PDA

View Full Version : Nagra Card And Agilla2 Orb Technology

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39

huhuhaha06
28-07-2004, 03:59
Em xin phép bác admin cho em ké cẩm 1 tý ạ.
mời các bác bẽn ttvnol tiếp tục ạ ! (bác billy hiepsy...)

dat_vuong
28-07-2004, 04:29
Hello, Xin chào các chiến hữu,
Dat_Vuong bat dau qua day.
Nho 2 chú Digicams hay Gate2vn Nói hộ với Bác Vi khoa lập riêng một catogeries ve TVRO nhé.
Thân

dat_vuong
28-07-2004, 04:50
Sơ đồ làm cái programer

dat_vuong
28-07-2004, 05:02
Bác huhuhaha06 làm ơn sủa topic lại đừng để chữ agila2 để cho các bác the dream có lỡ search vào đây hay không. Nên sửa là TVRO và DVB-S thì hay hơn

khahn
28-07-2004, 05:51
xin hỏi bác là sơ đồ trước của bác billy và sơ đồ này của bác khác gì về chức năng?

mit_dac
28-07-2004, 06:37
Xin các bác bỏ dấu giùm em cái, viết gì mà khó đọc quá chừng, bác nào ở đâu thì ghi rõ địa danh nhé, em nghe nói là mấy đầu 4x0 ko dùng được trong Sg đâu, ( nghe lỏm các bác bên ttvnol :) )Nhân tiện em xin hỏi, nếu dùng đầu 410 mà ở trong SG thì có bắt đựơc kênh nào free ko ah?quay hướng nào ah? góc ngẩng ? ... Mong các bác giúp thằng em này 1 cái.Thnks

nav2408
28-07-2004, 06:51
Hi everybody !!!

xin cac bac chi dum cach chinh anten chao de bat qua ve tinh huong Tay (Apstar 2R) de xem tam cac kenh cua TQ vay. cho em biet cac thong so voi.
Xin cam on nhieu !

Apstar 2R hay con goi Telstar 10, toa do 75.6 do Dong, toan kenh tieng TQ.
Co the tham khao ve cac kenh va toa do ve tinh tai http://www.lyngsat.com/t10.html
Con neu muon chinh chao phai biet ban dang o dau vi tham so chao phu thuoc vao vi tri dat Angten.
Gia su ban o Ha Noi:
Ban se co toa do la 21.02 do vi Bac va 105.87 do kinh Dong

Nhu vay ban can quay chao: 237.49
voi goc nang: 48.75
Co phan mem tinh toan tham so cho chao hoac vao trang http://www.lyngsat.com/tracker/t10.html
co the tinh ra goc phuong vi va goc nang cho chao khi click chuot vao toa do.

dat_vuong
28-07-2004, 08:32
Xin mạn phép Bác billydragon đăng lại bài của Bác để "câu khách" vào topic này - Bác Billydragon có thể yêu cầu xoá đi nếu cảm thấy không hài lòng.

--------------------------------------------------------------------------
Chú ý : Bản quyền thuộc Billydragon mọi sao chép , thay đổi hoặc chỉnh sửa đều phải được sự đồng ý của Billydragon
--------------------------------------------------------------------------

VIACCESS-DTH Việt nam-Công nghệ mới và cũ- Hacker info

Nhân dịp đất nước ta sắp sửa tiếp thu công nghệ mới để phục vụ bà con đó là DTH (Direct - to - Home). Và sự lựa chọn về công nghệ khoá mã được VTV việt nam chọn là hệ thống khóa mã VIACCES.

Với sự hiểu biết nông cạn về vấn đề này, tôi muốn đưa ra một thảo luận về cái hay và dở của hệ thống VIACCESS để các cao thủ thảo luận với mục địch phi thương mại. Để bảo đảm chúng ta tiếp thu được những cái thực sự gọi là tân tiến, công nghệ hiện đại hay chưa, thực sự mang đến cho đất nước nền khoa học tiên tiến hay chưa.

Vì đây là 1 khái niệm khá rộng nên tôi muốn đi vào chi tiết và cụ thể đến công nghệ DVB-S trên nền tảng hệ khoá mã VIACCESS. Do đó sẽ chia bài viết thành nhiều phần.

Bài của hôm nay.

- Khái niẹm chung:
VICCESS – Khái niệm cơ bản.

1. Thuật Ngữ:

Shared address (SA) Địa chỉ, gồm có 3 byte và chỉ ra nhóm gồm tối đa 256 card

Custwp (Cw) 1 Byte- chỉ ra cụ thể là card nào

Programme provider user address (PPUA) Shared address + custwp – 4 Byte
(SA + Cw – 4 byte)

UA Địa chỉ cụ thể của card. Thuờng là 00+PPUA

Operation (-al) key (ОК) Là khóa (key) từ 08-0F dùng để giải mã ra khóa để mở hình ành khi nhận đc từ nguồn. Key 08 còn gọi là key mặc định hay là test Key.

Managment key
(МК, МenK) Là Key để thay đổi các dữ liệu trên thẻ, kể cả OK. Là key 02-07.

Master key (MK) Là Key để thay đổi các dữ liệu trên thẻ, kể cả OK . Là Key 00, 01.
Gold key

(GK) Là Key gốc trong thư mục ISSUER. Có quyền hạn cao nhất dùng để thay đổi các dữ liệu khác nhau
Cipher word (CW) Dữ liệu đã khóa mã

DW Dữ liệu đã giải mã

Master file (MF) Thư mục gốc

Dedicated file (DF) Thư mục phụ .

Elementary file (EF) File nằm trong thư mục .

ISSUER Tên thư mục gốc trên thẻ. Thường có tên là FF Fx 00. Nó còn mang ý nghĩa về Nhà cung cấp dịch vụ, Tương tự như ổ C: của máy vi tính trong MS-DOS.

MOSC Modifed Original Smart Card

Thẻ Viaccess chứa đựng thông tin cần thiết cho 1 hoặc nhiều nhà cung cấp dịch vụ DVB. Nhìn tổng quát có thể hiểu như sau:

- ISSUER (FF F5 00)
o C-SKYNET (01 6C 00)
o SERVICE (01 6C 10)
o COMMON (01 6C 20)
o PACIFIC (00 E0 00)
o .........
Có thể mở chi tiết từng thư mục ta có như sau:

- ISSUER (FF F5 00)
- Key 00 : 11 22 33 44 55 66 77 88 99 AA BB CC DD EE FF 00
- Key 01 : xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx
o C-SKYNET (01 6C 00)
 KEY 02: xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx
 KEY 08: xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx
o SERVICE (01 6C 10)
 KEY 02: xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx
 KEY 0D: xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx xx
o COMMON (01 6C 20)
o PACIFIC (00 E0 00)
o .........
Như vậy nhìn tổng quát dữ liệu lưu trên thẻ tương tự như cây thư mục của ổ C: trong MS-DOS.

Ngoài các key ra, trong thư mục còn có thông tin khác như thời hạn trả tiền thuê bao, hay chương trình xem trả tiền ngay (Pay per View – PPV).

Thẻ VIACCESS chế tạo theo chuẩn smartcard ISO-7816, có tiếp điểm như sau:

(Xin tham khảo ảnh tại file đính kèm )

Vcc: +5v GND: Mát
RST: Reset VPP: Không dùng trong VIACCESS
CLK: Clock I/O : Dữ liệu vào / ra.

Clock thường từ: 1.8432 Mhz hoặc 3.6864Mhz.
Tốc độc truyền I/O là 9600bps,N,8,2.
Chế độ reset xảy ra khi VCC= +5v, RST= +5v sau đó RST = 0v một vài milisecond, sau đó RST trở lại trang thái cao =+5v.

II. Lịch sử cuộc chiến giữa ̣ VIACCESS và hacker.

Khi hệ thống mã khóa VIACCESS phiên bản 1 (VIA1) ra đời thì nó dùng khóa mặc định 08 để trao đổi dữ liệu giữa nhà cung cấp dịch vụ và thẻ smartcard (SC). Ngoài dòng dữ liệu cơ bản (ECM) CA 88 00 08 .... ra thì nó còn có các chức năng quản lý thời hạn thuê bao và PPV. Khi Thuật toán giải mã của VIA1 đã bị lộ, xuất hiện các loại card EMULATOR bằng các loại vi điều khiển PIC hay ATMEL để mô phỏng cách giải mã bằng OK thì nhà cung cấp dịch vụ bắt đầu dùng đến lệnh Update (EMM): CA 18 XX XX XX ... thuật ngữ UPDATE bắt đầu đc nhắc đến. Lệnh EMM này sẽ ghi vào SC các key mới theo chu kỳ nào đó do nhà cung cấp dịch vụ (Provider) điều hành. Key này thường là OK. Lập tức trên thị trường hacker xuất hiện 2 dòng Emulator card: 1. Remote card và AU card (Auto Update).

Loại đầu tiên xuất hiện sớm hơn. Nó lợi dụng chức năng Pin Code để giao diện giữa nguời dung và SC thông qua đầu thu (STB). Khi nhà cung cấp dịch vụ thay đổi key thì người dùng chỉ việc thông qua chức năng change Pin Code (thay đổi mã Pin) để nạp key vào thẻ.

Loại thứ 2 chỉ xuất hiện khi hacker phát hiện ra lỗi của Card VIA1 là:
Khi thực hiện 1 lệnh nào đó mà có lỗi thì card sẽ không kiểm tra hay nói cách khác bị coi như đã kiểm tra bảo mật và cho phép đọc toàn bộ nội dung bộ nhớ của card. Lúc này hacker có thể đọc được toàn bộ các loại Key như MK, MenK ... thì việc mô phỏng AU card hoàn tất không khó khăn gì cả.

Kể từ đó trở đi, hệ thống VIA1 coi như chấm hết cho đến khoảng năm 2001-2002 VIACCESS tung ra thị trường loại SC mới gọi là VIA2. Về nguyên tắc có vẻ như độ bảo mật rất cao. Điều quan trọng nhất là nó phải tương thích với hệ thống cũ VIA1 và phải có tính nưng mới của VIA2. Do đó card VIA2 vẫn hoạt động bình thường như VIA1. Có nghĩa là trong VIA1 sử dụng hệ thống key là 8 byte key thì trong VIA2 sử dụng cả 8 byte Keys và 16 byte keys. Chính điều này đã bị nhóm hacker người Nga phát hiện ra lỗ hổng và có thể nói đến ngày hôm nay Hệ thống VIA2 coi như đã bị bẻ khóa. Trên thị trường đã xuất hiện phiên bản đầu tiên EMULATOR card VIA2 bằng chip PIC16F84A.

uniquemerse
28-07-2004, 08:48
Cai forum nay khong go theo kieu telex duoc ha? Chuoi qua!
Bác muốn gõ tiếng việt có dấu thì nạp phông tiếng việt vào máy của bác (phông Việt key, chọn Unicode) là được thôi mà.
Tôi thấy trang này còn tốt hơn bên ttvnol.com chán vì nhanh hơn lại co the up file attach.
Mà có bác nào đang dùng con 440 tư vấn giup em thêm với , con này dùng có ổ không, xem như thế nào...

hhai
28-07-2004, 09:30
Bác KhuongNT cho hỏi nạp cái AU mới vào thẻ mà bọn Tàu mới gửi có chạy ko a?
Key mới: Key 01: B7 07 85 41 9D 75 38 9D

uman
28-07-2004, 12:11
Chào các bác,
Tôi cũng theo chân các bác sang bên này. Theo dõi bài của các bác, nhất là của bác Billy.. và bác Hiệp sĩ thì cũng sáng được đôi điều. Mong được học hỏi thêm nữa. Tiện đây tôi có mấy câu hỏi mạo muội đưa ra như sau:
- Có người đã hỏi rồi, tôi muốn hỏi lại sơ đồ bác Datvuong cho có khác gi sơ đồ từ site của Funcard không. Giá có ai làm luôn mấy cái giúp anh em có đồ chơi mà nghịch thì tốt nhỉ. Không phải ai cung có sẵn axit và bản sợi thủy tinh để làm mạch.
- Nếu vào trang http://www.satcodx.com thì sẽ thấy thông tin của rất nhiều quả vệ tinh, mà VN có thể nằm trong vùng phủ sóng của SatcoDX3 -> SatcoDX5. Trong mỗi trang của mỗi quả vệ tinh đều có tiện ích giúp tính góc phương vị và góc ngẩng, và danh sách các kênh, tần số, SR, cách mã hóa, ... Bản thân tôi cũng đã mò theo các thông số này, nhưng đáng kể nhất là dò theo hướng Tây tìm được Thaicom 2/3, nhưng các kênh FTA toàn chữ Thái là chính. Nếu ai có kinh nghiêm tìm về hướng Tây, xin hãy chỉ bảo. Cùng lắm thì quay ra bắt qua Gorizont, hay quả khác mà xem mấy kênh TV Nga cũng tốt chán.
Để mãi cái đầu 430 lên mốc rồi! Đâu cần cái kênh *** làm gì, bao nhiêu chương trình hay hơn nhiều. Tôi chỉ khoái xem thời sự, thể thao và các phim thôi.
Vài lời thăm các bác.

dat_vuong
28-07-2004, 12:36
Key ngay 27/07/2004
00:AF976A92411155F5
01 B70785419D75389D

Zeroo13
28-07-2004, 12:51
Hello cac bac toi cung sang day roi, khong biet bac billy dau roi nhi, khai truong mot bai viet moi hay hay di chu nhi hihihihi

billydragon
28-07-2004, 13:20
Chào mừng các bác đã tham gia diễn đàn mới này.

Để chúc mừng , tôi có 1 món quà dàng cho tất cả mọi người.

Đây là File AU mà tôi đã làm cách đây 1 tuần. TEST OK. có MASVN kiểm chứng. Đừng lấy cái file của TQ. Đề nghị không dùng vào việc kinh doanh. Theo tôi đoán thì có thể dùng đc 1 vài tuần nữa. (Lâu hơn thì càng tốt).

Các bác nạp vào thẻ cũ là xong.

Ai chưa có programmer thì nên làm lấy. Sắp tới tôi sẽ thiết kế 1 bộ programmer card, có slot card xịn, Dùng cho PICCARD, FUN ... cần làm mạch in.

FILE NAY ĐÃ SỬA LỖI CỦA FUNPROG-THỰC RA KHÔNG PHẢI LỖI MÀ DO CHƯƠNG TRÌNH BIÊN DỊCH AVR KHÔNG TƯƠNG THÍCH. LẦN NÀY CHẮC OK

huhuhaha06
28-07-2004, 13:46
bác billy ỏi, thế card mới của dream thì tại sao lại khộng thể dùng cách blind write mà copy dc nhỉ ? chảng lẽ không có phần mềm copy ?
vni khó quá đánh mỏi cả tay!

masvn
28-07-2004, 13:51
ấy chết bác billy ơi iem đâu có uy tín rì mà kiểm chứng chứ, các bác ấy không chạy được nói iem chết
Tình hình la như thế này, sáng nay em nạp 2 cái file ext.hex+int.hex thì đựoc chạy ngon , máy AU sau 3 phút, và từ đó đến giờ vẫn tốt.
Dưng mà lúc chiều em thử nạp 1 cái flash.hex bình thường thì card tịt luôn, mới vỡ lẽ là sáng nay vẫn để trong card cái flash của tàu (trong AU của tàu)
còn flash của bác billy không hiểu sao không nạp được , bác billy thử xem lại xem ( file flash++.hex)

Còn bác nào muốn thử AU thì down cái flash tàu này về và dùng chung với 2 file int.hex và ext.hex của bác Billy

http://freehost07.websamba.com/flash.hex

KEY :AF976A92411155F5

billydragon
28-07-2004, 14:06
Co the do programmer khong suppor +++ Mode ( Protect). File do thi nhu nhau thoi, khong co gi dang ngai. vi chi la he dieu hanh thoi.

ducquanghanoi
28-07-2004, 14:16
Hi all,

Toi cung theo chan cac bac sang day roi. Toi cung co suy nghi giong nhu bac Uman la khong san co cac linh kien va tay nghe de lam duoc cai Pzogzamor nay. Gia nhu co bac nao lam giup cho anh em thi danh gia cao qua.

Thanks!

huhuhaha06
28-07-2004, 14:24
Bác admin làm ơn sửa giúp cái tên topic với ạ. em tìm toét mắt mà chả thấy cái sửa topic ở đâu cả.

marble_granite20
28-07-2004, 14:41
Xin chào các bác.
Cảm ơn bác billydragon đã cho tôi lời khuyên vào sáng nay. Hiện nay chảo vẫn thu được tốt nhưng có lẽ vẫn phải phòng bị một bộ programer thôi.

Digicams
28-07-2004, 14:45
Đây là File AU mà tôi đã làm cách đây 1 tuần. TEST OK. có MASVN kiểm chứng. Đừng lấy cái file của TQ.
Bác Billy cho hỏi file AU của bác và của TQ khác nhau ntn, lý do tại sao ko nên dùng của TQ ?

Zeroo13
28-07-2004, 15:09
chào các bác, tôi đã nạp thử cái AU của anh tàu khựa hôm nay nhưng không chạy được. Giờ vừa online nên mới biết bác billy có đưa lên một bộ AU mới, thôi cứ để em thử xem thế nào nhé rồi sẽ nói sau keke em đã để riêng 1 thằng 410 chuyên để thử thẻ còn 1 thằng 430 thì để dùng bác nào có file mới cứ send, em chạy thử cho. hehhe nhưng send cái ngon ngon một tí nhé không lại toi luôn cái đầu của em là hết cái thử đấy.
À mà bác nào muốn gõ tiếng việt thì dùng UniKey mà gõ để chế độ Telex và Unicode gõ như bình thường.

Tidus1975
28-07-2004, 15:23
Chào các bác
Các bác cho em hỏi một tí. Hôm nay em chạy ra hàng linh kiện điện tử ở Hàng Trống để hỏi mua mấy thứ về làm cái Progammer theo sơ đồ của bác Dat_Vuong nhung không có IC 74HC76, RN1 SiL5-4 10kOhm, ngoài ra mấy cái tụ C1-4 1nF không có thông số về hiệu điện thế nên họ không biết đường nào để bán cả. Các bác giúp em với. Em nên tìm mua ở đâu ah? Cám ơn các bác nhiều.
Em thấy forum này gõ tiếng việt kiểu Telex binh thường đấy chứ.

billydragon
28-07-2004, 15:28
chào các bác, tôi đã nạp thử cái AU của anh tàu khựa hôm nay nhưng không chạy được. Giờ vừa online nên mới biết bác billy có đưa lên một bộ AU mới, thôi cứ để em thử xem thế nào nhé rồi sẽ nói sau keke em đã để riêng 1 thằng 410 chuyên để thử thẻ còn 1 thằng 430 thì để dùng bác nào có file mới cứ send, em chạy thử cho. hehhe nhưng send cái ngon ngon một tí nhé không lại toi luôn cái đầu của em là hết cái thử đấy.
À mà bác nào muốn gõ tiếng việt thì dùng UniKey mà gõ để chế độ Telex và Unicode gõ như bình thường.

Điểm thứ 1: khác nhau là thẻ lấy mẫu khác nhau. Bọn TQ dùng 1 cái thẻ xịn nào đó để copy cho cả triệu người dùng. Như thế dẽ bị phát hiện ra tham số của thẻ gốc. và dễ bị tiêu diệt bằng key hơn.

Điểm thứ 2: Bọn TQ nó có thể dùng card để tiêu diệt ID trong đầu thu của các bác rồi thì phát hành thẻ mới. Như thế dù có nạp lại cũng không đc, Bát buộc phải mua của chúng nó để mất tiền thêm.

Cách này có lâu rồi trong xã hội SAT HACK!!!

Zeroo13
28-07-2004, 15:55
bác billy xem lại cái file flash.hex (bản AU_FIX, kể cả bản kia cũng không load được) nhe, no toàn báo lỗi (address out of range for buffer) không load được, mà sao file đó lớn thế, tới 91k.

billydragon
28-07-2004, 16:06
bác billy xem lại cái file flash.hex (bản AU_FIX, kể cả bản kia cũng không load được) nhe, no toàn báo lỗi (address out of range for buffer) không load được, mà sao file đó lớn thế, tới 91k.

Bản FIX_2 post lại rồi. Thực ra không phải lỗi mà do FUNPROG thôi.

Bác thử down lại đi

billydragon
28-07-2004, 17:12
III. ATR là gì?

ATR (ANSWER TO RESET) – Dòng dữ liệu đầu tiên sau khi khởi động, card đưa ra dòng mã gọi là ATR.

ATR của card tùy thuộc vào phiên bản:
VIA1: 3F 77 18 25 00 29 14 00 62 68 90 00
PC2.4 : 3F 77 18 25 00 29 14 00 64 68 90 00
PC2.6 : 3F 77 18 25 00 80 14 00 66 68 90 00

Dựa vào ATR mà thiết bị giao tiếp với thẻ nhận biết đc tốc đọ truyền, phương thức truyền dữ liệu và phiên bản phần mềm của thẻ.

3F – Byte được truyền đi theo format đảo ngược : Bít 0 truyền trước, bit 7 truyền sau cùng và bit chẵn là = 0 tức là chẵn. Nếu là 3B thì bít chẵn lẻ = 1 tức là lẻ. Và bít 7 truyển trước, bít 0 truyền sau dùng.

Các Byte sau 3x là các chỉ số về tốc độ, nhiệm vụ của từng loại card. (Tham khảo trong tiêu chuẩn ISO 7816 -1,2,3).

IV. Cấu trúc lệnh của VIACCESS

VIACCESS sử dụng cấu trúc lệnh chuẩn theo ISO-7816. Cấu trúc đó như sau:

CLASS INS P1 P2 LL .....

CLASS - Nhóm lệnh (Group Commands). Lệnh được chia thành nhiều nhóm khác nhau, có mục đích sử dụng khác nhau. Ví dụ nhóm lệnh điều khiển phần cứng, nhóm lệnh làm dịch vụ trao đổi dữ liệu, nhóm lệnh dành cho nhà sản xuất thẻ ...
VIACCESS chỉ dùng 3 nhóm lệnh trong chuẩn ISO 7816 đó là CA,87,BC, còn các nhóm khác có lẽ dùng cho các hệ thông khác nhau

INS – Instruction. Đây là phần cốt lõi của từng loại Smartcard cụ thể. Nhờ có INS mới có thể phân biệt độc lập từng loại thẻ khác nhau. Mục đích sử dung và công việc chung sphải làm. Nhờ có INS hệ thống mới phân biệt cái gì cần làm hay thống tin gì cần cập nhật. Ta có thể hiểu INS như 1 hàm trong C. Nó có thể cần đến tham số hoặc không cần tham số, số đối v.v. Điều này sẽ tìm hiểu rõ trong các ví dụ về sau.

P1, P2 – Parameters - chính là các tham số của lệnh hay cũng chính là dữ liệu của lênh. P1 và P2 còn là các điều khiển của lệnh như: nhóm card liên quan đến lệnh này, hay là Key được sử dụng để sử lý dữ liệu đi kèm theo lệnh này v.v...

LL – Data lengh – Là byte chỉ ra ngay sau nó có bao nhiêu byte dữ liệu đi cùng với lệnh này. LL có thể bằng 0x00 và tối đa là 0xFF (255). Nếu LL=0 có nghĩa là lệnh này không có dữ liệu đi kèm.
Ví dụ câu lệnh sau:

CA A4 04 00 03 00 с4 19
CA – Nhóm lệnh

A4 – Instruction A4 – Mã lệnh chọn thư mục hay file (Như lệnh CD trong MS-DOS)

04 – P1 – chỉ thư mục hay file cụ thể. Nếu P1=00 thì có nghĩa là thư mục gốc ( như lệnh CD\) Nếu P1= 02 thì sẽ là lựa chọn thư mục có tên sau LL (03) tức là thư mục 00 C4 19.

00 – P2 – Ở trong câu lệnh này nó không đc sử dụng nhưng ở trong đa số lệnh của VIACCESS nó dùng để chỉ ra key (chìa khóa) để dùng giải mã dữ liệu đi đằng sau LL trong câu lệnh này.

03 – LL độ dài của dữ liệu đi kèm lệnh. Ở đây là 03= 3 byte.

