PDA

View Full Version : Tham gia chọn cấu hình cho máy đồ hoạ

vn.disable
17-04-2006, 22:09
Xin mời các bạn tham gia chọn cấu hình cho máy tính làm công việc đồ họa !
Lưu ý 2 yếu tố :
+ Phù hợp túi tiền.
+ Đời mới mạnh + dễ nâng cấp

Cấu hình đầy đủ :
+ CPU
+ Mainboard
+ Ram
+ VGA
+ HDD
+ Case ( có hình càng tốt )
+ Monitor
+ Printer & Scaner
+ CDRom

Mời ra tay :D

Những bài lần sau Post kiểu này mà ko ghi rõ là có bao nhiêu tiền, và mức độ làm việc cần đến mức nào thì sẽ bị del thẳng tay.

unknownman
17-04-2006, 22:49
hay, em đang rất cần cái này
chủ yếu là cấu hình phải hợp nhau, không bị xung đột
em không rành lắm, bác nào rành thì đề xuất cho em 1 con (chỉ tính cái CPU thôi ) khoảng 10tr đổ lại nhá

tuyphong
19-04-2006, 08:54
bác nào rành thì đề xuất cho em 1 con (chỉ tính cái CPU thôi )
Có bài viết về CPU rất hay trên tạp chí Thế giới vi tính tháng 4 này - trang 121. Có thể tham khảo được đấy

hunghoai
19-04-2006, 11:54
Đây, link down bài viết đó đây, các bạn tham khảo nhé:_http://s28.yousendit.com/d.aspx?id=05FO73N92HFT2S5I1ES0GNF2E

TorienT
20-04-2006, 15:51
Xin hỏi việc dùng máy có 2 CPU có gì khác với máy dùng 1 CPU không ạ?

hunghoai
20-04-2006, 18:30
Hix, máy chạy 2 CPU riêng tất nhiên là nhanh hơn 1 CPU rồi.

Terry
21-04-2006, 10:22
Dòng Apple iMac Desktop khá mạnh mẽ để xử lý đồ họa:

Links:
http://www.compusa.com/products/product_info.asp?product_code=337347&pfp=external&tabtype=ts#moreinfo
Giá bán tại VN: 2527.63 USD

Links:
http://www.compusa.com/products/product_info.asp?product_code=337348&pfp=browse&tabtype=ts#moreinfo
Giá tại VN: 1986.68 USD

www.GoGo.com.vn

TorienT
21-04-2006, 12:14
Hic, em có biết gì về phần cứng đâu. Thì chắc là 2 bao giờ cũng nhanh hơn 1 nhưng ngoài vấn đề về giá ra thì khi dựng một máy hai CPU có gì khác với máy 1 CPU không? Từ tương thích các phần mềm, phần cứng có khác biệt nao? Pro có thể cụ thể hơn được không!

hunghoai
21-04-2006, 15:20
Hic, em có biết gì về phần cứng đâu. Thì chắc là 2 bao giờ cũng nhanh hơn 1 nhưng ngoài vấn đề về giá ra thì khi dựng một máy hai CPU có gì khác với máy 1 CPU không? Từ tương thích các phần mềm, phần cứng có khác biệt nao? Pro có thể cụ thể hơn được không!
Tất nhiền là giá sẽ cao hơn, ko chỉ vì 2 cpu mà mainboard hỗ trợ 2 cpu cũng đắt ( CPU thường là Xeon hoặc Opteron).
Còn vấn đề tương thích thì bạn yên tâm, tương thích hoàn toàn.
Các máy server hầu hết đều chạy 2 chip đó.

khoabeo108
04-05-2006, 21:55
Dể chạy được 2 CPU trên 1 mainboard thì phải có loại main hỗ trợ được, nhưng cũng phải nói trước với các bác là công suất tổng cộng của CPU ko có chuyện = 2 con CPU cộng lại đâu. Chưa kể đến máy cá nhân thì điều đó là ko cần thiết.
Theo mình cấu hình đủ là:
*CPU: pentium IV 630 (3G hz, bộ nhớ tạm 2Mb, socket 775)
*Mainboard: Gigabyte (loại nào cũng được, nhưng phải hỗ trợ socket 775, ổ cứng SATA, DDRAM---loại được giá khoảng >170$)
*RAM: nên sử dụng của kingmax dựng phim thì khoảng 512MB--1G mới được, bus của RAM phải hợp với Main (với loại main nói trên thì Bus khoảng 400, 533 hoặc xịn thì 667)
*VGA: loại main mình nói ở trên thì VGA tích hợp sẵn 128mb, nhưng bạn nên mua thêm 1 con VGA khoảng 64mb là được.
*HDD: mấy thương hiệu nổi tiếng thì anh nào cũng được (mình dùng Seageat) chủ yếu là dung lượng lớn, và là loại SATA (thì tốc đọ6 truy xuất dữ liệu cao hơn). dung lượng khoảng >80G
*CASE: vừa mắt cái nào thì lấy cái đó, ở vn mình toàn hàng Trung Quốc thôi, được loại case 38 độ thì tốt.
*CD-rom: mỗi hãng có 1 ưu và nhược điểm riêng, nhưng mình thấy người ta hay dùng của ASUS. Nếu muốn ghi dữ liệu thì nên 2 ổ, 1 chuyên đọc, và 1 chuyên ghi.
*Monitor, Printer: thì tùy vào nhu cầu và túi tiền của ban.
=======> Nếu ko tính Monitor, Printer. Thì 1 máy ráp đạt được yêu cầu đề làm phim giá từ 7--10tr

