PDA

View Full Version : Đi tìm mâu thuẫn trong ca dao tục ngữ Việt

tangqiying
12-05-2011, 10:29
"Đầu xuôi thì đuôi lọt"
mâu thuẫn với
"Có công mài sắc có ngày nên kim"
Câu đầu thì cho rằng nếu những công việc khởi đầu được thuận lợi và suông sẻ thì những công việc sau cùng cũng sẽ thành công, ngược lại câu thứ 2 lai khuyên ta có ý chí cần cù thì sẻ làm dc hết.

"Cá ko ăn muối cá ương, con cãi cha mẹ trăm đường con hư"
mâu thuẫn với
"con hơn cha là nhà có phúc"

trong đối thoại hằng ngày chúng ta thường hay trích dẫn các câu nói của ông bà xưa

tuy nhiên người xưa cũng có ngươi xấu người tốt, từ đó sẻ có nững tư tưởng mâu thuẫn lẫn nhau.

còn ai tìm được nữa hok nek? cái vụ này khó tìm lắm à nhe :D

acaxomcui
12-05-2011, 10:47
Hai thí dụ trên không ăn khớp vì hoàn cảnh khác nhau.
Thí dụ 2.Nếu cha mẹ dạy con là phải hơn cha thì làm gì mâu thuẩn?!

Thí dụ nè:

Lũn đũn là đà,l...na hông nổi

thaychuastudio
12-05-2011, 10:54
Tớ nghĩ, SM nên gom hết mấy bài của cu Tang này vô chung 1 topic. Để thấy đường mà ... tránh! :buck:

thuongshoo
12-05-2011, 12:58
bàn cho vui thì được chứ bàn nghiêm túc thì bạn tiang gì đó đúng là nhảm. Mình nghĩ bạn bình tĩnh 1 chút là thấy ngay mâu thuẫn trong người bạn.

tangqiying
12-05-2011, 18:15
bàn cho vui thì được chứ bàn nghiêm túc thì bạn tiang gì đó đúng là nhảm. Mình nghĩ bạn bình tĩnh 1 chút là thấy ngay mâu thuẫn trong người bạn.

vậy theo bạn là ko có sự mâu thuẫn nhau trong ca dao tục ngữ hay sao?
mình đâu có gì đâu mà phải bình tĩnh với ko bình tĩnh, chat chit mà lại. :D

Dennis Bergkamp
12-05-2011, 18:55
Đọc bài của Tang có tính giải trí rất cao :D, chỉ thua Hoài Linh.

megaownage
13-05-2011, 07:57
...

Học qua văn học sử ai cũng biết luật "nếu đem áp dụng vào hợp nghịch ngữ cảnh thì ca dao tục ngữ đều phi lý hết".

Tìm được cái nào không thể mâu thuẫn trong tất cả mọi trường hợp mới khó. Còn bẻ tới bẻ lui để tìm tìm mâu thuẫn thì con nít cấp 1 cũng làm được.

Nếu bạn để ý, sẽ thấy nhà XHH này rất thích dùng từ "thiển cận", "mắc bẫy", vv. Có vẻ như đương sự cố tình giăng bẫy để chế diễu người khác kém tri thức!

Đọc bài của Tang có tính giải trí rất cao :D, chỉ thua Hoài Linh.

Thua hay không thì không biết. Điều chắc chắn là HL biết mình là một diễn viên hề. Và HL lãnh tiền để hề.

kiettt
13-05-2011, 11:26
Thua hay không thì không biết. Điều chắc chắn là HL biết mình là một diễn viên hề. Và HL lãnh tiền để hề.

Xương nhứt bác Mèo nà :punk:

huongct
13-05-2011, 11:55
Bó tay ! :no:

Báo trước cho bạn Tang biết nhé, bạn post nhảm nếu bị người khác chế giễu thì đừng có quạu nhé, quạu không xong thì quay ra bảo "tại tui thử mọi người, ...". Tui đảm bảo lần nữa thì Smod sẽ chìu bạn. Bạn post cái gì thì làm ơn động não cho mọi người nhờ, chứ cái kiểu so sánh như trên tui mới nghe lần đầu tiên trong đời, cứ như người ta so sánh ngực của Lý Đức với Elly Trần vậy ! sad

dinhlocphp
13-05-2011, 12:28
ối giời ơi các bác lại có cả time để comment nữa cơ đấy

