PDA

View Full Version : Có dưới 1 triệu, em mua loa gì đây?

huynhthu
11-08-2004, 09:40
Em định mua bộ loa tốt nhưng em chỉ có khoảng 1 triệu đồng, mong mấy bác tư vấn giùm em, vì em muốn mua loa nào tốt nhất với tiền em có, em muốn có bộ loa dùng để nghe nhạc ( chủ yếu là Dance ) và chơi game, diện tích phòng em ở là 4x3 m.
Thansk all.
À, có pác nào biết về loa Creative 4.1 FourPoinSurrourd với cái Creative 4.1 Inspire cái nào tốt hơn ( cho nhu cầu của em vậy).
Em rất mong được sự giúp đở của các pác.

freewarez
11-08-2004, 10:14
Sau khi mua loa bạn nên cài phần mềm DFX 6.4 cái này nó nâng cao chất lượng nhạc MP3 tốt lắm,trang chủ của nó là //www.fxsound.com , nếu D/L ở đây bạn phải khai tên tuổi , tốt nhất ta vào GOOGLE.com.vn search với cụm "DFX"+"Download" để D/L,
"DFX"+"******" để tìm số ******

huynhthu
11-08-2004, 11:22
Thanks pac, nhưng em đã có DFX 6.4 rồi, và em cũng thấy nó nâng cấp âm thanh tốt lém, nhưng vấn đề em muốn hỏi là loa nào có giá dưới 1 triệu mà nghe tốt nhất( với giá đó)

C100
11-08-2004, 16:59
:) Ban nen xai Creative FPS 2000 4.1, con nay phu hop gia ca, la the best choice cho ban do, choi game rat okie, nhac cuc ky suong, phim cung rat duoc, chi thua loai 5.1 vi khong co hieu ung am thanh ro net lam khi xem phim thoi, nhung neu so voi con Inspire thi...NUOT PHAT MOT :) tin di, minh dang so huu mot bo ne, neu thich minh san sang de lai cho :) 09.08.49.46.52 gap Duong Anh
P/s: Dong Creative Inspire lam sao bang dong FPS duoc :) cho du la dong FPS la "doi truoc" :D kiem ky ky may cai post minh da post luc truoc doc di nhe, minh viet rat ky ve loai loa nay do...THE BEST !

TheFriends
12-08-2004, 02:24
nên mua loa 5.1, còn hiệu gì thì bác cứ đi dạo một vòng rùi sẽ biết, cỡ 1 triệu thì bác chỉ mua được sound max thui, bỏ thêm tí tiền lấy con Inspire 5.1 nghe cũng sướng rùi, còn chuyên nghiệp hơn thì bỏ chừng trên 200$ lấy con Atlec

huynhthu
12-08-2004, 02:46
Em thanks Pác C100 nha, em đang làm ở tiệm nét cũng có bộ FPS 2000 ( cái này màu đen) em nghe cũng hay lém, tiếc là nó bị vô nước nên cái siêu trầm bị bể rồi. Nói thật em cũng có cảm tình với nó đó, nhưng em muốn mua bộ mới bác biết chổ nào bán không, em thấy ở T&H bán FPS1600 không biết có được hông, vậy có pác nào xài FPS1600 cho ý kiến giùm đi.
thanks all

Minhnhat0502
12-08-2004, 14:49
neu muon nghe nhac thi can gi phai xai creative cho phi . Xach 44USD ra titan mua dan loa OKAY MK90 ve nha nghe ma da nghien luon . Khong tin ban cu ra titan nghe thu dam bao la se rat tuyet. Vi ban muon xai creative thi phai co card sound roi nghe moi hay chu xai on board nghe rat te . Con dan OKAy thi lai khac nghe rat hay vi minh dang xai ma, nghe nahc cu y nhu loa thung tieng bass rat chac va manh va Treble thi rat ro . Tom lai minh khuyen ban nen mau dan loa do

C100
12-08-2004, 16:11
Con FPS1600 nghe o hay bang con 2000, Huynhthu muon mua loa new 100% thi khong con hang nua dau, bo loa FPS2000 khong san xuat nua, neu o VN co ban chi la ... second hands het thui do :) chuc vui.
P/s : Neu van co y dinh lay con FPS 2000 minh de lai cho, dang du ra vi o nha dang xai loa của dàn ! Thế nhé :)

C100
12-08-2004, 16:13
Ah...dung mua con Inspire 5.1, mac tien ma dzom hon con FPS2000, con 5.1 do chi duoc moi cai xem phim thi hay thoi chu con nghe nhac thi phai la FPS2000, khuyến cáo rùi đó :)

enter the matrix
12-08-2004, 23:33
Êh, sao ko ai xài SOundmax vậy, 56$ là tậu được A9000( dàn loa 5.1 rồi), sắm thêm cái Creative Card Sound nữa là ghiền luôn