hunghoai
05-05-2006, 14:43
Dể chạy được 2 CPU trên 1 mainboard thì phải có loại main hỗ trợ được, nhưng cũng phải nói trước với các bác là công suất tổng cộng của CPU ko có chuyện = 2 con CPU cộng lại đâu. Chưa kể đến máy cá nhân thì điều đó là ko cần thiết.
*Mainboard: Gigabyte (loại nào cũng được, nhưng phải hỗ trợ socket 775, ổ cứng SATA, DDRAM---loại được giá khoảng >170$)
*RAM: nên sử dụng của kingmax dựng phim thì khoảng 512MB--1G mới được, bus của RAM phải hợp với Main (với loại main nói trên thì Bus khoảng 400, 533 hoặc xịn thì 667)
*VGA: loại main mình nói ở trên thì VGA tích hợp sẵn 128mb, nhưng bạn nên mua thêm 1 con VGA khoảng 64mb là được.
*HDD: mấy thương hiệu nổi tiếng thì anh nào cũng được (mình dùng Seageat) chủ yếu là dung lượng lớn, và là loại SATA (thì tốc đọ6 truy xuất dữ liệu cao hơn). dung lượng khoảng >80G
*CASE: vừa mắt cái nào thì lấy cái đó, ở vn mình toàn hàng Trung Quốc thôi, được loại case 38 độ thì tốt.
*CD-rom: mỗi hãng có 1 ưu và nhược điểm riêng, nhưng mình thấy người ta hay dùng của ASUS. Nếu muốn ghi dữ liệu thì nên 2 ổ, 1 chuyên đọc, và 1 chuyên ghi.
=======> Nếu ko tính Monitor, Printer. Thì 1 máy ráp đạt được yêu cầu đề làm phim giá từ 7--10tr
có cái nguồn quan trọng thì ko thấy bạn tư vấn, nên mua nguồn có tên tuổi như Cooler hay Acbel, Antec, Enemax... và Main thì đừng lấy Giga lấy Asus đi.

333
05-05-2006, 15:25
Main ASUS P5LD2-Deluxe ko hỗ trợ DualCore đâu, tôi dùng roài nên bít mà he he:D

TorienT
05-05-2006, 15:34
ASUS P5LD2 Deluxe (Intel 945P/Dual Core/SK 775/Sound & NIC onboard/1066 FSB)

Thế hóa ra nhà sản xuất ghi không đúng sự thật hả bác. Hay là..?

CPU: Tại thời điểm này hình như đã có CPU dòng 9xx. Vậy có nên sử dụng dòng này hay sử dụng dòng 6xx như bạn nói.
Main: Trên nhiều Forum tôi thấy Asus có vẻ được ưa chuộng hơn là Giga mà > 170$ thì có thể mua một main Asus "ngon" rồi? Vậy lý do dùng main Giga là gì?
Ram: Consair có hơn Kingmax không? 512 MB có quá yếu để dựng phim không?
VGA: 64 MB? Tôi không hiểu! Chỉ cần thấp như thế sao?
Còn bộ nguồn: Mọi người bảo theo nguồn theo Case (China) rất kém?

P/s: Bạn có thể nói rõ hơn về máy dùng 2 CPU được không? Ngoài giá ra thì nó hơn ở điểm nào, kém ở điểm nào. Có Main 2 CPU tương thích với CPU dòng PenIV hay các CPU DualCore 8***, 9*** không?

jollibee
05-05-2006, 21:16
Mình cũng nghĩ như bạn Terry, Dòng Mac của Apple rất mạnh về xử lý đồ họa:
http://www.pcmag.com/article2/0,1759,1904636,00.asp

dly
05-05-2006, 22:06
Ngày hôm nay nếu bạn chịu đầu tư thì PC cũng không thua kém Mac là mấy vì Mac thường sử dụng Ram bus 800 PC cũng có giòng Ram này còn tệ hơn thì DDR2, HDD Mac SCSI, PC HDD Sata2 CPU cho PC đã có Dual core VGA PCIe, có khác chăng là soft cho Mac quá nhỏ và nhẹ nên không chiếm tài nguyên nhiều so với bộ Windows nên êm và gọn hơn

