PDA

View Full Version : Setup DB Oracle

vtth
22-07-2005, 10:59
Cho mình hỏi cài Oracle DB 9i trên win 2000 profesional được không? Khi mình setup, tạo DB thì ok nhg khi sử dụng OE de login vo DB thì ko vô được, nó báo lỗi
"Ora-12535:TNS: Operation timed out"

shortcut
25-07-2005, 16:37
Tất nhiên là được. Bạn nên đọc kỹ cách hướng dẫn cấu hình sau cài đặt vì những vấn đề như thế này thì nên đọc, nói ra loằng ngoằng lắm.

vtth
10-01-2007, 10:53
Vậy nếu bạn shotcut có tài liệu đó thì share cho mình với,
cảm ơn bạn nhiều

buon_vi_dep_2003
10-01-2007, 17:44
"Ora-12535:TNS: Operation timed out"
Lỗi này là do bạn chưa khởi động dịch vụ TNSListener.
Start -> Run -> Gõ "services.msc" -> Xuất hiện cửa sổ Services-> Start dịch vụ OracleDB và OraTNSListener

vanthai74
12-03-2007, 11:13
Các bác cho hỏi, khi cài đặt xong mà không may bị quên cái global gì đó (trong phần khai báo SID) có cách nào lấy lai không?

kendo
13-03-2007, 22:21
SID có 2 nghĩa : System Identifier và Service Identifier (mỗi một ý nghĩa phụ thuộc vào việc xác định cái gì). Nhưng điều đó không quan trọng đối với một người không chuyên sâu.

Nếu bạn setup DB trên máy đơn (stand alone) với quyền admin sys thì connect như sau

Console:
C:\>sqlplus /nolog
C:\>conn /as sysdba
Connected

SQL>show parameter db_name; (Xem xem DB của mình có tên j)

lotomo
10-04-2007, 23:02
SID có 2 nghĩa : System Identifier và Service Identifier (mỗi một ý nghĩa phụ thuộc vào việc xác định cái gì). Nhưng điều đó không quan trọng đối với một người không chuyên sâu.

Nếu bạn setup DB trên máy đơn (stand alone) với quyền admin sys thì connect như sau

Console:
C:\>sqlplus /nolog
C:\>conn /as sysdba
Connected

SQL>show parameter db_name; (Xem xem DB của mình có tên j)

Bạn còn thiếu 1 vài bước nữa. Muốn conn /as sysdba bạn phải authenlicate DB với OS, cụ thể là trong file SQLNET bạn phải đặt tham số SQLNET.AUTHENTICATION_SERVICES= (NTS)

Thứ 2 nếu trong 1 máy đơn có nhiều hơn 1 DB thì sao, chả nhẽ cứ conn / sysdba hú họa vào thằng nào thì vào. Đơn giản bạn chỉ cần gõ trong command (trong windows) như sau SET ORACLE_SID=<SID của DB>, trong Unix là ORACLE_SID=<SID của DB> thì sẽ ổn, ngoài ra còn loại trừ lỗi báo ko tìm thấy INIT FILE nữa

phnam
11-04-2007, 00:37
Em không thể cài đặt được oracle 10g,khi cài nó toàn ra màn hình đen ngòm, Bác nào biết chỉ hộ em nhé, em cám ơn.

kendo
12-04-2007, 19:12
Bạn còn thiếu 1 vài bước nữa. Muốn conn /as sysdba bạn phải authenlicate DB với OS, cụ thể là trong file SQLNET bạn phải đặt tham số SQLNET.AUTHENTICATION_SERVICES= (NTS)

Thứ 2 nếu trong 1 máy đơn có nhiều hơn 1 DB thì sao, chả nhẽ cứ conn / sysdba hú họa vào thằng nào thì vào. Đơn giản bạn chỉ cần gõ trong command (trong windows) như sau SET ORACLE_SID=<SID của DB>, trong Unix là ORACLE_SID=<SID của DB> thì sẽ ổn, ngoài ra còn loại trừ lỗi báo ko tìm thấy INIT FILE nữa