TheFriends
12-08-2004, 23:40
Sound Max nghe cũng tạm được nhưng bật lớn thì ko nghe hay cho lắm

HVA
12-08-2004, 23:42
cái Soundmax xài chua lắm. chỉ xem phim DVD là tuyệt thôi. còn tui thử nghe nhạc dance rồi, bể Treble như chơi. còn Bass thì khàn khàn như vịt kêu

enter the matrix
12-08-2004, 23:48
Bạn dùng Soundmax hiệu gì, mình nghe ko hề bị như bạn nói, coi phim + chơi game + nghe nhạc ngon lành. Tôi ko nghe nhạc dance nên ko biết có bể ko nhưng nghe rock , pop gì đều ngon hết. Vậy các bác có xài Sound Card 5.1 ko? Thử đi, ko hề bể tiếng , chỉ có 31 $

enter the matrix
12-08-2004, 23:50
CÒn sang thì sắm hẳn bộ 4.1 của Altec Lansin, khỏi bàn, cực xịn, nhưng hơi đắt

HVA
13-08-2004, 01:01
Bạn dùng Soundmax hiệu gì, mình nghe ko hề bị như bạn nói, coi phim + chơi game + nghe nhạc ngon lành. Tôi ko nghe nhạc dance nên ko biết có bể ko nhưng nghe rock , pop gì đều ngon hết. Vậy các bác có xài Sound Card 5.1 ko? Thử đi, ko hề bể tiếng , chỉ có 31 $

đã nói là soundmax mà còn hỏi hiệu gì. :confused: :confused: :confused:
cái tui nói là soundmax A8000, giá chỉ 34$ thôi. nhung tại nghe nó nói tới 1800W, diện trở thì chi 4 ohm.

CÒn sang thì sắm hẳn bộ 4.1 của Altec Lansin, khỏi bàn, cực xịn, nhưng hơi đắt
ko thấy title là mua loa khỏang 1tr ha?

enter the matrix
13-08-2004, 01:16
Trời ạ, ý tôi là SOundmax + mã số của nó ( như A9000, B20 ...) chứ hiệu là Soundmax ai chả biết

HVA
13-08-2004, 01:26
vậy phải hỏi cho rõ chứ. lần sau post bài nên chú ý

cntt19001570
13-08-2004, 01:42
mua card sound Chaintech 87xx 5.1 chỉ có 9 đến 13 $ thôi
+ bộ loa Creative là OK

HVA
13-08-2004, 02:51
cái sound mà dỏm thì loa gì cũng thua, $13 thì chắc là ko giả làp âm thanh đặc biệt đâu

huynhthu
13-08-2004, 04:41
Loa SoundMax thì tui thà để dành thêm tiền để mua thứ khác chứ SoundMax thì tui sợ nó lém rùi, còn Creative thì cái FPS 2000 hết hàng, thế mới buồn chứ, vậy có ai sài ALtec Lansing ATP3 2.1 thì thế nào vậy, cho tui bít đi??

HVA
13-08-2004, 04:52
Loa SoundMax thì tui thà để dành thêm tiền để mua thứ khác chứ SoundMax thì tui sợ nó lém rùi, còn Creative thì cái FPS 2000 hết hàng, thế mới buồn chứ, vậy có ai sài ALtec Lansing ATP3 2.1 thì thế nào vậy, cho tui bít đi??
nghe nói vầy là biết đã từng xài soundmax. ALtec Lansing ATP3 2.1 xài tạm chứ không như người ta quảng cáo đâu. 4.1 mới okey

huynhthu
13-08-2004, 07:07
Nói chuyện ngoài lề ti nha, ông HVA có chử ký hay wá ta. Ông tự sáng tác đó ha~.