lee_huynh306
06-05-2006, 10:10
Bồ này nói đúng. DUAL core chỉ tăng hiệu suất xử lý của hệ thống lên khoảng 30-60%(nói hơi quá rùi đó nghe) thôi, không có chuyện gấp đôi đâu. Hệ thống dual core còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác. Nhưng mà điều tệ CPU dual core của intel là 2 lõi dùng chung FSB. Với FSB 800MHz thì chuyện nghẽn cổ chai là chuyện bình thường.
Theo test lab của PC world thì CPU Pentium D 820 dựng phim nhanh hơn vài giây so với em bé P4 3.4Ghz HT.
Nói chung cần xử lý đa nhiệm nhiều thì xài dual core, không thì xài P4 3.0-3.4GHz là ok.
Còn chuyện xài 2 CPU cùng lúc, cần phải có Main đặc biệt. Thông thường loại main này ít bán trên thị trường vì nó dành riêng cho các máy chủ. Thông tin về nó không có nhiều.
Còn Main ư, mua hàng khủng cũng không được gì nhiều đâu. Dữ lắm là hiệu suất chung hệ thống tăng vài phần trăm thôi. Main ASUS hay GIGABYTE gì cũng được, cũng hàng TAIWAN nhập qua mà thôi hà, nhìn chung thì tui bỏ phiếu cho GIGABYTE.
RAM thì nên mua ít nhất trên 1GB.
Ổ cứng thì mua SEAGATE là xịn nhất, nhanh lắm. Kinh nghiệm của tui đang xài HITACHI cũng không tồi lắm. $52.5 ổ 80GB mà tốc độ đọc/ghi cũng ngang ngang 70MB/s.
Công việc đồ họa nên mua cái VGA card xịn một chít, cần có Video in thì chuẩn bị khoảng $200 nữa là ít. VGA onboard của Intel hơi bị tệ đó, khử răng cưa kém lắm. Có loại Main ASUS sử dụng chip ATI Xpress 200 hỗ trợ DUAL CORE , VGA ATI RADEON gì gì đó nghe nói cũng khá tốt.
Case: không dám bàn.
CD-ROM/DVD-ROM/...: Đừng bao giờ mua hàng hiệu đắt tiền. Hàng càng xịn càng kén đĩa, chỉ đọc đĩa xịn thôi.
Xử lý đồ họa thì phải thế thôi. Gộp hết lại chắc cũng hơn 10 chai là rẽ:tongue:.
Mấy cha nội kia xúi dại quá. Máy PC MAC hơi hơi xịn xịn chút cũng không em nào dưới giá 30 chai. Mua xong chắc má nghèo luôn.
Ừa mà đừng có tưởng MAC chạy nhanh hơn WIN. Đăng báo rùm ben lên trên VIETNAMNET kìa.

SLI-nForce4
06-05-2006, 16:36
Bồ này nói đúng. DUAL core chỉ tăng hiệu suất xử lý của hệ thống lên khoảng 30-60%(nói hơi quá rùi đó nghe) thôi, không có chuyện gấp đôi đâu. Hệ thống dual core còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác. Nhưng mà điều tệ CPU dual core của intel là 2 lõi dùng chung FSB. Với FSB 800MHz thì chuyện nghẽn cổ chai là chuyện bình thường.

Thế nên AMD nghẽn rất ít :D
Cũng đúng với SLi, kể cả main hỗ trợ 2x16X slot cũng ko tăng gấp đôi tốc độ của VGA.

Còn chuyện xài 2 CPU cùng lúc, cần phải có Main đặc biệt. Thông thường loại main này ít bán trên thị trường vì nó dành riêng cho các máy chủ. Thông tin về nó không có nhiều.
con này bên Anh Đức bán nhiều, mà hình như chỉ có chỗ Anh Đức mới có cái này.
Mua 2xCPU cần có tản nhiệt tốt, nguồn tốt và RAM cũng phải khá cao.
Đừng ai dại chơi game mà mua 2 con nhé :D
VGA thì cần con nào ngon ngon tý, khoảng 6600 là okie rồi :D
Case thì cái nào chả thế, mua FUJITEK đẹp nhất :D Nguồn thì Acbel hoặc CM là ngon :D

nuahonthuongdau
06-05-2006, 23:12
Main ASUS P5LD2-Deluxe ko hỗ trợ DualCore đâu, tôi dùng roài nên bít mà he he:D
:D

Bác này đùa hơi bị lộ. Tham khảo cấu hình này. đây là case tôi dựng cho ngưoừ quen:

1/ Main: Asus P5lD2 Duluxe: 152$. Nên đầu tư thêm vài chục đô mua hẳn main có hai bios (loại Dual Bios) dùng sẽ thích hơn hẳn và main cũng bền hơn.
2/ CPU: 2 nhân D820 tốc độ 2.8Ghz Pentium: 232$, nếu sông xênh các huynh nên mua hẳn con D830 tốc độ 3.0Ghz, con này mới hỗ trợ Hyper threading (siêu phnân luồng), giá mới tụt còn 300$
3/ VGA Gigabyte 1300 Giá 120$, Nếu GặP NêN lấy loại của Asus giá 124$ sẽ good và tươgn thích với main hơn.
4/ Ram DDR2 1gb của Corsair, giá 116$ cây. Máy tui dựng cắm 2 cây. Chạy nhanh điên cuồng
5/ Sound onboard sẵn trên main
6/ Ổ cứng Seagate 160Gb giá 90$, chuẩn Sata
7/ case Cool Master 531 giá 116$, trên case đã gắn sẵn nguồn công suất 380W, có loại 450W nhưng TRần Anh không nhập. Tệ thật. Case đẹp, chắc chắn, tiện lợi đủ đường khi tháo lắp linh kinện, ổ cứng....

chốt lại Case khoảng 1000 đến 1200$ là khỏi phải suy nghĩ về tốc độ và tính tiện dụng, khả năng tương tác với các thiết bị khác.
màn CRT thường cũng được. 17' giá chừng 150$ là good. Nếu mua LCD thì phải chọn loại có thời gian đáp ứng Resepone time càng thấp càng tốt, nên lấy loại dưới 12ms nếu không chơi game 3d hoặc dựng phim hình sẽ bị giật.
VX924 của Viewsonic là màn hình 19' có thời gian đáp ứng nhanh nhất thế giới là 3ms giá 515$
loại VX724 17' giá chừng 400$,
có thể có loại đời mới hơn.
Tổng cộng chừng 1800$ cho bộ máy tính. Chưa kể các thiết bị tương tác: máy in, máy quét..

