PDA

View Full Version : Hoi ve cach hoc lap trinh ngon ngu C

hoabl
17-08-2002, 19:06
De hoc lap trinh C, ta can cach hoc nhu the nao?& muon mua mot loai may vi tinh de hoc, nghe nhac , xem phim thi nen mua o dau? Xin nho cac ban chi giup!!!

phoenix
18-08-2002, 15:22
bạn hỏi chung chung như vậy thì làm sao trả lời

Ramayana
31-08-2002, 21:31
de hoc lap trinh C ban co the tham du 1 khoa hoc ve` ngon ngu lap trinh C , hoac la ban co the mua 1 bo sach ve` C de ~ tu hoc . Co 2 con duong cho ban lua chon , nhung de~ hoc C , ban phai co can ban tin hoc , hoac biet so so ve` ngon ngu lap trinh Pascal de~ cho viec hoc cua ban duoc suong se~

hoabl
04-09-2002, 20:31
Cac ban tra loi vay thi chung chung qua! Mua sach thi de nhung tim mot cuon sach hay thi kho. Xin cac ban vui long chi nen mua sach ten gi,cua tac gia nao,va neu hoc thi nen hoc o trung tam nao o TP.HCM.
Minh cam on cac ban lam lam!!!

Poseidon
08-09-2002, 09:00
Khi moi bat dau ban chi can chon sach nao doc de hieu la duoc, tim cuon nao ro rang mot chut chu khong can phai sach hay dau. Sach hay thi khi da kha kha roi tim cung khong muon ma!

MatKieng
08-09-2002, 11:11
Theo minh, de hoc tot mot ngon ngu nao do thi ban phai viet Code cho nhieu thi se mau nho hon la hoc ly thuyet suong. Con ve sach C thi minh biet cuon sach "Ky thuat lap trinh C- Co so va nang cao" cua GS Nguyen Van At viet kha ro rang va di tu can ban den cao cap. Theo minh, ban nen mua hoac la sach cua nguoi VN viet hoac la sach tieng Anh chinh goc, chu khong nen mua sach dich, coi kho hieu lam. Con neu ban thich thi co the ghe dia chi nay de xem ve mot so ngon ngu lap trinh (nhieu lam) "Programmersheaven.com" Trong do cung co noi ve C nua do, ban co the vao cac Tutorials de co can ban ve cai minh thich.
Chao ban!

hoabl
09-09-2002, 18:02
Hi cac ban!
Cam on cac ban da giupminh hoc mon lap trinh, nhung ngoai cuon sach cua tac gia PVA ra thi con cuon sach day Lap trinh nao nua khong? Mong cac ban chi giup!!!

MatKieng
09-09-2002, 22:59
Nếu bạn muốn học sâu về lập trình C và thuật toán thì có thể mua quyển "Cẩm nang thuật toán-ấn bản C" của tác giả hình như là Nguyễn Phúc trường Sinh (mình không nhớ rõ lắm)
Bạn có thể xem quyển "Bài tập ngôn ngữ lập trình C" của Đại hoc Bách Khoa Hà Nội, cũng rất sâu về thuật toán.

quangvu
10-09-2002, 09:30
Nếu là căn bản thì bạn nên đến trung tâm học ,tu tại gia cũng được nhưng hơi khó đó.
Còn sàch hả ,bạn có thể tìm sách của NXB SAM .Nhưng tốt nhất là bạn vào nhà sách Nguyện Văn Cừ ,đọc tất cả sách của họ thấy cuốn nào dễ hiểu thì . . . chạy qua thư quán trường KHTN mà mua.
Bí quyết mua sách của tôi đó.

MatKieng
10-09-2002, 15:51
Ý bạn ơi, theo mình được biết thì thư quán trường DHKHTN chỉ bán sách một cách hạn chế thôi, nghĩa là sách của họ không có nhiều như ở NVC đâu. Lỡ có một cuốn hay ở NVC nhưng bên KHTN ko có thì bạn làm sao? :)

Poseidon
11-09-2002, 07:56
Bài viết được gửi bởi MatKieng
Ý bạn ơi, theo mình được biết thì thư quán trường DHKHTN chỉ bán sách một cách hạn chế thôi, nghĩa là sách của họ không có nhiều như ở NVC đâu. Lỡ có một cuốn hay ở NVC nhưng bên KHTN ko có thì bạn làm sao? :)

He he. Thi... chạy ngược qua NVC mua chứ làm sao nữa mà còn hỏi! :D lol

MatKieng
11-09-2002, 10:59
Chắc phải vậy qua' :)

phoenix
11-09-2002, 15:20
2 chỗ đó cũng gần nhau mà, hình như sách ở KHTN rẻ hơn ở nhà sách NVC đó

quangvu
11-09-2002, 16:29
Tôi chưa từng phải chạy ngược lại NVC để mua sách bao giờ.
Sách gì thì tôi không biết chứ Sách Tin Hoc thì bên thư quán có (2 thư quán) mà bên NVC chưa cách có .Các sáchC#,VB.Net là một ví dụ điển hình.

