PDA

View Full Version : Tốc độ của quạt CPU,nhiệt độ của CPU//cao quá

SLI-nForce4
04-06-2006, 19:04
Dạo này thời tiết Hà Lội nóng nên mình cũng đã phải mở nắp case ra cho máy mát, nhưng trông vẻ như không có tác dụng là mấy. Vừa nãy mình vào Everest thì thấy nhiệt độ của CPU/VGA hơi cao, hơn 60 độ C.
Điều mình thấy bất bình thường là tốc độ của quạt chip hơi cao so với hồi trước, bình thường thì khoảng là 2500 RPM, hôm nay thấy lên gần 3600 RPM. Sợ quá nên đã lấy quạt nhà ra thổi thì sau 1 lúc nó lại xuống 2500 RPM, ít nhất cũng chụp được khi nó cao:
Xin hỏi các bạn là với tốc độ thế này mình có phải lo ngại việc quạt bị hỏng không?
CPU của mình là 2,4GHz@2,5GHZ, VGA là ATI 9200SE, cả 2 cái này ở nhiệt độ hơn 60 độ C) có phải lo ngại không?

khoabeo108
04-06-2006, 19:24
Quạt quay nhanh là do Main tự điều chỉnh khi nhiệt độ của CPu tăng lên cao, nhiệt độ của cpu thông thường nằm trong khoảng 35-55 độ, nên 60 độ cũng ko phải là quá nguy hiểm. Tuy nhiên, mình phòng vẫn hơn, bạn nên tăng cường việc tỏa nhiệt cho máy (cho luôn 1 cái quạt bàn vào nó đi), rồi hạn chế sử dụng buổi trưa nắng nóng, tắt các ứng dụng ko cần thiết... chỉ vậy thôi, chứ ko có cách nào để hạ nhiệt CPU (đồng nghĩa với việc hạ tốc độ FAN).
Nhưng bạn cũng nên xem lại máy có con virus nào ko? Và mức độ sử dụng cụa CPU là bao nhiêu, xem có bình thường ko?

SLI-nForce4
04-06-2006, 19:47
Mình chạy con này 3 ngày liên tiếp rồi, vừa lúc nãy do không rõ lý do cái quạt nó ngừng chạy, máy tắt ngỏm luôn, cắm đi cắm lại nó mới lên.
Mình chạy thì chủ yếu là net thôi, khi chơi games thì cả CPU/VGA đều ở mức 65 độ C hết. Quạt bàn dí vào máy số to nhất nó mới giảm cho một tí.

khoabeo108
04-06-2006, 20:02
KHi bình thường (ko chạy ứng dụng nào) thì nhiệt độ của CPU là bao nhiêu, độ hoạt động của nó thế nào?

SLI-nForce4
04-06-2006, 20:08
Không chạy thì nó khoảng 55 độ C.
Độ hoạt động bác đang nói đến là cái CPU usage á??

khoabeo108
04-06-2006, 20:12
Nếu nhiệt độ môi trường khoảng 25 mà nhiệt độ CPU khi ko chạy ứng dụng là 55 thì có vấn đề rồi đó.
"Độ hoạt động bác đang nói đến là cái CPU usage á??"--Đúng rồi đó bạn

HoaiNiemCu
04-06-2006, 22:49
Hix, của mình lên tới 66 -> 67 độ, cao quá :(
Nguy hiểm thật!
Chắc fải thay cái quạt chip hẳn hoi thôi.

SLI-nForce4
05-06-2006, 12:05
Nếu nhiệt độ môi trường khoảng 25 mà nhiệt độ CPU khi ko chạy ứng dụng là 55 thì có vấn đề rồi đó.
"Độ hoạt động bác đang nói đến là cái CPU usage á??"--Đúng rồi đó bạn
Nhiệt độ ở Hà Nội theo VTV3 là khoảng 34-36 độ C đó bạn.
À, CPU usage khi chạy khoảng 10 trang web thì nó ở khoảng 30%, khi không chạy gì thì từ 0-5%.

Hix, của mình lên tới 66 -> 67 độ, cao quá
Nguy hiểm thật!
Chắc fải thay cái quạt chip hẳn hoi thôi.

mua CM thì khỏi lo :)

HoaiNiemCu
05-06-2006, 14:51
Nhiệt độ ở Hà Nội theo VTV3 là khoảng 34-36 độ C đó bạn.
À, CPU usage khi chạy khoảng 10 trang web thì nó ở khoảng 30%, khi không chạy gì thì từ 0-5%.

mua CM thì khỏi lo :)
Bạn có thể nói cụ thể loại CM đó là loại nào, giá tầm bao nhiu được kô ????

SLI-nForce4
05-06-2006, 15:23
mày tháo ra xem xem lớp keo tản nhiệt nó có bị hết không nhà tao bây giờ cũng nóng lắm chả biết tại sao toàn 56-60 độ đây này
đang định tháo ra xem nó bị làm sao

À uh đó, quên, lớp keo tản nhiệt của mình hết rồi, không còn nữa.
Nhiệt độ máy ông 60 chả đúng? lol lol OC từ 2,4@3,2 chả nóng lol tản nhiệt lại còn original chả nóng lol

Bạn có thể nói cụ thể loại CM đó là loại nào, giá tầm bao nhiu được kô ????

bạn ở hà nội hay ở đâu vậy?
nếu ở Hà Nội thì theo mình ra Anh Đức www.fastest.com.vn , ở đó rất nhiều đồ CM, có cả quạt làm mát, có đủ thứ tản nhiệt đó, heatpipe,khí, chất lỏng

Arkain
05-06-2006, 15:32
Nếu dùng thermal paste loại ngon (chẳng hạn như là của Artic Silver) thì nhiệt độ cũng hạ thêm được vài độ, mà xài mấy năm cũng không bị khô/cháy đen như thermal paste zdỏm.

SLI-nForce4
05-06-2006, 17:32
thế mua ở cái đó ở đâu hả bạn??có đắt lắm không??
nhưng mà thấy mua hơi phí, vì sợ nó ở trong một tuýp mà mình dùng có 1 lần thì quá phí!

