PDA

View Full Version : [Q] Quy trình đưa 1 trang Web lên mạng

QuynhGiao
28-12-2002, 10:11
Cho em hỏi làm cách nào đưa 1 trang Web lên mạng nhé

bpmtri
28-12-2002, 12:20
1. Đăng ký host (là nơi để em đưa trang Web của em lên và mọi người có thể đọc được từ đó)
2. Tuỳ theo loại host, em có thể đưa trang WEB của em lên bằng Web Browser như IE hoặc chương trình FTP để đưa lên.

Lighting_dragon
30-12-2002, 21:05
Đưa trang Web lên mạng.
1) Tạo sẵn trang web ở máy tính cá nhân
2) Tìm 1 hosting, đăng kí tên miền
3) Upload toàn bộ files từ máy cá nhân lên Hosting vừa đang kí:
a. Dùng Control Panel có sẵn
b.Dùng FrontPage(nếu hosting có hỗ trợ)
c.dùng 1 chương trình Upload ftp (nếu có hỗ trợ)

xmb
31-12-2002, 09:24
Dùng web2ftp.com để up là tốt nhất
Vừa tiết kiệm thời gian lại khỏi câng soft ftp ...

minhhieu
31-12-2002, 12:49
Thế bác không sợ mất FTP password à?

QuynhGiao
02-01-2003, 15:19
Hosting , ISP, ASP có liên quan gì không các sư huynh..

White_Rose
02-01-2003, 19:29
Liên quan lớn nhất là đến user lol
Host: khoảng không gian trên một thiết bị lưu trữ trên server mà bạn được sử dụng để tải lên (upload) các file của mình. Nhờ vậy mà người khác có thể xem được Website của bạn thông qua một địa chỉ nào đó.
ISP: Internet Service Provider - nhà cung cấp dịch vụ Internet. Đây là một công ty cung cấp các dịch vụ như kết nối Internet để bạn có thể truy cập thông tin từ khắp nơi. Như FPT cách đây khoảng 1 năm thì là ISP, bây giờ được làm IXP rồi.
ASP: một ngôn ngữ kịch bản (script language) dùng để lập trình trên máy chủ (server) để tạo ra các trang Web động (dynamic Web). Như cái diễn đàn này cũng là một dynamic Web có điều viết bằng PHP. Ưu điểm lớn nhất của nó là thao tác với CSDL rất dễ dàng. Programmer có thể chọn lựa hoặc VBScript hoặc JScript hoặc cả hai để lập trình.

Ho*, tự nhận làm sư muội WR há Giao?

QuynhGiao
03-01-2003, 11:50
Tui nghe loáng thoáng được ở đâu thì ASP ngoài nghĩa
Active Server Page Language còn có 1 nghĩa khác, gần giống
ISP nhưng cao hơn ISP, lại dính đến cả Gateway nữa .
Tui hỏi là hỏi cái nghĩa ấy cơ

QuynhGiao
03-01-2003, 12:05
Í QUÊN! Cho em hỏi thêm :
Một số người có đăng ký Website ví dụ như www.mydn.com
thì địa chỉ email của họ là ***@mydn.com
Điều này có liên quan đến nhau không các sư huynh

dtt_vn
03-01-2003, 17:02
cái đó là đăng ký domain đấy bạn. bên VIetFirm đang khuyến mãi đấy. 8USD/years

White_Rose
03-01-2003, 19:09
khi mua domain thì nơi bán có thể cung cấp cho bạn dịch vụ kèm theo, ví dụ tạo sub hoặc là email.
vì thế nếu bạn đăng kí mydn.com thì hộp thư ***@mydn.com sẽ chỉ có bạn có mà thôi:D

donghuc
08-01-2003, 01:06
Bài viết được gửi bởi QuynhGiao
Tui nghe loáng thoáng được ở đâu thì ASP ngoài nghĩa
Active Server Page Language còn có 1 nghĩa khác, gần giống
ISP nhưng cao hơn ISP, lại dính đến cả Gateway nữa .
Tui hỏi là hỏi cái nghĩa ấy cơ

ASP còn là viết tắt của Application Service Provider

Dưới đây là định nghĩa mình tìm ở whatis.com, chịu khó đọc tiếng Anh nhé :)

An application service provider (ASP) is a company that offers individuals or enterprises access over the Internet to applications and related services that would otherwise have to be located in their own personal or enterprise computers. Sometimes referred to as "apps-on-tap," ASP services are expected to become an important alternative, not only for smaller companies with low budgets for information technology, but also for larger companies as a form of outsourcing and for many services for individuals as well. Early applications include:

remote access serving for the users of an enterprise
An off-premises local area network to which mobile users can be connected, with a common file server
Specialized applications that would be expensive to install and maintain within your own company or on your own computer
Hewlett-Packard, SAP, and Qwest have formed one of the first major alliances for providing ASP services. They plan to make SAP's popular R/3 applications available at "cybercenters" that will serve the applications to other companies. Microsoft is allowing some companies to offer its BackOffice products, including SQL Server, Exchange and Windows NT Server on a rental, pay-as-you-use basis.