eyesoflife
14-09-2002, 16:04
Chao cac ban!
Minh cung da hoc qua C va noi that minh thay rang ngoai cuon sach cua Ong At ra thi co hai cuon sach ma cac ban nen tim hieu de tro thanh sieu cao thu ve lap trinh he thong va lam nen tang that su cho viec hoc ngon ngu HDT do la:
1 Turbo C cua mot tac gia Nguoi Duc Minh khong nho ten nhu hinh nhu la Gerand .... quyen sach nay giup cac ban tim hieu sau ve may tinh IBMPC va cach phat trien phan mem he thong tren may tinh do nhu the nao! va di nhien no noi kha sau ve linh vuc nay!
2 la cuon sach "Thinking C++" cua ai thi minh quen mat roi va ca trang web chua sach nay minh cung quen mat roi nhung to thay rang no co o thu vien cua cac truong DH lon do! VD nhu BKHN chang han?
Minh cung con yeu kem ve tin lam mong cac ban chi bao them cho!
Anh Quangvu a! anh la nguoi kha ranh ve lap trinh thi hay cho anh em vai chut kinh nghiem ve hoc C nhe chang han nhu anh cho tui em biet mot so bai toan C hay C++ va C# hay ma anh tung gap va cung nhu la anh dang lam nhe! va ca cac ban nua nha! hay post len nhung bai toan ve linh vuc nay len chung ta cung giai quyet cho vui nhe minh nghi co nhu the nay thi chung ta moi co the hoc tot ve C duoc dung khong nao?

firestorm
15-09-2002, 15:15
cho tui hoi cai ba con, lap trinh C thi lap viet o dau vay , co can chuong trinh moi khong, hay viet tren Word tui muon tu hoc ma khong biet no viet o dau ca, viet o chuogn trinh nao the ba con, viet o do roi lam sao cho no chay day, giup do cai

MatKieng
15-09-2002, 16:47
Bạn chỉ cần trình biên dịch ngôn ngữ C là có thể học lập trình C rồi. Còn về soạn thảo thì có thể bằng bất cứ trình soạn thảo nào mà không có định dạng đặc biệt như Notepad của Windows hay Edit của Dos hay là Vi của Linux đều được, tuy nhiên Word thì không được đâu!!!

danceswithwolves
15-09-2002, 18:42
Word được chứ sao không ? chỉ cần lưu dạng text là được. Chỉ là không biết có chú nào hâm đến mức xài Word để code không thôi...

cuti
15-09-2002, 21:09
Để học lập trình thì bạn phải khá về các thuật tóan 1 tí, nhạy bén nữa nếu muốn giỏi

Còn máy vi tính thỉ bạn có thể ra bủi thị xuân hoặc tôn thất tùng hoặc có thể mua từ các kĩ thuật viên nhận lắp ráp trên báo nhiều lắm đó hoặc muốn bảo đảm thì đến các hãng

cuti
15-09-2002, 21:15
[QUOTE]Bài viết được gửi bởi cuti
[B]Để học lập trình thì bạn phải khá về các thuật tóan 1 tí, nhạy bén nữa nếu muốn giỏi

Còn máy vi tính thỉ bạn có thể ra bủi thị xuân hoặc tôn thất tùng hoặc có thể mua từ các kĩ thuật viên nhận lắp ráp trên báo nhiều lắm đó hoặc muốn bảo đảm thì đến các hãng

firestorm
16-09-2002, 11:30
cho tui hỏi cái, muốn chạy phải có trình để đọc nó hả, khó thật cho tui biết tên đĩa luôn được không

vuminhphan
16-09-2002, 13:36
Bài viết được gửi bởi firestorm
cho tui hỏi cái, muốn chạy phải có trình để đọc nó hả, khó thật cho tui biết tên đĩa luôn được không

c compilier thì có rất nhiều, bạn nên ra ngoài các hãng đĩa mà hỏi, ở đâu cũng có cả.