HoaiNiemCu
05-06-2006, 19:34
uh, mình ở HN. Nhưng mình vẫn chưa rõ lắm về loại heatpipe. Khí thì biết, chất lỏng thì biết, nhưng heatpipe là gì nhỉ >__<

SLI-nForce4
06-06-2006, 19:17
ạc,
các bác ơi
nguy hiểm rồi
nhiệt độ của tui vừa xong là như sau:

CPU: 70 độ C
VGA:62 độ C
Mainboard:55 độ C
HDD SAMSUNG: 50 độ C(chỉ lên được 50 hay sao ý, ko bao giờ hơn đc nữa)
quạt CPU:3826 RPM
có phải là quá nguy hiểm không?

tuanvu_lk
07-06-2006, 15:19
máy của mình nhiệt độ của cpu lúc chạy các úng dung cpu chạy khoảng 30% nhiệt độ là 45 độ ko chạy ứng dụng là 40 độ nhưng atx là 42 độ và nhiệt độ HDD là 45 độ vậy có ổn ko mình xài cpu 775

máy của mình nhiệt độ của cpu lúc chạy các úng dung cpu chạy khoảng 30% nhiệt độ là 45 độ ko chạy ứng dụng là 40 độ nhưng atx là 42 độ và nhiệt độ HDD là 45 độ vậy có ổn ko mình xài cpu 775 nhưng fan cpu tốc độ là từ 3500-4000

thienvuong
07-06-2006, 23:25
Ah ! uh!
Máy mình cũng thế .nhiệt độ cao , mà cái quạt thi kêu kinh thiệt .Chẳng biết ai có cách cho nó đỡ kêu không nhỉ

SLI-nForce4
08-06-2006, 10:34
có cách,
dí cái quạt nhà vào bật số to nhất
mua quạt mới
bỏ quạt ra lol

namhnm
08-06-2006, 17:01
thế thì phải thay quạt đê. Mấy hôm nay ở hà nội nóng quá, tôi chạy máy lướt web thì phải mở cả vỏ ra. Nhiều lúc đo nhiệt độ của main và chíp thường ko quá 50 độ, ổ cứng thường ko quá 40 độ. Nhưng máy chạy lâu thì tốc độ quạt của tui có lúc lênn tầm hơn 5000 rpm. hehe, quạt mấy bác hình như chỉ chạy được có hơn 3000 rpm thì làm sao mà ko nóng. Nhung thỉnh thoảng (ít lắm) máy tôi đang sử dụng thì bỗng nhiên khởi động lại. Quét virus thì ko có, tôi đang nghĩ là do nguồn ko đủ tải lúc máy chạy hết công suất.

thuongshoo
08-06-2006, 17:10
tui đã thử chơi cái quạt máy 220V nhưng nhiệt độ chả giảm bao nhiêu. Tui đã mua 1 quạt nhỏ 8000đ với ý định là giảm nhiệt độ của con chipset. Tui thấy tản nhiệt con chipset nhỏ quá nên định mua 1 cái quạt về làm mát cho nó. Con chipset lại ở gần con CPU. Tui thấy hút hay thổi gió vô con chipset thì máy vẫn bị khởi động lại khi OC và nhiệt độ CPU chả giảm bao nhiêu. Thùng máy tui 1 chỗ để gắn fan case nhưng tui suy nghĩ thấy kì quá! Nếu gắn Fan case thì Fan case sẽ hút ra đúng hôn ? nhưng luồng gió của nó lại vuông góc với luồng gió đi vào quạt CPU. Hiện tại chưa biết nên để fan case ở đâu.
Máy tui nếu chạy bình thường 2GHz thì CPU có thể 36 độ. Nếu OC lên 2Ghz thì có thể lên 41-43 độ. Còn nếu lên 2Ghz8 thì cỡ 47 trở lên. Có điều rất ngộ là nếu tui 0 xài thêm quạt thì nhiệt độ bộ nguồn rất thấp cỡ 14 độ và lúc đó CPU có thể 50 độ.
Tui để cái quạt nhỏ để hút hơi nóng cho CPU nhưng tui thấy có vẻ quạt này làm cho gió của quạt CPU không đi vào tản nhiệt CPU được. Tui đã thử đổi chỗ để quạt thổi vô RAM thì 2 cách vừa nói hình như làm tăng nhiệt độ bộ nguồn. Tui thấy chọn chỗ nào để Fan case thiệt là phức tạp. Tui thấy chỗ để Fan case thích hợp nhất là để luồng hơi của Fan case ngang với tản nhiệt CPU nhưng chỗ nào lại là chỗ để cắm VGA, USB, keyboard.

SLI-nForce4
09-06-2006, 02:54
thế thì phải thay quạt đê. Mấy hôm nay ở hà nội nóng quá, tôi chạy máy lướt web thì phải mở cả vỏ ra. Nhiều lúc đo nhiệt độ của main và chíp thường ko quá 50 độ, ổ cứng thường ko quá 40 độ. Nhưng máy chạy lâu thì tốc độ quạt của tui có lúc lênn tầm hơn 5000 rpm. hehe, quạt mấy bác hình như chỉ chạy được có hơn 3000 rpm thì làm sao mà ko nóng. Nhung thỉnh thoảng (ít lắm) máy tôi đang sử dụng thì bỗng nhiên khởi động lại. Quét virus thì ko có, tôi đang nghĩ là do nguồn ko đủ tải lúc máy chạy hết công suất.

máy của mình lên tầm 3000 là hết cỡ, quạt ori mà :D
do nguồn hoặc là do nhiệt độ CPU cao dễ dẫn đến restart lại máy lắm :)

namhnm
09-06-2006, 11:11
máy của mình lên tầm 3000 là hết cỡ, quạt ori mà :D
do nguồn hoặc là do nhiệt độ CPU cao dễ dẫn đến restart lại máy lắm :)
thế thì quạt bác có vấn đề hoặc main ko hỗ trợ cho tốc độ quạt. Chứ quạt tôi cũng là hàng box nè. Dến lúc nóng quá thấy tốc độ fan > 5000

SLI-nForce4
09-06-2006, 14:37
thế thì quạt bác có vấn đề hoặc main ko hỗ trợ cho tốc độ quạt. Chứ quạt tôi cũng là hàng box nè. Dến lúc nóng quá thấy tốc độ fan > 5000

:bawling: main của bác là gì thế??Của mình là in teo :bawling:
hôm nay lên gần 80 độ C :bawling:

dstuyen
09-06-2006, 15:05

Ặc ặc sao mà máy ông nóng dữ zậy???
Coi chừng die con cpu đó nhe

namhnm
09-06-2006, 15:39
máy bác cấu hình như thế nào, thật ra cũng ko nên tin vào nhiệt độ đó, vì tôi nghĩ rằng main hỗ trợ các chíp để đo nhiệt độ nên ko hoàn toàn chính xác lắm đâu. Main tôi là main asus. Mà này, nhiệt độ máy bác lên đến tận 80 độ ròi a`, có vẻ hơi khó tin. Nhưng nếu như thế thật thì nên cẩn thận là vừa.

