PDA

View Full Version : Ban nao chi giup cach hoc Oracle hieu qua

vuongchithanh
18-08-2002, 21:21
:
Toi dang tu hoc Oracle bang ca sach tieng viet va tieng anh. Nho
cac ban chi giup phuong phap hoc Oracle 1 cach hieu qua.

Nhawe
20-08-2002, 00:20
Muốn học tốt Oracle, theo tôi, trước tiên bạn nên đặt ra mục tiêu "Học để làm gì ?"
Bằng không bạn sẽ bị lang mang như đang bơi ... :-)

Học để lập trình bạn cần đọc các sách về Programing Unit, học để làm DBA bạn nên đọc các sách về Backup-Recovery, Architecure, ...
Ngoài ra bạn cũng cần học PL/SQL vì đây là ngôn ngữ chính để thực hiện hầu hết thao tác với Oracle.

Nếu điều kiện tài chính cho phép bạn nên đăng ký học một cource Oracle tại OracleVN ở HN hoặc tại SaigonCTT nếu bạn ở Saigon.

Nếu không bạn có thể tìm các tài liệu Study guide của các cource đó tự học cũng tốt, ngoài ra các sách khác như Sybex - Mastering Oracle8i, các sách dạng CBT.

Một cách để khác để tự học là bạn nên tham khảo các website/forum trong và ngoài nước, một số trang như:

Nước ngoài:
- www.orafaq.com (http://www.orafaq.com)
- asktom.oracle.com (http://asktom.oracle.com)
- technet.oracle.com (http://technet.oracle.com)

Trong nước:
- soft.emvatoi.net (http://soft.emvatoi.net)

tungdl
04-02-2004, 10:59
Chao Thread !
Toi dang muon thi OCA nen can mot so tai lieu dac biet la CBT nhung chua biet tim o dau. Thread co the giup toi chuyen nay khong ?
Lien lac voi toi theo dia chi tungdll@yahoo.com/0904274667 nhe.
Xin cam on ban.
tungdl

newwave
16-02-2004, 02:13
Tôi muốn tự học ORACLE tuy nhiên muốn thông qua việc làm một đồ án nào đó, tốt nhất là về lập trình (như 1 trang web nhỏ = Oracle vậy ) để có nhiều kinh nghiệm hơn, các bác giúp tôi với. Tôi mới chỉ biết qua PL/SQL, thậm chí dùng các tool của ORACLE hay config nó tôi cũng ko rõ, có thể chỉ cho tôi cách học được ko ? Các sách dạy về dùng Form Builder, Report,... trong ORACLE ! Cảm ơn các bác trước.

past_beggar
20-03-2004, 07:44
Há há. Đừng có mà tự học, cách tốt nhất là học lỏm. Vừa nhanh lại đỡ phải ...thử.
Đó là kinh nghiệm xương máu đấy, thí dụ past_beggar cũng đang quá trình rình rập ăn cắp kiến thức đây này

back_back033
12-05-2008, 10:06
Cám ơn các bác đã cho tài liệu!

Nhawe
12-05-2008, 11:56
Trời, lại "khai quật" topic từ năm 2002 lên :emlaugh:

Note: soft.emvatoi.net đã move sang www.oravn.com từ năm 2004 !

pussy_cat
29-05-2008, 08:34
Tùy bạn muốn thành DBA hay thành deverloper, nếu dba tốt nhất nên đọc sách đào tạo dba của oracle thông thường có khoảng 4 quyển, còn muốn thành developer nên đọc pl/sql programing, backup and recovery. Nhưng quan trọng trước tiên đó là phải dùng sql truy vấn phải nhanh chuẩn, chính xác.

smilinggirl0102
12-10-2008, 17:37
Mình cũng đang va chạm với oracle 10g. Có bạn nào thi lấy chứng chỉ OCA, OCP của ORACLE chưa? Nếu có thì cho mình hỏi các dạng câu hỏi của cấp bậc OCA được ko?

nguyenquocthanh
14-10-2008, 16:27
lại gặp chị Huế ở đây. bxhung.

