PDA

View Full Version : Xin cho hỏi một chút

tonvinh
20-08-2005, 08:26
Mình muốn cài Oracle 10g nhưng không tìm được điã(đã hỏi những tiệm ở TÔN THẤT TÙNG nhưng chưa có).Download về thì không nổi. Các bác nào có điã có thể cho mình mượn để chép lại không? Không biết các tiện ích bên Oracle 10g có giống như 9i không?
Mình đang viết về web application, không biết dùng Oracle 10g có tốt không? Mong các bác trả lời giúp

nonau
20-08-2005, 10:35
Không biết bác tìm ở hàng nào mà không có,chắc là bác ở SG,ở HN bán nhiều.
Bộ cài Oracle DB 10g chỉ có 1 đĩa (9i 3 đĩa) nhưng rất nặng,RAM minimum =512 (mặc dù Oracle bảo 256 đã có thể cài được).
DB10g dùng công nghệ tính toán lưới,Oracle đưa ra bộ Enterprise Manager riêng (Grid Control) với nhiều tính năng vượt trội, cho phép quản lí tất cả các node trên lưới thông qua trình duyệt Web (tính năng này ở 9i gọi là Real Application Cluster).Để cài bộ này yêu cầu RAM 1GB.Nói chung là nếu để học DBA cơ bản thì dùng Oracle DB 9i release 2 là được rồi.
Còn để viết về web application, bộ Oracle Developer Suite 10g không có gì khác biệt nhiều so với iDeveloper Suite 9i, trong đó có JDeveloper10g chuyên dùng để viết JSP web application.

tonvinh
23-08-2005, 13:04
Cám ơn nonau rất nhiều. Đúng là mình đang ở SG. Nếu cần RAM 512M thì mình phải coi lại có nên cài Oracle 10g hay không.