Tôi thì cứ gặp là tránh xa cho nó lành

Lại đỡ tốn thời gian nữa :D :D

lqkhoi
13-05-2011, 12:40
Ai xì pam trong cái post này là dân siêu rảnh: kể cả mụ Lọ và tớ hahaha

^,^
13-05-2011, 12:58
so sánh ngực của Lý Đức với Elly Trần
phải sờ -nắn- bóp -véo mới rõ đc :w00t:

tangqiying
13-05-2011, 13:06
kỳ thực, em post cai topic này chỉ với suy nghĩ là sưu tầm những câu ca dao tục ngữ có ý mâu thuẫn với nhau, chứ có đánh đố hay giăng bẫy người kém trí thức nào đâu?

mấy bác cứ bụng to suy ra bụng nhỏ ko à

haizzz...!

Culytruong
13-05-2011, 19:45
Mục đích thì củng hay,

nhưng ai biểu ông đưa ra mấy cái ví dụ chứng tỏ trình độ của ông chỉ có khả năng làm....lãnh đạo

tangqiying
13-05-2011, 21:36
ví dụ gì? hình như tui chưa đưa ra 1 vi dụ nào để chứng tỏ tui có khả năng làm lãnh đạo cả.

phải chăng đang có sự hiểu lầm?

TongNghien
13-05-2011, 22:39
Mục đích thì củng hay,

nhưng ai biểu ông đưa ra mấy cái ví dụ chứng tỏ trình độ của ông chỉ có khả năng làm....lãnh đạo

ví dụ gì? hình như tui chưa đưa ra 1 vi dụ nào để chứng tỏ tui có khả năng làm lãnh đạo cả.

Mình cũng không hiểu bạn 'Culytruong' muốn nói điều gì. :no:

Nhưng mình đoán (chỉ đoán thôi nha !) là: ý của bạn 'Culytruong' muốn nói rằng qua bài viết đầu tiên của bạn 'tangqiying' thì chứng tỏ giống như lãnh đạo, chỉ biết nói ra mà không đúng với thực tế, giống như ngồi một chỗ mà đưa ra quyết định ngoài ngàn dặm vậy đó.

Miình đoán như vậy, không biết là đúng hay không.

tangqiying
14-05-2011, 00:15
"Đầu xuôi thì đuôi lọt"
mâu thuẫn với
"Có công mài sắc có ngày nên kim"
Câu đầu thì cho rằng nếu những công việc khởi đầu được thuận lợi và suông sẻ thì những công việc sau cùng cũng sẽ thành công, ngược lại câu thứ 2 lai khuyên ta có ý chí cần cù thì sẻ làm dc hết.

"Cá ko ăn muối cá ương, con cãi cha mẹ trăm đường con hư"
mâu thuẫn với
"con hơn cha là nhà có phúc"

trong đối thoại hằng ngày chúng ta thường hay trích dẫn các câu nói của ông bà xưa

tuy nhiên người xưa cũng có ngươi xấu người tốt, từ đó sẻ có nững tư tưởng mâu thuẫn lẫn nhau.

còn ai tìm được nữa hok nek? cái vụ này khó tìm lắm à nhe

xin hỏi có phải là đoạn này ko?

nếu là đoạn này thì bạn tongnghien có cùng quan điểm với culytruong ko?

riêng mình thì thì ko thấy nó toát lên vẻ gì là lãnh đạo hay lãnh đạn cả.

mục đích chỉ là sưu tầm thôi, ngoài ra ko có ý gi hết.

Arkain
14-05-2011, 06:01

onggia9999
14-05-2011, 10:08

Khi một người chỉ nói ko biết/ko thể làm gì -> cho làm lãnh đạo. lol

tangqiying
14-05-2011, 12:18
(=.=)

http://i128.photobucket.com/albums/p183/tangqiying/hinhvui/3434343.jpg
đàn khải tai trâu
bản thân câu này cũng có mâu thuẫn nhỉ
mâu thuẫn trong bản thân 1 câu thì có vẽ nhiều
mâu thuẫn giữa câu này với câu khác mới thực sự khó tìm

The Old Man
14-05-2011, 12:45

Hai câu mâu thuẩn và chỏi nhau sau đây của người xưa có thể áp dụng cho chủ thớt mà câu nào củng đúng:

1. Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.

