PDA

View Full Version : Xin giúp mình xóa bỏ Password trong Laptop

xphunguyen
21-03-2006, 17:12
Hi các bạn ,mình có Laptop IBM Thinkpad 760XD đời củ ,khi bật máy thì nó đòi nhập Password .Mình không vào được cả CMOS .Xin các bạn chỉ giúp mình với .Bỏ thì tiếc lắm.
Cảm ơn .Chào mọi người

promisboy
24-06-2007, 18:31
Cái này không ai biết hay sao nhỉ?
Máy của mình cũng thế, nó đòi pass cho ổ cứng mà không biết làm cách nào để xóa được, đành phải mua ổ cứng khác!
Có cao thủ nào trong chuyện này không cứu bà con với nào?

ku_thinh_pro
24-06-2007, 19:19
có soft cần mình share cho hehhe

promisboy
24-06-2007, 22:20
Thế thì còn gì bằng nữa ku_thinh_pro có thì share cho mình nhé!
E_mail: promisboy@yahoo.com
Thanks so much!

badboy_h151ng
25-06-2007, 00:34
diễn đàn có 1 lần nói về trường hợp này ! mình có lưu file lại theo dạng word ( thói quen đó mà , mình lưu lại công sức của người khác )
nếu bạn quan tâm thi có thể mail cho mình
badboy_h151ng@yahoo.com

thongtinlaptop
25-06-2007, 10:28
Chẳng có cái soft nào phá đc pass CMOD này đâu vì nó lưu pass trong 1 con ROM nên phải thay cái ROM này. Giá khoảng 15-29$

promisboy
25-06-2007, 15:52
Chẳng có cái soft nào phá đc pass CMOD này đâu vì nó lưu pass trong 1 con ROM nên phải thay cái ROM này. Giá khoảng 15-29$
Nó là HDD Password chứ không phải Pass CMOD như bạn nói!

Hơn nữa, hiện tại mình cũng không ở VN nên không thể mang ra hiệu được chứ tiếc gì đâu chứ!

thongtinlaptop
25-06-2007, 20:07
Nó là HDD Password chứ không phải Pass CMOD như bạn nói!

Nó là HDD Password : là gì chưa nghe bao giờ? Nếu là pass của win thì xem bài hướng dẫn này: http://www.thongtinlaptop.com/module/news/viewcontent.asp?langid=1&ID=1481

promisboy
25-06-2007, 20:25
Nó là password của ổ đĩa cứng bạn ạh! chú không phải Pass của Win mà cũng không phải pass của CMOD!

letanhoa
26-06-2007, 07:37
có bạn nào biết cach reco may tinh sach tay xin giúp minh với minh ten là hòa mình đang ơ kiên giang.

taydosoft79
27-06-2007, 22:39
mình cũng đang bị cái toshiba A50 đó các bạn ạ!e đã làm đủ trò rồi mà cũng không được, không biết có vị cao thủ nào chỉ dùm mình k!mình sẽ hậu tạ một chầu.

ngochalong76
27-06-2007, 23:34
Tớ cũng chưa xoá được. thông cảm để hoc đã. Bảo sau nhé

The Old Man
27-06-2007, 23:56
Cái vụ này ngay cả Technical support của IBM thinkPad củng đầu hàng.

promisboy
28-06-2007, 16:15
Ban căng ghê nhỉ? Sao bây giờ??

baden009
28-06-2007, 19:26
nói gì nào pó tay.com hên thằng Dell nhà tui cũng có pass HDD mà tui ko đặt , chỉ đặt CMOS . có gì còn phá được

dark_lord
01-09-2007, 11:18
Pass HDD các bạn vào HDD Password rồi Disable là đc.
tôi cũng tùng bị mấy lần rồi vẫn xóa được mà. chỉ có cái pass cmod là ko xóa đc thôi

dtga
01-09-2007, 12:02
Ku_Thinh_pro nhầm rồi, fa duoc pas cua IBM ko dễ đâu vì Nó lưu trong rom hàn dính luôn trên board mạch, ko thề fa Nó bằng chương trình dc đâu, cái này có thể đem ra tiệm để người ta tháo máy ra và nạp rom Nó lại( máy mở ko lên dc cmos luôn thì làm sao có chương trình nào mà nạp được)
www.maytinhxachtaymy.com.vn

khoabeo108
01-09-2007, 20:06
Pass HDD các bạn vào HDD Password rồi Disable là đc.
tôi cũng tùng bị mấy lần rồi vẫn xóa được mà. chỉ có cái pass cmod là ko xóa đc thôi

Password của HDD là một trong những password an toàn nhất cho ng dùng cá nhân đó bạn. KO làm đc như cách của bạn đâu.

@dtga: Bạn đó bị pass HDD mà, đâu phải Pass CMOS

kiettt
01-09-2007, 22:35
Nều là HDD password thì mình tháo ổ cứng của nó đem qua nhờ máy khác format sạch sẽ rồi cài lại OS được không nhỉ ? Mới nghĩ ra thôi, chưa có điều kiện thử, hì hì hì

tunght85
01-09-2007, 23:02
Hi các bạn ,mình có Laptop IBM Thinkpad 760XD đời củ ,khi bật máy thì nó đòi nhập Password .Mình không vào được cả CMOS .Xin các bạn chỉ giúp mình với .Bỏ thì tiếc lắm.
Cảm ơn .Chào mọi người

