PDA

View Full Version : Những cách kiểm tra phần cứng đơn giản

dly
20-01-2006, 17:51
Sau một quá trình đi dạo trên diễn đàn này mình thấy các bạn gặp khá nhiều vấn đề về phần cứng mà lại không có được thông tin và hiểu biết căn bản về chúng nên góp ý một chút về những kinh nghiêm mình tích lũy được. mong rằng những gì mình chưa hiểu sẽ được bổ sung và nếu tôi hiểu chưa tới sẽ được hướng dẫn thêm.

Đầu tiên tôi nói về bộ nguồn:

Đây là thiết bị rất quan trọng của máy tính nhưng lại bị coi thường nhất. Các thiết bị có bền, chạy ổn định hay không là ở nó. Thị trường hiện tại đang cung cấp cho ta nhiểu chủng loại case có mẫu mã kiểu dáng đẹp mắt nhưng tole mỏng và nguồn dởm giá thành thấp chính vì vậy bộ nguồn có công suất thực nếu đối chiếu với tem dán trên Nguồn ?????!!!!!!!

Nguồn dởm có gì sẩy ra,
1- Thường bị khởi động lại máy tính
2- Xuất hiện màn hình xanh chết chóc
3- Khi đang truy xuất một File có dung lượng lớn trong ổ cứng máy bị treo và restart
4- Truy suất CD cũng bị tình trạng như trên và đôi khi không thấy ổ CD or HDD dù trong Bios vẫn thấy

Để kiểm tra nguồn. Gắn nhiều thiết bị vào và cho máy hoạt động, chịu không nổi sẽ có các tình trang trên.
Mua nguồn đừng quá chú trong vào công suất trên tem bạn cầm nguồn lên, nguồn nặng được ưu tiên chọn vì trong nguồn đó cục biến thế chất lượng

Với số tiền 25$ để mua case và nguồn tôi thấy Case SP+PSU Codegen là có uy tín nhất trong hàng thông dụng Xin miễn so sánh với hàng của anh em chuyên OC. Designer

Xin nói sơ qua về Case: Tole phải dầy, cứng đường nét dập, uốn phải ngay ngắn cứng cáp. Tại sao?

Xin thưa: Các bạn thử để main ở ngoài ráp CPU và Fan xong, các bạn sẽ thấy main cong vòng. vậy thì Case chắc chắn sẽ giữ cho main được thẳng khi ta lắp đặt thêm các thiết bị khác, các slot sẽ giữ vững và không làm chạm các tiếp điểm của card tăng độ an toàn cho thiết bị

Ram: Các lỗi thưởng xẩy ra do ram có nhiều trường hợp giống bộ nguồn, tôi bổ xung thêm một số vấn đề sau:

1- Khi đang cài đặt hệ điều hành thường báo memory dump
2- Khi đang cài đặt hệ điều hành thường báo không thấy một file nào đó trên đĩa dù bạn có thay bao nhiêu đĩa cũng vậy
3- Một ngày nào đó máy bạn không có pasword tự nhiên chú hỏi (hơi bị ngộ). Máy có pass và bạn gõ đúng hoàn toàn thì nó lại chẳng chịu hiểu dùm (Điên tiết). cách sửa. tắt máy tháo Ram ra, gắn trở vào thì hết.

Cách kiểm tra Ram, bạn chẳng cần dùng phần mềm nào cho rách việc mất thời gian và không chính xác lắm đâu. Bạn chỉ cần gọi Window Movie Maker ( chương trình này có sẵn trong winXP) cho nó chuyển một file Video nào đó thành MP4 là biết liền. Hầu hết Ram bị lỗi sẽ không chạy được thậm chí mới nhập file Video là đã treo máy or restart lại

Tạm ngưng sẽ bổ xung thêm. Bạn nào có gì hay thì nhào vô góp sức

tahiti
20-01-2006, 17:59
Bài của bạn cực hay!
Không biết có thể mời bạn đi ăn chút bánh, uống chút bia ko? :D

benb0n
20-01-2006, 19:16
Bài viết này giúp ích khá nhiều cho tui. POst nữa đi bạN !

dly
20-01-2006, 19:32
Bài của bạn cực hay!
Không biết có thể mời bạn đi ăn chút bánh, uống chút bia ko? :D

Cái gì chứ vụ ăn thì SẴN SÀNG

Polly
20-01-2006, 21:18
Up Up UP UP UP UP UP :D

dly
21-01-2006, 01:27
Nói thêm về bô nguồn:

Một bộ nguồn tốt nó sẽ giúp ta ồn định điện thế, như các bạn biết máy tính tiêu thụ điện năng không cao nhưng điện thế phải thật ổn định vì vậy cho nên TRONG CÁC BỘ NGUỒN TỐT hệ thống bo mạch, các chip bảo vệ, nắn dòng, cản xung được lắp ráp và cân chỉnh nghiêm túc, chính vì vậy giá khá cao tôi đã hỏi mua một bộ nguồn công suất 350w bạn thử đoán xem giá nó khoảng bao nhiêu? Xin thưa 160$. Bạn có hình dung nổi? Thôi đừng bàn về hàng cao cấp há ta nói về những hàng thông thường đang có nha.
Bổ túc thêm những lỗi do nguồn. Tôi lấy một bô nguồn tiêu biểu và những thiết bị tối thiểu để trình bầy ra đây cùng các bạn. Một bộ nguồn 350W (điện thế thực 330w)có thể cung cấp cho một Main, CPU, Ram (bắt buộc)1HDD,1CD,1FDD trong khi đó tại thị trường nguồn 400w không biết cung cấp nổi 270w chưa?
Giả sử chúng ta ráp bộ nguồn 400W các thiết bị (ngoài những phần chính) trung bình 2CD,1 đến 2 HDD. Trong Bios chúng ta thấy dòng Volt dao động (5V,12V,3V) nếu cao hơn từ 5-10% tạm ổn, nếu dưới Nên suy nghĩ lại, kiếm nguồn khác hay bỏ bớt thiết bị đi. (tôi chỉ nói cách thông thường vì không phải ai cũng có đồng hồ đo), vì lúc này trong Bios ổ cứng và CD chưa rút điện nhiêù. Lý do: chưa có lệnh Truy xuất. CPU Và Ram coi như chưa hoạt động nên điện thế giao động không đáng kể chúng ta chỉ cần Volt hơi cao một chút khi máy vào Win chương trình hoạt động lúc này sụt áp là vừa.

Thêm một vấn đề nữa, ngày hôm nay chúng ta thường sử dụng Ram khá nhiều từ hai đến bốn thanh Ram là chuyện thông thường và cũng chẳng mấy ai để ý đến nâng dòng điện cho Ram (Không tính tới anh em chuyên OC)Nếu các bạn gắn hai thanh ram trở lên thì theo tôi nên chỉnh phần điện tăng lên 0.05Volt. Khi chúng ta để default phần điện thế. Lúc máy chạy điện sụt không cung cấp đủ cho Ram và hiên tượng màn hình Xanh sẩy ra, quy lỗi cho Ram.(tội mày quá Ram ơi!) Lỗi này hầu hết ở phần nguồn đó bạn

Thôi vợ bắt đi ngủ rồi rảnh tán tiếp

Arkain
21-01-2006, 05:30
Lúc trước cũng có một chủ đề bàn luận về PSU, đã được move qua bên "Tư Vấn Thị Trường"

http://www.ddth.com/showthread.php?t=61583

stagius24
21-01-2006, 05:54
Máy mình có nguồn là 300 W , cấu hình như sau , mua nguyên set từ hp

P4 3.4GHZ with HT
256 mb x 4 PC3200
HDD 250 GB
2 DVD RW

như thế có đủ chưa .. từ khi nâng thêm RAM , thì máy hay xảy ra hiện tượng restard ... ko bít do ram hay do nguồn ? 2 cây ram trước hiệu Infeneon , nhưng mà lúc mua thêm cũng Infineon nhưng mà nó không giống hoàn toàn 2 cây Ram trước .. ko bít có ổn ko ?

dly
21-01-2006, 08:26
Máy mình có nguồn là 300 W , cấu hình như sau , mua nguyên set từ hp

P4 3.4GHZ with HT
256 mb x 4 PC3200
HDD 250 GB
2 DVD RW

như thế có đủ chưa .. từ khi nâng thêm RAM , thì máy hay xảy ra hiện tượng restard ... ko bít do ram hay do nguồn ? 2 cây ram trước hiệu Infeneon , nhưng mà lúc mua thêm cũng Infineon nhưng mà nó không giống hoàn toàn 2 cây Ram trước .. ko bít có ổn ko ?

Nguồn của bạn hơi yếu đó nhưng nếu nó chưa cháy thì đừng có thay. Máy bộ các thiết bị của nó có nhiều liên kết rất đặc biệt .Đặc biệt là bộ nguồn bạn mở nó ra sẽ thấy có nhiều chip riêng mà những nguồn thông thường không có. Vì vậy khi Nguồn hư bạn kiếm một bộ nguồn nào đó thay vào . Nó chạy nhưng không lâu sau đó main bạn tiêu. Theo mình bạn ráng kiếm Ram cùng hiệu trước đã.

stagius24
22-01-2006, 11:45
Nếu 2 cây ram không cùng hiệu thì sao .. lúc mua đã có lựa cùng hiệu ( Infineon ) Nhưng mà lúc mua về dùng Everest để test thì lại loài ra là cya3 SamSum .. ko hiểu nỗi

Dạo này hay bị màn hình xanh và lỗi dump ram gì đó ... dùng các chương trình như memtest thì nó kêu pair error , ko match với nhau ... Nhưng mà mình nghĩ 2 cây ram không cùng hiệu thì không hoạt động tốt là đúng .. chứ ko phải là 2 cây ram hư

dly
23-01-2006, 09:58
Đúng vậy bạn ạ. Ờ đây mình không nói là Ram bạn hư.Xin bạn để ý lại bộ nguồn dùm, như bài mình trình bầy mà bạn đã đọc và các thông số bạn cho biết thì mình xác định là nguồn máy bạn yếu. không đủ cung cấp xung và dòng.

Bạn chịu khó kiểm tra theo cách này:

Gỡ bớt dây điện nguồn cho ổ CD (bạn có hai CD gỡ luôn cả hai) nếu máy chạy ổn. Tắt máy ghim điện lại cho một ổ. Và nên chạy một ổ thôi. Nếu ổn bạn sử dụng như vậy . ổ còn lại chiụ khó mua Box rời để sử dụng.

Hệ thống máy của bạn thộc loại tiêu thụ dòng cao, bộ nguồn lại yếu nên chấp nhận như vậy đi. Thận trọng nếu muốn thay nguồn khác.

Mong máy bạn ổn định

18Googol2
23-01-2006, 12:56
Ở đây hiếm có bài nào dài mà lại nhiều thông tin đến vậy, tiếp đi bạn ơi

squall_nix
23-01-2006, 19:53
Máy mình cấu hình như sau:
Power Output: 300W
CPU 1.6Ghz
RAM: 128 + 512
1 CDROM, 1CDRW
HDD 160G
FDD 1.44
MB Intel 845BG, VGA, LAN, Modem

Máy bị thường xuyên bị restart, màn hình xanh. Theo bạn là do nguồn hay do RAM?

dly
23-01-2006, 21:10
CPU 1.6Ghz
1 CDROM, 1CDRW
HDD 160G
FDD 1.44

Xin các bạn đọc kỹ giúp tôi. Tôi lấy chuẩn an toàn về phần cứng Là Nguồn có công suất 350W sẽ cung cấp điện đủ và an toàn cho
1 CPU, Ram, 1 HDD, 1FDD, 1CD

Nhưng với các thiết bị của ngày hôm nay phải theo dõi va tính tóan lại một chút vì ổ cứng ngày hôm nay cần giòng cao hơn. Với nguồn 300W bạn sử dụng như vậy là bắt chú nó tải nặng rồi đó

Xin được nói qua về cấu hình máy tôi:

CPU PIII 933 hai chú
Ram 512x2
HDD 80G
1DVD
1CDR
VGA Ati 7500, Sound Creative Audigy, Lan 3com, Modem 3com
Nguồn 350W như tôi nói ở trên. khi nào muốn sử dụng FDD thì gỡ bớt nguồn của CD xong việc trả lại vị trí cũ, ép thêm FDD là máy không ổn ngay

squall_nix
24-01-2006, 00:16
Thanks bác dly nhiều nha, tớ hiểu rồi. Kỳ này tớ cõng nguyên con PSU ASUS Atlas SERIES 450W luôn. Con này là quảng cáo là tốt nhất hiện nay đấy bác ạ.

Arkain
24-01-2006, 09:06
Xin các bạn đọc kỹ giúp tôi. Tôi lấy chuẩn an toàn về phần cứng Là Nguồn có công suất 350W sẽ cung cấp điện đủ và an toàn cho
1 CPU, Ram, 1 HDD, 1FDD, 1CD

Nhưng với các thiết bị của ngày hôm nay phải theo dõi va tính tóan lại một chút vì ổ cứng ngày hôm nay cần giòng cao hơn. Với nguồn 300W bạn sử dụng như vậy là bắt chú nó tải nặng rồi đó

dly quên một chi tiết quan trọng là không phải là các PSU có nhãn watts giống nhau là đều có hiệu năng giống nhau, PSU 350 watts của những hãng đáng tin cậy, có output thực sự là 350 watts chứ không phải là "Max" như là PSU dỏm thì có gắn hai ba hard drives cũng chạy khỏe re.

be_hat_tieu
24-01-2006, 09:19
Thanks bác dly nhiều nha, tớ hiểu rồi. Kỳ này tớ cõng nguyên con PSU ASUS Atlas SERIES 450W luôn. Con này là quảng cáo là tốt nhất hiện nay đấy bác ạ.