00 C4 19 – 3 byte dữ liệu!. Chính là tên của thư mục mà CA A4 04 00 cần chọn (như lệnh CD 00_C4_19 trong MS-DOS).

- NANO COMMAND là gì? Vì chuẩn của ISO 7816 chỉ quy định đến cấu trúc lệnh như nói trên nên các hệ thống khác nhau thiết kế chi tiết phần hệ điều hành khác nhau. Trong VIACCESS thì phần dữ liệu sau LL có thể mang thêm cái gọi là NANO. Nó không thuần túy là dữ liệu, mà nó giống như là macro command. Không phải là tất cả các lệnh đều có NANO. Trong VIA quy định chỉ 1 vài INS có NANO thôi. Ví dụ như CA 18, hay CA 88.

LL trong các INS này chỉ ra sau nó là bao nhiêu byte dữ liệu. Tiếp sau LL bắt đầu đến NANO.
Nano1 (1 byte) NL (1Byte) xx xx ... xx(NL)
Nano2 (1 byte) NL (1Byte) xx xx ... xx(NL)
...
NanoY (1 byte) NL (1Byte) xx xx ... xx(NL)

Ở đây là lệnh có 1 hoặc nhièu NANO.
NL = độ dài của dữ liệu thuộc NANO. Ví dụ Nano1 có NL=0x03 thì có nghĩa là sau nó có 3 byte dữ liệu. Tiếp theo đó là đến NANO tiếp theo nếu có.

NanoY có NL byte và tổng số các byte trong các Nano kể cả Nano phải bằng LL.

Ví dụ: Lệnh sau có 3 Nano
СА 88 P1 P2 LL

E2 03 D1 D1 К1
EA 10 XX XX XX XX XX XX XX XX YY YY YY YY YY YY YY YY
F0 08 SS SS SS SS SS SS SS SS

LL= Tổng số các byte sau:
E2 03 D1 D1 К1
EA 10 XX XX XX XX XX XX XX XX YY YY YY YY YY YY YY YY
F0 08 SS SS SS SS SS SS SS SS

Tức là LL = 33 byte hay 0x21

Nano E2 03 có độ dài là 3 byte và dữ liệu 3 byte đó là: D1 D1 K1

Nano EA 10 có độ dài là 0x10 = 16 byte và 16 byte dữ liệu đó là: XX XX XX XX XX XX XX YY YY YY YY YY YY YY YY

Nano F0 08 có độ dài là 0x08 byte và dữ liệu của nó là: SS SS SS SS SS SS SS SS.

Đó là cấu trúc của hệ thống lệnh VIACCESS

billydragon
28-07-2004, 17:36
Trích từ một câu hỏi của 1 thành viên bên TTVNOL

[br]À sau khi hiểu hết về VIACCES làm gì tiếp theo nhỉ... giúp ĐTH chế tạo một loại Card mới VIA-VN (TM) chống Hacker hay đơn giản ngồi Hack để kiếm sống (theo phe cảnh sát hay phe khủng bố ) [r10)]
Không biết bác nào ở ĐTH quan tâm đến vấn đề này nhỉ.

Tôi trả lời:

Move to http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=43417&page=3&pp=15

Câu hỏi này hay đấy. Nếu bạn dùng dao để cắt thịt nấu ăn thì nó có không có tội, và bạn cũng không có tội. Nếu bạn dùng nó để giết người thì dao cũng không có tội, nhưng bạn có tội và bị pháp luật trừng trị. Vấn đề ở đây đang thảo luận là làm thế nào để có con dao tốt, sắc, cứng. Còn tùy người dùng sử dụng.

mit_dac
28-07-2004, 22:27
Các bác ở ngoài bắc chắc quen dùng telex rồi, nên chịu khó down unikey về mà dùng, chuyển sang font unicode kiểu gõ telex là được mà, welcome back bác billy :)

khahn
28-07-2004, 22:32
Bác Billydragon ơi! Bác cho tôi hỏi hôm nọ tôi mua thẻ ở chợ trời về xem liệu có bị tiêu id không nhỉ? Hiện giờ tôi vẫn xem bình thường

nav2408
28-07-2004, 22:55
Key cua bac masvn toi nap tu sang nay chay duoc. Den 19h30 thi die
Làm gì đến được 19h30 mới 18h45 đã toi rồi.
Có phải Key mới là:
Key0: AF 97 6A 92 41 11 55 F5

Không biết từ lúc Key cũ Die thì đến bao giờ mới có Key mới.

Hiepsí975
28-07-2004, 23:08
Chào cả nhà. Dạo này tớ có việc bân không tham gi được. Hẹn gặp lại sau.

MinhPT
28-07-2004, 23:49
Tôi có cái Card Fun4 nạp được 1 lần là hỏng mất, lần sau toàn báo "No respond from processor" các bác có ai có thừa cái nào bán cho tôi 1 cái, hoặc chỉ chỗ mua cũng được. Tôi làm xong cái Card reader khá ngon mà chưa có cái gì để thử.

Và tôi còn có 1 cái card AT90(256) cái này FunPROM không đọc được nó bảo là Unknown Processor, vậy cái này dùng chương trình gì đọc ghi?

Cám ơn các bác,
MinhPT

nav2408
28-07-2004, 23:56
Bản FIX_2 post lại rồi. Thực ra không phải lỗi mà do FUNPROG thôi.

Bác thử down lại đi

Khi Program nếu chọn chế độ Verify thì chỉ chạy được một chút là báo lỗi:
Verification error at address 00:00
sent byte: 0x20
received byte: 0x00

Đó là lỗi gì vậy bác Bill ???

OtVang
28-07-2004, 23:57
Thấy hay quá cũng theo chân các mọi người sang đây! :).
Tôi có vấn đề với cái Progammer qua cổng máy in, đã làm đúng theo sơ đồ hướng dẫn, đo đạc lại cẩn thận mà vẫn không tài nào sử dụng được :( , chuyến qua cả mấy máy tính khác nhau vẫn thế :(. khi chạy chương luôn báo "no repsondce from procesor", :(.
nhờ các cao nhân chỉ giáo giúp với !!! hoặc cho tôi đ/c để đến nhờ kiểm tra giùm với!!
à! còn gõ tiếng việt tai forum này các bạn chú ý dòng status dưới trình duyệt sẽ thấy có hướng dẫn:"Mode: Telex (F9=Kiểu gõ TELEX/VNI; F8=Kiem tra loi chinh ta; F12=Bat/Tat Tieng Viet" cứ thế mà dùng thôi! :)

MinhPT
29-07-2004, 00:02
Tôi đã gặp lỗi này, có thể là do tiếp xúc không tốt, đa số là thế thì phải.
Tôi đang cần card để thử card reader đây. Còn cái card của tôi chết hẳn luôn, cho và XSAT báo card error.

Hay bác mang đến chỗ tôi, hay hẹn nhau cafe ở đâu test thử luôn (tôi mang máy xách tay và card reader)

MinhPT

nav2408
29-07-2004, 00:20
Card AU mới của TQ hiện nay sử dụng Chip 8515A/24LC256 còn các thẻ cũ
là loại 8515/24C256.
Do đó phần mềm FunProm với bộ Programer tự chế không đọc cũng như xóa để ghi được phải không các bác.
Tôi đã thử chỉ báo Unknown processor, đọc ghi đều báo không support.

Đã bác nào đọc được thẻ mới chưa, sử dụng phần mềm gì???

hieu_ma
29-07-2004, 00:25
Chào bà con, tôi cũng có con 430 đắp chiếu đây. Bác nào có lòng tốt thì giúp tôi update cái card. Thanks nhiều lắm. Bà con nào muốn mượn card test thử thì cũng ok luôn - hieutl2001@yahoo.com

À, tôi check trên internet thấy có bán nhiều loại Smart card programer lắm. Xin hỏi bà con loại nào dùng tốt với thẻ Nagra hiện tại và trong tương lai? Tôi có thể nhờ mua được mấy thứ này ở TQ hoặc ở châu âu. Khoảng 25 Eur 1 cái thì phải.

Hôm trước tôi chuyển cái cột lắp chảo sang chỗ khác, khi lắp lại nó báo là No signal. Mặc dù tín hiệu lên đến 67% nhưng cái EB nó chả có tí gì. Thế là thế nào nhỉ? Bác nào giỏi hôm nào qua chỉnh giúp 1 cái. Hậu tạ các bác 1 chầu cafe để làm quen.

À, con 430 nhà tôi còn có cái thẻ VIACCESS chưa biết để làm gì. Nghe nói lắp thêm chảo quay về hướng tây là có thể bắt thêm 60 kênh nữa. Bà con nào dùng rồi thì hướng dẫn giúp xem là phải mua thêm chảo nào, lắp thể nào để xem được nhé, thanks.

ddhuy
29-07-2004, 00:26
To : các bác ở Sài Gòn máu truyền hình vệ tinh (THVT)
cc : các cao thủ về THVT cả nước

Thấy các bác ngoài Bắc bàn tán về truyền hình vệ tinh xôm tụ quá, (cụ thể là xem Dream TV qua quả Agila2) làm mấy anh em tui trong nam tủi thân quá chừng, tui mạo mụi có mấy thông tin cho các bác ở SG như sau:

Các quả vệ tinh ở sài gòn có thể xem được với các kênh FTA:

1. Quả Apstar (134oE) : thu được 19 kênh FTA của Trung Quốc
2. Quả Panamsat 10 (68oE) : thu được 19 kênh FTA của Ấn độ, Hàn Quốc và Trung Quốc.
3. Quả Palapa C2 (113oE) : thu được 16 kênh FTA của Pháp, Indonesia, Anh và Brunei.
4. Quả Thaicom : Thu được 35 kênh FTA gồm của Ấn Độ, Hàn Quốc, Campuchia, Maldives, Mianma, Nepal, Pakistan và một loạt FTA của Ả Rập và VTV4 của Việt Nam.
5. Quả Panamsat 8 : thu 16 kênh FTA của Taiwan, Trung Quốc, Úc...
6. Quả Panamsat 2 (169oE) : thu 11 kênh FTA gồm Anh, Úc, Hàn Quốc, Canada, Syria, Chi Lê và Ả Rập
7. Quả Asisat 3S (105oE) : thu 36 kênh FTA của Anh, Ấn Độ, Hong Kong, Trung Quốc...
8. Quả Asisat 2 (100oE) : thu 34 kênh FTA của Đức, Ý, Tây Ban Nha, Pháp, Anh, Bồ Đào Nha, HongKong,Trung Quốc, Ả Rập.
9. Quả Measat : thu VTV 1,2,3,4,5

Các bác có thể tham khảo thêm trên trang của http://www.satcodx.com/vtn để biết thêm các thông số kỹ thuật.

Tất cả các quả vệ tinh này đều dùng Đầu thu Digital + chảo 1.8m để thu với LNB band C.

Không biết với những đầu Xsat 4x0 + chảo 0.6m có thể đem vào Sài Gòn sử dụng để thu những FTA từ những Quả Vệ tinh này hay không, xin nhờ các cao thủ hoặc những người đã từng test ở Sài Gòn rồi giải đáp thắc mắc dùm cho mấy anh em đã lỡ mua đầu Xsat đem vào thành phố Bác sử dụng.

Mục đích xem THVT ko phải để xem mấy kênh *** mà là để trao dồi khả năng ngoại ngữ và mở mang kiến thức với thế giới bên ngoài. Nên xin ban quả trị diễn đàn vui lòng đừng delete những thông tin này.

Cám ơn các bạn đã đọc tin.

TRG
29-07-2004, 00:36
Em cũng xin hỏi các bác là dùng đầu thu Xsat 4x0 + chảo 1m8 (chảo mua ở trong SG ) thì có kết hợp dùng được ko ah?. Còn địa chỉ thông tin về vệ tinh các kênh free to air thì chắc các bác cũng biết rõ rồi : http://www.lyngsat.com/ -> free TV - >asia

masvn
29-07-2004, 01:06
Tôi có cái Card Fun4 nạp được 1 lần là hỏng mất, lần sau toàn báo "No respond from processor" các bác có ai có thừa cái nào bán cho tôi 1 cái, hoặc chỉ chỗ mua cũng được. Tôi làm xong cái Card reader khá ngon mà chưa có cái gì để thử.

Và tôi còn có 1 cái card AT90(256) cái này FunPROM không đọc được nó bảo là Unknown Processor, vậy cái này dùng chương trình gì đọc ghi?

Cám ơn các bác,
MinhPT

Nếu bác mới nạp một lần chắc chưa hỏng card được đâu, bác xem kĩ lại tiếp điểm, nhà em cũng dùng thẻ AT90(256) FUN 4 mà vẫn đọc ghi bình thường, nếu có bị unknown processor thì bác bấm thử erase xem, em cũng bị một lần như thế.

Các bác dùng AU thì nhớ bỏ qua phần verify nhé, ngồi chờ nó nạp Ext khá lâu mất độ 5 phút (bác nào giữ tiếp điểm=tay thì chuẩn bị tinh thần trước )
sau đó cắm vào XSAT , báo là no right thì ok, ngồi chơi 4-5 phút là tự nhiên có hình ngay, còn nếu nó báo bất cứ thứ gì khác hoặc là đen xì thì nên nạp lại thẻ.

MinhPT
29-07-2004, 01:26
Nếu bác mới nạp một lần chắc chưa hỏng card được đâu, bác xem kĩ lại tiếp điểm, nhà em cũng dùng thẻ AT90(256) FUN 4 mà vẫn đọc ghi bình thường, nếu có bị unknown processor thì bác bấm thử erase xem, em cũng bị một lần như thế.

Các bác dùng AU thì nhớ bỏ qua phần verify nhé, ngồi chờ nó nạp Ext khá lâu mất độ 5 phút (bác nào giữ tiếp điểm=tay thì chuẩn bị tinh thần trước )
sau đó cắm vào XSAT , báo là no right thì ok, ngồi chơi 4-5 phút là tự nhiên có hình ngay, còn nếu nó báo bất cứ thứ gì khác hoặc là đen xì thì nên nạp lại thẻ.

Mình đã làm thử nhiều lần, Erase không được, có lẽ mình nhờ bạn thử nạp cái thẻ này xem. Mình định tìm cái thẻ khác để thử nạp với bộ của mình nhưng chưa có.

Cái bộ của mình tiếp xúc tốt lắm, các điểm tiếp xúc lấy ra từ main tiếp xúc pin của điện thoại di động, kiểm tra kỹ dây nối ra giắc máy in.

Nếu bác ở HN thì hẹn gặp nhau cái được không? Bác cho số điện thoại liên hệ nhé,

MinhPT
09.1357.1357

Xsat410
29-07-2004, 01:26
@ Bac Billy cho e hoi chut:

Em da tai cai DREAMTV_AU_fix_2.zip cua Bac

Dung FunProm 2.51.0 Beta + WinXP SP1
Khi load ext.hex thi bao loi "Adress out of range for buffer"
Neu e chi load Flash&Int.hex thi sau khi program xong cam vao con 410

thi bao loi "No RIGHT!"

E dang dung Card Fun4: Atmel 8kb Flash AT90S8515 (Hom qua 27/7 nap key

van chay tot, sang nay 28/7 lai die - hinh nhu key chi valid within 10-12h). Thu cai AU cua bac mai khong duoc.

La do card cu~ hay do khong nap duoc ext.hex? bac cho em biet voi nhe.

Thx&best rgds.
PS: Bac nao can lay key thi day: http://sat4u.org/archives/DOWNLOADER/Downloader%202.8.zip

masvn
29-07-2004, 01:30
bác phải chọn eeprom type là 256 thì mới nạp EXT được
Bác thử xem

vanngoca
29-07-2004, 01:52
Em cũng xin hỏi các bác là dùng đầu thu Xsat 4x0 + chảo 1m8 (chảo mua ở trong SG ) thì có kết hợp dùng được ko ah?. Còn địa chỉ thông tin về vệ tinh các kênh free to air thì chắc các bác cũng biết rõ rồi : http://www.lyngsat.com/ -> free TV - >asia

Xsat dùng band m neu bạn muốn xem các kênh trên bandC thì bạn phải có LNB thích hợp đẻ chuyển tín hiệu từ bandC xuống bandm . Kích thước chảo thì chắc càng to tín hiệu càng khỏe thôi, cơ bản là chỉnh đúng vị trí của vệ tinh

neromask
29-07-2004, 01:55
Hic hic hic. Mừng wá!!!!. Cuối cùng cũng có Bác ở SG mà máu THVT như em.
Chảo 1.8 lùm xùm quá, hàng xóm nó để ý. Cho em hỏi ở SG thì có thu được đài nào band Ku không ạ. Em có cái LNB band Ku mà vất đi thì uổng wá. Nhân tiện cho em hỏi SG mình vị trí địa lý là bao nhiêu dzậy.

To : các bác ở Sài Gòn máu truyền hình vệ tinh (THVT)
cc : các cao thủ về THVT cả nước

Tất cả các quả vệ tinh này đều dùng Đầu thu Digital + chảo 1.8m để thu với LNB band C.

Mục đích xem THVT ko phải để xem mấy kênh *** mà là để trao dồi khả năng ngoại ngữ và mở mang kiến thức với thế giới bên ngoài. Nên xin ban quả trị diễn đàn vui lòng đừng delete những thông tin này.

Cám ơn các bạn đã đọc tin.

veg
29-07-2004, 02:02
Chào các bác,

Em cũng theo chân các bác sang bên này để theo dõi thông tin ngày càng nóng hổi về card AU. Nhân đây cho em mạo muội nêu ý kiến thế này, đa phần anh em trên này vẫn đang gặp khó khăn về tự làm card reader/program... Sao không tổ chức 1 bữa offline tại Hà Nội để anh em gặp mặt trao đổi cũng như thảo luận thêm về kỹ thuật.

Vậy các bác nào có ý kiến thì xin mời bàn thêm. Em đang công tác tại Quang Trị đến cuối tuần mới về. Có thể là chiều chủ nhật 1/8 tại quán cafe Vú Sữa - 10 Lý Thường Kiệt.

Vài dòng mạo muội mong các bác cho ý kiến.

VEG

khuongnt
29-07-2004, 02:32
Điểm thứ 1: khác nhau là thẻ lấy mẫu khác nhau. Bọn TQ dùng 1 cái thẻ xịn nào đó để copy cho cả triệu người dùng. Như thế dẽ bị phát hiện ra tham số của thẻ gốc. và dễ bị tiêu diệt bằng key hơn.

Điểm thứ 2: Bọn TQ nó có thể dùng card để tiêu diệt ID trong đầu thu của các bác rồi thì phát hành thẻ mới. Như thế dù có nạp lại cũng không đc, Bát buộc phải mua của chúng nó để mất tiền thêm.

Cách này có lâu rồi trong xã hội SAT HACK!!!

Tôi ko biết có gì khác nhau giưa AU của TQ ( do Datvuong post trên ttvn)và AU của bác Billy??? Tôi vốn trâu bò nên đem ra so sánh bằng mắt thường thấy:
file ext.hex giống hệt nhau
file int.hex khác nhau chỉ ở dòng có key 00,phần còn lại là giống nhau
file flash.hex thì khác nhau về kích thước nên tôi ko so sánh, với lại file flash.hex của bác billy đâu có dùng được, toàn dùng file của TQ, Billy nói rằng dùng flash của TQ cũng được.
Vậy đâu là sự khác nhau giữa AU TQ và AU VN?

z1a
29-07-2004, 03:00
01 -- Ef 9b 2c 88 5d 6f 02 4d

Xsat410
29-07-2004, 03:05
bác phải chọn eeprom type là 256 thì mới nạp EXT được
Bác thử xem

Đúng là phải chọn eprom type=24x256 , đưa card vao 410 chờ khoảng 3ph thi OK.
(Chà... bõ công giữ cái tiếp điểm đến mấy phụt liền, đau cả tay, thậm chí cả tim nữa vì hồi hộp quá)
Cảm ơn bác Bill vì cái AU. Nhân tiện hỏi bác cách làm (or mua ở đâu) mấy cái tiếp điểm chứ cứ giữ thế này e không ổn.

billydragon
29-07-2004, 03:12
file flash cua toi dung AVR studio bien dich nen no mac dinh do dai file co FUSE code do do funprog khong hieu dc. cac chuong trinh cua programer chuan cho phep nap ca FUSE thi thieu dc. chi co vay thoi, con toi da sua lai va post len forum roi. Da thu lai voi Funprog. Con su khac nhau o cho nao thi cac bac cu dung thu xem sao. Co the khong khac nhau gi ca. Ma nguon cua no co the lay o trang www.zakyfiles.info (http://www.zakyfiles.info). Con dau thi chi viec dua du lieu cua ROM10 DREAM TV vao cung voi cac du lieu ve he DREAMTV va cua XSAT. Toi chi khuyen khong nen dung chu khong noi la no khong chay hay chay tot. Chay hay khong thi cac bac cu tu kiem tra. Truong hop file dc post len internet dc goi la Fake file rat nhieu. Day la kinh nghiem da dinh don nhieu de cac bac can than, khong nen dung bua bai nhung gi toi tay minh thoi.

masvn
29-07-2004, 04:01
thực tế AU của TQ chỉ còn khác của bác Billy ở dòng đầu tiên của int.hex
2 file còn lại thì chắc cùng lấy từ 1 nguồn (date modified giống nhau)
Không bít cái AU hay ho này có chết yểu không, mong là anh DREAM thương tình cứ cho chạy bon bon thì tốt biết mấy.

khuongnt
29-07-2004, 05:02
theo tôi nghĩ thìi: nếu chỉ khác nhau ở dòng có key 00 trong file int.hex thì mức độ bị ảnh hưởng(ghi thêm ID) với đầu thu là như nhau. Tuy nhiên cần phải có thời gian kiểm chứng!
Wait and see - hy vọng là không sao!

satsansat
29-07-2004, 05:12
hay qua hay qua.
Xin hỏi các bác đã có thẻ mới chưa???

billydragon
29-07-2004, 05:16
Điều ma tôi phân vân là AU TQ có thau đổi kêy trong X-SAT không thôi ,theo tham kiến qua bia thì it ai lam chuyện ấy , nếu co trôn lang hack se có file sửa.

Chắc chắn sẽ chết! Chưa biết ngày nào thôi. Hy vọng các bác nhìn thẳng vào thực tế và chấp nhận nó. Rồi 1 ngày đẹp trời thì sẽ toi hẳn. Khả năng này có thể xảy ra cho nếu Phillipine có đủ kinh phí để chuyển sang thế hệ 2 của NAGRA lúc đó thì nghỉ ngơi dài dài đấy. Còn nếu vẫn dùng hệ thống cũ này thì sẽ đì đạch, lúc có, lúc mất. Nếu mất thì sẽ bị ngắt quãng 1 thời gian để tìm lỗi và viết lại chương trình AU. Trong thời gian đó thì dùng key để xem, ngày 1 vài lần thay chẳng hạn.

Có giải pháp mới hơn là mô phỏng đầy đủ các chức năng của card NAGRA 1 này bằng 1 chip mạnh hơn (ATMEGA 128) đã có trên thị trường nhưng ở dạng đeo "Ba lô" nghĩa là chưa có thẻ nhựa mà chỉ là mạch in PCB có chip ATMEGA 128 mà thôi. Bản này tôi đã test bằng development board ATM 128. chạy rất ngon nhưng chỉ tội không có card bán đại trà. Với lại nó cũng chưa phải là NAGRA 2 nên vẫn có cơ toi nếu DREAM TV đổi sang thế hệ 2.

Vậy nên cứ xác định xem đc đến đâu thì xem thôi.

vanngoca
29-07-2004, 05:28
sẽ chết - điều mà ai đã phải mua XSAT cua tàu đã biết là chết rồi . Chúng ta giúp nhau là biết là bị chết vẫn còn có cơ hội đẻ sống

NEWSnotXXX
29-07-2004, 06:31
XIN CHAO CAC BAC

Rất vui khi kiếm được forum này và thấy tâm đắc nhất khi đọc được ý kiến của các bác về mục đích sử dụng chảo TQ. Tôi tin chắc rằng phần lớn chúng ta đều dành nhiều thời gian để xem tin tức và phim đồng thời củng cố tiếng Anh chứ kênh *** thì chỉ được vài bữa là chán. Ông VTV nhà mình thử phát 60 kênh như vậy, không cần có kênh *** với tiền thuê bao tháng 30 nghìn xem, chảo TQ lúc đó có xem được cũng không dễ bán.

