PDA

View Full Version : [QES]Cách dùng SQLPlus và các settings trong Net Manager...

tester
26-12-2003, 02:32
Chào các bạn,mình mới cài đặt Oracle 9i Server và muốn hỏi câu lệnh trong SQLPlus để chạy SQL scripts, ví dụ trong phần Ora9i_Server\demo\schema có các script để generate các tables, mình muốn biết cách run các scripts đó với SQLPLus...vì mình muốn practice 1 số ví dụ về SQL dùng các tables generated from các script đó....Hơn nữa mong được mọi người hướng dẫn cho mình các settings trong Net Manager của Oracle về các service naming và listeners:
Ví dụ mình có 1 database là MyDB, mình create một service naming là servicenaming1, với các settings là :
* Service Identification: Service Name: MyDB
Connection Type: Dedicated Server
* Address Configuration: Protocol: TCP/IP
Hostname: MyComputer (local host)
Port Number: 1521 (default)
Sau đó mình create 1 listener là listener1, với các settings là:
Listen Location:
*Network Address: Protocol: TCP/IP
Host: MyComputer
Port: 1522
Database Service:
*Database1: Global DB Name: MyDB
SID: MyDB

Nhưng khi mình test cái Service naming thì chỉ có 2 account là : scott/tiger (default) và system là ok, còn cái account sysdba thì không connect được (không có giả thiết là wrong username/pass vì mình nhớ rất rõ pass)...
Và khi mình generate các script ở trên với SQL Navigator thì cũng không login được bằng account SYSDBA :( ....Mình không hiểu là error này là gì nữa : ORA-12560: TNS:protocol adapter error...
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người...:) (Mình đang dùng OS Win2K Advanced Server)

haitt
02-01-2004, 11:32
Lỗi mà bạn thấy là do định nghĩa TNS chưa chuẩn bạn hãy vào C:\Oracle\Ora92\Network\Admin\tnsnames.ora.
Sửa lại file này nhé. đặc biệt chú ý tới tên "EVN.NTC.COM.VN" bạn hãy đặt tên để không trùng với tên của Service nhé.

EVN.NTC.COM.VN =
(DESCRIPTION =
(ADDRESS_LIST =
(ADDRESS = (PROTOCOL = TCP)(HOST = 10.10.0.118)(PORT = 1521))
)
(CONNECT_DATA =
(SERVICE_NAME = EVN)
)
)

tester
02-01-2004, 15:19
Mình đã thử như vậy rồi, thế mà vẫn chưa được :( vẫn không connect được bằng SYSDBA,..và mình có 1 điều hỏi là khi install cái Oracle 9i, nó chỉ hỏi mình cung cấp password cho SYS và SYSTEM, không thấy cho SYSDBA, mình cũng không hiểu nữa, vậy thì làm cách nào để connect được bằng SYSDBA đây?! :( Mong các bạn giúp mình

haitt
02-01-2004, 15:32
Thế này nhé,user SYS được xem như là quyền SYSDBA.
Khi bạn test Service thì các user không có kiểu "Connect As" thì bạn chỉ cần nhập Username và Pass là đủ để connect.
Còn đối với user SYS khi bạn conect bằng SQL Plus thì bạn gõ như sau
User name=sys
Password=change_on_install
Host String=[Tên Service] As SYSDBA

Khi đó bạn đã đăng nhập vào được với quyền là SYSDBA

Hoặc khi bạn connect bằng "Oracle Enterprise Manager Console"
bạn cũng phải chọn Connect As là SYSDBA

Chú ý: đối với các user là SYSDBA thì chọn Connect As là SYSDBA, còn đối với các user thường thì chọn Connect As là Normal.

Còn vấn đề gì nữa thì cứ hỏi nhé, nếu mình có thể giải đáp được

tester
03-01-2004, 00:17
Cám ơn bạn haitt nhiều lắm,mình sẽ thử xem sao, hy vọng là thành công...;)