lee_huynh306
07-05-2006, 15:40
Nếu tui nhớ hổng nhầm chỉ có dòng 9xx mới hỗ trợ HT thôi chứ 8xx làm gì có!
Cái dzụ Sound Onboard nghe hổng khoái rồi. Tệ hơn cái Sound Card $10 ở ngoài thị trường nữa đó.

khoabeo108
07-05-2006, 17:35
Nếu so sánh main Giga và Asus thì cũng ko thể khẳng định là hãng nào tốt hơn. Mình nói là nên dùng GiGa vì bản thân mình dùng nó thấy OK, mấy bác đi sửa máy tính gần nhà mình cũng ... gật!, mấy ông anh trong tổ lắp ráp mạng cũng ...duyệt!
Đúng là bây giờ Intel đã có đến dòng CPU 9xx rồi, nhưng theo phân tích mình đọc được trên 1 số báo thì xem ra dòng lõi kép của Intel hiệu suất ko bằng được lõi kép của AMD, hơn nữa lại có khá nhiều hạn chế. Nghe đâu Intel sắp tung ra 1 thế hệ lõi kép mới khắc phục những nhược điểm đã bị chỉ ra để "đánh bật" AMD.
Bạn TorienT có hỏi về VGA, mình đã nói là trong main của Giga mà mình nói tới (cụ thể là dòng main của mình GA-8I915G Duo) thì đã có sẵn VGA on board là 128 mb rồi, chỉ cần lắp thêm 1 cái 64mb nữa (vậy là máy có 192m, còn nếu thích mạnh hơn thì chơi thêm VGA gắn ngoài 128mb nữa)

TorienT
08-05-2006, 08:47
- Main thì đọc trên các forum thấy Asus có thể được lòng các pro hơn Giga. Bản thân thì máy ở nhà cũng dùng main Giga (rất tốt) nhưng lần này dựng máy cho công ty mà không phải ai cũng biết nhiều về phần cứng nên muốn một cấu hình thật ổn định và tiền thì (hơi) không thành vấn đề lắm. Vậy thì chắc sẽ chọn main Asus.
- Chip AMD có vẻ được mọi người khen ngợi nhiều nhưng từ trước tới giờ chỉ dùng chip Intel nên chắc là lần này vẫn chọn nó. Còn về vấn đề đợi dòng chip mới ra thì Intel năm nào cũng ra chip mới tốt hơn hẳn chip cũ vấn đề là thời điểm này trên thị trường có chip nào phù hợp là mua luôn thôi.
- Vấn đề VGA thì mình hơi ngạc nhiên. Mình không biết nhiều về máy lắm (tức là biết một chút). Theo mình hiểu nếu lắp card rời thì card onboard coi như vô tác dụng. Cũng không rõ lắm nhưng bạn khoabeo108 có thể giải thích rõ hơn về vấn đề này không?
- Còn về vấn đề dùng 2 chip. Nếu hệ thống 2 chip chỉ cần nhanh hơn (30 - 60%) thì đã quá tốt (nếu mình dùng 2 chip 3.0 thì đã có một hiệu xuất tới 4.8 rồi) mà lại là xử lý song song thực sự. Nếu đầu tư một chip 4.8 Dual thì không hiểu sẽ bao nhiêu tiền?
Có điều mình có xem qua web của Anhduc thấy chỉ có main chạy 2 chip nhưng hỗ trợ Xeon (đắt quá). Mình muốn hỏi là có main nào (ở VN nhé) chạy 2 chip nhưng hỗ trợ dòng Pen IV hoặc Dual Core không? Và nếu có thì bán ở đâu. Mình được phép chi tiêu khoảng 2.500$ cho một bộ nên nếu có loại main như vậy thì chắc là cũng vẫn nằm trong khả năng.

green_apples002
08-05-2006, 09:41
CPU Intel 820 là okie
VGA gf6800GT
RAM 2GB
thế là okie