Nhân đây xin hỏi các bác vừa mua thẻ mới xem có bị sự cố giống tôi không: tối qua 2 nagỳ trước đây và sáng sớm nay vẫn xem bình thường (thỉnh thoảng bị ngắt vài phút - có thể do bị đổi key) nhưng chiều nay (28/7) thì ngồi chờ cả nửa tiếng cũng không xem được - "No Right".

billydragon
29-07-2004, 06:53
Sau khi phân tích và sửa lại 1 chút code. Tôi đã test kỹ tôi quyết định đưa bản này ra để bà con dùng thử.

Có thể làm thẻ mới bằng cách ra hàng trống mua 1 con AT90s8515, làm 1 cái mạch in có tiếp điểm giống như smartcard thế là xong. Không cần 24c256.

Bản này không dùng đến EXT.hex Chỉ cần flash.hex và internal.hex.

Các bác nào phải dùng tay ấn chắc bản này sẽ nhàn hơn nhiều! đỡ đi hơn 5 phút!

billydragon
29-07-2004, 07:01
Đây là bản PCB của FUNCARD có EXTERNAL I2C 24cXX. Cứ làm nguyên như thế này cũng đc, nhưng chỗ I2C thì có thể không cần IC, chỉ để dự phòng sau này.

Sau đó nạp file DREAMTV_NO_EXTEEP.Zip vào cho AT90S8515.

z1a
29-07-2004, 07:03
Trời ơi, theo như các bác nói, nếu tần suất thay key nhiều lên thì các đầu không dùng thẻ như Victory, 440 ra đi hết hả? Thật quá đau lòng! Huhu

z1a
29-07-2004, 07:05
Bác BillyDragon ơi, bác giỏi thế, làm ơn cứu rỗi anh em Victory chúng tôi với !!!!

billydragon
29-07-2004, 07:15
Bác BillyDragon ơi, bác giỏi thế, làm ơn cứu rỗi anh em Victory chúng tôi với !!!!

Tôi chưa hề nhìn thấy hoặc sờ đến cái VICTORY nên kg biết nó thế nào cả.
Mong các bác thông cảm. Tôi chỉ làm việc trên thẻ smartcard thôi.

NEWSnotXXX
29-07-2004, 07:23
Xin post lại link của forum cũ để anh em mới tiện theo dõi

http://life.ttvnol.com/dtvt/368763/trang-31.ttvn

duonglt
29-07-2004, 07:55
cho hoi bac BILLGRAGON file schematic dung chuong trinh gi de doc (ORCAD ?)

nxp2011
29-07-2004, 08:00
Trước hết em muốn cảm ơn bác Billy rất nhiều! Nhờ bác mà con Xsat430 nhà em lại hoạt động bình thường rồi(dĩ nhiên là chỉ bình thường trong vài tiếng đồng hồ)
Thứ 2 em muốn trình bày cách làm tiếp điểm của bộ nạp để các bác cho ý kiến:
1_ kiếm 3 thẻ internet hoặc thẻ điện thoại di động(loại mà người ta vứt đi rồi ý).Các thẻ này chắc chắn trùng khít với card.
2_ Đo đạc rồi khoét 1 lỗ vuông có kích thước và vị trí trùng với tiếp điểm trên card. Việc này thực hiện trên 2 thẻ.Thẻ thứ 3 để nguyên.
3_ khoan 7 lỗ nhỏ để đưa 7 đầu dây qua ứng với 7 tiếp điểm(các đầu dây gập đôi và dùng dây mểm).việc này chỉ thực hiện trên 1 thẻ đã đục lỗ vuông.Độ dài và vị trí các đầu dây đưa ra phải phù hợp với tiếp điểm trên card.Việc này phải thực hiện thật cẩn thận. 7 dây sau khi đã cho qua 7 lỗ sẽ được dán cố định trên mặt thẻ(dùng keo 502 loại 8000/hộp ấy)
4_ chồng khít 3 thẻ với nhau. chú ý: thẻ có tiếp điểm ở trên cùng. Mặt dán dây dẫn quay vào trong. thẻ không đục lỗ vuông ở cuối cùng.
5_ cắt miếng cao su hình vuông đặt vừa trong lỗ vuông(dùng săm xe máy. Cái này kiếm đầy ở hảng sửa xe).Miếng cao su này có tác dụng như cái lò xo đàn hồi đảm bảo tiếp điểm programmer luôn tiếp xúc với tiếp đỉêm của card.
Dụng cụ: máy khoan+mũi khoan loại rất nhỏ+keo 502. Thời gian làm tiếp điểm=1h30
Với bộ nạp như thế này, khi nạp key ta đặt card khít với thẻ rồi dùng kẹp sắt kẹp lại đảm bảo ngon lành. Chắc chắn không còn tình trạng " no responce from processor".
và không làm hỏng tiếp diểm của card
Các bác thử phương pháp này xem.Chúc các bác thành công

billydragon
29-07-2004, 08:13
Trước hết em muốn cảm ơn bác Billy rất nhiều! Nhờ bác mà con Xsat430 nhà em lại hoạt động bình thường rồi(dĩ nhiên là chỉ bình thường trong vài tiếng đồng hồ)
Thứ 2 em muốn trình bày cách làm tiếp điểm của bộ nạp để các bác cho ý kiến:
1_ kiếm 3 thẻ internet hoặc thẻ điện thoại di động(loại mà người ta vứt đi rồi ý).Các thẻ này chắc chắn trùng khít với card.
2_ Đo đạc rồi khoét 1 lỗ vuông có kích thước và vị trí trùng với tiếp điểm trên card. Việc này thực hiện trên 2 thẻ.Thẻ thứ 3 để nguyên.
3_ khoan 7 lỗ nhỏ để đưa 7 đầu dây qua ứng với 7 tiếp điểm(các đầu dây gập đôi và dùng dây mểm).việc này chỉ thực hiện trên 1 thẻ đã đục lỗ vuông.Độ dài và vị trí các đầu dây đưa ra phải phù hợp với tiếp điểm trên card.Việc này phải thực hiện thật cẩn thận. 7 dây sau khi đã cho qua 7 lỗ sẽ được dán cố định trên mặt thẻ(dùng keo 502 loại 8000/hộp ấy)
4_ chồng khít 3 thẻ với nhau. chú ý: thẻ có tiếp điểm ở trên cùng. Mặt dán dây dẫn quay vào trong. thẻ không đục lỗ vuông ở cuối cùng.
5_ cắt miếng cao su hình vuông đặt vừa trong lỗ vuông(dùng săm xe máy. Cái này kiếm đầy ở hảng sửa xe).Miếng cao su này có tác dụng như cái lò xo đàn hồi đảm bảo tiếp điểm programmer luôn tiếp xúc với tiếp đỉêm của card.
Dụng cụ: máy khoan+mũi khoan loại rất nhỏ+keo 502. Thời gian làm tiếp điểm=1h30
Với bộ nạp như thế này, khi nạp key ta đặt card khít với thẻ rồi dùng kẹp sắt kẹp lại đảm bảo ngon lành. Chắc chắn không còn tình trạng " no responce from processor".
và không làm hỏng tiếp diểm của card
Các bác thử phương pháp này xem.Chúc các bác thành công

Chú ý: Cậy bỏ hết các miếng đồng trên thẻ điện thoại (Nếu dùng loại này vì nó có thể gây xung đột điện và tiêu hao điện) vì nó cũng là IC card. Nếu dùng INTERNET card thì OK (Không có tiếp điểm đồng.

Hì hì. Cái card slot này ở nước ngoài nó bán đầy ra, chắc chỉ 1$/ cái nhưng ở VN thì khó quá. Các bác ra cửa hàng bán XSAT bảo họ bán cho 1 bộ đọc card của XSAT về tháo ra mà làm.

hhai
29-07-2004, 08:29
Tôi cũng chế bằng các cách nhưng chỉ được vài lần là lại lỗi. Cuối cùng đành tháo bớt một ổ cắm thẻ ở đầu XSAT 430 để làm thì rất OK (kể cả một vài thẻ đã báo lỗi trước đều nạp lại được).
Cám ơn bác Billydragon nhé!

masvn
29-07-2004, 08:32
Có thể làm thẻ mới bằng cách ra hàng trống mua 1 con AT90s8515, làm 1 cái mạch in có tiếp điểm giống như smartcard thế là xong. Không cần 24c256.

hơ bác billy ơi cái AT90s8515 bán ở hàng trống là dạng rì , nó có phải là 1 con IC hay là nó đã có dạng card sẵn, nếu mà nó là IC thì làm sao để nhét vào XSAT bây giờ??

billydragon
29-07-2004, 08:51
hơ bác billy ơi cái AT90s8515 bán ở hàng trống là dạng rì , nó có phải là 1 con IC hay là nó đã có dạng card sẵn, nếu mà nó là IC thì làm sao để nhét vào XSAT bây giờ??

Cau đoc cai phan cach lam the di. Co ca file gui kem do. Neu khong han 5 cai day vao la xong.

dat_vuong
29-07-2004, 10:01
Muốn vote cho Bác Billy 5* mà không biết chỗ nào để vote hết. Ai biết chỉ hộ cái

Nhân tiện post một số link để các anh em tham khảo thêm để cùng phát triển topic này.

http://www.viaccessfree.com/ forum của các đồng chí con cháu Cụ Lê nin (tiếng Nga)
http://www.dpsc.de forum của các đồng chí con cháu Kark Mark (Tiếng Đức)
http://www.rdi-sat.com/f2/viewforum.php?f=2&sid=45eb33253e4fcf927015b40d7ccc044f forum này của nước nào cũng không biết nữa nhưng có tiếng Anh là OK rồi
http://www.dvbsoft.net/news.php forum này cũng không biết nữa nhưng có chữ dvb+soft là cũng ......OK luôn
http://dvbkivabien2.tk/ forum này thi bằng tiếng Pháp

Các Bác muốn biên dịch sang tiếng Anh thì dùng tạm " cá ba sa" nhé http://babelfish.altavista.com/

xoamutinhoc
29-07-2004, 11:09
XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ: tÔI MUA 1 CON VICTORY MÀ GIỜ HẮN NẰM IM KHÔNG CHẠY NGOÀI MẤY CHƯỜNG TRÌNH FREE, TÔI LẠI KHÔNG PHẢI LÀ DÂN ĐIỆN TỬ, TIN HỌC, VẬY LÀM RẰNG CHỪ CÁC BÁC ƠI. KHÔNG LẼ QUẲNG HẮN ĐI THÌ VỢ TÔI NÓ ỤC CHẾT, GIÚP TÔI VỚI NHÉ CÁC BÁC, KHỐN KHỔ CÁI THÂN TÔI.

z1a
29-07-2004, 12:20
XIN CÁC BÁC GIÚP ĐỠ: tÔI MUA 1 CON VICTORY MÀ GIỜ HẮN NẰM IM KHÔNG CHẠY NGOÀI MẤY CHƯỜNG TRÌNH FREE, TÔI LẠI KHÔNG PHẢI LÀ DÂN ĐIỆN TỬ, TIN HỌC, VẬY LÀM RẰNG CHỪ CÁC BÁC ƠI. KHÔNG LẼ QUẲNG HẮN ĐI THÌ VỢ TÔI NÓ ỤC CHẾT, GIÚP TÔI VỚI NHÉ CÁC BÁC, KHỐN KHỔ CÁI THÂN TÔI.

Bác xoamutinhoc ơi, tôi thấy bác tìm được đường vào được đây là mắt hơi bị tinh đấy!

Tôi cùng cảnh với bác là có con Victory. Báo cáo với bác là tôi sẽ giúp bác không để vợ ục.

Trong Victory có 1 menu cho phép nhập key mới vào. Nó ở trong menu Game->Edit key. Sau khi vào Edit key bác sẽ thấy một bảng toàn key la key. Bây giờ bác bấm mũi tên sang trái dến khi nào nhìn thấy tiêu đề có chữ Nagra thì dừng lại cho tôi.

Xong chưa, bây giờ bác dùng phím mũi tên xuống tua đến chỗ nào có dòng 4E01, nhớ là 4E01 nhé, chớ có tuổi trẻ sáng tạo mà thêm hoặc tìm vào thằng 4F01.

Bây giờ bác bấm Edit (có các phím màu xanh đỏ tím vàng gì đó tương ứng với trên màn hình ý)

Bọn Dream hiện nay chỉ có 2 key (trong danh sách sẽ có 4 dòng 4E01) hàng ngày nó sẽ đổi lúc thì key 00 lúc thì key 01.

Bác sẽ vào sửa 2 dòng tương ứng với 00 hoặc 01.

Ví dụ key ngày hôm nay là key 01 = EF 9B 2C 88 5D 6F 02 4D

Bác sửa cho tôi dãy số trên vào key 01. (Khi OK vào dong 16 ký tự đó là nó hiện ra màn hình cho bác nhập key vào, cứ dùng phím mũi tên và OK mà chơi cho đến hết)

Sau khi nhập xong, bác làm ơn bấm Exit vài phát đến khi nó oẳng một phát hỏi Save (Lưu) thì bác OK.

Cuối cùng bác Exit hết ra và thưởng thức hơn 60 kênh free.

Hàng ngày Dream đổi key 2 lần, bác cứ việc vào nhập key mới là chạy phe phé.

Còn hỏi key mới ở đâu ư, tôi thấy có 2 link là có key cập nhật thường xuyên:

http://www.satthai.net/webboard/aspboard.asp (cái này sớm nhất, khoảng 1 đến 2 tiếng sau khi mất key)
http://www.rdi-sat.com/nagra.php

Nếu có ai biết ở đâu có key thì chỉ giáo.

Bác billydragon rất giỏi có khi bác ấy biết cách lấy key ra từ đầu có thẻ. Nếu mà được vậy thì tuyệt quá.

billydragon
29-07-2004, 13:30
Bác billydragon rất giỏi có khi bác ấy biết cách lấy key ra từ đầu có thẻ. Nếu mà được vậy thì tuyệt quá.

Quả thật lấy key rất dẽ. bác nào có card AU thì chỉ việc đọc cái internal.hex ra post lên là thấy key ngay thoi mà. Tiếc là tôi không có chảo DREAM TV ở nhà nên đành chịu.

Các bác bổ cái VICTORY ra, cho tôi xem ruột rà nó nhue thế nào. Bộ đọc thẻ ra sao? Các con chip trên mạch. có thể có cách giải quyết cũng nên.

Tôi chưa mục sở thị nó bao giờ nên kg biết giúp gì cả.

vvvv
29-07-2004, 13:49
em co con prosat 440 (ver444) co the lam gi duoc khong?

masvn
29-07-2004, 14:10
em đọc cách làm card cho AT90s8515 nhưng mà đó là dành cho dân chuyên nghiệp, làm mạch in xịn bọn nghiệp dư như em làm sao nổi hả bác?
Nhưng mà thôi cứ xem bằng cái thẻ FUN 4 này là ok rồi lúc nào nó cập nhật code mới thì lại nhờ bác billy làm AU chắc chỉ mất 1 ngày thôi bác nhỉ?

billydragon
29-07-2004, 14:24
em đọc cách làm card cho AT90s8515 nhưng mà đó là dành cho dân chuyên nghiệp, làm mạch in xịn bọn nghiệp dư như em làm sao nổi hả bác?
Nhưng mà thôi cứ xem bằng cái thẻ FUN 4 này là ok rồi lúc nào nó cập nhật code mới thì lại nhờ bác billy làm AU chắc chỉ mất 1 ngày thôi bác nhỉ?

Hì hì!
Tớ không Kỳ diệu như thế đâu. Với tớ thì con XSAT sẽ cho xem khoảng 3-400 kênh nếu lắp đủ chảo. Toàn là copy hết. chỉ có điều lắp lắm chảo thể chỉ tổ lậy ông tôi ở bụi này thôi.

billydragon
29-07-2004, 14:45
Ở sài gòn thì xài được những chương trinh PAY TV nào bằng thẻ copy:
1. http://www.lyngsat.com/packages/zee.html - nạp key bằng tay.
2. http://www.lyngsat.com/packages/astro.html - FULL AU card KU-Band chảo 1.8m.

3. http://www.lyngsat.com/st1.html - Cband - Nạp key bằng tay VIACCESS và AU bằng NAGRA.
Tạm thời chỉ có thế nhưng tôi nghĩa là đủ.

Tất cả các hệ trên có thể xem đc bằng 2 cách:
1. có thẻ xịn, copy ra card khác.
2. tìm key trên Internet.
3. Nếu là VIACCESS thì kiếm cái thẻ hết tiền rồi, về tự mở lại chạy vô tư.

Riêng ASTRO của malaysia (SECA) tôi có thể làm đc thẻ Full AU cho PIC CARD 2.

Còn tất cả VIACCESS tôi có thể bẻ được hết các lọai cho đến Version 2.4. Còn Version 2.6 thì chưa thấy trên thị trường nên chưa thử bao giờ.

Các bác từ xa phải có programmer cho PIC card và Funcard.

tinydick
29-07-2004, 14:46

Chắc chắn là được:

-Xsat 4x0 là một loạt đẩu thu DVB đa năng tích hợp sẵn bộ đọc card của hãng XCOM (Pháp và EU) khi gia công tại TQ đã bị over-consignment (gia công quá số lượng một cách bất hợp pháp) và tuồn ra ngoài.

-Loạt tuồn ra thị trường TQ và VN có kết cấu bên trong không khác đầu chính phẩm, chỉ khác sau lưng không có ngõ ra-vào RF cho TV và ănten mặt đất, và không có SCART (ngõ in-out liên hợp AV theo chuẩn Châu Âu, ta không cần thiết).

-Đầu chính phẩm XSAT4x0 hiện rất thông dụng tại châu Âu và Trung Đông, và là một trong những series DVB receivers được đánh giá là có độ tin cậy cao.

-Chúng có thể kết hợp tốt với hầu hết chảo và LNB thu TV số DVB có trên thị trường.

-Về kỹ thuật, chảo 1,8m hay lớn hơn càng dùng tốt với loạt đẩu này.

-Trong tình trạng hiện nay, đầu này dùng thu tốt các kênh miễn phí (free-to-air) khi dùng với chảo 1,8m và bộ LNB band C. Xem http://www.lyngsat.com

-Nhưng chảo 1,8m to chình ình, bạn dám dùng không có giấy phép hay không là tùy bạn.

billydragon
29-07-2004, 14:55
Chắc chắn là được:

-Xsat 4x0 là một loạt đẩu thu DVB đa năng tích hợp sẵn bộ đọc card của hãng XCOM (Pháp và EU) khi gia công tại TQ đã bị over-consignment (gia công quá số lượng một cách bất hợp pháp) và tuồn ra ngoài.

-Loạt tuồn ra thị trường TQ và VN có kết cấu bên trong không khác đầu chính phẩm, chỉ khác sau lưng không có ngõ ra-vào RF, và không có SCART (ngõ in-out liên hợp AV theo chuẩn Châu Âu, ta không cần thiết).

-Đầu chính phẩm XSAT4x0 hiện rất thông dụng tại châu Âu và Trung Đông, và là một trong những series DVB receivers được đánh giá là có độ tin cậy cao.

-Chúng có thể kết hợp tốt với hầu hết chảo và LNB thu TV số DVB có trên thị trường.

-Về kỹ thuật, chảo 1,8m hay lớn hơn càng dùng tốt với loạt đẩu này.

-Trong tình trạng hiện nay, đầu này dùng thu tốt các kênh miễn phí (free-to-air) khi dùng với chảo 1,8m và bộ LNB band C. Xem http://www.lyngsat.com

-Nhưng chảo 1,8m to chình ình, bạn dám dùng không có giấy phép hay không là tùy bạn.

Về nguyên lý thì KU-Band chỉ dùng đến chảo 1.2m là tối đa vì vùng phủ sóng hẹp. nhưng đôi khi ta có thể lấy chảo 1.8-2.2m lắp LNB KU-band để bắt các đài có tín hiệu yếu. Ví dụ ở SG phải dùng chảo 1.8m và LNB của KU-band để bắt ASTRO. tín hiệu đôi khi hụt gây vỡ hình nhưng để xem chùa thì chấp nhận đc.

XSAT - đúng là tên nhái của XCOM - sản phẩm của UK. Tất cả các phiên bản phàn mềm cho XSAT đều do người ITALIA viết. Nó dùng dòng chip Phillip SA2000 family. Ngừoi TQ nhái lại toàn bộ hardware ( cái này họ rất giỏi và hạ giá thành sản xuất khủng khiếp), không trả bản quyền cho bất cứ hệ thống mã khóa nào, do đó có giá bèo bọt như vạy. Bạn nên biết nếu 1 STB chính tắc nếu có 1 hệ thống mã khóa trong đó thì mỗi đầu thu sản xuất ra đều phải trả 1 khoản tiền bản quyền cho chủ của hệ thống đó(NAGRA, VIACCESS ...)

Đã dùng chùa từ STB đến card copy thì làm gì mà giá chẳng dưới 1 triệu VND!!!.

masvn
29-07-2004, 15:16
Hì hì!
Tớ không Kỳ diệu như thế đâu. Với tớ thì con XSAT sẽ cho xem khoảng 3-400 kênh nếu lắp đủ chảo. Toàn là copy hết. chỉ có điều lắp lắm chảo thể chỉ tổ lậy ông tôi ở bụi này thôi.
Trong 3-400 kênh ấy con 410 nhà iem bắt đuợc những thằng nào hả bác (trừ những kênh FTA)??

billydragon
29-07-2004, 15:55
V. Thông báo lỗi và trả lời của Thẻ VIACCESS

Sau mỗi lệnh từ STB gửi cho thẻ thì thẻ sẽ trả lời lại với nhiều ý nghĩa khác nhau. Nêu chấp thuận lệnh thì nó trả lời OK, nếu lẹnh không đc chấp thuận hay bị loại bỏ vì các lý do khác nhau thì đều có quy ước riêng biệt trong hệ thống VIACCESS. Tất cả đều theo chuẩn ISO 7816.

Câu trả lời của thẻ gồm 2 byte gồm các nhóm như sau:
A. Nhóm 6x 00:
67 00 - Độ dài LL không chính xác
6B 00 - Câu Lệnh không đúng. Thẻ không hiểu P1 và P2 này
6D 00 – Câu lệnh không đúng. Thẻ Không hiểu INS.
6E 00 – Nhóm lệnh không đúng. Thẻ không hiểu CLASS

B. Nhóm 9x 0x:
98 YY – Nano có lỗi. YY = code Nano bị lỗi
90 00 – OK – Tất cả đều đúng, câu lệnh đựoc thẻ chấp nhận.
90 08 - OK – Tất cả đều đúng, câu lệnh đựoc thẻ chấp nhận. Có cờ kết thúc mã lệnh.

91 00 – Câu lệnh bị loại bỏ bởi lý do dữ liệu cần ghi vào thẻ đã tồn tại trong thẻ. (Key, địa chỉ v.v.)
92 00 – Thuật tóan HASH chưa được khởi tạo nên không sử dụng được.
94 00 – Thường là PIN code không đúng.
9C 00 – Yêu cầu nhập PIN code trước khi sử dụng lệnh này (đi kèm lệnh CA 24 00 00 09)
90 04 và 90 40 – Dữ liệu bị lỗi, sai chữ ký điện tử

90 06 – Quá trình ghi dữ liệu vào thẻ đã hoàn tất.

VI. Cấu trúc thể hiện ngày tháng năm trong thẻ VIACCESS

Vì tính chất quản lý ngày tháng năm thuê bao nên VIACCESS có phương thức riêng để mã hóa ngày tháng năm trong thẻ. Ngày thàng năm đươc thể hiện bằng 2 byte hay 16 bit. Bao gồm:

Ngày: 5 bit thấp nhất tính từ phải sang trái
Tháng: 4 bit tiếp sau các bit ngày, tính từ bên phải
Năm: 7 bit còn lại là thể hiện năm so với năm gốc là 1980.

