PDA

View Full Version : Nên sử dụng ADSL của bên nào?

Anstom
30-12-2009, 08:30
Em mới ra trường làm việc cho một công ty truyền thông, do yêu cầu công việc cần nối mạng làm việc thêm tại nhà. Em là nữ nên không am hiểu dịch vụ ADSL lắm. Các anh chị tư vấn cho em nên dùng ADSL của bên nào nhé! Mấy đứa bạn em đứa thì bảo nên dùng FPT, đứa lại nói dùng của VNPT. Mà nên dùng gói cước nào ạ? Em mới ra trường thôi, tư vấn cho em cái nào mà ADSL tốc độ cao, dịch vụ tốt, còn giá mềm mềm chút. Công việc của em liên quan tới lĩnh vực giải trí nhiều. Cấu hình của máy có liên quan tới việc sử dụng gói cước nào không ạ? Máy tính của em cấu hình thế này ah Chipset G31, Intel Celeron E2.4, 1G DDR2, 160G.

DungTrocbk
30-12-2009, 10:12
Cấu hình như vậy là quá đủ rồi. Mình nên khuyên bạn dùng megavnn của VNPT, mạng rất nhanh,nhưng chỉ dùng cho 1 người được thôi,dùng 2 hay 3 người thì dùng FPT cũng được.

kokang
02-01-2010, 08:32
theo minh viettel la tot nhat

Big Q
16-01-2010, 21:30
Nói 1 câu theo quan điểm chủ quan, vì mình dùng FPT (ở HN): nhìn tốc độ mạng/giá muốn đập đầu vào tường lắm

uongsting
18-01-2010, 16:15
Mang MegaVNN tốc độ hơi chậm nhưng ổn định, mạng viêttl thì dùng lưu lượng là rẻ nhất,mạng FPT tốc độ nhanh nhưng ban đầu khi khách hàng kết nối thời gian này có đứt mạng.Nhưng nếu sử dụng lâu dài thì độ ổn định cao hơn.Với năm này 2010 FPT đề cao chất lượng mạng lên hàng đầu vì thế hiện tượng đứt mạng hiện nay hầu như rất ít.Mình hiện là nhân viên FPT ở Hà Nội,bài này mình cũng viết khách quan chứ không phải là gà nhà đâu.hi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nếu bạn sử dụng FPT tại hà nội thì có thể gọi cho mình nhé.Minh tên Tuấn ở phòng kinh doanh 3 chi nhánh 4.bạn có thể liên lạc cho mình theo số 098 241 6969

Nói không phải chứ mình sử dụng FPT được 2 năm. Mạng cách đây 2 năm có thể nói là rất ổn. Nhưng cũng từ đó đến nay mạng chập chờn nhất trong các nhà mạng Việt Nam, còn nhanh á, nhanh như con rùa. Chỉ có cái đóng tiền và cắt net là rất nhanh, đúng hẹn, đúng lịch 100%.

Chân thành khuyên ai lắp net thì VNPT hoặc Viettel mà dùng cho nó lành.

vuongvi81
19-01-2010, 10:07
ôi nói cung thàng nào cũng vậy cả nhưng thằng VNPT thì coi chừng tháng đầu thue bao tron gói mà nó vẫn tính dung lượng nó bắt trả mấy trăn ngàn chảy máu mắt

BB9630
21-01-2010, 16:58
ôi nói cung thàng nào cũng vậy cả nhưng thằng VNPT thì coi chừng tháng đầu thue bao tron gói mà nó vẫn tính dung lượng nó bắt trả mấy trăn ngàn chảy máu mắt

hình như đã giải thích cho bác rùi nhỉ.....mạng nào chả KM từ tháng thứ 2 trở đi :D !!!

