PDA

View Full Version : Hướng đối tượng

Windak
12-12-2004, 22:44
Mọi người có thể chỉ cho tớ các tài liệu tốt để học hướng đối tượng không ? Tài liệu tiếng việt càng tốt

Cho tớ hỏi luôn hướng đối tượng trong C++ / Java / php / .Net ... có gì khác nhau không ? học 1 thứ có thể biết mấy cái khác không

Cám ơn

lam_lvl
18-12-2004, 20:18
Lập trình hướng đối tượng (Object Oriented Programming) là một khái niệm tổng quát, không lệ thuộc vào ngôn ngữ nào cả. Bạn có thể bắt đầu làm quen với Hướng đối tượng trong C++ hoặc Java, sau đó tiến lên .NET. Php là ngôn ngữ Script, tính hướng đối tượng của nó không rõ ràng và rất yếu.
Tài liệu thì bạn có thể tìm ở các nhà sách.
Thân

phamvietninh
19-12-2004, 15:26
Muốn học tốt OOP bạn nên học từ C++. Tôi không bác bỏ sức mạnh của Java và C#, VB.NET nhưng để hoàn toàn hiểu rõ một cách sâu sắc ở phần gốc, điều này giúp bàn rất nhiều khi xây dựng hệ thống cũng như khi debug lỗi, thì hãy học C++. Bạn không đủ khả năng đọc tiếng Anh thì hãy ra nhà sách, sách "C++ căn bản và nâng cao" của Nguyễn Văn Bá cũng đáng lưu tâm nhưng chưa đủ hoàn toàn những bí mật nằm trong C++, hơn nữa nó đòi hỏi bạn biết C, nhưng theo tôi nghĩ đó là một cũng sách tốt, nhưng không phải đối với ai cũng dễ hiểu :).
Nếu học C bạn nắm vững khái niệm con trỏ, kể cả con trỏ dữ liệu và đặc biệt là con trỏ hàm thì học C++ sẽ thảo mái hơn. Mà ở đó sức mạnh thực sự của C++ là tính thừa kế và virtual fuction (virtual này thực ra là con trỏ hàm mà thôi :) )

Chúc vui.

pnlong
25-01-2005, 21:35
Mọi người có thể chỉ cho tớ các tài liệu tốt để học hướng đối tượng không ? Tài liệu tiếng việt càng tốt

Cho tớ hỏi luôn hướng đối tượng trong C++ / Java / php / .Net ... có gì khác nhau không ? học 1 thứ có thể biết mấy cái khác không

Cám ơn
Doc sach tin hoc thi tot nhat la doc sach tieng Anh, co kho khan ban dau nhugn sau se quen dan, den khi quen roi thi khong the doc sach tieng Viet duoc nua. :D

windstorm
25-01-2005, 22:37
tìm cuốn C ++ &lập trình hướn đối tượng của Phạm Văn Ất

phong_robin
26-01-2005, 08:10
còn em thì chơi luôn SÊ THĂNG. Sách dạy SÊ THĂNG càng dầy thì hướng dẫn càng chi tiết và dễ hiểu....Học một ngôn ngữ thôi mà em đã thấy bơ phơ lơ rồi, làm sao... híc híc T.T