SLI-nForce4
09-06-2006, 16:18
Ặc ặc sao mà máy ông nóng dữ zậy???
Coi chừng die con cpu đó nhe
càng tốt, không muốn sống với con CPU của tui nữa rồi, keo tản nhiệt ko còn 1 tí tẹo lào.

máy bác cấu hình như thế nào, thật ra cũng ko nên tin vào nhiệt độ đó, vì tôi nghĩ rằng main hỗ trợ các chíp để đo nhiệt độ nên ko hoàn toàn chính xác lắm đâu. Main tôi là main asus. Mà này, nhiệt độ máy bác lên đến tận 80 độ ròi a`, có vẻ hơi khó tin. Nhưng nếu như thế thật thì nên cẩn thận là vừa.
Pen IV 2,4Ghz
ATI 9200SE
MOBO INTEL D865PERL
fan ori hết
lên gần 80 độ C đó, nó là cái lò ở cạnh tui, nếu đóng case vào thì mức 80 độ là có thể vượt qua, mà tui lại ở tầng cao nhất trong nhà, không có điều hòa, quạt cũ kỹ ọc ạch :bawling:
mua AMD là sự lựa chọn okie nhất bi giờ :D

thuongshoo
10-06-2006, 08:53
Tui có mua 1 quạt giá 35.000 đ không có tản nhiệt đi kèm. Về nhà mới biết là quạt không khớp với tản nhiệt. Tản nhiệt và quạt cần khớp với nhau. Do có cái cần gạt để đè tản nhiệt vào CPU nên quạt và tản nhiệt phải ăn khớp với nhau. Nếu tản nhiệt 0 được ép sát vào CPU thì nhiệt của CPU sẽ 0 được lấy đi. Chuyện gì cũng biết rồi!
Tui thấy ở Nhật Tảo hỏi chán lắm! Mình mà 0 biết thì mua lầm chết! Tụi nó hay nói là "quạt cpu" chứ thực ra tui cũng biết đó là quạt gì :D Theo tui thấy thì mấy chỗ cắm quạt trong Mainboard có 3 chân tuy nhiên có rất ít quạt 3 chân ở Nhật Tảo. Đi hỏi quạt cho CPU thì tụi nó cứ vô tư đưa đủ thứ. Thứ nhất là tụi nó biết mình lầm , thứ hai là nó lầm do thói quen của tụi nó. Thực sự thì dân VN mình hay gọi CPU là để chỉ thùng máy. Thùng máy gồm có CPU, Mainboard, nguồn, đĩa cứng. Quạt 2 chân thì có thể xài cho thùng máy. Tui thấy ai muốn quạt CPU P4 thì bỏ ý định đi. Tui đã quần 3 ngày trời mà chỉ thấy quạt cho P3 còn P4 thì chỉ có duy nhất 1 cái. Tui nghĩ chuyện này cũng đơn giản vì P3 là đồ cũ nên mới có ở Nhật Tảo :D . Lần đầu tiên đi mua quạt, hỏi tới hỏi lui mà chả ai nói tốc độ của quạt là bao nhiêu. Chán quá! tui mua đại 1 cái 8000 đ. Thằng cha bán đồ cho tui nói là "quạt này từ 5300 tới 7000 ngàn vòng" . Thực tình thì lúc đó tui mua đại thôi! mua thử xem sao vì giá cũng chỉ 8000 đ. Về nhà chời ơi! quạt yếu yếu xìu. Thằng cha này này bán đồ trong lòng chợ á! đối diện với cái cầu thang , dưới cầu thang là nhà vệ sinh. Bên cạnh cầu thang cũng có 1 bà bán quạt nhưng tui 0 mua.
Cái quạt mà tui mua giá 35.000 đ chạy với tốc độ tối đa là 3590 vòng. Tui thấy tốc độ quạt rất dễ thay đổi. Nếu mình cho đáy nó quay lên thì tốc độ đạt tối đa và ngược lại thì thấp nhất là 3000 vòng. À! ra chợ nhật tảo mới biết là tui đang xài hàng bèo nhất ! quạt tui là 12V, 0.21A Intel , Denki Sanyo , giá 35.000 đ ở nhật tảo, có dính với tản nhiệt luôn! Còn cái quạt mà tui mua với giá 8000 đ thì là 12V, cũng 0.21A .
Còn về tốc độ quạt thì người bán 0 nói là bao nhiêu, hoặc nói là "0 biết". Tui nghĩ là như vầy : quạt chạy nhanh thì phải ăn điện nhiều. Bởi vậy cứ lựa cái nào có ampe lớn là được. Như cái quạt trong máy tui là 0.21A thì quay cỡ 2800 vòng còn cái 0.35A thì quạt 3590 vòng. Tui hỏi cái 0.6A thì tới 28.000 đ. Cái quạt giá 8000 đ rất tệ vì nó quay chậm mà mô tơ lại quá to so với cánh quạt. Nó chỉ tạo ra gió ở xung quanh còn ở trung tâm thì lại 0 có gió.
Bởi vậy tui thấy ai mua quạt thì để ý cái này. Nên chọn quạt cánh to, mô tưa nhỏ.

