PDA

View Full Version : Học nghành gì thì dễ xin việc ở Việt Nam?

Robbie
14-09-2004, 05:30
Nếu bạn có cơ hội đi du học ở nước ngoài chắc chắn bạn sẽ học nghành bạn thấy popular như IT, Quản trị doanh nghiệp, Economic đúng không? những nghành này nhiều người học quá rồi liệu khi bạn về VN giúp đỡ đất nước liệu có xin được jobs không? Mình là 1 ví dụ cụ thể nhất, mình học 3 năm hơn về IT (Bachelor of IT) ở Úc nhưng nếu trình độ SV mới ra trường như mình thì về ngoại ngữ có khá hơn các bạn một chút xíu, nhưng về chuyên môn có lẽ thua kém xa những bạn ở đây, mình vào box lập trình đọc mà cảm thấy thật sự trình độ mình rất giới hạn. Vì vậy khi đi du học, bạn nên chọn 1 nghành học vừa dễ xin việc ở nước ngoài mà về VN cũng có thể có job ngay. Mình vừa rồi mới có tham khảo, 1 số nghành sau có thể thiết thực cho bạn.

Multimedia - làm về lĩnh vực quảng cáo, rất dễ xin việc ở 1 thị trường mới mở cửa như VN

Đạo diễn phim - xa vời quá à, nếu bạn xem phim VN thấy nhàm quá tại sao không tự học và làm phim của chính mình

Về Nghành bảo hiểm.

Nghành Viễn Thông
.....

Có thể bạn thấy nực cười nhưng theo nhận định của mình thì khả năng xin việc rất cao. Thế còn mọi người nghĩ nghành nào dễ xin việ nếu về VN?

banphaichet1985
15-09-2004, 02:46
theo tui con gai hoc accounting la hay nhat , hay lan nghia đen lẫn nghĩa bóng

Hero2004
18-09-2004, 09:28
Đi ăn xin la tôt nhất haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

bobylucky
09-04-2006, 15:45
mình xin mạn phép có một vài ý kiến, theo mình nghĩ nghanh nào cũng có cái khó và cái dễ của nó hết. Tùy vào trình độ của mỗi người thôi, ko thể nói nghanh này hot, nghanh kia ko hot.

ngocquang19877
09-04-2006, 22:14
Thế mạnh của úc không nằm ở IT ,do đó bạn đừng bùn khi đi học về không bằng nhiều người ở đây.Nhưng về mức practical , có lẽ tốt hơn ở đây .
Mạn phép hỏi bạn học trường gì ở úc thế

Tiasangtinhyeu
11-04-2006, 21:10
Hoc it ngon nhất đó bạn thân mến à...chúc ban vui vẻ nha.

Pagan
12-04-2006, 21:05
Dễ xin việc hay khó thì ngành nào cũng như nhau thôi, nếu anh học dốt thì kể cả "dễ" hay "khó" người ta cũng không nhận đâu, và dễ xin việc nhưng mà lương thấp thì cũng chả nên nói làm gì.

Theo tôi thì chúng ta nên bàn về ngành nào "ngon" nhất ở Việt Nam thì tốt hơn, những ngành này có thể không dễ xin việc (vì cạnh tranh quá gay gắt), nhưng lương cao, có nhiều cơ hội thăng tiến và sử dụng tài năng của mình.

def
17-04-2006, 11:26
"NGHÀNH" nào nhỉ.

theo tui học "NGHÀNH" sư phạm là dễ xin việc nhất.

Def.

ps: à cho hỏi tí chữ "nghành" này với chữ "NGHÀNH" này cái nào đúng nhỉ?

Justin
18-04-2006, 10:48
à cho hỏi tí chữ "nghành" này với chữ "NGHÀNH" này cái nào đúng nhỉ?
hờ hờ, thưa với bác là chẳng có cài "Nghành" nào hết, chỉ có "NGÀNH" thôi, phụ âm Ng chỉ dùng trước i hoặc e thôi hehe, theo em nhớ hồi học mẫu giáo là thế :no: :lick:

iscol_student
20-05-2006, 19:16
Tôi khuyên bạn đừng về việt nam làm gì ...Bạn đã bỏ ra hàng đống đô la chẳng lẽ bạn chịu về việt nam làm với mức lương rẻ bèo . Nếu bạn về VN thì trong bao lâu bạn mới lấy lại số tiền bạn đã bỏ ra du học tại úc.

