PDA

View Full Version : Help : cần giúp đỡ về tìm kiếm gần đúng trong asp.net

ntvu
06-01-2010, 15:20
Hix.Khách hàng yêu cầu mình phần tìm kiếm sản phẩm phai làm được gần giống như google.Nghĩa là search "sản phẩm A" thì đánh không dấu " san pham A " hoặc " san phm A " đều phải ra được kết quả.Mình search nhiều rồi nhưng không có bài viết nào hoàn chỉnh.Không biết đó có phải là Full Text Search trong SQL không? Bro nào giúp đỡ mình với.

Buuht
06-01-2010, 23:31
hic
like '%'+'gt'+'%'

ntvu
07-01-2010, 08:18
hic
like '%'+'gt'+'%'

Kiểu này thì mình biết.Nhưng đó ko fai là tìm kiếm gần đúng bạn àh.
Bro nào giúp đỡ với

cayriver
07-01-2010, 17:53
Kiểu này thì mình biết.Nhưng đó ko fai là tìm kiếm gần đúng bạn àh.
Bro nào giúp đỡ với

??? người ta chỉ cho đúng cách rồi còn gì nữa.

ntvu
07-01-2010, 17:56
??? người ta chỉ cho đúng cách rồi còn gì nữa. Kiểu này chắc được voi đòi làm chồng 2 bà trưng?:D

Hix.bạn đọc lại yêu cầu của mình đi.Dùng like sao có thể search tiếng việt có dấu và không dấu hoặc gần đúng được hả bạn

cayriver
07-01-2010, 18:53
Hix.bạn đọc lại yêu cầu của mình đi.Dùng like sao có thể search tiếng việt có dấu và không dấu hoặc gần đúng được hả bạn

Hix tui làm chẳng thấy lỗi này.
Hi vọng link sau sẽ giải đáp giúp bạn
http://doc.ddart.net/mssql/sql70/la-lz_2.htm
Tìm ra nguyên nhân rồi. :D. Vấn đề là chữ việt là kiểu unicode. Do đó đối với một số hệ cơ sở dữ liệu bạn phải thêm ký tự N trước. Thôi tốt nhất là bạn nên đọc câu hỏi tương tự của một bạn khác và có câu giải đáp:D
http://forum.t3h.vn/showthread.php?t=10490

ntvu
07-01-2010, 19:28
^_^,bạn vẫn chưa hiểu ý mình.
Mình muốn search từ khóa tiếng việt thì ra cả kết quả có dấu và không dấu và cả các kết quả đúng khoảng 80% ký tự điền vào.
Like không thể giải quyết vẫn đề trên và mình cũng đã search thì có lẽ là full text search.
Nhưng mình chưa rõ cách làm trong asp.net nên cần các bro giúp đỡ.

con ca
07-01-2010, 21:55
khẳng định với bro đó là Full Text Search, hiện MSSQL hay MySQL đã hỗ trợ, việc của bác là đọc tài liệu để biết cách cấu hình (DBMS) và dùng lệnh truy vấn.

Một cách khác khá nhanh chóng là dùng Google Search API và customize theo mục đích của mình.

Chúc bác thành công!

ntvu
08-01-2010, 11:54
khẳng định với bro đó là Full Text Search, hiện MSSQL hay MySQL đã hỗ trợ, việc của bác là đọc tài liệu để biết cách cấu hình (DBMS) và dùng lệnh truy vấn.

Một cách khác khá nhanh chóng là dùng Google Search API và customize theo mục đích của mình.

Chúc bác thành công!

Hix.Mình cũng search ra thế.Nhưng ko hiểu cách làm.chắc tại dốt TA quá.
Google Search API thì không được hay lắm

anhdungbui
15-01-2010, 23:31
Hix.Khách hàng yêu cầu mình phần tìm kiếm sản phẩm phai làm được gần giống như google.Nghĩa là search "sản phẩm A" thì đánh không dấu " san pham A " hoặc " san phm A " đều phải ra được kết quả.Mình search nhiều rồi nhưng không có bài viết nào hoàn chỉnh.Không biết đó có phải là Full Text Search trong SQL không? Bro nào giúp đỡ mình với.

