PDA

View Full Version : Thi olimpic tin hoc SV toan quoc

songok
05-04-2005, 10:31
Chac han o ddth co nhieu ban da tung thi olimpic tin hoc SV viet nam, Lan nay to chuc o DH KHTN TPHCM, nam nay kha hap dan do, Tui nghi chung ta nen chia se voi nhau kinh nghiem khi vao phong thi, Tui cung tung duoc thi nen co vai kinh nghiem sau :

Khi vao phong thi thi luc chua den gio lam bai, tui thuong go rat nhanh cac thuat toan co ban da hoc nhu : loang, dijkstra, duyet...

Con cac ban thi sao ?

echcoms
08-04-2005, 11:06
nghe cai kinh nghiêm này thấy giống giống kinh nghiệm của đứa bạn học cùng lớp mình quá,ko biết có đúng không?

whoiam
08-04-2005, 12:52
năm nay tui cũng tham gia thi, mặc dù mới biết một chút về lập trình, đây là lần đầu tiên thi, nên cũng chẳng biết thi sẽ như thế nào. bác nào có kinh nghiệm chiến trận thì chỉ bảo anh em giùm. mà thi thì mình dùng ngôn ngữ nào cũng được ah hay là ngôn ngữ mà họ bắt buộc.

rambovn
08-04-2005, 19:04
năm nay tui cũng tham gia thi, mặc dù mới biết một chút về lập trình, đây là lần đầu tiên thi, nên cũng chẳng biết thi sẽ như thế nào. bác nào có kinh nghiệm chiến trận thì chỉ bảo anh em giùm. mà thi thì mình dùng ngôn ngữ nào cũng được ah hay là ngôn ngữ mà họ bắt buộc.

<<<<<<<

pascal hay c, tuy chọn

teot
17-04-2005, 22:43
Kinh nghiệm của teot:
Nếu output chỉ là một số in giá trị lớn nhất hay nhỏ nhất thì dùng quy hoạch động
Nếu output in một dãy kết quả thì có thể dùng đệ quy (nếu dữ liệu nhỏ <--- nhưng cái này thì chỉ có mơ mới thấy) hoặc bài toán xử lý số hoặc vân vân và vân vân.....
Dù sao thì cuộc thi cũng sắp bắt đầu, chúc mọi người làm bài tốt!!!

tlb
21-04-2005, 08:52
chào, ngôn ngữ các bạn được chọn 1 trong 2 ngôn ngữ pascal hay C/c++. mình năm nay cũng thi, lần đầu nhưng mình là đội chủ nhà nên biết hơi rõ về các quy chế (ehheheheh). chúc các bạn có thành tích tốt.

squallltt
21-04-2005, 12:44
Mọi người có nhiều kinh nghiệm quá, còn SquallLTT thì cũng đã trải qua nhiều kì thi học sinh giỏi tin học rồi, và năm nay cũng được thi.
Kinh nghiệm của mình là hãy giành thời gian xứng đáng để đọc và hiểu kĩ đề bài, và xác định đúng kiểu dữ liệu của bài toán. Còn trước khi thi thì mình cũng ko cần gõ 1 đống code các thuật toán làm gì cả, chỉ tổ làm nhức đầu và căng thẳng thêm thôi

Điều quan trọng là bạn phải giữ được bình tĩnh và tự tin --> chiến thắng !

Thân !

songok
21-04-2005, 19:25
Rat dung, ta can phan tich ky bai toan, tim cau truc du lieu de cai dat, Do moi quan trong, dung chu trong go lien, Neu ban dinh huong sai thuat toan, co the ban se tra gia cho viec do, Neu da de duoc thuat toan tot thi viec cai dat viec phu thoi

netwalker
28-04-2005, 22:45
có 1 điêu thú vị là các sinh viên hẩu hết đều dùng Pascal
thầy tui nói chỉ có 20-30% là dùng C thôi

Rikku
02-05-2005, 17:09
Thi rùi thì Up đề lên đi các anh.

songok
04-05-2005, 18:57
Thi xong la nop lai de cho thay co roi con dau ma post, nhung noi chung de nam nay tuong doi de so voi nam ngoai, cac ban co the len ioicamp.com/forums de xem ho ban ve de thi hoac len trang bao tin hoc nha truong www.thnt.com.vn de xem