PDA

View Full Version : Nghe nhạc định dạng nào là hợp lý nhất?

Dennis Bergkamp
21-01-2011, 23:44
Vì tình cờ muốn nghe bài Until You định dạng WAV hay FLAC thì mình lại thấy định dạng APE, thế là hỏi Google, nó ra 1 trang đọc rất hay:

http://sallneed.wordpress.com/2010/01/13/nh%E1%BA%A1c-lossless-flac-ape-la-gi-cach-nen-nh%E1%BA%A1c-va-ch%C6%A1i-nh%E1%BA%A1c-lossless/

Và như mình đọc và tìm hiểu thì file WAV là file nguyên bản của 1 bài hát khi được lưu dưới dạng số với tần số lấy mẫu 44.1 KHz. Tuy nhiên tai con người khó nhận ra sự hiện diện tần số âm thanh quá 20 KHz.

Như thế liệu nghe nhạc dưới định dạng WAV thật sự có quá lãng phí? Thậm chí cho dù là WAV nhưng Soundcard là 2.0 rồi dàn loa 2.0 thì WAV 1411Kbps khác Mp3 320 Kbps chỗ nào?

Còn về định dạng lossless thì hiện tại em biết có FLAC với APE. Vậy FLAC với APE khác nhau chỗ nào, cái nào nghe hay hơn?

p.s: Ko phải vì nhìn vô cái đuôi file nhưng em vẫn ra sự hay hơn hẳn của file FLAC so với WMA hay Mp3 320 Kbps. Và nếu may mắn 1 bài nào đó thì có thể thấy WAV sẽ hay hơn FLAC dù chỉ với soundcard và loa cùi.

The Old Man
22-01-2011, 00:15
Nhạc gốc nguyên thủy năm tại đâu?
Câu trả lời quá đơn giản và tầm thường: Nằm trong dỉa CD gốc.

Nhạc nằm trong dỉa CD dưới dạng Wav file. Vậy thi wav của CD là gốc.
Lấy cái CD chuyển đổi ra FLAC hay APE làm gì, vì làm sao mà hay hơn được gốc WAV của nó.

lavanto
22-01-2011, 09:57
người không nghe được nhưng cảm nhận được,bởi vậy những dàn âm thanh cao cấp điều chế có thể thể hiện được âm thanh cao hoặc thấp hơn tai người có thể nghe (siêu âm),và cần nguồn tần số rộng (CD gốc)

kinglaptop
22-01-2011, 10:52
Nhạc gốc nguyên thủy năm tại đâu?
Câu trả lời quá đơn giản và tầm thường: Nằm trong dỉa CD gốc.

Nhạc nằm trong dỉa CD dưới dạng Wav file. Vậy thi wav của CD là gốc.
Lấy cái CD chuyển đổi ra FLAC hay APE làm gì, vì làm sao mà hay hơn được gốc WAV của nó.

Em là Bergy.

Già Tom: nói như già ko lẽ em muốn nghe 1 lúc 50 bài hát thì em phải tìm đĩa CD có dung lượng gần 3 GB sao già? Mà giờ theo em biết chỉ có đĩa 700 MB thôi à.

Em có 1 thói quen là khi tối làm việc gì đó thì mở nhạc quốc tế hoặc ko lời, cho nghe thoang thoảng thôi, có khi mở đến lúc dậy mới tắt.

CNX
22-01-2011, 12:21
Em là Bergy.

Già Tom: nói như già ko lẽ em muốn nghe 1 lúc 50 bài hát thì em phải tìm đĩa CD có dung lượng gần 3 GB sao già? Mà giờ theo em biết chỉ có đĩa 700 MB thôi à.

Em có 1 thói quen là khi tối làm việc gì đó thì mở nhạc quốc tế hoặc ko lời, cho nghe thoang thoảng thôi, có khi mở đến lúc dậy mới tắt.

DVD có khi maximum lên đến 6Gb nữa đó, 3Gb ăn nhằm j :huh:
già TOM nói chuẩn rồi, file âm thanh trong đĩa gốc là chuẩn nhất :punk:
còn nếu muốn làm cho mình 1 đĩa nhạc để nghe thì nên để chuẩn MP3 48000Hz-320Kbs nghe không thua kém gì đĩa gốc đâu :)

Dennis Bergkamp
22-01-2011, 14:47
Ông nội, đọc kỹ dùm con, đang nói về đĩa CD nhá, lôi đâu ra đĩa DVD vậy? Sao ko lôi Bluray luôn đi, 6 GB ăn nhằm gì?