Ví dụ:

2 byte sau đây thể hiện ngày tháng năm: 2A 23
Chuyển sang Bin = 0010 1010 0010 0011
Nếu chia theo quy tắc nói trên ta có:
Ngày = 00011 (5 bit) = 2^1+2^0 = 2+1 = 03
Tháng = 0001 (4 bit) =2^0 = 01
Năm = 0010101 (7 bit) =2^4+2^2+2^0 = 16+4+1+1980=21+1980=2001
Như vậy ta có 03/01/2001.

Tất cả các lệnh có liên quan đến ngày tháng năm đều sử dụng tiêu chuẩn này.

VII. CSA, DW, CW, hay những gì xảy ra trong bộ giải mã VIACCESS
CSA - Common Scrambling Algorithm , bạn có thể tìm thấy tài liệu nói về nó ở trang web: http://csa.irde.to/ Hay nói cách khác, sơ lược về chuẩn khóa mã của MPEG-2.

Trong chu kỳ khoảng 10 giây 1 lần hệ thống mã khóa tạo ra 1 cái goi là DW (Decrypted word), Mã hóa dòng Audio/Video sau 10 giây dưới nền tảng của DW này. Sau đó mã hóa DW này theo chuẩn của từng hệ thống mã khóa khác nhau (ở đây ta đang nói đến VIACCESS, có thể lả IRDETO, NAGRA...) Dữ liệu DW được mã hóa để gửi đi đến đầu thu và đến thẻ được gọi là CW (Crypted word).
Sau đó nó được truyền vào không trung, đến đầu thu và đưa vào thẻ, thẻ có nhiệm vụ giải mã CW thành DW và trả cho bộ giải mã MPEG gọi là CAM (Common ACCESS Module) và CAM sẽ dùng DW để giải mã dòng MPEG, khi đó ta nhận được hình ảnh và âm thanh. Ở VIACCESS nó được truyền dưới Mã lệnh CA 88 00 0X .... với X ở đây là chìa khóa (OK – Operation Key) để giải mã DW. X có số từ 08 đến 0F hệ 16. Đây là chuẩn của DVB.

Chính vì có nguyên tắc này nên nếu ta biết OK thì trong bất kỳ hệ thống nào cũng có thể giải mã được hình ảnh và âm thanh. Đó là loại thẻ không có chứng năng AU. Chỉ cần biết key (OK) là nó có thể đưa ra DW cho CAM. Điển hình như DREAMTV hay 1 số hệ thống khác. Nhưng OK thì lại thay đổi liên tục và chỉ có Marter key hay ManKey mới dùng để giải mã ra được OK hay tùy theo từng hệ thống khác nhau mà thuật tóan hay phương thức mã hóa DW khác nhau nên tạo ra sự khác biệt giữa các hệ thống. Anh nào bảo mật cao thì sẽ có thị trường tốt hơn Nguyên nhân và mục đích của Hacker để giải quyết tất cả hệ thống và đưa chúng thành cái gọi là ALLCAM hay ALL in One.

Còn tiếp.

Zeroo13
29-07-2004, 16:12
Hello, hôm nay em đã nạp file AU của bác billy và hiên giờ đang dùng tốt, muốn biết sống chết ra sao thì phải đợi hết ngày mai mới biết được. Nhưng theo bác billy thì liệu nó sẽ sống được bao lâu vì tui thấy bác hay đưa ra những nhận xét khá chính xác về tuổi thọ của chúng.
Nhân đây bác có nói về Viaccess vậy bác cho em hỏi luôn hiện em đang dùng cả chảo hướng tây nhưng chỉ thu được có 35 kênh trong đó chỉ có 5 kênh là dùng thẻ còn lại là các kênh free. ngoài các kênh xem được ra thì có rất nhiều kênh không xem được nó toàn báo là NO RIGHT vậy em muốn hỏi bác xem khắc phục cách nào. Nghe nói hướng đó phải thu được 60 kênh mới đúng. Em nghĩ vấn đề chỉ là do thẻ có phải không bác. Xin bác cho vài lời khuyên và cách khắc phục sự cố để xem được đủ các kênh cho đỡ lãng phí.
Thỉnh thoảng thẻ còn báo Up-side-down như vậy là bị sao hả bác, nếu có thể mong bác cũng truyền đạt cho mọi người ít kinh nghiêm về Viaccess cho thêm phần hiểu biết như Nagra mà bác đã từng giới thiệu.
Hey ho ha hey ho ha haha

marble_granite20
29-07-2004, 16:19
Nhờ anh em giúp đỡ:
1. Tôi định làm 1 bộ programe theo như sơ đồ đã bác Dat_Vuong đã post tuy nhiên con MS74HC76 không có. Vậy thay bằng con HD74LS76 có được không?
2. Sơ đồ đấu chân (file plan1.gif) có 10 chân. Vậy xin hỏi cách đấu giữa 10 chân này (thực chất từ chân 3 - chân 10) với card như thế nào?
Vì tôi thấy trên sơ đồ của card thì chân 1 là Vcc, chân 5 là Gnd còn sơ đồ đã post thì chân 9 là Vcc, chân 3 và 5 là Gnd...

Xin cảm ơn rất nhiều !!!

- Còn bộ gá thì theo tôi có thể làm như sau:
+ Dùng vỉ mạch in đa năng để làm main (có bán sẵn ở Chợ Trời hoặc Hàng Trống)
+ Bộ tiếp điểm với card có thể dùng bộ tiếp điểm nguồn của máy DTDĐ

masvn
29-07-2004, 16:25
Sao các bác cứ muốn làm bộ đọc xịn làm rì, cứ làm cái light programer như của bác billy có phải dễ không, chả phải đi mua cái rì mà vẫn đảm bảo yêu cầu đọc ghi thẻ vẫn xem DREAM tốt(chắc là không được an toàn lắm)
(cái file hướng dẫn đấy mời các bác về bên ttvnol tìm.)

billydragon
29-07-2004, 16:33
Sao các bác cứ muốn làm bộ đọc xịn làm rì, cứ làm cái light programer như của bác billy có phải dễ không, chả phải đi mua cái rì mà vẫn đảm bảo yêu cầu đọc ghi thẻ vẫn xem DREAM tốt(chắc là không được an toàn lắm)
(cái file hướng dẫn đấy mời các bác về bên ttvnol tìm.)

Nếu càn xịn thì chỉ cần dùng 74HC244 thêm vào là OK. dùng nguồn USB nếu cần thiết. như vậy nhẹ nhàng nhất. với các bác nghiệp dư cũng làm đc. Nếu không cứ làm cái light là OK. mấy sợi dây , dùng băng dính là xong, khỏi cần mỏ hàn.

nk_amateur
29-07-2004, 23:03
Bác xoamutinhoc ơi, tôi thấy bác tìm được đường vào được đây là mắt hơi bị tinh đấy!

Tôi cùng cảnh với bác là có con Victory. Báo cáo với bác là tôi sẽ giúp bác không để vợ ục.

Trong Victory có 1 menu cho phép nhập key mới vào. Nó ở trong menu Game->Edit key. Sau khi vào Edit key bác sẽ thấy một bảng toàn key la key. Bây giờ bác bấm mũi tên sang trái dến khi nào nhìn thấy tiêu đề có chữ Nagra thì dừng lại cho tôi.

Xong chưa, bây giờ bác dùng phím mũi tên xuống tua đến chỗ nào có dòng 4E01, nhớ là 4E01 nhé, chớ có tuổi trẻ sáng tạo mà thêm hoặc tìm vào thằng 4F01.

Bây giờ bác bấm Edit (có các phím màu xanh đỏ tím vàng gì đó tương ứng với trên màn hình ý)

Bọn Dream hiện nay chỉ có 2 key (trong danh sách sẽ có 4 dòng 4E01) hàng ngày nó sẽ đổi lúc thì key 00 lúc thì key 01.

Bác sẽ vào sửa 2 dòng tương ứng với 00 hoặc 01.

Ví dụ key ngày hôm nay là key 01 = EF 9B 2C 88 5D 6F 02 4D

Bác sửa cho tôi dãy số trên vào key 01. (Khi OK vào dong 16 ký tự đó là nó hiện ra màn hình cho bác nhập key vào, cứ dùng phím mũi tên và OK mà chơi cho đến hết)

Sau khi nhập xong, bác làm ơn bấm Exit vài phát đến khi nó oẳng một phát hỏi Save (Lưu) thì bác OK.

Cuối cùng bác Exit hết ra và thưởng thức hơn 60 kênh free.

Hàng ngày Dream đổi key 2 lần, bác cứ việc vào nhập key mới là chạy phe phé.

Còn hỏi key mới ở đâu ư, tôi thấy có 2 link là có key cập nhật thường xuyên:

http://www.satthai.net/webboard/aspboard.asp (cái này sớm nhất, khoảng 1 đến 2 tiếng sau khi mất key)
http://www.rdi-sat.com/nagra.php

Nếu có ai biết ở đâu có key thì chỉ giáo.

Chú ý trong game không chuyển HCAS sang off, nếu ko sẽ fải nhập lại sồ NSX

uniquemerse
29-07-2004, 23:23
key ngay 28/07 day:
key00: AB 8D 59 77 3D A1 EF 7A
171 141 089 119 061 161 239 122

NEWSnotXXX
29-07-2004, 23:30
Thông báo lại với các bác rằng cái thẻ Funcard mới mua của tôi lại dùng tốt rồi. Chiều hôm qua hơi bị trục trặc chít xúi (chờ nửa tiếng không thấy lên, chỉ báo No right). Từ tối hôm qua, mỗi lần vệ tinh đổi key thì dầu thu sẽ phải chờ khoảng 7 phút để update. Hy vọng là dùng tạm được trước khi thực hiện được theo giải pháp làm Progammer của bác billydragon.

Nhân đây xin nhờ các bác tổng hợp lại dùm là với máy laptop thì phải mua loại thẻ gì, ở đâu và tải phần mềm ***** ở đâu để xem được Dream TV ?, có cần phải nối với chảo không?
Tôi đã đọc được một vài chỗ nói về điều này nhưng nó tản mạn quá, không hiểu.

TRG
30-07-2004, 00:26
Chảo thu tín hiệu vệ tinh Comstar 230cm ST-7
Thông tin sản phẩm :
Thông số kỹ thuật
Kiểu : 8 mảnh
Tần số hoạt động : 2 ~ 13Ghz
Bán kính : 90” (2.3 m)
Khả năng phản xạ : Giải tần C/Ku
Tần số F/D : 0.40
Kích thước điểm cực : 3.5” (8.9 cm)
Độ lợi ( 4.2Ghz : 38.3dBi
12.2Ghz : 46.5dBi )
Trọng lượng tĩnh : 48.5kg

Xin hỏi các bác là :Khả năng phản xạ : Giải tần C/Ku , thì tức là nó vừa dùng band C + Ku phải ko ạh ?Em xem tren trang web http://www.cdcvietnam.com/main.php?cdc=dt&sp=8&c=7.

hbtrung
30-07-2004, 01:22
Ở sài gòn thì xài được những chương trinh PAY TV nào bằng thẻ copy:
1. http://www.lyngsat.com/packages/zee.html - nạp key bằng tay.
2. http://www.lyngsat.com/packages/astro.html - FULL AU card KU-Band chảo 1.8m.

3. http://www.lyngsat.com/st1.html - Cband - Nạp key bằng tay VIACCESS và AU bằng NAGRA.
Tạm thời chỉ có thế nhưng tôi nghĩa là đủ.

Tất cả các hệ trên có thể xem đc bằng 2 cách:
1. có thẻ xịn, copy ra card khác.
2. tìm key trên Internet.
3. Nếu là VIACCESS thì kiếm cái thẻ hết tiền rồi, về tự mở lại chạy vô tư.

Riêng ASTRO của malaysia (SECA) tôi có thể làm đc thẻ Full AU cho PIC CARD 2.

Còn tất cả VIACCESS tôi có thể bẻ được hết các lọai cho đến Version 2.4. Còn Version 2.6 thì chưa thấy trên thị trường nên chưa thử bao giờ.

Các bác từ xa phải có programmer cho PIC card và Funcard.

Hỏi hoài bây giờ mới có người hảo tâm trả lời vì mình không xem được Dream TV và bắt được Asiasat 3S nên rất quan tâm đến các chương trình khác. Rất cám ơn. Đã vậy xin cho phép hỏi tiếp:

- Để xem các chương trình của Zee thì dùng đầu 410 xem được không? nạp key bằng tay như thế nào? nếu không có chức năng này thì cập nhật firmware thì giải quyết được không vì hình như bác billydragon đã từng nói 410 chỉ cần thay đổi phần mềm là thành 440??? Nếu không thì có thể mua thẻ copy ở đâu để dùng?

- Nếu mua đầu 440 mới để xem thì OK chứ? nhưng key thì lấy ở đâu? cách nạp?...

- Measat 1 ở SG muốn bắt được thỉ phải dùng chảo 1,8m + đầu thu XSat phải không? có thể chỉ cho mình hướng xoay không? mua card copy ở đâu?

Các bác ai biết được chỉ bảo sớm sớm giúp vì mình đang có người quen đang ở HN ngày mai sẽ bay trở vào nên sẽ nhờ mua luôn (card copy or đầu 440 nếu ai biết thì chỉ giúp chỗ bán giá rẻ). Ở miền Nam không được xem mấy chương trình hay nên buồn và tủi thân quá.

Mong sớm được trả lời. Cám ơn.

nxp2011
30-07-2004, 01:25
Bác Billy ơi em đã nap thử AU rồi nhưng chỉ thấy hiện lên thông báo "no right". Liệu em làm sai hay phải đợi một thời gian mới bắt được kênh?

osmvirus
30-07-2004, 01:40
Mấy pác ơi! tui đang ở TP.HCM, hiện giờ muốn gắn parabol. Theo các pác thì ở TP.HCM không thể bắt được quả Agilla2, vậy thì có thể gắn để bắt quả TelStar10 hay các quả khác không? Hiện giờ tui chưa mua gì hết, chờ mọi người hướng dẩn để mua đúng cho đỡ phí. Không biết chảo 0.6m có thể bắt được mấy quả có vùng sóng trong khu TP.HCM không? Mà sao chảo trong TP.HCM mắc quá vậy, tới 3 tới 7 triệu lận. Đầu XSAT-430 và chảo 0.6m thì có thể bắt được không? Theo mấy pác thì nên mua đầu giải mã nào? Hay là nên dùng card DVB-S. Còn xoay parabol thì sao? Tui chỉ sợ là tui không biết cách xoay parabol lúc đó không biết làm sao nửa

nav2408
30-07-2004, 01:58
key ngay 28/07 day:
key00: AB 8D 59 77 3D A1 EF 7A
171 141 089 119 061 161 239 122

Đây là Key lấy từ địa chỉ http://www.rdi-sat.com/nagra.php
Còn Key mới nhất lấy từ địa chỉ http://www.satthai.net/webboard/aspboard.asp là key 00: 26 3F 60 39 90 D1 77 1E

nav2408
30-07-2004, 02:03
Bác Billy ơi em đã nap thử AU rồi nhưng chỉ thấy hiện lên thông báo "no right". Liệu em làm sai hay phải đợi một thời gian mới bắt được kênh?

Tôi cũng có nạp AU của bác Bill (trường hợp không file external) nhưng cũng chỉ thấy báo No Ringht, chờ đến cả nửa tiếng cũng không thấy gì khác.

Nhờ bác Bill chỉ giáo giúp cho!!!!

dienaf74
30-07-2004, 02:06
Em cung dang dung cai the Viaccess bat C-Sky-net cua dau 430 nhung bay gio khoa roi, k biet nap lai key ntn?
Bac Billy giup em voi.

Thỉnh thoảng thẻ còn báo Up-side-down như vậy là bị sao hả bác, nếu có thể mong bác cũng truyền đạt cho mọi người ít kinh nghiêm về Viaccess cho thêm phần hiểu biết như Nagra mà bác đã từng giới thiệu.
Hey ho ha hey ho ha haha

thvu
30-07-2004, 02:09
Cho tôi hỏi 1 chút. Muốn nạp thẻ qua cổng RS 232 của Xsat 410 thì cần phải có phần mềm gì, kiếm ở đâu. Ngoài ra còn cần thêm gì nữa không.
Cảm ơn các bác nhé

nav2408
30-07-2004, 02:20
Hello, hôm nay em đã nạp file AU của bác billy và hiên giờ đang dùng tốt, muốn biết sống chết ra sao thì phải đợi hết ngày mai mới biết được. Nhưng theo bác billy thì liệu nó sẽ sống được bao lâu vì tui thấy bác hay đưa ra những nhận xét khá chính xác về tuổi thọ của chúng.
Nhân đây bác có nói về Viaccess vậy bác cho em hỏi luôn hiện em đang dùng cả chảo hướng tây nhưng chỉ thu được có 35 kênh trong đó chỉ có 5 kênh là dùng thẻ còn lại là các kênh free. ngoài các kênh xem được ra thì có rất nhiều kênh không xem được nó toàn báo là NO RIGHT vậy em muốn hỏi bác xem khắc phục cách nào. Nghe nói hướng đó phải thu được 60 kênh mới đúng. Em nghĩ vấn đề chỉ là do thẻ có phải không bác. Xin bác cho vài lời khuyên và cách khắc phục sự cố để xem được đủ các kênh cho đỡ lãng phí.
Hey ho ha hey ho ha haha

Bác nạp AU (không external hay có), tôi nạp không External nhưng chỉ được một thông báo No Right đến cả tiếng vẫn vậy. Chúc mừng bác đã xem được và cho hỏi bác có bị No Right khi nạp AU của bác Bill không

nav2408
30-07-2004, 03:16
Hôm qua tôi thu nạp chương trình AU của bác Bill , nó chạy tốt update key sau khoảng 5 min .Không biết bác nạp có không tốt ? ,nên copy file đã nạp từ card ra một file khác đẻ so sánh như vậy ta có thể yên tâm nạp có hay không tốt

Program xong vào verify lại OK, nhưng khi đọc Flash và ieeprom ra thì không giống.

File nạp vào và File đọc ra sau khi nạp tôi đều up lên đây, xin mọi người chỉ giáo

Chipyeu
30-07-2004, 03:57
Nen mua 440 hoac Victory vi co the nap key tu remote.
Co bac nao biet cach nap key cho dau Victory xin vui long cung cap cho minh gap. Khong thi no bi moc roi!!! cam on nhieu!
tien day toi xin hoi co ai biet 04 nut, va 02 khe o phia truoc dau Victory co dung dc ko? va de lam gi.
chao than ai!!
cho m×nh xin lçi nhÐ, bÞ lçi font

z1a
30-07-2004, 04:04
Co bac nao biet cach nap key cho dau Victory xin vui long cung cap cho minh gap. Khong thi no bi moc roi!!! cam on nhieu!
tien day toi xin hoi co ai biet 04 nut, va 02 khe o phia truoc dau Victory co dung dc ko? va de lam gi.
chao than ai!!
cho m×nh xin lçi nhÐ, bÞ lçi font

Bác này buồn cười quá chẳng chịu đọc gì cả.
Đây này http://www.diendantinhoc.com/showpost.htm?p=289609&postcount=83

billydragon
30-07-2004, 04:17
Program xong vào verify lại OK, nhưng khi đọc Flash và ieeprom ra thì không giống.

File nạp vào và File đọc ra sau khi nạp tôi đều up lên đây, xin mọi người chỉ giáo
TÔI đảm bảo là file của tôi chạy tốt. Dầu tiên các bác đọc file cũ ra, luu 1 chỗ khác. sau đó erase card cho no sach sẽ đi. kể cả external eeprom nếu cần thiết. sau đó nạp file mới flash và int.hex vào. cắm vào máy chờ từ 3-10 phút. tùy từng lúc. Nếu chữ no right biến mất mà chưa lên hình thì chỉ việc chuyển kênh là chạy ngay vì nhiều khi máy có key mới mà chưa dùng đc nên phải chuyển kênh. Nói chung khi nó mất chứ No Right là ok rồi.

billydragon
30-07-2004, 04:53

Ca 2 file nay deu khong phai. Co the bac nap nhung no khong vao the. Programmer co van de.

Thu dungcai chuong trinh nay xem sao chu toi thay funprom hinh nhu co van de.

vanngoca
30-07-2004, 05:45

Chết ca hai files bác đọc ra đều không giống với files nguồn của bác Billi . Bác dùng cái programer nào vậy ? ( tôi dùng cái qua cỏng printer nối vài điện trở để lấy nguồn cho card và hai ba dây tín hiệu gì đó ). Chương trình bác nạp là gì ? ( tôi dùng Funcard EEpromeditor ver. 2.51.0 ) . Nếu bác dùng giống tôi mà sai như vậy là do tiếp xúc đấy .

billydragon
30-07-2004, 05:48
Chết ca hai files bác đọc ra đều không giống với files nguồn của bác Billi . Bác dùng cái programer nào vậy ? ( tôi dùng cái qua cỏng printer nối vài điện trở để lấy nguồn cho card và hai ba dây tín hiệu gì đó ). Chương trình bác nạp là gì ? ( tôi dùng Funcard EEpromeditor ver. 2.51.0 ) . Nếu bác dùng giống tôi mà sai như vậy là do tiếp xúc đấy .

To dung loai chuyen nghiep vi may notebook cua to khong co cong may in. Nhung chac cua bac co van de, truoc het thu xoa sach card di xem co dc kg
sau khi xoa, doc lai neu tat ca la FF thif nap file moi vao chac OK, con neu khong xoa dc co nghia la programmer hong.

vitoryplus
30-07-2004, 05:52
nk_amateur oi cho em hoi môt chút. em nghe các bác nói là dâu VITORY có thê nap key qua remote qua muc GAME em dã thu lam nhung khong nho là trong khi nhâp key em dã bâm vào dâu mà bây goi bây gio no mât han cái muc EDIT key trong muc Game lam cho khong nhap duoc key nua the cai dau Vitory lai dung de xem VTV roi bác a. bác có cach nào lây lai muc EDIT key không giup em môt tay, em cam on bac nhieu lam.

nav2408
30-07-2004, 05:55
Ca 2 file nay deu khong phai. Co the bac nap nhung no khong vao the. Programmer co van de.

Thu dungcai chuong trinh nay xem sao chu toi thay funprom hinh nhu co van de.

Chào bác Bill, tôi đã thwr lại bằng phần mềm FunMagic, ghi vào xong đọc ra, so sánh 2 file đã thấy OK rồi, có thể tại phần mềm FunProm có vấn đề chứ tôi vẫn dùng cái Programer này với FunMagic.
Nhưng chưa có điều kiện thử bởi đang giờ làm việc.

Dù sao cũng thank bác nhiều.

nxp2011
30-07-2004, 06:13
Trời ơi! chương trình AU của bác Billydragon quả là thần sầu. Chiều qua em làm thử nhưng nó báo " no right " tưởng thế là hỏng và rút ra ngay vì sợ để lâu gây tai biến gì đó thì nguy. Hôm nay lên mạng mới biết thế là bình thường và phải đợi thêm 5 phút. Về thử lại đúng là được thật.

billydragon
30-07-2004, 06:53
Đây là file gom tài lieu kỹ thuật cách làm Programmer.
Đề nghị các bác xem kỹ hãy hỏi vì co nhiều người đã làm đuợc rồi.

nk_amateur
30-07-2004, 07:15
nk_amateur oi cho em hoi môt chút. em nghe các bác nói là dâu VITORY có thê nap key qua remote qua muc GAME em dã thu lam nhung khong nho là trong khi nhâp key em dã bâm vào dâu mà bây goi bây gio no mât han cái muc EDIT key trong muc Game lam cho khong nhap duoc key nua the cai dau Vitory lai dung de xem VTV roi bác a. bác có cach nào lây lai muc EDIT key không giup em môt tay, em cam on bac nhieu lam.
nếu mình ko nhầm thì fải bấm menu, khi có màn hình giao diện bấm 13570 đợi nó hỏi pass thì bấm 2486 hoặc là 19370-2486; (các bác ơi nếu mình sai thì sửa hộ nhé)

NEWSnotXXX
30-07-2004, 07:48
Bac Bill ơi làm ơn cho tôi hỏi nhờ.

Với cách thay đổi key liên tục manual qua programmer thì có thể xem được tới khi nào (Khi đài phát thay đổi gì) ?