Con ASUS này ai quảng cáo là tốt nhất hiện nay vậy bác?Tôi đang dùng con này nhưng hình như rất ít người dùng nó thì phải.Thấy toàn Cooler Master,ACBell thôi.À mà tôi thắc mắc là con PSU ASUS Atlas SERIES 450W này quảng cáo là có colourfan nhưng con của tôi nó tối thui,hình như có hai loại thì phải

squall_nix
24-01-2006, 10:50
Con ASUS này ai quảng cáo là tốt nhất hiện nay vậy bác?Tôi đang dùng con này nhưng hình như rất ít người dùng nó thì phải.Thấy toàn Cooler Master,ACBell thôi.À mà tôi thắc mắc là con PSU ASUS Atlas SERIES 450W này quảng cáo là có colourfan nhưng con của tôi nó tối thui,hình như có hai loại thì phải

Mình đọc tạp chí của công ty, mà hình chụp chẳng có colourfan gì cả. Fan nó màu đen, quạt từ dưới lên và quạt thổi từ trong ra(2 fans). Mà bạn yên tâm đi, nếu đúng hàng ASUS thì được rồi. Tôi chỉ nghi cái colorfan của bác là giả.

dly
24-01-2006, 21:25
dly quên một chi tiết quan trọng là không phải là các PSU có nhãn watts giống nhau là đều có hiệu năng giống nhau, PSU 350 watts của những hãng đáng tin cậy, có output thực sự là 350 watts chứ không phải là "Max" như là PSU dỏm thì có gắn hai ba hard drives cũng chạy khỏe re.

Cảm ơn bạn đã nhắc. Tôi kiểm lại và thấy mình sai. bộ nguồn của tôi là AC Bel 330W chạy cho Sever của IBM và cái vụ này thì hổng có sai PIII 933Ghz x 2 Ram 512 x 2, 1CD+1CDR+1HDD và card linh tinh (máy IBM)Gắn thêm FDD là quá tải

tuankt712
04-03-2006, 16:43
đại ca viết bày này hay the(dly). Rất cảm ơn anh!

saurom163
05-03-2006, 18:43
máy tui có cấu hình
main gigaIk1100 875PE;
chippen 4-3,0E;
2thanh ram kingston 512Mb bus 400 chạy dual chanel,
1 HDD SATA samg sung 80Gb
1 HDD SATA maxtor 80Gb
card màn hình asus ATI9550GE
1 ổ DVD
1 ổ CD_RW
một đống quạt chắc 6 cái cả quạt ổ cứng
tôi dùng nguồn Cool Master Real power 350W liệu có đủ chưa.

dly
05-03-2006, 23:19
Bạn ơi! mình nào dám xác định như thế nào là đủ hay chưa. Khi mình post lên chủ để này chẳng qua là muốn đánh động cũng như góp ý với anh em về những vấn đề thường mắc phải mà không biết lỗi do đâu. Hy vọng từ những kinh nghiệm mình có truyển tải lại giúp mọi người dễ tìm ra lỗi mà khắc phục máy của mình và ngỏ hầu giúp ai đó ít bị những kỹ thuật viên xấu tính.... cũng như biết pan của thiết bị để còn đem mày đi bảo hành, không bị tình trạng râu ông này cắm cằm bà kia (yêu nguồn mà lại thay ram chẳng hạn)

Còn về máy bạn nếu không gặp các vấn đề trên thì đủ. Các sự cố mà xẩy ra thì cứ theo những sự kiện đó mà loại suy từ từ.

Thân ái

LanAnh
26-03-2006, 14:32
Ừ, bài viết rất hay đó.
Thế mà hồi trước chúng tớ chẳng hiểu gì về nguồn cả. Rõ ràng là nguồn ATX, main loại cũ chỉ cho xài nguồn AT, thế mà phải mày mò hàn hàn, gắn gắn dùng nguồn ATX cấp cho main AT. Lạy giời. Không sao cả, chạy vẫn ổn định. Đọc xong đống bài này hú vía. Hóa ra bọn điếc không sợ súng bọn mình cũng liều thật. Mấy anh con trai bảo thay cả đi, nhưng lũ con gái luôn tiếc tiền cứ tháo hàn bừa, thế mà không việc gì... May quá, may quá!

YuRiPa
26-03-2006, 19:11
cái nick LA này ngộ nhỉ
ko hiểu con gái hay trai mà hàn xì kinh thế
main AT và main ATX chân cấp nguồn khác hẳn nhau, cắm có vừa đâu mà hàn được nhỉ, hay là nối dây trực tiếp vào main hả bạn???

mà có liên quan gì đến quán nét ở YB ko thế, cái quán bị thanh tra ý

khoabeo108
20-06-2006, 21:07
Cái máy cũ của mình cái nguồn China chạy tậm tà tậm tặc. Lúc ring thằng bây giờ về, lấy luôn 450w thấy nó khác hẳn. Đúng là kì cục khi người ta nhắc đến cấu hình của máy mà chỉ nói đến CPU, RAM, VGA, HDD mà lại lãng quên đi PSU

PMT
21-06-2006, 08:49
Để kiểm tra nguồn. Gắn nhiều thiết bị vào và cho máy hoạt động, chịu không nổi sẽ có các tình trang trên.
Đọc đến đây lạnh hết cả người. Newbie mà làm theo thì chết. Theo bạn thì khi nguồn không đủ nó chỉ có mấy tình trạng mà bạn nói thôi à? Không có gì tai hại hơn nữa sao? Mong bạn xem xét và đưa ra 1 phương án khác để kiểm tra nguồn ví dụ như so sánh đường 12v hay 5V lúc bình thường và FL, xem xét độ biến động của đường 12V hay 5V lúc làm việc bình thường trên biểu đồ...

Cách kiểm tra Ram, bạn chẳng cần dùng phần mềm nào cho rách việc mất thời gian và không chính xác lắm đâu. Bạn chỉ cần gọi Window Movie Maker ( chương trình này có sẵn trong winXP) cho nó chuyển một file Video nào đó thành MP4 là biết liền. Hầu hết Ram bị lỗi sẽ không chạy được thậm chí mới nhập file Video là đã treo máy or restart lại
Người ta bỏ công ra code cái chương trình kiểm tra RAM Memtest86 hay tuyệt vời đến nỗi được tích hợp thẳng vào BIOS một số mobo, chứng tỏ nó nhận được sự tín nhiệm đến thế nào. Vậy mà bạn dám bảo là không chính xác lắm à? Cái cách test của bạn mới là không chính xác đấy. Cách đó chỉ hữu hiệu khi RAM đã bị hỏng nặng thôi, chứ còn nếu RAM chỉ hỏng 1 hay 2 Byte mà lại là RAM lớn thì đừng hòng mà phát hiện nhá. Ví dụ dễ thấy nhất là cứ cắm chừng 2GB RAM trở lên mà bị hỏng 1 vài chục BYTE ở phía cuối của bộ nhớ thì liệu cách của bạn có phát hiện được không? Muốn có triệu chứng như bạn nói, phần mềm bắt buộc phải dùng đến chỗ RAM bị hỏng thì mới được. Còn nếu nó không có cơ hội dùng chỗ RAM bị hỏng thì đương nhiêu không thể có triệu chứng gì. Phần mềm test RAM sẽ test từ đầu đến cuối, không bỏ sót chỗ nào, nên dùng nếu muốn kiểm tra RAM.

lybinh
21-06-2006, 11:26
bác dly có bài này hay quá,hiếm ai mà không dấu nghề như bác,bác nhận tui làm đệ tử không vậy
bác PMT nói củng đúng nếu mà gắn nhiều thiết bị vô để thử nó chịu không nổi bốc khói cả đám thì sao bảo hành đay,bác làm một bài cho anh em lác mắt chơi

dly
21-06-2006, 11:50
bác PMT nói củng đúng nếu mà gắn nhiều thiết bị vô để thử nó chịu không nổi bốc khói cả đám thì sao bảo hành đay,bác làm một bài cho anh em lác mắt chơi

Nếu nguồn bị nối tắt thì dù trên main bạn chỉ có CPU và Ram cũng chết như thường, nhưng đầu tiên là Main sẽ chết. các triệu chứng sẩy ra ta thường găp là tụ phù, con chip điều khiển nguồn trên Main sẽ ngưng không hoạt động. Tình trạng cháy hàng loạt các card và các thiết bị hiếm khi sẩy ra. Các triệu chứng thường gặp là nguồn sut áp khiến main không hoạt động or hoạt đông thiếu ổn định.

To PMT: Nếu bạn có sẵn phần mêm để test thì tốt Trước kia tôi cũng phải dựa trên nó để có kiến thức của ngày hôm nay. Riêng về khoản làm Video, render .... tôi góp ý với bạn chút. Những chiếc máy tôi ráp cho công việc này đều có số Ram như bạn viết là 2Gb. Cái yếu nhất cũng 1Gb Ram và nếu là Ram kém chất lượng thì vẫn chết như thường. vì công việc này nó truy xuất thẳng trên bộ nhớ cao của Ram nên 99% Ram dỏm là chết chắc. Thường xuyên là cái màn hình xanh nó tươi cười chào đón bạn

lybinh
21-06-2006, 11:57
cho hỏi bác dly làm ở đâu mà kinh nghiệm nhiều qua vậy

dly
21-06-2006, 12:06
Chuyên gia ở đợ :D Làm mướn cho khắp cả ....

Đùa chơi tí vì mê máy tính nên phá nó từ rất sớm. Không có sách vở để học nên phải tìm hiểu. tháo ráp lung tung và tích cóp kinh nghiệm để đi làm mướn kiếm tiền trả nợ cho các máy đã làm hư :D Giờ khôn ra

bbq1401
21-06-2006, 13:50
Các bác cho em hỏi cái:
case ATX 330W của em mua có 17$(2004)
Cấu hinh của em là : Ce 2.53Ghz/256Mbx2/80GB/VGA Geforce FX5200 128MB_8x/ Main ASROCK chip intel 865GV/CDRW + Mo 17" thuong
Nhiêu lúc em còn cắm thêm HDD 40GB và ổ CDROM nữa
Sao ma nó vẫn chạy Phằm Phằm ko ý kiến gì vậy.
Mà có nhiều lúc chạy mấy ngày ko nghỉ nữa cơ. Các bác giải thích hộ em cái.

PMT
21-06-2006, 19:23
Vì nguồn đó đủ xài. Dù bạn dùng nhiều thiết bị, nhưng không phải là lúc nào cũng dùng hết công suất mọi thiết bị (kỳ thực chuyện này là không thể nào nhưng khi mua nguồn xịn người ta vẫn tính công suất như thể cùng lúc xài hết công suất toàn bộ thiết bị). Hơn nữa dù có thiếu điện 1 chút vẫn không ảnh hưởng gì, bất quá đường 12V nó thấp 1 chút thôi.

tran tri dung
26-07-2006, 11:44
Anh Dly cho em hỏi tý.
Em khởi động máy nhưng màn hình đen thui chẳng xuất hiện cái gì cả.
Không nghe thấy tiếng kêu nào cả.
Em đã thử chuyển ổ cứng và Ram sang máy của bạn thấy nó vẫn chạy bình thường.
Main vẫn có đèn sáng.
Không hiểu sao chuyển về máy của em thì lại bị tình trạng như trên.
Anh làm ơn giúp em,xác đinh cho em xem máy của em bị bệnh gì.
Cám ơn Anh Dly và mọi người giúp đỡ!

anhdt
26-07-2006, 15:23
CPU 1.6Ghz
1 CDROM, 1CDRW
HDD 160G
FDD 1.44

Theo minh la do loi Ram(2 Ram khong tuong thich)

dly
28-07-2006, 07:38
Anh Dly cho em hỏi tý.
Em khởi động máy nhưng màn hình đen thui chẳng xuất hiện cái gì cả.
Không nghe thấy tiếng kêu nào cả.
Em đã thử chuyển ổ cứng và Ram sang máy của bạn thấy nó vẫn chạy bình thường.
Main vẫn có đèn sáng.
Không hiểu sao chuyển về máy của em thì lại bị tình trạng như trên.
Anh làm ơn giúp em,xác đinh cho em xem máy của em bị bệnh gì.
Cám ơn Anh Dly và mọi người giúp đỡ!