lee_huynh306
08-05-2006, 20:38
- Main thì đọc trên các forum thấy Asus có thể được lòng các pro hơn Giga. Bản thân thì máy ở nhà cũng dùng main Giga (rất tốt) nhưng lần này dựng máy cho công ty mà không phải ai cũng biết nhiều về phần cứng nên muốn một cấu hình thật ổn định và tiền thì (hơi) không thành vấn đề lắm. Vậy thì chắc sẽ chọn main Asus.
- Chip AMD có vẻ được mọi người khen ngợi nhiều nhưng từ trước tới giờ chỉ dùng chip Intel nên chắc là lần này vẫn chọn nó. Còn về vấn đề đợi dòng chip mới ra thì Intel năm nào cũng ra chip mới tốt hơn hẳn chip cũ vấn đề là thời điểm này trên thị trường có chip nào phù hợp là mua luôn thôi.
- Vấn đề VGA thì mình hơi ngạc nhiên. Mình không biết nhiều về máy lắm (tức là biết một chút). Theo mình hiểu nếu lắp card rời thì card onboard coi như vô tác dụng. Cũng không rõ lắm nhưng bạn khoabeo108 có thể giải thích rõ hơn về vấn đề này không?
- Còn về vấn đề dùng 2 chip. Nếu hệ thống 2 chip chỉ cần nhanh hơn (30 - 60%) thì đã quá tốt (nếu mình dùng 2 chip 3.0 thì đã có một hiệu xuất tới 4.8 rồi) mà lại là xử lý song song thực sự. Nếu đầu tư một chip 4.8 Dual thì không hiểu sẽ bao nhiêu tiền?
Có điều mình có xem qua web của Anhduc thấy chỉ có main chạy 2 chip nhưng hỗ trợ Xeon (đắt quá). Mình muốn hỏi là có main nào (ở VN nhé) chạy 2 chip nhưng hỗ trợ dòng Pen IV hoặc Dual Core không? Và nếu có thì bán ở đâu. Mình được phép chi tiêu khoảng 2.500$ cho một bộ nên nếu có loại main như vậy thì chắc là cũng vẫn nằm trong khả năng.
Bạn liên lạc với công ty ROBO xem. Mình thấy có một server của ROBO sử dụng Main hỗ trợ 2 CPU và dùng P4 630 đấy.

saurom163
08-05-2006, 23:58
dùng đồ họa cao cấp như vẽ 3dmax rất nặng,đặc biệt cùng lúc đó dùng thêm vài chú cad 2007 hay photoshop 9.Cấu hình mấy bạn đưa ra ổn rồi nhưng hình như chưa đến 2500,(sao giàu thế).Với tầm tiền này nên mua
-amd 170 dualcore (có Oc lên vẫn mát hơn intel để defaul)
-main dfi n4utral(ko nên mua giagabyte vì trên nhiều diễn đàn đã loại giga và itel từ vòng gửi xe rùi.ko Oc ngon cùng với nóng)
-ram cosair nên từ 1Gb đến 2Gb(mua 2Gb ram tinws xms)
-hdd từ 160 đến 250Gb
-card dựng hình chỉ có quadro hoặc firegl(chứ mua mấy òng thường chỉ để chơi game thôi, kể cả 6800 trở lên)
Em chỉ xin góp ý thế thôi vì cũng dựng vài case đồ họa rùi,bản thân mình dùng cả intel và amd thấy amd là lựa chọn số 1 cho đồ họa(mình cũng chỉ có mục đích làm việc đồ họa,chưa chơi game bao giờ)

333
09-05-2006, 20:42
Bạn demo cho mình 1 cấu hình AMD tầm 2000$ (no monitor) được ko. Chứ mình đang dùng Intel 820 (Main: P5LD2-Deluxe), DDR2-800 Corsair 2GB. Thấy chạy không hơn thằng Intel 630 là mấy. Đang tính mua thêm 1 máy. Nhưng lần này dĩ nhiên là tôi chọn AMD (đặc biệt là dòng Athlon64 X2. Xin mấy pro tư vấn dùm. THX

saurom163
09-05-2006, 22:02
mình đang dùng Intel 820 (Main: P5LD2-Deluxe), DDR2-800 Corsair 2GB. Thấy chạy không hơn thằng Intel 630 là mấy. THX
chính xác đó.con 820 chỉ ngang với 3,4Ghz bình thường hay nhỏ hơn một chút,main lại đắt.
demo một cấu hình
-Opteron Dual-Core 170 Socket 939 giá 499 đô(Oc lên 2,7)
-DFI LANPARTY UT NF4 SLI-DR Expert giá 220 đô
-nVIDIA Quadro FX 3400 256MB DDRIII PCI-Express 16X giá 650 đô
-Corsair XMS TwinX2048-3200 giá 250 đô
-Seagate Barracuda 300 GB giá 180 đô
-CoolerMaster Real Power 450W giá 70 đô
-AquaGate Mini R-120 giá 95 đô
-case Wave Master giá 140 đô
tổng 2104 đô,hehe,mình tính giỏi quá,cấu hình này xứng đáng làm đồ họa đỉnh cao,
hehe,mình đang chạy pen3 nè

tinchuot
09-05-2006, 22:07
ai cần hàng khủng CPU Intel Dualcore 950 2x3.4ghz (2x2MB cache) giá 490usd/1con; hàng new 100% fullbox; (con này Nova bán giá >700usd.) ;ai co nhu cầu thì liên hệ mình :0919.228779; mua nhanh sẽ có giá đặc biệt.
Và 1 con CPU Dualcore 830 2x3.0 (2x1mb cache) (còn BH 26 tháng tại Hợp Nhất) full box giá 250usd ( con này hiện giá 307 usd tại Hợp Nhất)

nuahonthuongdau
10-05-2006, 12:09
Bạn demo cho mình 1 cấu hình AMD tầm 2000$ (no monitor) được ko. Chứ mình đang dùng Intel 820 (Main: P5LD2-Deluxe), DDR2-800 Corsair 2GB. Thấy chạy không hơn thằng Intel 630 là mấy. Đang tính mua thêm 1 máy. Nhưng lần này dĩ nhiên là tôi chọn AMD (đặc biệt là dòng Athlon64 X2. Xin mấy pro tư vấn dùm. THX