Tui cũng đã gở bộ nguồn ra coi thử thì mô tưa của nó chỉ có 0.15A . Trời ơi! quá bèo! Lúc trước, nhiệt độ bộ nguồn thường là 14 độ C. Sau khi mua quạt về , cải tiến tới cải tiến lui thì bây giờ chả hiểu toàn là 27 độ trở lên. Thật không hiểu vì sao ! chả lẽ phải đi học khí động học ?
Quạt chạy nhanh thì phải ăn điện nhiều. Nhưng rõ ràng quạt ăn điện nhiều thì chưa chắc chạy nhanh. Tui nghĩ nhiều khi cục nam châm yếu thì ăn điện nhiều nhưng vẫn chạy chậm :D

Nói chung, quạt nhanh thì có bán rất nhiều nhưng khổ nổi chỉ toàn là loại 0 thể gắn vào tản nhiệt. Làm sao mà ép cái tản nhiệt và quạt vô CPU là được. Khi đó OC thoải mái. Không biết mấy cái hệ thống làm mát bằng nước, nó làm ra sao ?

namhnm
10-06-2006, 09:58
Tui có mua 1 quạt giá 35.000 đ không có tản nhiệt đi kèm. Về nhà mới biết là quạt không khớp với tản nhiệt. Tản nhiệt và quạt cần khớp với nhau. Do có cái cần gạt để đè tản nhiệt vào CPU nên quạt và tản nhiệt phải ăn khớp với nhau. Nếu tản nhiệt 0 được ép sát vào CPU thì nhiệt của CPU sẽ 0 được lấy đi. Chuyện gì cũng biết rồi!
Tui thấy ở Nhật Tảo hỏi chán lắm! Mình mà 0 biết thì mua lầm chết! Tụi nó hay nói là "quạt cpu" chứ thực ra tui cũng biết đó là quạt gì :D Theo tui thấy thì mấy chỗ cắm quạt trong Mainboard có 3 chân tuy nhiên có rất ít quạt 3 chân ở Nhật Tảo. Đi hỏi quạt cho CPU thì tụi nó cứ vô tư đưa đủ thứ. Thứ nhất là tụi nó biết mình lầm , thứ hai là nó lầm do thói quen của tụi nó. Thực sự thì dân VN mình hay gọi CPU là để chỉ thùng máy. Thùng máy gồm có CPU, Mainboard, nguồn, đĩa cứng. Quạt 2 chân thì có thể xài cho thùng máy. Tui thấy ai muốn quạt CPU P4 thì bỏ ý định đi. Tui đã quần 3 ngày trời mà chỉ thấy quạt cho P3 còn P4 thì chỉ có duy nhất 1 cái. Tui nghĩ chuyện này cũng đơn giản vì P3 là đồ cũ nên mới có ở Nhật Tảo :D . Lần đầu tiên đi mua quạt, hỏi tới hỏi lui mà chả ai nói tốc độ của quạt là bao nhiêu. Chán quá! tui mua đại 1 cái 8000 đ. Thằng cha bán đồ cho tui nói là "quạt này từ 5300 tới 7000 ngàn vòng" . Thực tình thì lúc đó tui mua đại thôi! mua thử xem sao vì giá cũng chỉ 8000 đ. Về nhà chời ơi! quạt yếu yếu xìu. Thằng cha này này bán đồ trong lòng chợ á! đối diện với cái cầu thang , dưới cầu thang là nhà vệ sinh. Bên cạnh cầu thang cũng có 1 bà bán quạt nhưng tui 0 mua.
Cái quạt mà tui mua giá 35.000 đ chạy với tốc độ tối đa là 3590 vòng. Tui thấy tốc độ quạt rất dễ thay đổi. Nếu mình cho đáy nó quay lên thì tốc độ đạt tối đa và ngược lại thì thấp nhất là 3000 vòng. À! ra chợ nhật tảo mới biết là tui đang xài hàng bèo nhất ! quạt tui là 12V, 0.21A Intel , Denki Sanyo , giá 35.000 đ ở nhật tảo, có dính với tản nhiệt luôn! Còn cái quạt mà tui mua với giá 8000 đ thì là 12V, cũng 0.21A .
Còn về tốc độ quạt thì người bán 0 nói là bao nhiêu, hoặc nói là "0 biết". Tui nghĩ là như vầy : quạt chạy nhanh thì phải ăn điện nhiều. Bởi vậy cứ lựa cái nào có ampe lớn là được. Như cái quạt trong máy tui là 0.21A thì quay cỡ 2800 vòng còn cái 0.35A thì quạt 3590 vòng. Tui hỏi cái 0.6A thì tới 28.000 đ. Cái quạt giá 8000 đ rất tệ vì nó quay chậm mà mô tơ lại quá to so với cánh quạt. Nó chỉ tạo ra gió ở xung quanh còn ở trung tâm thì lại 0 có gió.
Bởi vậy tui thấy ai mua quạt thì để ý cái này. Nên chọn quạt cánh to, mô tưa nhỏ.

Tui cũng đã gở bộ nguồn ra coi thử thì mô tưa của nó chỉ có 0.15A . Trời ơi! quá bèo! Lúc trước, nhiệt độ bộ nguồn thường là 14 độ C. Sau khi mua quạt về , cải tiến tới cải tiến lui thì bây giờ chả hiểu toàn là 27 độ trở lên. Thật không hiểu vì sao ! chả lẽ phải đi học khí động học ?
Quạt chạy nhanh thì phải ăn điện nhiều. Nhưng rõ ràng quạt ăn điện nhiều thì chưa chắc chạy nhanh. Tui nghĩ nhiều khi cục nam châm yếu thì ăn điện nhiều nhưng vẫn chạy chậm :D

Nói chung, quạt nhanh thì có bán rất nhiều nhưng khổ nổi chỉ toàn là loại 0 thể gắn vào tản nhiệt. Làm sao mà ép cái tản nhiệt và quạt vô CPU là được. Khi đó OC thoải mái. Không biết mấy cái hệ thống làm mát bằng nước, nó làm ra sao ?

He he, người ta vãn gọi cả bộ máy tính đại khái là 1 từ như case chẳng hạn, chứ ko còn gọi là cpu nũa. Còn quạt mà bác mua cẩn thận lại hại máy đấy, thằng bạn tôi cũng đi mua 1 cái quạt cho p4, nó thì biết ko nhiều, nhưng khổ lại gặp thằng cha bán hàng mưu mẹo quá nên bị lừa. Cái quạt hình như 30000-40000 gì đó. Lúc đầu về cắm chạy, dùng soft kiểm tra thấy tốc độ >3000. 1 tuần sau thấy kịch kim > 2000 và ngày càng thấp dần. Em khuyên bác nên chịu khó đầu tư khoảng >= 10 $ mà mua cái quạt. Nó chạy khá tốt, hình như loại của CM(tất nhiên là đồ tàu). Cũng đáng đồng tiền.

tran_phong
10-06-2006, 10:07
Cám ơn bác Thuongshoo đã có bài viết rất đầy đủ, nhưng mình đọc qua 2 bài của bạn thấy bạn ghi là nhiệt độ bộ nguồn là 14 độ C ( choáng) có thể có nhầm lẫn gì không ?