Chính xác! Có nhiều hơn 2 DB, ta phải set sid_id trước khi connect. He he, đã nói thì cũng nhân tiện hỏi luôn Lotomo: Trong trường hợp nào ta có trên 2 DB, nhưng set oracle_sid, rồi kiểm tra lại mà vẫn thế DB connected ko phải là db mong muốn? Ví dụ, ta có 2 db có name sau: DB1 = OraDB, DB2=Rman. Khi ta set oracle_sid = OraDB, conn vào OraDB, kiểm tra lại, nhưng lại thấy DB mà ta conn vào lại là Rman? Gợi ý luôn: Môn fund II có nói đến max log... :D

Authenticated là dành cho 2 phần riêng biệt: Conn vào DB với quyền admin của hệ thống (External) hoặc bắt buộc phải gõ đây đủ. Trong trường hợp admin của hệ thống cũng là admin của DB, và có 1 DB, thì conn như tôi vừa nói trên!

nmha174
14-04-2007, 12:15
Em không thể cài đặt được oracle 10g,khi cài nó toàn ra màn hình đen ngòm, Bác nào biết chỉ hộ em nhé, em cám ơn.

@phnam Bạn có thể nói rõ hơn được không? cài trên hệ điều hành nào? cài bản nào? Cấu hình của máy định cài và bạn cài như thế nào?

lotomo
14-04-2007, 22:50
Chính xác! Có nhiều hơn 2 DB, ta phải set sid_id trước khi connect. He he, đã nói thì cũng nhân tiện hỏi luôn Lotomo: Trong trường hợp nào ta có trên 2 DB, nhưng set oracle_sid, rồi kiểm tra lại mà vẫn thế DB connected ko phải là db mong muốn? Ví dụ, ta có 2 db có name sau: DB1 = OraDB, DB2=Rman. Khi ta set oracle_sid = OraDB, conn vào OraDB, kiểm tra lại, nhưng lại thấy DB mà ta conn vào lại là Rman? Gợi ý luôn: Môn fund II có nói đến max log... :D

Authenticated là dành cho 2 phần riêng biệt: Conn vào DB với quyền admin của hệ thống (External) hoặc bắt buộc phải gõ đây đủ. Trong trường hợp admin của hệ thống cũng là admin của DB, và có 1 DB, thì conn như tôi vừa nói trên!

Chào bác Kendo, mấy hôm rồi tớ bận quá nên bây giờ mới vào hầu chuyện bác được :)). Bác có thể mô tả rõ hơn về hình trạng SET SID này nhưng lại login vào DB kia được không, cụ thể như 2DB đó là không dính dáng đến nhau hay 1 cái DB chính 1 cái catalog, máy có mấy DB chạy...!!!??? Bắt bệnh thì cũng cần phải có nhiều thông tin chứ bác nhỉ. Thú thực là từ khi tớ biết Oracle đến bây giờ, từ hệ thống triển khai chính thức đến hệ thống thử nghiệm chạy dăm cái DB đủ loại đủ version mà chưa thấy bị lỗi này, hehe. FunII thì cũng học cách đây mấy năm rồi, chả nhớ nữa :D

kendo
15-04-2007, 14:53
Chào bác Kendo, mấy hôm rồi tớ bận quá nên bây giờ mới vào hầu chuyện bác được :)). Bác có thể mô tả rõ hơn về hình trạng SET SID này nhưng lại login vào DB kia được không, cụ thể như 2DB đó là không dính dáng đến nhau hay 1 cái DB chính 1 cái catalog, máy có mấy DB chạy...!!!??? Bắt bệnh thì cũng cần phải có nhiều thông tin chứ bác nhỉ. Thú thực là từ khi tớ biết Oracle đến bây giờ, từ hệ thống triển khai chính thức đến hệ thống thử nghiệm chạy dăm cái DB đủ loại đủ version mà chưa thấy bị lỗi này, hehe. FunII thì cũng học cách đây mấy năm rồi, chả nhớ nữa :D

À, thực ra nó chỉ đơn thuần khi ta set id (set oracle_sid = DB1), nhưng khi login vào thì lại vẫn thấy db_name của mình là DB2.