traitimban
25-01-2010, 00:20
giớ mạng nào cũng 1 chữ ...cùi mía .
FPT : trong nước nhanh, quốc tế con rùa thế kỷ . Support lúc đk nhanh gọn lẹ. Lúc gặp sự cố muôn đời ko bao giờ liên lạc đc với tổng đài .
VNN : tốc độ so với giá tiền quá cao so với viettel và fpt, netnam. bù lại cam kết rõ ràng, tốc độ khá chuẩn . Quốc tế và vn same same nhau . Nhưng support cực kỳ củ chuối vì nhà nước mà .
Viettel : tốc độ khá, tuy nhiên cũng bị giới hạn download quốc tế nhưng ko nhìu lắm . Cũng hay rớt mạng . Support tạm ổn .
các mạng khác chưa xài nên ko dám đưa ra đánh giá
chốt .... Viettel có vẻ khả quan . FPT đối với ai ko có nhu cầu down quốc tế .

nguyentao99
28-01-2010, 16:22
Mình ở Tân bình Tp HCM. Mình đã từng nhảy qua các nhà mạng từ MediaNet -> FPT -> Viettel -> MegaVNN. Mình có một vài ý thế này: ngoài các tùy chọn về gói cước, tốc độ, ... mạng có tốt hay không phụ thuộc vào:
1. Khu vực mình định lắp đặt: cái này các bạn nên tham khảo những người hàng xóm mình xài mạng nào tốt nhật. Mình xái Viettel ổn định nhất nhưng nó chẳng chịu nâng cáp đường truyền gì cả nên mình qua MegaVNN (chưa có nhận xét vì mới có 3 ngày)
2. Dịch vụ chăm sóc KH sau này: Mục này mình thấy Viettel tốt nhất, MediaNet chuối nhất (nó không phục vụ ngoài giờ và T7, CN)
Một số ý kiến để các bạn xem

whynotme
06-02-2010, 09:50
Mọi người thấy Viettel thế nào? Đang dùng MegaVNN mà nó chặn web lung tung thấy nản quá, tính đổi xem thế nào.

kidima
12-02-2010, 17:01
đấy là suy nghĩ của các bạn thôi.Hiện nay mình cũng đang dùng mạng FPT trong năm nay bọn mình tập trung nhiều hơn về chất lượng đường truyền.Nên rất vui là số lượng khách hàng phàn nàn và khiếu nại không nhiều.Nếu bạn nào muốn nối mạng cứ alo tớ và lưu số mình, nếu có gì hỏng hóc mình sẽ nhiệt tình hỗ trợ.nhân viên kinh doanh lúc nào cũng nhiệt tình hơn rất nhiều vì khách hàng là nguồn sống của mình và khách hàng hài lòng cũng là niềm vui của mình vậy.

Chả qua FPT kinh doanh mạng đa cấp, ông anh bán đc hàng thì đc % nên ông anh khen ko tiếc lời, chứ cái mạng FPT này chuối hết chỗ chê.

băng thông ra quốc tế siêu hạn hẹp, "treo đầu dê bán thịt chó" số 1 Việt Nam

chutieuswimming
12-02-2010, 20:53
Mình thấy mạng FPT đưa ra con số không thực cho mấy, thông số đưa ra không đúng với hợp đồng, và down ở nước ngoài còn hạn chế quá !!!

nghia_tdh21
12-02-2010, 21:17
Mình đang xài viettel thấy chất lượng download và dịch vụ hỗ trợ khá tốt, triển khai lắp đặt nhanh. Mình khuyên bạn nên dùng viettel.

Mình ở Tân bình Tp HCM. Mình đã từng nhảy qua các nhà mạng từ MediaNet -> FPT -> Viettel -> MegaVNN.

Ông này góp phần vào việc làm chằng chịt cột điện TP đây :))

huonglan32
19-02-2010, 22:03

Làm giề có chuyện đó, nếu bạn đăng ký trọn gói ngay từ đầu khi ký HĐ thì sẽ tính cước trọn gói ngay từ tháng đầu tiên. Còn nếu đang xài theo dung lượng, trong tháng này bạn đi chuyển sang trọn gói thì giá trọn gói sẽ được tính từ đầu tháng tiếp theo. Thế thì đúng rồi, còn thắc mắc cái gì? Nhỡ tháng này bạn xài xả láng rồi, thấy nhiều quá mới chuyển trọn gói rồi đòi tính trọn gói luôn từ tháng này, sao khôn thế.