To Sli_nForce4: Nhiệt độ của CPU Intel là hoạt động tốt từ 70 độ C trở lại với điều kiện là không OC, nhiệt độ của bạn lên 80 là quá nguy hiểm rồi (80 đọ có thể làm phỏng người rồi đó). Nhưng nếu CPU lên cao như vậy thì main phải báo động chứ ????. bạn hãy coi lại tiếp xúc tản nhiệt có gắn sát với CPU chưa ?

To Mit_xinh: đề nghị bạn không dùng những từ ngữ (mày, tao) trên diễn đàn mặc dù Sli là bạn thân của Mit, mình sẽ xóa những bài vi phạm của bạn. Và đề nghị bạn hãy sửa lại chữ ký của mình. Nếu như sau 24 giờ bạn không thay đổi thì nick sẽ bị treo.

thuongshoo
10-06-2006, 10:25
Cám ơn bác Thuongshoo đã có bài viết rất đầy đủ, nhưng mình đọc qua 2 bài của bạn thấy bạn ghi là nhiệt độ bộ nguồn là 14 độ C ( choáng) có thể có nhầm lẫn gì không ?
trời phật ! nhầm sao được ? Như tui đã nói, trước đây là vậy! và rất ngộ là nếu dùng thêm quạt thổi vô Main thì nhiệt đọ lại tăng. Thiệt chả hiểu nổi! Hiện nay thì khùng rồi! 0 làm gì hết thì nó cỡ 27 độ. Nếu tui cắm thêm cái quạt 35.000 thì bộ nguồn lên 30 độ ngay.
Nhiệt độ Mainboard còn ác độc hơn nữa! Chỉ cỡ 10 độ trở lại. Nói thiệt chưa bao giờ Si Soft nói Mainboard tui tới 10 độ, chỉ cỡ 8 độ thôi! Có lúc nó 0 hiện luôn! tức là âm luôn á ! Trời phật! chả hiểu nổi.
Nếu có cắm Fan vô chỗ Fan Case thì SiSoft mới hiện nhiệt độ của Mainboard. Và khi đó cái thông số "CPU cooling system thermal resistor" là 0.43 độ/W, và SiSoft hiện biểu tượng màu vàng có chấm than. Khi đó nếu chạy "Enviroment monitors" thì có thể, còn nếu chạy "Burn -in" thì SiSoft chỉ chạy 1 lần rồi tắt. Theo kinh nghiệm của tui thì khi đó có 1 thông số vượt quá giới hạn cho phép và tui đoán đó là " thermal resistor". Không biết cái điện trở này nằm ở đâu ? tui muốn biết chỗ nào để cho quạt thổi vô cho nó biết :D

Nói thiệt, 60 độ thì máy vẫn hoạt động được nhưng có ổn định hay không ? Tui mới có 5 mươi mấy độ thì Win khởi động lại rồi! Mặc dù chạy được nhưng 0 ổn định cũng như giảm tuổi thọ thì vẫn 0 được. Tui Oc máy lên 2Ghz8 và convert Video, file gốc là 700MB, thời gian hoàn tất là 17 tiếng, chạy được 14 tiếng thì nó khởi động lại. Toi 1 ngày chờ đợi ! Chán ! OC lên mà phải ổn định và 0 giảm tuổi thọ mới chơi được. Còn tui thấy nếu xài hệ thống làm mát bằng nước thì hơi phí. Tui đã đọc 1 số bài viết và xem giá cả ở 1 trang thì cái này chả rẻ. Cỡ mấy trăm ngàn. Quá mắc! theo tui cứ để mấy trăm ngàn mà mua con mạnh hơn vì làm mát bằng nước vẫn 0 an toàn hoàn toàn ( bung dây 1 cái thì nước bắn tung tóe vô Main, bơm nước rất tốn điện, 0 thích hợp cho SV xa nhà như tui, 1 KW giá 2000 đ )
Nhưng mà vẫn có 1 thắc mắc : không biết cái hệ thống đó làm sao mà áp tản nhiệt vô CPU ? tui tính học hỏi cái này. Nếu được thì OC thoải mái. Ai làm ơn chỉ dùm

tran_phong
10-06-2006, 10:35
oạch vậy là choáng tiếp, có thể là hệ thống bác có trục trặc rồi.

Còn mình nói hoạt động tốt ở 70 độ trở lại với điều kiện không OC mà.

thuongshoo
10-06-2006, 10:45
chời ơi! 0 OC thì nói chi. Tui thấy hình như nếu cạo sạch lớp chất ở giữa CPU và tản nhiệt đi thì dù 0 OC, nhiệt đô vẫn cao. Tui dùng keo giải nhiệt(3000 đồng 1 lọ dành cho ampli,tui cũng là dân điện tử, ráp ampli) để thoa vào. Sau đó thử lại thì thấy đỡ hơn mấy độ. Tui thật lòng chưa thấy máy nào 0 Oc mà lên 70 độ. Lên cỡ 45 độ thì ghê lắm rồi! tui nghĩ lúc đó do để thùng máy sát tường quá chăng ? nên 0 có thường thoát ? do quạt yếu ? quạt dơ ? hết mỡ bò ? dây nhợ quá lòng thòng nên cản trở lưu thông không khí ?

nvp19892003
28-06-2006, 20:03
cho em hỏi link down chương trình xem nhiệt độ của CPU, HDD, tốc độ quay của quạt được ko, em thấy máy tính của em cũng nóng lắm, mà em dùng máy toàn ở phòng ko điều hòa

Oliu
29-06-2006, 10:05
Tôi dùng con P4 630 INTEL, main 945G ASUS chạy ở nhiệt độ phòng từ 30-40 chip lên 60 độ,main 45 độ trong khoảng 20 phút và bị cảnh báo ngay.Đấy là nhiệt độ cảnh báo mặc định của nhà sản xuất.Khi chip lên 60 độ tốc độ quạt tăng lên hơn 4500v/p kêu như cối xay lúa.Tôi nghĩ những máy nóng như chúng ta tốt nhất nên dùng ở nhiệt độ phòng <=20 độ và khi bị cảnh báo chúng ta nên ngừng sử dụng ngay là tốt nhất.Ôi bao giờ có đủ tiền mua cái điều hòa nhỉ! thôi đành đợi mùa đông đến vậy.

