PDA

View Full Version : Modem ADSL Viettel-FPT dùng chung modem

viva_hcm
15-04-2006, 20:56
Hi cả nhà,

Hiện mình đang dùng ADSL của Viettel, modem ADSL CNet Connexant, và vừa kéo thêm một line ADSL của FPT MegaStyle, bên FPT có nói phải dùng modem của FPT thì mới dùng được ADSL của FPT, như thế có đúng không? Nếu modem ADSL CNet hiện tại muốn dùng line ADSL của FPT thì phải cấu hình như thế nào. Có bạn nào trong đây đang dùng ADSL của FPT mà không dùng modem của FPT có thể post một số thông tin cấu hình của modem lên cho mình được không?

Thanks a lot

minh chau
15-04-2006, 22:01
thằng FPT nó chỉ dùng Modem riêng thôi,bạn không thể dùng chung Modem của thằng Viettel được đâu!!!!!

phamhuuphu
16-04-2006, 01:33
Đúng rồi FPT sài modem của nó thôi modem cho VietTel sàik hông được đâu. Lúc trước try hoài không được.

viva_hcm
16-04-2006, 10:06
Thế chán nhỉ, tôi nghĩ modem của FPT chỉ được config sẵn để dùng với line ADSL của FPT chứ không nghĩ có gì đặc biệt khác các loại modem ADSL khác. Có ai đang dùng modem ADSL của FPT thì cho tớ một số thông tin cấu hình để thử được kô?

Thanks

nguyenvuhoang
16-04-2006, 17:44
thực tế thì các loại router adsl bán trên thị trường đều dùng được với dịch vụ ADSL của các nhà cung cấp (trừ Media Net, cái này dùng cable đồng trục để kết nối vào cổng router). Tuy nhiên Bên FPT còn quản lý địa chỉ mac address của router. chỉ có những router nào có mac address trong database của FPT thì mớ kết nối với net được dù cho bạn có cònig đúng. Trước đây thì có thông tin là để đảm bảo tính tương thích, FPT bắt buộc phải sử dụng modem của họ để kết nối. Gần đâu thì hình như bị khách hàng cự cãi nhiều quá không nghe bàn đến việc bắt buộc, chỉ khiuên là nên dùng modem do FPT cung cấp khi sử dụng dịch vu ADSL của FPT. Như vậy bạn nên đem modem lên gặp trực tiếp bộ phận hỗ trợ kỹ thuật của FPT và yêu cầu họ config coi sao. Dù cho bạn có config đúng thông số thì cũng phải dt yêu cầu bọn FPT reset lại cái mac address (giống như CMND của thiết bị vậy) thì mới vào net được

ho_zed
03-10-2008, 14:21
sao khong thay gi het da

absoluter
03-10-2008, 19:26
Thế cái Zyxel của FPT thì xài được cho Viettel k0?
Có vấn đề j k0?

Lulabby
03-10-2008, 19:50
FPT láo! Bất kỳ modem nào cũng dùng đc với các dịch vụ ADSL tại VN, trừ Medianet như bạn nào đã nói vì dùng khác dây. Nếu bạn muốn dùng modem CNET hiện giờ kết nối FPT, bạn cắm dây FPT vào modem (đã bật) đó rồi gọi lên hỗ trợ kỹ thuật của FPT để nó ghi cái MAC address (đại loại như số hiệu của cái modem) vào hệ thống của nó. Sau đó bạn tắt modem đợi 1-2ph bật lại, bạn điền username và password của FPT là ok.

Bác cứ làm, nếu gặp trục trặc gì cứ hỏi ở đây.

Thân.

ruacon2008
03-10-2008, 21:13
xài thằng nào thì lắp lun moderm thằng ấy cãi nhau làm gì cho mệt

lee_huynh306
03-10-2008, 22:04
Trò rẽ tiền ép người ta mua modem ấy mà.

nmtinh
03-10-2008, 22:09
ko cần mua đâu, cứ dùng modem bình thường, gọi cho 7601060 (nếu ở HN) bảo nó reset lại địa chỉ MAC modem mới trên máy chủ là được. Trước dùng MegaStyle của nó, mua cái D-link Wireless phải gọi cho nó mới chạy được. Giờ chuyển qua dùng Viettel rồi.

