PDA

View Full Version : Mở một tab trong Firefox

CUONG20051982
06-04-2010, 20:36
Cho mình hỏi trong Firefox vào đâu để bật chế độ mở 1 tab mới sẽ xuất hiện ngay bên tab hiện hành. Vì mình thấy có máy mở được kiểu đó mà máy mình nó lại cứ mở tab mới về phía cuối cùng.

superthin
06-04-2010, 20:47
Bạn sử dụng Firefox phiên bản mấy. Nếu là phiên bản 3.5.x thì làm như sau: duyệt web bằng Firefox ngay trang này: http://bit.ly/dcBnYg tải về cài Add-ons đó vào để bạn có thể chơi đùa thoải mái với các Tab nhé. Nếu phiên bản của bạn là 3.6.x thì vào đây http://bit.ly/92RqG0 mà tìm một Add-ons tương thích.

CUONG20051982
06-04-2010, 21:06
Bạn sử dụng Firefox phiên bản mấy. Nếu là phiên bản 3.5.x thì làm như sau: duyệt web bằng Firefox ngay trang này: http://bit.ly/dcBnYg tải về cài Add-ons đó vào để bạn có thể chơi đùa thoải mái với các Tab nhé. Nếu phiên bản của bạn là 3.6.x thì vào đây http://bit.ly/92RqG0 mà tìm một Add-ons tương thích.

Tính năng này chỉ có từ phiên bản 3.5.x trở về sau thôi hả bạn. mà mình cũng không biết là mình đang dùng phiên bản nào nữa không biết kiểm tra ở đâu chán quá.

luongchinh
06-04-2010, 21:49
Muốn kiểm tra bản nào thì vào Help --> About, phần mềm nào chả thế.
Muốn click vào link mà nó mở ra ngay ở tab mới bên cạnh thì vào phần Tools (Công cụ) Options (tùy chọn) rồi click vào thẻ Tab, đánh dấu vào mục đầu tiên <=== không nhớ lắm vì hôm trước lỡ tay cài lại bản tiếng việt.

CUONG20051982
06-04-2010, 22:08
Muốn kiểm tra bản nào thì vào Help --> About, phần mềm nào chả thế.
Muốn click vào link mà nó mở ra ngay ở tab mới bên cạnh thì vào phần Tools (Công cụ) Options (tùy chọn) rồi click vào thẻ Tab, đánh dấu vào mục đầu tiên <=== không nhớ lắm vì hôm trước lỡ tay cài lại bản tiếng việt.

Không có chức năng đó bạn ạ. Mình chỉ thấy có mục chọn lựa để mở 1 của sổ mới hoặc mở 1 tab mới thôi chứ không có mục chọn để mở 1 tab ngay liền tab hiện hành.

tathan07
06-04-2010, 22:35
có thể dùng chuột để kéo thả tab tùy ý mà

CUONG20051982
07-04-2010, 08:04
có thể dùng chuột để kéo thả tab tùy ý mà

Mình nghĩ nếu làm vậy thì cũng không tiện khi đã mở khá nhiều tab khi ta đang xem 1 tab ở khoảng giữa mà muốn mở thêm một tab nữa thì lại phải chạy đến cuối lôi tab đó lại cạnh tab này sao, nếu đã đến cuối thì xem luôn chứ lôi lại làm gì cho mệt phải không bạn.

CUONG20051982
07-04-2010, 09:55
nhấn Ctrl +t là được bạn ạ

Bạn hiểu sai ý mình hỏi rồi. Ý bạn nói đó chỉ là cách dùng phím tắt.

olbk
07-04-2010, 10:16
File ->new tab
Help -> check update!

star215
07-04-2010, 10:41
có cách nào nhấn vào 1 link thì tự động mở ra trong 1 tab mới ko
ko cần phải click phải chọn open new tab.

The Old Man
07-04-2010, 10:49
THử cái này xem sao. Mình củng chưa thử nó.

Gỏ vào address bar about:config rồi <enter>

Click và đổi cái value sau thành FALSE
browser.tabs.insertRelatedAfterCurrent

CUONG20051982
07-04-2010, 11:04
THử cái này xem sao. Mình củng chưa thử nó.

Gỏ vào address bar about:config rồi <enter>

Click và đổi cái value sau thành FALSE
browser.tabs.insertRelatedAfterCurrent

Cách này cũng không được ban ạ.

olbk
07-04-2010, 18:46
có cách nào nhấn vào 1 link thì tự động mở ra trong 1 tab mới ko
ko cần phải click phải chọn open new tab.