XxDragonxX
21-05-2006, 10:47
Tôi khuyên bạn đừng về việt nam làm gì ...Bạn đã bỏ ra hàng đống đô la chẳng lẽ bạn chịu về việt nam làm với mức lương rẻ bèo . Nếu bạn về VN thì trong bao lâu bạn mới lấy lại số tiền bạn đã bỏ ra du học tại úc.
Uh hy vọng các bác đừng về VN làm gì, vừa lâu lấy lại số tiền, hãy ở lại Úc chiến đấu để ở VN bọn này có đất sống với, mấy bác về rồi bọn này thất nghiệp hết ráo, bây giờ lại kẹt vụ nộp thuế thu nhập nữa.

diu-haui
24-10-2006, 13:02
THAM KHAO NGANH NAY XEM CO DE XIN VIEC KHONG NHA!
http://www.quangcaopnh.somee.com/topic_details.asp?topic_id=CNAM
NEU NHU WTO THI DOANH NGHIEP VIET NAM CAN GI NHAT CHO CAC HE THONG MANG MAY TINH CUA MINH NHI?

diu-haui
24-10-2006, 13:03
"NGHÀNH" nào nhỉ.

Def.

NGANH NAY THI SAO NHI
http://www.quangcaopnh.somee.com/topic_details.asp?topic_id=CNAM

lewang8x
24-10-2006, 20:37
Ngành nào thì cũng có cái riêng của nó. Đã bỏ công sức đi du học thì ở bên đó làm cho rùi về đây dù có xin được jobs thì lương cũng rẽ bèo. Với lại ở Việt bây h chỉ chú trọng vào bằng cấp xem coi có tốt nghiệp Đại Học chưa thì mới nhận. Còn ko thì lost jobs.

khuongcong
24-10-2006, 21:53
"NGHÀNH" nào nhỉ.

Def.

"NGÀNH", chứ không phải "NGHÀNH" ^_^, giữ gìn sự trong sáng của TV đi

troi oi
21-11-2006, 16:47
hey...........hey..........!học ngành Bác sĩ đi nhìu money lém...bên này cũng vậy mà bên nước ngoài cũng được.Nganh này vừa hái ra tiền mà mỗi một tội nữa là gái rất mê mấy anh bác sĩ( dễ cưới vợ ) . hi........nói vậy thui , chứ ai đã từng du học bên nước ngoài thì có lẽ 90% là định cư rùi , không ai về nước đâu , hy vọng WTO lần này , việt nam sẽ thu hút được nhiều nhân tài về cống hiến cho đất nước , trước tiên là nên cải cách chính sách trả lương cái đã............!

nvp19892003
26-01-2007, 22:04
theo em nghĩ mình thấy say mê ngành nào thì học ngành đó, có trình độ thì sợ gì thiếu việc

kinjin987
26-01-2007, 22:51
học những gì mình thích thì sẽ xin được việc làm thui hehe

Quý Phi
29-03-2007, 19:40
Tôi thì chỉ học ngành ... tôi thích
Khi đi xin việc tôi tìm Công ty... thích ngành tôi học :yes:
và vì vậy tôi chưa "rớt" phỏng vấn bao giờ :yes:

Mr KOP
29-03-2007, 21:02
Tôi thì chỉ học ngành ... tôi thích
Khi đi xin việc tôi tìm Công ty... thích ngành tôi học
và vì vậy tôi chưa "rớt" phỏng vấn bao giờ thế bác đang làm ở đâu và ngành gì thế ạ ^^