Ngantk
17-10-2008, 22:41
Chí ít thì cũng nên hỏi cụ thể như bác newwave vậy đó, thì người ta mới biết đường mà giúp, chứ hỏi tùm lum hết trơn thì làm sao biết đâu mà lần, Tui cũng mới bắt đầu mò mẫm lĩnh vực này, chưa gặp phải trở ngại nào cả, xem ra nó cũng đâu có khó lắm đâu (có tự tin quá không nhỉ?). :)

malefly
20-10-2008, 22:24
Học để thi thì dễ, để làm thì khó, để hiểu càng khó hơn. Bạn chính là người thầy tốt nhất, Ngôi nhà bạn là ngôi trường tốt nhất và Internet là quyển sách tốt nhất.

nam phong
04-11-2008, 14:54
Học orc đúng khó đấy các bạn, nếu newbi mà tự mò học thì chẳng khác nào dính vào mạng nhện một mớ tùm lum luôn. Các bạn nên tìm một khóa học để có căn bản rồi sau đó mới phát triển thêm được

pdhdhbk
07-11-2008, 17:04
Liệu anh em nào có tài liệu Oracle nào cho giành cho những người mới học không???

hutman8x
27-11-2008, 16:07
hix. đúng là mò kim đáy bể.

Phong Van
28-11-2008, 10:57
đã bị trục trặc ngay từ khi cài đặt rồi, tạo DB nó cứ báo lỗi ORA-12560: TNS:protocol adapter error occurred

:( mệt phết

lenguyeniu
07-01-2010, 21:55
Xin cho hỏi. Học lấy chứng chỉ OCA thi mình cần học những môn nào và sách nào có thể giúp mình học những môn đó. cám ơn

lynn_ly
26-01-2010, 10:37
Hello lenguyeniu

Câu hỏi của em chị không hiểu rõ lắm ... Tại chị Lynn sinh sống và học tại Canada > 27 năm rồi ... hihi ... nên không hiểu các thuật ngữ tiếng Việt về computer ... Ráng chuyển dịch trả lời đại há

Căn bản về phía IT (Information Technology) thì Oracle đạo tạo 2 ngành

1) DBA (Database Administrator) = đại khái thì người làm công việc này có trách nhiệm là

a) Dưa theo hoạt động của công ty để lên bản hoach định rồi thì create databases (db=database = gọi là cơ sở lưu dữ liệu ???) như thế nào cho phù hợp ... Việc này thì DBA ít khi nào phải làm ... vì chỉ làm khi hãng bắt đầu sử dung Oracle Database và Oracle tools + softwares thôi ... Chủ yếu là khi mua Oracle package thì tùy theo tầm cỡ công nhân viên , người sử dụng là bao nhiêu người ...v...v.... nhưng thường Oracle cho 1 mức căn bản from minimum to maximum ... để mình quyết định mua máy (server) như thế nào để cài đặt Oracle ... Còn nếu sau nay có upgrade thì cũng dễ dàng ... chủ yếu là học cách sử dụng cách utilites của Oracle trong việc cài đặt và create a database , an intance

b) Quản ly trông nom khả năng hoạt động database (manage database availability)

c) Quản lý trông nom cấu trúc vật ly + logic (manage physical and logica structures)

d) Quản lý trông coi các bộ phận lưu giữ data (manage storage)

e) Quản ly trông coi việc bảo mật data, phân chia và giới hạn từng nhóm người được quyền làm gì đối với data

f) Bao gồm trách nhiệm về network administration

g) Phải set up khi nào back up data để phòng hờ có chuyện gì thì dụ systems bị trục trạc hư hỏng thì restore hay recovery
giảm thiệu sự mất mát data

h) Tune database ... chăm sóc làm cho tốc độ hoạt động giữa các bộ phận hoạt động phân phối nhịp nhàng

Đại khái là vậy

2) Software developers là những người chuyên về sửa dụng các công cụ của Oracle ... như Oracle reports, Oracle Forms , Oracle BI Publisher để làm màng ảnh, làm reports ... hay viết PL/sql (biết programs) ... tạo ra applications hay systems cho người ta sử dụng

Tóm lại thì học Oracle thì phải quyết định là muốn làm DBA hay làm software developer ?

Nếu học DBA thì có đi sau vào học về cấu trúc của Oracle Database , các bộ phận của database như thế nào ... install Oracle softwares cho developer sử dụng để viết programs và lưu giữ các programs ở đâu để tạo thành hệ thống (softwares / systems) cho business associates / user sử dụng hệ thống cho công việc của hãng ...