Bấm vào link thông thường bấm chuột trái, còn mình hay bấm vào bi vê (ở giữa chuột) - bấm chứ ko phải vê nhé, sẽ mở link đó = new tab! mình quen dùng tab, bh dùng máy nào mà cài trình duyệt ko tab là rất khó chịu thà ngồi tý down ff về dùng :)

CUONG20051982
07-04-2010, 19:19
Bấm vào link thông thường bấm chuột trái, còn mình hay bấm vào bi vê (ở giữa chuột) - bấm chứ ko phải vê nhé, sẽ mở link đó = new tab! mình quen dùng tab, bh dùng máy nào mà cài trình duyệt ko tab là rất khó chịu thà ngồi tý down ff về dùng :)

Dùng chuột giữa như bạn nói là đóng tab đó đi để chuyển sang tab khác đấy chứ có mở thêm đâu. ý mình là trong trang đang xem ở giữa nhiều tab đang mở khi ta nhấn chuột phải chọn "Open link in new tab" thì nó sẽ mở một link khác mà ta chọn ra ngay cạnh để tiện xem.

olbk
07-04-2010, 19:23
Dùng chuột giữa như bạn nói là đóng tab đó đi để chuyển sang tab khác đấy chứ có mở thêm đâu. ý mình là trong trang đang xem ở giữa nhiều tab đang mở khi ta nhấn chuột phải chọn "Open link in new tab" thì nó sẽ mở một link khác mà ta chọn ra ngay cạnh để tiện xem.

Mình vẫn dùng thế mà, ko đóng các tab cũ mà chỉ là hiện 1 tab mới mở cho link đó chứ nhỉ, chưa thấy như bạn nói, có lẽ bạn bấm bi vê vào tab cũ đúng ko?, bấm bi vê vào đường link nhé trong firefox và >IE8.

Còn mở tab mới blank thì bấm vào nút dấu + ngay bên tab cũ hoăc Ctrl T

CUONG20051982
07-04-2010, 21:26
Mình vẫn dùng thế mà, ko đóng các tab cũ mà chỉ là hiện 1 tab mới mở cho link đó chứ nhỉ, chưa thấy như bạn nói, có lẽ bạn bấm bi vê vào tab cũ đúng ko?, bấm bi vê vào đường link nhé trong firefox và >IE8.

Còn mở tab mới blank thì bấm vào nút dấu + ngay bên tab cũ hoăc Ctrl T

Cách của bạn có mở ra một link nhưng nó không kế tiếp trang đang mở mà nó nhẩy về tận cuối.

shha
07-04-2010, 21:42
ai dà, sao sang đến page 2 rồi mà không có cái help nào ngon hết vậy

việc này dễ lắm mà

bạn vào www.firefox.com rồi download cái add on "Tabberwocky", về cài setting 1 tý là xong

mình đang dùng, chạy phe phé

happylot
07-04-2010, 22:12
Hix, việc cỏn con này cần gì cài addon. Ctrl+T rùi Ctrl+tab hoặc Ctrl+Shift+tab thích nhảy vô tab nào cũng vô tư!

shha
07-04-2010, 22:21
Hix, việc cỏn con này cần gì cài addon. Ctrl+T rùi Ctrl+tab hoặc Ctrl+Shift+tab thích nhảy vô tab nào cũng vô tư!

bạn không đọc kỹ: người ta muốn mở tab mới ngay cạnh active tab, chứ không phải là chấp nhận việc tab mới nhảy tít ra xa rồi bấm nút chạy đến nó như bạn làm

bạn bấm cái gì để được như người ta yêu cầu ????

laitang
07-04-2010, 23:07
Tính năng này chỉ có từ phiên bản 3.5.x trở về sau thôi hả bạn. mà mình cũng không biết là mình đang dùng phiên bản nào nữa không biết kiểm tra ở đâu chán quá.

Bây giờ bạn biết mình dùng phiên bản nào chưa? Chính vì bạn không nói ra thông tin này mà phải qua đến trang 2 rồi mà bạn vẫn không tìm được câu trả lời đúng ý mình.

Bây giờ tôi sẽ giải thích rõ mọi thứ cho bạn hiểu:
- Firefox từ trước phiên bản 3.6 (nghĩa là từ 3.5 trở về trước), mỗi khi bạn bấm chuột phải vào một link rồi chọn open link in new tab (hoặc muốn nhanh hơn thì đưa mũi tên chuột vào link rồi bấm vào nút cuộn ) thì firefox sẽ mở một tab mới về tận cùng bên phải của tab bar : đây chính là trường hợp của bạn.
- Firefox từ phiên bản 3.6 về sau (kể cả 3.6), mỗi khi bạn làm như trên thì firefox sẽ chèn ngay một tab mới kề sát bên phải của tab đang mở: đây chính là điều bạn muốn. Sở dĩ firefox làm như vậy là để giống với IE 7 : những người dùng IE7,8 khi chuyển sang firefox sẽ không bị khó chịu vì thay đổi thói quen cũ : một cách để tăng thị phần.