While ASPs are forecast to provide applications and services to small enterprises and individuals on a pay-per-use or yearly license basis, larger corporations are essentially providing their own ASP service in-house, moving applications off personal computers and putting them on a special kind of application server that is designed to handle the stripped-down kind of thin client workstation. This allows an enterprise to reassert the central control over application cost and usage that corporations formerly had in the period prior to the advent of the PC. Microsoft's terminal server product and Citrix's WinFrame products are leading thin-client application server products.

hmt
08-01-2003, 10:32
Có bác nào biết nơi nào cho đăng kí free site mà hỗ trợ MS access không? nếu có JSP càng tốt. thanks!!!!

clickmouse
08-01-2003, 12:15
Nhân đây mấy bác cho em hỏi luôn, vì sao nó chỉ hỗ trợ cho Fontpage mà em khong thây có hỗ trợ cho Dreamweaver vậy?

vampiré952004
07-11-2004, 11:52
Em làm Web ở Frontpage 2000 , bi giờ làm xong rùi muốn đưa lên mạng thì phải làm những thủ tục gì đây ???
Xin được chỉ giáo ....

Idon'tknow
07-11-2004, 13:16
mấy bác cho tui hỏi mấy trang free host thông dụng có hổ trợ Microsofl Frontpage . Thanks

vampiré952004
08-11-2004, 20:04
hic hic , khong co bac nao huong dan em cach dua Web tu Frontpage len mang a . Huong dan em cai , nhat dinh em se hau ta.

phong_robin
10-11-2004, 16:52
Bạn đang học thiết kế web phải không vậy bạn? Để có thể đưa một trang web lên mạng trước hết bạn phải tạo ra một trang web có đuôi .html hoặc .htm để đưa lên lol

Tiếp theo bạn cần có host để upload trang web của bạn lên host đó. Nếu bạn dùng free host thì nó đã bao gồm cả domain và host rồi. Công việc của bạn là chỉ việc upload trang web từ máy của bạn lên thôi.
Mình xin giới thiệu cho bạn một địa chỉ free host mà mình đang dùng. Đó là:
http://www.1asphost.com

Sau khi register (đăng kí) xong bạn sẽ phải vào email của bạn để activate your account (kích hoạt tài khoản của bạn). 1asphost sẽ đưa cho bạn link tới trang web của bạn và link kích hoạt. Nếu bạn vẫn chưa upload gì lên host thì tất nhiên là link đó sẽ chẳng có gì cả. Hãy click chuột vào link kích hoạt trong hòm thư của bạn, bạn sẽ được đưa đến bảng điều khiển host của bạn.

Nếu bạn muốn upload trang web của bạn lên host đó, bạn hãy click chuột vào Folder có chữ UP ở giữa, cạnh folder đó là từ Name. Khi vào trong Folder đó bạn hãy click chuột vào Browse rồi tạo đường dẫn đến chỗ đặt trang web mà bạn muốn upload. Xong xuôi bạn click nút Upload là xong. Nếu bạn muốn log in vào host mà bạn vừa mới đăng kí bạn chỉ việc vào địa chỉ:
http://www.1asphost.com

Còn nếu bạn không muốn dùng free host thì bạn phải mua 2 thứ đó là domain (tên miền) và host. Nếu bạn muốn nối domain với host của bạn thì phải thay đổi nameserver trong domain account của bạn. Nameserver sẽ được người bán host cho bạn đưa cho.
Lúc này cách tốt nhất để upload trang web của bạn lên host là dùng phần mềm FTP (File Transfer Protocol). Bạn có thể download phần mềm này tại địa chỉ sau:

http://katz.ws
Bạn hãy điền keyword là "FTP" để tìm phần mềm này trong trang web đó. Các phần mềm FTP thông dụng là FTP_Voyage, WS_FTP, Cute_FTP. Bạn hãy chọn một trong 3 loại.
Tất cả các file của bạn phải đặt trong folder có tên là html_public hoặc httpdocs. Folder này nằm trong host của bạn. Đặt file của bạn ngoài folder đó thì trang web của bạn sẽ không hoạt động được đâu. Chúc bạn thành công

vampiré952004
11-11-2004, 12:16
oa , oa . Cam? on ong anh nhe !
Nhung ma` cai 1asphost.com ma` anh bao? voi em a^y' . Em dang ki roi` , kick hoat roi` .
" Nếu bạn muốn upload trang web của bạn lên host đó, bạn
hãy click chuột vào Folder có chữ UP ở giữa, cạnh folder
đó là từ Name " .
UP la` Upload phai? kho^ng a. . Em kick vao do' thi` no' lai hien ra la` " Single files " va` " ZIP file "
Khong giong anh noi' .
Mong anh chi? giup em cai