Dùng MegaVNN đi, bạn sẽ được khuyến mãi free 1/3 băng thông. Ví dụ gói Eassy trước đây tốc download chỉ 1,5M nay đã tăng lên 2M mà giá như cũ.

quocanh1207
21-02-2010, 09:44
đấy là suy nghĩ của các bạn thôi.Hiện nay mình cũng đang dùng mạng FPT trong năm nay bọn mình tập trung nhiều hơn về chất lượng đường truyền.Nên rất vui là số lượng khách hàng phàn nàn và khiếu nại không nhiều.Nếu bạn nào muốn nối mạng cứ alo tớ và lưu số mình, nếu có gì hỏng hóc mình sẽ nhiệt tình hỗ trợ.nhân viên kinh doanh lúc nào cũng nhiệt tình hơn rất nhiều vì khách hàng là nguồn sống của mình và khách hàng hài lòng cũng là niềm vui của mình vậy.

Buồn cười thật !!! nhiệt tình hỗ trợ giống như kiểu mỗi lần mà mạng có vấn đê quay số 73008888 dợi mút chỉ xà beng : xin lỗi hiện nay các đt viên đều bận" hay nhỉ.... tôi gọi lần nào cũng đc 1 đi nghe lại mấy câu này.
À có lần kết nối được thì bọn nó bảo là đường truyền từ chỗ em đến chỗ anh vẫn tốt...chắc là do modem của anh bị hỏng...hoho trong khi lúc đó cả khu vực mình ở đều mất mạng hết chẳng lẽ tất cả đều bị hỏng modem .nhân viên FPT giỏi thật đấy chỉ cần ngồi mỗi một chỗ ko cần xuống kiểm tra là có thể phán đc modem của khách hàng bị hỏng...

canonlaser
27-02-2010, 12:53
Em mới ra trường làm việc cho một công ty truyền thông, do yêu cầu công việc cần nối mạng làm việc thêm tại nhà. Em là nữ nên không am hiểu dịch vụ ADSL lắm. Các anh chị tư vấn cho em nên dùng ADSL của bên nào nhé! Mấy đứa bạn em đứa thì bảo nên dùng FPT, đứa lại nói dùng của VNPT. Mà nên dùng gói cước nào ạ? Em mới ra trường thôi, tư vấn cho em cái nào mà ADSL tốc độ cao, dịch vụ tốt, còn giá mềm mềm chút. Công việc của em liên quan tới lĩnh vực giải trí nhiều. Cấu hình của máy có liên quan tới việc sử dụng gói cước nào không ạ? Máy tính của em cấu hình thế này ah Chipset G31, Intel Celeron E2.4, 1G DDR2, 160G.

Cấu hình máy bạn thế là ổn rồi. Nếu bạn lắp đặt ADSL thì mình khuyên bạn mấy câu này:
+ Hỏi hàng xóm xem có ai xài ADSL của mạng nào và chất lượng tốt không.
+ Mới ra trường và chưa quen xài Net, bạn hãy thử 02 tháng đầu đăng ký ADSL theo lưu lượng. Nếu thấy hóa đơn cao hơn cước trọn gói thì chuyển sang xài trọn gói.
+ Nên chọn sử dụng ADSL của VNPT or Viettel vì 02 ông này thường xuyên giảm giá nhưng tốc độ không giảm và sử dụng khá ổn định trong nước cũng như quốc tế

abcd8035
01-03-2010, 01:52
Luôn là VNPT, khu vực Nha Trang - lắp đặt nhanh, hỗ trợ nhã nhặn, lịch sự. Tốc độ ổn định, VNPT is the BEST :) !

1cnb07
01-03-2010, 21:28
thằng nào chả như nhau...ăn thịt mìh hết ý mà...

Boc Ku
02-03-2010, 09:23
+ Mới ra trường và chưa quen xài Net, bạn hãy thử 02 tháng đầu đăng ký ADSL theo lưu lượng. Nếu thấy hóa đơn cao hơn cước trọn gói thì chuyển sang xài trọn gói.