2. Thùng rổng thường kêu to.

tam_giang
14-05-2011, 12:55
"Đầu xuôi thì đuôi lọt"
mâu thuẫn với
"Có công mài sắc có ngày nên kim"..

"Cá ko ăn muối cá ương, con cãi cha mẹ trăm đường con hư" ..
Tui đã bảo từ lâu rồi mà, thấy chưa.

huongct
14-05-2011, 13:12
Tui đã bảo từ lâu rồi mà, thấy chưa.

Dạ, tụi em thấy từ lâu rồi, chỉ có 1 người là hổng thấy thôi ! lol

tangqiying
14-05-2011, 17:04
Hai câu mâu thuẩn và chỏi nhau sau đây của người xưa có thể áp dụng cho chủ thớt mà câu nào củng đúng:

1. Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.

2. Thùng rổng thường kêu to.

hay, nếu áp dụng dc cho mình thì cũng có thể áp dụng được cho tất cả mọi người... :D

onggia9999
14-05-2011, 21:31
hay, nếu áp dụng dc cho mình thì cũng có thể áp dụng được cho tất cả mọi người... :D

Đúng, mọi người áp dụng rùi đó, còn bạn thì sao?

Dennis Bergkamp
14-05-2011, 21:31
Còn mình thùng lủng, có kêu cỡ nào cũng chẳng thấy tiếng :no:

tangqiying
15-05-2011, 01:06
cũng tuỳ trường hợp các bác ạ

có nhiều người thấm nhuần được ý nghĩa của "thùng rỗng kêu to" là xấu những vẫn cố tình "kêu" đầy ra trong cuộc sống đấy thôi

dễ bắt gặp nhất là bọn quảng cáo tiếp thị, và lúc báo cáo thành tích :D

người chưa biết thì ko trách, chứ người biết rồi mà vẫn tái phạm thì... càng ko thể trách, vì nó đã là bản chất rồi hihihi...

thaychuastudio
15-05-2011, 09:38
người chưa biết thì ko trách, chứ người biết rồi mà vẫn tái phạm thì... càng ko thể trách, vì nó đã là bản chất rồi hihihi...

Giờ mới thấy bản chất của bạn này là "ngu lâu dốt bền khó đào tạo"

tam_giang
15-05-2011, 11:06
...người chưa biết thì ko trách, chứ người biết rồi mà vẫn tái phạm thì... càng ko thể trách, vì nó đã là bản chất rồi hihihi...
Sắp nghỉ Hè rồi, liệu có được lên lớp không cho tôi biết nhé. Tôi chắc chắn được lên lớp bốn rồi. Thằng cháu tôi (cháu nội của em ruột tôi) nó cũng được lên lớp bốn. Nó học ở Long An.

Câu này tôi thấy cũng hơi bị mâu thuẫn

"Rồng vàng tắm nước ao tù,
Người khôn ở với người ngu bực mình"

tangqiying
15-05-2011, 11:12
Giờ mới thấy bản chất của bạn này là "ngu lâu dốt bền khó đào tạo"

mình thì thấy bạn chưa nghe qua câu "chó ngoan ko sủa người hiền" rồi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sắp nghỉ Hè rồi, liệu có được lên lớp không cho tôi biết nhé. Tôi chắc chắn được lên lớp bốn rồi. Thằng cháu tôi (cháu nội của em ruột tôi) nó cũng được lên lớp bốn. Nó học ở Long An.

Câu này tôi thấy cũng hơi bị mâu thuẫn

Người khôn ở với người ngu bực mình"

vậy con rồng vàng ấy tắm nước ao tù có dễ chịu ko?
nếu nó đã chấp nhận tắm thì...chắc là ko có mâu thuẫn
cũng như người khôn đã chịu ở chung với người ngu vậy.

vậy là xuất hiện thêm hiện tượng "mâu thuẩn tạm thời"

tiểu dân
15-05-2011, 11:53
Tặng cho bác Tang 2 câu an ủi cái mỹ ý của bác:

Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy

vs.

Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn.

Hay:

Ở bầu thì tròn ở ống thì dài

vs.

Dù ai nói ngả nói nghiêng
Lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân.