lee_huynh306
29-06-2006, 12:47
chời ơi! 0 OC thì nói chi. Tui thấy hình như nếu cạo sạch lớp chất ở giữa CPU và tản nhiệt đi thì dù 0 OC, nhiệt đô vẫn cao. Tui dùng keo giải nhiệt(3000 đồng 1 lọ dành cho ampli,tui cũng là dân điện tử, ráp ampli) để thoa vào. Sau đó thử lại thì thấy đỡ hơn mấy độ. Tui thật lòng chưa thấy máy nào 0 Oc mà lên 70 độ. Lên cỡ 45 độ thì ghê lắm rồi! tui nghĩ lúc đó do để thùng máy sát tường quá chăng ? nên 0 có thường thoát ? do quạt yếu ? quạt dơ ? hết mỡ bò ? dây nhợ quá lòng thòng nên cản trở lưu thông không khí ?
Ba ơi CPU của con nó luôn nằm trong khoảng 37-53 độ. Chuyện lên tới 60 độ là chuyện bình thường. Nhưng mà 80 độ lá quá bất thường, chuẩn bị quan tài cho nó vừa gòi đó!
Còn cái chuyện PSU của ông nó 14 độ hả. Phần cứng kiểm tra nhiệt độ của ông nó bị h gòi đó.

nvp19892003
29-06-2006, 20:46
cho em hỏi link down chương trình xem nhiệt độ của CPU, HDD, tốc độ quay của quạt được ko, em thấy máy tính của em cũng nóng lắm, mà em dùng máy toàn ở phòng ko điều hòa
mọi người ơi giúp em với

lee_huynh306
30-06-2006, 18:37
Down ở đây nè, freeware http://www.almico.com/speedfan428.exe

quoccuong51
30-06-2006, 19:48
Con CPU nhà em bình thường là 44 độ!Tốc độ quạt CPU nhà em sao lớn quá,với nhiệt độ CPU như trên thì nó đã lên đến 3446 vòng rồi!Em đang dự định mua 1 con CM về xài!
Mấy bác này CPU 1.8Gh mua cách đây khoảng 3 năm rồi,bây giờ OC lên 2G thì nhiệt độ nó lên đến 5x vậy có sao hông?
Rồi còn về chuyện keo tản nhiệt!Với thời gian xài khoảng 3 năm thì có cần phải lấy CPU ra trét keo lại không?

exleonhart
01-07-2006, 16:12
À, PSU công suất ko đủ (do có lắp thêm chú Radeon 9800 Pro) thì có gây nóng máy ko nhỉ? Từ hồi mình lắp chú đấy vào nhiệt độ cứ tăng hoài ko nghỉ, idle mà cũng trên 70oC 3:-O

nguyentheloi
03-07-2006, 11:01
Mấy bồ cho mình hỏi sao cái CPU mình nhiệt độ thì cũng bình thường nhưng cái quạt quay dữ quá, đến 4561 RPM lận, nó kêu "rè rè" như máy gạo. Mình gỡ cái miếng dán Intel, nhỏ vài giọt dầu máy may vào cái lỗ của trục quay cánh quạt rồi mà cũng k hết kêu gì hết! Help me, làm sao bây giờ ?
Everest thông báo như sau :
Temperatures:
Motherboard 45 °C (113 °F)
CPU 40 °C (104 °F)
Aux 48 °C (118 °F)
Seagate ST380817AS 43 °C (109 °F)
Seagate ST380817AS 44 °C (111 °F)

Cooling Fans:
CPU 4561 RPM

nguyentheloi
03-07-2006, 11:02
Mấy bồ cho mình hỏi sao cái CPU mình nhiệt độ thì cũng bình thường nhưng cái quạt quay dữ quá, đến 4561 RPM lận, nó kêu "rè rè" như máy gạo. Mình gỡ cái miếng dán Intel, nhỏ vài giọt dầu máy may vào cái lỗ của trục quay cánh quạt rồi mà cũng k hết kêu gì hết! Help me, làm sao bây giờ ?
Everest thông báo như sau :
Temperatures:
Motherboard 45 °C (113 °F)
CPU 40 °C (104 °F)
Aux 48 °C (118 °F)
Seagate ST380817AS 43 °C (109 °F)
Seagate ST380817AS 44 °C (111 °F)

Cooling Fans:
CPU 4561 RPM

SLI-nForce4
03-07-2006, 13:46
Aux là nhiệt độ của cái gì nhỉ??Everest này mình chả hiểu gì hết
quạt của bạn nếu là quạt 5000 vòng trở lên thì chắc là do quạt hỏng hoặc có vấn đề, con nếu mà ori của intel lên cỡ 4500 vòng thì rú nhừ bò điên(mà không biết có lên được không nhỉ??mình kịch kim có 3,8k)
mà từ khi mua nguồn xịn về máy mình chạy êm và hơi hơi mát hơn chút(trước kia bỏ nắp case CPU chỉ 50 độ trở lên, bi giờ bỏ ra thì dưới 50) nhưng mà mình nghĩ là không phải do nguồn lắm vì thời tiêt bây giờ mát rồi, hồi trước nóng như lửa nên máy mới lên nhiệt độ cao.

Con CPU nhà em bình thường là 44 độ!Tốc độ quạt CPU nhà em sao lớn quá,với nhiệt độ CPU như trên thì nó đã lên đến 3446 vòng rồi!Em đang dự định mua 1 con CM về xài!
Mấy bác này CPU 1.8Gh mua cách đây khoảng 3 năm rồi,bây giờ OC lên 2G thì nhiệt độ nó lên đến 5x vậy có sao hông?
Rồi còn về chuyện keo tản nhiệt!Với thời gian xài khoảng 3 năm thì có cần phải lấy CPU ra trét keo lại không?
nguồn ok,main ok thì ép lên hơn 2,0 nhiều, nhưng mà bạn bảo là xài 3 năm, vậy theo mình là hết hạn bảo hành rồi, thôi, cố quá cũng quá cố đó, còn nhiệt độ 5X là do CPU intel của bạn chắc là dòng prescott, prescott khỏi chê về nhiệt độ(mình đoán là bạn dùng intel thôi)
về keo tản nhiệt thì bạn có thể tháo ra xem nó hết chưa, của mình 3 năm nó hết trơn, hết thì hết nhưng mình vẫn chạy thôi, cố đến Tết là ổn :D nếu bạn hết rồi thì cho vào, giảm nhiệt độ đáng kể

