PDA

View Full Version : chương trình quản lí điểm THCS cần giúp đỡ!

thaytuchungtinh
05-10-2010, 00:00
Tình hình là em vừa nhận báo cáo thực tập tốt nghiệp. bài của e thầy giáo có yêu cầu thêm 1 số việc như sau mà em chưa hoàn thành được.
1. yêu cầu mỗi học sinh chỉ có 1 mã số riêng
2. Tính điểm lên lớp
3. Theo dõi tình hình chuyển lớp, lên lớp, đúp (cái này chưa hiểu rõ ý thầy giáo ntn) k bít là thầy bắt mình làm 1 cái báo cáo cho từng lớp hay sao nữa
4.nếu học sinh vào thì id sẽ là tên của học sinh và pass sẽ là mã học sinh. và học sinh vào thì chỉ đc xem điểm số chứ k đc phép sửa xóa thêm... trong cơ sở dữ liệu...

Đây là đề tài xây dựng chương trình quản lí điểm của trường THCS, nó cũng còn nhiều thiếu xót pro nào xem hộ e nếu giúp e đc em xin cảm ơn và hậu tạ(cái này cứ PM trực tiếp cho e chỉ cần sửa bài của e ok là đc)

YH:thaytuchungtinh_myn
Mail:kute.cntt@gmail.com
Phone:01674683984
và đây là bài của e: http://www.mediafire.com/?arnfuzj5j16xbvd

lengoctuth2010
10-10-2010, 09:11
Theo yêu cầu thẩm định của bạn mình đã xem và có các ý NX sau :
Lỗi tại Form Cập nhập HS mới : nếu để trống thông tin mà chọn OK phát sinh lỗi. Bạn nên thên code ràng buộc or cảnh báo "if null" ..
Lỗi Form Cập nhật môn học tương tự .
Lỗi các form khác tương tự.
Lỗi nặng tại các textbox do không khống chế được ký tự cho phép nhập vào.
Lỗi DataGird không Lock => nhập được data vào.
Lỗi không ẩn ADO mà ngược lại dùng nó làm thay chức năng next, back, frist, last.
Lỗi tạo nhiều CSDL access . Bạn nên dùng 1 CSDL access thôi. VD như CSDL USER thì thay bằng tbl_user trong CSDL chính thôi không cần thêm nhiều thế.
Nên xây dựng thêm các nút bấm NEXT BẠCK FRIST LAST trên các form.
Các form nên tắt thuôc tính controlbox cho đẹp và thay vào đó là cmd CLOSE.

Thái Nguyên năm cuối như bạn nên mình góp ý vừa giúp bạn vừa giúp mình. Có gì không phải bỏ qua.
Chúc bạn học tốt !