PDA

View Full Version : [Q] View User_Agruments

Ara
08-12-2002, 00:42
Là một view của sys, nó chứa các argument của người dùng, trong view này có một trường là default_value lưu các giá trị mặc định của argument, nhưng khi mình viết một procedure có một parameter có giá trị mặc định thì không thấy trong trường này lưu giá trị mặc định của param đó, ai biết xin chỉ giúp mình với.

Ara
09-12-2002, 08:42
Ai kíu tui với

gunadroses
09-12-2002, 15:31
Tôi cũng đã làm thử, đúng là nếu sử dụng lênh select một cách thông thường trong sqlplus thì ta không thể lấy ra được giá trị default được. Nguyên nhân là do trường default_value của view này có kiểu dữ liệu là kiểu long.

Muốn lấy được trường giá trị của kiểu dữ liệu này ta có thể lập trình(VB, VC, PLSQL...). Tuy nhiên tôi cũng không dám chắc trường này có dữ liệu ở trong vì nó không phải là trường mandatory.

Trong SQLPlus nếu muốn lấy ra nội dung của một trường dữ liệu kiểu long ta có thể đặt hai tham số long và longchunksize để thực hiện select ra một phần dữ liệu của cột có kiêu long.

Trong VB, VC ta có thể lấy ra dữ liệu của kiểu long thông qua ADO bằng phương thức getchunk.

Nếu cần lấy thông tin của hàm và thủ tục thì cũng có thể dùng user_source chắc cũng được

Ara
09-12-2002, 16:33
Đúng như bạn nói, nhưng là do tui thắc mắc tại sao lại có cái view đó lại có trường default_value làm gì nếu không sử dụng được hic hic

Nếu dùng user_source thì tui sẽ phải sửa viết code để phân tích chuỗi hic hic

ctr_alt_del
09-12-2002, 18:33
Cố gắng đi, tui thấy support của Oracle nó cũng chỉ bảo là trường đấy không ghi gì cả.