Lâu lâu có người chả hiểu có mù chữ hay ko ăn nói tầm xàm.

CNX
22-01-2011, 15:00
bạn thử đọc kỹ câu hỏi của bạn thử xem vì sao mình trả lời như thế :glare:
mình mất công giải thích dùm bạn mà lại đi nói thế http://l.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/112.gifhttp://l.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/112.gif

The Old Man
22-01-2011, 15:16
Em là Bergy.

Với một dỉa CD bạn chứa được bao nhiêu bản FLAC hay APE?

lqkhoi
22-01-2011, 15:44
Bác Tom và cu Bẹc nên chú ý 2 khái niệm lossy và lossless vì vậy bác Tom nói Flac hay Ape nghe ko hay bằng Wave gốc từ CD là không được chính xác vì nó là lossless và vì vậy nó giống 100%so với dĩa gốc. từ Flac và ape ta hoàn toàn có thể phục hồi lại file wave gốc chứ không giống như mp3 hay wma bình thường

Nếu hỏi Flac khác gì với Ape thì cu Berg sẽ thấy giông như so sánh Zip với Rar ở chỗ thằng nào cũng lossless nhưng giải thuật và cty tạo nên là khác nhau. độ phức tạp của ape hơn flac (search google chữ flac ape comparison để rõ hơn). Hiện tại Flac đang thắng thế, maximum compression của Flac vào khoảng 1/2 file wave gốc. Nhưng lập lại lần nữa là chất lượng của nó là như nhau và bằng file gốc

hỏi tiếp nghe lossless hay raw(ưave)khác gì với mp3 128khz? Xin thưa nó khác nhau đủ cho bạn cảm nhận được nếu:
- bạn nghe loại nhạc có sự thay đổi lớn hay đột ngột về âm sắc nhạc cũ, các quãng lên xuống bất thường. Rõ rang nhất là nhạc jazz hay giao hưởng
- bạn có 1 giàn âm thanh đủ tốt. Xin đừng test bằng headphone Nhật Tảo hay lão Arirang 600k/ cặp. Chịu khó chơi độ tối thiểu mid-end để nhận thấy sự khác biệt
- Lỗ tai "chó" từ chọc quê của những người có lỗ tai khá nhạy cảm có thể phân biểt tốt hơn những người khã.

Nếu có cả 3 hay nghĩ đến lossless còn ko cứ Mp3 128 hay tốt hơn xí 192khz cho nó lành.

( comment từ 1 thằng có khoảng 200GB lossless music)

@CNX bạn để 48000HZ là vô ích vì cd trừ Sacd đều sampling ở 44100. và cho dù bạn để mp3 320khz nó vẫn là lossy compression và size của nó không nhỏ hơn flac là bao. Lợi điểm duy nhất là tương thích tốt với các thiết bị nhưng đã là dân chơi thì cái poỏtable player cũng phải support lossless compression ví dụ như Meizu hay Cowon

Dennis Bergkamp
22-01-2011, 16:40
Hehe, tks anh Khôi, trả lời như vậy mới tập trung vào chuyên môn chứ :D.

Mà em hỏi anh nè, anh đang dùng soft phát nhạc là gì nhỉ? Em nghe nói Windows Media nó phát nhạc ko tốt, hiện tại đang nổi lên là foobar2000 :D.

p.s: cái lòa laptop cùi của em nghe Flac vẫn hay hơn Mp3 mà.

onggia9999
22-01-2011, 16:52
Thực chất của âm thanh là dạng sóng analog, nhưng để ghi được lên CD (hoặc bất kì thiết bị lưu trử số nào khác) thì phải chuyển qua dạng số.
Âm thanh ở CD được lưu trử ở định dạng files âm thanh Wav, chuẩn định dạng pulse-code modulation (PCM), trong đó:
- Tần số lấy mẫu: 44.1Khz
- Số kênh: x2 [trái-phải], nên nghe CD thì chỉ nên nghe 2 kênh [còn mỗi kênh bao loa thành phần thì kệ]
- Mổi mẩu: 16 Bit (2 Bytes)
-> Bitrate = 44100x2x16 = 1,411 kbps

Do vậy, dù ghi ra CD (Wav) bằng bất kì định dạng nào [lossy - loseless] trình ghi đĩa đều phải convert về PCM 1,411 Kbps. Cho nên, nói chỉ có loseless mới chuyển về Wav được mà lossy ko chuyển về Wav đươc là ko đúng.

