều
To Whitehacker: Bác không sợ Admin Vikhoa hả?
Hix, đã nói với bạn rồi mà. Xài NTFS thì coi như quên DOS luôn đi lol

clickmouse
17-01-2003, 07:36
To Guardian: Ý mình nói là có cách nào để lấy lại ổ đĩa NTFS ngoài Partition Magic ra không? chẳng nhẽ trước đây khi chưa có Partition Magic thì đành bị mất ổ đĩa lỡ để NTFS hả?

guardian
17-01-2003, 13:36
Bạn nói lấy lại ổ đĩa là sao, nghĩa là truy xuất vào ổ đó mà không vô Win hoặc xài PM hả ?
Nếu đúng như thế thì ... hehe ... mình chịu :confused: có thể có nhưng mình thì ... không biết :).

lich
17-01-2003, 20:49
À có 1 cái vấn đề mà mình rất thắc mắc đây: chả là khi vào chế độ comandform trong win xp thì khi mình format disk mềm với tham số là /c thì hình như là cái disk của mình được định dạng theo NTFS thì phải vì cái disk này chỉ có thể đọc được trên win2k thôi à.
à còn cái này nữa: sau khi mình chép 1 file vào disk mềm,sau do trong khi copy ra ổ cứng thì no báo lỗi-->mình tưởng là bad sector nhưng khi format lại thì không thấy báo bad sector nhưng tình rạng trên thì cứ lập lại? tại sao dzậy nhỉ?

anchi
18-01-2003, 00:51
NTFS hay hơn FAT rất nhiều về cách bảo mật, tuy nhiên nếu máy bạn không phải trong hệ thống mạng thì giá trị bảo mật này không có tác dụng gì cả. Nếu bạn dùng máy ở nhà thì nên dungFAT32 để dễ dàng cài đặt cũng như sủa chũa Windows kho bị lỗi.

clickmouse
18-01-2003, 07:46
To Guardian: đúng là ý đó rồi đấy, vậy là chịu bó tay hết rồi hix

clickmouse
18-01-2003, 17:48
mình lại đụng chuyện nữa rồi, vì sao khi mình chép một file sử dụng NTFS vào ổ đĩa A thì khi pase nó qua máy khác sử dụng FAT 32 báo lỗi.

thitluoc
20-01-2003, 01:35
mình lại đụng chuyện nữa rồi, vì sao khi mình chép một file sử dụng NTFS vào ổ đĩa A thì khi pase nó qua máy khác sử dụng FAT 32 báo lỗi.
Không có chuyện đó, chắc là lỗi đĩa thôi...

thitluoc
20-01-2003, 01:40
To Guardian: Ý mình nói là có cách nào để lấy lại ổ đĩa NTFS ngoài Partition Magic ra không? chẳng nhẽ trước đây khi chưa có Partition Magic thì đành bị mất ổ đĩa lỡ để NTFS hả?
Có, nhưng phải tùi trường hợp.
1. Trên NTFS đó có sẵn OS, chỉ cần vào FDisk hoặc một thằng tương tự active nó lên.
2. Không có OS thì phải nhìn nó từ 1 OS hỗ trợ NTFS, thế thôi...
chứ nhìn từ DOS không thấy mà kêu ầm lên thì ... khản cổ http://smilies.sofrayt.com/%5E/b/smokin.gif

clickmouse
20-01-2003, 17:14
To thitluoc: mình đã thử tới 3 đĩa rồi nhưng vẫn bị như vậy, và mình đã thử nhiều máy chứ không phải là một máy. Còn OS trên NTFS là gì và làm sao biết được nó có ở trên máy của mình không? bác có thể chỉ cho mình cách tìm OS được không?

thitluoc
20-01-2003, 23:18
hehe, Thế lúc chưa convert ra NTFS thì nó chứa cái gì nhỉ ? tui thì dùng Fdisk cũng có thể nhìn thấy tất cả, tất nhiên là rất nhiều phần mềm cho phép nhìn như vậy, nhưng Fdisk thì có sẵn... Với lại mình không hiểu lắm cái mà clickmouse định làm đâu, nếu cậu diễn giải chi tiết hơn, may ra mình có thể giúp

clickmouse
21-01-2003, 09:21
Được rùi để mình diễn giải nhé, mình sử dụng NTFS thì khi dùng lệnh fdisk thì không thấy ổ đĩa đâu nếu chia lại thì nó báo Non DOS có lẽ là không nhận được NTFS nên không cho chia lại, còn chuyện mà mình sử dụng FDD chép file.exe từ ổ đã convert thành NTFS nhưng pase nó qua mấy máy khác sử dụng Win 98 thì không được nó báo lỗi liền, lúc đầu mình tường do FDD lỗi nhưng mình đã thử qua 3 FDD rồi và cũng thử qua nhiều máy cũng sử dụng Win 98 luôn nhưng vẫn báo lỗi như vậy, có điều lạ là mình dùng nó ở máy mình XP sử dụng NTFS thì vẫn chạy tốt. Đây là những điều mình thắc mắc đấy.