Nên kiểm tra lại main vì nếu lỗi do card VGA không xuất được hình ra monitor thì mình vẫn nghe một tiếng bip, như trường hợp của bạn thì main vẫn nhận được điện mà không có biểu hiện hoạt động thì (theo tôi có hai trường hợp:

Main ( có thể bạn thiết lập một thông số nào đó hơi cao, clear cmos đi sẽ vào được. Bị xốc điện, chấu tiếp xúc giữa main và CPU không tốt)

Bộ nguồn không ổn, thử kiếm bô nguồn khác để test lại đi

dly
07-08-2006, 09:53
Tôi cho chạy một bộ nguồn thông dụng kèm theo case 350W cho một máy Cấu hình sau:

Main Asrock P4VX4, Celeron 2.4, VGA 8x 64Mb, DDR 256 bus 400 x 2, 1HDD 80Gb, 1DVD, 1 CDR, Vừa Burn dick vừa xem DVD cùng một lúc sau 3 giờ máy bị Restart và

Nếu ép thêm máy sẽ phù tụ và ngưng hoạt động. Làm thử nghiệm tới đây thôi để anh em tham khảo

(holder nhựa bị nóng chẩy dính vào nhau nên tôi phải cậy bỏ thay cái khác. vì vậy nên các bạn thấy nhớm chân. Thông thường tình trạng này không nặng như vầy đâu)

xxxKaKaxxx
11-08-2006, 23:01
holder nhựa bị nóng chẩy dính vào nhau nên tôi phải cậy bỏ thay cái khác.
Hic..Hic..
nghe ghe wa

kimkim2906
08-09-2006, 02:15
Không muốn đi bảo hành ( tiến dần tới )

Tôi muốn tự lắp 1 cái máy vi tính để học tập và làm việc cấu hình như sau:

B.M.C. intel DG965RY
B.X.Lý Co re 2 Dua e6600
Ram Corsair 1Gb x2 = 2 Gb
HDD Seagate 80 Gb Sata II 8 Mb Cache
Psu : Coole Master 550 ACLY

Xin hỏi mua các đồ này ở Hà Nội có cách nào để tiến sát tới không phải bảo hành khốn khổ không. Nghe các bác kể chuyện tôi oải quá. Các bác giúp cụ thể sản phẩm trên nhé.cám ơn!

dly
08-09-2006, 08:32
Mình chỉ dám góp ý với bạn một phần nhỏ thôi. Theo mình thì main Asus có tính ổn định rất cao nên mình luôn chọn hiệu này cho những máy cần làm việc với thời gian dài, liên tục, chú ý tới hệ thống giải nhiệt cho CPU và VGA chút bạn sẽ không phải nhức đầu vì những chuyện vẩn vơ đâu. Chúc vui

penD820nongqua
08-09-2006, 09:00
Không muốn đi bảo hành ( tiến dần tới )

Tôi muốn tự lắp 1 cái máy vi tính để học tập và làm việc cấu hình như sau:

B.M.C. intel DG965RY
B.X.Lý Co re 2 Dua e6600
Ram Corsair 1Gb x2 = 2 Gb
HDD Seagate 80 Gb Sata II 8 Mb Cache
Psu : Coole Master 550 ACLY

Xin hỏi mua các đồ này ở Hà Nội có cách nào để tiến sát tới không phải bảo hành khốn khổ không. Nghe các bác kể chuyện tôi oải quá. Các bác giúp cụ thể sản phẩm trên nhé.cám ơn!

GIGABYTE 965P-S3 - Intel 965P chipset - 162$ thằng này rẻ tiền nhưng bios ngon hơn. Nhận đủ tốc độ của con C2D

GIGABYTE 965P-DS3 - Intel 965P chipset - 180$ thằng này là tụ nhôm hầm hố và có vẻ bền hơn nhưng không nhận đủ tốc độ ngoài Dos

Quên main Intel đi. Chơi Core 2 Duo cố mua main thật ngon một chút. Vì C2D mới ra nên nhiều main chưa tương thích hoàn toàn với dòng cpu này, có lắp cũng o phát huy được hết sức mạnh của C2D.
chẳng cần chơi con C2D đắt tiền nhất làm gì. Chơi con kém nó một bậc cũng được.

HDD Seagate 250Gb giá 102 $ , dùng ổ lớn lớn một chút sẽ hay hơn. Con này là hay nhất. Tầm tiền hợp lí, dug lượng đủ lớn.

Kiếm cái case (thùng máy, o kẻ PSU nha) tôn tốt một chút. Loại mười mấy $ hàng chợ lớp vỏ mỏng dính, yếu lắm. Lắp Main và các linh kiện vào lúc xiết ốc dễ bị cong vênh, các vi mạch có thể bị co dãn (mắt thường o nhìn thấy được) nhưng sẽ ảnh hưởng rất nhiều tới tuổi thọ linh kiện và độ ổn định của máy.

Nguồn nên mua Acbel, Thermatel gì đó. Nếu muốn xài công nghệ mới nhất Hi end ATX 2.12 (bình thường mới 2.0) thì chơi iGreen Power 600w của hãng Cooler Master. Nói chung về nguồn bạn có mấy lụa chọn sau:

Acbel tầm trung bình, giá 35$
Acbel tầm kha khá giá 70$
Acbel, Thermatel..., iGreen Power của Cooler Master, và vài tên tuổi nữa giá từ 90$ tới 135$

Dòng Cpu C2D tiêu thụ ít điện năng nên bạn chọn con nguồn Acbel 35$ công suất 350 (hay 380W gì đó ) là đủ dùng . Nhưng nếu lắp 2 ba ổ cứng. ổ DVD, Card màn hình xịn (xịn sẽ ngốn nhiều điện) thì nên chơi nguồn công suất lớn hơn. Và nếu muốn nguồn có những tính năng tự bảo vệ (tự tắt nguồn, hoặc cầu chì chảy ra để ngắt điện) khi điện bị vọt lên cao... thì cần mua loại trên 70$

Nên cân nhắc kĩ và hỏi thêm những cao thủ về phần cứng trước khi mua máy. Sang www.Forum.Amtech.com.vn lập cái accout bên đó mà hỏi. Hoặc search thông tin bên đó nhiều cuộc thảo luận nói về Core 2 Duo

kimkim2906
09-09-2006, 03:17
Cám ơn bác ĐLY Nóng Quá .Vậy khi đến mua có chiêu gì đặc biệt về cái sản phẩm cụ thể đó không ( cố tìm vận may không bảo hành ).Vâng tôi quên Intel ngay rồi .Tôi trình bày thêm là :Mục đích sủ dụng Làm mọi việc thông dụng bình thường riêng game không chơi nên chỉ lắp 1 HDD.Card đồ họa tương đương (Intel® GMA X3000) onboard graphics subsystem Tôi chọn CM 550W chỉ để Máy khỏi bảo hành.Nhưng nếu bác khuyên loại nào tôi củng nghe ,làm sao máy khỏi bảo hành là được.Tôi làm theo bác chọn Cacse tốt, lắp 3 quạt 120X120.Còn CPU intel đã có quạt .Nhưng nếu bác thấy không ổn thì tôi sẽ thay quạt khác.Tôi sang amtech nhé

kelsano
26-09-2006, 13:23
Bác Dly và mọi ngườilàm ơn cho em hỏi tý!
Máy em cấu hình như sau:
Chip 2.4Mhz
Ram 512
Main 865GVZ(VGA on 96MB)
Không hiểu sao đợt này em chơi Cửu Long Tranh Bá thì có hiện tượng như sau:
có khi xuất hiện màn hình đăng nhập thì máy bị treo với hiện tượng màn hình xuất hiện những vạch và hình thù không xác định, các chữ cái bị vỡ lung tung,một lát sau thì khởi động lai.
Cũng có khi vào chơi được một lúc thì lại xảy ra hiện tượng nói trên.
(VGA cua em trước kia chỉ có 64MB, nhưng sau đó em vào trang web của Intel tải bản Driver mới nhất của nó về, sau khi cài xong nó lên 96MB).
Máy em nó bị như vậy đó.
Kính mong các bác chỉ giúp em nó bị bệnh gì và cách khắc phục nhé!
Cám ơn mọi người và Bác Dly!

dly
26-09-2006, 16:14
Bạn đã cho thông tin đầy đủ nên dễ định bệnh.

1./ Giải nhiệt cho card màn hình. Có thể gỡ Fan trên card ra lột miếng decal trên fan cho vào trục quay của quạt 2 giọt nhớt xe máy, or dùng quạt bàn thổi vào

2./ Biện pháp hay nhất (nếu tôi là bạn) sử dụng driver cũ của card graphic

penD820nongqua
27-09-2006, 20:24
upde driver mới nhất có thể không tốt bằng driver cũ.

Vào phần quản lí Driver của card màn hình, chọn Scrool back để dùng lại driver cũ là ok

khikhongduoituan
02-02-2007, 21:49
lâu lém mới vào đây , em góp ý chút
cấu hình
main ecs 915g-a socket 775
cpu 2,8 bus 800
ddr2 512x2 corsai
hdd 80 seagate
dvd lite-on
cdrw hp
vga 128 6200 ( ko turbo cache)
1 card pci-ide ( chạy con cdrw hp ở trên)

psu enermax 270w 2 fan 8+12cm
render = pinancle 10 plus full load 2 ngày 2 đêm cứ fà fà

theo em khi đã xài pc mình nên biết rõ công suất mình cần và cho nó dư khoảng 30w ( nguồn real power) là ok

xài main xịn , cpu xịn mà cái psu nó ...dỏm thì có ngày hút thuốc

còn về psu thì có thể chọn acbel , nzxt, coolermaster ( ở vn có nhìu và thông dụng) , psu xịn thì nặng , tụ to, fan mạnh , dây điện tốt và chắc .

bữa nào em chụp cái psu của em cho mấy bác tham khảo

vietht
06-02-2007, 16:49
Máy mình vừa bị hỏng nguồn,đang tính đi mua con nguồn mới. Máy mình P4 :2.4 ,ram 256x2(tương lai sẽ kiếm thêm một chú 512); VGA asus 9550 128m,1DVD,1FDD thì sẽ phải kiếm một bộ ngưồn tầm bao nhiều Watts nhỉ?
Và thấy ở TRần Anh có khá nhiều loại nguồn của Poca,Jumbo,Jetek, Huntkey... thì không biết nên mua loại nào?

khikhongduoituan
12-02-2007, 21:33
ra lụm cái acbel 300w là đủ , cấu hình wá nhẹ

CuuTuiDzoi
27-02-2007, 10:43
Mình đang xài nguồn theo Case
Cấu hình Pentium Core 2 Dual 2.13
2 GB Ram King Max
Main Asus P5B
EN 7950GT
Hiện tại mình gặp 1 số vấn đề về chơi Game ,duyệt Web hay bị out
Báo lỗi là memory cant read
Nếu ép chạy nữa thì restart
Mọi ng khuyên mình nên mua 1 cái nguồn xịn
Tính mua ở fastest.com.vn
Bạn có thể cho mình 1 lời khuyên nên mua loại nào , và ở đâu không
Cảm ơn

dly
28-02-2007, 08:35
Các thương hiệu nguồn khá đạt:
AcBel, Cooler Master, Asus

Quesera2
28-02-2007, 11:36
Thông tin trao đổi cùng các bạn về vấn PSU:

Tôi đã từng có 1 máy cũ rích đời '95 hay 96 gì đó cài Win95: AMD 233MHz, HDD 1GB, CD-ROM, 64MB Ram, FDD. Tôi cắm thêm 1 HDD 20GB + 1 DVD-ROM nữa (Thử cắm HDD 30GB thì máy không nhận vì main quá cũ); nâng cấp OS lên win98, Kết quả máy chạy vẫn tôt trong 5 năm, không bị quả tải bộ nguồn ghi 200W.

Cái khác nguồn ghi là 350W , cung cấp cho 3HDD, Main Gyga K8T890, Athlon 64 3000+, 4 thanh RAM tổng cộng 1.5GB, GeForce 6600GT, Creative Audigy 4, DVD-ROM multi, FDD, đôi khi sử dụng thêm extenal HDD. Copy DVD, nghe nhạc, duyệt web, P2P, office đồng thời tùm lum nhưng cũng chưa bị treo.

Các bộ nguồn trên tôi nghĩ là ghi đúng công suất thực.

28-02-2007, 17:29
Các bạn bàn nhiều về bộ nguồn, nhưng chưa thấy nói về bảo vệ bộ nguồn.
Một bộ nguồn loại khá bây giờ cũng khoảng 35-50$, bằng giá với con chip, main hoặc RAM, thế nhưng nhiều khi cắm thẳng vào điện lưới, hoặc nối bằng những bộ dây cắm, ổ cắm rẻ tiền.
Tôi đã bị 1 lần đi toàn bộ main, chip, RAM, CD, HDD (cả cái máy tính giữ lại được đúng cái vỏ thôi), nguyên nhân đơn giản chỉ là do mất điện !!!
Do điện lưới phập phù nên phải dùng ổn áp LiOA. Lúc đó khi mất điện thì điện lưới không mất ngay như bình thường, mà lại từ từ xỉu đi rồi mới ngắt (chắc còn khoảng 100v).
Đến khi có điện lại thì 1 phát đủ 220v, khi ấy cái LiOA vẫn đang ở tình trạng 100v, phải mất khoảng 0,5 giây để nó quay lên. Và thế là đầu ra ở LiOA chắc là khoảng trên 300v. Thơm lừng cả nhà luôn !

