PDA

View Full Version : Laptop bị chia ngang màn hình

ndpah990
23-07-2009, 15:50
Hôm vừa rồi đang cài phần mềm cho VMware Workstation cái laptop thì tự dưng màn hình chập chờn rồi chia đôi ra( chia ngang) .Nửa bên trên thì vẫn bình thường, nửa dưới thì bị các sọc ngang dọc.

Nhờ các bác tư vấn giúp em xem nó bị sao với . Hoặc giới thiệu cho em chỗ sửa chữa uy tín tại HN với ah. Máy em hãng Toshiba , hàng xách tay nên không bảo hành dc. :(

sticky
23-07-2009, 17:45
sọc vừa ngang vừa dọc à ,lạ nhỉ
thường chỉ bị sọc ngang hoặc dọc thôi. máy bác bị sọc dọc ở có một nửa dưới thì lạ quá.
nhưng em nghĩ nó chỉ bị hỏng cáp hoặc lỗi paner(em ngu ngoại ngữ) thôi. dễ sửa nắm
cưa mang đến bọn bảo hành là song

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ý ween ko bảo hành
nhưng chõ nào nó cũng sưa đựoc cả
vấn đề là giá cả

tam_giang
23-07-2009, 18:12
Như vậy likely VMWare đã thay đổi chút xíu về màn hình vì "nó" không hoàn toàn dùng màn hình màu chỉ "mark" sao đó tôi không rõ lắm nhưng bản thân tôi cũng bị (máy khác hiệu) sau đó tự nhiên hết. Hiện mỗi lần mở virtual machine nó lại xảy ra nhưng hết ngay.

haiyen09
23-07-2009, 20:53
CÁi này hay do xung đột phần mềm mà ra thôi. Cài lại win hết ngay mà.

khoabeo108
23-07-2009, 20:55
Laptop bạn có dùng VGA rời ko? Dòng VGA gì? Dùng bao lâu rồi?

Nếu là VGA rời, thì khả năng cao nhất là bị lỗi VGA (Phải đi hàn lại chip or thay mới chip VGA)

anhmanh550
23-07-2009, 21:56
Cái này trắc là do xung đột phần mềm hoặc lỗi ram thôi. Máy mình bị 1 lần tháo ram ra lau lại khỏe. Nhưng máy mình bị sọch ngang cả màn hình sau đó tịt luôn cơ

ibm_pro
23-07-2009, 22:44
Hôm vừa rồi đang cài phần mềm cho VMware Workstation cái laptop thì tự dưng màn hình chập chờn rồi chia đôi ra( chia ngang) .Nửa bên trên thì vẫn bình thường, nửa dưới thì bị các sọc ngang dọc.

Nhờ các bác tư vấn giúp em xem nó bị sao với . Hoặc giới thiệu cho em chỗ sửa chữa uy tín tại HN với ah. Máy em hãng Toshiba , hàng xách tay nên không bảo hành dc. :(

chào bạn ! bạn cho mình biết rõ bạn đang sài máy model gì ? thông thường lỗi này là do LCD của bạn có vấn đề , 2 là do cáp LCD . trước hết bác test lại ram , unintal cái phần mềm mới cài xem thế nào nha ( lỗi do phần mềm gây ra là ít ) xem có cơ hội gì ko . nếu ko thì kiếm chỗ nào uy tín mà kiểm tra nha .
thân chào .

ndpah990
24-07-2009, 11:31
sọc vừa ngang vừa dọc à ,lạ nhỉ
thường chỉ bị sọc ngang hoặc dọc thôi. máy bác bị sọc dọc ở có một nửa dưới thì lạ quá.
nhưng em nghĩ nó chỉ bị hỏng cáp hoặc lỗi paner(em ngu ngoại ngữ) thôi. dễ sửa nắm
cưa mang đến bọn bảo hành là song

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ý ween ko bảo hành
nhưng chõ nào nó cũng sưa đựoc cả
vấn đề là giá cả

Chủ yếu là sọc ngang bác ah. Còn sọc dọc thì thi thoảng mới xuất hiện.

Như vậy likely VMWare đã thay đổi chút xíu về màn hình vì "nó" không hoàn toàn dùng màn hình màu chỉ "mark" sao đó tôi không rõ lắm nhưng bản thân tôi cũng bị (máy khác hiệu) sau đó tự nhiên hết. Hiện mỗi lần mở virtual machine nó lại xảy ra nhưng hết ngay.

