PDA

View Full Version : nhờ các pro giúp đỡ

tanmeo
19-05-2010, 02:30
mình có một query "truongphong"(bao gồm cácthoonng tin về trưởng phòng) và mình muốn trong VB6 mình làm một combobox liệt kê các trưởng phòng đó ra và khi kích vào command "Thong tin" nó sẽ hiện thông tin của người trưởng phòng đó ra.
Mình viết thế này mà ko dc,mình đã nap dữ liệu cho "cbotruongphong" rồi
Set rsNhanvien = cnnhanvien.Execute("Select * from qry_ten_truong_phong Where matruongphong like ' %" & cbotruongphong.Text & " %' ")

nguyenkienhyn
20-05-2010, 00:13
Ban hay dung cau lenh truy van tren nhiu bang ay' Vao Access ->Query ->View ->View SQL Ban se thay cau lenh truy van tren nhiu bang
Cu' the' ma Paste vao thui
Chuc thanh cong !

trieu4978
23-06-2010, 18:31
Tôi không rõ trường hợp của bạn hiện tại lắm!
Nhưng theo tôi thấy thì vấn đề không nằm ở câu lệnh SQL này mà nằm ở chỗ bạn đặt câu lệnh này trong event nào của combobox!!! Điều quan trọng nữa ở đây là câu lệnh set rs...=.... của bạn hơi có vấn đề.

Còn tôi thì tôi không dùng cách này! Tôi sẽ mở một recordset gồm nguyên bảng Trưởng phòng luôn rồi dựa theo index của combobox (khi người dùng nhấn combobox chọn thì index sẽ thay đổi) mà di chuyển đến record tương ứng trong recordset và hiển thị thông tin. Dùng cách này sẽ nhanh hơn nhiều so với việc mỗi lần cứ set lại recordset như vậy (vì mỗi khi set, recordset phải ngắt kết nối rồi mở kết nối mới query dữ liệu từ database đưa lên!).