toanhungcomputer
03-07-2006, 13:54
Nói chung là nhiệt độ cao quá nên dùng tản nhiệt nước hiện có bán tại 23 Nguyễn Khắc Nhu hoặc 144 Lê Thanh Nghị
tel: 7150460 - Lắp đặt miễn phí luôn.
------>> Nỗ lực của chúng tôi - Thành công dành cho bạn <<------
ToanHungComputer
Trụ sở 1: 23 Nguyễn Khắc Nhu - Hà Nội
Tel : 7150460 - Fax: 8238652
Trụ sở 2 : 144 Lê thanh Nghị - Hà Nội
Tel : 8684795 - Fax: 8684796
WWW.TOANHUNG.COM.VN

potterviet
04-07-2006, 00:36
_ xài thử con presscott 3.0 Ghz s478 đi bạn, bạn sẽ thấy liền, tui xài mới mở máy lên là >70 độ đó, để đó cho nó chạy ko tải 1 lúc là > 80 độ lun.

Nói chung là nhiệt độ cao quá nên dùng tản nhiệt nước hiện có bán tại 23 Nguyễn Khắc Nhu hoặc 144 Lê Thanh Nghị
tel: 7150460 - Lắp đặt miễn phí luôn.
------>> Nỗ lực của chúng tôi - Thành công dành cho bạn <<------
ToanHungComputer
Trụ sở 1: 23 Nguyễn Khắc Nhu - Hà Nội
Tel : 7150460 - Fax: 8238652
Trụ sở 2 : 144 Lê thanh Nghị - Hà Nội
Tel : 8684795 - Fax: 8684796
WWW.TOANHUNG.COM.VN
_ cha này tranh thủ quảng cáo heng.

SLI-nForce4
05-07-2006, 22:05
xài thử con presscott 3.0 Ghz s478 đi bạn, bạn sẽ thấy liền, tui xài mới mở máy lên là >70 độ đó, để đó cho nó chạy ko tải 1 lúc là > 80 độ lun.
mùa hè nóng nức năm sau ai ở HN thì mời sang nhà mình ghé thăm con 2,4 prescott,năm nay nó đã hét giá tiền là "78 đô la" rồi..sợ ghê,nếu không chạy gì thì "60 đô" cũng vô tư

erafc
06-07-2006, 08:55
Main của SLI-nForce4 báo bậy cũng nên. Nếu 80* mà vẫn chạy Everest được thì khỏi thay CPU làm gì, bồ đang sở hữu 1 con CPU có khả năng OC kinh hoàng đấy. Thằng bạn cũng có 1 con 2.66Ghz, cháy lớp keo tản nhiệt, nhiệt độ lên hơn 80*, boot Win nửa chừng là đơ ngay.

SLI-nForce4
07-07-2006, 08:37
Main của SLI-nForce4 báo bậy cũng nên. Nếu 80* mà vẫn chạy Everest được thì khỏi thay CPU làm gì, bồ đang sở hữu 1 con CPU có khả năng OC kinh hoàng đấy. Thằng bạn cũng có 1 con 2.66Ghz, cháy lớp keo tản nhiệt, nhiệt độ lên hơn 80*, boot Win nửa chừng là đơ ngay.
mình cũng không biết,nhưng sắp good bye mấy cái khỉ gió này rồi,3 năm dùng 1 cái máy cùi là quá đủ đối với mình rồi,lên đời thôi :D
bây giờ thì idle toàn 45 độ trở lên thôi,mát lắm rồi,chạy tẹt ga chưa đến 60, an tâm rồi :D

lee_huynh306
08-07-2006, 16:26
Tớ cũng đang xài PressCott đây. Chưa bao giờ vượt ngưỡng 55độ hết. Kỷ lục là Rip DVD trong 4 tiếng mà đâu có vượt 55 độ. Láo bật ngửa ra sau chết liền á.

boi
08-07-2006, 20:20
tớ hỏi chút: trước tớ xài quạt intel đi kèm với CPU 2.8, nhiệt độ toàn 65 độ trở lên, kêu hơn máy bay hú. Giờ tớ đổi sang con Hyper L6+ nhưng sao nhiệt độ giảm đc có 47 độ. Sao giảm ít thế? Tớ tưởng phải nhỏ hơn 40 độ chứ?? Hay là do keo tản nhiệt loại ko tốt, có cần lấy 1 cái típ keo tản nhiệt của CM 6$ ko? Hay cứ để thế, sau này vệ sinh máy, tháo ra đồng thời mua keo tản nhiệt xịn trét vào . Cái keo tản nhiệt tớ dùng ko phải là đi kèm với cái Hyper 6+.
----------------

hic, to vua doc cai này trên PC World, thao tác sai hoàn toàn khi bôi kem tản nhiệt, có sao ko các bác, hay tháo ra làm lại: đây, các bước là:

Sử dụng kem dẫn nhiệt

Không đơn giản chỉ là bôi và dàn rộng ra bề mặt, việc sử dụng kem dẫn nhiệt đúng cách sẽ tăng cường đáng kể hiệu quả của bộ tản nhiệt. Để sử dụng kem đúng cách, bạn phải tuân theo những quy trình và điểm quan trọng sau đây:

a. Chú ý cơ bản trước khi thao tác

- Mặc dù tất cả các loại kem dẫn nhiệt tốt đều được thiết kế cách điện nhưng bạn vẫn tránh để nó dính vào các thành phần nhạy cảm của máy tính như bộ xử lý, RAM hay các điểm tiếp xúc trên bo mạch chủ do nhiều trường hợp bụi từ ngoài thổi vào lẫn với kem làm tăng khả năng dẫn điện lên rất nguy hiểm.

- Chỉ được sử dụng một loại kem dẫn nhiệt duy nhất giữa đế tản nhiệt và bề mặt CPU, không trộn lẫn nhiều loại kem để tránh phản ứng phụ. Bạn cũng phải làm sạch hoàn toàn các lớp vật liệu dẫn nhiệt khác thường hay đính kèm tản nhiệt mặc định trước khi lau sạch bằng aceton rồi bôi kem.

