PDA

View Full Version : Bước đầu với encoding!!

mynisd92
11-09-2010, 23:31
Em là mem mới đang tìm hiểu về encoding. Do hoàn toàn mới tinh nên em chả biết làm như thế nào và tìm ở đâu. Em đang tìm hiểu về cách lập trình unikey nhưng chưa có hiệu quả mấy. Theo em biết unikey có source tren nền VB nên em hỏi các anh trong box này được không ạ?
1. Để mã hóa 1 ký tự trên bàn phím (ví dụ như khi ta gõ "a" thì nó ra "b" chẳng hạn, tất nhiên sau khi bật chương trình mình tạo ra) thì em phải làm như thế nào? Tất nhiên lập trình để hiển thị thì dễ, nhưng làm sao khi bật chương trình mình tạo ra thì với mọi phần mềm (word chẳng hạn) nó đều hiểu và nhận ký tự đã mã hóa của mình (như ví dụ trên, ta đánh "a" nó luôn ra "b" với mọi chương trình như word hay notepad ....).
2. Mở rộng ra với unikey. Các anh có thể giải thích cho em cơ chế hoạt động của unikey được không ạ? Em nghĩ unikey nó can thiệp vào hệ điều hành nên với mọi soft chạy trên nền OS đều bị mã hóa có phải không ạ? Cái này có liên quan đến vấn đề trên em muốn hỏi các anh.
Do em mới tìm hiểu nên các anh giải thích rõ giùm em 1 chút. Tất nhiên không cần chuyên sâu, em chỉ cần tư duy thuật toán thôi! Mong các anh giúp đỡ!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Không ai trả lời em được ạ? Hu hu :(( :((

holuu89
15-09-2010, 23:03
hic hic toàn đầu đất trả lời sao được chứ
ta này, chẳng biết anh em thấy ta đầu đất quá hay sao mà hỏi bao nhiêu mà chi nhận dc 1 câu trả lời................... chờ đợi và chờ đợi........................(<_ <")

gacon.lonton
15-09-2010, 23:47
cách hoạt động là: hook keyboard.
khi người dùng gõ key ở bất kì một ứng dụng nào, thì windows os sẽ gởi một message tới ứng ụng đó, unikey sẽ hook cái message này, và thay đổi lại message đó.
ví dụ: gõ "aa" ở notepad, windows os sẽ send message có chứa kí tự "aa" đó, unikey đón bắt message này và thay đổi thành "â" , sau đó send tới notepad.
message ở đây là API message.
bạn muốn nghiên cứu về cái này thì google: API hooking

mynisd92
16-09-2010, 20:25
cách hoạt động là: hook keyboard.
khi người dùng gõ key ở bất kì một ứng dụng nào, thì windows os sẽ gởi một message tới ứng ụng đó, unikey sẽ hook cái message này, và thay đổi lại message đó.
ví dụ: gõ "aa" ở notepad, windows os sẽ send message có chứa kí tự "aa" đó, unikey đón bắt message này và thay đổi thành "â" , sau đó send tới notepad.
message ở đây là API message.
bạn muốn nghiên cứu về cái này thì google: API hooking

Tiếc là em không thấy nút thank, cảm ơn anh nhiều! Có gì anh giúp em tiếp nhé!

dudoan_thethao
16-09-2010, 23:16
Đang định nói thì có người nói rồi, bạn vô box góp ý kiu BQT thêm nút thank đi.

FullOfLove
17-09-2010, 20:57
unikey dùng C++ chứ ko phải VB