HVA
13-08-2004, 07:50
uhm tui nghi ra trong vong 10 phut lan do. thanks vi đã khen nha

enter the matrix
13-08-2004, 08:26
Altec Lansin là hãng SX speaker mà rất nhiều gamer chọn để mua đó, chỉ tiếc là hơi đắt.
Speaker của Altec Lansin vừa đẹp, chất lượng lại tốt, chỉ cần 1 giàn 4.1 là ăn đứt loại 5.1 của Soundmax rùi, nhưng muốn nâng cao chất lượng thì nên mua thêm Soundcard

enter the matrix
13-08-2004, 08:29
Đầu tư 1 bộ loa xịn rất đáng đồng tiền bát gạo đó bạn, nếu muốn tiết kiệm thì mua bộ A9000 của Soundmax, giá 56$, còn muốn chất lượng thuộc loại xịn thì mua bộ 4.1 của Altec lansin

huynhthu
13-08-2004, 10:13
Uhm, ban Enter The Matrix nói thì tui đồng ý liền, thực sự tôi cũng rất muốn mua bộ loa 4.1 (hay tốt hơn)cũa Altec nhưng giá đắt quá tui không kham nỗi đâu, còn SoundMax thì tui cũng đã có định kiến xấu về nó rồi, hic hic, mình cũng muốn để dành thêm tiền để mua bộ xịn hơn, nhưng chăc lâu lém, vì tháng 9 đi học lại rùi, mà sinh viên thì làm sau mà có thể để dành tiền được chứ, tiền dưới 1 triệu là mình đi làm thêm vào dịp hè này đó, nói chung cũng khó để các bạn tư vấn cho mình đúng không ( hic, mình có ít tiền mà lại muốn mua loa xịn thì.....chắc khó wá, đúng không), thôi mà dù sao cũng thanks all các bạn đã cho mình những ý kiến đó.
Good luck to everybody
ThAnks

quaychoi
13-08-2004, 10:38
Mua bộ 4.1 của Altec lansin và thêm HDH Window media center và Sound Card thì good ha, nghe nhạc tuyệt

hnbt
13-08-2004, 11:11
Em định mua bộ loa tốt nhưng em chỉ có khoảng 1 triệu đồng, mong mấy bác tư vấn giùm em, vì em muốn mua loa nào tốt nhất với tiền em có, em muốn có bộ loa dùng để nghe nhạc ( chủ yếu là Dance ) và chơi game, diện tích phòng em ở là 4x3 m.
Thansk all.
À, có pác nào biết về loa Creative 4.1 FourPoinSurrourd với cái Creative 4.1 Inspire cái nào tốt hơn ( cho nhu cầu của em vậy).
Em rất mong được sự giúp đở của các pác.
Qua đây (http://forum.5giay.com/viewforum.php?f=8) mà mua 1800 nè.

scorpio
13-08-2004, 14:48
Loa muốn nghe tốt hay mà giá dưới 1 triệu thì chỉ có Soundmax A8000 thôi muốn nghe chuyên nghiệp hơn thì phải tốn tiền trên 200$

C100
13-08-2004, 16:31
Công nhận củ chuối thiệt nha :) bộ FPS2000 ngon có tiếng mà mấy chú quắng vèo phát ra ao hửh :d đúng là... Thôi đi mua Soundmax, Nansin mà nghe đi cho gọn :)
P/s: Huynhthu nè, chú kiếm cho anh 1 con Microlab 4.1 đi, nghe tạm được đó, tầm 50$ thôi, mà sao chú chê bộ FPS2000 của anh nhỉ ??? khó hiểu ha... lolz :)

HVA
13-08-2004, 22:43
Altec Lansin là hãng SX speaker mà rất nhiều gamer chọn để mua đó, chỉ tiếc là hơi đắt.
Speaker của Altec Lansin vừa đẹp, chất lượng lại tốt, chỉ cần 1 giàn 4.1 là ăn đứt loại 5.1 của Soundmax rùi, nhưng muốn nâng cao chất lượng thì nên mua thêm Soundcard
cái 4.1 này ăn đứt thằng crêativ 5.1 luôn đó, và chỉ thua thằng crêativ 1.7 về hiệu ứng âm thanh vòm khi xem DVD thôi

demon312
14-08-2004, 01:21
Microlab X2 5.1 là lựa chọn tốt nhất, giá lại rẻ nữa 50xu à mà chất lượng âm thanh thuộc loại bén nữa

retailshop2002
14-08-2004, 01:55
Cty mình là nhà phân phối Loa ANTECLANSING giá cũng không max lắm đâu, bạn nào muốn tham khảo gửi mail cho mình , minhf sẽ gửi hình và giá cho
email: acecom-hanoi@hcm.vnn.vn

freewarez
14-08-2004, 02:02
các bạn thử xem bài này đi trên pcw A đấy

Hệ thống loa - Nhiều nhãn hiệu, giá linh hoạt

Môi trường cạnh tranh khiến các nhà sản xuất phải hết sức chú trọng sản phẩm về mọi mặt. Nếu bạn đang tìm một bộ loa cho máy tính và cũng không quá khắt khe, thì bạn đang có thêm rất nhiều chọn lựa với giá khá cạnh tranh và chất lượng tốt.