Em da~ zip toan` bo^. cai My Web cua em o? front page sau do' em chon Zip Files de? up len
Chi up duoc 7/10 cua trang Web roi` no bao' Cannot . Khong up duoc tiep.
Cai myweb cua em sau khi zip no' chi con` 50 Mb , truoc khi Zip la` 65 Mb .
1asphost.com co' host la` 100 Mb phai ko a.
Nhu vay thi` sao lai ko up len duoc khi chon Zip files vay
Rat mong duoc anh chi giup .

assault
11-11-2004, 17:29
WEb của bạn bự quá, mình úp cả Forum lên cũng chỉ vài 3 MB.
CÓ lẽ của bạn quá nhiều file Image, bạn nên chọn một account giống như www.photobucket.com để lưu hình ảnh rồi dẫn link sang.
Nếu không phải thì bạn bỏ qua.
Bye

singleboy05
11-11-2004, 17:46
xin chao cac anh chi ! o day ban ve lam web dzui qua ! em cung tam uon hoi theo ... em rat muon PHP de tao cac forum ,.. nhung di hoc them thi em khong co kha nang , nhung em muon hoi xem neu em hoc qua sach vo thi co duoc khong nhi ? neu duoc cac anh chi gioi thieu sach giup em voi ( tieng Anh || viet) cung duoc , em da hoc qua mon C,C++ roi ! xin cam on truoc a

phong_robin
11-11-2004, 20:28
Đúng là do trang web của bạn quá bự. Yahoo mail cũng chỉ cho upload một lần 10 mb thôi. Bạn upload một lúc 50mb và với tốc độ của host đó cho phép thì có mà đến tết Công Gô ^.^ . Mà Công Gô thì làm gì có tết.

Mình thấy bạn assault nói đúng. Bạn hãy đăng kí nhiều tài khoản trong 1asphost.com. Mỗi một tài khoản chứa một phần trang web của bạn, rồi nối chúng lại với nhau. Tuy hơi lằng nhằng nhưng đành phải làm như vậy bởi vì trang web của bạn bự quá.

vampiré952004
12-11-2004, 17:35
oái oái , pác Phong_robin uiii . Kíu em với , sao bi giờ cái trang 1asphost.com không đăng nhập được , toàn báo lỗi là

Root Directory not configured. Please contact techsupport.
1ASPHost.com Home

Trùi ui , em đang đọc bài hướng dẫn của Bác định Up lên thử nhưng mà bi giờ không vào được nữa roài . Đang kí cũng không được nữa .

Bác còn cách nào giúp em đưa cái Web đó lên mạng nữa không ...

Giúp cái nha , xin cảm ơn trước .

quangtrung0802
30-03-2009, 22:47
mình đang dung www.000webhost.com de su dung cho muc dich free web cua minh. bạn nào muốn có thể vào đây đăng kí thủ coi..
http://diendansinhvien.comli.com/
đây là mình đang làm quen với việc làm web nên các bạn ủng hộ mình nha

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nếu làm trên host 000webhost.com thì mìnhc có thể giúp các bạn được đấy.
mình hay đăng nhập vào http://diendansinhvien.comli.com/ nên các bạn có thể hỏi mình ở đó

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình có giáo trình PHP đây ,bạn có muốn lấy về đọc thì vào link dưới này nhe
http://diendansinhvien.comli.com/forumdisplay.php?f=3

vtdia
30-03-2009, 23:05
không nên xài hàng chùa bác ơi. Nếu muốn xây 1 dd nghiêm túc thì chịu khó mua domain, host đi

quangtrung0802
31-03-2009, 18:19
em cung khong muon sai hang chua dau. nhung ma bay gio van chua biet gi nhieu ma cung chua co muc dich gi to tat ca
nen chi dung tam hang chua thoi .sau nay ma co the phat trien dc thi em cung chang ngai mua may cai hót dau

quangtrung0802
03-04-2009, 14:09
nhu moi nguoi noi o tren thi sau khi lam web bang front page thi chi can up len mang la chay rui.ban cu lam thu coi