Căn bản thì DBA và Developer đều phải học SQL và PL/SQL (Instroduction to SQL ; Program with PL/SQL (dba có thể không cần học môn này ) )

Sau đó thì DBA có khóa học làm DBA chủ yếu là lấy khóa học Administration workshop 1, 2 ... Riêng developer thì học các khóa dạy về Oracle tools như Oracle Form, Oracle Report, advance PL/SQL ... Hoặc muốn thì học XML develper ... Tóm lại là tùy theo công việc đòi hỏi của công ty thì chọn học các Oracle Tools nào thêm nữa ... như BI Publisher, BI Discovery v...v...

Tóm tắc là vậy ... còn muốn lấy bằng OCA rồi OCP thì cũng phải theo bảng yêu cầu của Oracle ... Oracle thay đổi yêu cầu đánh giá thường lắm ... nên muốn thi thì phải bám sát vào yêu cầu mà Oracle công bố trên website của họ

thí dụ tại url này ;http://education.oracle.com/pls/web_prod-plq-dad/db_pages.getpage?page_id=84&group_id=7 có phân rõ learning path (đường lối học cho từng nhóm người )
và Oracle Ceritficate luôn ...

Có gì không rõ thì hỏi lại ... chị Lynn ráng giải thích sao cho rõ theo khả năng của chị ... nhưng nói trước là chị Lynn không rành về thuật ngữ tiếng việt khi nói về computer đâu nha ... sẽ ráng ... nhưng không biết nói ra các anh chị em ở VN có hiểu là chị Lynn nói gì không nữa ... hihi ...

vtc_marketing
12-03-2010, 08:46
Hi,

Các bạn thử tham khảo chủ đề này : http://www.vietpace.com/kienthuc/VietPace_Oracle_Sun_Nghe_DBA.html

Lynn_ly, bạn là nữ mà cũng có đam mê và kiến thức tốt với Oracle nhỉ. Bạn đang là DBA àh ?

Hi vọng có dịp làm quen.

Regards.

lynn_ly
12-03-2010, 21:13
Hello vtc_marketing

Không nói dấu gì ... Computer Science là lãnh vực nghề nghiệp "sinh nhai kiếm sống" của Lynn .. Chính xác thì Lynn là software designer / developer về Oracle applications (e-business) và có từng lấy được OCP về developers 6i , và cũng lấy được OCP DBA 9i cách đây hơn 10 năm ... Hiện giờ 2 mảnh bằng OCP này đem quăng thùng rác rồi ... hihi... Lynn chưa lấy lấy lại OCP 10g tại bắt đầu chán ngán làm exam rồi ... mà giờ thì Oracle đang rục rịch sắp cho ra version 11g nữa !!!l. Khi xưa năm nào, Lynn cũng thi lấy tung tung các loại bằng thuộc về từng lãnh vực chuyên nghành mà có liên quan đến nghề nghiệp hoặc đang "hot" trên Job Market ... chủ yếu là để lót đít ghế ngồi cho vững trong ngành nghề ... vì muốn ngồi cao cao mà được vững thì phải có bằng cấp chứng minh mình có kiến thức up-to-date và khả năng áp dụng những điều mới lạ ... chứ không thì dễ bị té lộn cổ chết tốt liền .. hoặc đị đá văng ra khỏi cửa văn phòng ... rồi chỉ còn có nước là lo lau nhà nấu cơm chờ cho hết ngày thôi!!! (hihi ... Nói giỡn chút ... mà cũng nói thật lòng) .

Do quen biết anh Tuấn Kiệt và anh Đắc Lý bên đây ... biết 2 anh hay làm từ thiện / thiện nguyện ... nên Lynn thỉnh thoảng ghé thăm "theo dõi" 2 ông anh này ... hihi ... (nói giỡn nữa !!!) .Lúc nào ghé thì có đọc lướt mấy câu hỏi ... đọc mà đoán ý được thì Lynn góp ý ... đoán không ra câu hỏi thì làm thinh ... hihi ... Lynn thường xuyên trợ giúp các anh chị em bên www.nhipcauykhoa.net ... phụ tay phụ chân các anh chị em bên đó thì tiêu hao cạn sạch hết thời gian rảnh rỗi + riêng tư của Lynn rồi ... nên không còn thời gian ghé ddth ... Vậy há ... báo trước vậy để hiểu là nhiều khi các anh chị em bên đây ...có ai 'réo đích danh" Lynn chào hỏi mà không thấy Lynn đáp lời là tại Lynn không biết ... chứ Lynn không có bao giờ làm tơ tảng lờ ai hết !!!