Altec Lansing 120

Altec Lansing 121

Audio Box A310FX

Audio Box K330FX

Audio Box K350FX

SoundMax B61

Altec Lansing giá rất mềm

Không chỉ có những sản phẩm giá 'trên trời', Altec Lansing cũng còn hướng đến thị phần phổ thông, đáp ứng nhu cầu loa có giá và chất lượng chấp nhận được.

Altec Lansing 120 cho âm thanh stereo, đây có lẽ là bộ loa thấp nhất của Altec chỉ với 2 loa trái phải, có thiết kế màu đen mộc mạc, đơn giản. Trên loa phải chỉ có nút chỉnh âm lượng và lỗ cắm headphone, ngoài ra không còn điều khiển nào khác. Lỗ thông gió được thiết kế sau mỗi loa. Công suất loa cũng khá nhỏ, tổng công suất hiệu dụng chỉ 2W (mỗi loa 1W) và có tần số đáp ứng 145Hz đến 20kHz. Vì vậy, âm thanh của loa khá hạn chế, nhất là âm trầm. Tuy nhiên, nếu bạn chỉ cần âm thanh cho máy tính trong các ứng dụng thông thường thì đây là chọn lựa phù hợp.

Altec Lansing 121 cao hơn 120 một bậc, tông màu đen, hỗ trợ âm thanh 2.1, gồm hai loa trái phải và một loa siêu trầm. Hai loa trái phải cũng có dáng dấp gần giống loa 120 nhưng thấp hơn. Nút chỉnh âm lượng và lỗ cắm headphone cũng nằm bên loa phải. Loa siêu trầm có kích thước khá nhỏ (20,8x12x17,5 cm) và có thêm nút chỉnh âm trầm phía sau. Tổng công suất thực dụng của 121 là 8W, tuy nhiên, nếu bạn mở âm lượng tối đa thì âm thanh rất dễ vỡ, nghe gắt. Vì được bổ sung thêm loa sub nên âm thanh nghe đầy đặn hơn so với loa 120. Tuy vậy, âm cao vẫn không được trong.

Audio Box - âm thanh trung thực, giá cả hợp lý

Không phải bất cứ bộ loa đắt tiền nào cũng cho chất lượng âm thanh tỉ lệ thuận với số tiền bỏ ra. Audio Box là tên tuổi mới hướng đến người dùng phổ thông. Trong số này, chúng tôi giới thiệu đến bạn 3 bộ loa Audio Box có giá khá mềm (dưới 30 USD) nhưng cho âm thanh cũng hay và sắc sảo: Audio Box K350FX, K330FX và A310FX.

Cả ba đều là loa 2.1 và có thiết kế gần giống nhau với tông màu bạc trắng, các loa vệ tinh và loa siêu trầm vuông vức, trông rất góc cạnh. Hai loa trái phải, mỗi loa gồm 2 loa thành phần, phát âm trung và cao. Loa sub của cả ba có các nút điều chỉnh phía trước, có màn hình hiển thị equalizer và lỗ thông hơi cũng hướng về phía trước.

Audio Box K350FX và K330FX là một cặp song sinh, gần như giống nhau hoàn toàn về thiết kế cũng như chất lượng âm thanh và cả thông số kỹ thuật. Đi kèm với loa là một micro không dây hoạt động khá tốt và âm thanh chấp nhận được. Phía trước loa bass của K350FX có các nút chỉnh âm lượng cho loa, nút chỉnh bass, treble và 2 nút chỉnh cho micro nằm hàng ngang còn loa K330FX có nút chỉnh âm lượng, bass, treble, nút echo cho micro và 1 nút chỉnh âm lượng cho micro được thiết kế theo chiều đứng. Âm thanh của cả hai khá đồng đều và nhìn chung khá hài hòa, âm trầm mạnh, chắc dù chưa sâu, âm trung và cao ấm, rõ nhưng chưa tách bạch, vẫn còn nghe tiếng xè xè rất nhỏ của các loa vệ tinh. Tuy nhiên, điểm trội của cả hai là dù mở âm lượng tối đa nhưng âm thanh không bị vỡ như thường thấy ở các dòng loa phổ thông khác.

Với micro không dây đi kèm, đây là chọn lựa rất kinh tế với người dùng cần kết hợp một hệ thống có cả loa, ampli, micro trong các cuộc hội họp, sinh hoạt trong không gian nhỏ, yên tĩnh.