CuuTuiDzoi
01-03-2007, 00:16
dly ơi mình thấy bạn làm việc ở Tin học xanh gì đó
Các bạn có cần nhân lực ko. Mình có thể giúp sức vào đó
Tất nhiên là phi lợi nhuận.
Nếu cần thì PM guardianforce_c@yahoo.com

dly
03-03-2007, 06:53
Rất mong có bạn tham gia cùng chương trình. Xin trao đổi trong box Hoạt động Offine cho tiện bạn nhé. các box và topic này dùng cho việc khác :D

hddlab
20-03-2007, 23:08
Các thương hiệu nguồn khá đạt:
AcBel, Cooler Master, Asus

Góp thêm với các bạn 2 tên tuổi nữa là Antec và Thermaltake!

Ix09
30-03-2007, 22:28
Mình vừa mua con Ram Kingmax 1gb về , xong chạy Movie Maker , Import 500 mb ảnh ,phim,nhạc , xong xuất ra thành 1 file fim hơn 50 mb (đương nhiên là chỉ chọn 1 số file trong đống đấy thôi ) ... Lúc đang xuất với chỉnh sửa thì chạy bth , nhưng trong quá trình làm phim thì có 1-2 lần nó bị đơ (chỉ tr trình MMaker thôi, các ctrình khác chạy bth ) như vậy có thể là lỗi ram hay chỉ là phần mềm nhỉ ?

penD820nongqua
30-03-2007, 22:54
Mình vừa mua con Ram Kingmax 1gb về , xong chạy Movie Maker , Import 500 mb ảnh ,phim,nhạc , xong xuất ra thành 1 file fim hơn 50 mb (đương nhiên là chỉ chọn 1 số file trong đống đấy thôi ) ... Lúc đang xuất với chỉnh sửa thì chạy bth , nhưng trong quá trình làm phim thì có 1-2 lần nó bị đơ (chỉ tr trình MMaker thôi, các ctrình khác chạy bth ) như vậy có thể là lỗi ram hay chỉ là phần mềm nhỉ ?

Ram lỗi rồi. :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh: :emlaugh:

f+org
29-05-2007, 00:14
Nguồn Codegen: 300W
CPU 1.7Ghz
RAM: 256
VGA 64 MB + 1 FAN
1 CDROM LG 52X, 1 ASUS COMBO
HDD: Maxtor 40G,Western 40G + 2FAN
FDD 1.44
Main Intel 845GV

Máy mình vẫn chạy bình thường ko hiện tượng gì xảy ra,cho mình hỏi nguồn của mình có bị quá tải kô?

dly
29-05-2007, 00:33
Trong dòng Nguồn cấp thấp thì Codegen là nguồn chất lượng khá đó bạn. Trước giờ tôi vẫn yêu cầu N-H-A cung cấp nguồn này cho các máy tính tôi ráp phục vụ các Văn phòng và những khách hàng quen tin tưởng, Trong bình bộ nguồn trên cho phép sử dụng hai HDD +1 CD, card VGA 4x, card sound Chỉ khi gắn nhiều hơn thì sẽ thấy hiện tượng quá tải như đoạn đầu bài viết tôi đã đề cập

Max13
29-05-2007, 01:11
thank anh dly nhìu,nhờ có các anh (dly,hddlab...) mà dân newbie tụi em bít được nhìu điều hay và rất bổ ích.
Típ nữa đi anh

jimmyphuong
30-05-2007, 15:57
Trong dòng Nguồn cấp thấp thì Codegen là nguồn chất lượng khá đó bạn. Trước giờ tôi vẫn yêu cầu N-H-A cung cấp nguồn này cho các máy tính tôi ráp phục vụ các Văn phòng và những khách hàng quen tin tưởng, Trong bình bộ nguồn trên cho phép sử dụng hai HDD +1 CD, card VGA 4x, card sound Chỉ khi gắn nhiều hơn thì sẽ thấy hiện tượng quá tải như đoạn đầu bài viết tôi đã đề cập

Thế bác cho hỏi, làm cách nào để đo được công suất thật của nguồn = đồng hồ vạn năng, vấn biết là công suất sẽ ghi ở trên nhãn bộ nguồn nhưng đó chỉ là công suất ảo thôi.

dly
31-05-2007, 23:13
Thông thường tôi dùng đồng hồ điện để đo trong khi máy tính đang hoạt động khi truy xuất file trong HDD, CD. Khi gắn thêm thiết bị, điện thế, ampe thay đổi nhiều ít, hoặc đơn giản hơn bạn vào Cmos tại cột Volt sẽ thấy khác biệt của bô nguồn cao cấp và nguồn thông thường, các bộ nguồn tốt điện thế hầu như không thay đổi trong khi hàng chợ thì điện thế thay đổi liên tục ví dụ như cột 3.3V có thể đang từ 3.38 V rớt xuống 2.97 rồi lại vọt lên một mức nào đó ....., với các bộ nguồn như thế này thì khi các thiết bị, main HDD dễ toi nhất.

langthang
06-06-2007, 16:22
dly và các bạn làm ơn giúp mình với
máy mình P4 2.4 1gb ram VGA 128 trước mình vẫn chơi game bình thường VLTK 4-5 acc
2 hôm nay tự nhiên cứ vào game đựoc khoảng 2-3phut là máy treo ...nhà có 2 máy mình đã thử thay nguồn ,ram và card màn hình của máy kia sang mà vẫn thế ....lướt web và nghe nhac or xem video thì ko sao ...
mình định cài lại win thì đưa CD vào chạy đến chỗ kiểm tra cấu hình của PC rồi đến chỗ chon. Enter = contine R= Repair F3 =Quit
là đứng im...ko nhấn phím nào có tác dụng,,,enter hay Esc hay F3 hay ctrl + alt + del đều ko đc..chắc cũng treo..liên tục vây.....nhiều khi khỏi đông máy lúc check ram xong cũng treo
ko biết làm sao...các bạn làm ơn giúp mình với :((

dly
06-06-2007, 19:13
Bạn dung soft HDD regenerato trong CD Hiren kiểm tra lại ổ cứng chưa? trong khi chạy thử dùng thêm quạt bàn thổi phụ thêm vào máy tính (Đã gỡ nắp case) xem sao, Quan sát xem quạt cho card graphic (nếu có) hoạt động tốt không? ....

langthang
06-06-2007, 20:21
mình đã thử cắm cái HDD cũ đã cài win vào chạy game vẫn treo....quạt card. quat CPU quat. case vẫn binh thuong....minh` chưa thổi thêm quạt bàn vì thấy máy ko có nóng..vừa bật máy chạy game 2-3 phút đã nóng sao đuoc..mà vẫn treo:( dly ah:(

dly
06-06-2007, 21:43
Treo cứng!? có thông báo gì hiện trên màn hình không? Bạn dùng Window Movie Marker để chuyển thử một đoạn film xem có bị đứng máy hay khởi động lại không? Xem các tụ trên main có bị phù lên không? Đã dung trình diệt virus mạnh như McA free, Bí hay kaspersky quét hết máy chưa?

langthang
07-06-2007, 17:59
treo cứng luôn mà.ko hiên gì luôn..mình chưa thử scan virus vì nghĩ rằng do xung đột phần cứng ...thỉnh thoảng lúc khởi động máy cũng treo khi mà hệ thốnng check Ram ....mà lạ cái là nhét CD win vào cài lại mà cũng bị treo cứng như minh nói ở trên..chăc phải mang ra tiệm hoăc mua máy mới quá.....ah` tiện đây dly cho mình hỏi luôn..cái cổng USB nhà mình trước vẫn dùng webcam vô tư..từ hôm tháo webcam ra cho thằng bạn nó cắm cái MP3 của nó vào....từ đó máy ko nhận WC nữa..cắm vào mà ko có hiện tuong gì:H..2 máy đều vậy..cài lại win vẫn vậy..có phải bị cháy cổng USB hay có chỗ nào khóa cổng USB vậy ?
cảm ơn nghe
ah' ...đang import file.mpg vô Window Movie Marker mà cũng treo ..... vậy do ram hả bro dly ....2 thanh 512 ko biết hỏng cái nào..đã thử bỏ 1 chạy từng cái 1 mà cái nào cũng treo..ko lẽ chết cả 2:(
tiếp tục update tình hình với bro là em vừa chạy đi mua thanh ram mới 1gb về cắm thử vào rồi chạy ...mở Window Movie Marker ra import file vào vẫn bị treo :((..làm gì nữa giờ :((
mà cái soft HDD regenerato trong cd hiren boot có phải là soft tìm và sửa bad sector của HDD ko vậy bro ??em chay. 1 lúc mà thấy nó scan lâu quá...15p mà đuoc mấy % ..nản quá ctrl + alt +del luôn :(..chờ nó 100% chắc chết quá ..máy em khi truy cập gì nặng máy là cũng thấy hdd kêu :(

dly
07-06-2007, 19:41
mà cái soft HDD regenerato trong cd hiren boot có phải là soft tìm và sửa bad sector của HDD ko vậy bro ??em chay. 1 lúc mà thấy nó scan lâu quá...15p mà đuoc mấy % ..nản quá ctrl + alt +del luôn :(..chờ nó 100% chắc chết quá ..máy em khi truy cập gì nặng máy là cũng thấy hdd kêu :(

Đây là sai lầm của bạn và nhiều người mắc phải. Với tôi khi check để fix lỗi trên HDD kéo dài 24 giờ là chuyện thường ngày đôi lúc kéo dài 8 ngày liên tục. Thình thoảng do lỗi thoát ra bất chợt khi6n1 ổ cứng hư luôn không còn nhận diện được nữa or nhẹ hơn thì mất toàn bộ dữ liệu, điều quan trong là không được nóng tính trong khi tìm bệnh bạn ạ.

Những gì tôi liệt kê phần trên có liện quan đến máy bạn, cần loại suy dần.

Nguồn ( cần nguồn tốt, dư tải cho thiết bị, công xuất ổn định)
Ram
HDD
và virus

langthang
07-06-2007, 21:06
nghe bro nói mà nản ...24h sao ngồi trông đuoc..mà lại còn 8 ngày...8 ngay` đó lấy máy đâu mà chơi...trả lời dùm em cái cổng úb với...vụ treo máy thì em mua thêm con 1gb + 1 con 512 cũ cắm vào chơi..lâu lâu mới thấy treo..ko treo liên tục như cũ nữa..mai mua con 1gb nữa là 2 gb chắc cũng đỡ..
tháng sau lĩnh luong mua tiếp HDD mới..hy vọng hết treo:(

gaoshan1186
18-06-2007, 16:13
wow, mấy thông tin này được đó nha. Em chưa có cái máy vi tính nào để so sánh hết, nhưng mà cũng đủ để sau này kiếm một chiếc cho thiệt tốt, khỏi mất công này nọ.

yevon
04-07-2007, 10:27
hic , cho em hỏi

máy 1 :

1 bo mạch chủ
1 CPU AMD
2 DDRam2 512 MB
1 ổ DVD - RW
1 ổ CD - ROm
1 HDD SATA 2 80 GB

hôm bữa mới gắn thêm 1 ổ SATA 2 160 GB Seagate tự dưng thấy máy có vẻ chậm sao ấy , ko viết với cấu hình mấy thế này cần nguồn bao nhiêu ạ ?

dly
04-07-2007, 10:31
Nếu bạn không OC thì nguồn AcBel 450W là đủ dùng rồi

DSon
07-07-2007, 16:16
Chú Dly ơi, nếu mình dùng nguồn ATX 24 PIN từ 500=>600W thì thế nào? Nếu nguồn mạnh có phải cùng nghĩa với việc dùng dư điện năng cho máy và máy sẽ hoạt động tốt không? Mà nếu như dư thì có ảnh hưởng gì cho máy không chú?

caibang77
27-07-2007, 15:21
Máy dư điện năng thì chỉ không tốt cho túi tiền của bạn thôi

langtuanh
05-08-2007, 10:49
cám ơn bạn đã chỉ giúp(langtuanh)

caonguyenbuon
19-08-2007, 20:32
Bác DLy này vui tính nha

ajite
22-08-2007, 11:45
mình đang đinh mua 1 case như sau nhưng chưa biết mua nguồn gì các bạn tw vấn hộ mình nhé
main:asus G965
CPU: C2D 4300
Ram: 512DDR2*2
HDD: 200G
1 DVD
1 VGA
híc tình hình tài chính còn eo hẹp nên chỉ dùng được nguồn thương thui
thanks

dly
22-08-2007, 19:21
Hẫy nhớ: Bộ nguồn là trái tim của máy tính

hoangdao26990
22-08-2007, 19:33
nen giảm hdd đi,mua con nguồn acbel là ổn.

thaingoc
03-09-2007, 15:22
đọc sơ lược tất cả bài trong topic này thì tớ thấy nguồn máy tính là quan trọng nhất. tui cũng gặp 1 sự cố về nguồn như thế này mong bác Dly giải thích dùm. tui có 15 cái máy dùng nguồn TOKY 420W 24pin, chạy mấy tháng trời ok hết nhưng khi tui chuyển địa điểm 15 máy về chổ mới thì 8/15 máy nguồn không chạy, đổi qua nguồn Giga 350W( nguồn mới) thì chạy ok. sau đó thì đem 8 cái nguồn đó trở về địa điểm cũ thì không chạy luôn hic...hic...
thật không biết đường đâu mà rờ.

