PDA

View Full Version : Học để trở thành một TESTER xuất sắc

hoangliensonmt
28-04-2011, 13:12
Hiện tại mình cũng chỉ mới vào nghề Tester, thấy có quá nhiều thứ để học nên có mong muốn là chia sẻ kinh nghiệm, hướng dẫn cho các bạn sinh viên hoặc ai muốn trở thành tester.

Mình cũng muốn trở thành tester xuất sắc, còn đang trong thời kỳ quá độ.
Các bạn có thể liên lạc với mình qua email: hoangliensonmt@gmail.com

Tham khảo tài liệu kiểm thử phần mềm Tiếng Việt (http://www.testingvn.com/viewtopic.php?f=20&t=8)

sonC0609k
28-04-2011, 14:08
Trong các khái niệm về quy trình phát triển dự án phầm mềm mà mình biết thì các testcase được viết bởi designer (normal). Tester chỉ có run các testcase này và fill vào các test pattern thôi. NGay cả khi phase IT test thì cũng có những test partern được designer (higher level) làm sẵn rồi.Có 1 khâu gọi là khâu test sáng tạo thì tester mới được nghĩ ra các testcase riêng của họ. Tuy nhiên thường thì chỉ ở các dự án game người ta mới hay thực hiện thêm phase này :D .
Theo ý kiến cá nhân thì tester giỏi là 1 người cần cù , trung thực.

tuanta200
28-04-2011, 14:58
Em vừa mail cho anh hoangliensonmt ah ^^

hoangliensonmt
29-04-2011, 08:21
Trong các khái niệm về quy trình phát triển dự án phầm mềm mà mình biết thì các testcase được viết bởi designer (normal). Tester chỉ có run các testcase này và fill vào các test pattern thôi. NGay cả khi phase IT test thì cũng có những test partern được designer (higher level) làm sẵn rồi.Có 1 khâu gọi là khâu test sáng tạo thì tester mới được nghĩ ra các testcase riêng của họ. Tuy nhiên thường thì chỉ ở các dự án game người ta mới hay thực hiện thêm phase này :D .
Theo ý kiến cá nhân thì tester giỏi là 1 người cần cù , trung thực.

Tester đúng nghĩa là như bạn nói, còn ở Việt nam mình, có công ty nào chịu bỏ tiền thuê người nhiều đến mức có bộ phận viết test case rồi có bộ phận thực thi test case không? (thực hiện test và điền kết quả vào test case). Hoặc các công ty làm chi nhánh cho nước ngoài hoặc chuyên test dự án cho công ty khác, thì họ chỉ việc làm theo những gì test case bảo.

Ở Việt nam, mình thấy hầu hết các công ty gọi chung là QC, nhiệm vụ là viết test case và thực thi test case luôn.

Như công ty mình, khi có yêu cầu của khách hàng về (ở dạng spec: thiết kế chi tiết) thì DEV đọc nó để code, QC đọc nó để viết test case (xác định mình sẽ test những gì? test bao nhiêu trường hợp). Sau khi DEV code xong thì QC thực hiện test trên sản phẩm vừa code xong đó.

Trường hợp nhận maintenance cho dự án đã có thì thường là test case đã có sẵn, nhiệm vụ là chỉ thêm những trường hợp test mới tương ứng với các yêu cầu maintenance.

Bây giờ bọn mình còn phải viết script để thực hiện test tự động nữa đây, đang nghiên cứu, chỉ mới test được giao diện và các action đơn giản trên web.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Em vừa mail cho anh hoangliensonmt ah ^^

Bạn kiểm tra mail nhé, mình vừa reply lại cho bạn rồi đó. have a nice weekend

ketuan333
29-04-2011, 08:38
tester là kiểm thử phần mềm đó hả các anh?

sonC0609k
01-05-2011, 12:16
Bây giờ bọn mình còn phải viết script để thực hiện test tự động nữa đây, đang nghiên cứu, chỉ mới test được giao diện và các action đơn giản trên web.

tôi mới biết duy nhất về testscript cho phần test data, chính xác thì nó là phần black box test thuộc Unit test. Phần này được viết bởi developer mà.
Bạn có thể nói clear hơn về script của bạn ko?

anhvua3
02-05-2011, 07:36
Chào mọi người!! em muốn tương lai mình sẽ là 1 tester, xin mọi người cho em biết em cần bắt đầu từ đâu,học những gì và cần có yếu tố gì để thành 1 tester giỏi ah???

thienduc1012
03-05-2011, 01:44
Hi cả nhà.... Em đang làm đồ án về GUI testing. ANh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo em. E cảm ơn nhiều.
Y!M: thienduc.itvn

google.cn
03-05-2011, 09:47
pm mình trao đổi kiến thức lẫn nhau nhé :)

vanturai
03-05-2011, 10:01
Bạn kiểm tra mail nhé, mình vừa reply lại cho bạn rồi đó. have a nice weekend
em chưa thấy mail của anh ah, chắc anh nhầm sang bạn khác, của em là trananhtuan205@gmail.com ah :)

hoangliensonmt
15-05-2011, 10:39
tester là kiểm thử phần mềm đó hả các anh?

Đúng rồi bạn, Tester là người test phần mềm (ứng dụng windows, web, game,...)

Hi cả nhà.... Em đang làm đồ án về GUI testing. ANh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo em. E cảm ơn nhiều.
Y!M: thienduc.itvn

Bạn có thể tham khảo thêm GUI check list (http://www.testingvn.com/viewtopic.php?f=20&t=349) này nhé

tôi mới biết duy nhất về testscript cho phần test data, chính xác thì nó là phần black box test thuộc Unit test. Phần này được viết bởi developer mà.
Bạn có thể nói clear hơn về script của bạn ko?