Vậy lossy - loseless khác nhau ở đâu.
Trừ wav, các loseless còn lại [Flac, Ape] hoặc lossy [mp3, m4a, wma...] đều có các thông số trên [một hoặc cả 3] nhỏ hơn, do vậy dung lượng files sẽ nhỏ hơn. Tuy nhiên, loseless được nén ít hơn, nên khi phát thì gần [hoặc] tương đương file gốc [Wav]- nên mới có nghĩa *less, còn lossy thì khi nén các thông số trên bị giảm nhiều nên chất lượng âm thanh mất nhiều hơn.

Ví dụ: Một File định dạng Flac bitrate có thể >512 Kbps, trong khi 1 file mp3 tải trên mạng về khoảng quanh quẩn 128 Kbps, còn Max thì khoảng 320Kbps.

Bác TOM: số lượng bài/CD thì tùy thuộc vào dung lượng mổi file, mà dung lượng mổi bài như nói ở trên, tùy thuộc vào Bitrate và thời lượng mổi bài (ví dụ 1 bài nhạc thông thường hay 1 bài tân cổ giao duyên) :D

Bác Khôi: chắc 100% bác ko tin Flac với 192 Kbps có thể so với Wav phải ko ạ, nhưng 200G loseless của bác thì đáng quan tâm thật đấy.

CNX: thật ra âm thanh chuẩn nhất là thứ âm thanh analog hình "sin" nheo nhéo phát ra từ mụ vợ ở nhà kìa chứ ko phải âm thanh CD đâu, tuy nhiên tai con người ko thể nhận ra khác biệt khi phát ra với tần số 44,1 Khz nên... mới coi như chuẩn thôi. :P

nino
22-01-2011, 16:52

so sánh như vậy cũng được hả Berg?

onggia9999
22-01-2011, 17:42
Mà em hỏi anh nè, anh đang dùng soft phát nhạc là gì nhỉ? Em nghe nói Windows Media nó phát nhạc ko tốt, hiện tại đang nổi lên là foobar2000 :D.

Sẵn Berg nói tới Foobar2k nên mần tiếp bài này.

Khuyến cáo: Nghe nhạc bằng loa laptop thì có vẻ rất không ổn, vì chất lượng đôi tai có giới hạn và giảm dần theo tgian nên ko nên tra tấn nó bằng những âm thanh ko chất lượng. Nên nếu được, ít nhất hãy trang bị 1 tai nghe loại tốt, rồi sau đó chơi cái Sound-card thiệt tốt. :D

Trở lại với vụ Foobar2k.
F2k dù trình diện rất đơn giản nhưng được xếp vào hạng Audiophile - PC đấy nhé, thậm chí thật ko quá khi nói nó là phần mềm playback audio trên PC hay nhất hiện nay. Và đặc biệt, nó có thể rip từ loseless -> lossy với biterate cao ngất ngưỡng ( max khoảng 400kbps - VBR, 512kbps - ABR). Vì vậy, nên dùng F2k khi nghe hoặc rip audio bởi: đơn giản- dể dùng- hay - miễn phí.

lqkhoi
23-01-2011, 05:36
Ngứa nghề lôi chuyên môn ra tí hen :)

@Ông già: Không có cái gọi nén ít hơn nên mới gọi là lossless mà nén nhiều thì mới gọi là lossy mà vì 2 mục đích của các giải thuật này hoàn toàn khác nhau.

Tất cả các lossy compression đều trải qua quá trình lọc spectrum thông thường chúng nó xài Huffman filter để lọc và hy sinh toàn bộ những giải phổ quá cao, quá thấp cũng như những giải phổ thay đổi quá nhanh. Mục đích chính của loại này là đạt được chất lượng cao nhất với bandwidth là thấp nhất nhưng nó sẽ làm biến dạng dữ liệu và không phục hồi trở về được trạng thái ban đầu.

Tất cả các lossless đều hướng mục tiêu đầu tiên là bảo toàn trọn vẹn dữ liệu ban đầu trước rồi mới đến chuyện compress nó nhỏ xuống sau. Bạn có thể so sánh nó với những kiểu compress dạng Zip hay Rar.