Chú Mèo: con thấy đây là một đề tài hay :) Hay con với chú cùng bàn? Cái gì đó đại loại là "Ca dao, tục ngữ và ngữ cảnh xưa/nay"

tangqiying
15-05-2011, 12:43
Tặng cho bác Tang 2 câu an ủi cái mỹ ý của bác:

Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy

vs.

Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn.

Hay:

Ở bầu thì tròn ở ống thì dài

vs.

Dù ai nói ngả nói nghiêng
Lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân.

Chú Mèo: con thấy đây là một đề tài hay :) Hay con với chú cùng bàn? Cái gì đó đại loại là "Ca dao, tục ngữ và ngữ cảnh xưa/nay"

tui có 1 câu mâu thuẩn với câu 1 và câu 3 của bạn

"con vua thì lại làm vua, con sãi ở chùa lại quét la đa"

câu 1 và câu 3 của bạn nói về sự thay đổi để thích nghi của môi trường và hoàn cảnh.
còn câu của tui thì nói lên dù sống trong môi trường nào đi nữa thì cuối cùng cũng trở về bản chất của nó.(tương đồng với câu 2 và câu 4 của bạn)

tiểu dân
15-05-2011, 12:53
Híc, chán cái ông Tang này! Câu của người ta có 2 vế đối nhau, chặt lấy 1 nửa xong đem đi so sánh. Ông chắc có vấn đề đọc hiểu!

Thôi chú Mèo, bác Giang, mình đi ngủ cho khỏe, con thua toàn tập!

shena22
15-05-2011, 14:26
vậy con rồng vàng ấy tắm nước ao tù có dễ chịu ko?
nếu nó đã chấp nhận tắm thì...chắc là ko có mâu thuẫn
cũng như người khôn đã chịu ở chung với người ngu vậy.

vậy là xuất hiện thêm hiện tượng "mâu thuẩn tạm thời"

vậy chứ câu:

"chim khôn kêu tiếng rảnh rang
người khôn nói với người ngu bực mình"

chắc là không có mâu thuẫn gì chứ?

tangqiying
15-05-2011, 18:58
vậy chứ câu:

chắc là không có mâu thuẫn gì chứ?

ủa sao kỳ vậy?
của bác tam giang là

của bà là

vậy câu nào là gốc?

tuy nhiên theo cách hiểu của mình 2 câu này nói lên sự ko tương xứng chứ ko phải là mâu thuẩn.

ca dao tục ngữ Việt mình có chức năng "lắp ghép" đến kì lạ vậy sao

Híc, chán cái ông Tang này! Câu của người ta có 2 vế đối nhau, chặt lấy 1 nửa xong đem đi so sánh. Ông chắc có vấn đề đọc hiểu!

Thôi chú Mèo, bác Giang, mình đi ngủ cho khỏe, con thua toàn tập!
ẹc, ko phải mình chặt ra mà ý mình là bổ sung thêm câu mâu thuẩn vào thôi ^^!, chứ mình đọc mình biết đó là 2 vế đối của bạn mà ^^!!!!.

Culytruong
15-05-2011, 19:35
Hắc hắc hắc

Topic này vui mà bỏ vô chit chat uổng quá

thaychuastudio
15-05-2011, 21:26
bỏ vô "cảnh cáo" hả lão Cu ?

megaownage
16-05-2011, 11:19
@Cô TD:

Lúc mới đầu khi thấy người này tự xưng là nhà XHH, tôi đưa ra đề nghị dùng kỹ thuật "kiểm định giả thuyết thống kê" (hypothesis - testing for statistical significance) để đối chứng. Nhưng đương sự không màng tới. Kỹ thuật kiểm định là điều căn bản mà ai học ngành tâm lý (Psychology) hay xã hội (Socialogy) đều phải đi qua. Điều này khiến tôi nghi ngờ đương sự chỉ thích nói chuyện bằng triết lý truy nguyên (metaphysical arguments) và là một chuyên gia trong trường phái hùng biện (sophist)

Nếu áp dụng môn Tâm Lý Cơ Bản (Psychology 101) để định dạng tâm lý (profiling) thì nhân vật này có khuynh hướng duy ngã (self centred) và có vẻ bị nghịch đồng hóa do môi trường hay tự tạo (environmental or self-induced alienation)

Những loại tâm lý này thường dùng một cái gì đó để gây chú ý và tự sướng bằng cách "nhìn người khác nhao nhao..." rồi kết luận rằng "mình trên chúng hết..."