Muốn mở khóa chỉ còn một cách duy nhất là lear BIOS HDD cũ đi, rồi load một bản điều khiển thích hợp mới vào. Đây là một kĩ thuật tương tự như vấn đề Pass BIOS bo mạch chủ.
Việc thao tác nên ra dịch vụ, clear BIOS HDD đồng nghĩa với việc dữ liệu của bác bị định dạng lại, vì thế nên cầm theo một ổ cứng khác và dề nghị họ sao chép dữ liệu cho nếu thấy cần thiết.
Giá thao tác loại này khoảng 25 $ đến 30$

khoabeo108
02-09-2007, 19:29
Nều là HDD password thì mình tháo ổ cứng của nó đem qua nhờ máy khác format sạch sẽ rồi cài lại OS được không nhỉ ? Mới nghĩ ra thôi, chưa có điều kiện thử, hì hì hì

Ko đc đâu
()

@tunght85: Cho mình xin cái địa chị dịch vụ đó đi, từng phải bỏ đi 1 cái HDD vì password rồi

Yukio™
02-09-2007, 19:40
http://luongsonbac.de/forum/showthread.php?t=134268025&page=17 Dùng cái này đi

doanngocvu
02-10-2007, 01:24
pass HDD là pótay.com rồi, chỉ có nước là mua HDD mới và chấp nhận mất dữ liệu thôi, không nơi nào có thể phá được pass HDD cả, kể cả nhà sản xuất.

thopv
02-10-2007, 03:20
Thử đem ổ cứng qua máy khác format theo như kiettt nói. Tui thử bên Dell thì thấy việc format có thể xóa được.

kienlua270
11-12-2007, 17:43
Bạn gì đã cứu được chưa? Nếu tạm thời bạn không cần dữ liệu trong đĩa cứng đó thì bạn nên mua một đĩa cứng mới, thay vào máy là chạy OK.

Một số bạn chưa biết về cái password này. Cái này là password để bảo vệ riêng cho đĩa cứng, "HDD password" hay còn được gọi là "ATA password". Pass này được lưu trên đĩa 1 vùng nhớ giống như ROM trên đĩa cứng, gọi là firmware area.
Cái này có trên nhiều máy laptop và một số máy desktop đời sau này.
Việc phá nó không đơn giản, mình cũng tìm hiểu mấy ngày nay và chưa có kết quả rõ ràng.

Hiện giờ mình chỉ có thể share được những gì mình đã tìm hiểu tới:
1. ATA Password có thể phá được, nhưng chỉ trên 1 số model.
2. Tool: xem site http://www.hdd-tools.com/products/
a. A-FF Repaird Station: rssetup.exe - Tool này có thể giữ nguyên dữ liệu, nhưng mua hơi mắc, khoảng trên 50$/1 lần. Mình chưa tìm được [C r a c k]. Chương trình này nó lại nói adapter của HDD của mình ko được support.
b. HDD Unlock Wizard: hddunlock-setup.exe - Tool này sẽ xóa được ATA password nhưng dữ liệu ko cứu được. License khoảng 10$. Nhưng nó không support USB hoặc fireball. Bạn có thể tìm thêm đầu chuyển để cắm HDD vào main thì có thể (nhưng mình chưa làm vì ko có card chuyển).

hddlab
02-05-2008, 15:26
Bạn gì đã cứu được chưa? Nếu tạm thời bạn không cần dữ liệu trong đĩa cứng đó thì bạn nên mua một đĩa cứng mới, thay vào máy là chạy OK.

Một số bạn chưa biết về cái password này. Cái này là password để bảo vệ riêng cho đĩa cứng, "HDD password" hay còn được gọi là "ATA password". Pass này được lưu trên đĩa 1 vùng nhớ giống như ROM trên đĩa cứng, gọi là firmware area.
Cái này có trên nhiều máy laptop và một số máy desktop đời sau này.
Việc phá nó không đơn giản, mình cũng tìm hiểu mấy ngày nay và chưa có kết quả rõ ràng.

Hiện giờ mình chỉ có thể share được những gì mình đã tìm hiểu tới:
1. ATA Password có thể phá được, nhưng chỉ trên 1 số model.
2. Tool: xem site http://www.hdd-tools.com/products/
a. A-FF Repaird Station: rssetup.exe - Tool này có thể giữ nguyên dữ liệu, nhưng mua hơi mắc, khoảng trên 50$/1 lần. Mình chưa tìm được [C r a c k]. Chương trình này nó lại nói adapter của HDD của mình ko được support.
b. HDD Unlock Wizard: hddunlock-setup.exe - Tool này sẽ xóa được ATA password nhưng dữ liệu ko cứu được. License khoảng 10$. Nhưng nó không support USB hoặc fireball. Bạn có thể tìm thêm đầu chuyển để cắm HDD vào main thì có thể (nhưng mình chưa làm vì ko có card chuyển).

Đúng vậy, password của HDD dùng cho máy tính xách tay, như loại của IBM, có cơ chế bảo mật cực cao. Password được lưu trong vùng service area, trên bề mặt platter của HDD và không có phần mềm nào có thể phá được password của HDD nhãn hiệu IBM. Muốn phá được password của HDD nhãn hiệu IBM các bạn nên mang HDD của mình đến những nơi chuyên sâu về HDD như www.hddlabvn.com

HDDLABVN: nhà cung cấp dịch vụ cứu dữ liệu chuyên nghiệp duy nhất tại Việt Nam, nơi duy nhất cứu được dữ liệu trên các máy chủ, loại máy sử dụng HDD chuẩn SCSI, SAS, Fibre channel...

thoitrang365
03-05-2008, 18:16
1 bài viết hay ,thaks nhiều nhé