PDA

View Full Version : C #

heenoowoon
26-11-2010, 11:01
mình đang làm phần mềm quản ly thư viện,
mình muốn tạo một form mượn sách của sinh viên lấy mã sinh viên từ bảng sinh viên, mã sách thì lấy ở bảng Sách, cụ thể là thế này:
tạo txtmachitietmuon, cboMaSV, cboMaSach, dateTimePicker1, txttinhtrang,
mình muốn tạo một Chi tiết mượn thì dùng cmdok nhưng lỗi không được mong mọi người biết chỉ dùm . thank nhieu nha.
<code>private void cmdOK_Click(object sender, EventArgs e)
{
try
{
DBSQL db = new DBSQL();
SqlConnection con = db.QUANLYMUONTRASACH();
SqlCommand cmd = new SqlCommand("insert into ChiTietMuon(MaCTMuon,MaSV,MaSach,NgayMuon,TinhTran gMuon) values('"+txtMaCTMuon.Text+"','" + cboMaSVMuon.Text + "','" + cboMaSachMuon.Text + "','" + dateTimePicker1.Text + "','" + txtTinhTrangMuon.Text + "')", con);
con.Open();
cmd.ExecuteNonQuery();
con.Close();
this.chiTietMuonTableAdapter.Fill(this.qLY_THUVIEN DataSet2.ChiTietMuon);
}
catch
{
MessageBox.Show("Thất Bại", "Lỗi", MessageBoxButtons.OK, MessageBoxIcon.Error);
}
}</code>

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

xin loi khong co <code></code>

tvt2310
26-11-2010, 11:27
Bạn xem lại bảng ChiTietMuon xem kiểu dữ liệu bạn chọn cho NgayMuon của bạn là gì ? Nếu là DateTime thì khi bạn insert phải lấy giá trị từ dateTimePicker = dateTimePicker1.Value chứ ko phải dateTimePicker1.Text nhé!

Ngoài ra nếu bạn chưa biết lỗi cụ thể thì không nên để bắt lỗi kiểu chung chung như thế, để MessageBox.Show("Thất Bại", "Lỗi", MessageBoxButtons.OK, MessageBoxIcon.Error); khi chương trình phát sinh lỗi bạn sẽ không biết cụ thể lỗi là gì. Bạn nên để try - catch như sau:
try
{

}
catch (Exception ex)
{
MessageBox.Show(ex.Message);
}

Như vậy khi phát sinh lỗi gì chương trình sẽ hiển thị lỗi thông qua 1 MessageBox để bạn có thể kiểm soát lỗi.

heenoowoon
26-11-2010, 14:15
cảm ơn bạn nhiều,
minh đã làm theo như bạn hướng dẫn và đã tìm ra lỗi do dateTimePicker1.text nhưng mình ko biết làm cách nào đễ đưa dateTimePicker = dateTimePicker.Values ban có thể làm cụ thể cho mình với hiii thank

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

sao không ai giúp mình hết vậy, mình thấy trên diễn đàn này nhiều cao thủ lắm mà, huuu mình đang cần gấp nên.........
có ai có tài liệu hay bài tham khảo về code C# winform cho mình với nha, mình đang bí chỗ nhập dữ liệu ngày sinh, Ngày mượn, ngày trả,.. nói chung là kiểu dữ liệu về thời gian khi nhập từ chưong trình C# vào CSDL SQL 2K8 mà không được...
Email: quangit.hnq@gmail.com
hoặc
ngocquangtkb08@gmail.com