Có nhiều giải thuật Lossless hơn bạn nghĩ. Ngoại trừ Flac, hay Ape còn có WavePack (cũng file .wav nhưng có kích thước nhỏ hơn 2/3), WMA Lossless (support bởi Microsoft còn gọi là WMA10), Apple Lossless AAC (support bởi Apple). 2 cái sau có DRM nên hoàn toàn có thể sử dụng được trong việc kinh doanh buôn bán các clip.

2. Thế ai đó cắc cớ hỏi vậy tại sao hổng xài Zip hay Rar cho khỏe đi nén được nhiều hơn nhiều mà cũng bảo toàn dữ liệu vây? Câu trả lời rằng ngoại chuyện lossless compression nó còn phải play được nữa.

Đặc điểm của audio file là sequential nghĩa là phải có thứ tự trước sau và trong các thiết bị chơi nhạc họ chỉ có 1 buffer bộ nhớ rất nhỏ (khoảng vài chục KB đối với CD) vì vậy khi compress phải compress theo từng chunk (từng đoạn) và phải support hoàn toàn những tính năng như jump, timecode v.v

Chính vì vậy compress được như FLAC với maximum compression (level 9) được khoảng 1/2 so với size gốc là 1 thành tựu đáng nể

3. Bài đầu tiên gõ bằng iPad nên hổng có viết nhiều. Đặc trưng hay nhất của FLAC có thể bạn không quan tâm nhưng cuốn hút rất nhiều nhà sản xuất Player là sự đơn giản đến mức không ngờ của giải thuật Decode (rất quan trọng trong sản xuất thiết bị vì nó chỉ quan tâm đến play file FLAC).

Giải thuật Decode trong FLAC có độ phức tạp không phụ thuộc vào độ phức tạp của Encode. Nói nôm na FLAC có 9 mức compression và ở level càng cao encode sẽ càng phức tạp đòi hỏi nhiều CPU và thời gian nhưng file size sẽ nhỏ hơn, tuy nhiên ở bên decode độ phức tạp và thời gian là giống nhau và không phụ thuộc vào Compression Level của Encode (không giống như Zip hay Rar nén càng nhỏ thì giải nén càng lâu). Và vì vậy FLAC rất thông dụng trong các thiết bị support Lossless playback với tính năng trên.

4. Câu hỏi tiếp. Nếu Lossless (FLAC) hay vậy người ta đẻ CD ra làm gì?

Trả lời: Nó nằm ở lịch sử. CD phát minh vào đầu thập kỷ 80 khi đó người ta phải tính đến chuyện làm sao có thể phổ biến đại trà nó và các thiết bị playback (decode) phải đủ rẻ để có thể bán được. Chính vì vậy họ không có cả khái niệm buffer hay bất cứ algorithm nào về compress, chỉ cần 1 con DAC (Digital to Analog Converter) bạn đã có thể play được dĩa CD.

Ngày nay hầu như cái player nào cũng có 1 con chip hoặc HW decoder. Và nếu bạn biết FLAC decoder chỉ có độ phức tạp vào khoảng 2 lần MP3 chuyện apply FLAC vào chip là cực kỳ dễ dàng. Tuy nhiên thời hiện đại nó lại nảy ra 1 vấn đề chính: BẢN QUYỀN. Vì là lossless codec nên người nhận được nó hoàn toàn có thể tái tạo thành CD gốc và gây thiệt hại cho người sản xuất. Chính vì vậy các đại gia cố gắng nhét DRM vào trong để có thể quản lý được (như WMA hay AAC) nhưng nó lại không thông dụng bằng FLAC còn các nhà sản xuất thì lại bị ép không support các định dạng không có DRM bảo vệ. Và vì thế nó chỉ có thể tồn tại trong các thiệt bị cho dân audiophile.

5. Câu hỏi tiếp dùng cái Audio Player nào trên máy tính?
- Câu trả lời đừng xài máy tính để nghe nhạc nếu muốn nghe sự khác biệt. Với soundcard bình thường hoặc build-in vào trong board độ noise của âm thanh rất cao vì PC hay thậm chí laptop là một thiên đường tạo ra Noise với vô số linh kiện điện tử. Muốn loại trừ cái này mà vẫn xài Computer thì phải ráng sắm cái external DAC và dùng USB để output raw audio ra xa khỏi pc rồi mới dùng cái box đó để biến nó thành âm thanh. Có thể mới bớt noise.