Khi nào rảnh ... Lynn sẽ chia sẻ kinh nghiệm học tập và cách thu gom kiến thức với các anh chị em ... Cách đọc , chọn lọc các điểm chính yếu sao cho nhanh nhanh ... Hẹn khi có cơ hội , có thời gian ... Lynn sẽ trình bày kinh nghiệm thực tế mà Lynn có với các anh chị em !!!

vtc_marketing
14-03-2010, 11:10
Hi,

Thanks vì giới thiệu trang web ykhoa hữu ích nhé.

Vậy thì chúc Lynn công việc thuận lợi để có thời gian chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi người vậy.

Mà đừng wên nhé, tui đợi bài post tiếp theo của Lynn từng ngày đấy.

Regards.

chanxu
14-03-2010, 12:40
Các bác cho em hỏi tương lai của nghề DBA và Oracke tại VN sẽ thế nào ạh?Em còn ít kinh nghiệm nên cũng hơi phân vân, em đang định đi học tại HanoiCTT không biết thế nào, các bác cho em ý kiến với.

vtc_marketing
14-03-2010, 15:39
Hi,

Nguồn này cho thấy bức tranh sinh động về thị trường Oracle tại Việt Nam:

http://www.vietnamworks.com/jobseekers/searchresults.php?keyword=Oracle&city=&search=true

Regards.

hieuha270488
01-06-2010, 23:27
xin chào các anh chị em! em đang bắt đầu học oracle nhưng thấy tự học rất khó nếu không có sự chỉ bảo, vì thế em mong các anh chị co kinh nghiêm hãy chỉ lối đi cụ thể từng bước cho em.em đang băn khoan các sách,tài liệu. hoc DBA thi bắt đầu từ đâu, phương pháp như thế nào...em đang có rất nhiều câu hỏi trong đầu mà không thể giải quyết. hãy cho em một lời khuyên! thanks
hoangtudasau_19001755@yahoo.com
quanghieu.forever@gmail.com

Trienvu135
11-01-2011, 00:13
Chào các anh chị. Mình cũng đam mê oralce. Đợt vừa rùi đi hỏi mấy trung tâm thì học phí đắt quá ( vì mình là sinh viên mà). Nên đi hỏi và tự học. Mình muốn sau này có kiến thức để làm việc với Oracle. Nhưng không biết là tự học thì có cơ hội không ? với lại có chỗ nào training mình ko nữa...Các anh chị đi trước có thể tư vấn giúp mình ko ?
Mình rất cảm ơn!...
Anh chị nào giúp đc thì mail hoặc ép nick mình nhé!
email: Trienvu135@gmail.com
Nick : Mr_Soledad_bg89

Coder_and_Trader
17-04-2011, 22:29
Các bác cho em hỏi tương lai của nghề DBA và Oracke tại VN sẽ thế nào ạh?Em còn ít kinh nghiệm nên cũng hơi phân vân, em đang định đi học tại HanoiCTT không biết thế nào, các bác cho em ý kiến với.

Đang là hàng hiếm đấy, nếu bạn còn trẻ thì nên học

dlmore
25-04-2011, 10:50
Chào các anh chị. Mình cũng đam mê oralce. Đợt vừa rùi đi hỏi mấy trung tâm thì học phí đắt quá ( vì mình là sinh viên mà). Nên đi hỏi và tự học. Mình muốn sau này có kiến thức để làm việc với Oracle. Nhưng không biết là tự học thì có cơ hội không ? với lại có chỗ nào training mình ko nữa...Các anh chị đi trước có thể tư vấn giúp mình ko ?
Mình rất cảm ơn!...
Anh chị nào giúp đc thì mail hoặc ép nick mình nhé!
email: Trienvu135@gmail.com
Nick : Mr_Soledad_bg89
Nếu bạn ở HCM thì tới trung tâm tin học của trường đại học tự nhiên, trường được oracle ủy nhiệm nên dạy tốt đấy, mà giá cũng tương đối bèo nữa.

Giờ OCA cũng sắp ngang tầm MCSA rồi :D vấn đề là kiến thức thật mình có sau khi học thôi.

Trienvu135
21-07-2011, 23:23
Hi. Thank bạn ! Tớ ở HN. Thui tự tìm hiểu và kiếm cơ hội vậy...:D

chanxu
23-07-2011, 09:24
Thanks bác. Hiện giờ em bắt đầu vào nghề DBA rồi. :D