koh@
13-09-2007, 14:41
cảm ơn bác dly, bài của bác rất bổ ích.
nhờ bác tư vấn hộ, cấu máy của em PenD 935, Giga 945P-Pro,
2x1Gb Kingston bus667,HDD 160Gb SATA 2 Samsung-500Gb SATA 2 Samsung,
DVDRW Asus, VGA Asus 6200 TC/Top 128 on board, bọn bán hàng tư vấn em
mua nguồn noname 450w, e đa lấy hẳn nguồn 500w. Lúc đầu máy chạy ok, được mấy tháng máy chạy hay treo, reset lại thấy mất hết ổ trên bios. Em đang muốn thay nguồn mới, bác xem hộ với cấu hình trên dùng nguồn gì hợp lý, cả về kinh tế và hiệu năng
Thanks bác

dly
13-09-2007, 17:08
KOH@: Nguồn Acbel 350W đủ cung cấp cho máy bạn rồi. Nếu có điều kiện thì nên lấy Acbel 400W

333
14-09-2007, 14:29
Nguồn CoolerMaster PCAR 430W thì OK ko pác. Mà nếu được pác cho xin 1 cái chi tiết rất quan trọng, là các thiết bị như: Main, CPU, RAM.... tiêu thụ bao nhiêu Watt trên tổng công xuất của bộ nguồn, ko biết cái này có đúng ko:)

dtien87
14-09-2007, 15:50
cảm ơn bác dly, bài của bác rất bổ ích.
nhờ bác tư vấn hộ, cấu máy của em PenD 935, Giga 945P-Pro,
2x1Gb Kingston bus667,HDD 160Gb SATA 2 Samsung-500Gb SATA 2 Samsung,
DVDRW Asus, VGA Asus 6200 TC/Top 128 on board, bọn bán hàng tư vấn em
mua nguồn noname 450w, e đa lấy hẳn nguồn 500w. Lúc đầu máy chạy ok, được mấy tháng máy chạy hay treo, reset lại thấy mất hết ổ trên bios. Em đang muốn thay nguồn mới, bác xem hộ với cấu hình trên dùng nguồn gì hợp lý, cả về kinh tế và hiệu năng
Thanks bác

:bored:6200TC thì nóng lắm mà yếu nữa:buck:

koh@
19-09-2007, 00:41
Nghe lời bác dly mua hẳn con ACBel I-Power 450W A P.F.C. Thanks bác

:bored:6200TC thì nóng lắm mà yếu nữa:buck:
Sắp ra chỗ Toan Hung mua con Inno 3D 7300GT
Bác có con nào chay DirectX 10, rẻ rẻ mà hiệu năng cao (ít nhất cũng phải từ 7300GT trỏ lên) thì show cho em xem

hoang anh tinh
20-10-2007, 21:19
bài viết của bạn rất hay,hôm nào rảnh mình sẽ post một bài khác với chuyên đề mainboard để cho các bạn góp ý.

china_ginger
06-11-2007, 12:00
xin chào các bạn ,chào bạn DLY.
mình thực sự rất đau đầu và không biết nên giải quyết thế nào trước khi đọc topic của bạn.
mình vừa mua máy cấu hình như sau:
AMD X2 4400+
main: Epox
ram : 2G kingmax
hdd :werston 250gb
vidieo card : Nvidia geforce 8600gt
ODD : DVD rw

mình dùng được mấy hôm thì tư nhiên khi khởi động máy ,trước khi đăng nhập vào win nó xuất hiện màn hình xanh.khởi động vài lần mới vào được win,nhung nhiêu khi bị khởi động lại và lài là mành hình xanh.
mình nghĩ là do main nên mang đi đổi.
về nhà cài xp và vista song song,dung đựoc hai hôm dầu bt.sau đấy là hiện tường khởi động lại máy và màn hình xanh.
mình đã kiểm tra ram theo cách của bạn và thấy không vấn đề gì.chạy rất tốt window maker.
bộ nguồn mình mua theo case giá 30$ hieu goldenfield
công suất 300W
theo bạn nghĩ nguyên nhân có phải do bộ nguồn không,nếu đúng thì nên làm gỉ.thanks nhiều.

china_ginger
07-11-2007, 09:18
mình đã vào bios kiểm tra lại và thấy kết quả như sau:
VCC 5.08 V
DIMM 1.96 V
5 ÚB 5.20 V
+12 12V có lúc là 11.96
chípet: 1.25V
CPU 1.31 V
3USB 3.42V
battery : 3.08 V

không biết bộ nguồn của mình có ổn không,hi vọng vào sự giúp đỡ của bạn.please!

dly
07-11-2007, 09:30
Trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về nguồn rồi mong rằng bạn đã đọc.
Riêng về những thông tin bạn viết lên thì mình không dám chắc do không trực tiếp kiểm tra nên không biết hiệu điện thế trên máy bạn giao động ra sao để góp ý nhưng theo lẽ thường hiện nay thì hầu hết các nguồn bán theo case đều là nguồn kém chất lượng. Mong bạn tìm được lối ra cho mình :D

kimtulong
07-11-2007, 10:39
the minh thi co le la do nguon vi nguon cua ban chi co 300w voi cac thiet bi nhu vay thi viec cung cap se thieu dien cho cac bo phan va lai voi hien tuong ban bao nhu tren thi co the la do nguon rui man hinh thuong hien len mau xanh va neu co vao duoc win thi hay bi khoi dong lai luc minh vao file nag chut

china_ginger
07-11-2007, 23:27
cám ơn bạn,mai mình mang máy lên tiệm cho nó xem rồi,chắc phải sắm con nguồn tử tế mới được.không ngờ bỏ ra nhiều tiền mua cái máy mà lại không chú trọng cái bộ nguồn nên khổ thế đấy.nhưng mình vẫn có một thắc mắc.tháng trước cũng vừa lắp cho thằng em con máy,mua cái case còn rẻ hơn ,chỉ khoảng 20$ vây mà nó dùng chẳng vấn đề ji cả.nhiều đứa mua rẻ mà dùng vẫn okie!

ngọc yến
07-02-2008, 23:49
bài của bạn hay thật đấy, bạn có thể post nhiều cái khác nữa ko, vd:làm cách nào để chọn case cho vừa với maind...?

hoavolga
15-03-2008, 03:49
Minh chuan bi sam 1 bo vi tinh co cau hinh nhu sau:
Intel Core 2 Quad Q6600, 2,40GHz, 8Mb, 1066MHz Socket-775 OEM
MB ASUS P5K Pro, Socket 775
512Mb PCI-E GeForce 8800GT, DDR3, HDTV, 2DVI, LeadTek, retail
2xDIMM 1024Mb PC2-6400(800Mhz) OCZ Platinum Edition (OCZ2P8002GK) 4-5-4-15
500,0 Gb HDD Western Digital (WD5001ABYS) 7200rpm 16Mb SATA-300 RaidEditionII
DVD±RW Pioneer DVR-215D, SATA, black
Quạt CPU: Zalman Socket 775/478/754/939/940/AM2, CNPS9500 LED (oem)
Ngoài ra minh còn có ý định lắp thêm Cạc tiếng và cạc TV
Ko biet chon nguôn 550 w di rời với Case đã đủ chưa.Nên chọn nguồn cua hãng nào cho tôt.Chỗ mình ở có nguồn của các hãng:
Thermalteke,FSP,Sirtec,chieftec,Hiper,cooler Master,Raptoxx .Mình muốn chọn bộ nguồn ổn định và chay êm.Xin cảm ơn trước

LUONG DINH
16-03-2008, 21:08
Mà ngoài cái cách mà cầm nguồn lên, thấy nguồn nào nặng hơn thì bảo là nó là xịn hơn, thế ngoài ra còn cách nào biết là nguồn tốt khi đi mua nguồn nữa ko hả các bác !

vutrieuca
30-03-2008, 13:49
sao mình thấy nguồn quat 12cm nó nằm không quay ra ngoài,vậy nó quat vào trong à?nguồn quạt 8cm nó quay ra sau mà.

tuhoc
04-05-2008, 17:29
Minh chuan bi sam 1 bo vi tinh co cau hinh nhu sau:
Intel Core 2 Quad Q6600, 2,40GHz, 8Mb, 1066MHz Socket-775 OEM
MB ASUS P5K Pro, Socket 775
512Mb PCI-E GeForce 8800GT, DDR3, HDTV, 2DVI, LeadTek, retail
2xDIMM 1024Mb PC2-6400(800Mhz) OCZ Platinum Edition (OCZ2P8002GK) 4-5-4-15
500,0 Gb HDD Western Digital (WD5001ABYS) 7200rpm 16Mb SATA-300 RaidEditionII
DVD±RW Pioneer DVR-215D, SATA, black
Quạt CPU: Zalman Socket 775/478/754/939/940/AM2, CNPS9500 LED (oem)
Ngoài ra minh còn có ý định lắp thêm Cạc tiếng và cạc TV
Ko biet chon nguôn 550 w di rời với Case đã đủ chưa.Nên chọn nguồn cua hãng nào cho tôt.Chỗ mình ở có nguồn của các hãng:
Thermalteke,FSP,Sirtec,chieftec,Hiper,cooler Master,Raptoxx .Mình muốn chọn bộ nguồn ổn định và chay êm.Xin cảm ơn trước

Có bác nào giúp bác này với, bởi e có câu hỏi cũng như bác này!

dly
04-05-2008, 19:54
Một lần nữa góp ý cùng các bạn. Đừng tiếc tiền đầu tư cho bộ nguồn. Với tôi bộ nguồn là Trái Tim của hệ thống. Máy tính chạy có ổn định hay không? thiết bị có bền hay không đều nằm ở đây.

Nổ
04-05-2008, 20:30
Một lần nữa góp ý cùng các bạn. Đừng tiếc tiền đầu tư cho bộ nguồn. Với tôi bộ nguồn là Trái Tim của hệ thống. Máy tính chạy có ổn định hay không? thiết bị có bền hay không đều nằm ở đây.

Uhm. Máy em 2 lần hư nguồn: Lần thứ nhất nguồn hư đồng thời nướng cháy thanh RAM, lần thứ hai nguồn hư đồng thời nướng cháy luôn cái main (thật khó hiểu). Bây giờ không tiếc tiền sắm bộ nguồn xịn một phát. Đang dự định sắm Acbel hoặc Cooler Master những loại có công suất cao một chút.

stanleyswordfish
10-05-2008, 09:36
Có bác nào giúp bác này với, bởi e có câu hỏi cũng như bác này!
_Công suất thật của nguồn "có name" :
://vozforums.com/showthread.php?t=48439

_Với cấu hình trên, theo kinh nghiệm không có gì (chưa có kinh nghiệm) của tớ thì nguồn CoolerMaster 550W Real Pro hi vọng là đủ!! Hay lấy Acbel I-Power 660 (600W) giá 84$ là ok.

THÊM CHỮ HTTP VÀO TRƯỚC LINK, TỚ KHÔNG MUỐN ĐƯA LINK TRỰC TIẾP QUA DIỄN ĐÀN KHÁC.

xuanlanvu
11-06-2008, 20:15
nhân tiện tham gia một tí.

nói về nguồn thì không kể nguồn hiệu dành cho dân chuyên, thì người sử dụng bình thường chỉ cần xài nguồn SP (super Power) hình thằng người là ổn định nhất. Nếu bạn ko chuyên xài đồ hoạ, game thì ko cần phí tiền vào nguồn quá nhiều mà nên để đầu tư cho những món khác.

Những nguồn khác thì ko bít thế nào chứ riêng về nguồn SP thì tôi đã xài cho con P3 ở nhà 8 năm nay chưa hư hỏng gì, chỉ nâng cấp ram. bản thân một người bạn mở cty bán máy vi tính cũng nói rằng nguồn SP là ổn định nhất.

riêng về case thì bạn có thể chọn mẫu nào bạn ưng vì cũng case cũng chẳng di chuyển nhiều. còn nếu rơi hay cố tình phá nó thì... nhưng mẫu đắt tiền thì nặng hơn mẫu rẻ tiền, do dày hơn.

như một bạn cũng đã nói trước đó, nguồn xịn thì công suất dán trên bộ nguồn chính xác, còn những nguồn khác thì chưa ai xài rất khó kiểm chứng, và đương nhiên có những cái sẽ dưới công suất mà họ đã dán. cho nên chưa hẳn là bạn bỏ 30usd thì sẽ mua được một nguồn 20usd.

bản thân tôi vừa rồi đi mua case xài cho e8200 cũng chỉ xài nguồn SP 450W, vì nguồn 500W là hiệu lạ, còn nguồn 520W của SP thì đến 30usd, mắc bằng cái nguyên cái case có nguồn.

khi ráp main, nếu bạn ở đó hoặc với người quen thì nhờ người ta gắn đầy đủ chân (phần kim loại phía dưới main, nhờ nó mà bắt ốc vào case) để tải đều lực. Còn nếu ko thì sau này khi bạn gắn card... mà nhấn thì cũng phải chú ý nếu ko sẽ dễ hổng chân của card, ram... hoặc thậm chí gãy main.