Flashman
03-10-2008, 22:15
dùng được hết đó , gọi điện lên bọn FPT kêu đổi MAC là được à

Lulabby
03-10-2008, 23:19
xài thằng nào thì lắp lun moderm thằng ấy cãi nhau làm gì cho mệt

Lolz, ko ai cũng đủ khả năng như bạn nói, vì thế họ mới lên đây cần sự giúp đỡ.

luckymancvp
03-10-2008, 23:25
moderm nào chẳng đc, miễn là cùng loại dây. Như tôi hồi trước nối của viettel đc cái moderm ghi rõ ràng Viettel Router 2 port. Thế mà dk của FPT hôm các bác kỹ thuật xg lắp cho thì thấy chẳng phải ghi mac ji hết, cứ thế config cái user , pass vào là chạy ngon. Bạn cứ yên tâm mang tới trung tâmm FPT mà bảo họ config

trieudoahong
03-10-2008, 23:28
cònig dễ òm mà. tự làm cho nó quen

dieukonoi
04-10-2008, 15:41
Bác có modem đấy rùi chỉ cần yêu cầu KT qua cài đặt config là được mà, KH chuyển từ FPT sang dùng của Viettel vẫn config được modem dùng mạng Viettel ( trừ modem Zyxel đời đầu ) được mà. Vì thế em nghĩ vẫn dùng được

Jim_Braddock
05-10-2008, 16:33
Bác có modem đấy rùi chỉ cần yêu cầu KT qua cài đặt config là được mà, KH chuyển từ FPT sang dùng của Viettel vẫn config được modem dùng mạng Viettel ( trừ modem Zyxel đời đầu ) được mà. Vì thế em nghĩ vẫn dùng được
Em config cái modem Zyxel được đấy! Ai cần config thì PM !

zenphyrl
05-10-2008, 18:01
Cứ giữ modem đi, tự config rồi bảo nó reset mac là xong. Chẳng có lí do gì bỏ thêm mấy trăm k cho cái mình ko cần.

tranhung57
05-10-2008, 20:19
Em config cái modem Zyxel được đấy! Ai cần config thì PM !

Chính xác .Thời FPT lên đời modem 2+ thanh lý Zyxel tôi mua về dùng cho các mạng khác vẫn chạy ầm ầm .
Cơ bản vẫn chỉ là VCI + VPI + Username + Pass .

Cậu dieukonoi thay cái Avanta đi đc rồi .

dieukonoi
05-10-2008, 20:58
Chính xác .Thời FPT lên đời modem 2+ thanh lý Zyxel tôi mua về dùng cho các mạng khác vẫn chạy ầm ầm .
Cơ bản vẫn chỉ là VCI + VPI + Username + Pass .

Cậu dieukonoi thay cái Avanta đi đc rồi .
hìhì đấy là bác thay được VCI + VPI thôi. Zyxel version 1 bác nào reset lại modem vẫn thay được VPC và VCI của FPT bằng nhà cung cấp khác em gỡ luôn avatar thay bằng avartar khác ngay hihi
P/s: FPT đã thay zyxel nhiều version khác nhau rùi là cái chắc.

Jim_Braddock
06-10-2008, 11:30
hìhì đấy là bác thay được VCI + VPI thôi. Zyxel version 1 bác nào reset lại modem vẫn thay được VPC và VCI của FPT bằng nhà cung cấp khác em gỡ luôn avatar thay bằng avartar khác ngay hihi
P/s: FPT đã thay zyxel nhiều version khác nhau rùi là cái chắc.
Vẫn được! Nhưng bằng con đường khác. Phải dùng cái Command Frompt trong Windows! Lúc trước mình có làm cho thằng bạn rồi. Chạy ok lắm, giờ nó vẫn còn dùng.

CÁCH LÀM:
================================================== ================
Hiện nay do nhu cầu về net của mọi người tăng lên và dịch vụ net giá thành cũng rẽ đi nhiều , nên có thể bạn sẽ sài 2 loại dịch vụ hoặc chuyển đổi dịch vụ mới . Ở đây mình đề cập đến vấn đề modem zyxel của FPT . Có lẽ bạn chưa biết khi cho rằng modem này chỉ dành riêng cho FPT ( có thể do mấy thằng nhân viên hỗ trợ nó cố tình kô hướng dẫn để bạn phải bỏ tiền để mua modem mới của nó ) .
Vấn đề là như sau : chỉ số VPI - VCI của FPT là 0 - 33 của Viettel là 8 - 35
Thường các bạn hay config cấu hình modem bằng cách mở IE và vào địa chỉ 192.168.1.1 sau đó chỉnh sửa ở đây . Nhưng khi bạn chọn VPI - VCI là 8 -35 thì modem báo lỗi error duplicate ( mình cũng chưa hiểu nguyên nhân nó báo trùng là sao nếu đc bạn nào giải thích cho mình luôn ). Vì vậy bạn kô thể kết nối đến ISP của Viettel .
Các bạn có thể sửa cái VPI - VCI bằng cách cấu hình modem bằng dịch vụ telnet của windows . Bạn vào Start - > Run -> gõ cmd enter để xuất hiện 1 cửa sổ DOS . bạn dùng lệnh cd\ để về đường dẫn C:\ sau đó dùng lệnh C:\telnet 192.168.1.1 gõ pass để vào cấu hình của modem . Lúc này bạn đã vào được cấu hình của modem có các khung Getting Started , Advanced applications , Advanced Management . Ở khung getting started bạn chọn số 4 ( internet access setup ). Ở đây bạn có thể chỉnh sửa lại chỉ số VPI - VCI và vài thứ linh tinh mà bạn biêt ( giao diện kô thân thiện như của IE , nhưng cũng kô phức tạp lắm ). Sau khi cấu hình xong bạn nhấn Enter để lưu cấu hình rồi chọn 99 để thoát khỏi telnet .
Bây h bạn có thể vào net của Viettel bằng chính chiếc modem zyxel của FPT dễ dàng . Chúc các bạn thành công
================================================== ===========
nguồn: http://cuasotinhoc.vn/index.php?showtopic=39057&mode=threaded