Thôi đi cha nội xạo vừa thôi
820 mà không nhanh hơn 630 à.
main P5LD2 chỉ hỗ trợ tới Ram bus 667, hn chưa thấy có bus 800
main Asus trông đẹp nhưng không hỗ trợ Dual Bios, GiGa mới có

thử cấu hình này:

Pentium D830 giá 300$
Motherboard Giaga xịn nhất ở VN giá 230$
Quạt làm mát cho CPU Hyper6+ giá 40$ (mùaở Anh Đức)
Nguồn Cool 70$
Hai cây Ram Bus667, nếu tìm được bus800 thì good. Giá có thể tới 250$
..

ai cần hàng khủng CPU Intel Dualcore 950 2x3.4ghz (2x2MB cache) giá 490usd/1con; hàng new 100% fullbox; (con này Nova bán giá >700usd.) ;ai co nhu cầu thì liên hệ mình :0919.228779; mua nhanh sẽ có giá đặc biệt.
Và 1 con CPU Dualcore 830 2x3.0 (2x1mb cache) (còn BH 26 tháng tại Hợp Nhất) full box giá 250usd ( con này hiện giá 307 usd tại Hợp Nhất)

Đắt lòi mắt. Còn 830 ấy hét giá 200 còn phải suy nghĩ, hàng dùng ròi xài mất sướng.

Muốn mua mới Ai chờ được thì để 6 tháng nữa mua một thể. Lúc ấy mỗi CPu sụt giá ít nhất là 100$ vì Intel mới giá công nghệ moiứ roài

TorienT
11-05-2006, 20:00
Sau khi cân nhắc tớ quyết định dựng bộ này. Mọi người xem hộ có ổn không?

Case: COOLER MASTER Centurion 530 113$
PSU : Cooler Master R Power 450W 70$
Main: ASUS MB P5WD2 Premium 238$
CPU : Intel Pentium D 940 380$
Ram : CORSAIR 1GB DDR2 667 X 2 122$ X 2
HDD : Seagate 400G Sata II 260$ X 2 (Raid 0)

Mouse + Key + CD 100$
Tổng 1665$

Còn gần 1000 làm 2 cái màn hình của Sony.

Cám ơn mọi người. Sếp ký xong là múc thôi.

jollibee
11-05-2006, 22:00
Bạn ơi, còn thiếu VGA ASUS X1900XT để có chỗ cắm 2 cái Monitor Sony. :pc:

green_apples002
11-05-2006, 23:50
có thiết bị để chia ra 2 monitor nữa !
Thêm quạt giải nhiệt nữa !

nuahonthuongdau
12-05-2006, 11:52
Sau khi cân nhắc tớ quyết định dựng bộ này. Mọi người xem hộ có ổn không?

Case: COOLER MASTER Centurion 530 113$
PSU : Cooler Master R Power 450W 70$
Main: ASUS MB P5WD2 Premium 238$
CPU : Intel Pentium D 940 380$
Ram : CORSAIR 1GB DDR2 667 X 2 122$ X 2
HDD : Seagate 400G SatCaa II 260$ X 2 (Raid 0)

Mouse + Key + CD 100$
Tổng 1665$

Còn gần 1000 làm 2 cái màn hình của Sony.

Cám ơn mọi người. Sếp ký xong là múc thôi.

Quên Asus đi, 228$ làm con main đầu bảng của Giga hiện nay. Có quạt làm mát main gắn luôn trên main. Và tính năng dual Bios thằng Asus o có. Nếu nhiều tiền làm bộ nguồn Fantom xịn nhất thế giới giá 220$, công suất lớn nhất 700W, êm quên sầu, mát rượi. Máy làm đồ họa và gắn nhiều thiết bị ngoại vi có tiền nên đầu tư nguồn lớn cho ổn định và cấp đủ điện
Case nên mua thằng Cool 531, giá 116$

TorienT
12-05-2006, 12:08
Bạn ơi, còn thiếu VGA ASUS X1900XT để có chỗ cắm 2 cái Monitor Sony. :pc:

Dạ, công ty có sẵn Ni 6800 Ultra rồi bác.

có thiết bị để chia ra 2 monitor nữa !
Thêm quạt giải nhiệt nữa !

Thiết bị để chia 2 Mo là sao? Tớ tưởng chỉ cần VGA hỗ trợ là đủ rồi! Hay là do tớ không biết? Cậu có thể nói rõ hơn được không?

hunghoai
12-05-2006, 14:57
mua thêm hyper 6+ hay tản nhiệt nước mà dùng, mấy dòng dual của intel nóng lắm /

333
12-05-2006, 21:54
-Opteron Dual-Core 170 Socket 939 giá 499 đô(Oc lên 2,7)
-DFI LANPARTY UT NF4 SLI-DR Expert giá 220 đô
-nVIDIA Quadro FX 3400 256MB DDRIII PCI-Express 16X giá 650 đô
-Corsair XMS TwinX2048-3200 giá 250 đô
-Seagate Barracuda 300 GB giá 180 đô
-CoolerMaster Real Power 450W giá 70 đô
-AquaGate Mini R-120 giá 95 đô
-case Wave Master giá 140 đô]