NiuT
01-04-2007, 00:24
Nếu như tớ ko lầm thì hiện nay PR là nghề HOT nhất Việt Nam, nhưng để kiếm xiền từ nó ko phải là dễ dàng, ngon ăn ! Nghề nào cũng vậy, cốt yếu chính là ở bản thân, giỏi thì dễ thành công, chuyên sâu và hết mình trong từng việc dù nhỏ thì mau thăng tiến :D Bên cạnh đó sáng tạo ra cái mới thì sẽ giúp chúng ta ngồi "cái ghế" vững vàng hơn người khác :D Ko có nghề gì khó, cũng chẳng có nghề gì dễ :))

vn123
01-04-2007, 00:31
Các bác nói sai bét, ở VN chỉ cần học ngành "quan chức" sau đó kiếm... "1 cái dù thật to" nhấc các bác lên, đã có dù che rồi thì "phê lòi mắt", cứ ghế ta ta ngồi, rất chắc chắn, mà ghế chỉ có "tiến" không có lùi đâu, tiền kiếm được sẽ tỷ lệ thuận với cái ghế của bác, mà lại được thiên hạ nể phục, 1 tiếng ông 1 tiếng ngài, đi đâu cũng có xe đưa xe đón. Ăn chơi thì đỉnh cao....
Em đang định thi ngành quan chức đó,có bác nào thi không ?

ttai_info
01-04-2007, 00:42
Các bác nói sai bét, ở VN chỉ cần học ngành "quan chức" sau đó kiếm... "1 cái dù thật to" nhấc các bác lên, đã có dù che rồi thì "phê lòi mắt", cứ ghế ta ta ngồi, rất chắc chắn, mà ghế chỉ có "tiến" không có lùi đâu, tiền kiếm được sẽ tỷ lệ thuận với cái ghế của bác, mà lại được thiên hạ nể phục, 1 tiếng ông 1 tiếng ngài, đi đâu cũng có xe đưa xe đón. Ăn chơi thì đỉnh cao....
Em đang định thi ngành quan chức đó,có bác nào thi không ?

Học cái ấy học kèm thêm ngành ... gở lịch :D

usranger
01-04-2007, 12:10
Làm 1 cách hợp pháp sợ đếch gì "gỡ lịch".

*PR tuy ngon nhưng cần phải là người có năng khiếu bẩm sinh sẵn ko người, tỷ lệ cạnh tranh cũng rất khó --->Loại.

*Tài chính: ngành này đúng ngon thiệt nhưng khó xin việc hơn mấy ngành kinh tế khác. Do hầu như phải vào ngân hàng, hồ sơ xét rất khắc nhiệt.

*Điện tử, IT, cơ khí: 3 ngành này là dễ xin nhất,nhất là có bằng trung cấp nghề điện hay cơ khí. Nhưng để học tốt ko dễ tý nào, các ngành này đòi phải đầu tư học nhiều.

*Các nhóm ngành "quan chức" : Muốn học thì nhà phải có "Gốc", chứ đếch có thì làm công nhân sướng hơn. Nhược điểm của "ngành" này là chả cống hiến cho đất nước tý nào cả, cần có phẩm chất "liệu cơm gắp mắm" mới "sống" dai dc.

vn123
01-04-2007, 12:23
*Các nhóm ngành "quan chức" : Muốn học thì nhà phải có "Gốc", chứ đếch có thì làm công nhân sướng hơn. Nhược điểm của "ngành" này là chả cống hiến cho đất nước tý nào cả, cần có phẩm chất "liệu cơm gắp mắm" mới "sống" dai dc.
Bác này nói lại sai bét, nhược điểm của ngành này như bác nói chính là ưu điểm, chẳng cần bác có tài cán đến đâu, chỉ cần bác có tài "hót" là sẽ có tiền, có chức có quyền, và tha hồ mà "cai trị" những thằng có học thức hơn bác.
Các bác cứ thấy sẽ rõ, nhiều bác cán bộ học vấn thì chỉ cần lẹt đẹt thôi, thế mà vẫn chỉ đạo được ối ông kỹ sư đó. Tham mưu chỉ đạo "như đúng rồi" mấy ông kỹ sư có ai dám "bật" lại đâu, mà răm rắp làm theo đó thôi. Thiệt hại thì nhà nước và nhân dân cùng chịu, các ông ấy chỉ phải... đóng cửa kiểm điểm trước gương thôi mà :D
Theo em ngành này chẳng có gì là khuyết điểm, vô địch trong tất cả các ngành.
Mà bác ơi, bây giờ không cần nhà bác có "gốc" đâu, nhà bác chỉ cần có "nhiều đạn mà vãi" là okay ngay

usranger
02-04-2007, 00:15
Hì suy nghĩ của bác hợp lý nhưng vẫn còn nhiều lỗ hổng lắm:

- Sao bác ko nghĩ mình sẽ cạnh tranh "vị trí nồi cơm" với bao người khác, bác nghĩ dc thế này thì cũng sẽ có nhiều người "Gốc" to hơn nghĩ dc như thế.

-"Gốc" hay quen rộng là rất cần thiết, "đạn" chỉ là 1 phần nhỏ thôi à. 1 SV ra trừong ko quen biết có bỏ ra 100tr cũng ko vào dc ngân hàng công thương đâu, trong khi 1 thằng trung cấp có "Gốc" hay quen biết vào làm cái rẹt. Đó là 1 phần vd nhõ nhoi trong hàng trăm tình huống đó nhé.

-Tài "hót" mà ko có "gốc" hay "nâng đỡ" thì gần như là con số 0 to chảng. trong "môi trường" đó

ttai_info
02-04-2007, 00:30
Hì suy nghĩ của bác hợp lý nhưng vẫn còn nhiều lỗ hổng lắm:

- Sao bác ko nghĩ mình sẽ cạnh tranh "vị trí nồi cơm" với bao người khác, bác nghĩ dc thế này thì cũng sẽ có nhiều người "Gốc" to hơn nghĩ dc như thế.

-"Gốc" hay quen rộng là rất cần thiết, "đạn" chỉ là 1 phần nhỏ thôi à. 1 SV ra trừong ko quen biết có bỏ ra 100tr cũng ko vào dc ngân hàng công thương đâu, trong khi 1 thằng trung cấp có "Gốc" hay quen biết vào làm cái rẹt. Đó là 1 phần vd nhõ nhoi trong hàng trăm tình huống đó nhé.

-Tài "hót" mà ko có "gốc" hay "nâng đỡ" thì gần như là con số 0 to chảng. trong "môi trường" đó

Thế bác là "gốc" hay "đạn" ? :D

mkcvnvn
02-04-2007, 11:28
Theo tớ, có gốc mà không có đạn cũng kô là cái gì
Trái lại không có gốc mà có đạn thì lại có tất cả.
Vấn đề ở VN hiện nay chỉ là đạn và đạn
Đạn tạo ra các mối quen biết từ sơ khai đến thân thiết, từ đạn có thể biến không có gốc thành có gốc rất nhiều VD ở cái xã hội này đã C/M như thế
Dĩ nhiên nhà mà đã có gốc ==> vơ vét được nhiều ===> sẽ không bao giờ thiếu đạn
Cái mà mình nghĩ là nhà bạn là thương gia mà muốn nhoi lên quan chức mà không có gốc thì chỉ cần đạn là đủ, không cần gốc :D

Tigerpk
02-04-2007, 12:58
Ui trời theo mình nghĩ không nên chạy theo làm gì,mình chỉ cần học ngành mà mình thích thì mình sẽ thành công thôi mấy bạn.Nếu ta lựa chọn những ngành được cho là HOT nhất hiện nay nhưng ta không thích,không có niềm say mê thì nó sẽ mang lại những kết quả không mong đợi tí nào đâu!!

nmd
02-04-2007, 20:25
Xin lỗi nhưng vn123 hình như làm lạc chủ đề mất rồi. Bạn kia kô có ý hỏi về những vấn đề mà vn123 đang và muốn mọi người chú ý. Và hình như tôi có cảm giác bất cứ khi nào bạn có cơ hội thì bạn đều muốn đề cập đến vụ này.Vui lòng tôn trọng người khác.

vn123
02-04-2007, 21:13
Thanks and không bình luận :D