Có hai cách để đối phó:

1. Chính sách tẩy chay (boycott). Nói gì mặc họ, ta cứ dặn nhau tảng lờ.

2. Chính sách đò dọc, chỉ ghé bến khi được con nước mà thôi. Ta cứ bàn bạc nhau trong đúng đề tài nhưng tất cả những quan điểm, những điều mà đương sự đưa ra đều xem như không có ký lô nào cả - tức là không bàn tới.

tb. có một số từ tôi cố tình dịch tránh nghĩa chính một chút để tỏ ý tế nhị không phỉ báng đuơng sự.

Dennis Bergkamp
16-05-2011, 12:39
Hic, ko ngờ lão Mèo Gào này ghê gớm quá. Ông bà nói người già là cả 1 kho tàng tri thức quả ko sai

[quote]Nếu áp dụng môn Tâm Lý Cơ Bản (Psychology 101) để định dạng tâm lý (profiling) thì nhân vật này có khuynh hướng duy ngã (self centred) và có vẻ bị nghịch đồng hóa do môi trường hay tự tạo (environmental or self-induced alienation)

Những loại tâm lý này thường dùng một cái gì đó để gây chú ý và tự sướng bằng cách "nhìn người khác nhao nhao..." rồi kết luận rằng "mình trên chúng hết..."

Cái này liệu có phải là cơ bản? Trời ơi, điều cơ bản này mà trước giờ cứ khúc mắc trong lòng mà ko biết nói thế nào. BM BM BM, trong đầu còn ít quá.

dinhlocphp
16-05-2011, 19:31
@Cô TD:

Lúc mới đầu khi thấy người này tự xưng là nhà XHH, tôi đưa ra đề nghị dùng kỹ thuật "kiểm định giả thuyết thống kê" (hypothesis - testing for statistical significance) để đối chứng. Nhưng đương sự không màng tới. Kỹ thuật kiểm định là điều căn bản mà ai học ngành tâm lý (Psychology) hay xã hội (Socialogy) đều phải đi qua. Điều này khiến tôi nghi ngờ đương sự chỉ thích nói chuyện bằng triết lý truy nguyên (metaphysical arguments) và là một chuyên gia trong trường phái hùng biện (sophist)

Nếu áp dụng môn Tâm Lý Cơ Bản (Psychology 101) để định dạng tâm lý (profiling) thì nhân vật này có khuynh hướng duy ngã (self centred) và có vẻ bị nghịch đồng hóa do môi trường hay tự tạo (environmental or self-induced alienation)

Có hai cách để đối phó:

1. Chính sách tẩy chay (boycott). Nói gì mặc họ, ta cứ dặn nhau tảng lờ.

2. Chính sách đò dọc, chỉ ghé bến khi được con nước mà thôi. Ta cứ bàn bạc nhau trong đúng đề tài nhưng tất cả những quan điểm, những điều mà đương sự đưa ra đều xem như không có ký lô nào cả - tức là không bàn tới.

tb. có một số từ tôi cố tình dịch tránh nghĩa chính một chút để tỏ ý tế nhị không phỉ báng đuơng sự.

Khà khà té ra cách suy nghĩ của mình đúng như lý thuyết bác mèo phân tích thế cơ chứ :D

ối giời ơi các bác lại có cả time để comment nữa cơ đấy

Tôi thì cứ gặp là tránh xa cho nó lành

Lại đỡ tốn thời gian nữa :D :D

Tôi thì sợ như sợ dịch hạch từ lâu rồi bác ạ

tangqiying
16-05-2011, 21:28
"xưa nay thật giả vốn chia li
cốt xem bên trong có ý gì
đừng xem ngôn ngoại mà hữu ý
khiến người vô ý phải thầm sầu."

thực sự có bị phỉ báng thì cũng chẳng sao cả, có khi đó là dịp để mọi người có thể thấy được ranh giới của nhiều phạm trù trong cuộc sống :D

tlz4
17-05-2011, 07:52
Tôi thì sợ như sợ dịch hạch từ lâu rồi bác ạ
:yes::yes::yes::yes::yes::yes:
:yes::yes::yes::yes::yes::yes: