PDA

View Full Version : Hỏi cách làm chạy chữ trong adobe premiere pro 2.0

hoang2007
12-10-2009, 21:40
Mình đang tự học dựng phim bằng phần mềm Matrox RTX100, dử dụng adobe premiere pro 2.0. Mình muốn làm chạy chữ dưới màn hình nhưng tìm mãi không biết làm thế nào. Bác nào biết xin chỉ giúp với. Xin đa tạ nhiều.

DN-ads
12-10-2009, 22:23
Mình đang tự học dựng phim bằng phần mềm Matrox RTX100, dử dụng adobe premiere pro 2.0. Mình muốn làm chạy chữ dưới màn hình nhưng tìm mãi không biết làm thế nào. Bác nào biết xin chỉ giúp với. Xin đa tạ nhiều.

Matrox RTX100 là hardware mà, có driver hỗ trợ Premiere.
Bạn vào title/new title/default Crawt( chạy ngang) default roll (chạy lên)

Nếu có card matrox không cần render.

justdied
12-10-2009, 22:32

Bạn nói rõ một chút nữa được không bạn, mình cũng mới thử cài và vẫn chưa quen với giao diện lắm

DN-ads
13-10-2009, 10:05
Vào Adobe Premiere sẽ thấy ngay:

khanh3t
13-10-2009, 10:16
bác có phần mềm này gửi cho em với về làm đĩa tặng bạn bè

hoang2007
13-10-2009, 16:35
Cảm ơn Bạn DN-ads. Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng chỉ tạo chữ được thôi.Mình muốn hỏi công vệc tiếp theo: Sau khi tạo chữ xong rồi, đưa chữ xuống thanh timeline theo thời gian mình muốn để cho chữ chạy ra thì phải dùng hiệu ứng nào nữa, nếu không thì chạy chữ khôn chạy. Bạn hướng dẫn tiếp cho mình nhé. Cảm ơn nhiều....

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn DN-ads thân mên! bạn có biết sử dụng cái adobe audition 2.0 thì chỉ giáo cho mình cách sử dụng với. Mình có phần mền này trong Matrox rtx100 cùng với adobe premiere 2.0 mà không biết sử dụng nó. Mong bạn chỉ giúp nhé. Cảm ơn nhiều....

DN-ads
13-10-2009, 18:52
Nếu tạo title chạy ngang phía dưới màn hình thì bạn chọn title/default Crawt
rồi bạn cứ gõ nội dung chữ cần đánh (nhớ không cần enter để xuống dòng)cứ gõ tiếp tục khi nào hết nội dung thì thôi. Xong kéo title ấy xuống timeline thì chữ tự động sẽ chạy ngang thôi.Còn tốc độ chạy nhanh hay chậm thì tùy bạn kéo title ấy dài hay ngắn.

Còn Adobe Audition bạn hỏi thế khó trả lời quá. Bạn cứ làm đi có gặp trở ngại gì hãy hỏi.

hoang2007
14-10-2009, 10:40
Bạn DN-ads thân mến!
Cảm ơn bạn nhiều. Mình đã làm được chạy chữ theo hương dẫn của bạn. Mình lại muốn hỏi bạn tiếp: Khi đã làm dược chạy chữ rồi mình đưa xuống thanh timeline để chạy dưới hình đã định sẵn nhưng thấy có hiện tượng trước khi chuyển sang chạy chữ, hình bị dừng lại rồi mới xuất hiện chạy chữ. Vậy có thể khắc phục được hiện tượng này không, xin bạn chỉ giúp tiếp nhé.
À, Mình xin hỏi bạn thêm về việc chuyển file âm thanh từ máy ghi âm KTS để đưa vào đường tiếng của premiere 2.0 như thế nào? Giống như khi cho nhạc hoặc lời bình vào phóng sự ấy.
Còn về sử dụng adobe audition 2.0, Mình chưa biết sử dụng thế nào. Sau khi mở biểu tượng ra, thấy giao diện của nó mà Mình khôn biết bắt đầu từ đâu và thực hiện như thế nào để sử lý đựoc các file nhạc.

DN-ads
14-10-2009, 12:33
Bạn DN-ads thân mến!
Cảm ơn bạn nhiều. Mình đã làm được chạy chữ theo hương dẫn của bạn. Mình lại muốn hỏi bạn tiếp: Khi đã làm dược chạy chữ rồi mình đưa xuống thanh timeline để chạy dưới hình đã định sẵn nhưng thấy có hiện tượng trước khi chuyển sang chạy chữ, hình bị dừng lại rồi mới xuất hiện chạy chữ. Vậy có thể khắc phục được hiện tượng này không, xin bạn chỉ giúp tiếp nhé.
À, Mình xin hỏi bạn thêm về việc chuyển file âm thanh từ máy ghi âm KTS để đưa vào đường tiếng của premiere 2.0 như thế nào? Giống như khi cho nhạc hoặc lời bình vào phóng sự ấy.
Còn về sử dụng adobe audition 2.0, Mình chưa biết sử dụng thế nào. Sau khi mở biểu tượng ra, thấy giao diện của nó mà Mình khôn biết bắt đầu từ đâu và thực hiện như thế nào để sử lý đựoc các file nhạc.

Bạn để ý xem ngay chỗ dừng đó trên thanh timeline có báo đỏ không? Nếu có bạn cần render bằng cách nhấn phím Enter để chương trình Preview sau đó bạn sẽ xem lại mượt mà thôi.