Like "%"+ abc +"%"
Search kieu gần đúng đó.
Kiểu DL của bạn nếu đang để Nvarchar mà ko cho thêm dấu N trước biến đảm bảo ko bao h được(TK theo ký tự đó).

sinhviencongnghe
16-01-2010, 18:13

Khách hàng bạn khó tính thế à. Đừng có chiều khách hàng quá mà trả giá cho độ phức tạp dự án, chỉ nên hỗ trợ ở mức nào đó thôi :)

Nếu muốn thì vẫn làm được nhưng có thực sự quan trong không?

con ca
18-01-2010, 10:46
bro cứ tìm 1 cuốn ebook đại loại như cuốn này: "Apress.Pro.Full-Text.Search.in.SQL.Server.2008.pdf"

trong đó họ hướng dẫn cơ bản và có hình ảnh, từ đó bạn có thể cấu hình FTS cho SQL Server

Thực ra vấn đề này mình đã nghiên cứu và làm: Tìm hiểu về FTS và xây dựng một engine nhỏ phục vụ cho việc tìm kiếm FTS trên 1 website (SQL Server + ASP.NET (C#) ). Tự làm 1 project như khách hàng y/c theo mình khá phức tạp (vì mình đã làm ^^), thật lòng khuyên bạn dùng Google Search API cho nhanh (KH y/c như vậy chứ đâu có cấm xài), còn ko thì bỏ công nghiên cứu cái ebook mình đưa ở trên.

ntvu
18-01-2010, 11:58
bro cứ tìm 1 cuốn ebook đại loại như cuốn này: "Apress.Pro.Full-Text.Search.in.SQL.Server.2008.pdf"

trong đó họ hướng dẫn cơ bản và có hình ảnh, từ đó bạn có thể cấu hình FTS cho SQL Server

Thực ra vấn đề này mình đã nghiên cứu và làm: Tìm hiểu về FTS và xây dựng một engine nhỏ phục vụ cho việc tìm kiếm FTS trên 1 website (SQL Server + ASP.NET (C#) ). Tự làm 1 project như khách hàng y/c theo mình khá phức tạp (vì mình đã làm ^^), thật lòng khuyên bạn dùng Google Search API cho nhanh (KH y/c như vậy chứ đâu có cấm xài), còn ko thì bỏ công nghiên cứu cái ebook mình đưa ở trên.
Thanks bro đã cho lời khuyên ^^.Mình sẽ xem thử Google Search API xem sao :emlaugh:

.:Tii:.
18-01-2010, 13:27
Cũng định tạo Chủ Đề mới nhưng thấy vấn đề ở đây cũng đang là bài tập của em nên em xin mạn phép hỏi thêm vấn đề như sau : (ASP.NET/C#)
- Em được giao viết một Search Engine cho một trang Web .. Và em muốn phần tìm kiếm đó có thể tìm kiếm thông minh có dạng :
- Vậy thì cụ thể em phải làm như thế nào mới có đuợc cái Popup như phần tô đỏ ở trên ... Em mới đuợc học sơ qua về ASP.NET .. Xin giúp dùm em .. Em xin cảm ơn ..

sinhviencongnghe
18-01-2010, 14:04
Cũng định tạo Chủ Đề mới nhưng thấy vấn đề ở đây cũng đang là bài tập của em nên em xin mạn phép hỏi thêm vấn đề như sau : (ASP.NET/C#)
- Em được giao viết một Search Engine cho một trang Web .. Và em muốn phần tìm kiếm đó có thể tìm kiếm thông minh có dạng :
- Vậy thì cụ thể em phải làm như thế nào mới có đuợc cái Popup như phần tô đỏ ở trên ... Em mới đuợc học sơ qua về ASP.NET .. Xin giúp dùm em .. Em xin cảm ơn ..

Ngâm cứu ASP.NET + AJAX

dinhtrungac
18-01-2010, 15:02

Chào bạn!
Để thực hiện được điều này trước hết bạn phải chuyển nội dung của dữ liệu cần tìm về mã ANSI, xong bạn dùng hàm like'%%' bình thường. Còn function chuyển dữ liệu từ Unicode về ANSI bạn có thể tham khảo: http://vn.myblog.yahoo.com/dinhtrungac/article?new=1&mid=30

duongdragonxxx
18-01-2010, 15:27
" san pham A " hoặc " san phm A " nếu search nguyên cụm thì kq khác nhau. Còn nếu tách từng từ ra thì kq ra bt.
Mà thay vì ngồi nghĩ linh tinh, bác cứ làm hẳn 1 trường có dấu + 1 trường kô dấu, rồi search thoai

Sẵn kiếm luôn cho bác quyển sách đây
Apress - Pro Full-Text Search in SQL Server 2008 (2009).pdf
http://www.mediafire.com/?wnimzj012gt

dinhtrungac
18-01-2010, 15:32
nếu search nguyên cụm thì kq khác nhau. Còn nếu tách từng từ ra thì kq ra bt.
Mà thay vì ngồi nghĩ linh tinh, bác cứ làm hẳn 1 trường có dấu + 1 trường kô dấu, rồi search thoai

Sẵn kiếm luôn cho bác quyển sách đây
Apress - Pro Full-Text Search in SQL Server 2008 (2009).pdf
http://www.mediafire.com/?wnimzj012gt

Dùng cách mình chỉ đi. Không khác gì google đâu. 100% đúng, như vậy mới gọi là giải quyết vấn đề chứ. Hehe!

.:Tii:.
18-01-2010, 18:10
Ngâm cứu ASP.NET + AJAX

Em xin cảm ơn ... Đó là Auto Complete trong AJAX ..

con ca
19-01-2010, 01:20
Dùng cách mình chỉ đi. Không khác gì google đâu. 100% đúng, như vậy mới gọi là giải quyết vấn đề chứ. Hehe!

Bạn này có hiểu FTS là gì ko vậy?

Tôi giả sử bạn có danh sách các con đường nào là: Trần Phú, Trần Nguyên Đán, Nguyễn Huệ, Trần Phúc Nguyên ...

Bây giờ tôi muốn tìm các kết quả có cụm từ nguyen phu thì dùng like kiểu gì? mệt hơn là tôi cố ý gõ nhầm thành nguyen pu (thiếu chữ h) thì like nó cho ra kết quả ko? hoặc giả tôi gõ "tran nguyen" adshad cd phu với ý định tìm chính xác cụm từ trong ngoặc hoặc có chứa từ trong chuỗi tìm kiếm ???

Rồi thứ tự sắp xếp các kết quả trả về ra sao? Đó là trong t/h đơn giản, nếu làm với danh sách sản phẩm, thứ tự ưu tiên hiển thị còn phụ thuộc vào số views, rating, ...

Cách nói của bạn làm tôi tò mò, bạn giải đáp giúp các câu hỏi ở trên đc ko nếu bạn bảo "Dùng cách mình chỉ đi" :)

dinhtrungac
19-01-2010, 09:35
Bạn này có hiểu FTS là gì ko vậy?

Tôi giả sử bạn có danh sách các con đường nào là: Trần Phú, Trần Nguyên Đán, Nguyễn Huệ, Trần Phúc Nguyên ...

Bây giờ tôi muốn tìm các kết quả có cụm từ nguyen phu thì dùng like kiểu gì? mệt hơn là tôi cố ý gõ nhầm thành nguyen pu (thiếu chữ h) thì like nó cho ra kết quả ko? hoặc giả tôi gõ "tran nguyen" adshad cd phu với ý định tìm chính xác cụm từ trong ngoặc hoặc có chứa từ trong chuỗi tìm kiếm ???

Rồi thứ tự sắp xếp các kết quả trả về ra sao? Đó là trong t/h đơn giản, nếu làm với danh sách sản phẩm, thứ tự ưu tiên hiển thị còn phụ thuộc vào số views, rating, ...