Morbid
06-10-2008, 17:33
trong modem có phần reset đó nếu bạn ko bấm cái nút đằng sau được
Sau khi reset xong VPI-VCI sẽ trở về 8-35 lúc đó chỉ cần nhập user và pass vào bt là dc,mình vẫn đang dùng zyxel 4 ports bt này

dieukonoi
07-10-2008, 08:33
@Jim_Braddock : Có khung như nào vậy mình không thấy khung chỉ thấy cái bảng có thứ tự từ 1-9 thôi mà có cái khung nào đâu. Mà nó ở trong cái bảng DOS đen mà.
@Morbid: bạn đang dùng version X rùi hihih

congnghemo
21-02-2011, 22:54
Hướng dẫn các bạn làm thế này 100% thành công, mình vừa làm xong.
Modem zyxel p660H-T1 - V2 (các đời modem khác cũng tương tự) nó bị FPT đặt VPI và VCI
lần lượt là 0 và 33, các bạn muốn sang viettel thì phải đặt lại là 8 và 35. Nhưng nó khóa ko cho chúng ta chỉnh 2 thông số này. bây giờ t sẽ unlock cái này để dùng tất cả các mạng khác.
Trước hết các bạn down rom của các đời modem zyxel tại trang chủ
http://www.zyxel.com/support/download_library/download_library_1_1.shtml
chọn đúng moden down nhé, down phần firmware
còn đây là link down của moderm p660h-t-v2
http://www.zyxel.com/support/download-search.shtml?product=20060425092758&mtype=Firmware&keyword=&x=60&y=4
hoặc link này:
sau khi down về cac bạn giải nén được các file bên trong để nó tại 1 thư mục (có file .bin và 1 file .rom ta sẽ cần cả 2 file)
truy cập modem bằng địa chỉ http://192.168.1.1
mặc định pass là 1234 hoặc admin (tùy lần đổi đầu), nếu ko nhớ thì reset bằng cách chọc que tăm vào cái lỗ nhỏ sau modem 10s. sau đó login lại bằng pass 1234 và đổi lại pass mới.
Sau khi login bạn vào Maintenance>Tools>firmware>duyệt>chọn file .bin rồi upload>chờ vài phút (tuyệt đối ko đc tắt modem hay rút cáp mạng)>sau khi xong nó sẽ tự quay laị màn hình đăng nhập>nhập pass>login
Tiếp tục vào Maintenance>Tools>Configuration >duyệt>chọn file .rom up lên>chờ>login lại (nếu mất pass thì reset lại vào bằng 1234)
-Login lại>wan cấu hình lại user và pass (cái này trong hợp đồng mạng ko có thì gọi hỏi nhà cung cấp dịch vụ, phai tuyệt đôi đúng mới đc)
các bạn đặt lại VPI là 5 và VCI là 8. lưu lại ok!
trường hơpj nếu màn hình ở wan chưa có phần nhập tên user và pass các bạn vào
Advanced>dynamicDNS>bật sửa vài cái lên lưu lại rồi lại đặttrở lại mặc định như ban đầu là ở phần wan nó ra phần nhập pass (cái nì m cũng ko hiểu, nghịch thấy nó thế)
ok luôn, m làm cho vài ng rồi!
làm đc các bạn nhớ thanks m nhé!
Nguyễn Văn Trọng.....yahoo:nguyentronghvq, http://congnghemo.com, http://bacgiangedu.net, http://svquanly.com