Nếu bạn không có nhu cầu về micro thì Audio Box A310FX là chọn lựa phù hợp với chất lượng âm thanh chấp nhận được, giá rất cạnh tranh (20 USD). Đây cũng là bộ loa 2.1 có âm thanh khá hài hòa giữa âm trầm và âm cao, tuy không thể so sánh về chất lượng so với những đàn anh phía trên nhưng cũng đem đến cho bạn những giây phút nghe nhạc, chơi game hay xem phim tốt.

SoundMax B61 trang hoàng cho phòng khách

Có thể nói nếu bạn đi mua một bộ B61 thì chắc hẳn bạn phải thuê xích lô để chở vì kích thước 'hùng vĩ' của nó. B61 là hệ thống loa 5.1 với 5 loa vệ tinh và một loa siêu trầm, được xem là bộ loa cao cấp nhất của Soundmax về chất lượng cũng như thiết kế, kích thước (và tất nhiên cả giá). Với thiết kế các loa vệ tinh màu trắng bạc khá high-tech và loa sub khá lớn, màu gỗ vừa mang dáng dấp cổ điển lẫn hiện đại với bộ nút điều khiển phía trên và lỗ thông gió ở phía trước. Loa siêu trầm cũng có đèn LED hiển thị tần số âm thanh phát ra nhưng thiết kế lại không sắc sảo mấy. Hai loa trái phải có thiết kế chân đứng cao trông rất công nghiệp, mỗi loa trái phải gồm 2 loa thành phần. Loa giữa cũng gồm 2 loa thành phần được thiết kế đứng. Hai loa phía sau kích thước nhỏ hơn và có dây nối khá dài (9m) cho bạn mặc sức bố trí, bạn cũng có thể mua thêm chân đế đứng cho 2 loa phía sau này. Đi kèm với B61 có thiết bị điều khiển từ xa khá dễ dùng. B61 lấy tín hiệu vào là analog qua 3 dây cắm 3,5mm, đồng thời đi kèm sản phẩm còn có bộ dây lấy tín hiệu qua 6 dây cắm RCA (thường gọi là dây cắm bông sen) để lấy tín hiệu 5.1 từ đầu đọc CD hoặc amply có hỗ trợ ngõ ra surround cho RCA. Tuy nhiên, nếu lần đầu thiết lập thì chắc hẳn bạn sẽ gặp khó khăn vì các dây cắm 3,5mm đều có màu đen và đánh dấu không được rõ, còn các đầu nối RCA được đánh dấu theo màu và có ghi ký hiệu.

Về chất lượng âm thanh, đây là bộ loa cho âm thanh hoành tráng tương xứng với kích thước của nó. Tuy nhiên, âm thanh tổng thể chưa trong và rõ. Âm trầm của B61 mạnh, rất dội và tỏa khắp nhưng không gọn gàng lắm, tuy vậy, nó cũng đủ làm cho căn phòng của bạn phải 'rung' lên. B61 hơi 'đuối' ở các âm vực trung và cao, loa vệ tinh chưa thể hiện được âm sắc của âm trung, cao; không chỉnh được tiếng treble (vì B61 không có nút chỉnh treble). Bạn phải 'bỏ công' chỉnh tiếng bass để có được âm thanh hài hòa. Vì nổi bật với tiếng bass, B61 phù hợp với thể loại nhạc thiên về âm trầm và khá hấp dẫn nếu chơi game. Đối với hiệu ứng âm thanh vòm, B61 vẫn thiếu tính tách bạch tầng âm và âm sắc giữa các loa surround.

Nếu bạn không có nhiều không gian trên bàn làm việc, Altec Lansing 120 và 121 là chọn lựa khá phù hợp vì kích thước nhỏ gọn của chúng. Thêm vài USD nữa, các sản phẩm của Audio Box cho bạn âm thanh chất lượng hơn. Còn nếu phòng khách của bạn chưa có bộ loa nào để 'chưng diện' thì SoundMax B61 khá thích hợp.

Đồng Anh

huynhthu
14-08-2004, 03:37
Công nhận củ chuối thiệt nha :) bộ FPS2000 ngon có tiếng mà mấy chú quắng vèo phát ra ao hửh :d đúng là... Thôi đi mua Soundmax, Nansin mà nghe đi cho gọn :)
P/s: Huynhthu nè, chú kiếm cho anh 1 con Microlab 4.1 đi, nghe tạm được đó, tầm 50$ thôi, mà sao chú chê bộ FPS2000 của anh nhỉ ??? khó hiểu ha... lolz :)

Ai chê FPS2000 đâu, ở đây tui có bộ FPS2000 nè, bi giờ đang nghe nó đây, chỉ tiếc là cái siêu trầm bị vô nước nên bể òi, bi giờ tui muốn mua thứ khác đây.