PDA

View Full Version : Làm sao viết được một giao diện cho form

TrungTinh95
21-06-2010, 20:30
Em đang cần cách thiết kế các nút lệnh để làm cho form của mình khác với các chương trình có sẵn của VB hổ trợ không. Các bác nào có thể giúp giùm em với.
Thank you very much!!!!!!!!!!!!!!!!!!

lenggiauit
21-06-2010, 20:41
Để thuộc tính FormBorderStyle = none, rồi đưa vào vài cái hình làm Titlebar , Statebar ... là có 1 cái Form như ý lol, biết thêm 1 số hàm API, overide OnPaint để vẽ lại Form theo ý muốn

TrungTinh95
21-06-2010, 20:56
Còn các nút lệnh thì phải làm sao chứ nó có hình chữ nhật nhìn vào thấy chắn ngăt à!!!!

lenggiauit
21-06-2010, 21:06
Thì tự tạo UserControl :punk: hoặc sài những UserControl của DevExpress hoặc DotNetComponent, Terid gì gì đấy chẳng nhớ ...

TrungTinh95
22-06-2010, 10:32
Các Bác nào đã viết được phần mềm xin chỉ cho em với

trieu4978
22-06-2010, 17:00
Có nhiều cách để tạo form và nút lệnh cho riêng mình lắm!
Nếu hơi pro một chút thì dùng các hàm API tạo form, kể cả nút lệnh luôn.
Tạo User Control cũng là một cách hay.
Còn cách dễ nhất để tạo nút lệnh là:
1. Dùng các chương trình đồ họa vẽ theo ý mình. Đối với mỗi nút lệnh, bạn phải vẽ chí ít là 3 trạng thái (tôi thì thích vẽ 4 trạng thái): khi không nhấn, khi nhấn chuột vào, khi dưa chuột vào (không nhấn). Tùy theo trí tưởng tượng của bạn, rất có thể bạn sẽ có được một nút lệnh rất đẹp và ấn tượng!
2. Bước kế tiếp là bạn đặt các hình đó vào control chứa hình của VB (nói bất tử nên quên tên control này rồi! hì hì! Nó có hình bức thư màu trắng đó). Sau đó đặt một Image vào chỗ bạn muốn thể hiện nút lệnh.
3. Cuối cùng là viết code để thể hiện các hình thái của nút lệnh thông qua các event của Image control đó. Thế là xong!!!

Tôi thường dùng cách này để tạo nút lệnh, rất đẹp! Vừa dễ vừa ít tốn thời gian như tự tạo một user control mới, mà cũng không bị giới hạn về hình thái như user control.

Còn về thanh tiêu đề của form trong VB6, nếu bạn muốn làm cho nó giống vối title bar trong Win XP thì tạo file manifest cho project của mình. Đặt lệnh chạy manifest trong module. Khi dịch chương trình bạn sẽ kèm theo file manifest đó với file chạy. Cụ thể như thế nào thì khi có dịp, tôi sẽ cho bạn một chương trình mẫu do tôi làm.

Chúc bạn thành công.

TrungTinh95
23-06-2010, 09:12
Em mới vào học VB không lâu cũng chưa rành cho lắm cũng biết viết sơ sơ vài lệnh vậy thôi chứ nói vậy em chưa hiểu mấy.?!?!?!
Vậy nên Bác Triệu có thể giúp cho trót qua hình vẽ không(làm ơn)!!
Hãy gữi qua địa chỉ này cho em vermouth95@gmail.com
Cảm ơn trước nha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

trieu4978
25-06-2010, 20:33
Tôi đã gửi cho bạn qua mail rồi đó. Đó là một món quà nhỏ xíu cho bạn.
Hy vọng bạn vui!

TrungTinh95
13-07-2010, 16:14
bác gửi thêm mấy các hình đi nó không có nghiên cứu khó quá