- Và cũng đừng nghĩ cái player này nghe nhạc hay cái kia thì không. Nó có thể tốt hơn về sự tiện dụng về cách cấu trúc quản lý nhưng output thằng nào cũng giống như thằng nào (trừ sử dụng filter để thay đổi chất lượng nhưng nó là cheat và lợi bất cập hai). Sự khác nhau lớn nhất nằm ở Noise control và DAC nhưng những cái đó không dính gì đến 100% digital của máy tính.

Dân chơi khoái xài Foobar trên Win vì nó cho phép chọc ngoáy và chỉnh sửa bất cứ công đoạn nào từ khi nhận input đến khi ra thành phẩm cuối cùng và vì vậy nó rất thuận lợi cho những người thích drive cái chuỗi decode theo ý mình. Nhưng nếu để default không chính sửa thì nó chẳng khác quái gì cái player bèo nhất trên PC.

Và như tôi nói 1 cái máy Cowon hay iRiver bèo nhất nhiều khi hay hơn nhiều và rẻ hơn nhiều sắm sửa soundcard hay DAC ít nhất nó sẽ có noise thấp hơn nhiều. Và giờ cũng khá nhiều thằng support FLAC hay APE

6. Quay về chất lượng và compare giữa MP3 và FLAC.
Câu hỏi chú Berg đã từng BLIND TEST chưa? Chú ý nếu chú biết rằng nếu chú biết trước nó là gì nó rất hay đánh lừa cảm giác của chú.

Hãy thử kiếm bài nhí nhố kiểu Vọng Cổ Teen compress Mp3 192KHz (đừng xài 128 nó mất dữ liệu khá nhiều) và chơi với FLAC và thử Blind Test nghĩa là sử dụng cùng 1 thiết bị (player, speaker headphone v.v) và nhờ 1 người khác nghe để đánh giá chú sẽ thấy.

Thời tui làm trong LAB trung bình tui có khoảng 20 cái speaker 20 cái headphone vô số các player đủ các hãng cũng như audio spectrum scope để đo và test audio quality là một chuyện tui thường phải làm. Và sự khác biệt nhiều khi nó nhỏ như cái đầu kim.

Tui cũng là dân crazy về headphone. Dù hổng có tiền mua Sennheiser HD880 (mịa có mấy thằng Sing khùng mới chơi đồ giá trên trời) nhưng cũng từng bọn chen mid-end và hiện có khoảng gần 20 cái đủ loại. Và công bằng mà nói nếu không xét nét theo kiểu theo kiểu con kiến, trừ nhạc classic, kích thước to cồng kềnh và sự không tiện dụng hoàn toàn không đáng với Lossless Audio.

Còn nếu chú cảm nhận được khác biệt và thấy khó chịu và bắt đầu khoái lossless. Congrat, chú trở thành "lũ tai chó" và welcome to audiophile club. Nói trước cái nghề chơi đồ quỷ này tốn tiền chẳng thua gì mấy cái chụp hình của lão Ngửi Lộn Túi và hoàn toàn chẳng có điểm dừng :) toàn cúng và cúng tiền :).

The Old Man
23-01-2011, 10:18
Một điểm đáng chú ý:

Ngày xưa Hard disk lớn mắc tiền như quỷ.
Ngày nay HDD rẻ như cho không.
Đừng lấy cái quan niệm để dành được một vài Gb mà bảo vệ cho cái lý luận kinh tế là compress cho nhẹ disk space.
Hảy nhắm vào cái mục tiêu chánh : Quality tối đa của một bản nhạc mà ta có thề TÌM ĐƯỢC.

nguoimoi
23-01-2011, 10:31
Tớ kể một câu chuyện:

Có một ông vào quán phở ăn xong rồi hỏi người bán rằng:
- Thế thịt trong bát tôi vừa ăn là thịt bò hay thịt trâu

Người bán hàng trả lời rất thông minh rằng:
- Nếu ông phân biệt nổi đâu là thịt bò hay thịt trâu thì thịt bò hay thịt trâu có quan trọng gì!