0988718878
20-06-2008, 20:53
Máy tui thế này "mới" mua hai năm hôm nay bật lên chỉ bíp dài thợ bảo RAM hỏng thay cái mới 250000đ(DDRAM)
1CPU
1RAM 256
1 CD- RW
1HDD 80GB
1FDD
Tư vấn tui xem máy sao vậy

magic1000
29-07-2008, 23:33
Tui thì dùng Everest để kiểm tra. Nhưng cơ bản cũng hiểu dc các thông số chính để tránh bị hớ là dc.

rooneychu
27-08-2008, 17:08
Hic em mới mua đc cái nguồn 480W/12$ được có mấy tháng mà đi bảo hành liên tục. (lí do: SỤT NGUỒN)

asimo_dangkhoa
06-09-2008, 10:12
Hi all

Bài viết của bác hay quá, lại thêm 1 kinh nghiệm nữa rùi, mà sao không thấy bác viết gì về CPU + Main + HDD nhỉ, bệnh lý của mấy chú này ra làm sao

pabo
14-09-2008, 20:31
Các bác cho em hỏi, máy em hôm trước bỗng nhiên bi chứng khởi động lại liên tục, có khi vừa mở máy xong là nó lại bị khởi động lại, có khi nó lại hoạt động được 1 lúc thì lại bị tình trạng trên, kiểm tra thì thấy quạt của nguồn ko chạy máy thì rất nóng, như vậy thì có phải nguồn của em bị hư ko ?

dly
14-09-2008, 21:59
Châm nhớt cho quạt nguồn. Nếu trong khi tháo nguồn ra có thấy vài cái tụ bị phù thì thay tụ ỏ nên thay luôn cái nguồn khác cho chắc ắn. Tiếc cái nguồn nhiều khi tiêu cái main or bay luôn cái HDD thì .... toi!

brutal_death
02-10-2008, 22:37
cách kiểm tra ổ cứng cũ mới xem có hỏng hóc ko thì thế nào bạn>

caner
06-10-2008, 13:59
Mình mới mua cái máy, nó thế này:
CPU E7200 2.53g
main asus wolfdale 1333 D667
Ram 2gb của NCP
VGA asus 8500GT
1 ổ DVD
HDD seagate 160GB
cái nguồn của Vision 3G(400W).
Về xài mấy bữa thì cũng gặp mấy hiện tượng như bạn nói cứ tưởng do máy nóng quá, giờ đọc bài này mới biết.
Với cấu hình trên mình đổi sang cái nguồn Acbel 400W có ổn ko?

motchungo
06-10-2008, 15:04
tui cung mua main ASUS ma no hay ra di trong im lặng quá

kevin_tat
15-10-2008, 00:23
các bạn cho mình hỏi nguồn toky 38 độ 420w công suất thực bao nhiu vậy ta?
cấu hình máy mình như sau:
p4 - 3.6
3g ram ( 2x512, 2x1)
main 915 p5glmx
1 DVD, 1 DVDRW, 1 FDD, đang xài card 7600gt nay đổi sang con Powercolor HD 3850 256mb rồi nhưng kh dám xài vì sợ nguồn chịu kh nổi, theo các bạn thì nguồn này xài dc cho cấu hình như vậy kh hay phải mua nguồn khác, tks.

dly
15-10-2008, 06:50
Mình mới mua cái máy, nó thế này:
CPU E7200 2.53g
main asus wolfdale 1333 D667
Ram 2gb của NCP
VGA asus 8500GT
1 ổ DVD
HDD seagate 160GB
cái nguồn của Vision 3G(400W).
Về xài mấy bữa thì cũng gặp mấy hiện tượng như bạn nói cứ tưởng do máy nóng quá, giờ đọc bài này mới biết.
Với cấu hình trên mình đổi sang cái nguồn Acbel 400W có ổn ko?

Với nguồn AcBel bạn đề cấp thì ổn rồi

các bạn cho mình hỏi nguồn toky 38 độ 420w công suất thực bao nhiu vậy ta?
cấu hình máy mình như sau:
p4 - 3.6
3g ram ( 2x512, 2x1)
main 915 p5glmx
1 DVD, 1 DVDRW, 1 FDD, đang xài card 7600gt nay đổi sang con Powercolor HD 3850 256mb rồi nhưng kh dám xài vì sợ nguồn chịu kh nổi, theo các bạn thì nguồn này xài dc cho cấu hình như vậy kh hay phải mua nguồn khác, tks.

Những nguồn bạn đang sử dụng e rằng .... cố gằng đầu tư bộ nguồn có công suất thực tối thiểu 270W bạn ạ

vilestiakron
16-10-2008, 18:25
Hic em mới mua đc cái nguồn 480W/12$ được có mấy tháng mà đi bảo hành liên tục.

maugaimaugai
23-10-2008, 16:12
các bác cho hỏi mấy con golden field bên Siêu Việt phân phối chất lượng ra làm sao?

trangiaminh
27-10-2008, 20:23
Mình định mua máy thế này mà chưa bít chọn nguồn bao nhiu W và case ra sao?
GIGABYTE EP45-UD3P
Xeon X3210
SEAGATE 320 GB
1GB*2 Ram bus 800
ASUS EAH 4850 /HTDI/1G
ASUS 2014L1T DVD-Rewrite
Keyboard và mouse
LCD 20''

phongluuxyz
01-12-2008, 01:55
Trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về nguồn rồi mong rằng bạn đã đọc.

Sierra 44
18-12-2008, 01:34
Các bác cho em hỏi, máy em hôm trước bỗng nhiên bi chứng khởi động lại liên tục.

kissml
22-12-2008, 15:52
Xì pem topic này tí,các bác thông cảm có gì giúp đỡ tư vấn cho em với.
My PC:
Intel D915 2.8GHZ
Asus P5L-MX
Kingston 2*1GRam PC-5300
HDD : 80GB Hitachi,160GB Seagate.
Asus 7600GT DDR3 256MB 128 bit
Creative Sound Blaster 4.1
Orient 500W

Cách đây 3 tháng thì máy em vẫn test game bình thường.Nhưng thời gian gần đây,máy gặp tình trạng chơi những game nặng có lúc hiện ra màn hình xanh báo là dump... gì đó,sau đó tự động restart lại,có lúc lại không.Em chơi CrossFire
trước đây FPS đạt 80-110,hoàn toàn k giật,nhưng mà bây giờ FPS chỉ đạt trung bình 30-40 có lúc xuống đến mức 15 FPS,chơi giật thì đừng hỏi,chán ghê.
Đọc topic trên có vẻ như máy em cũng gặp tình trạng về nguồn như mấy máy khác.vậy các bác xem hộ xem nguồn của em công suất thực là bao nhiêu,có phải do lỗi nguồn không?Nếu thay thì lấy con nguồn nào phù hợp,
Thanks các bác trước nhé!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mọi người đâu rùi,help me??????

nhockway
12-05-2009, 11:00
hay wa ban ah`
xjn dc ban chi giao nhieu them ngen

pat_so2
12-05-2009, 20:44
Em có dàn máy có cấu hình thế này:
intel(r) pentium(r) Dual CPU E2810 @ 2.00Hz
Ram: 1G
main: gigabyte 954 GCM-S2L
VGA: on
Khi chơi game đột kích hay haflie và Au hay bị màn hình tắt đen vài giây rui lai sáng bình thường...
Nó bị sao nhỉ các bác... Phần cứng có là nguyên nhân không

nhp2011
07-06-2009, 22:46
tôi mới mua con nguồn golden field 480w, không biết có chạy tốt không nữa, nghe các bác nói tôi sợ quá

manhtuanminh10
28-06-2009, 10:12
bài viết này hay đấy .Ai có nội dung liên quan viết lên nữa đi cho mọi người học hỏi với,Thanks !

hung0973
02-07-2009, 18:06
nản. Bài từ 2005 bảo sao thấy nguồn với các thứ cứ đắt lè. Chuyện 4 5 năm trước có khác. :))

Misuji
12-09-2009, 10:31
cho mình hỏi card màn hình VGA lúc nhận lúc không là bị gì vậy bạn, mình đang xài con P4 2.26G main intel, lúc trước xài Ge 4x 64mb, thi nình thường nhưng chuyển qua con ge mx4000 8x 128Mb 128 bit thì bị như vậy, có cách nào khắc phục không?

dongvanthang
14-09-2009, 10:03
các mob ơi thỉnh thoảng del hộ những bài quá hạn sử dụng đi cái. có ai đọc đâu. từ 2006 hàng vip của nhứng năm đó bây giờ ra phế liệu hết roài

dly
14-09-2009, 10:28
các mob ơi thỉnh thoảng del hộ những bài quá hạn sử dụng đi cái. có ai đọc đâu. từ 2006 hàng vip của nhứng năm đó bây giờ ra phế liệu hết roài

Bạn là người may mắn. Bạn có biết hiện nay còn bao nhiêu người còn ao ước các chiếc máy tính Pentium III không?

Chẳng đâu xa, ngay bản thân tôi vẫn ngồi nhiều giờ mỗi ngày và làm việc trên một máy tính Pen III đây.

cuccitini_19
14-11-2009, 15:38
Bạn dly cho mình hỏi, mình cài lại win, dùng 1 đĩa thì khi đang cài thì hiện lên màn hình xanh (dump memory), 2 lần cài đều thế. Mình dùng 1 đĩa khác thì cài được, nhưng khi khởi động cứ vào đến màn hình đen đen trước khi vào màn hình Welcome ấy thì bị reset ko thể vào đc win, vào Safe mode mới vào được, mình cài lại win 1 lần nữa với đĩa đấy thì cũng bị reset khoảng 1,2,3 lần mới vào được win.
Cả 2 đĩa trên khi copy file để cài win ấy, đều có hơn 1 file phải nhấn retry để copy đc. Còn 1 đĩa nữa thì retry bao nhiêu lần cũng ko thể copy đc.

Như thế là tại RAM, nguồn hay tại gì vậy bạn. Có người nói với mình là có thể do ổ CD bị xuống cấp khó đọc được đĩa xước, nên khi cài win gây ra mất ổn định khi dùng win, có đúng ko bạn (ổ của mình là ổ DVD RW mua cách đây 2 năm, gần đây cũng có ghi đĩa nhiều)?

nguyenvanlong89
19-01-2010, 21:41
hay qua heheeeeeeeeeeeeeeeeeee

dly
19-01-2010, 22:06
Bạn dly cho mình hỏi, mình cài lại win, dùng 1 đĩa thì khi đang cài thì hiện lên màn hình xanh (dump memory), 2 lần cài đều thế. Mình dùng 1 đĩa khác thì cài được, nhưng khi khởi động cứ vào đến màn hình đen đen trước khi vào màn hình Welcome ấy thì bị reset ko thể vào đc win, vào Safe mode mới vào được, mình cài lại win 1 lần nữa với đĩa đấy thì cũng bị reset khoảng 1,2,3 lần mới vào được win.
Cả 2 đĩa trên khi copy file để cài win ấy, đều có hơn 1 file phải nhấn retry để copy đc. Còn 1 đĩa nữa thì retry bao nhiêu lần cũng ko thể copy đc.

Như thế là tại RAM, nguồn hay tại gì vậy bạn. Có người nói với mình là có thể do ổ CD bị xuống cấp khó đọc được đĩa xước, nên khi cài win gây ra mất ổn định khi dùng win, có đúng ko bạn (ổ của mình là ổ DVD RW mua cách đây 2 năm, gần đây cũng có ghi đĩa nhiều)?

Trường hợp của bạn viết thì có cả 2. Ram và nguồn, để xác định được viêc này cần có chút kinh nghiệm và quan sát lỗi, trường hợp sẩy ra khi báo duy nhất 1 file thì thường là do nguồn, các file khác nhau sau mỗi lần cài lại la do Ram

A Chánh
19-01-2010, 22:11
Nếu Copy file bị lỗi, quá trình setup sẽ bị gián đoạn.
Tôi đã gặp trường hợp này do lỗi ở mắt đọc ổ đĩa, bạn có thể dùng ổ quang khác xem sao.

thanhcong_it2
19-01-2010, 22:29
bài bạn hay quá!:):):)

absminhtuan
19-01-2010, 22:38
cho minh hoi? tai sao o cung minh khi cai win 7 sau do thi dung dia virut de fomat thi ko duoc?
nghe may dua bao la o cung ko dinh dang duoc.vay phai lam the nao?co can bao hanh o cung ko?

dly
19-01-2010, 22:47
Sao lại đĩa virus format. Không hiểu!!!