Còn file âm thanh Rec từ máy ghi âm thì tùy theo loại máy có định dạng file nào? Bạn dùng soft convert lại thành Wave hay Mp3 sau đó import vào Premiere edit bình thường.

hoang2007
16-10-2009, 10:59
Bạn DN-ads thân mến!
Mình muốn bạn giải đáp giúp mình tiếp nhé: Máy ghi âm Mình sử dụng là SoNy ICD-SX46, không rõ của Tầu hay của Nhạt nhưng mình dùng tốt 2 năm nay vẫn tốt. File ghi âm có đuôi là dvf. Bạn hướng dẫn cho mình cách đổi sang avi hoạc Mp3 để có thể Inpot trong premiere pro 2.0
Mình không hiểu Soft convert là thế nào, Bạn giải thích cho mình nhé. Cảm ơn nhiều.....

DN-ads
17-10-2009, 20:57
Bạn DN-ads thân mến!
Mình muốn bạn giải đáp giúp mình tiếp nhé: Máy ghi âm Mình sử dụng là SoNy ICD-SX46, không rõ của Tầu hay của Nhạt nhưng mình dùng tốt 2 năm nay vẫn tốt. File ghi âm có đuôi là dvf. Bạn hướng dẫn cho mình cách đổi sang avi hoạc Mp3 để có thể Inpot trong premiere pro 2.0
Mình không hiểu Soft convert là thế nào, Bạn giải thích cho mình nhé. Cảm ơn nhiều.....

Software convert( phần mềm chuyển đổi định dạng file)
Ví dụ: Bạn có file video AVI muốn chuyển thành MPEG1 VCD, MPEG2 DVD....

Còn file dvf tôi không rành vì không dùng định dạng này.

Bạn thử tìm google từ khóa: convert dvf to Wave

camkimth
21-10-2009, 13:47
Mình đang dùng camera quay thẻ nhớ SD nhưng khi copy vào máy và import ra Liquid để dựng mà không được. Không đúng định dạng file. Như thế mình phải làm thế nào, có software để convert ra Mpeg or AVI được kg???

minhtuan1qn
05-12-2009, 20:20
muốn làm diễn hoạt trong preme thì ban phai tao key, còn bạn muốn có sẵn thì vào thanh effect bên trái màn hình và kéo nó mà thả vào chính giữa hai hình, còn muốn đẹp hơn nữa thì bạn phải vào after affect làm.
NẾU BẠN NÀO CHƯA HIỂU THÌ HÃY LIÊN LẠC QUA YAHOO! CỦA MÌNH NHÉ.
MINHTUAN20052001@YAHOO.COM.VN.
HAI PHẦN MỀN NÀY RẤT LÀ PRO.

hoang2007
09-12-2009, 23:14
Khi làm chạy chữ, Tôi dùng thanh công cụ hình cái ngòi bút kết hợp phím Alt để làm mờ (trong) màu nền, nhưng khi chạy chữ thì phần chữ cũng bị mờ. Xin anh chỉ cho cách khắc phục để cho phần chữ vẫn được rõ. Xin cảm ơn Anh nhiều....

vj_139
10-12-2009, 11:01
em đang lam` clip bang` cai' window marker cung dc lam' chu'

Dazzle
10-12-2009, 14:26
em đang lam` clip bang` cai' window marker cung dc lam' chu'
Chính sác luôn, ngon - bổ - rẻ hay tuổi trẻ tài cao, chúc bạn luôn hài lòng với sản phảm của mình làm bằng WMM!

nobitaqm
05-01-2010, 15:48
Các bạn có Chương trình gì hỗ trợ cho Premiere để làm text k..làm trong AP k có hiệu ứng gì cả..vả lại khi xuất ra nó bị giật hình và mờ nữa..mặc dù đã chon outline và strock rồi..mình thấy trên Tivi chữ chạy trơn và nét lắm..các bạn nghiên cứu giúp mình nhe..
Cảm ơn nhiều..
Mình đang làm phim có up lên youtube rồi các bạn xem và cho ý kiến nhe..
http://www.youtube.com/watch?v=xNjjZs18VU8
http://www.youtube.com/watch?v=5QV0jAfAexQ
2 đường Link này đó..cùng xem nhe..

hient4g
05-01-2010, 15:56
co bac nao co Avid Liqud 7 cho em xin voi em cam on nhieu
co ji thong bao em biet voi
mail: hient4g@gmail.com

nobitaqm
08-01-2010, 10:40
Avid Liqud 7 là cái gì vậy bạn..bạn có biết cách nào xuất phim ở Premiere k??? Mình xuất ra nó chỉ chạy khoảng 15 đến 20 phút hà trong khi Clip của mình dài đến 30 - 45 phút..hay phải tùy chỉh gì thêm nữa ở Premirer..

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chào bạn..thấy bài viết của bạn mình nghĩ bạn rất rành về A.Pre rồi phải hok..bạn cho mình hỏi thăm nhe..
Muốn xuất phim ở A.Premiere thì làm sao? xuất thì xuất dc rồi nhưng nó chỉ cho chạy khoảng 15 - 20 phút thôi trong khi Clip của mình khoảng 30 - 45 phút..
Các bạn júp mình nhè..

DN-ads
08-01-2010, 17:03
Chào bạn..thấy bài viết của bạn mình nghĩ bạn rất rành về A.Pre rồi phải hok..bạn cho mình hỏi thăm nhe..
Muốn xuất phim ở A.Premiere thì làm sao? xuất thì xuất dc rồi nhưng nó chỉ cho chạy khoảng 15 - 20 phút thôi trong khi Clip của mình khoảng 30 - 45 phút..
Các bạn júp mình nhè..[/QUOTE]

Tôi cũng chỉ biết Premiere chút ít thôi.

Bạn nên kiểm tra HDD là format nào? NTFS hay FAT32? nếu đang là FAT32 thì convert lại thành NTFS sẽ lưu được file dung lượng lớn.
Còn format FAT32 chỉ lưu file khoảng 4GB trở lại thôi.