Mình cho rằng, ý của Lotomo có đề cập tới RMAN sử dụng catalog là 1 DB riêng biệt, tách rời với DB chính, nhưng trước đó lại sử dụng controlfile cũng có thể là nguyên nhân gây ra lỗi trên chăng?

lingmoon
15-04-2007, 17:40
Các pác cho e hỏi 1 chút. Chương trình của e bị 1 lỗi là cái listener nó không start mặc dù mình đã để nó autostart. Sau đó nếu mình start nó thì sau khi login vào isqlplus thì nó lại báo lỗi là phải tắt listener đi. Xin hỏi các pác có cách nào khắc phục lỗi này không?

kendo
15-04-2007, 18:22
Autostart là sao vậy lingmoon? Services trong Admin là Automatic chứ?

Bạn kiểm tra listener chưa?
Login vào cmd\lsnrctl -> LSNRCTL> services
Rồi show kết quả cho mình coi xem

lingmoon
16-04-2007, 01:14
Sorry pác e nhầm. Đúng là automatic. E kiểm tra listener rồi. Nó cũng được automatic start nhưng sau khi mình login vào isqlplus rồi thì tự nhiên nó báo là gặp 1 lỗi và phải dừng cái listener lại. Không bít có phải lỗi do windows không?
Sorry pác vì mai e mới post hình lên được. Vừa nãy e vừa deinstall mấy components. Bây giờ vào start HTTP server nó báo lỗi là thiếu file orajip9.dll. Nó bắt install lại. Mai xong rồi e hỏi pác tiếp. Thanks!

lingmoon
16-04-2007, 14:22
Đây các pác xem hộ em. Nó báo xong cái lỗi này thì OraListener cũng đóng luôn. Các pác xem có cách nào khắc phục ko? Chẳng lẽ mỗi lần mình dùng lại phải vào startup nó.
P/s: Trong 4rum này mình ko up được hình ảnh trực tiếp lên đây àh? Chỉ có thể attach file được thôi hả các pác?

lingmoon
16-04-2007, 14:39
Bạn kiểm tra listener chưa?
Login vào cmd\lsnrctl -> LSNRCTL> services
Rồi show kết quả cho mình coi xem
Đây là kết quả trước và sau khi xảy ra lỗi. Pác check thử cho em phát. Thanks alot!

lotomo
17-04-2007, 22:25
@Lingmoon: nếu bạn không phiền thì gửi nội dung file listener.ora lên mình xem cho. Nhiều khả năng lỗi service của Win, bạn có thể dùng NETWORK CONFIG ASSISTANT để xóa đi rồi tạo lại xem sao.

kendo
18-04-2007, 00:18
@lingmoon: TNS của bạn bị lỗi, bạn có thể sử dụng cách như Lotomo đề xuất (Net Configuration Assistant hoặc Net Manager để tạo lại Listener). Do bạn có 1 DB, nên việc tạo lại Listener tương đối đơn giản. Bạn vào Net Manager -> Listener -> Xóa LSN cũ đi, tạo lại một LSN mới với các thông số:
- Listening Location : Protocol (TCP/IP), Host name (may1), Port (1521).
- Database service: Global Databasename: May1, Oracle Home Directory: C:\Oracle\Ora90, SID: May1

Nhớ save nó lại, rồi vào LSNRCTL reload lại. Trước khi đó, nên tắt service của LSN đi

lingmoon
18-04-2007, 01:48
@Lingmoon: nếu bạn không phiền thì gửi nội dung file listener.ora lên mình xem cho.
@lomoto: Đây pác xem cho e! Thanks pac!

# LISTENER.ORA Network Configuration File: C:\oracle\ora90\network\admin\listener.ora
# Generated by Oracle configuration tools.

