PDA

View Full Version : Keo tản nhiệt và kem tản nhiệt

thanok
13-10-2009, 13:59
Em nghe nói có 2 loại tản nhiệt cho CPU,1 là kem,2 là keo,nó khác nhau o các bác
Cái quạt CPU em nó bụi wa lấy ra lau thì thấy nó có 1 lớp keo hay kem gì đó(em không rõ) nhưng nó đã khô.
Em thấy ở COOLER VN có bán 1 loại kem dạng ống hiệu COOLER,em tính mua cái đó bôi lên giữa CPU và cái quạt được không ạ
Em gà lắm mong các Bác chỉ giúp ,Thankssss nhiều

umihira
13-10-2009, 14:28
Gọi là keo hay kem gì cũng đc... thực ra nó là một hợp chất để tản nhiệt thôi.
Ở thị trường hiện giờ có nhiều loại keo tản nhiệt, từ silicon cho đến hỗn hợp chứa bạc. Hiện mình đang xài Arctic Silver 5.
Nhớ bôi đi lớp kem cũ đi nhé.
Cách bôi thì bạn không nên trét nhiều quá. Chỉ cần trét cỡ hạt đậu, ko thì trét 1 đường thẳng. Khi lắp stock fan vào thì lay lay nhẹ nhẹ chút để keo tản ra đều cpu

Arkain
14-10-2009, 08:52
Keo tản nhiệt (tiếng Anh gọi là "Epoxy") dán một lần là dính vĩnh viễn luôn hết đường gỡ, loại này ngày trước dân độ thường dùng để dán dính heatsink lên mấy con memory chips trên graphics card.

Kem hợp chất tản nhiệt (tiếng Anh gọi là "Thermal compound" hoặc "Thermal paste) thường được dùng cho Heatsink/Fan của CPU, và mặt hàng trong thị trường khá đa dạng, những loại không tên tuổi của Trung Quốc tản nhiệt rất tệ mà lại mau khô cứng, ngược lại những loại chất lượng cao (như Artic Silver) có thể giảm nhiệt độ của CPU vài độ dễ như chơi mà dùng vài ba năm vẫn ngon lành không phải chùi đi thay vào lớp kem mới.

DNS325
14-10-2009, 10:00
ở HN thì mua ở đâu hả anh

superthin
15-10-2009, 02:22
Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng.

kimthanh_116
15-10-2009, 14:45
các bạn ơi cho mình hỏi mua máy tính mới về thì khoảng bao lâu thi phải thay keo tản nhiệt hay tra dầu vào quạt.khi quạt kêu to quá là lúc cần thay a?

Hào đảm vô tỷ
15-10-2009, 22:48
Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng.

http://forum.amtech.com.vn/extreme-cooling/23446-hot-kem-tan-nhiet-colgate-vs-p-s.html:D lạy bác

Arkain
18-10-2009, 16:59
Cái gì cũng có công dụng riêng của nó, thiết tha mong rằng đừng có ai dại mà dùng kem đánh răng để thay thế kem tản nhiệt với mục đích sử dụng lâu dài.

nikon57
18-11-2009, 21:02
"Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng."
Lạy cụ ạ. Cụ có thăng thiên thì thăng thiên một mình cho sướng . Chớ dụ khị các bạn đi theo nhé.

cu anh
19-11-2009, 07:27
mẹ ơi, lấy kem đánh răng thì chỉ áp dụng cho mấy cái P2, P3 hồi trước, chứ thằng P4 trở lên mà trét nó có mà toi.
Cứ ra tiệm bán linh kiện máy tính hỏi là có thôi!