Xin cam on !

billydragon
30-07-2004, 07:57
Vừa chạy ra Hàng trống mua 1 con AT90S8515 về thử. Nạp thử cái file no_EXTEEP cắm vào XSAT chi sau vài phút chạy ngon. Tôi đang nghĩ có lẽ sẽ dùng cái này để viết thêm 1 đoạn code cho no out ra đường RS-232 mỗi khi có key mới như thế có thể luôn biet đc key mới. hay có thêm chức năng gì đó can thiệp đc từ bên ngoài vào. Vì tất cả các chân của IC đều có thể dùng đc.

http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3709&stc=1

http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3710&stc=1

http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3711&stc=1

billydragon
30-07-2004, 08:19
Bac Bill ơi làm ơn cho tôi hỏi nhờ.

Với cách thay đổi key liên tục manual qua programmer thì có thể xem được tới khi nào (Khi đài phát thay đổi gì) ?

Xin cam on !

Hiện nay file AU đang chạy tốt thì không cần phải nạp key. Trong trường hợp DREAMTV tiêu diệt chức năng của File AU (lúc nào thì chưa biết, nhưng sớm hay muộn thì nó sẽ làm việc này) thì ta lại quay về phương pháp cổ điển là nạp key bằng programmer!. Và chờ đến khi nào phân tích xong sự thay đổi của DREAMTV trong việc tiêu diệt thẻ AU như thế nào, sửa lại file AU để cho nó tự động lại. 2 viẹc này hoàn toàn khác nhau. Key có thể thay nhiều lần trong 1 ngày nhưng bảng mã thì không thể làm như thế được vì các nguyên nhân sau:

1. Nếu key thay đổi nhiều lần thì bất kỳ thẻ Nagra Xịn nào cũng có thể Update Key mới cho dù nó đã update key trước đó hay chưa. Ví dụ Thẻ của ông A mấy hôm không cắm vào máy. Đến khi cắm vào máy nó vẫn lấy đc key để xem tiếp vì Key chỉ là dữ liệu.

2. Nếu DREAMTV thay đổi bảng mã AU hay nói cách khác là công thức giải mã Key. Nó bao gồm cả dữ liệu và một vài hàm lệnh ASM của CPU trong thẻ xịn. Và điều này đôi khi liên quan kiểu mắt xích tới lần update trước đó. Nghĩa là trong thời gian ông A không cắm thẻ vào đầu thu mà DREAM TV đã 2 lần thay đổi công thức AU thì chưa chắc thẻ của ông A có thể update đựoc key và có lẽ phải gọi điện yêu cầu đream TV sử lý lại. Điều này gây khó khăn cho người sử dụng (Thẻ xịn).

Chính vì lý do đó mà bảng Mã (Công thức AU) không thể thay hàng ngày đc. Nó cần có thời gian dài hay ngắn tùy số lượng thuê bao của nhà cung cấp dịch vụ (DREAM TV) để chắc chắn rằng lần Update trước đã cập nhật hết cho các thuê bao của mình rồi. sau đó mới cho update công thức mới. Điều này dẫn đến thời gian sử dụng của thẻ AU tùy thuộc vào số lượng thuê bao chính thức. Ở Châu ÂU số lượng thuê bao rất lớn nên đôi khi vài tháng mới có 1 lần thay công thức AU. Còn ở ta thì bây vừa rồi là lần thứ 1. Lần thứ 2 thì phải chờ và hy vọng càng lâu càng tốt.

NEWSnotXXX
30-07-2004, 08:29
Cảm ơn bác Bill nhiều nhiều vì đã giải thích cặn kẽ.

uniquemerse
30-07-2004, 08:32
Bác Billy ơi thế cái mạch in bác dùng để cắm con IC vào có bán ở Hàng Trống không. Theo cái mạch của bác thì cắm vào cổng COM cua máy tính bằng cách nào.
Bác giải thích cho chúng em rõ hơn đi.

NEWSnotXXX
30-07-2004, 08:34
Theo tôi hiểu thì cái mạch mà bác Bill mua ở Hàng Trống chỉ thay cái Funcard thôi nhưng có thể đưa tín hiệu ra ngoài qua chân IC nên đọc được key mới từ thẻ mỗi khi thẻ update. Có phải vậy không bác?

uman
30-07-2004, 11:46
Tôi không biết gì nhưng cũng muốn góp chuyện chút đỉnh. Key mới đổi 29th of Jul của Philippines Dream TV (Key 1 như cũ, Key 0 đang dùng):
Phillipines Dream TV
ID 4F 01
Key 0
MR 26 3F 60 39 90 D1 77 1E
038 063 096 057 144 209 119 030 __
Key 1
MR EF 9B 2C 88 5D 6F 02 4D
239 155 044 136 093 111 002 077

dienaf74
30-07-2004, 11:49
Cám ơn bác Billydragon.
Cái đầu của em lại ngon rồi.
Chỉ cần nạp 02 file AVR_flash.hex va AVT_int.hex là OK.
em thử dùng cái bộ programer để đọc cái thẻ VIACCESS của quả APSTAR 2R nhưng k được.
Không biết cấu trúc của thẻ viaccess ntn? Dùng bộ đọc nào thì đọc được? Liệu phá khóa ntn?

Đây là file gom tài lieu kỹ thuật cách làm Programmer.
Đề nghị các bác xem kỹ hãy hỏi vì co nhiều người đã làm đuợc rồi.

masvn
30-07-2004, 12:19
Trông cái thẻ AT90 của bác billy xịn quá ta, cái miếng card cắm IC chắc là bác đặt làm ạ? không biết chợ giời có bán không. Nếu tự làm được 1 cái thẻ thì cũng hay, sau này chúng nó có làm rì mình cũng theo kịp được.

Nhưng sao em thấy tiếp điểm nằm ở mặt dưới của card như thế khi cắm vào IC bị lộn ngược ạ ?( theo chiều cắm thẻ như ở ảnh 1 thì tiếp điểm ở mặt dưới thẻ, còn cái thẻ bình thường thì tiếp điểm nằm ở mặt trên)

À bác cho iem hỏi cái IC AT90 đấy bào nhiêu xiền đấy ạ?

z1a
30-07-2004, 12:55
Hiện nay vấn đề của các đầu không dùng thẻ là không tự động cập nhật được key. Các đệ tử của loại đầu này hiện rất phiền muộn về vấn đề lấy key mới một cách sớm nhất.

Tìm trên các site của tây đều rất muộn mới có key, nếu các cao thủ nội địa của ta có thể chế được các loại thẻ siêu phàm như bác billy thì tại sao chúng ta không chế một hệ thống automactic cập nhật key lên diễn đàn cho anh em bà con khốn khổ chúng tôi tý chão loãng cầm hơi.

Karamazov
30-07-2004, 12:56
Bác Billy là dân chuyên nghiệp mới làm được cái thẻ như thế, ngoại đạo như chúng em khóc thét. Em mua một cái thẻ mới rồi, hy vọng nó được lâu lâu.

billydragon
30-07-2004, 13:26
Tớ đang nỗ lực đây!

Csi thẻ PCB cua tôi là tôi đặt mua ở Đức mấy năm trước. Rồi thì cho vào xó vì bây giờ loại thẻ nhựa nhiều quá rồi. Nhưng bây giờ lại thấy nó công hiệu nên lôi ra dùng. Mua con chip ở Hàng trống (AT90S8515 - giá 85.000VND- hơi đắt) về cắm vào chạy ngay. Tớ nghĩ là sẽ thiết kế 1 mạch PCB tương tự và có thêm programmer on board luôn như thế khỏi cần đầu đọc card. chắc sắp xong rồi. Chỉ có điều là đặt làm PCB ở đâu cho xịn và kinh phí cho nó rẻ.

1. Giao diện đơn giản,
2. Có chỗ chờ cho I2C EEPROM nếu cần thêm vào
3. Programmer onboard, nối với cổng LPT bằng jack cắm RJ-5 chẳng hạn
4. Có thêm giao tiếp với RS-232 bên ngoài để dowload key ra.

trước mắt chỉ nghĩ đc có thế. Nếu cộng tất cả lại chắc khoảng 200.000 Đổ lại (Không biết PCB làm hết bao nhieu đoán áng chừng vậy).

Hôm nay sẽ bắt đầu thiết kế mạch in PCB.

Còn nữa.
Đây là Bộ Programmer xịn nó có dùng IC và có nguồn ngoài. Có lẽ thiết kế theo cái này đắt hơn 1 chút nhưng tính ổn định cao hơn.
http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3724&stc=1

http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3725&stc=1

Zeroo13
30-07-2004, 14:57
em thử dùng cái bộ programer để đọc cái thẻ VIACCESS của quả APSTAR 2R nhưng k được.
Không biết cấu trúc của thẻ viaccess ntn? Dùng bộ đọc nào thì đọc được? Liệu phá khóa ntn?

Không biết nó như thế nào nhỉ??? ai biết về vấn đề này không vậy.

billydragon
30-07-2004, 15:42
Không biết nó như thế nào nhỉ??? ai biết về vấn đề này không vậy.
Không đọc đc. Cái thẻ đó mầu vàng chắc là PIC Card (CHIP PIC16F84A). 2 loại thẻ khác nhau, bộ đọc cũng khác nhau và chương trình để đọc cũng khác nhau. Chú ý đừng thử kẻo làm toi thẻ đấy.

xoamutinhoc
30-07-2004, 15:54
Ô HÔ AI TAI.
BÁC ZIA ƠI. TÔI CẢM ƠN BÁC LẮM, NẾU KHÔNG CÓ BÁC THÌ CÓ LẼ TUI KHÔNG NGỦ ĐƯỢC VỚI CON MỤ NHÀ TUI. TUI SỬA ĐƯỢC RỒI, TUI KÊU HẮN DẬY BẮT COI HẾT MẤY CHỤC KÊNH MỚI CHO ĐI NGỦ ĐÓ BÁC ƠI.
RẤT CẢM ƠN BÁC, TUI LẠI NHỚ CÂU" tIM BÁC MÊNH MÔNG THẾ" MÀ CHẲNG BIẾT NÓI GÌ HƠN.
CÓ NHỨNG GÌ HAY HO BÁC GIÚP TUI VỚI NHÉ BÁC. NHỜ BÁC XÓAMÙTIN HỌC CHO TUI VỚI NGHE BÁC.

billydragon
30-07-2004, 16:13
Có bác nào thiết kế mạch in giỏi không?

Tớ đánh vật với cái Protel 99. Lâu không dùng quên hết mất rồi

xoamutinhoc
30-07-2004, 16:26
Các Bác Cho Em Hỏi Cách Cài ĐẶt Các KÊnh Trong Đó ĐỂ Coi VỚi? Sao Mà NhiỀu KÊnh BẬt LÊn Nó CỨ Not (or Bad) Signal HoẶc Nó KhÔng Thém Bào Gì Cả Mà CỨ Đen Thui Là Làm Sao VẬy Các Bác Ơi.
Rõ KhỔ, Kẻ Mù Loà Này KhÔng BiẾt Làm Sao, Sau Này Có Con ThẾ Nào Cũng Phải Cho Nó Đi Học Cái Ngành Này MỚi ĐƯỢc Các Bác Ạ
Giúp Em VỚi Nha Các Bác.

tinydick
30-07-2004, 16:31
Xin gởi các bác danh sách một số site liên quan đến truyền hình qua vệ tinh. Hầu hết là tiếng Anh:

http://liftoff.msfc.nasa.gov/RealTime/JTrack/3d/ Jtrack 3D
http://users.skynet.be/fpecheux/sat.htm
http://www.amos-1.com/ Amos
http:///www.apstar.com/ Apstar
http://www.arabsat.com/ Arabsat
http://www.asiasat.com.hk/Asiasat
http://www.asiasat.com/ Asiasat
http://www.astra.lu/ Astra
http://www.aia.lu/ Astra
http://www.ses-astra.com/ Astra
http://www.bakkerelectronics.com/indexnl.htm Bakker Electronics
http://web.wanadoo.be/belgian.satellite.hoppers/ Belgische Hoppers
http://www.satellitefun.org/ Black Tiger's Board
http://www.dvb.org/ DVB
http://www.ee.surrey.ac.uk/Contrib/WorldTV/ world TV standards
http://www.eurasiasat.com/ Eurasiasat
http://www.elektuur.nl/elektuur.htm Elektuur
http://www.eutelsat.org/home.html Eutelsat
http://hacktv.metropoli2000.net/espanol.html Hack TV (italiaans)
http://www.hispasat.com/ Hispasat
http://www.hispasat.es/ Hispasat
http://www.hoppers.nl/ Hopperguide
http://www.intelsat.com/ Intelsat
http://www.itv.co.uk ITV
http://www.inmarsat.org/ Inmarsat
http://www.intelsat.int/ Intelsat
http://www.intelsat.com/ Intelsat
http://www.intersputnik.com/ Intersputnik
http://www.rrdata.nl/atilla/docsat/frames3.htm Irdeto FAQ
http://www.lyngsat.com/ LyngSat
http://www.loralorion.com/ Loral Orion
http://www.nilesat.com.eg/ Nilesat
http://www.nokia.com/ Nokia Mediamasters
http://www.panamsat.com/ Panamsat
http://www.satcodx.com/ SatcoDX
http://www.sateuro.com/ Sat-Europa
http://www.satmasters.com/ the Satmasters
http://www.satnerds.com/ the Satellite Nerds
http://home.wxs.nl/~thfdse/welkom.htm Satservice
http://www.satswiss.com/ Satswiss
http://www.nsab-sirius.com/ Sirius
http://www.sony.nl/ Sony Nederland
http://sat-teebee.tripod.com/ Teebee's MOSC page
http:/www.thor-satellites.com/ Thor
http://www.thaicom.net/ Thaicom
http://www.thoic.com/ Thoic
http://www.satcom.gov.tr/ Turksat
http://www.willem.org/ Willem
http://www.wotsat.com/

trích từ : http://home.zonnet.nl/ham165/satellite/

billydragon
30-07-2004, 16:43
Tôi đã setup xong 1 cái forum đợi vài bữa test xong mời các bác dùng thử.

Nó sẽ nằm trong www.humaxvietnam.com

Sẽ có các mục chính như sau:

- HARDWARE - Chuyên về phần cứng các đầu thu KTS- Vệ tinh.
- SOFTWARE - Các phần mềm liên quan đến truyền hình DVB.
- Thảo luận về các hệ thống mã khóa - IRDETO- VIACCESS-NAGRA-SECA

chủ yếu là tìm hiểu về các công nghệ giải mã, các lỗi hệ thống v.v...

Mong các bác ủng hộ!.

Sẽ có nhiều bất ngờ dành cho nhóm thành viên (Member Area)!!!!

Ý tưởng này xuất phát từ sự việc cứ phải di nhờ vả nơi khác, Tại sao ta không tạo ra 1 sân chơi riêng cho những ai đam mê về lĩnh vực này.

billydragon
30-07-2004, 16:49
Xin gởi các bác danh sách một số site liên quan đến truyền hình qua vệ tinh. Hầu hết là tiếng Anh:

trích từ : http://home.zonnet.nl/ham165/satellite/

Nhiều quá!

Đơn giản nhất là thế này này:
- NAGRA thì nên biết tiếng SPAIN, Bồ đào nha, Ba lan
- VIACCESS thì nên Biết Tiếng NGA.
- IRDETO nen học tiếng Arabi
- Còn các thứ khác hợp lại thì nên học tiếng TQ!

Cái càn nhất để hack 1 hệ thống là phải biết rát sâu về nó. tài liệu để nghiên cứu và thảo luận không gì bằng tài liệu gốc. Nghĩa là từ nguồn phát hành ra nó.
Còn các thứ linh tinh thì đày dẫy trên internet. mò đến bao giờ!

Sorry!

dat_vuong
30-07-2004, 20:25
Tôi đã setup xong 1 cái forum đợi vài bữa test xong mời các bác dùng thử.

Nó sẽ nằm trong www.humaxvietnam.com

Sẽ có các mục chính như sau:

- HARDWARE - Chuyên về phần cứng các đầu thu KTS- Vệ tinh.
- SOFTWARE - Các phần mềm liên quan đến truyền hình DVB.
- Thảo luận về các hệ thống mã khóa - IRDETO- VIACCESS-NAGRA-SECA

chủ yếu là tìm hiểu về các công nghệ giải mã, các lỗi hệ thống v.v...
..............
Ý tưởng này xuất phát từ sự việc cứ phải di nhờ vả nơi khác, Tại sao ta không tạo ra 1 sân chơi riêng cho những ai đam mê về lĩnh vực này.

Tôi hoàn toàn nhất trí với quan điểm của Billy vì các lý do sau:
1. Tôi đã nhờ rất nhiều "quan chức" trong forum này đề nghị với Admin cho chúng ta một Catogeries riêng, nhưng rất tiếc cho đến nay vẫn chưa được, chắc vì Admin quá bận các công việc khác hoặc lĩnh vực này không đúng với tiêu chí của forums này.
2. Theo tôi được biết cho đến hiện nay chưa có một website tiếng Việt nào đi sâu vào lĩnh vực này. Trong khi đó các nước khác trên thế giới , đặc biệt là trong khu vực đông á như TQ, HK.. họ đã đi trước chúng ta rất nhiều, tôi hy vọng đây là sân chơi mới để cho các bạn trẻ học hỏi.

Tôi xin nhấn mạnh ở đây là học hỏi còn các mục đích khác thì ....xin mời đọc lại ý kiến của Billy trong cái bài đã post trước đây (hình như là cái gì mà "Mài dao dậy vơ....... giết chó khuyên chồng gì đó")

duonglt
30-07-2004, 22:22
Gui bac billy GRAGON em co biet ti chut OrCAD khong biet giup gi bac khong?

OtVang
30-07-2004, 23:22
hôm qua xem trên Dream nó lại thông báo 01/08 này nâng cấp phần mềm :? .
Nhờ các cao thủ chỉ giáo: không biết lần này nó nâng cấp gì đây? lại nâng cấp bảng mã trong card hay là trong thiết bị thu và liệu những "chảo tàu" có nên bật cho nó nâng cấp hay không đây, nó làm cho tiêu thì toi :(.
Và cho tôi hỏi các cao thủ thêm một chút: tôi thử capture từ cái 410 vào máy tính- qua Aver DB-T (hôm trước phải mua vì chờ mãi không có card mới) thì cứ chanel nào free (VTVx chẳng hạn) xem cũng nét nhưng những chanel thu phí nó cứ nhiễu loạn cả lên, rất xấu (thu qua đường S) không hiểu vậy là làm sao? :(
Mà đ/c MinhPT sáng nay có rỗi không nhỉ? nhờ xem giùm cho cái progammer của tôi một chút - nó vẫn không chạy dù đo đạc cẩn thận và dùng cả cái sotware funmagic của đ/c Bin lỳ rồi :). muốn làm một cái để nó nâng cấp đỡ phải lo ngay ngáy:)

vitoryplus
30-07-2004, 23:25
Bac bily cho e hoi ty. em thay bac noi la 1 so may tính (note book) co khe cam smart card thi co the doc va ghi du lieu len the Fun card. vay bac noi cu the hon cho em biet la dung phan mem gi de lam dieu do va co the tim, dowload phan mem do o dau ????hoac co cach nao ghi key moi vao card ko?

NEWSnotXXX
30-07-2004, 23:35
Post để các bác tham khảo. Lưu ý lần update 1/8 này. Tôi cũng run lắm, không khéo nó phá hỏng ID cái đầu thu của mình thì toi

http://www.shanghaiexpat.com/PNphpBB2-name-file-viewtopic-t-12469-postdays-0-postorder-asc-start-50-sid-8cbcd4228c0b7479d1421216455a3a49.html

TRG
30-07-2004, 23:43
Xin hỏi các bác nếu mình có cái này thì 1 chảo thu - > Splitter - > 2 receiver thì mỗi cái receiver có xem được kênh riêng ko ah?.

NEWSnotXXX
30-07-2004, 23:59
Tham khảo forum tại Shanghai theo link tôi post trên đây các bác sẽ thấy khả năng lần nâng cấp lần này sẽ là cho ông Việt nam mình hết thở (ngoài vùng phủ sóng). Tôi càng thấy điều này dễ xảy ra vì cả 2 trang www.dream.com.ph Philippines và www.dreamsatellite.com của Shanghai đợt này đều không vào được, hơn nữa tín hiệu mấy nagỳ gần đây đã bắt đầu yếu hơn trước.

Nếu đúng họ làm vậy thì DreamTV sẽ thực sự trở thành Dream đối với chúng ta bất chấp các nhân tài trong forum này xoay sở thế nào

tinydick
31-07-2004, 00:38
XSAT - đúng là tên nhái của XCOM - sản phẩm của UK. Tất cả các phiên bản phàn mềm cho XSAT đều do người ITALIA viết. Nó dùng dòng chip Phillip SA2000 family. ....
Xin bác Billydragon coi lại: KHÔNG PHẢI XSAT là NHÃN HIỆU NHÁI đâu:
Tất cả các tên XSAT CDTV410, XSAT CDTV420, XSAT CDTV430, và XSAT CDTV440, đều là registrered trademarks của chính hãng XCOM cả đấy chứ nhỉ?

booooom
31-07-2004, 00:55
Chao ca nha,(sorry vi em ko tai nao danh duoc TV co dau)
Em da theo doi cai muc nay tu ben ttvnol,em thay ca bac nha ta that gioi,em rat muon hoc tap.Nhung thu that la em cung thuoc dang dau dat nen viec che tao cung nhu su dung cac chuong trinh cua cac bac gap nhieu kho khan(dac biet la trong che tao hardware),nen cai dau X410 nha em cung dang nam dap chieu o nha.Lai nghe giang ho don rang sap sua cat han may ong VN nen em lai cang tiec cho cai dau moi mua may thang.Vay nen bac nao co long hao tam + da che tao va chay thanh cong nhung phu tung de xem X410 thi giup do em voi(cac bac cho em dia chi mail de em chat truc tiep).neu co co thoi gian ranh roi cho em biet dia chi de em den bo tuc VH mot buoi .Em chan thanh cam on cac Bac va chuc ca bac nha ta xem duoc KTS dai dai.
-Tien the em xin hoi :nha em co dau giai ma PSR 380+ chao duong kinh khong 2m,binh thuong chi bat dc may kenh hong kong + TQ .co cach nao bat dc cac kenh khac ko ?

tinydick
31-07-2004, 01:09
Xin hỏi các bác nếu mình có cái này thì 1 chảo thu - > Splitter - > 2 receiver thì mỗi cái receiver có xem được kênh riêng ko ah?.
Được, nhưng còn tùy:
Vì receiver (đầu thu) phải cung cấp nguồn dc và tín hiệu tone chuyển mạch lên cho LNB hoạt động, nên bác phải để ý xem có mũi tên và dỏng chữ đỏ "power feed" (hay chữ gì có ý nghĩa tương tự) trên cái splitter của bác thì mới dủng được.
Ngoài ra xin lưu ý hai điều;
-Cái receiver thứ hai phải setup ở chế độ slave (nghĩa là không có nguốn ra ở đầu cable đi lên LNB)
-Splitter luôn luôn làm tổn hao tín hiệu, nên nếu gặp tín hiệu từ chảo thu vốn đã yếu, thì với DVB có thể không thu được gì cả.

quangnp
31-07-2004, 01:10
Đang chế con programmer thì nghe tin dữ là DreamTV sẽ không phủ sóng Hà nội nữa, không biết thực hư thế nào? Mong các bác sớm có thông tin!

Trong trường hợp xấu nhất, có con vệ tinh nào dùng Xsat 410, cạc Fun4, tại Hà nội có thể bắt được? Nếu có thì chương trình của con nào là khá nhất? Các thông số góc phương vị và góc ngẩng ra sao?