Nếu muốn format bạn có thể dùng chính đĩa windows setup để format và tạo phân vùng

mrbeanpig
19-01-2010, 23:03
nhìu kiến thức rất bổ ích,thanks những ai đóng góp kiến thức trong topic này,mong có nhìu bài như thế này nữa,bài này tồn tại từ 2005 đến h chứng tỏ nó có sức hút đấy chứ,ko như bạn j kia chê.đòi del bài,cứ để cho những ai ko bít mà người ta đọc chứ

kiennb_54
03-02-2010, 07:34
các bác ơi.PC thỉnh thoảng bị rétart Cấu hình của em :
main GIGA
ram 2G 1DVD
chípet 2.2core.
nhưng em thấy nguồn chi có 25W
là thế nào vậy ta
em toàn thấy nguồn của các bác 350W vơi 450W
hjc
kiểm tra giùm em xem có phải tại nguồn không
thanks các bác nhìu

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn ơi nếu để format thì bạn dùng đĩa boot
vào format thì bạn chọn kiểu NTSF thì mới cài được win 7
chúc bạn thành công

hoangnamquan
03-02-2010, 09:26
Nguồn hơi thấp. Nguyên nhân chưa chắc tại nguồn. bạn thử 1 cách đơn giản nhất là rút dây ổ CD ra, để máy chạy và sử dụng bình thường. Nếu ko có jì xảy ra là do nguồn. Nhưng phải biết khi nào máy restart thì mới biết dc, ví dụ như bao lâu thì restart, hay là chạy ứng dụng nào thì restart..., còn thỉnh thoảng thì ...pó tay, bác a

dinhan46a9
08-03-2010, 10:52
Cho em hỏi máy em mới mua không lâu cấu hình như sau:
pentium dual core E5300 2.6 GHz
ram 2gb
Mới đầu thì dùng ko sao nhưng gần đây nó hay bị hiện tượng: Lúc khởi động tới chỗ có lá cờ window là bị khởi động lại nhưng không phải thường xuyên mà có khi bị khi không chẳng theo quy luật nào cả.Có ai biết thế này là bị gì không giúp em với??

hoangnamquan
08-03-2010, 11:23
lỗi này khá nhiều nguyên nhân, trước mắt kiểm tra win xem

nguyen984
13-05-2010, 09:12
Bài viết rất hay.
Bữa mình có con CPU hay tháo ra vô coi, sau hay bị đang chạy khởi động lại, mấy đứa bạn nói là bị gãy 1, 2 chân CPU.
Sao kỳ vậy ta, gãy chân mà vẫn chạy được

mrfuong
25-05-2010, 01:03
thông tin rất bổ ích

kinand_ka
17-08-2010, 12:04
Lỗi win cài lại, không thì xem thử drive có bị sao không, nên update cho khỏi bị lỗi, cũng có thể cái bộ nhuồn của bạn có vấn đề. nói chung là nhiều nguyên nhân nhưng mà lỗi phẩn mềm thì khả năng xảy ra là cao nhất

lê phú thịnh
11-09-2010, 09:34
thanks nha, bài của anh hay tuyệt

betydihoc
13-09-2010, 01:48
bác test e cái nhé:
:nguồn 350w
chip core 2 duo 2.53
ram 2g
vga nvidia 512
hdd 250
1 dvd rw
vá 1cardread all in one e hoi nghi nghi nhưng ko bít có đủ power ko jup e cái thak

dly
13-09-2010, 07:44
bác test e cái nhé:
:nguồn 350w
k

Nếu là nguồn noname theo casse thì nên thay cái khác đi, không đủ tải đâu

betydihoc
14-09-2010, 21:50
Nếu là nguồn noname theo casse thì nên thay cái khác đi, không đủ tải đâu

thank bac hồi mới mua e cũng nghi nghi nhuwg là đồ case box ''cả bộ nên e nghĩ họ test cả rùi híc cũng có thể lém nếu e chạy them cái hdd nưa ''

TamDRIT
15-09-2010, 11:05
Cho em hỏi máy em mới mua không lâu cấu hình như sau:
pentium dual core E5300 2.6 GHz
ram 2gb
Mới đầu thì dùng ko sao nhưng gần đây nó hay bị hiện tượng: Lúc khởi động tới chỗ có lá cờ window là bị khởi động lại nhưng không phải thường xuyên mà có khi bị khi không chẳng theo quy luật nào cả.Có ai biết thế này là bị gì không giúp em với??

có thể do CPU nóng quá nó tự tắt đó. Bạn tháo quạt CPU ra rồi bôi mỡ tản nhiệt vạo CPU, ít thôi nhé, rồi gắn vào lại là OK.

lenguyenvinh122
01-11-2010, 19:09
đối vợ hệ thống hiện đại bây giờ thì việc tìm nguồn thật tốt là việc đầu tiên vì điện áp của việt nam rất chập chờn . Nên tìm các loại nguồn có công suất danh định cao như Acbel , cooler , sea sonic ,fsb , corsair v.v....

tuy nhiên nguồn có công xuất danh định cao nhưng phải phối đúng cách với hệ thống mới đạt được đúng yêu cầu đặt ra

một hệ thống thế này thì chỉ cần một nguồn acbel 400w
CPU Athlon II 250
Main 785 or 880
Ram 2gb or 4gb DRR3
1 HDD 250gb
1 quạt hút
1 ổ quang

Cấu hình này thì bắt buộc phải quan tâm đến nguồn hơn

CPU : 1090T X6 (6 nhân)
main 890GX or FX tùy hãng
Ram 4gb drr3
2 ổ cứng 1T
1 ODĐ
1 Vga HD 6870 or HD 5870
thì bắt buộc cấu hình này phải đi với nguồn có công suất tầm 500w : có thể là một số nguồn như Fsb Bluestom 510 , Acbel Ipower 560 , seasonic X ....

Yêu cầu đặt ra khi chọn nguồn rất phong phú . Tuy nhiên kinh nghiệm đối với nguồn cao cấp thì chỉ nên tìm loại single rail để đạt đường 12v tốt nhất .

pakkool90
25-12-2010, 17:09
Mọi người thử coi xem case của mình ntn nhé:
+ Nguồn noname PEGASUS ATX450-->> sợ w'a
+ Pen D 3.0
+ ram 1.5 Gbs
+ 1 DVD ( Combo)
+ Main giga 945
+ 1 HDD 160 G
Máy mình thỉnh thoảng nó hâm lên thì tự reset, lúc đầu thì nghi do CPU nóng quá -->> lăpd thêm 1 cái quạt nữa. Bây giờ mình muốn lắp thêm VGA rời + 1 HDD 80 Gbs thì nguồn của mình có chịu nổi ko, nếu phải thay thì 400 w( công suất thuc chịu nổi chứ ?http://www.trananh.vn/Nguon-JeTek-Q400-400W-24pin-Cong-suat-thuc_11210.html

superpowerhour
25-12-2010, 18:59
Máy nhà mình khi cài Chương trình diệt virus AVG free vào thì lúc tắt máy hay khởi động lại máy nó hiện màn hình xanh lên bảo Memory dump . Còn khi gỡ bỏ AVG đi thì máy lại chạy bình thường . Lúc trước xài ram DDR2 cũng bị mà mới thay sang ram DDR3 thì cụng bị nhu thế . Cho mình hỏi máy mình bị vấn đề gì vậy ?

hieumusic
15-02-2011, 08:21
upupupupupupupupupupupupupupup

Mihoang
27-02-2011, 22:12
có thể do CPU nóng quá nó tự tắt đó. Bạn tháo quạt CPU ra rồi bôi mỡ tản nhiệt vạo CPU, ít thôi nhé, rồi gắn vào lại là OK.

Mới mở máy mà làm sao nóng CPU nhỉ? chắc làm bị đụng phần cứng hỉ.

mashimaro55
09-03-2011, 10:18
Thanks bác dly nhiều nhiều

trungst2311
25-03-2011, 10:13
híc zay mà nào gio đổ thừa anh ram nhà mình! nguồn làm ram chịu

trungdung1910199
26-03-2011, 10:21
thanks bac' nhieu bac' viet rat bo? ich'

chuhoiluatinh
06-04-2011, 18:15
Như anh Banner nói thì khi converted 1 video sang duôi MP4 nếu RAM lỗi sẽ ko làm đc phải không anh? Anh cho em hỏi là khi em converted 1 video .FLV sang MP4 thì nó chỉ convert đc 1/2. VD video dài 20p thì convert còn 10p. Video dài 10p thi convert còn 5p. Anh có thể cho em yahoo để tiện liên lạc đc ko anh? Tks anh

dungk3cv1
11-04-2011, 15:20
CPU 1.6Ghz
1 CDROM, 1CDRW
HDD 160G
FDD 1.44

tại cả 2 thứ bạn ạ.
nói thẳng là cấu hình của máy bạn rất thấp,thay di là vừa

manchester99
24-05-2011, 15:14
cách đỏn giản nhất là ông gõ lệnh dxdiag ấn enter là ra ngay có gì đâu cơ chứ không phải dài dòng

huuan17
10-08-2011, 17:06
bài viết hữu ích lắm cảm ơn bạn nha !

tiepga51
10-08-2011, 19:54
bài khá hay đấy bác ơi. Thanks bác cái :D

bestforu
11-08-2011, 01:07
bai viet nay hay lam ban

mysterydeny
14-08-2011, 10:08
Cho mình hỏi. Cái ổ DVD của mình thỉnh thoảng tự động eject là do cái gì hả bạn ?

GreenXylitol
26-08-2011, 11:02

quả này thì chưa chắc do nguồn mà còn do ram, do chương trình trên máy cà khịa nhau

manucial
08-10-2011, 09:00
Máy tính của em cứ một ngày mà không bị màn hình xanh một lần thì nó không chịu được hay sao ý. Không biết là có cách nào kiểm tra xem nguyên nhân của nó hiện tượng đó là gì không các bác? không biết là do nguồn hay do đâu nữa.

quả này thì chưa chắc do nguồn mà còn do ram, do chương trình trên máy cà khịa nhau

thanglongaac
28-10-2011, 09:58
Cachs kiểm tra tốt nhất là bạn nên phá case máy tính ra xem linh kiện bên trg thế nào trong thời gian bảo hành... Nhớ tránh làm rách tem bảo hành nhé

matt
07-12-2011, 07:43
Anh mới máy em là

1.Hp Compaq 500B MT E5300 2.6gb

Main Foxconn 775
Chip G41
Ram DDR3 1Gb Bus 1333 ( chuẩn máy ) , em đập thêm 1 cây nữa . Vậy là 2GB
HDD SATA 3 320GB
Gắn ké 1 VGA 512 64bit nữa

Mà nguồn HP chỉ có 300W thôi dây 12v-19A/5.08v-25A/3.3v-18A

2.Hp Hp presario cq3016l E5200 2.5gb

Nguồn HP 250w 12v-14A/5v-25A/3.3v-18A
Chip g31
Ram ddr2 1gb
Hdd 250gb
VGA onboard 128mb ( ép thì được 256mb)

Cho em hỏi có cần phải mua thêm Nguồn không ạ . Bạn em nói nguồn hiện nay la 500w là Bình thường .Theo bài anh nói là có nguồi 400w mà chưa cấp nổi 270w

Vậy em muốn mua nguồn 650w giá ghi có 300-400 . Bán ở Hoàn Long , Phong Vũ đó anh , mình có tin tưởng mấy nguồn này không .

Nguồn Arrow 550w 340k ; 600w 365k ; 650w 410k
Nguồn ATX với ARROW là 1 hãng hả anh ?

Em không đủ tiền mua nguồn ACBEL , Cooler Master .

Cảm ơn anh sẽ giải đáp . Em ngu muội

Và nếu mua được hàng ACBEL , COOLER MASTER thì làm sao để biết nó còn XỊN và không lỗi .

vietbuild_suppor
11-12-2011, 14:48
Thế nếu máy đang chạy tụ nhiên mạn hình đen ngòm thì bị làm sao hả bạn

leminh_27
12-12-2011, 11:44
Thanks, bài viết rất có ý nghĩa :)

dungpro27
13-12-2011, 15:19
Bài viết hữu ích. Mình hay dùng bản mạch để kiểm tra phần cứng, không nhớ là nó giá bao nhiêu cả vì có 1 anh chuyên IT cho và hướng dẫn sử dụng. Đại loại như là đấu nối vào các trụ trong bản mạch mainboard, xem cái nào mình nối mà đèn bản mạch đi test của mình còn sáng là hoạt động, cái nào đèn không sáng là tèo!

lamlai
13-12-2011, 15:26
vote cho bạn, thanks vì bài viết rất hữu ích đối với mình...:D

chilinitvn
13-12-2011, 16:55
Một bài viết rất hữu ích, thanks! bạn nhiều

trung_sh
06-02-2012, 13:24
thanks................................

jetngunz
12-02-2012, 18:42
có cách nào kiểm tra CPU không ?

tmkhanh
16-02-2012, 10:53
bải viết hữu ích.............

cotauhuda
05-03-2012, 22:12
cảm ơn thông tin của bạn

Quest3D.center
11-03-2012, 00:58
thanks bạn nhìu nha :D

AnTamMua
12-05-2012, 17:59
Bạn viết rất hữu ích

ViRgo.Tr
03-06-2012, 11:33
Tình hình máy e mở nguồn k lên nữa ng ta bảo hư hdh r, có cách nào cứu đc dữ liệu e lưu k trong máy k :(

BTN_VietNam
05-06-2012, 15:17
hay , thanks bạn nhiều vì bài viết bổ ích

acaxomcui
06-06-2012, 20:13
Bác cho mình hỏi chút.
Khi đăng nhập vào diển đàn chừng vài mươi phút,tự dưng mình bị thoát ra nên phải đăng nhập lại nếu muốn tiếp tục.Đó là bị lổi gì?khắc phục thế nào đây.?

nino
06-06-2012, 20:37
Bác cho mình hỏi chút.
Khi đăng nhập vào diển đàn chừng vài mươi phút,tự dưng mình bị thoát ra nên phải đăng nhập lại nếu muốn tiếp tục.Đó là bị lổi gì?khắc phục thế nào đây.?

anh chọn save pass luôn đi

acaxomcui
07-06-2012, 21:02
anh chọn save pass luôn đi
Có save pass mà vẩn thế nên mới hỏi.Nào giờ có bị vậy đâu!

