PDA

View Full Version : Kết nối phần mềm Access với VB

xuanhuy_2010
12-03-2011, 11:48
- Hiện tại mình đang tìm cách kết nối Access với VB, mình cung di tìm 1 số bài viết về vấn đề này, nhưng mình vẩn chưa rõ: + Mình không hiểu kết nối là kết nối cơ sở dữ liệu (Tales) với Vb hay kết nối được toàn bộ những gì bên Access có (gồm Forms, Report, Query, Taless, Macro). Nếu chỉ kết nối được các Taless thôi, còn các giao diện (Forms), Biểu mẩu(Report) thì phải qua bên Vb thiết kế lại thì mất công quá.
Tóm lại mình muốn hỏi là : trong Vb mình có thể liên kết ,điều khiển các Forms, Report, Query, Macro của Access không.(mình đang ở bên VB và mình điều kiển Access giống như mình đang ở bên Access vậy)
Vì hiện tại mình đã viết được 1 phần mềm quản lý trên Access, giờ mình muốn chuyển sang Vb cho nó chuyên nghiệp hơn 1 chút.
Xin cảm ơn.
Xin chào!

dinhbaochau
23-03-2011, 11:24
Làm gì phải mất công quá vậy.
Nếu dùng VB phát triển thì bạn chuyển Access sang MS-SQL từ đó bạn viết các Store và funtion trong SQL. Form trong VB có nhiều Control hơn sao lại phải vất vả vậy nhỉ.
Report thì dùng Crystal mà làm cho khỏe. Mất công làm thì làm luôn, sau này muốn phát triển thì cũng dễ dàng hơn.

milanplaza
26-03-2011, 14:14
VB với access là ok nhất cần gì phải chuyển access sang SQL làm cho mệt. Kể cả function, store hay report. VB chuyên phần mềm quản lý và một thời phát triển mạnh. Mình khuyên bạn nên chuyển dần sang VB.NET vì VB không hỗ trợ Unicode. Có rất nhiều ứng dụng quản lý bằng VB rất nổi như misa chẳng hạn

bientangiare
25-06-2011, 15:54
Mỗi cái có cái hay riêng, riêng mình mình thích oánh VB và Excel vì mình hay phải làm phần mềm có phần report bằng excel, tất nhiên nó ko lưu được cơ sở dữ liệu như kiểu access mà mỗi lần mình mở ra, ghi vào xong là lưu file, dễ cho người dùng, chứ bi h làm ra phần mềm ứng dụng để các bác ấy vận hành mà bảo các bác ấy học cả truy vấn dữ liệu access nữa thì quá bằng đánh đố cán bộ.