Cách nói của bạn làm tôi tò mò, bạn giải đáp giúp các câu hỏi ở trên đc ko nếu bạn bảo "Dùng cách mình chỉ đi" :)

Hình như bạn đang đi lệch đề. bạn hãy xem câu hỏi đặt ra nhé. Trường hợp của mình chỉ giải quyết tìm có dấu với không dấu: Ví dụ như bạn tìm chữ "trùng" thì nó sẽ lấy "trung, trũng, trúng, trụng, thtrung, trungth...". Chứ nếu là một cơ chế thông minh thì mình có thể dùng các mạng noron, các cách nhận dạng.... Mặt khác, trong SQL có nhiều cách để áp dụng hàm like nhé. Bạn tìm hiểu thêm hen. Nói tóm lại, trong trường hợp này mình chỉ trả lời trong phạm vi câu hỏi thôi. Còn nếu muốn hơn thì phải áp dụng nhiều phương pháp khác nữa. Chúc vui!

sinhviencongnghe
19-01-2010, 09:43
Hình như bạn đang đi lệch đề. bạn hãy xem câu hỏi đặt ra nhé. Trường hợp của mình chỉ giải quyết tìm có dấu với không dấu: Ví dụ như bạn tìm chữ "trùng" thì nó sẽ lấy "trung, trũng, trúng, trụng, thtrung, trungth...". Chứ nếu là một cơ chế thông minh thì mình có thể dùng các mạng noron, các cách nhận dạng.... Mặt khác, trong SQL có nhiều cách để áp dụng hàm like nhé. Bạn tìm hiểu thêm hen. Nói tóm lại, trong trường hợp này mình chỉ trả lời trong phạm vi câu hỏi thôi. Còn nếu muốn hơn thì phải áp dụng nhiều phương pháp khác nữa. Chúc vui!

Câu trả lời hay, xúc tích :). Phạm vi Project mới quan trọng chứ có nhiều cách giải quyết lắm

ntvu
20-01-2010, 08:53
Ý câu hỏi của mình giống với con ca.Vấn đề quan trọng mình cần là tìm kiếm gần đúng chứ ko phải là tìm kiếm không dấu.
@ dinhtrungac mình muốn hỏi 1 chút là convert từ unicode sang ansi xây dựng hàm như thế với bộ dữ liệu lớn + có trường ntext thì tốc độ xử lý có chậm ko? Bạn đã test thử chưa ?
Có bro chỉ cách dùng google search api,mới đọc qua thử nhưng mình ko hiểu web chưa được google index hoặc chưa index page đó thì có search dc ko nhỉ :)

con ca
20-01-2010, 10:17
Ý câu hỏi của mình giống với con ca.Vấn đề quan trọng mình cần là tìm kiếm gần đúng chứ ko phải là tìm kiếm không dấu.
@ dinhtrungac mình muốn hỏi 1 chút là convert từ unicode sang ansi xây dựng hàm như thế với bộ dữ liệu lớn + có trường ntext thì tốc độ xử lý có chậm ko? Bạn đã test thử chưa ?
Có bro chỉ cách dùng google search api,mới đọc qua thử nhưng mình ko hiểu web chưa được google index hoặc chưa index page đó thì có search dc ko nhỉ :)

việc chuyển từ Unicode sang ASCII/ANSI mình xây dựng hàm xử lý ở trong code (C#), bạn dinhtrungac đưa ra giải pháp làm ở SQL, ko bit tốc độ giữa 2 phương án nó như thế nào. Nhưng với hàm mình đã xây dựng, test thử với bộ dữ liệu lớn và ntext thì tốc độ nhanh.

Còn việc sử dụng google search api đúng như bạn nhận xét, nó phụ thuộc rất lớn vào việc index của GG ^^, đó là nhược điểm lớn nếu dùng theo cách này.

dinhtrungac
20-01-2010, 10:20

Ái chà! Vậy là mình trách móc nhầm bạn "con ca" rùi. Thành thật sorry bạn nhé. Còn về việc conver từ Unicode - > ANSI ... Thì chắc chắn là chậm hơn rùi, nhưng không quá tệ, cũng cỡ cõ như là mấy hàm của thằng SQL(getdate, Convert....) vậy ah. Còn về test thì bạn iên tâm đi. Database của mình nặng khoảng 5GB, số record dữ liệu cho table mà mình tìm kiếm khoảng hơn chục triệu và thời gian tìm kiếm thì tùy câu query nữa. Có câu tính trên microsecond, cũng có câu tính bằng second và có những câu tính bằng giờ.
Chúc vui

ntvu
20-01-2010, 16:31
Còn việc sử dụng google search api đúng như bạn nhận xét, nó phụ thuộc rất lớn vào việc index của GG ^^, đó là nhược điểm lớn nếu dùng theo cách này.