Mới vừa bị nửa đấy!

bemeo11
27-06-2012, 14:12
Hi. Học hỏi đc nhiều quá.
Cảm ơn bài viết của bạn ^^

kenjiak
03-07-2012, 18:57
cho mình hỏi về trường hợp này với, cấu hình của mình là:
- core i5 (sk1156)
- main asus p7h66
- 2x2 dram3 corsair
- hd 500G
- vga 250gts

nó đang bị hiện tượng sau: đang chạy ngon lành tự nhiên reset rồi khởi động không được, quạt cpu và fan vga vẫn quay, nhưng không khởi động dc, đèn led dram và led GPU trên main sáng đỏ. mình đã thử thay từng dram, vga khác vẫn bị, dem main đi kiểm tra thì bình thường, ---> chỉ con mỗi cpu là chưa thay thế con khác để kiểm tra thôi.

không hề có tiếng bip gì phát ra cả, khô ghê, cao nhân nào giúp mình với..... mình đã vệ sinh main rồi..

Dê Lỳ
03-07-2012, 20:22
Bạn cần kiếm một bộ nguồn tốt, ổn định để kiểm tra

vantan_2009
03-07-2012, 21:23
tháo GPU ra xem thế nào. khởi động màn hình đen xì nhưng mọi thứ vẫn chạy, nhiều khả năng là do GPU.
nhớ cắm vga vào card onboard nhá

vantan_2009
04-07-2012, 23:54
kết quả sao rùi ko thấy ý kiến gì sất

wapminh.com
05-07-2012, 01:33
bài viết của bạn khá chất lượng, cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé

duclamtuan
05-07-2012, 13:26
Bài viết rất hay cảm ơn chủ topic

stonecoldst
24-07-2012, 12:31
bác nói thế này sai hêt roài

noelvangem
16-08-2012, 17:22
nghe nói nghe tiếng pip của main board cũng biết được bệnh,chủ thớt biết up dùm anh em cái, em chỉ biết 3 cái pippip là ram có vấn đề

hainam1072
21-09-2012, 21:41
rất hữu ích, cám ơn nhiều

ngocvang
21-09-2012, 21:51
oh thanks bài viết của bạn

Dê Lỳ
21-09-2012, 22:04
nghe nói nghe tiếng pip của main board cũng biết được bệnh,chủ thớt biết up dùm anh em cái, em chỉ biết 3 cái pippip là ram có vấn đề

http://www.computerhope.com/beep.htm

save888888888
02-01-2013, 20:12
Nếu 2 cây ram không cùng hiệu thì sao .. lúc mua đã có lựa cùng hiệu ( Infineon ) Nhưng mà lúc mua về dùng Everest để test thì lại loài ra là cya3 SamSum .. ko hiểu nỗi

Dạo này hay bị màn hình xanh và lỗi dump ram gì đó ... dùng các chương trình như memtest thì nó kêu pair error , ko match với nhau ... Nhưng mà mình nghĩ 2 cây ram không cùng hiệu thì không hoạt động tốt là đúng .. chứ ko phải là 2 cây ram hư

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/84251-Những-cách-kiểm-tra-phần-cứng-đơn-giản#ixzz2Gp77BkTA

thangphukien2
04-01-2013, 08:54
thank bạn nhé bài này giúp minh rất nhiều

chihoingaymoi
20-05-2013, 17:33
cám ơn bạn vì bài viết hữu ích

namhaui910
19-07-2013, 10:04
bài viết rất bổ ích cho newbie

vinhphatmobile
08-09-2013, 21:49
Bài viết rất hữu ích thanks chủ thớt nhiều

vntbao
20-09-2013, 10:52
Cảm ơn bạn đã chia sẻ

mrGenius_hcm
29-11-2013, 10:40
Bài viết khá tốt đấy bạn.

tuongvn123
28-01-2014, 12:56
cảm ơn bạn đã chia sẻ những cách hay!

ngoothinh
27-02-2014, 17:52
dang dinh mua may tinh cu hihi cam on chu thot nhe :D

giathanh172
18-05-2014, 16:36
bài viết có ích

dasitic
22-05-2014, 09:48
Bài viết bổ ích cho các bạn không rành phần mềm. Bạn có cách kiểm tra phần cứng từ phần mềm thì chỉ cho các bạn luôn đi! Test RAM, MAIN, ổ cứng ...

TuanAnh6869
13-06-2014, 09:43
Up................................................ .....

singom
16-06-2014, 10:05
thank bài viết rất hay!

Vila-Tripssaving
25-06-2014, 10:00
Bài viết thật hay! Good!

klipsch
21-07-2014, 10:23
Bài viết rất hữu ích, tks chủ thớt nhiều :)

Kim Anh Nhỏ
04-09-2014, 11:11
Khi đang truy xuất một File có dung lượng lớn trong ổ cứng máy bị treo và restart

ihentai69
04-09-2014, 11:31
Cảm ơn bác, bài viết hay quas

emdatrolai
10-09-2014, 14:24
hư nguồn thai khoản bao nhiu v bạn

hoavietjsc
21-10-2014, 15:56
Thanks bài viết hay, thình thoảng cái máy ở công ty cũng hay dở chứng, tìm hiểu để biết cách khắc phục

hoanguyenit88
03-11-2014, 21:01
cảm ơn chủ thớt

tinhoc235
13-11-2014, 09:59
Rất có ích cho mọi người

tinhoc235
18-11-2014, 17:50
Mua máy bây giò chỉ căn cứ vào thương hiệu thôi chứ đồ diện tử làm sao biết được nó chạy ttoots hay ko

So1media
19-11-2014, 17:42
cách làm nhanh nhất là cập nhật lại driver

RadianJP
20-11-2014, 11:57
Một số lưu ý khi ráp một PC :
- Nguồn là một bộ phận cực kỳ quan trọng ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu suất và độ bền của PC , nên mua một PSU công suất thực , giá cao chút nhưng rất đáng đầu tư , một số nhãn hiệu ở VN ngon - bổ - rẻ là : ACEbel , CoolerMaster , Arrow .... (nhớ phải kiểm tra đúng là hàng chính hãng)
- Main thì khỏi cần phải bàn cãi nhé , vì hiện nay đa phần tất cả các hãng sx đều cho ra sp rất tốt , Mainboard sử dụng tụ rắn (Solid Capacity) thì sẽ bền và ổn định hơn , chú ý 4 (hoặc 5) tụ nguồn nẳm gần socket CPU . Mainboard có thêm cổng Sata III và cổng USB 3.0 thì được ưu tiên hơn . Cổng DVI cũng nên có trên Mainboard . Tất cả các main hiên nay đều có Lip chống cong main khi lắp bộ phận tải nhiệt CPU nên các bạn không nên bận tâm .
- CardVGA tuỳ thuộc vào nhu cầu mà lựa chọn thôi còn như sd bình thường không cần xử lý ảnh , thiết kế , chơi Games nặng thì VGA onboard cũng đủ đáp ứng rồi .
- HDD và DVD thì nên chọn chuẩn Sata , cân nhắc khi tận dụng lại các HDD có cổng kết nối IDE vì một số main hiện nay ko có hỗ trợ cổng IDE .
- Case thì thoải mái cho ý thích , chú ý nên mua main rồi hãy mua Case vì có một số Case chỉ gắn vừa cho Mainboard mini ATX .
- Cổng PS2 và Paralell dường như đã bị khai tử , nhường chỗ lại cho cổng USB . vì vậy đừng mua Keyboard và Mouse có kết nối là PS2 nhé !!

duynhatpcnd
22-12-2014, 09:04
Thanks bác, kiến thứ bổ ích

liemphan12
15-01-2015, 14:54
Đem ra ngoài sửa, 10 tiệm hết 9 tiệm bắt thay, test hư cái gì là thay cái đó :( bữa nay ngoài đó ít sửa lắm

keokeo126
16-03-2015, 09:15
máy tính bây giờ giá rẻ rồi , hầu như lỗi khác là thay thế ngay , rất nhanh và tiện lợi :D :D ... đỡ mất công kiểm tra làm gi ? :))

hanhphuc12
20-03-2015, 13:58
Up up cho bác lên tốp cho anh em nào chưa biết :d :d :d :d

01647580488
02-05-2015, 13:42
bạn làm mình có ấn tượng tốt về bạn đó cám ơn nhé ! máy tính của mình toàn bị hỏng vẫn chưa có kinh nghiệm đây có lẽ sẽ giúp được chút ít cho mình bạn ạ cám ơn bạn nhé!

hungaudio888
05-05-2015, 12:11
Bài viết này giúp ích khá nhiều cho tui. POst nữa đi bạN !

thietbiso
27-06-2015, 11:21
Cảm ơn bạn, bài viết rất chi tiết. để mình tham khảo áp dụng

maychumang-hn
23-07-2015, 14:38
Cũng khá hay đấy bác. Cảm ơn nhé! Rất hữu ích. :D

hand_mmagic
01-12-2015, 14:58
mình góp ý thêm:

"Để kiểm tra nguồn. Gắn nhiều thiết bị vào và cho máy hoạt động, chịu không nổi sẽ có các tình trang trên.
Mua nguồn đừng quá chú trong vào công suất trên tem bạn cầm nguồn lên, nguồn nặng được ưu tiên chọn vì trong nguồn đó cục biến thế chất lượng"
--> nên dùng đồng hồ điện đo dây đen và vàng vào HDD-> xem có đủ 12V không, nếu sụt áp thì 100% là nguồn lớm rồi!

duclv62
06-12-2015, 11:47
Bài của bạn cực hay!

inngochuong
07-12-2015, 17:22
Sau một quá trình đi dạo trên diễn đàn này mình thấy các bạn gặp khá nhiều vấn đề về phần cứng mà lại không có được thông tin và hiểu biết căn bản về chúng nên góp ý một chút về những kinh nghiêm mình tích lũy được. mong rằng những gì mình chưa hiểu sẽ được bổ sung và nếu tôi hiểu chưa tới sẽ được hướng dẫn thêm.

Đầu tiên tôi nói về bộ nguồn:

Đây là thiết bị rất quan trọng của máy tính nhưng lại bị coi thường nhất. Các thiết bị có bền, chạy ổn định hay không là ở nó. Thị trường hiện tại đang cung cấp cho ta nhiểu chủng loại case có mẫu mã kiểu dáng đẹp mắt nhưng tole mỏng và nguồn dởm giá thành thấp chính vì vậy bộ nguồn có công suất thực nếu đối chiếu với tem dán trên Nguồn ?????!!!!!!!

Nguồn dởm có gì sẩy ra,
1- Thường bị khởi động lại máy tính
3- Khi đang truy xuất một File có dung lượng lớn trong ổ cứng máy bị treo và restart
4- Truy suất CD cũng bị tình trạng như trên và đôi khi không thấy ổ CD or HDD dù trong Bios vẫn thấy

Mua nguồn đừng quá chú trong vào công suất trên tem bạn cầm nguồn lên, nguồn nặng được ưu tiên chọn vì trong nguồn đó cục biến thế chất lượng

Với số tiền 25$ để mua case và nguồn tôi thấy Case SP+PSU Codegen là có uy tín nhất trong hàng thông dụng Xin miễn so sánh với hàng của anh em chuyên OC. Designer

Xin nói sơ qua về Case: Tole phải dầy, cứng đường nét dập, uốn phải ngay ngắn cứng cáp. Tại sao?

Xin thưa: Các bạn thử để main ở ngoài ráp CPU và Fan xong, các bạn sẽ thấy main cong vòng. vậy thì Case chắc chắn sẽ giữ cho main được thẳng khi ta lắp đặt thêm các thiết bị khác, các slot sẽ giữ vững và không làm chạm các tiếp điểm của card tăng độ an toàn cho thiết bị

Ram: Các lỗi thưởng xẩy ra do ram có nhiều trường hợp giống bộ nguồn, tôi bổ xung thêm một số vấn đề sau:

1- Khi đang cài đặt hệ điều hành thường báo memory dump
2- Khi đang cài đặt hệ điều hành thường báo không thấy một file nào đó trên đĩa dù bạn có thay bao nhiêu đĩa cũng vậy
3- Một ngày nào đó máy bạn không có pasword tự nhiên chú hỏi (hơi bị ngộ). Máy có pass và bạn gõ đúng hoàn toàn thì nó lại chẳng chịu hiểu dùm (Điên tiết). cách sửa. tắt máy tháo Ram ra, gắn trở vào thì hết.

Tạm ngưng sẽ bổ xung thêm. Bạn nào có gì hay thì nhào vô góp sức

máy tính thì quanh đi quẩn lại chỉ liên quan đến nguồn, main, ram. Chip thì ít khi hỏng, Ram thì vệ sinh lại, cắm ra cắm vào không lên thì thay cái khác. Công việc còn lại là nguồn, Nguồn thì có thể kiểm tra bằng cách thay cái khác. Hỏng thì mua cái mới khoảng 350k - Nguồn huntkey luôn. Vì vậy, chỉ còn main, main thì sau khi các bộ phận trên không hỏng thì mang đi sửa hết khoảng 100k nếu gặp đúng thợ. Okie thế là ổn ạ.

mayinphun
07-12-2015, 20:06
kiểm tra sai nó có bị hỏng không bác

long8894
18-02-2016, 10:10
Đánh dấu phát :)

socconngayngo
15-06-2018, 14:34
hay qyas ạ thật tuyệt vời

Hà Nhật Huy
18-03-2019, 16:51
Thank you! Bài viết khá hữu ích!!