PDA

View Full Version : Hỏi về thuật tóan "Memetic" giải bài TSP(Traveling Salesman Problem)

koha
18-05-2005, 15:54
Ở đây có bạn nào biết về thuật toán Memetic để giải bài toán TSP-Traveling Salesman Problem thì lam ơn chỉ mình với , mình đang làm niên luận. Cám ơn nhiều.

Rikku
18-05-2005, 22:46
Bài này mình nhớ ko có thuật toán tốt, mình chỉ được dạy 1 cách là : 2-Optimal. Nếu bạn hứng thú thì ...

koha
20-05-2005, 00:01
Bạn Rikku ơi, bạn nói nếu hứng thú thì ... là sao , chẳng lẽ bạn biết trang nào hay chỉ mình với . Không phải tại mình làm biếng hay ăn cắp code, nhưng thật sự không thể nào hiểu nổi giải thuật "Memetic".
Có ai biết làm ơn chỉ giùm với...

poly
20-05-2005, 10:04
"Niên luận" là gì hả bạn?
Cho tôi hỏi một cái, bạn làm cái này để làm gì vậy? "Memetic algorithm" theo ý tôi hiểu thì đâu có gì là khó hiểu nếu giả sử bạn đã biết GA rồi. Nó chỉ "cải tiến" "classical GA" bằng cách tìm các lời giải cục bộ để sinh cá thể thôi mà chứ có gì mà rắc rối?

koha
22-05-2005, 22:44
Hi Poly,
Tui học đại học CNTT, "niên luận" giống như là một bài luận văn vậy, nhưng nhỏ hơn về qui mô cũng như độ khó và ... (cứ tạm hiểu là như vậy), mỗi sinh viên muốn ra trường ngoài chuyện học hết các tín chỉ còn phải làm 3 bài niên luận và 1 bài luận văn (nếu đủ điều kiện), hiện tui đang làm luận văn đề tài này nghe nói bạn làm được vậy bạn có thể gửi cho tui cái code của nó được ko ? hay đại loại là trang web cũng được ,thx