Vậy rút ra rằng:

Nếu không biệt hoặc không cảm nhận được sự hay - dở của các định dạng khác nhau, hoặc tệ hơn là không cảm nhận được cái hay - dở của nén thấp với nén cao thì giải pháp tốt nhất vẫn là: "Càng ít càng tốt" hoặc "càng nhỏ càng đỡ tốn"

onggia9999
23-01-2011, 10:53
Quality tối đa của một bản nhạc mà ta có thề TÌM ĐƯỢC.

Chắc bác phải tìm ở các bản thu Master (24bits/192Khz) :D

Nếu không biệt hoặc không cảm nhận được sự hay - dở của các định dạng khác nhau, hoặc tệ hơn là không cảm nhận được cái hay - dở của nén thấp với nén cao thì giải pháp tốt nhất vẫn là: "Càng ít càng tốt" hoặc "càng nhỏ càng đỡ tốn"

Chuẩn.

Dennis Bergkamp
23-01-2011, 22:44
Còn nếu chú cảm nhận được khác biệt và thấy khó chịu và bắt đầu khoái lossless. Congrat, chú trở thành "lũ tai chó" và welcome to audiophile club. Nói trước cái nghề chơi đồ quỷ này tốn tiền chẳng thua gì mấy cái chụp hình của lão Ngửi Lộn Túi và hoàn toàn chẳng có điểm dừng :) toàn cúng và cúng tiền :).

Đúng là được biết nhiều thông tin từ anh ghê hehe. Còn về sở thích của em thì từ nhỏ đã chỉ thích nghe phần nhạc chứ ít quan tâm phần lời.

Vì thế theo nhu cầu của em, những bài mà đa số nghe online trên mạng chỉ để nghe đỡ ghiền mà thôi. Đó là lý do vì sao em hay search các loại file như WAV hay FLAC về nghe dù biết loa cùi nhưng vẫn đỡ hơn với mp3, wma hiện tại.

Còn như mấy bài đầu em nói, phải tình cờ hay may mắn hoặc vì lý do kỹ thuật mà người convert từ WAV sao FLAC bị lỗi thì em mới có thể nhận ra sự khác biệt giữa WAV với FLAC, còn lại thì ko thể.

Còn nói về chuyên môn, tụi anh đã có những kiến thức cơ bản về nhạc v.v...còn em xưa giờ chỉ là cảm nhận của 1 người nghe thấy thích thì nói thích, bằng cảm nhận cá nhân. Chứ giờ kêu em là hay chỗ này hay chỗ kia thì em chịu.

Để cám ơn em xin tặng anh 1 bài dù đã cũ nhưng em rất thích http://www.mediafire.com/?9mzmmgdmzgm (Mp3 thoai)

Mà ko biết anh Khôi có từng nghe nhạc có lời với kiểu chỉ chú ý vào âm thanh của bài hát chưa nhỉ? :D Còn ca sĩ có là heo rống cũng mẹc kệ nó.

To Già Tom: đâu phải lúc nào cũng có sẵn đĩa mấy bài mình thích đâu già, vì thế nên em thường down trên mạng. Mà trên mạng thì ít ai đưa file WAV lên lắm, tìm muốn khùng luôn mà hơn 90% là ko có vì thế với lời giải thích của già dường như là ko thực tế và hợp lý. Chính vì điều đó nên mới phát sinh ra nhiều thứ, đời mà mọi thứ có sẵn hoặc luôn chiều lòng người thì chẳng có cái thread này rồi già.

onggia9999
23-01-2011, 22:59
Còn như mấy bài đầu em nói, phải tình cờ hay may mắn hoặc vì lý do kỹ thuật mà người convert từ WAV sao FLAC bị lỗi thì em mới có thể nhận ra sự khác biệt giữa WAV với FLAC, còn lại thì ko thể.
Hầu hết mọi người đều ko phân biệt được 2 cái này nếu chỉ dùng tai.

Dennis Bergkamp
23-01-2011, 23:02

Dạ, cái này em nói thật vì em nhận ra, còn bài nào thì em chịu vì quá nhiều làm sao em biết được bài nào khác, bài nào nghe như nhau được. Và nếu anh kêu em chứng minh thì khác nào bắt bí em, em có biết gì về kỹ thuật đâu.