MatKieng
16-09-2002, 16:24
Bạn đừng nên mua các bộ như Visual C++ hay Borland C++ Builder hay la các bộ Borland C++ 4.0 trở lên nếu bạn chỉ đơn thuần muốn học C, bởi vì các bộ này hơi bị "rối mắt", nói chung là nó không chỉ có C mà còn có nhiềi cái "hầm bà lằng" khác. Bạn nên mua Borland C từ 3.0 trở xuống là được. Mấy cái C compiler phiên bản cũ này hơi khó kiếm, bạn có thể đến thư quán trường DH KHTN để tìm. Chúc bạn thàng công!

firestorm
17-09-2002, 12:47
trời tui ở Nha Trang mà, sao vô đó được tui muốn biết trình để chạy cái C++ này

pt2012
17-09-2002, 15:11
Co' ai to^'t upload len ca' TC 3.0 cho moi nguoi dow ve di, neu ma` ne'n lai hi`nh nhu cung nho thoi phai ko?
A`, nhan tien cho tui hoi, con` cai' tri`nh Dev-C++ la` ca'i gi` vay?
Xin loi vi` da'nh ko da^'u.

trannam136
25-09-2002, 16:22
Sách tiêng Việt đi vì sách tiếng Anh đọc mệt lắm.
Về lập trình trên DOS thì ngoài Hà Nội ăn đứt TP HCM rồi.Sách của BK HN cũng nhiều quyển hay về ansi C và C++ đó.
Thân.

danceswithwolves
25-09-2002, 20:18
Bài viết được gửi bởi trannam136
Sách tiêng Việt đi vì sách tiếng Anh đọc mệt lắm.
Về lập trình trên DOS thì ngoài Hà Nội ăn đứt TP HCM rồi.Sách của BK HN cũng nhiều quyển hay về ansi C và C++ đó.
Thân.

chỉ đọc sách TV thì khó nắm bắt kịp được những công nghệ thông tin kỹ thuật mới. Học IT mà không chịu đọc sách tiếng Anh thì thua thiệt nhiều lắm.

còn về lập trình DOS HN ăn Tp. HCM thì, thứ nhất không hiểu bạn dựa trên cơ sở nào mà phát biểu như vậy; thứ hai, tự hào gì điều đó một khi DOS đã là dĩ vãng (dù ngày xưa tớ xem DOS như người tình đầu tiên)...

MatKieng
27-09-2002, 07:53
Ở đâu giỏi hơn ở đâu không quan trọng. Quan trọng la bạn có giỏi hay không. Nếu bạn đứng ở phía "giỏi hơn" nhưng bạn lại là người "dở hơn" thì sao, hihi. Mình nghĩ chúng ta không nên bàn cãi về vấn đề này, bye!

madcat
01-10-2002, 16:12
neu ban la nguoi moi bat dau - tui ung ho sach cua t/g "Quach tuan ngoc" sao khong ai de cap den book nay ??? day du cac van de

LE HUYNH YEN
28-12-2003, 20:01
Cac anh oi !!!!!
Sao cac anh hong chi cho biet trung tam nao day hoc C vay ?
Giup em voi , em muon co nguoi day de mau hieu hon
Cam on cac anh truoc nghen !!!!!!!
yen83dit@yahoo.com

kendax
21-01-2004, 19:59
Noi chung de hoc lap trinh noi chung va lap trinh C noi rieng thi` ban phai co 1 cuon so? tay de giai cac thuat toan, o dau, khi nao` ranh thi` ban cu nghien cuu va` giai, toi bao dam trong khoang 2 thang ban se hieu ro ve C hon.........
kendax

vu ducanh
06-05-2010, 22:36
cac ban oi sao ngon ngu c kho wa vay.llam ma cahng chay dc bai nao.

onminh
08-05-2010, 10:25
cac ban oi sao ngon ngu c kho wa vay.llam ma cahng chay dc bai nao.
Phải bình tĩnh và kiên trì, từ bài dễ đến khó hơn, rồi khó hẳn. Trước hết phải hiểu cách khai báo biến, cách định dạng để nhập, xuất dữ liệu, cái "%d", "%f", %lf", vv... rồi đến cấu trúc của hàm. Em chạy thử code này đi, dễ lắm mà, khi nào thấy nghiện thì lúc đó khá lắm rồi đó.

#include<stdio.h>
#include<conio.h> // Neu dung getch();

int tong(int x, int y)
{
return x + y;
}

double tong(double x, double y)
{
return x + y;
}

void main()
{
int x, y, z;
printf("\nNhap so nguyen x = "); scanf("%d", &x);
printf("\nNhap so nguyen y = "); scanf("%d", &y);
z = tong(x, y);
printf("\n%d + %d = %d\n",x,y,z);

double a, b;
printf("\nNhap so bat ky a = "); scanf("%lf", &a);
printf("\nNhap so bat ky b = "); scanf("%lf", &b);
printf("\n%lf + %lf = %lf\n",a,b,tong(a, b));
getch(); // Neu chay voi TC hoac BC for DOS
}

sauluoi
08-05-2010, 10:57
Viết 1 cái game bằng ngôn ngữ C đi, chẳng hạn như game chơi Ca rô hay game Zentris xếp hình. Trong lúc làm gặp khó khăn gì thì tìm hiểu cách giải quyết chỗ đó. Tớ nghĩ đây là 1 cách học hiệu quả!