- Tuyệt đối không sử dụng các chất tẩy rửa dạng dầu vì tính chất không bay hơi của chúng. Dầu không bay hơi sẽ trám các khe hở nhỏ giữa 2 bề mặt và trở thành lớp cách ly ngăn cản truyền nhiệt.

- Khi gỡ các tấm vật liệu cách nhiệt, bạn không nên dùng nước nóng vì nó sẽ chảy ra.

- Nên rửa tay sạch trước bằng xà phòng thông thường trước khi thao tác. Tuyệt đối không sử dụng những loại bột giặt hay chấy tẩy nồng độ cao.

b. Bôi kem lên bề mặt chip

- Thao tác với chip có nhân lõi kích thước nhỏ:

Những loại chip nhân nhỏ thường thấy nhất là Intel Pentium III cũ, Athlon XP của AMD; chip di động như Intel Pentium M và AMD Turion.

+ Dọn sạch bề mặt bằng những chất lau rửa dạng cồn hoặc aceton. Chú ý sử dụng khăn mềm (loại thường dùng lau màn hình hoặc ống kính máy ảnh) và tuyệt đối không chạm tay vào bề mặt nhân vì những tế bào chết hoặc mồ hôi tay sẽ ngăn cản kem dẫn nhiệt tiếp xúc trực tiếp với mặt kim loại.

+ Nếu kem dẫn nhiệt chứa trong xi lanh nhỏ, hãy bơm ra một chút để đảm bảo lấy phần keo nguyên không bị khô hay chảy nước bên trong rồi bôi một lượng vừa đủ lên bề mặt nhân chip.

+ Sử dụng thẻ nhựa (thẻ điện thoại, thẻ ATM) để dàn đều kem ra bề mặt.

- Thao tác với chip có lớp thép bảo vệ (Intel Pentium 4 hoặc Athlon 64/Sempron64):

+ Bạn cũng chùi sạch bề mặt CPU bằng hóa chất giống như đã nói trên.

+ Bôi một chút kem lên chính giữa bề mặt CPU rồi đặt tản nhiệt lên. Ấn nhẹ xuống và xoay theo theo cả hai chiều thuận và ngược chiều kim đồng hồ.

+ Sau khi có cảm giác xoay thật trơn, bạn nhấc tản nhiệt lên bằng cách trượt nhẹ sang bên (tránh nhấc lên trực tiếp vì bạn có thể sẽ nhấc cả CPU ra khỏi socket) và kiểm tra lại bề mặt chip, nếu như kem chưa che kín bề mặt CPU, bạn lau đi và thực hiện lại với một lượng kem nhiều hơn.

c. Đối với tản nhiệt

+ Bạn bôi một chút kem lên đế của tản nhiệt rồi bọc tay bằng bao nylon, xoa nhẹ để keo ra đều khắp bề mặt, trám vào các khe trống cũng như kẽ hở nhỏ mà mắt thường không nhìn thấy.

+ Sau khi đã bôi đều, bạn lấy khăn mềm lau sạch bề mặt đế ( chú ý không dùng hóa chất). Màu sắc đế tản nhiệt có thể sẽ thay đổi do các phần tử kem đã trám kín các ô trống nhỏ.

d. Hoàn tất công việc

+ Bạn kiểm tra thật kĩ bề mặt CPU cũng như đế tản nhiệt để đảm bảo không có vật lạ như sợi lông nhỏ hay bụi lẫn vào.

+ Đặt tản nhiệt lên CPU theo đúng hướng dẫn đi kèm sản phẩm.

+ Ấn nhẹ tản nhiệt và gài chốt. Chú ý nếu cần điều chỉnh vị trí chốt bạn nên đảm bảo cố định vị trí của khối tản nhiệt với CPU chứ không được nhấc lên hay đặt xuống một khi đã có sự tiếp xúc đầu tiên.

+ Với các vết kem dính, bạn dùng hóa chất gốc rượu nồng độ cao để tẩy sạch.

+ Lượng kem dư trong ống bạn có thể bảo quản ở tủ lạnh hoặc phòng điều hòa; hay ở những nơi ít bụi và mát mẻ.

e. Kiểm tra

- Sau khi lắp xong tản nhiệt, bạn bật máy tính lại và kiểm tra nhiệt độ các thành phần thông qua BIOS hoặc một số phần mềm trong Windows như SpeedFan (www.almico.com) hay Sisoft Sandra (www.sisoftware.net/). Nếu nhiệt độ báo cao hơn so với ban đầu, hãy thực hiện các bước trên lại từ đầu.

- Nếu khi sờ tay, tản nhiệt nóng hơn trước khi bôi kem thì đó là tín hiệu mừng do hiệu suất truyền nhiệt giữa CPU và khối kim loại đã được cải thiện. Tuy nhiên có nhà sản xuất khuyến cáo phải chờ vài ngày để hiệu quả của kem dẫn nhiệt thực sự phát huy 100%.

SLI-nForce4
08-07-2006, 23:22
tớ hỏi chút: trước tớ xài quạt intel đi kèm với CPU 2.8, nhiệt độ toàn 65 độ trở lên, kêu hơn máy bay hú. Giờ tớ đổi sang con Hyper 6+ nhưng sao nhiệt độ giảm đc có 47 độ. Sao giảm ít thế? Tớ tưởng phải nhỏ hơn 40 độ chứ?? Hay là do keo tản nhiệt loại ko tốt, có cần lấy 1 cái típ keo tản nhiệt của CM 6$ ko? Hay cứ để thế, sau này vệ sinh máy, tháo ra đồng thời mua keo tản nhiệt xịn trét vào . Cái keo tản nhiệt tớ dùng ko phải là đi kèm với cái Hyper 6+.
nó chỉ giảm được thế thôi bạn à, không hơn được nữa đâu,khoảng -10 độ C thôi, còn không thì dùng watercooler mới đỡ được,mà 10 độ C cũng là một sự chênh lệch khá lớn đó :)

boi
09-07-2006, 00:00
hic, nhưng con Hyper L6+ thì đâu đến nỗi tồi. Thấy mọi người kêu toàn dưới 40 độ mà.

dante04
09-07-2006, 10:04
sài air cooling với thời tiết nóng thế này, dưới 40 độ là điều ko tưởng