Và nếu theo như anh khẳng định thì em thiên về hướng bài hát đó dưới định dạng FLAC bị lỗi nên em mới nhận ra khác biệt. À quên nói anh 1 điều, ko phải em convert từ WAV ra FLAC mà em down trên mạng ở 2 file này ở 2 nguồn riêng biệt. (Khẳng định điều này vì em chưa bao giờ down file WAV và FLAC cùng 1 trang cả)

onggia9999
23-01-2011, 23:32
Ặc, so sánh thì phải so sánh giữa file Wav với file Flac được rip từ chính file Wav đó mới được chứ.
Đa số, các CD lậu trên thị trường VN hiện nay là từ MP3 mà ra, nên dù là định dạng Wav nhưng gặp loại này thì chất lượng cũng như ko.

The Old Man
24-01-2011, 05:36
Ặc, so sánh thì phải so sánh giữa file Wav với file Flac được rip từ chính file Wav đó mới được chứ.
Đa số, các CD lậu trên thị trường VN hiện nay là từ MP3 mà ra, nên dù là định dạng Wav nhưng gặp loại này thì chất lượng cũng như ko.

Bingo! Chính vì thế tôi mới nhấn mạnh "Quality tối đa của một bản nhạc mà ta có thề TÌM ĐƯỢC" tức theo ý tôi là là trong dĩa CD chính gốc.

lqkhoi
24-01-2011, 05:56

Khổ ghê tôi giải thích đậm chất kỹ thuật thế bạn vẫn nói nó khác nhau. Tôi bảo đảm chắc chắn nó giống nhau ;) vì:
1. Play cd: đọc cd - đưa pcm data vào dac - analog to speaker

2. Play flac: đọc file flac - decode flac thành pcm - đưa pcm vào dac - analog to speaker

2 phần sau giống y nhau, và decode flac sang pcm là lossless và bảo đảm y như bản gốc thì làm sao nó khác nhau được nè? ;)

@ Berg: anh quan tâm phần giai điệu nhiều hơn lời, vợ anh ngược lại. Vì vậy nên anh dễ chịu với nhạc nhí nhố hơn chăng?

Nếu em mê audio quality và chịu đựng nỗi headphone suốt ngày thì đầu tư 1 cái portable system cho audio cũng không đến nỗi quá tốn kém.

Chỉ cần 1 cái player tốt Meizu hay cowon, 1 cái headphone amp, 1 cái headphone tốt vừa vừa cỡ Audio Technica hay AKG, em sẽ thấy nó hơn xa cái pc hay laptop cùi và có thể đem đi bất cứ đâu. Giá cũng dễ chịu nếu em ko quá bon chen 2 cái cuối cùng hêhhe

onggia9999
24-01-2011, 07:40
Bingo! Chính vì thế tôi mới nhấn mạnh "Quality tối đa của một bản nhạc mà ta có thề TÌM ĐƯỢC" tức theo ý tôi là là trong dĩa CD chính gốc.
Có phải ý bác mún hỏi làm sao để biết chất lượng tối đa của 1 file trên CD ko ạ, nếu vậy thì phải nhở Bác Khôi giải thích tiếp về vụ check / đo spetrum đã có nó trươc đó.

Khổ ghê tôi giải thích đậm chất kỹ thuật thế bạn vẫn nói nó khác nhau. Tôi bảo đảm chắc chắn nó giống nhau ;) vì:

Thì e có bẩu nó khác nhau đâu ạ.

meocon2000
05-04-2011, 13:04
Tớ kể một câu chuyện:

Có một ông vào quán phở ăn xong rồi hỏi người bán rằng:
- Thế thịt trong bát tôi vừa ăn là thịt bò hay thịt trâu

Người bán hàng trả lời rất thông minh rằng:
- Nếu ông phân biệt nổi đâu là thịt bò hay thịt trâu thì thịt bò hay thịt trâu có quan trọng gì!

Vậy rút ra rằng:

Ông chủ Quán này hiểm quá vậy - Ông Khách chưa từng ăn thịt trâu hay bò lần nào thì phải hỏi mới bít để lần sao mới phân biệt được chứ lị.

Đang tìm hiểu định dạng file nhạc chất lượng cao - Dạo qua topic này hiểu thêm được rất nhiều . Không biết Web nào có mấy cái file nhạc đỉnh cao này nhỉ ? bác nào biết chỉ dùm với. thanks

lqkhoi
13-04-2011, 16:12
Vô mấy cái torrent site của vn, kéo xuống chỗ lossless đầy nhóc ở đó

Sent from my iPad using Tapatalk