PDA

View Full Version : Co ai co tai lieu ve GA khong

maple
18-07-2004, 14:40
Minh dang muon doc ve Genetic Algorithm, khong biet co bac nao co tai lieu ve cai nay thi co the chi cho minh biet cho load hoac doc online cung duoc.

Cam on nhieu nhieu.. :)

ntquan
30-07-2004, 07:35
chào bạn,

Mình thấy có một cuốn sách(nhỏ) của thầy Hoàng Kiếm. viết về GA rất dễ hiểu. đọc xong tài liệu này bạn có thể dễ đọc tiếp tài liệu và code tìm trên mạng. nhiều lắm.

Antone
30-07-2004, 17:50
Hehe không dám dễ hiểu đâu! nhức đầu wa' chừng thì có!

maple
31-07-2004, 23:22
Cảm ơn ntquan và Antone đã trả lời.

To ntquan: Bạn có nhớ tên cụ thể của cuốn sách đó là gì không? Mình sẽ cố kiếm về đọc thử xem sao... Cảm ơn bạn nhiều.

To Antone: bạn có recommendation gì cho mình không? :-/

Mach2
01-08-2004, 01:41
Hi maple,
Ko biết mục đích học GA của bạn là để làm gì nhỉ?
GA thực chất chẳng có gì phức tạp hay khó hiểu cả mà ngược lại. Algorithm và ý tưởng của GA có thể được tóm gọn trong vòng 1-2 trang giấy mà thôi. Cái quan trọng là mục đích để làm gì. GA thực ra là 1 phương pháp mô phỏng tự nhiên để giải các bài toán optimization, phương pháp này được phân loại ra là 1 phương pháp ko bảo đảm (ko chắc chắn tìm được một lời giải tối ưu mà chỉ tìm được 1 lời giải "good enough". Theo ý tôi, GA chỉ tốt đối với các bài toán IP (integer programming) hay các bài toán mà model ko xác định hay khó xác định (các bài engineering design hay inverse problem). Đối với LP (linear programming), GA ko phải là 1 chọn lựa tốt.
Như tôi đã nói, ý tưởng và algorithm khá đơn giản nên bạn có thể search net để tìm. Code GA cũng khá nhiều trên mạng, bạn có thể lấy xài thoải mái, chủ yếu là bạn phải biết bạn dùng GA để làm gì.
Tôi có 1 paper, tuy là dùng Matlab để diễn tả, tuy nhiên khá tốt. Bạn có thể xem thử.

maple
04-08-2004, 08:13
Cảm ơn Mach2 đã bỏ thời gian trả lời giúp mình. Mình sẽ đọc doc của bạn attach.