Vậy bạn chỉ cần mở firefox, bấm chuột vào help -> check for updates rồi tải bản mới nhất về -> install -> restart firefox là xong -> hết.

Tuy nhiên, firefox vẫn cho phép bạn chọn một trong hai cách mở trên, nghĩa là người nào dùng firefox từ lâu hoặc không muốn các tab bị lộn xộn thì sẽ mở tab theo cách cũ: về cuối tab bar. Cách làm như sau:
1/ mở firefox, trên thanh địa chỉ gõ: about:config
2/ bấm vào nút I’ll be careful, I promise! vừa hiện ra.
3/ trong ô filter, gõ vào : browser.tabs.insertRelatedAfterCurrent
(bạn copy rồi dán vào đừng gõ)
4/ ở cột value: nếu là true: sẽ chèn tab mới vào bên phải tab hiện hành, đây cũng chính là giá trị mặc định của firefox 3.6. Còn nếu là false: sẽ mở tab mới về tận cùng bên phải tab bar(Bác Tom_Oldman đã lộn chỗ này, nếu bác ấy không lộn thì bạn đã làm được rồi). Muốn thay đổi từ true sang false hay ngược lại chỉ việc bấm kép vào chữ đó.

CUONG20051982
07-04-2010, 23:23
Bây giờ bạn biết mình dùng phiên bản nào chưa? Chính vì bạn không nói ra thông tin này mà phải qua đến trang 2 rồi mà bạn vẫn không tìm được câu trả lời đúng ý mình.

Bây giờ tôi sẽ giải thích rõ mọi thứ cho bạn hiểu:
- Firefox từ trước phiên bản 3.6 (nghĩa là từ 3.5 trở về trước), mỗi khi bạn bấm chuột phải vào một link rồi chọn open link in new tab (hoặc muốn nhanh hơn thì đưa mũi tên chuột vào link rồi bấm vào nút cuộn ) thì firefox sẽ mở một tab mới về tận cùng bên phải của tab bar : đây chính là trường hợp của bạn.
- Firefox từ phiên bản 3.6 về sau (kể cả 3.6), mỗi khi bạn làm như trên thì firefox sẽ chèn ngay một tab mới kề sát bên phải của tab đang mở: đây chính là điều bạn muốn. Sở dĩ firefox làm như vậy là để giống với IE 7 : những người dùng IE7,8 khi chuyển sang firefox sẽ không bị khó chịu vì thay đổi thói quen cũ : một cách để tăng thị phần.

Vậy bạn chỉ cần mở firefox, bấm chuột vào help -> check for updates rồi tải bản mới nhất về -> install -> restart firefox là xong -> hết.

Tuy nhiên, firefox vẫn cho phép bạn chọn một trong hai cách mở trên, nghĩa là người nào dùng firefox từ lâu hoặc không muốn các tab bị lộn xộn thì sẽ mở tab theo cách cũ: về cuối tab bar. Cách làm như sau:
1/ mở firefox, trên thanh địa chỉ gõ: about:config
2/ bấm vào nút I’ll be careful, I promise! vừa hiện ra.
3/ trong ô filter, gõ vào : browser.tabs.insertRelatedAfterCurrent
(bạn copy rồi dán vào đừng gõ)
4/ ở cột value: nếu là true: sẽ chèn tab mới vào bên phải tab hiện hành, đây cũng chính là giá trị mặc định của firefox 3.6. Còn nếu là false: sẽ mở tab mới về tận cùng bên phải tab bar(Bác Tom_Oldman đã lộn chỗ này, nếu bác ấy không lộn thì bạn đã làm được rồi). Muốn thay đổi từ true sang false hay ngược lại chỉ việc bấm kép vào chữ đó.

Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bạn cũng như mọi người trong diễn đàn, vấn đề của mình đã được bạn cùng mọi người giải đáp, giờ chỉ còn thiếu dấu thanks thôi tiếc là trong diễn đàn không có. Cảm ơn các bạn!!!!!!!!!!!!!!

thanhtamntp
08-04-2010, 11:01
đúng là việc mở tab ngay tab active rất là tiện lợi :)