:emlaugh: Thế thì hỏng hết hàng rồi bro.Chả lẽ mình lại mất $_$ thuê seo trước rồi mới demo cho khách hàng :no:

Cuối cùng thì có lẽ sử dụng FTS vẫn là lựa chọn tốt nhất nhỉ.

QuanN
21-01-2010, 07:19
Trong việc tìm kiếm liên quan đến Tiếng Việt có dấu và không dấu, bạn cần chỉ định collation phù hợp. Ví dụ cho MySQL, bạn cần collation nào sử dụng primary weights trong sort (sắp xếp) và compare (so sánh) để 'a', 'à', 'á', hay 'ạ' đều bằng nhau.

Implement Vietnamese Collation in MySQL (http://vietunicode.sourceforge.net/howto/vietcollationmysql.html)

Collation còn có thể dùng chung với FTS.

con ca
22-01-2010, 22:00
Lời khuyên cuối cùng cho bro:

Nếu bro thấy có phương án nào khả thi 1 trong các p/án ở các bài reply thì cứ sử dụng.

Chưa biết trình bro đến đâu (ko có ý gì khác nha ^^), dự án bao nhiêu người, thời gian, ... nhưng nếu tự xây dựng một engine FTS (quy mô nhỏ, phạm vi áp dụng hẹp) thì khá là tốn thời gian và công sức (Nhóm mình 5 người làm mất gần 9 tháng cho việc hoàn thiện dự án FTS với quy mô mình đã nói ở các reply trước).

Do đó, mình khuyên bro hãy đọc ebooks và thực hành cấu hình FTS mà MSSQL/MySQL đã cung cấp sẵn.

Hết ^^!

hkervn2001
22-01-2010, 23:34
Theo những gì mình biết thì có những thứ sau có thể giúp bạn:
_ Full-text search. Bạn có thể đọc theo những gì mà mấy bạn trên đã nói. Hoặc có thể tìm hiểu Lucene ( cái này của dân Java, dân .NET thì dùng http://incubator.apache.org/lucene.net/)
_ Còn nếu muốn làm một cái search engine thì nghiên cứu Nutch nha (http://lucene.apache.org/nutch/). Ngoài ra còn có Solr (http://lucene.apache.org/solr/). Mấy cái này mình chỉ biết đến mà chưa bao giờ thử. Bạn nào deploy cái này có khi còn tốt hơn Monova một thời ấy nhỉ :D.

Bạn giải quyết được thì post lên cho mọi người kinh nghiệm luôn.
Thanks
HuyHM

ntvu
25-01-2010, 09:38
Lời khuyên cuối cùng cho bro:

Nếu bro thấy có phương án nào khả thi 1 trong các p/án ở các bài reply thì cứ sử dụng.

Chưa biết trình bro đến đâu (ko có ý gì khác nha ^^), dự án bao nhiêu người, thời gian, ... nhưng nếu tự xây dựng một engine FTS (quy mô nhỏ, phạm vi áp dụng hẹp) thì khá là tốn thời gian và công sức (Nhóm mình 5 người làm mất gần 9 tháng cho việc hoàn thiện dự án FTS với quy mô mình đã nói ở các reply trước).

Do đó, mình khuyên bro hãy đọc ebooks và thực hành cấu hình FTS mà MSSQL/MySQL đã cung cấp sẵn.