Mong các cao thủ chỉ giáo cho em với. Cám ơn nhiều!

vanngoca
31-07-2004, 01:15
Bạn nào quan tâm đến cách đọc key !
Nếu bạn có funcard đã có chương trình AU thì sau khi card update key xong nó sẽ ghi key đang dùng vao dòng thư 2 int.hex . lúc đáy bạn chỉ việc dùng funcard editor đọc ra thôi.
:10000000FFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFF00
:10001000 263F603990D1771E EF9B 2C885D6F024D 93
:10002000FFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFE0
chú thích : dòng thứ 2 100001000 key0 263F603990D1771E key1 2C885D6F024D

billydragon
31-07-2004, 01:29
Tham khảo forum tại Shanghai theo link tôi post trên đây các bác sẽ thấy khả năng lần nâng cấp lần này sẽ là cho ông Việt nam mình hết thở (ngoài vùng phủ sóng). Tôi càng thấy điều này dễ xảy ra vì cả 2 trang www.dream.com.ph Philippines và www.dreamsatellite.com của Shanghai đợt này đều không vào được, hơn nữa tín hiệu mấy nagỳ gần đây đã bắt đầu yếu hơn trước.

Nếu đúng họ làm vậy thì DreamTV sẽ thực sự trở thành Dream đối với chúng ta bất chấp các nhân tài trong forum này xoay sở thế nào

Ngay cả việc nắn lại beam là điều hoàn toàn có thể xảy ra vì công nghệ bây giờ rất tiên tiến. Họ có thể bóp, nắn Beam theo bất kỳ hình dạng nào. Nhưng dù sao nếu vị trí địa lý gần nhau như thế thì vẫn có thể thu đc tín hiệu. Ví dụ ASTRO ở thành phố HCM không phủ sóng nhưng dùng chảo 1.8 m bắt Ku-Bank vẫn có tín hiệu, mặc dù vùng phủ sóng không thể hiện. Hy vọng là nó không bóp chặt Beam lại.

victory2
31-07-2004, 01:44
Xsat dùng band m neu bạn muốn xem các kênh trên bandC thì bạn phải có LNB thích hợp đẻ chuyển tín hiệu từ bandC xuống bandm . Kích thước chảo thì chắc càng to tín hiệu càng khỏe thôi, cơ bản là chỉnh đúng vị trí của vệ tinh

XSat nhan tin hieu vao (input) o bang L ( 950 MHz den 2100 MHz), do do chi can co LNB phu hop la xem duoc, chao to thi tin hieu cang ro.

billydragon
31-07-2004, 01:44
Gui bac billy GRAGON em co biet ti chut OrCAD khong biet giup gi bac khong?

Tớ gửi kèm đây là bản thiết kế FUNCARD có LED. Theo bản thiết kế này thì chưa có programmer onboard. Cậu lấy cái sơ đồ programmer tròn forum này, thiết kế nó lên cái boad của funcard (thực ra chỉ có mấy con điện trở thôi) còn cái Cônnector DB25 thì thay bằng một cái đầu cắm 8 chân hay RJ-5 (giống lỗ cắm card mạng) . Thiết kế sao cho gọn. có thể bỏ tất cả led đi cho gọn. ta không dùng đến. Riêng chân 10,11 của AT90s8515 cho ra 1 cái JUMP 3 chân Gồm: 10,GND,11 - Đây là phàn thiết kế tôi thêm vào để sau này dùng nó cho out key realtime!. Nó chính là giao diện RS-232. Nên để cái jump này ở phía cuối PCB để cắm dây cho tiện.
Có gì cho biết ý kiến.

nav2408
31-07-2004, 01:45
Ngay cả việc nắn lại beam là điều hoàn toàn có thể xảy ra vì công nghệ bây giờ rất tiên tiến. Họ có thể bóp, nắn Beam theo bất kỳ hình dạng nào. Nhưng dù sao nếu vị trí địa lý gần nhau như thế thì vẫn có thể thu đc tín hiệu. Ví dụ ASTRO ở thành phố HCM không phủ sóng nhưng dùng chảo 1.8 m bắt Ku-Bank vẫn có tín hiệu, mặc dù vùng phủ sóng không thể hiện. Hy vọng là nó không bóp chặt Beam lại.

Kể ra việc dùng chảo thế này cũng lắm gian truân, nào là đổi Key, nào là bị các ông Bộ Văn hóa thông tin dọa phạt (hôm qua có bác nào nghe thời sự không, họ dọa tịch thu và còn phạt rất nặng nữa) hết *** bây giờ các ông kêu dùng vậy là vi phạm luật sở hữu trí tuệ, bản quyền. Theo tôi nếu VN tôn trọng luật bản quyền đến vậy thì chắc tịch thu hết tất cả Computer mà đốt đi để chúng ta lại trở về với thời đồ đá vậy.
Lại thêm một tin xấu về việc Dream thu hẹp vùng phủ sóng chỉ trong Phillipine, thôi thì tôi đã chuẩn bị đồ nghề để gò cái chảo thành cái "Bô" cho con tôi nó đái rồi.
Cho các ông Văn hóa thông tin, các ông chống buôn lậu đỡ lải nhải BỰC CẢ MÌNH

sss1998
31-07-2004, 01:48
Hi everybody !

Cac bac cho em hoi mot chut. Em dang dung Xsat 430, card Viacess xem qua VT huong Tay nhung co luc chi xem duoc vai phut, co luc duoc gan nua tieng. Cho em hoi qua VT huong Tay co bi khoa bang ma giong qua huong Dong khong ? hay la card da het han hoac card hong ? em co phai mua card moi khong va do dam bao xem tot khong ?

Rat mong cac bac chi giao cho em giai phap tot nhat trong truong hop nay.

Many thanks !!!

duonglt
31-07-2004, 01:49
Tớ gửi kèm đây là bản thiết kế FUNCARD có LED. Theo bản thiết kế này thì chưa có programmer onboard. Cậu lấy cái sơ đồ programmer tròn forum này, thiết kế nó lên cái boad của funcard (thực ra chỉ có mấy con điện trở thôi) còn cái Cônnector DB25 thì thay bằng một cái đầu cắm 8 chân hay RJ-5 (giống lỗ cắm card mạng) . Thiết kế sao cho gọn. có thể bỏ tất cả led đi cho gọn. ta không dùng đến. Riêng chân 10,11 của AT90s8515 cho ra 1 cái JUMP 3 chân Gồm: 10,GND,11 - Đây là phàn thiết kế tôi thêm vào để sau này dùng nó cho out key realtime!. Nó chính là giao diện RS-232. Nên để cái jump này ở phía cuối PCB để cắm dây cho tiện.
Có gì cho biết ý kiến.
Mình sẽ nghiên cứu thêm rồi trả lại kết quả sau.

billydragon
31-07-2004, 01:53
Nó mà bóp beam vào thì không biết nó bóp đến đâu nhỉ?

vanngoca
31-07-2004, 01:54
Về chế tạo thẻ
Tôi thấy có nhiều bạn hỏi về cách chế tạo thẻ như của bac BILLY. Các bac cần thận trọng vì nếu các bác có kinh nghiệm như bác Billy hoặc có kế hoạch nghiên cứu cẩn thận về phá mã của NAGRA mới cần đến loại đấy còn không hãy vẫn cứ dùng FUNCARD4 có bán cùng với XSAT . Trong FUNCARD đã có sãn con AT90S8515 và còn hơn card tự chế của bác Billy , con AT24C256 ( con này ở HN hơi khó kiếm đấy ).
Khi chạy thì card của bác Billy cũng như funcard thôi , nhưng thẻ của bác Biily không thích hợp với nhà có trẻ con hoạc các bà vợ hay sờ mó ( vì IC để ngoài mà )

duonglt
31-07-2004, 01:58
Gui Billygragon:
Theo tôi thiển nghĩ thì dùng PIC16F84 sẽ có mạch gọn hơn. Sỡ dĩ như vậy là do PIC16FXX luôn có EEPROM onchip, phù hợp với công việc này và không cần nối thêm con EEPROM I2C ngoài nữa. Nói vậy thôi chứ tôi không biết mạch XTAL của PIC16F84 có chịu được tốc độ của chuẩn SC không nữa. Thường thì tôi vẫn dùng XTAL với CLK 4Mhz có được 1us một lệnh. Bác Billy xem lại tí nhé.

billydragon
31-07-2004, 02:01
Các bác đừng vội thất vọng thế.
http://www.lyngsat.com/packages/extv.html
http://www.lyngsat.com/t10.html

2 quả này cũng có thể xem đc mà. Mang chảo đi rán trứng thì hơi tốn tiền gas ví nó quá lớn!.

:yes:

NEWSnotXXX
31-07-2004, 02:10
Tôi thấy quả VT thứ nhất mà bác Bill post lên các kênh đều có Encription là Videoguard. Vậy có hy vọng là có thẻ để giả mã xem được các kênh này không?

billydragon
31-07-2004, 02:17
Gui Billygragon:
Theo tôi thiển nghĩ thì dùng PIC16F84 sẽ có mạch gọn hơn. Sỡ dĩ như vậy là do PIC16FXX luôn có EEPROM onchip, phù hợp với công việc này và không cần nối thêm con EEPROM I2C ngoài nữa. Nói vậy thôi chứ tôi không biết mạch XTAL của PIC16F84 có chịu được tốc độ của chuẩn SC không nữa. Thường thì tôi vẫn dùng XTAL với CLK 4Mhz có được 1us một lệnh. Bác Billy xem lại tí nhé.

Píc6F84 không phù hợp cho card NAGRA. PIC16F84 chỉ có 1kb Flash memory và 64 byte eeprom. Hơn nữa dòng PIC dùng 4 xung nhip/lệnh.

AVR 8515 này thì có 8Kb Flash và 512byte EEPROM, 512 byte SRAM. Nó chạy 1 xung nhịp/lệnh. Nhanh gấp 4 lần.

8051 thì quá phẽo. 12 xung nhịp/lệnh, Không có EEPROM.

Tất cả card đều có thêm I2C eeprom ngoài để làm nhiều mục đích khác nhau. nhưng vì 8kb của 8515 không dùng hết nên tôi cho bớt dữ liệu vào trong đó để không cần đọc từ I2C nữa. Tăng được tốc độ xử lý lên nhanh hơn khi phải đọc I2C Eeprom.

Tớ biết khá rõ về PIC vì ngày trước mình lập trình chủ yếu trên PIC mà. Nhưng không dùng đc. Các dòng mới bây giờ thì chưa có thẻ nhựa dùng PIC hiện đại. Thẻ PIC chỉ có 2 loại PIC16F84 và PIC16F876 , không tính I2C eeprom vì nó có nhiều loại tới 24C512 cơ. Hơn nữa PIC cũng rất khó mua ở VN.

uniquemerse
31-07-2004, 02:21
Kể ra việc dùng chảo thế này cũng lắm gian truân, nào là đổi Key, nào là bị các ông Bộ Văn hóa thông tin dọa phạt (hôm qua có bác nào nghe thời sự không, họ dọa tịch thu và còn phạt rất nặng nữa) hết *** bây giờ các ông kêu dùng vậy là vi phạm luật sở hữu trí tuệ, bản quyền. Theo tôi nếu VN tôn trọng luật bản quyền đến vậy thì chắc tịch thu hết tất cả Computer mà đốt đi để chúng ta lại trở về với thời đồ đá vậy.
Lại thêm một tin xấu về việc Dream thu hẹp vùng phủ sóng chỉ trong Phillipine, thôi thì tôi đã chuẩn bị đồ nghề để gò cái chảo thành cái "Bô" cho con tôi nó đái rồi.
Tôi cũng đồng tình quan điểm với bác. Xem ra cái chảo của thằng Tàu này cũng có nhièu chuyện gớm nhỉ. Để mà xem được nó cũng phải gian nan vất vả lo chồng thù trong giạc ngoài vậy mà vẫn không thể ổn được. Không biết bao giờ thì người việt nam mình mới khá lên được nhỉ? Trong khi trên thế giới như ở Mỹ chẳng hạn người ta có cả trăm kênh truyền hình vệ tinh phát 24/24 đẻ mà xem thì chúng ta chỉ vẻn vẹn có 03 kênh với nội dung nghèo nàn. Bao giờ người dân mình mới có điều kiện để cập nhật những tiến bộ của KHKT. Còn về chuyện bản quyền ư? Liệu có ai dám trắc một đièu là tất cả các đài truyền hình ở VN đều thu tín hiệu từ vệ tinh có bản quyền không???
Rồi hàng ngàn máy tính của chúng ta đang sử dụng những phần mề ăn cắp(thậm chí các cơ quan nhà nước cũng đang dùng) đó những vấn đề còn lớn hơn nhiều sao không bắt tay vào mà dẹp trước đi nhỉ.
Thôi thì đành quả này anh em nào có chảo thì mang bán sắt vụn vậy.

TRG
31-07-2004, 02:24
Các kí hiệu trên lyngsat tôi chỉ biết mỗi chữ F : = FTA , còn những chữ khác thì chịu ( A, N, P .. ) bác nào biết rõ giải thích hộ tôi cái, mà những quả này có cần thẻ hay key kiếc gì ko hả các bác, em thấy Enc. system : chắc là encrypt system hả?, còn Videoguard là gì vậy các bác?

hbtrung
31-07-2004, 02:30
Các bác đừng vội thất vọng thế.
http://www.lyngsat.com/packages/extv.html
http://www.lyngsat.com/t10.html

2 quả này cũng có thể xem đc mà. Mang chảo đi rán trứng thì hơi tốn tiền gas ví nó quá lớn!.

:yes:

Xem chương trình thì thấy hay quá. Nhưng ở HCMC xem được không? vả lại mấy quả này khóa mã hết rồi mà? xem bằng cách nào ? card copy a?
Mong bác chỉ giúp

nxp2011
31-07-2004, 02:31
Em được biết con vi điều khiển 89C52 rất mạnh và ứng dụng rất rộng, việc thay đổi phần mềm cũng dễ dàng thông qua bộ nạp. Vậy xin hỏi các cao thủ là: liệu con VĐK này có giúp ích được gì trong vấn đề làm card đối phó với những thay đổi của DreamTV ko?

nxp2011
31-07-2004, 02:35
Em thấy các bác nói về chuyện nắn beam. Nhưng nếu không phủ sóng ở Hà Nội nữa thì những nơi ơ HN có dùng thẻ xịn sẽ ra sao? (Biết đâu ở Hà nội cũng có người dùng thẻ xịn của Dream TV)

NEWSnotXXX
31-07-2004, 02:37
Đây là thông tin về việc upgrade của Dream TV
Mong các bác có trình độ phán cho đó là cái gì. Hy vọng lần này họ không thay đổi beam vì cũng theo thông tin của trang web này thì subscriber của Dream nằm ở cả Taiwan, Indo , Fiji, India (?) và China nữa

Starting August 1-31, 2004.
DAW firmware version 4, 5 and 6 will be upgraded to version 7.01
http://www.mydreamtv.com/forum/

victory2
31-07-2004, 02:47
Các kí hiệu trên lyngsat tôi chỉ biết mỗi chữ F : = FTA , còn những chữ khác thì chịu ( A, N, P .. ) bác nào biết rõ giải thích hộ tôi cái, mà những quả này có cần thẻ hay key kiếc gì ko hả các bác, em thấy Enc. system : chắc là encrypt system hả?, còn Videoguard là gì vậy các bác?

Ban khong xem ky roi, de tro chuot duoi cac chu do se thay
A: Sat- address
N: Net TV
P: packard chart

Nhung noi chung cai nay khong can quan tam, cai quan tam la co bao nhieu channel FTA va cac channel FTA la gi .

Minh da xem qua nhung cac kenh FTA (hang khong mat tien) co ve khong co gi dac sac ca

vanngoca
31-07-2004, 02:50
Em được biết con vi điều khiển 89C52 rất mạnh và ứng dụng rất rộng, việc thay đổi phần mềm cũng dễ dàng thông qua bộ nạp. Vậy xin hỏi các cao thủ là: liệu con VĐK này có giúp ích được gì trong vấn đề làm card đối phó với những thay đổi của DreamTV ko?

AT89C52 không có eeprom , tuy nhiên với người quen dùng thì có thể dùng AT24Cxx thay thế. Điều khó khăn nhất là nếu bạn không phải thợ thì các phần mềm mà các cao thủ upload cho mọi ngưồi bạn sẽ không dẽ mà dùng cho hệ thống của bạn. Tại sao funcard4 rất dẽ kiếm và dẽ dùng mà bạnkhông dùng ?

billydragon
31-07-2004, 02:59
Đây là thông tin về việc upgrade của Dream TV
Mong các bác có trình độ phán cho đó là cái gì. Hy vọng lần này họ không thay đổi beam vì cũng theo thông tin của trang web này thì subscriber của Dream nằm ở cả Taiwan, Indo , Fiji, India (?) và China nữa

http://www.mydreamtv.com/forum/

Đúng rồi. Tôi quên béng đi mất về vấn đề OTA. DREAMTV nó dùng Đầu thu NOKIA. Đầu thu này được tích hợp với hệ thống OTA update (On - The -Air). Tôi đã thử đầu xịn của DreamTV mấy năm trước và chế độ OTA có hoạt động. Nhưng chủ yếu là nó nâng cấp phần mềm cho đầu thu thôi, cũng có thể nó nâng cấp toàn bộ phiên bản mới của đầu thu, nhưng không nâng cấp gì cho smarcard cả. Không hiểu nó định làm cái gì.

Nói vè OTA thì chúng tôi cũng đã có 1 hệ thống ở Thành phố HCM. Tất cả các đầu thu KTS mặt đất (DVB-T) của HUMAX do chúng tôi bán ra thị trường đều có chức năng này. Và hiện đang hoạt động. TRong mọi trường hợp đài TH Bình Dương thay đổi mã khóa hay bất gì cái gì thì chúng tôi dùng OTA để update cho người dùng. Ng dùng không cần phải mang đàu thu đi nạp lại phần mềm nữa.

Không biết phiên bản mới của DREAM TV Box này là cái quái gì đây.

Tất cả các đầu thu ngoài luông quản lý sẽ không dùng OTA đc. Xsat chẳng hạn, sẽ không có phiên bản nào cho Xsat qua OTA. Nhưng tôi nghĩ là nó có thể thay đổi ID trong các máy thu xịn, sau đó chuyển đổi công thức update key mới, Nếu thế thì cũng không đến nỗi phức tạp lắm. Tất cả mọi thứ thì đáng sợ nhất chỉ là 2 vấn đề sau:

1. Nâng cấp thế hệ thẻ mới - bằng cách bắt thuê bao mang thẻ cũ đến đổi thẻ mới.
2. Không có sóng, không phủ sóng (Tôi không nghĩ là họ sẽ làm cách này).

Còn lại không có gì đáng sợ hết. Nói chung khó chống lại đc với hacker nếu không bảo đảm hệ thống bảo mật từ đầu. Vì bây giờ NAGRA chỉ có cách loại bỏ hệ thống cũ và thay hệ thống thế hệ 2 với loại thẻ mới thì mới chống được thôi.

billydragon
31-07-2004, 03:09
tôi tìm thấy cái này trên forum của DREAM TV:
====================
I am using XSAT 430 receiver to watch Dream Sattellite TV, however 3 days before I was not be able to see any channels. There is no audio and video at all, just only gray screen appreared. The signal strength and other technical parameter are nomal and I still can see the information of channel
Is there any one could kindly tell me what happeing?
Thanks so much

==========
hi,

as far as i know dream only has 3 decoders
- nokia mm8830s
- nokia mm8630s
- digitall SNA-951

is it possible to use other receiver?
from what country are you?

try to reinstall your decoder

===========
hmmm... illegal stuffs ha, chinese people
is it only available in china?

Và đây là tin của Nhà cung cấp dịch vụ DREAM TV:

PMSI will have a software upgrade for all users who owns
DigitAll World decoders SNA-951.

How to check for your decoder version:
a. Press Menu
b. Then select System info
c. It will display your Sotware/Firmware version

OTA upgrade instructions:
a. Goto to any Channels 1-10
b. wait for 3 minutes until upgrade is complete
c. Dont turn off your decoder while firmware is upgrading.
d. onced done, your decoder will reboot.

More features are included in the new firmware version.
for more details call the PMSI customer support.

This news item has 38 Views and 3 Comments.

=============================

Như vậy có nghĩa là họ chỉ cung OTA để nâng cấp đầu thu nhãn hiệu DigitAll World decoders SNA-951 thôi. Không phải là nâng cấp hệ thống hay bảo mật gì cả đâu.

Yên tâm đi các bác!

nav2408
31-07-2004, 03:25
Từ hôm qua đến giờ không thấy bác DreamTV đổi key nữa nhỉ.
Hay bác ấy đang dồn sức làm những thay đổi lớn hơn.

nav2408
31-07-2004, 04:11
Xin các bác chỉ giáo cho, phần mềm "maestroflash" dùng để làm gì có phải để kết nối với đầu thu qua cổng RS232 không và File .MFL có ý nghĩa gì.

huhuhaha06
31-07-2004, 04:17
he he
troi mua anh em co mu doi roi.
lay cai chao nay ma lam mu.

z1a
31-07-2004, 04:18
Từ hôm qua đến giờ không thấy bác DreamTV đổi key nữa nhỉ.
Hay bác ấy đang dồn sức làm những thay đổi lớn hơn.

Bác này mồm có vấn đề, vừa nói xong thì nó đổi mất rồi 13h15' 30/07

Digicams
31-07-2004, 04:57
VN và PLP chưa ký Hiệp định song phương về Sở hữu trí tuệ nên công dân nước này chưa thể kiện công dân nước kia về vi phạm bản quyền. Ngay cả Mỹ đã ký với VN rồi mà còn chưa giải quyết đc vđ BQ, VN mới chỉ ký với 2 nước trong đó có Mỹ (ngu gì ký nhiều). Đài TH doạ lung tung thôi, các bác cứ yên tâm đi.

billydragon
31-07-2004, 05:04
Bác này mồm có vấn đề, vừa nói xong thì nó đổi mất rồi 13h15' 30/07

NEW KEYS: 30/07/2004

KEY 00: 26 3F 60 39 90 D1 77 1E
KEY 01: 1A 87 AC DB 95 08 89 67

victory_user
31-07-2004, 05:07
Chú ý trong game không chuyển HCAS sang off, nếu ko sẽ fải nhập lại sồ NSX

Chào bác nk_amateur. Khốn khổ cái thân em, không hiểu hôm qua ma sui quỷ khiến thế nào mà bình thường mắt em rất tinh (trộm vía) thế mà lại bấm vào HCAS mà chọn off. Em không biết làm thế nào để có lại edit key trong menu game hoặc cách nhập lại số NSX? Mong bác giúp em không vợ em hẹn sẽ gửi em sang Iraq cho bọn nó hành quyết bác ạ. Mong hồi âm sớm của bác.

masvn
31-07-2004, 05:08
hèm hèm các bác không nên có thái độ bi quan chán nản thế.
Bác billy đã xem xét kỹ rồi 1-31/8 chúng nó chỉ nâng cấp phần mềm cho đầu DAW thôi mà.
Vả lại cái rì khó khăn mà có được thì mới thấy nó quý giá chứ. Hồi trước bật máy lên là có 60 kênh liền thì không cảm thấy rì, hồi này, nhờ có vụ đổi key mỗi lần iem nạp được key, cắm vào thấy chạy, lòng rưng rưng tự hào, nằm xem cả tiếng cho bõ....
Chúng ta không sợ rì cả, kể cả trong những trường hợp xấu nhất :
1.Chúng nó bóp beam : chúng ta sẽ mang chảo đến vị trí mới đó là đảo Trường Sa lớn, Trường Sa nhỏ, tha hồ xem ,các đảo này cách philipin 100 km đảm bảo thu đc
2. Chúng nó nâng cấp mã hóa : đã có các siêu nhân ở đây sẵn sàng giúp đỡ chúng ta, cho nên không có rì phải sợ cả , phải không các bác?? :-))

victory_user
31-07-2004, 05:15
Trên này em thấy có bác billydragon với link www.humaxvietnam.com. Nếu bác ở VP bán đầu DVB-T Humax hoặc có quan hệ với VP này thì cho em nhắn một câu: Humax DVB-T F2-1010T là số một ở Hà Nội đấy. Tháng trước em vừa vác một con về xem khoái quá vợ bắt đi vác luôn con nữa về để lắp cả vào TV trong WC (xin lỗi các bác). Phải nói là VTC 10E còn kém rất xa bác ạ. Nhưng chỉ có điều Humax không có đường S-video nên bác nào muốn mua nên để ý.