quanghaith2
21-11-2009, 00:57

ặc ặc ặc. bác pro quá. hic hic

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

máy còn bốc mùi thơm nữa. ha ha ha em khoái nhất vụ bóc mùi thơm đó. coi chừng chưa ngữi hết mùi thơm thì đã nghe mùi khét

zamaha2907
21-11-2009, 20:45
nếu ai thấy máy tính mình câu hình thấp quá thì có thể dùng kem đánh răng. bảo đảm sau một thời gian sẽ nâng cấp đc em liền

nghiahiep
21-11-2009, 22:40
ha ha ,chiêu này dùng cho kỹ thuật viên bảo trì trét kem đánh răng vào cho mấy con cpu mau thăng thiên,để dễ dàng thay máy mới

qa xdn
23-11-2009, 17:04
cái này bạn ra mấy cửa hàng sủa chữa máy tinh hỏi mua la họ bán cho một lọ dùng dc khoảng 1-2 lần tầm 20k thôi đỡ phải tìm kiếm với tốn tiền

Markov
23-11-2009, 17:24
Kem đánh răng tuy có chất chống đông cứng nhưng dùng chỉ được vài tuần thôi, hồi trứoc mình tháo bộ máy cũ người quen thấy khô kem tản nhiệt nhưng chẳng mua đc nó ở đâu đành lấy kem đánh răng thay thế tạm chờ đến khi mua đc. Dùng kem PS chạy chùng 5 ngày khô ran, CPU lại réo liên tục, đổi sang kem Thái hiệu thằng Hề(chữ Thái không đọc đc) thì chạy cả tháng không sao!

Arkain
24-11-2009, 10:07
cái này bạn ra mấy cửa hàng sủa chữa máy tinh hỏi mua la họ bán cho một lọ dùng dc khoảng 1-2 lần tầm 20k thôi đỡ phải tìm kiếm với tốn tiền

Người Việt ta có câu là "Tiền Nào, Của Đó".

Vấn đề quan trọng không phải là số lượng (dùng được bao nhiêu lần), mà là chất lượng (khả năng dẫn nhiệt và dùng được bao nhiêu lâu).

Nếu như các tiệm VN mà bán hiệu "Artic Silver" thì chỉ cần trét lên một lần là chạy được ngon lành mấy năm cũng không bị cháy khô đen như là hàng dỏm.

woanversace
27-11-2009, 01:28
dùng CoolerMaster hoặc cao hơn thì AS5 giá cũng bèo nhưng mà tốt

ketovoidoi
28-11-2009, 17:17
dùng CoolerMaster hoặc cao hơn thì AS5 giá cũng bèo nhưng mà tốt

AS5 mà giá bèo à? ngon, bổ thì ko phải nói nhưng rẻ thì ko. Giá em nó 1tuyt là 14$ đấy.

quocnam89
07-05-2010, 11:14
mẹ ơi, lấy kem đánh răng thì chỉ áp dụng cho mấy cái P2, P3 hồi trước, chứ thằng P4 trở lên mà trét nó có mà toi.
Cứ ra tiệm bán linh kiện máy tính hỏi là có thôi!

Ai bảo bác là thế em dùng kem đánh răng bôi riết có thấy máy kêu ca phản ứng j đâu cơ chứ :)) SV nghèo kem đánh răng còn chả có lấy đâu kem tản nhiệt cho chip cứ dùng chung chả sợ HIV đâu mà sợ :))

hta10
11-05-2010, 14:14
một số bác dùng kem đánh răng,sợ quá !sợ quá! .Chỗ bán thì thiếu gì cơ chứ,hic

grnleaf
13-05-2010, 13:16
AS5 mình dùng nhanh hết lắm, tốt thì tốt thật :(

beck007.com
13-05-2010, 13:28
Trước dùng loại silicon mua chợ nhật tảo thấy vẫn ok mà, dùng vài tháng gỡ ra tiện thể lau chùi em nó rồi cho thêm :D tùy theo túi tiền mà mình dùng thôi, à mà laptop có cần quan tâm vụ này không nhỉ, con lap em dùng cả năm không biết có sao không hic hic

quocnam89
20-05-2010, 18:39
à mà laptop có cần quan tâm vụ này không nhỉ
bác này hồn nhiên quá nhỉ bác có biết tháo lap tháo chip ra mà trét keo vào không....và còn nữa bác có dám nhắm mắt xé tem bảo hành của nó ra mà trét keo không :))