LISTENER =
(DESCRIPTION_LIST =
(DESCRIPTION =
(ADDRESS_LIST =
(ADDRESS = (PROTOCOL = TCP)(HOST = may1)(PORT = 1521))
)
)
)

SID_LIST_LISTENER =
(SID_LIST =
(SID_DESC =
(SID_NAME = PL***tProc)
(ORACLE_HOME = C:\oracle\ora90)
(PROGRAM = extproc)
)
(SID_DESC =
(GLOBAL_DBNAME = dbs)
(ORACLE_HOME = C:\oracle\ora90)
(SID_NAME = dbs)
)
)

lingmoon
18-04-2007, 02:06
@kendo: Em đã làm như pác bảo nhưng kết quả vẫn không có gì thay đổi. Có lẽ cái này lỗi do win. Dù sao e cũng cảm ơn pác nhìu :x.
À mà các pác cho em hỏi luôn là em cài Oracle 9i release 1 (9.0) thì nó có khác gì release 2 (9.2) không? Trên hanoictt cài bản 9.2 thì chạy bình thường. Còn e và đứa bạn về nhà cài 9.0 đều bị thế. hic hic

lotomo
18-04-2007, 08:07
Thế thì bạn nên cài bản 9.2 hoặc update patch của Oracle. Patch thì bạn lên Metalink để lấy, nhưng tốt nhất là lên trang của Oracle download bản 9.2 về mà dùng ( ngoài cửa hàng đĩa cũng nhiều lắm )

file Listener.ora của bạn vậy là ổn rồi

kendo
18-04-2007, 15:15
Sorry lingmoon, hôm qua mình đưa bạn tham số nhầm để dùng Net Manager. Host của bạn là may1, chứ ko phải SID của bạn là may1. SID của bạn theo file bạn gửi là DBS. Bạn configure lại nhé :D

Release 9.0 và 9.2 nói chung cũng có nhiều thứ khác nhau, nhưng ko đáng kể, đáng kể nhất là Release 9.2 fix được một số bug, tuy nhiên ở Re 9.2 vẫn còn 1 vài bug. Bạn dùng cho mục đích cá nhân thì bản 9.0 hay 9.2 đều được. Nếu muốn tìm hiểu thêm các chức năng của 10g, thì nên install Release 10.2, vì ở bản này Flashback area mới sử dụng được và chuẩn (tuy nhiên, initializations parameter có hơi khác, thậm chí kể cả port chạy i*SQL/Plus, nên nếu setup finish thì nên save lại summary của nó).

lingmoon
18-04-2007, 20:58
@kendo: hehe hôm qua lúc đầu mình cũng để thử cái sid là may1 nhưng thấy không được nên cũng đã configure lại. thanks bạn :).
Nhưng mà kể cũng akay chim cú thật. Thôi đành mỗi lần dùng vào start up nó lên. Tạm lấy cái thực hành đã, sau khi nào học được nhiều hơn thì xem lại cái đấy sau. Thanks cả nhà!
P/s: Có ai ở Hà Nội biết mua đĩa Re 9.2 ở đâu không? Mình đã hỏi thử trên Bách Khoa và Lý Nam Đế nhưng không có. Toàn là Re 9.0.

kendo
18-04-2007, 21:54
@lingmoon: Check xem automatic services của OracleDBSListener là Automatic (Start) chưa đã.
Re 92 thì lên Oracle mà down về. Chịu khó để ý một chút vì 9i bị Oracle xếp vào phần Period, nên cần phải chú ý mới thấy. Trừ phi ADSL ở nhà thuê theo Limit thì ra tiệm mà mua. :D

lingmoon
19-04-2007, 00:58
@kendo: mình kiểm tra rồi. Nó đã để ở chế độ Automatic rồi :). Ầ mà bây giờ bạn còn học ở hanoictt không? Sau này có gì thắc mắc hy vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ của bạn! Thanks so much!

kendo
19-04-2007, 11:25
@lingmoon: Mình kết thúc khóa học đó cũng khá lâu rồi. Nếu bạn cần giải đáp hoặc yêu cầu sự giúp đỡ, bạn cứ post câu hỏi, giúp được j thì mình giúp thôi :)

lingmoon
20-04-2007, 10:54
@kendo: hì :p. Thanks bạn trước! :).