Công việc của em liên quan tới lĩnh vực giải trí nhiều

ý kiến mâu thuẫn quá ! theo mình bạn nên sài trọn gói của Viettel , gói thấp nhất thôi 250k/1thang ! dùng cho cả nhà với tốc độ lướt web khá ổn định ! mình dùng hơn 1 năm rồi nhưng chưa bao giờ bị rớt mạng ( chắc là do sát bên với trụ sở của nó )

yeulatieu
02-03-2010, 12:33
Thằng nào cũng thế các bác ơi, chủ yếu khi bị trục trặc ta có được số điện thoại ngay nguyệt của bọn nó thì ta thành vua :)), chỉ cần 1 cú điện thoại ngay điễm yếu của nó thì nhân viên của khu vực bọn nó khốn đốn ngay, ta sẽ thành ông hoàng ,nói tóm lại là ta điện thoại yêu cầu đúng nơi đúng chỗ thì ko còn gì phải bực mình hết hè hè

phuongquang
02-03-2010, 13:40
Mình nghĩ bạn nên xài gói cước gì đó 350k của bên VNPT đó, tuy FPT hay Viettel có rẻ hơn 1 chút nhưng chất lượng thì không OK cho lắm. Mình đang xài FPT đây nhưng muốn đổi lâu rồi. VNPT thì cũng không phải là hoàn hảo cho lắm nhưng mà VNPT cũng là 1 nhà Viễn Thông lớn và chế độ đãi ngộ khách hàng cũng rất là OK.
P/s: Bạn cũng có thể chọn theo ý mình but đặc biệt bạn đừng chơi với thằng FPT. Nó cam kết tốc độ rất là OK, nhưng lại hạn chế băng thông ra nước ngoài bực lắm. Khiếu nại thì nó nói là do đông người, nói chung tùm lum ta la hết đó

IVIrlazy
02-03-2010, 22:55
VNPT-FPT-VIETTEL đều như nhau hết.mỗi bên có 1 cái lợi riêng.nhưng cái quyết định để mạng ngon hay ko là nằm ở...:
1.Vị trí địa lý.tùy thuộc khu vực bạn ở đâu,bạn nên tham khảo xem khu dân cư của bạn thường dùng mạng gì,và mức độ ổn định của nó,đừng nghĩ trung tâm hay ....gần cột điện mà ko sao nhé.
2.Gói cước truy cập.cái này khó lí giải,nhưng mình cũng làm ở lĩnh vực này nên mình biết.có nơi dùng gói cước 250k chạy bt,đến khi đổi lên gói cao hơn...phập phù :)).về lại gói cước cũ,lại chạy bt.
3.Cổng internet của bạn trên tổng đài adsl(DSlam).cổng tốt bạn sẽ dùng mạng ngon lành(cái này khó biết lắm,thế nên mới cần tham khảo khu dân cư xung quanh,vì thường thường 1 cụm dân cư nằm chung 1 dslam,nó ổn định thì là mạng ở đó ok,còn ko thì bye bye nó đi)
....còn những lí do khác nữa nhưng đây là 3 lí do mà mình nghĩ là quan trọng,chính xác hơn là 2 thôi,vì cái thứ 3 mình dùng để giải thích lí do tại sao lại là vị trí của bạn ^^.ko nên chủ quan,đừng nhìn vào khuyến mại,modem khuyến mại chưa chắc đã là modem tốt,và modem cũng là 1 trong những lý do làm bạn phát chán khi dùng mạng ^^

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

P/s: Bạn cũng có thể chọn theo ý mình but đặc biệt bạn đừng chơi với thằng FPT. Nó cam kết tốc độ rất là OK, nhưng lại hạn chế băng thông ra nước ngoài bực lắm. Khiếu nại thì nó nói là do đông người, nói chung tùm lum ta la hết đó

ông FPT hạn chế là đúng rồi,còn VNPT thì bạn dowload thoải mái,riêng FPT mà làm công việc cần đow nhiều thì đừng nên dùng.1 ngày đẹp trời dow gì đó chỉ có 1 con số "0 kbs"