TRG
31-07-2004, 05:16
Trời bác masvn lạc quan quá nhể khi` khi` , khi nào giải quyết xong cho các bác miền Bắc rồi thì nhờ bác billy giải quyết hộ cho anh em miền Nam ruột thịt để bắt được các vệ tinh đang khóa mã nhé, cụ thể là bác tư vấn hộ anh em tôi dùng loại đầu thu nào tốt, chảo band gì, quay hướng nào, kiếm key ra sao... để anh em chúng tôi cũng vui lây với các bác chứ :), hôm trước tôi hỏi mấy người lắp đặt chảo trong này, phải mất 3,5tr chảo 1.8m mà toàn kênh free ( chán chết ) muốn xem kênh có fee thì phải trả tiền híchíc.

quangnp
31-07-2004, 05:18
Lỗi quá, em không phải là dân điện tử, không biết cách đánh số các chân ở cái cổng máy in ra sao, bác nào chỉ cho em với!

Còn cái key mới là như thế nào? AU của bác bildr còn làm việc không? Các bác giúp em với!

z1a
31-07-2004, 05:33
NEW KEYS: 30/07/2004

KEY 00: 26 3F 60 39 90 D1 77 1E
KEY 01: 1A 87 AC DB 95 08 89 67

Quá nhanh, cảm ơn bác nhiều lắm.

Xsat410
31-07-2004, 05:59
Bạn nào đang lắp light Programmer có thể mua chân tiếp SIM của ĐTDĐ về làm tiếp điểm (mua ở 266 Bà Triệu, HN, 12k/con, tôi vừa mua hôm qua về lắp, cắm card vào chạy như điên, k phải như trước đây tôi khổ sở vì phải dùng kẹp quần áo+tay giữ nữa)
Bản AU (có Ext. Eprom) của Mr. Bill :-) tôi cài thử 1 lần chạy được nhưng khi đổi key thì báo no right hàng giờ k thấy lên. Chưa giám thử bản AU without ext. eprom sợ toi 410.
***** cho Mr. Bill

vanngoca
31-07-2004, 06:04
Bạn nào đang lắp light Programmer có thể mua chân tiếp SIM của ĐTDĐ về làm tiếp điểm (mua ở 266 Bà Triệu, HN, 12k/con, tôi vừa mua hôm qua về lắp, cắm card vào chạy như điên, k phải như trước đây tôi khổ sở vì phải dùng kẹp quần áo+tay giữ nữa)
Bản AU (có Ext. Eprom) của Mr. Bill :-) tôi cài thử 1 lần chạy được nhưng khi đổi key thì báo no right hàng giờ k thấy lên. Chưa giám thử bản AU without ext. eprom sợ toi 410.
***** cho Mr. Bill
theo toi thi khi đoi key ban phai tat Xsat xong bat laij no moi update key

nxp2011
31-07-2004, 06:15
Bác masvn nói đúng kinh khủng "cái gì khó khăn mà có được mới thấy quí rá". Và chúng ta cũng chẳng có gì phải bi quan cả: vỏ quít dày có móng tay nhọn, mà với bác Billỳ và các thủ nhà ta thì vỏ cam hay vỏ quít cũng chẳng khác gì vỏ quất.

vanngoca
31-07-2004, 06:20
hoi bac Billydragon
Bac oi cac kenh dang khoa cua vctv dung kieur khoa gi ? co ***** duoc khong?

billydragon
31-07-2004, 06:31
Đây là phiên bản FUNPROGRAMMER mà tôi mua ở bên Germany về. Tôi đã vẽ lại sơ đồ. Bác nào có khả năng thì thiết kế hộ cho bà con dùng.

billydragon
31-07-2004, 06:39
***** cho Mr. Bill
Tôi đã post lên không lẽ hại các bác sao?

Cái Connector của SIM hình như không dùng đc vì FUNprog cần 7 trong 8 chân, Còn SIM chỉ có 6 chân thôi. Cho nên chắc bác tưởng nạp đc file rồi nhưng thực ra nó chưa vào thẻ đếy thôi. Các bác nên thử dùng phần mềm FUMMAGIC xem sao. Có vẻ như nó tốt hơn đấy!.

sss1998
31-07-2004, 06:53
Xin chao moi nguoi,

Bac nao biet tinh hinh thu qua ve tinh huong Tay bang card Viacess thi vui long tra loi cho em biet voi !!!!!!!!!!!!!

Cac bac cho em hoi mot chut. Em dang dung Xsat 430, card Viacess xem qua VT huong Tay nhung co luc chi xem duoc vai phut, co luc duoc gan nua tieng. Cho em hoi qua VT huong Tay co bi khoa bang ma giong qua huong Dong khong ? hay la card da het han hoac card hong ? em co phai mua card moi khong va do dam bao xem tot khong ?

Rat mong cac bac chi giao cho em giai phap tot nhat trong truong hop nay.

Many thanks !!!

trancompany
31-07-2004, 07:01
Về chế tạo thẻ
Tôi thấy có nhiều bạn hỏi về cách chế tạo thẻ như của bac BILLY. Các bac cần thận trọng vì nếu các bác có kinh nghiệm như bác Billy hoặc có kế hoạch nghiên cứu cẩn thận về phá mã của NAGRA mới cần đến loại đấy còn không hãy vẫn cứ dùng FUNCARD4 có bán cùng với XSAT . Trong FUNCARD đã có sãn con AT90S8515 và còn hơn card tự chế của bác Billy , con AT24C256 ( con này ở HN hơi khó kiếm đấy ).
Khi chạy thì card của bác Billy cũng như funcard thôi , nhưng thẻ của bác Biily không thích hợp với nhà có trẻ con hoạc các bà vợ hay sờ mó ( vì IC để ngoài mà )

Em thấy ý kiến của bác cũng hay lắm , tụi đàn bà nó hay nghịch linh tinh lắm , để chắc ăn anh em mình cứ đóng cái thùng rồi khoá cái thằng XSAT lại .

Em cũng có ý này : các bác tận dụng luôn cái thẻ FUN4 ấy khỏi phải đi mua mấy con chíp kia vừa đắt vừa khó kiếm mang về nhà làm nhỡ nó bị què một cẳng nào đấy thì anh em mình vỡ nợ . Nhưng thằng này chỉ dùng để lập trình được thôi không thể Logger được như mong muốn của bác biillidragon

billydragon
31-07-2004, 07:04
Lỗi quá, em không phải là dân điện tử, không biết cách đánh số các chân ở cái cổng máy in ra sao, bác nào chỉ cho em với!

Còn cái key mới là như thế nào? AU của bác bildr còn làm việc không? Các bác giúp em với!

Sơ đồ chân ĐÂY NÀY! Mà nó có đánh số trên chân của DB25 rồi mà. Lấy kính lúp mà soi.
http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3735&stc=1

http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3736&stc=1

trancompany
31-07-2004, 07:10
Có gì cho biết ý kiến.

Em hiểu ý bác , nhưng em không biết format của lối ra RS232 như thế nào (tất nhiên là theo chuẩn RS232 rồi) lại còn phần mềm giao tiếp trên PC nữa không biết bác định làm thế nào .

nk_amateur
31-07-2004, 07:24
Chào bác nk_amateur. Khốn khổ cái thân em, không hiểu hôm qua ma sui quỷ khiến thế nào mà bình thường mắt em rất tinh (trộm vía) thế mà lại bấm vào HCAS mà chọn off. Em không biết làm thế nào để có lại edit key trong menu game hoặc cách nhập lại số NSX? Mong bác giúp em không vợ em hẹn sẽ gửi em sang Iraq cho bọn nó hành quyết bác ạ. Mong hồi âm sớm của bác.
ko hieu sao lai ko danh tieng viet dc. pls go to the below link/tks &rgrds
http://www.diendantinhoc.com/showpost.htm?p=290077&postcount=120

billydragon
31-07-2004, 07:28
Em hiểu ý bác , nhưng em không biết format của lối ra RS232 như thế nào (tất nhiên là theo chuẩn RS232 rồi) lại còn phần mềm giao tiếp trên PC nữa không biết bác định làm thế nào .

Nó chỉ là 1 con MAX232 thôi, phần đó làm bên ngoài vì không phải ai cũng dùng đến nó từ max232 nối tới PCB chỉ cần 3 dây thôi. À,nếu muốn lấy cả nguồn để nuôi cho max232 thì cậu làm 4 chân trên PCB là Tx,Gnd,Rx,Vcc.

còn con MAX232 thì đơn giản lắm. Sau đó có thể dùng bất kỳ chương trỉnh terminal nào đó là nhận đc với chuẩn RS-232 9600,8,n,1.

Xsat410
31-07-2004, 07:40
Tôi đã post lên không lẽ hại các bác sao?

Cái Connector của SIM hình như không dùng đc vì FUNprog cần 7 trong 8 chân, Còn SIM chỉ có 6 chân thôi. Cho nên chắc bác tưởng nạp đc file rồi nhưng thực ra nó chưa vào thẻ đếy thôi. Các bác nên thử dùng phần mềm FUMMAGIC xem sao. Có vẻ như nó tốt hơn đấy!.

Tôi dùng 2 con liền đặt cạnh nhau. Nạp key của bác cho rồi . Lên đủ 60 kênh. Tôi sẽ thử dùng FunMagic+AU mới của bác. Thx.

trancompany
31-07-2004, 07:52
Nó chỉ là 1 con MAX232 thôi, phần đó làm bên ngoài vì không phải ai cũng dùng đến nó từ max232 nối tới PCB chỉ cần 3 dây thôi. À,nếu muốn lấy cả nguồn để nuôi cho max232 thì cậu làm 4 chân trên PCB là Tx,Gnd,Rx,Vcc.

còn con MAX232 thì đơn giản lắm. Sau đó có thể dùng bất kỳ chương trỉnh terminal nào đó là nhận đc với chuẩn RS-232 9600,8,n,1.

Mấy cái phần cứng và phần mềm bác nói thì em đã làm mãi rồi , như bác nói thì mạch điện của bác nó gửi luôn các key mơi của Nagra qua cổng RS232 mà không có mã hoá gì cả , như vậy không cần giải mã trên Pc nữa . Nhưng không biết cái filmware để nạp vào chíp bác đã có sẵn hay bác tự viết lấy , nếu bác tự viết lấy thì hơi bị vất vả đấy .

kh2mot
31-07-2004, 08:04
Thanks bac MinhPT nhieu nhieu. Con 430 cua em sau khi no right 3 phut, lap tuc phi nhu ngua.
Theo em hieu vay la sau 1/8 van chua lo viec no nang cap ha cac bac.
Em vua chay lai duoc, no nang cap thi om don voi con vo em

billydragon
31-07-2004, 08:20
Mấy cái phần cứng và phần mềm bác nói thì em đã làm mãi rồi , như bác nói thì mạch điện của bác nó gửi luôn các key mơi của Nagra qua cổng RS232 mà không có mã hoá gì cả , như vậy không cần giải mã trên Pc nữa . Nhưng không biết cái filmware để nạp vào chíp bác đã có sẵn hay bác tự viết lấy , nếu bác tự viết lấy thì hơi bị vất vả đấy .

Dễ thôi mà. Tớ mới thử nó cho out ra mỗi khi cắm card vào máy, khi đó CHip bắt đầu khởi động nó đọc 16 byte ở internal Eeprom (Key 00 và 01) và out ra ngoài, sau đó làm nhiệm vụ còn lại như bình thuờng. Còn yêu cầu thứ 2 là khi có key mới thì tớ đang tìm chỗ thích hợp nhất để cho nó out ra, nghĩa là có đặt 1 flag thông báo key mới để kiểm tra nếu đúng nó sẽ out ra rôi mới làm việc khác. Nói chung thì không phức tạp lắm.

MinhPT
31-07-2004, 09:08
Thực ra nên cám ơn bác Billy, bác ấy đầu trò nạp thẻ mới mà.
Hôm nay đến tận nơi bác HHai, bác ấy làm lại cho cái card reader (giống như cái của bác ấy) chạy ngon tuyệt vời luôn.
Các bác có XSAT 430 cứ tháo 1 khe đằng sau ra làm card reader mà nghịch.

Digicams
31-07-2004, 09:09
***** cho Mr. Bill
Bác mua giá sim loại nào vậy, hôm trước tôi ra Phương Anh - Quán Sứ tìm nhưng chỉ có giá sim cỡ nhỏ (plugin) và chỉ có 6 chân thôi.

z1a
31-07-2004, 09:20
Dễ thôi mà. Tớ mới thử nó cho out ra mỗi khi cắm card vào máy, khi đó CHip bắt đầu khởi động nó đọc 16 byte ở internal Eeprom (Key 00 và 01) và out ra ngoài, sau đó làm nhiệm vụ còn lại như bình thuờng. Còn yêu cầu thứ 2 là khi có key mới thì tớ đang tìm chỗ thích hợp nhất để cho nó out ra, nghĩa là có đặt 1 flag thông báo key mới để kiểm tra nếu đúng nó sẽ out ra rôi mới làm việc khác. Nói chung thì không phức tạp lắm.

Theo tôi thì bác cứ để nó liên tục out ra key hiện thời. Việc phát hiện key mới sẽ do chương trình trên máy tính làm, sau đó nó sẽ tự động gửi key lên Internet. Nhà bác nào có ADSL hoặc có Internet online suốt ngày thì tuyệt cú mèo.

Nếu bác làm flag thì nhỡ vào thời điểm có key mới, vì lý do nào đó chương trình máy tính chưa nhận được hoặc chưa nhận đúng (vì nó gửi có 1 lần mà lại không confirrm đã nhận được) thì ta sẽ nhỡ mất key.

z1a
31-07-2004, 11:10
Sao hôm nay code đổi nhanh thế nhỉ! Lại mất rồi bác Billy ơi.

Digicams
31-07-2004, 11:18
00: Fb1af507e9bcb94d
01: 1a87acdb95088967

Tidus1975
31-07-2004, 11:48
Các bác chỉ giáo giúp em với. Em đã làm một con programmer light theo sơ đồ các bác post lên, nhưng khi chay nó toàn báo là "No response from processor" thôi. Em cũng đã chạy bằng Funmagic cũng không được, báo lỗi là "No device found at selected LPTport". Em đa tháo một card slot của đầu 430 ra hàn làm tiếp điểm nhưng không chay.
Theo sơ đồ thì có phải các chân 1, 9, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17 là không cần nối vào đâu phải không các bác? Các bác chỉ giáo cho em cách nào khắc phục lỗi này cái
Cám ơn các bác nhiều

Zeroo13
31-07-2004, 11:56
***** cho Mr. Bill

Mọi bản AU hiện tại đều đang dùng tốt kể cả bản của TQ dùng cũng OK. Ở nhà em đang dùng song song 2 bản (một của bác Billy gồm 2 files và bản kia là của mấy anh TQ) cho 2 đầu 410 và 430 hằng ngày vẫn tự update key bình thường chỉ sau 5 phút và không cần phải tắt đi hây bật lại nguồn gì cả.
Nếu muốn lấy key để post cho mọi người thì chỉ cần mang cái thẻ đó cho vào programmer rồi cho nó đọc là có key mới luôn.

Hôm rồi êm có thấy trên net 1 phần mêm giao tiếp qua cổng RS232 chỉ cần dây cắm tới computer nhưng toàn tiếng tầu thôi, nếu bác nào cần thì để em xem lại rồi chỉ cho các bác

dienaf74
31-07-2004, 11:58
Các bác chỉ giáo giúp em với. Em đã làm một con programmer light theo sơ đồ các bác post lên, nhưng khi chay nó toàn báo là "No response from processor" thôi. Em cũng đã chạy bằng Funmagic cũng không được, báo lỗi là "No device found at selected LPTport". Em đa tháo một card slot của đầu 430 ra hàn làm tiếp điểm nhưng không chay.
Theo sơ đồ thì có phải các chân 1, 9, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17 là không cần nối vào đâu phải không các bác? Các bác chỉ giáo cho em cách nào khắc phục lỗi này cái
Cám ơn các bác nhiều
đó không phải là lỗi của programer đâu.
Nếu bác dùng FunProm thì vào menu chọn install port for WinNT rồi reboot lại.
Dùng Funmagic thì nó tự cài port.

Thử lại xem sao.

z1a
31-07-2004, 13:47
Ô hô tìm thấy chọn kiểu gõ TELEX rồi, hóa ra là phải bấm F9 để chuyển kiểu gõ (nhìn dưới dòng trạng thái)

Khi thay key có một cái khổ là phải vào NET để tìm key. Nhiều bác nghèo lấy đâu ra tiền mà vào NET liên tục chỉ vì 1 cái key. Tôi có cách này giúp các bác đỡ chút đỉnh nỗi vất vả.

Nhân tiện đa số các bác đều có Di động có WAP thế thì tội gì không sài WAP mà lấy key cho rẻ tiền (GPRS có 45đ/Kb).

Các bác vào địa chỉ sau trên WAP của di động newkey.ath.cx

Trang này chỉ có vài chục byte.

billydragon
31-07-2004, 14:56
Trời bác masvn lạc quan quá nhể khi` khi` , khi nào giải quyết xong cho các bác miền Bắc rồi thì nhờ bác billy giải quyết hộ cho anh em miền Nam ruột thịt để bắt được các vệ tinh đang khóa mã nhé, cụ thể là bác tư vấn hộ anh em tôi dùng loại đầu thu nào tốt, chảo band gì, quay hướng nào, kiếm key ra sao... để anh em chúng tôi cũng vui lây với các bác chứ :), hôm trước tôi hỏi mấy người lắp đặt chảo trong này, phải mất 3,5tr chảo 1.8m mà toàn kênh free ( chán chết ) muốn xem kênh có fee thì phải trả tiền híchíc.
Cac bac o Sg có thể liên hệ với địa chỉ 36 Nguyễn thị Minh Khai. Họ sẽ có nhiều giải pháp hay lắm. Tel. 8257463.

Cú nói Johnny ở HUMAXVIETNAM Giới thiệu!

xoamutinhoc
31-07-2004, 15:26
Làm sao mà có thể tìm được key của nó hả các bác? Bác có thể chỉ giúp tôi tìm được không vậy?
Cảm ơn bác nhiều, Tôi dùng con Victory mà đến khốn khổ bác ạ. Hôm trứơ bác Z1a giúo tôi coi được, đền hôm nay lại tịt, lại phải nhờ các bác tìmcái Key đểmthay đổi nó đây các bác ơi.
Giúp kẻ mù loà này với nge các bác

Zeroo13
31-07-2004, 15:40
Làm sao mà có thể tìm được key của nó hả các bác? Bác có thể chỉ giúp tôi tìm được không vậy?
Cảm ơn bác nhiều, Tôi dùng con Victory mà đến khốn khổ bác ạ. Hôm trứơ bác Z1a giúo tôi coi được, đền hôm nay lại tịt, lại phải nhờ các bác tìmcái Key đểmthay đổi nó đây các bác ơi.

http://www.satthai.net/webboard/aspboard.asp
http://www.rdi-sat.com/

Đây là 2 link cung cấp key thường xuyên

mui_ten_bac
31-07-2004, 15:43
Có bác nào có lòng tốt post hình các thao tác để nạp thẻ được không(từ A-Z luôn được thì càng tốt). Em đọc thấy mọi người làm mà không hiểu gì cả.Em đã load được FunProm rồi.

billydragon
31-07-2004, 15:49

Tôi đã nói rồi, cần mổ xẻ nó ra mới biết nó ra sao. Nếu có bác nào hy sinh nó (chắc không chết đc đâu) để nghiên cứu thì sẽ có giải pháp trọn gói cho Victoria. Nếu không thì kg có cách đâu.

humaxvietnam
31-07-2004, 16:18
http://www.satthai.net/webboard/aspboard.asp
http://www.rdi-sat.com/

Đây là 2 link cung cấp key thường xuyên

Bac co the tim thay ngay key 00 or Key 01 sau khi he thong Head End cua Dream TV truyen qua Air update toi cac dia chi thue bao, chong Card Coppy .

http://www.chat001.com.

http://www.xgtvro.com

Tidus1975
31-07-2004, 16:36
Thật chán quá các bác a, em da install cái port cho WinNT rồi khởi động lên khởi động xuống mà cái pro gà mờ của em nó vẫn báo lỗi No reponse from processor". Chả nhẽ mình lại thua nó. Có bác nào biết cách giải quyết chỉ giáo giúp em với

billydragon
31-07-2004, 17:35
Tôi đang gấp rút làm Forum và cho ra lò sản phảm việt nam đầu tiên để phục vụ bà con. PROGRAMMER cho FUNCARD. Đã đặt 100 cái smartcard slot để lắp vào mạch in. programmer có hệ thống ổn định điện cũng chư chuyển đổi tín hiệu + Software Việt hóa (biên dịch từ mã nguồn hẳn hoi bằng BC++6).

Tóm lại sẽ có 1 bộ trọn gói sản phầm của người Việt để làm việc với FUNCARD. Do đó tạm thời gác các bài viết về VIACCESS lại.

Tôi xin hứa là khi sang đến forum mới tại humaxvietnam.com sẽ có nhiều điều bất ngờ và bổ ích về các hệ thống mã khóa của DVB-S và DVB-T bao gồm:

+ VIACCESS thế hệ 1 và thế hệ 2 (New) - tài liệu chi tiết về hệ thống, tập lệnh, cách đọc thẻ, giao tiếp với PC, cách lập trình mô phỏng, mã nguồn, làm card .... nói chung đầy đủ.

+ Nagravision - Như các bác đã biết trong forum này rồi.

+ SECA - Tài liệu kỹ thuật, cách giao diện với thẻ, tìm hiểu cách làm việc và tất nhiên cách làm thẻ SECA trên nền tảng các Vi điều khiểu (MCU).

+ IRDETO - Thế hệ 1 và thế hệ 2 ( Hệ này vẫn là mục tiêu chưa tiêu diệt đc).

+ TH Kỹ thuật số mặt đất DVB-T. tóm lược toàn bộ hệ thống DVB-T trên tòan lãnh thổ VN, Các thể loại khóa mã hiện đang dùng trong DVB-T của Việt nam. Trong đó bao gồm cả hệ thống khóa mã của đài TH Bình Dương.

+ Về vấn đề firmware, software của các loại đầu thu vệ tinh, KTS, nhất là HUMAX và các loại đàu thu sử dung chip STi5518.

+ Và nhiều điều thú vị khác đang được chuẩn bị cho 1 sân chơi mới và thú vị dành cho nhưng người có đam mê vè lĩnh vực này.

Hy vọng bà con ủng hộ.

khahn
31-07-2004, 21:06
5h sáng nay! DreamTV đã tèo hẳn rồi, không biết là vì lý do gì. Mấy kênh free cũng không xem được. Chỉ xem được VTV1-5. Chia buồn cùng toàn thể bà con nhà xsat

NEWSnotXXX
31-07-2004, 21:19
Ối làng nước ơi !!!!

Chắc chúng nó nắn lại beam (như đã dự đoán) rồi.

Các bác xin hãy mau chóng chuyển chủ đề sang bàn luận dùng quả vệ tinh nào khác hoặc dùng nó để xào hay rán thì tốt hơn. Một giải pháp khác như một bác đã nói đến là các bác xin phép vợ con ra ở riêng, chúng ta sẽ cùng tụ tập lại ra Trường xa lập vùng kinh tế mới.

Thành thực chia buồn và tôi cũng đang rất buồn đây

uman
31-07-2004, 22:42
Tôi xem trên site http://www.satcodx.com/usa/#SatcoDX3 không thấy nói gì về chuyện quả AGILA 2 được update và nắn lại beam cả. Chắc vẫn còn hy vọng cả làng ạ.
Nếu không, ta đi tìm các quả khác vậy. Theo tôi được biết thì các kênh Nga vẫn phát tự do, và có khá nhiều phim truyện. Tin tức thì khỏi phải nói rồi, có lẽ chỉ VTV là kém nhất về khoản này. Hơi khổ cho những người lại bắt đầu đi học thứ ngoại ngữ đã bị bỏ rơi này. Nếu ai biết các quả nào khác thì cho làng biết nhé.
Tôi cũng hy vọng sẽ có điều kiện để mày mò nếu sang forum mới của bác billy.. sẽ lập ra cho bà con.