Hết ^^!
Mình muốn mày mò để học hỏi thêm là chính.^^.5 người và 9 tháng :emlaugh: . Đúng là hơi vất thật.
Thx bro đã khuyên !

baloctran86
25-01-2010, 09:46
Trước hết bạn phải tạo một bảng trên cơ sở dữ liệu lưu lại tất cả các từ khóa tìm kiếm của ng dùng, rồi dùng ajax trình bày ra như trên!

ngocvo3103
26-03-2010, 13:45
Chào bạn,

Mình từng làm một chức năng tìm kiếm gần giống như yêu cầu của bạn (hok có xài ajax. Chức năng tìm kím cuả mình thực hiện tìm kiếm trên file xml, và sử dụng regular expression để tìm. Mong là đoạn code này có thể giúp bạn:

protected XmlDocument getSearchResult2(XmlDocument xDoc, string keywords)
{
XmlNodeList listItem = xDoc.GetElementsByTagName("item");
keywords = keywords.Replace(" ", "|");

XmlDocument searchResult = new XmlDocument();
XmlNode xNode = searchResult.CreateElement("result");
searchResult.AppendChild(xNode);

for (int i = 0; i < listItem.Count; i++)
{
string title = listItem[i]["title"].InnerText;
string desc = listItem[i]["description"].InnerXml;
Regex r = new Regex(keywords, RegexOptions.IgnoreCase);
if (r.IsMatch(listItem[i]["title"].InnerText) || r.IsMatch(listItem[i]["description"].InnerText))
{
XmlNode xNode1 = searchResult.CreateElement("item");
xNode1.InnerXml = listItem[i].InnerXml;
xNode.AppendChild(xNode1);

if (r.IsMatch(listItem[i]["title"].InnerText))
{
if (r.IsMatch(listItem[i]["description"].InnerText))
{
xNode1["title"].InnerXml = ReplaceKeyWords(keywords, title);
if (desc.IndexOf("&lt;") >= 0 && desc.IndexOf("&lt;") >= 0)
{
desc = clearLink(desc);
}
xNode1["description"].InnerXml = ReplaceKeyWords(keywords, desc);
}
else
{
xNode1["title"].InnerXml = ReplaceKeyWords(keywords, title);
}
}
else
{
if (r.IsMatch(listItem[i]["description"].InnerText))
{
if (desc.IndexOf("&lt;") >= 0 && desc.IndexOf("&lt;") >= 0)
{
desc = clearLink(desc);
}
xNode1["description"].InnerXml = ReplaceKeyWords(keywords, desc);
}
else
{
continue;
}
}
}
}
return searchResult;
}

Đoạn code tạo một file xml mới, và các kết quả tìm kiếm phù hợp sẽ được cho vào file xml để show lên.

thitkhohotvit
26-03-2010, 20:29
Chính xác là dùng full text search vì MSSQL hở trợ sẳn, dùng chiêu đổi có dấu và không dấu hình như ko ổn, ví dụ trong DB có từ "Chào Ban", người dùng gõ vào Chào Bạn thì đổi dấu thế nào kiếm cũng không ra.

BoTayConGaQuay
29-03-2010, 08:26
Bây giờ tôi muốn tìm các kết quả có cụm từ nguyen phu thì dùng like kiểu gì? mệt hơn là tôi cố ý gõ nhầm thành nguyen pu (thiếu chữ h) thì like nó cho ra kết quả ko?Tui cũng đang thắc mắc như bác con ca đây, ở đây không chỉ là vấn đề có dấu hay không dấu, mà là trong cụm từ ta tìm nó thiếu 1, 2 chữ ở giữa thì sao nhỉ? Ví dụ tui tìm từ khóa là dien dan, thế nhưng do nhậu xỉn nên gõ thiếu mất 1 chữ a và nó thành: dien dn, vậy tìm theo kiểu gì?

hamm
04-11-2010, 12:14
Chào bạn!
Để thực hiện được điều này trước hết bạn phải chuyển nội dung của dữ liệu cần tìm về mã ANSI, xong bạn dùng hàm like'%%' bình thường. Còn function chuyển dữ liệu từ Unicode về ANSI bạn có thể tham khảo: http://vn.myblog.yahoo.com/dinhtrungac/article?new=1&mid=30

Hi bạn,
Bạn có thể chỉ mình cách convert từ Unicode sang ANSI (C#) được không? mình tìm hiểu mãi mà không làm được. Thanks bạn rất nhiều

tenny
23-11-2010, 14:48
1 năm rồi mới quay lại topic này . H thì sử dụng google api vì seo không khó khăn mấy. Nhưng mong có bro nào làm fts rồi public cho anh em học hỏi thì tốt :D