CÁi này hay do xung đột phần mềm mà ra thôi. Cài lại win hết ngay mà.

Em không bít có phải do VMWare hay xung đột phần mềm không tại vì màn hình bị sọc ngay từ khi mới khởi đọng máy chứ không phải vào window rồi mới bị.

Laptop bạn có dùng VGA rời ko? Dòng VGA gì? Dùng bao lâu rồi?

Nếu là VGA rời, thì khả năng cao nhất là bị lỗi VGA (Phải đi hàn lại chip or thay mới chip VGA)

Vấn đề này thì em chịu bác ơi. Làm thế nào để phân biệt VGA ròi hay không bác chỉ giùm em. Còn dòng VGA em dung everest check thế này ko bít thế nào ( về phần cứng em mù tịt. hjx) Máy em dùng được hơn 2 năm rồi .

[ Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family ]

Video Adapter Properties:
Device Description Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family
Adapter String Mobile Intel(R) GMA X3100
BIOS String Intel Video BIOS
Chip Type Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family
DAC Type Internal
Installed Drivers igxprd32 (6.14.10.4833)
Memory Size 256 MB

Video Adapter Manufacturer:
Company Name Intel Corporation
Product Information http://www.intel.com/products/chipsets
Driver Download http://support.intel.com/support/graphics
Driver Update http://driveragent.com?ref=59

[ Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family ]

Video Adapter Properties:
Device Description Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family
Adapter String Mobile Intel(R) GMA X3100
BIOS String Intel Video BIOS
Chip Type Mobile Intel(R) 965 Express Chipset Family
DAC Type Internal
Installed Drivers igxprd32 (6.14.10.4833)
Memory Size 256 MB

Video Adapter Manufacturer:
Company Name Intel Corporation

Cái này trắc là do xung đột phần mềm hoặc lỗi ram thôi. Máy mình bị 1 lần tháo ram ra lau lại khỏe. Nhưng máy mình bị sọch ngang cả màn hình sau đó tịt luôn cơ

Em chẳng dám tháo máy đâu bác . Chắc mang ra tiệm thôi

chào bạn ! bạn cho mình biết rõ bạn đang sài máy model gì ? thông thường lỗi này là do LCD của bạn có vấn đề , 2 là do cáp LCD . trước hết bác test lại ram , unintal cái phần mềm mới cài xem thế nào nha ( lỗi do phần mềm gây ra là ít ) xem có cơ hội gì ko . nếu ko thì kiếm chỗ nào uy tín mà kiểm tra nha .
thân chào .

Máy em là TOSHIBA dynabook TX/65F PATX65FLP
Model : Satellite A300 series PSAGON -009006

Phần mềm mới cài em uninstall rồi mà vẫn không dc . Có lẽ phải mang ra tiệm sửa xem sao.

hqtb84
24-07-2009, 12:18
tốt nhất bạn nên mang ra quán nào, nhưng phải uy tín nhé ko bị tráo đồ đó.
khả năng bị lỏng cáp hoặc nặng thì màn hình bị lỗi

tranngocphuong
24-07-2009, 13:51
Theo mình nghĩ bạn nên đem ra bảo hành chính hãnh của toshiba, địa chỉ đây, bạn có thể tham khảo:
Trung tâm bảo hành máy tính xách tay TOSHIBA tại Việt Nam

Tp.HCM: 207/4 Nguyễn Văn Thủ, Quận 01, Tp.HCM

Điện thoại: (08) 8 248 007

Hà Nội: 1A Yết Kiêu, Hoàn Kiếm, Hà Nội

Điện thoại: (04) 9 421 792

tam_giang
24-07-2009, 16:32
>> Em không bít có phải do VMWare hay xung đột phần mềm không tại vì màn hình bị sọc ngay từ khi mới khởi đọng máy chứ không phải vào window rồi mới bị.

Tôi viết lại: Bị ngay khi khởi động máy và sau khi cài VMWare. Tôi định gỡ VMWare ra nhưng đợi xong vài thứ với Win7RC rồi mới gỡ.

sticky
24-07-2009, 20:22
bác thử xem kĩ lại xem. khi vừa mới khởi động , tức là chưa có cái gì được nạp vào ý. lúc đó nó có bị không, nếu có từ lúc bác bật nguồn thì là tại màn hình or cáp or panner.
cái bọn màn LCD là hay bi lắm nhất là với máy xách tay