NEWSnotXXX
31-07-2004, 23:19
Sáng nay hí hửng dậy sớm trước hẳn 30 phút dự phòng phải chờ đầu thu đổi key để bật cho 2 đứa nhỏ xem Cartoon Network có phim Power Ranger lúc 6.30 thì thấy tín hiệu về 0 (Chỉ Cartoon Network ở Dream mới có phim này thôi).

Digicams
31-07-2004, 23:34
Tất cả dành 5' mặc niệm DreamTV.....
Bác Bill mau cho biết thông báo chính thức.

TRG
31-07-2004, 23:35
Cám ơn bác Billy, nhưng khi gọi đến đấy thì xin gặp người nào ah?.xin bác cho biết thông tin cụ thể hơn 1 chút được ko?

z1a
31-07-2004, 23:48
Thời tiết xấu cũng gây mất sóng. Nhiều hôm trời mưa cung bị mất sóng.

Nếu thực sự bị thay đổi Coverage thì có lẽ phải mua chảo cỡ lớn.

victory_user
31-07-2004, 23:54
Các bác dùng đầu thu Victory ơi. Hôm qua em vừa làm theo bác nk_amateur chỉ dẫn nhưng không xuất hiện cái lệnh edit key. Em vào menu thì không thấy hỏi pass, chuyển tiếp đến menu thì không thấy gì. Nhưng có lẽ cũng chẳng ích gì vì sáng nay vừa lên mạng đã loan tin dữ là toi rồi. Thôi bác nào muốn dùng làm thí nghiệm thì em để lại cho các bác dùng đấy. Năm nay số em nó tam tai nên em lại thấy mừng vì nó giải hạn cho em. Các bác nào có cùng số phận hãy vui lên.

z1a
01-08-2004, 00:09
Các bác dùng đầu thu Victory ơi. Hôm qua em vừa làm theo bác nk_amateur chỉ dẫn nhưng không xuất hiện cái lệnh edit key. Em vào menu thì không thấy hỏi pass, chuyển tiếp đến menu thì không thấy gì. Nhưng có lẽ cũng chẳng ích gì vì sáng nay vừa lên mạng đã loan tin dữ là toi rồi. Thôi bác nào muốn dùng làm thí nghiệm thì em để lại cho các bác dùng đấy. Năm nay số em nó tam tai nên em lại thấy mừng vì nó giải hạn cho em. Các bác nào có cùng số phận hãy vui lên.

Chú ý không được bấm thừa các phím khác và. Hãy bấm Menu sau đó 19370 sau đó 2486.

victory_user
01-08-2004, 00:27
Chào bác z1a. Chiều về em thử lại. Bác đúng là nhanh như điện. Tiện đây em xin hỏi cách cài lại VTV1-5, có phải ở vệ tinh Agila2 C không? Các thông số bác để thế nào. Em cài các thông số như ở trang web vtv http://www.vtv.org.vn/home/vtv/ nhưng nó nói 'search failed'. Em xem qua đầu VTC T9-2002 qua đường S-video trên TV Toshiba 29' phẳng thì chất lượng không thể ngửi được. Em chỉ khoái xem trên DVB-S thôi, chất lượng tuyệt lắm. Trước đây em đã trả trạng thái về factory settings rồi và làm lại từ đầu, không hiểu có vấn đề gì không? Nếu em không khắc phục được chắc phải ra ở riêng thôi bác ạ, vợ em nó ghê lắm các bác chưa biết đâu, gặp nhau cuối tuần phát hình 4 năm rồi mà em thấy vẫn còn thiếu nhiều điểm của vợ em lắm bác ạ. Nếu bác nào làm ở VTV cần kịch bản cho gặp nhau cuối tuần về tính xấu của các bà vợ thì liên hệ với em. Đảm bảo hay tuyệt.

z1a
01-08-2004, 00:41
Chào bác z1a. Chiều về em thử lại. Bác đúng là nhanh như điện. Tiện đây em xin hỏi cách cài lại VTV1-5, có phải ở vệ tinh Agila2 C không? Các thông số bác để thế nào. Em cài các thông số như ở trang web vtv http://www.vtv.org.vn/home/vtv/ nhưng nó nói 'search failed'. Em xem qua đầu VTC T9-2002 qua đường S-video trên TV Toshiba 29' phẳng thì chất lượng không thể ngửi được. Em chỉ khoái xem trên DVB-S thôi, chất lượng tuyệt lắm. Trước đây em đã trả trạng thái về factory settings rồi và làm lại từ đầu, không hiểu có vấn đề gì không? Nếu em không khắc phục được chắc phải ra ở riêng thôi bác ạ, vợ em nó ghê lắm các bác chưa biết đâu, gặp nhau cuối tuần phát hình 4 năm rồi mà em thấy vẫn còn thiếu nhiều điểm của vợ em lắm bác ạ. Nếu bác nào làm ở VTV cần kịch bản cho gặp nhau cuối tuần về tính xấu của các bà vợ thì liên hệ với em. Đảm bảo hay tuyệt.

Phải đặt thông số LNB1:10750 LNB2: 09750 (ở phần user)
Các Freq - Symbol Rate và phân cực như sau:
11579-25600-HOR
11300-25600-HOR
11663-25600-HOR
12521-09766-HOR

Sau đó seach

trancompany
01-08-2004, 00:51
Em thấy các bác bàn về việc "ăn thịt" thằng DreamTV em cũng thấy sướng lắm nhưng vì thằng này chỉ coi được ở miền Bắc còn miền Nam thì chịu nên thấy vắng mặt sự tham gia của anh em trong Nam (vì có nhảy vào thì cũng chẳng được gì ).

Em có đề nghị thế này : chúng ta hãy mở rộng phạm vị bàn bạc trong diễn đàn đến những chương trình vệ tinh mà anh em cả 2 miền đều xem được như là Thaicom3 và Measat 2(Việt nam sẽ triển khai trên vệ tinh này) để có được ý kiến của anh em trong Nam , theo em biết thì trong Nam cũng có nhiều bác "đầu to" lắm , các bác mà không chụi nhảy vào góp ý kiến để anh em mở rộng tầm mắt thì phí lắm .

+ Về DTH của Việt Nam thì em chưa biết gì nhiều ( thiết thông tin quá)
+ Về UBC của Thái Lan thì em đã lọ mọ nhiều nhưng không đạt kết quả gì .

Bác này có thông tin hay ý voi gì hay thì các bác chụi khó "phun" lên cho anh em được biết .

dienaf74
01-08-2004, 00:51
Không phải nó đổi beam đâu, tôi vừa kiểm tra beam rồi, vẫn thấy không có gì thay đổi.
Xem trên forum http://www.mydreamtv.com/forum/viewtopic.php?t=48
thì thấy bảo là system down nhưng hình như là nó upgrade.
Không biết lần này nó khóa bao lâu :(

z1a
01-08-2004, 00:54
Vẫn xem được các kênh free thi chắc là vẫn trong vùng phủ sóng thôi yên tâm đi.

victory_user
01-08-2004, 00:55
Cám ơn bác z1a. Bác nhanh quá. À mà bác có kinh nghiệm về dùng đầu thu DVB-T không? Nhà em có hai cái nhưng chỉ dùng chung 1 antenna. Nếu bật cả hai đầu thu cùng một lúc thì tín hiệu bị giảm so với bật tín hiệu 1 đầu thu. Vậy theo các bác em có cần dùng thêm antenna nữa không hoặc có thể đấu antenna hai tầng vào cái 40 chấn tử chuyên UHF em đang dùng được không? Em đặt antenna trên tầng 3 và quay về phía Lạc Trung đã đúng chưa? Chúc các bác một kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ.

quangnp
01-08-2004, 01:11
Phải đặt thông số LNB1:10750 LNB2: 09750 (ở phần user)
Các Freq - Symbol Rate và phân cực như sau:
11579-25600-HOR
11300-25600-HOR
11663-25600-HOR
12521-09766-HOR

Sau đó seach

Programmer chưa chế xong thì chảo đã teo rồi, con programmer của em dù làm cách nào cũng chỉ báo "No response from processor" dù em có chỉnh tiếp điểm kiểu gì cũng không được. Em kiểm tra các đầu nối thấy đúng cả, tiếp điểm giữ bằng tay rất chặt mà vẫn không được, port cũng install rồi, chẳng biết làm sao cả!

Chảo giờ chỉ còn bắt được mấy kênh VTV (các tần số trên dùng để scan kênh gì vậy?)

nxp2011
01-08-2004, 01:23
Bác Quangnp ơi! cho dù bác có giữ tay rất chắc thí vãn chưa đủ đảm bảo để 7 tiếp điểm cùng tiếp xúc với card đâu vì bề mặt tiếp điểm của card đâu có phẳng. Tôi cũng đã từng gặp tình trạng này, Bác nên lót miếng cao su phía dưới tiếp điểm của bộ nạp đảm bảo là tx tốt.

quangnp
01-08-2004, 01:35
Bác Quangnp ơi! cho dù bác có giữ tay rất chắc thí vãn chưa đủ đảm bảo để 7 tiếp điểm cùng tiếp xúc với card đâu vì bề mặt tiếp điểm của card đâu có phẳng. Tôi cũng đã từng gặp tình trạng này, Bác nên lót miếng cao su phía dưới tiếp điểm của bộ nạp đảm bảo là tx tốt.

Thú thực em nghĩ là tay mình cũng đàn hồi tốt chứ. Em xếp mấy cái đầu dây thành hàng, dùng kẹp để định vị, sau đó dùng tay giữ trực tiếp 7 đầu dây lên 7 tiếp điểm của card nhưng vẫn không được. Không biết có nguyên nhân nào khác không? Tức quá đi mất!

OtVang
01-08-2004, 01:38
Programmer chưa chế xong thì chảo đã teo rồi, con programmer của em dù làm cách nào cũng chỉ báo "No response from processor" dù em có chỉnh tiếp điểm kiểu gì cũng không được. Em kiểm tra các đầu nối thấy đúng cả, tiếp điểm giữ bằng tay rất chặt mà vẫn không được, port cũng install rồi, chẳng biết làm sao cả!

Chảo giờ chỉ còn bắt được mấy kênh VTV (các tần số trên dùng để scan kênh gì vậy?)

Ê hê! giống hệt tôi, nhờ được đ/c MinhPT giúp đỡ rồi nhưng lúc tôi rỗi đ/c ấy lại bận, lúc tôi bận đ/c ấy lại rỗi :( :) nên chưa nhờ xem giúp được. dù sao cũng cảm ơn trước!!
Thấy nhiều người nói là do tiếp điểm kém :( .
Bao giờ bạn tìm ra nguyên nhân báo với tôi nhé!!!! :) - để cho vui thôi chứ giờ thì teo rồi, từ đêm đã thấy lạo xạo mà bây giờ tín hiệu toàn bằng 0 .

DVB-T:

Một câu hỏi nhờ các đ/c giải đáp giùm: tôi dùng Aver DVB-T card, nhà thì gần Lac trung mà sao khi scan chỉ bắt được đúng 08 kênh hình+02 kênh tiếng, số còn lại chạy đi đâu mất :( mà không biết tại làm sao.l
Kiểm tra kỹ thấy chỉ tóm được một sóng mang (hình như 578000) còn chú kia (514000) luôn bị đánh dấu xóa :( .
Mấy kênh phim Cinemax hay HBO mất cả, chán quá! Help me!!

NEWSnotXXX
01-08-2004, 01:38
Good news

Hy vọng rằng đây là hiện tượng "mất điện tại trung tâm" và Dream TV đang đi mua máy nổ. À mà như forum cua Dream users thì điện thoại của service center cũng bị die nên chắc nó thực sự đang có vấn đề.

Xin xem tiếp thông tin mới nhất
http://www.mydreamtv.com/forum/viewtopic.php?t=64

Tại forum này các bác cũng sẽ thấy họ nói đến vấn đề phá sản của Dream TV

Digicams
01-08-2004, 01:49
thêm vào đó là 2 domain www.dreamtv.com.ph và www.dreamtv.ph đang bị rao bán, tất cả các dấu hiệu trên làm tôi có cảm giác DreamTV đang bị phá sản. Hy vọng là tôi nhầm :((

NEWSnotXXX
01-08-2004, 01:56
Xin lưu ý rằng trang web của Dream TV là dream.com.ph chứ không phải dreamtv.com.ph. Trang web này của họ (dream.com.ph) cũng đang bị down mấy hôm nay rồi

uniquemerse
01-08-2004, 01:59
Good news

Hy vọng rằng đây là hiện tượng "mất điện tại trung tâm" và Dream TV đang đi mua máy nổ. À mà như forum cua Dream users thì điện thoại của service center cũng bị die nên chắc nó thực sự đang có vấn đề.

Xin xem tiếp thông tin mới nhất
http://www.mydreamtv.com/forum/viewtopic.php?t=64

Tại forum này các bác cũng sẽ thấy họ nói đến vấn đề phá sản của Dream TV
Bác thử sang bên đó xem sao hay thằng này lại bị khủng bố rồi cũng nên. Có khi bọn nhân viên của nó bị bắt làm con tin hết rồi cũng nên. Nếu đúng như vậy thì bác tung tin lên Forum này nhé để anh em tháo hết chảo ra làm là chắn sang Philippine cứu bọn nó.

OtVang
01-08-2004, 02:13
Bác thử sang bên đó xem sao hay thằng này lại bị khủng bố rồi cũng nên. Có khi bọn nhân viên của nó bị bắt làm con tin hết rồi cũng nên. Nếu đúng như vậy thì bác tung tin lên Forum này nhé để anh em tháo hết chảo ra làm là chắn sang Philippine cứu bọn nó.
Có lẽ là vậy rồi! :)
Ít nhất anh em ở đây cũng yên tâm thêm chút, vì không phải nó "bim bim"
hay "sờ nách" vùng :)

masvn
01-08-2004, 02:14
Hi vọng vẫn tràn trề các bác ạ
iem đọc ở http://www.mydreamtv.com/forum/viewtopic.php?t=64 :

What the hell is wrong with this comapany? Their system is down then their customer service is also down. How in the world will they be able to attend to the needs of the clients especially during situations like this?

This only shows what kind of customer service they have. I have the suspicion that the customer service intentionally turned their telephone system off. They are being flooded with phone calls.
..no website, no signal, no customer service, no...

Tức là "mất điện trung tâm" thật , chắc là quả vệ tinh agila lao phải thiên thạch nên chệch hướng rồi.

Nhiều khả năng khách hàng Philipin cũng không xem được, chứng tỏ hệ thống của chúng nó đang bị lỗi hoặc đang cải tổ quy mô lớn (nếu mà cải tổ thì phải thông báo trước là sẽ mất điện vào giờ nào, bao lâu)
Chúng ta vẫn còn hi vọng, chưa chắc đã chết hẳn, chắc phải chờ độ 1-2 ngày mọi thứ mới ngã ngũ được

vanngoca
01-08-2004, 02:27
Chắc là do DREAMTV bị dùng chùa nhiều quá nên không đủ tiền tra cho anh MABUHAY nên anh này cát sóng rồi

Zeroo13
01-08-2004, 04:04
haha hay mấy anh TQ có khi "luộc" luôn quả Agilla của Philippin rồi cũng nên các bác ạ, đã ăn cắp thì ăn cắp trọn bộ luôn cho nó zzui chứ nhỉ.
Hôm qua xem tới 4 giờ sáng không thấy vấn đề gì vậy mà sáng dậy mở lên thấy tịt ngóm à Nhưng em thấy nó có vấn đề từ đêm qua rồi vì khi xem thường xuyên bị mất tín hiệu liên tục cho tới sáng thì nghẻo hẳn, có khả năng là hết ngày hôm nay mới biết được thực hư ra sao.
A mà cái form của billy sao rồi, đã update xong chưa vậy, thấy bác quảng cáo mà ham quá, đang mong đợi từng ngày đây ne`````
Trong thời gian này chắc tụi mình mang chảo ra thi rán trứng không bà con, cho ý kiến xem nào để còn thành lập ban tổ chức nữa chứ. hahhhahahhahahha

Digicams
01-08-2004, 04:14
Tín hiệu vừa lên rồi lại mất ngay. Có hy vọng :D

Digicams
01-08-2004, 04:24
Đã lên hết trừ nhóm kênh tần số 12581 (toàn kênh chán) lúc 12h24 PM. Conratulation!

victory_user
01-08-2004, 04:36
Tôi tìm thấy nơi đăng ký thành viên của bác billydragon rồi. Tôi đã thử nhưng lại không nhìn thấy mã đăng ký. Có lẽ các bác thử xem. http://www.humaxvietnam.com/ver2/forum/index.php?fff=dangky

uman
01-08-2004, 05:39
Hinh như mới có ban quản lý của diễn đàn mới bên humax thôi. Các bác và tôi chắc phải chờ thêm chút nữa vậy.
Trong lúc đó tôi mạo muội tìm cách post lên đây sơ đồ nguyên lý của XSat 410(?). Cũng mò ra thôi, chứ tôi là người ngoại đạo, mong được các bác chỉ vẽ. Có tất cả 14 file zip, không hiểu làm sao không lấy được file thứ 2. Lần này thử post 2 files đầu. Nếu có nhu cầu, tôi xin đưa tiếp lên đây.

digiworld
01-08-2004, 05:48
BÁc NÀo ChỈ Cho Em CÁch LÀm MẠch In VỚi, Em TÌm MÃi KhÔng Ra. Em Đang DÙng Con X410. TỐi Nay ChẲng BiẾt LÀm GÌ....

minhng
01-08-2004, 06:31
Chào các bác !
Cám ơn hai bác Masvn và bác Billydragon! Nhờ hai bác mà con 410 nhà em lại xem ngon.
Bác nào làm bộ nạp ấn bằng tay tiếp xúc không tốt, thử chuốt lại các đầu dây, dùng giấy giáp đánh qua bề mặt con chíp trên thẻ.
Cho em hỏi hình như funprom251 và fun magic đều không support chip fun5 thì phải?
Em mới mò được funprom300 dùng cho fun5, nhưng em ấn đau cả tay mà Vẫn không tiếp xúc được, bác nào có programmer và fun5 làm ơn dùng thử.

Zeroo13
01-08-2004, 06:37
Thế là lại xem được rồi bà con ạ. Chỉ bị trục trặc một tí thôi, cứ tưởng bọn DreamTV nâng cấp cái gì làm sợ phát khiếpppppppppppp

Thomas_thang
01-08-2004, 07:40
Cũng may là lại xem được rồi không có thì vợ con không có cái gì xem kêu ca nhức hết cả đầu. Cám ơn các Bác nhiều lắm
Lại có key mới rồi đấy
Key 0 26 3F 60 39 90 D1 77 1E
038 063 096 057 144 209 119 030
Key 1 1A 87 AC DB 95 08 89 67
026 135 172 219 149 008 137 103

khuongnt
01-08-2004, 08:32
Lần sau agila chết thì các bác scan quả khác mà xem, cũng chương trình dreamtv, có thể scan quả palapa c2 là xem được, cứ quả nào gần quả agila thì chọn mà scan.

xoamutinhoc
01-08-2004, 09:41
Cũng may là lại xem được rồi không có thì vợ con không có cái gì xem kêu ca nhức hết cả đầu. Cám ơn các Bác nhiều lắm
Lại có key mới rồi đấy
Key 0 26 3F 60 39 90 D1 77 1E
038 063 096 057 144 209 119 030
Key 1 1A 87 AC DB 95 08 89 67
026 135 172 219 149 008 137 103
XIN HỎI CÁC BÁC MỘT ĐIỀU NÀY: CÓ HAI HÀNG SÓ TRONG KEY NÀY THÌ TÔI NHẬP HÀNG TRÊN LÀ XEM ĐƯỢC, VẬY HÀNG DƯỚI DÙNG ĐỂ LÀM GÌ? KHI NÀO THÌ CẦN DÙNG ĐẾN NÓ HẢ CÁC BÁC ƠI?

Pointed
01-08-2004, 10:56
Hi,

Cái thread này hay quá ta nhưng phải học thêm nhiều ngoại ngữ nữa mới làm cho nó phát triển thêm được, trừ máy anh giai học elc. thì chắc chả cần đọc, xem hình là đủ

Thế mới biết mình bị người ta bắt nạt, chứ ở nước ngoài, chúng nó cũng hách ầm ầm chả thấy bao giờ bị xếp hạng 95% vi phạm như ở nhà mình

(c) ZackYFileS - Nagra Digital

http://www.zackyfiles.net

http://www.zackyfiles.org
http://www.zackyfiles.com
http://www.pagina.de/zackyfiles
http://foros.zackyfiles.com
http://www.forozackyfiles.es.vg

quandalat
01-08-2004, 12:44
Bác Billygragon mong bác trả lời giúp cho anh em chúng tôi trong miền nam với hic hic, anh em chúng tôi chẳng bắt được quả Agila 2 như các bác miền bắc. Thông tin lại thiếu chẳng biết hỏi ai cả mong bác trả lời giúp cho anh em chúng tôi vài câu hỏi :
-Do trương trình UBC của Thaicom sử dụng băng tầng Ku Band nên có thể sử dụng chảo 0.6m phải không bác ? (Anh em chúng tôi rất thích vì nó dễ giấu trên mái nhà hihi).
-Vậy để bắt được chương trình này thì đầu thu Xsat 430 có thể bắt được không vậy bác?
-Thẻ sử dụng cho vệ tinh này là loại thẻ gì và vệ tinh này sử dụng loại mã Nagra hay Viaccess hay Seca vậy bác?
Mong bác có vài lời khuyên cho anh em chúng tôi với, anh em chúng tôi xin cảm ơn bác trước nhá.
Chào bác.

dat_vuong
01-08-2004, 13:09
Hi,

Cái thread này hay quá ta nhưng phải học thêm nhiều ngoại ngữ nữa mới làm cho nó phát triển thêm được, trừ máy anh giai học elc. thì chắc chả cần đọc, xem hình là đủ

Thế mới biết mình bị người ta bắt nạt, chứ ở nước ngoài, chúng nó cũng hách ầm ầm chả thấy bao giờ bị xếp hạng 95% vi phạm như ở nhà mình

(c) ZackYFileS - Nagra Digital

http://www.zackyfiles.net

http://www.zackyfiles.org
http://www.zackyfiles.com
http://www.pagina.de/zackyfiles
http://foros.zackyfiles.com
http://www.forozackyfiles.es.vg

Hi Pointed,
Qua bên chỗ tôi lấy cái systran premium 4 (bản full) về mà dịch anh pháp Nga Mỹ Tàu luôn

dienaf74
01-08-2004, 14:02
Bác Billygragon mong bác trả lời giúp cho anh em chúng tôi trong miền nam với hic hic, anh em chúng tôi chẳng bắt được quả Agila 2 như các bác miền bắc. Thông tin lại thiếu chẳng biết hỏi ai cả mong bác trả lời giúp cho anh em chúng tôi vài câu hỏi :
-Do trương trình UBC của Thaicom sử dụng băng tầng Ku Band nên có thể sử dụng chảo 0.6m phải không bác ? (Anh em chúng tôi rất thích vì nó dễ giấu trên mái nhà hihi).
-Vậy để bắt được chương trình này thì đầu thu Xsat 430 có thể bắt được không vậy bác?
-Thẻ sử dụng cho vệ tinh này là loại thẻ gì và vệ tinh này sử dụng loại mã Nagra hay Viaccess hay Seca vậy bác?
Mong bác có vài lời khuyên cho anh em chúng tôi với, anh em chúng tôi xin cảm ơn bác trước nhá.
Chào bác.
Bọn UBC dùng thẻ IDERTO 2, cái này hiện chưa phá mã được.

Tôi đã thử bắt quả này rồi, chỉ xem được kênh free thôi.
Các bác có thể xem ở http://www.lyngsat.com/packages/ubc.html để tham khảo.
Vùng phủ sóng thì ok . http://www.thaicom.net/eng-thaicomsatellite/footprint-thaicom3.html

billydragon
01-08-2004, 14:03
Chào bác.

XSAT bắt được UBC và xem được nhưng với thẻ xịn thôi. Hiên nay UBC ( IRDETO) Chưa hack được!. Không có thẻ copy. tuy nhiên có thể mở lại thẻ đã hết hạn để xem.