AMD dùng Opteron à:confused:. Thế mà tui cứ tưởng thằng Athlon 64-X2 là mạnh nhất. Hic Opteron vs. Xeon

saurom163
12-05-2006, 22:57
vừa lắp cho anh bạn con này nên cho bạn báo giá luôn,hic,chắc amd X2 3800+ hít khói

sealanman
20-05-2006, 02:20
@TorienT: Tui thấy cái cấu hình của bác như vậy là ngon rùi, tui cũng dang chạy một con gần giống y như vậy(vì ngân sách tự em bỏ ra nên cũng không dám mơ cao. Chứ em mà có 25ooUSD thì chắc khác nhiều...
Không hỉu mấy cái anh dùng mạin Giga và VGA giga có dùng đồ họa nhiều không và đã bao giờ lắp con máy "khủng" đúng nghĩa chưa. Nói các bác đừng bảo em thiên vị chứ em thấy gần 10 năm em làm đồ họa 3D chưa thấy ai cùng nghề nhận xét có thằng VGA nào làm đồ họa tốt hơn thằng ASUS cả. Em lên thử cái cấu hình kèm theo một vài phân tích, nếu bác chưa lắp xong thì xem mà thay đổi, còn xong rồi thì lấy mà tham khảo cho lần tới nhe. Em cũng được cty giao cho lắp thêm một con nhưng chỉ giới hạn có 2000USD thôi.
Phân tích:
* Làm đồ họa cần tiết kiệm thời gian và hiệu quả nhất là thời gian render(thời gian này hầu như không làm được việc gì khác) nên phải tính làm sao rút ngắn thời gian này thì được gọi là máy đạt công suất. Các yếu tố tác động chủ yếu lên thời gian này bao gồm:
1:Khả năng tính toán của CPU
2:Ram(càng nhiều càng tốt) vì chỉ tốc độ tính toán của CPU khi dùng Ram làm đệm là nhanh nhất. Vì nếu Ram không đủ máy tính toán hết bộ nhớ sẽ phải lưu tạm thông số lên ổ cứng(SWAP), sau khi tính toán cái khác xong mới đọc lại ổ cứng để lấy lại phép tính...
3: VGA- cái náy sẽ giúp máy tô bóng nhanh hay chậm.
Tất nhiên các linh kiện khác phải hỗ trợ tối đa cho ba thứ trên.
Ổ cứng không nên dùng chung ổ khởi động với ổ chạy chương trình và lưu data, vừa làm chậm hệ thống vừa mạo hiểm khi ổ gặp sự cố. nên dùng một ổ khởi động và chạy chương trình và một ổ để làm việc+ dữ liệu.
Dựa trên một số đánh giá trên em đề xuất như sau:

1/Pentium 4 940 - 3.2 GHz - 2MBx2 - 64 bit - Dual Core - bus 800 - SK 775- Box x1 = 348USD(nếu không có dùng tạm 3GbDualcore 228USD)
2/Mainboard:ASUS P5WDG2-WS Workstation x1 = 326USD

3/VGA:ASUS 256MB DDR3 GeForce PCX-7800GTX (EN7800GTX/2DHTV) - 256 bit(Nếu xịn hơn nữa thì dùng 512Mb-lưu ý là DDR3)=528USD
4/Dùng ổ SCSI khởi động và cài chương trình.
a/Maxtor 73 GB Ultra Wide III SCSI / 68 pins / 10.000 rpm x1 = 256usd
b/SamSung 200 GB ****** ATA II (3 Gb/s); 7200 rpm; 8MB Cache x1 = 110USD(lưu ý là dùng ổ ATAII, nếu có dung lượng lớn hơn cũng được)
5/Ram:DDR2 1.0GB bus 667 (PC2-5300) Kingston =118USDx4 = 472USD
6/Nguồn&Case: khoảng 170USD như của bác là được.
Tổng cộng:2210USD
Còn lại 290USD thì hoặc bác bớt 2 thanh Ram hoặc về thuyết phục sếp tăng thêm tí để mua cái màn hình cho ngon, không cần phẳng hay mỏng đâu vì màn hình không quan trọng lắm khi làm việc. Nếu công việc liên quan đến làm ảnh phải yêu cầu độ chính xác về màu sắc thì tham khảo thêm anh em về màn hình. Cái này tui cũng không rành và chỉ biết là LCD thì màu không chính xác bằng màn thường đâu.
Chúc bác có sự lựa chọn tốt.
P.S: Bỏ công ngồi lựa chọn cũng không phải vì giúp bác nhiệt tình đâu, vì đằng nào cũng phải lên cấu hình để về xin kinh phí lắp máy cho em thiết kế ở cty ấy mà :-)

abcslayer
20-05-2006, 20:36
Giờ này còn Ultra Wide III thì Scuzy cái nỗi gì hả bạn, nếu vậy chạy RAID0 SATA 2 hoặc đỉnh cao thì RAID 5 đi. FC thì chắc khó mơ tới rồi.

sealanman
21-05-2006, 01:14
Tớ vẫn chưa rành lắm cái vụ Raid này. Chỉ thấy gắn cái ổ khỉ gió đắt bà cố kia vào thì nó chạy nhanh hơn nhiều lắm. FC=?mean

abcslayer
21-05-2006, 17:00
Fibre Channel = high-end bus for storage solution.

vikhoa
22-05-2006, 14:02
To sealanman: Tốt hơn ASUS ? Nhiều lắm chứ, tại bạn không biết đấy thôi.