1. White box (unit test) thường là do các DEV tự viết code để test (thường sử dụng thư viện Junit hoặc Nunit). Nhiều công ty có hẳn bộ phận QC phụ trách Unit Test này luôn, họ sẽ viết code để test thay vì DEV làm.

2. Nhiều công ty sử dụng công cụ hỗ trợ test tự động để test GUI, function và performance cho sản phẩm, như QTP, Load runner, Selenium,...

Mình thì chỉ sử dụng Load runner và Selenium (có tìm hiểu về Canoo Web Test nhưng hơi khó sử dụng và hỗ trợ ít)

Selenium thì mình viết scritp để test GUI và validate các ô text cần nhập data. Công việc là đọc một danh sách các test data (dữ liệu test) rồi điền vào ô rồi click button, rồi xem kết quả và điền OK/NG vào file excel.

Lợi thế của việc sử dụng script như thế này là để khỏi tốn thời gian ngồi nhập từng giá trị để validate và sử dụng lại cho màn hình khác, dự án khác, chỉ cần thay đổi tên textbox, button cần click.

Mình chỉ làm được vậy thôi :) còn phải học nhiều hơn nữa.

muoivan89
19-05-2011, 14:57
mình cũng muốn học về tester, đọc qua các tài liệu thấy toàn lí thuyết là lí thuyết
có gì mình sẽ pm bạn nhé, nhưng mình nói trước, m chưa biết j nhiều ngoài chút lí thuyết tìm hiểu đc đâu :D

hoangliensonmt
24-05-2011, 12:34
mình cũng muốn học về tester, đọc qua các tài liệu thấy toàn lí thuyết là lí thuyết
có gì mình sẽ pm bạn nhé, nhưng mình nói trước, m chưa biết j nhiều ngoài chút lí thuyết tìm hiểu đc đâu :D

Cái phần này lý thuyết nhiều vô cùng, áp dụng vào thực tế và ngộ ra vấn đề mới là thành công lớn.

vittoria
31-05-2011, 21:34
Em định theo học tester nhưng k có điều kiện tham gia các khóa học, lại vừa ra trg nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Em rất muốn đc làm tester cho 1 công ty phần mềm nào đó. Họ yêu cầu cao nên em thấy nản. Em cũng vừa mail xin tài liệu bác hoangliensonmt, mong bác sớm reply. Hy vọng đc học hỏi nhiều hơn từ mọi ng.

chinao2vn
09-06-2011, 13:16
có gì các bác, các bạn up lên Group, Minh cùng nhau tham khảo nha.
Vì sư nghiệp IT ddth mong các bạn nhiệt tình tham gia nha
ddthgroup.googlegroups.com

cntthn
09-06-2011, 16:27
Hiện tại mình cũng chỉ mới vào nghề Tester, thấy có quá nhiều thứ để học nên có mong muốn là chia sẻ kinh nghiệm, hướng dẫn cho các bạn sinh viên hoặc ai muốn trở thành tester.

Mình cũng muốn trở thành tester xuất sắc, còn đang trong thời kỳ quá độ.
Các bạn có thể liên lạc với mình qua email: hoangliensonmt@gmail.com

Bác cho hỏi nếu học tester ở Hà Nội thì nên học ở đâu?

Mình vô google seach từ "học tester" ra được mỗi 2 ông đào tạo:
http://fmit.vn/homepage/chuong-trinh-dao-tao-fmit/41/58/gioi-thieu.html
http://thanglong-aptech.com/3216/khoa-hoc-dao-tao-chuyen-gia-kiem-thu-phan-mem-i-tester/

hoangliensonmt
08-07-2011, 16:52
Bác cho hỏi nếu học tester ở Hà Nội thì nên học ở đâu?

Mình vô google seach từ "học tester" ra được mỗi 2 ông đào tạo:
http://fmit.vn/homepage/chuong-trinh-dao-tao-fmit/41/58/gioi-thieu.html
http://thanglong-aptech.com/3216/khoa-hoc-dao-tao-chuyen-gia-kiem-thu-phan-mem-i-tester/

Chào bạn, mình đang làm việc ở tp.HCM nên tình hình ngoài Hà Nội không rành lắm, bạn vui lòng tìm thử bằng cách, google, hoặc dùng quyền trợ giúp gọi người thân/bạn bè :) rồi post thông tin lên đây cho bà con tham khảo nhé.

Thanks bạn trước nhé.

prc
04-10-2011, 11:13
Nghề tester này hình như dạo này rất thu hút các bạn nữ thì phải, bạn mình thấy mấy đứa ruch rịch đi học rồi. Mà ở Hà Nội hình như có mỗi bên Thanglong-Aptech dậy thôi hay sao ấy nhỉ?

maytinhhuonganh
17-02-2014, 11:03
có nhiều bên dậy mà bạn....
Bạn có thể tham khảo bên Tester Việt.học phí ưu đãi hơn bên aptech nhiều....
ban search từ khóa testerviet la có

tuongnvsq
17-02-2014, 18:52
có nhiều bên dậy mà bạn....
Bạn có thể tham khảo bên Tester Việt.học phí ưu đãi hơn bên aptech nhiều....
ban search từ khóa testerviet la có
học phí ưa đãi vậy giám giá bao nhiêu % thế!