Nói ASUS tốt nhất thì không biết Leadtek sẽ phải xếp ở đâu? Chưa kể Leadtek cũng chưa phải the best nữa.

Riêng phần ổ khởi động và swap file dùng SCSI thì tôi đồng ý. Nên làm như vậy là tốt nhất và nhanh.

Có điều khi render thì cũng nên save tạm trên SCSI sẽ tốt hơn, sau khi xong hết hãy chép file vào ổ lưu data sau.

Đẹp nhất thì chạy RAID 2 ổ 36GB SCSI cho phần khởi động, chương trình và render.

captainj
02-06-2006, 15:06
Cấu hình tớ dự định tậu cho PC mới đây, pót lên cho các bác góp ý luôn :D. (giá có thể không chính xác lắm lúc này)

AMD DUALCORE SYSTEM

CPU AMD Athlon x2 3800 (Dual Core) 375 $
Main DFI Infinity Nforce 4 Ultra 108 $
HDD Seagate 80GB Sata II 60 $
RAM Cosar Twinx1024 Cas 2 1024 MB 120 $
Case Centurion 5 + PSU Cooler Master 380W 92 $
DVD-ROM DRIVE 20 $
VGA PCI Express (ATI X1300 128 MB RAM) 80 $
Monitor 17" Samsung CRT 120 $
Mouse + KB 20 $
Cooler Master Hyper 6 40 $

Tổng cộng 1035 $

OPTIONS
Viewsonic 17" LCD 320 $
Monitor Samsung 19" CRT 230 $
DVD RECODER PLEXTOR 90 $
Creative X-Fi Music Sound Card 124 $
Altec Lansing AM5100 5.1 Speaker System 150 $
ASUS Nvidia 7600GT 256 MB RAM 260 $
HDD Seagate 250GB SATA II NCQ 140 $

DDRREEAAMMIINNGG.....

To sealanman: Tốt hơn ASUS ? Nhiều lắm chứ, tại bạn không biết đấy thôi.

Nói ASUS tốt nhất thì không biết Leadtek sẽ phải xếp ở đâu? Chưa kể Leadtek cũng chưa phải the best nữa.

Riêng phần ổ khởi động và swap file dùng SCSI thì tôi đồng ý. Nên làm như vậy là tốt nhất và nhanh.

Có điều khi render thì cũng nên save tạm trên SCSI sẽ tốt hơn, sau khi xong hết hãy chép file vào ổ lưu data sau.

Đẹp nhất thì chạy RAID 2 ổ 36GB SCSI cho phần khởi động, chương trình và render.

Sử dụng giải pháp SSD Storage cho mấy trường hợp này là tốt nhất. Không biết ở VN có ai bán chưa nữa ?

http://techreport.com/reviews/2006q1/gigabyte-iram/index.x?pg=1

333
03-06-2006, 11:26
Mình chỉ góp ý cho bạn thế này: Ko nên dùng Monitor Samsung (Made in Vietnam). Bọn Samsung Vina này toàn hàng lởm. Tui đã mua 3 cái màn Samsung 17' thì cái nào cũng mờ tịt nhìn đau cả mắt (mà đấy là hàng mới 100%) bảo hành chính hãng đấy. Đúng là Samsung chỉ được có cái mác.

hunglamnhat
04-06-2006, 19:08
mấy người toàn là chơi hàng cao cấp để xếp ký không à!...tui gợi ý chơi 1 cái dành cho sv và tụi nhân viên bình dân coi. Yêu cầu chỉ 500USD ai làm sao thì làm hen..
của tui nè:
Main:ASUS P5GLMX- Tặng mous -73$
CPU:511 intel SK 775 2.8GhZ -98$
DVD ASUS 16x -27$
CASE: ATX -28$
HDD:80GB BARACUDA SATA -57$
DDRAM:Kingmax 256 bus 400x2 - 24x2
KB: Misumi -7$
POCKET DIKS:256M 30$
TỔNG CỘNG:368$
Nếu ít tiền thì xài monitor second hand viewsonic 17in khoảng 50$ là xài khỏe re rồi!... nếu không thì chơi cái viewsonic flat new cũng chẳng tròn 500$

khikhongduoituan
16-07-2006, 15:23
Em cũng có 1 cấu hình bình dân đây ,
main :giga915g-duo 89$
cpu : p4 dua cỏe 126 $
ram : corsai 1g ( 512*2) 70$
dvdrom : liteon 22$
hdd : western digital sata2 80G*2 = 100 $
case+ power : colorsit + acbel 300w( giá tốt , xài tạm đưoc)45$
447 $

còn monitor sắm 1 con compag trinitron 65$ , hay *2 ( dual view ) nếu là dân graphic
í em quên con Vga : giga ati x1300pro , giá 112$ , ren dẻ tam 5 ổn cho dân bình dân mê tốc độ
nếu bộ này render thì hơi chậm nhưng cũng tạm vì giá tốt quá rồi

vn.disable
17-07-2006, 09:06
Tính trung bình ra thì giá thành cho 1 cỗ máy xử lý đồ họa là 1500$ - không lỗi thời trong vòng 6 tháng. Ngoài ra còn đầu tư thêm cho Scaner, Print ! vậy giá thành 1 bức ảnh sau khi xử lý sẽ là bao nhiêu ? để chúng ta gỡ vốn 1 cách nhanh nhất ?