PDA

View Full Version : Lỗi tự động tắt máy tính.

kienlua12
09-07-2009, 19:56
Mình gặp 2 trường hợp, một của bạn mình và bây giờ đến lượt mình. Nhờ các cao thủ chỉ giúp.
Trường hợp 1: Main ASUS 945. Chip pen4 3.0
Dùng được chừng 3 năm thì hay bị tắt máy đột ngột khi đang chơi game online hoặc dùng máy lâu lâu một chút là tự nhiên nguồn máy tính tắt phụt một cái. Im re. Vấn đề do cái gì nhỉ, bởi mới cài lại win xong!
Trường hợp 2: Case mới cứng, main gigabyte G41. Chip E 5200 + nguồn orien ... tất cả đều mới coong. Và tất nhiên mới cài win. Chạy bình thường nhưng nếu vào game online (cụ thể là AUDITION) thì chỉ được chừng 5 đến 10 phút là máy tính tắt phụt. Im re, thậm chí bật nguồn không lên nữa. (Mình phải rút điện tới nguồn rồi cắm lại sau đó bật lại bình thường).
Mong các pro chỉ giáo!

whatisor
09-07-2009, 20:27
hehe, vấn đề này khó muôn thuở. Có 2 lý do(mà ai cũng nói được)
1>Software: Win lỗi or software is not tương thích.
2> Phần cứng, cài này bó tay ^_^, ớn nhất là cái *>Nguồn<*. Biết thử thế nào
Hồi mình mới mua cái mày mới. Màn hình xanh rồi nhoằng cái restart. Win mới cũng vô dụng :(. Sau khi gột rửa em nó 1 tháng(chẳng làm jì cả, chỉ vài lần cài lại Win), tự nhiên hết bị,hơhơ.
.
Đến đường cùng ,chỉ có 1 tiểu tiết có thể áp dụng, vào property của Mycomputer->advance->system...-> bỏ cái dấu tích ở autorestart.
Cái nì hạn chế được tí xíu.

kienlua12
09-07-2009, 20:44
Vấn đề không phải nó tự động restart mà tắt phụt rồi ... im re. Lỗi gì đây các pro ?

nguyenthanhnhu
09-07-2009, 21:08
cho hoi sao may tinh vao win khoang 2 phut la bi tat nguon?da thay nguon moi roi,quat CPU van chay tot,ko hieu sao het?

kienlua12
09-07-2009, 21:12
Nếu chỉ 2p là dính vào trường hợp đầu tiên của mình. Tắt nguồn đột ngột luôn. Mình đang nghi đến cái main hoặc bad ổ cứng!

MAI TRONG HUNG
09-07-2009, 22:07
mình thường nghe giới tin học nói ổ cứng sata, có lúc nói ổ cứng pata. mình chưa biết nó khác nhau như thế nào ? các đại ca giải thích dùm cho em tí nhé! xin cảm ơn!
cách trả lời một câu hỏi mình vào mục trả lời để thể hiện ý kiến của mình. nhưng
mình không biết cách nào để câu hỏi mình nêu trên được đưa lên diễn đàn diễn đàn

kienlua12
09-07-2009, 22:23
Nhảy vô topic này liệu có phải sai chủ đề?
Cũng xin trả lời bạn cổng sata thông dụng hơn nhiều pata.
Trích lời của một chuyên gia như sau :
- Cổng IDE thông thường truyền dữ liệu theo dạng song song, 8 bit được truyền đi trong 1 clock cycle, so với cách truyền của SATA (tuần tự) chỉ có 1 bit được truyền trong 1 clock cycle. Điều này khiến ta có cảm tưởng là PATA phải nhanh hơn SATA. Tuy nhiên nó chỉ đúng khi 2 kiểu truyền này chạy ở cùng một tốc độ xung nhịp, khi đó PATA truyền nhanh gấp 8 lần SATA. Khi truyền ở tốc độ cao thì lại là chuyện khác.
- Vấn đề là PATA bị giới hạn bởi nhiễu tín hiệu. PATA phải sử dụng cáp nhiều dây để truyền tín hiệu, trong quá trình này xuất hiện nhiễu giữa các dây và mức độ nhiễu gia tăng theo tốc độ xung nhịp. Chính vì thế ổ cứng có giao tiếp từ PATA-66 trở lên đòi hỏi phải sử dụng cáp 80 lõi thay vì cáp 40 lõi. Khác biệt giữa 2 loại cáp này là ở chỗ cáp 80 có thêm một dây mát (ground) chèn giữa mỗi 2 dây truyền tín hiệu, có tác dụng như một vách ngăn chống can nhiễu. Thêm nữa, tuy là truyền song song, nhưng PATA trong một thời điểm, đường truyền chỉ có thể sử dụng để gửi hay nhận tín hiệu.

- SATA thì do đặc tính chỉ truyền 1 bit trong 1 lần, chỉ sử dụng rất ít dây truyền tín hiệu nên tránh được vấn đề can nhiễu, do đó có thể hoạt động ở tốc độ xung nhịp rất cao => có băng thông truyền dữ liệu lớn. SATA sử dụng 2 cặp dây riêng biệt, 1 để truyền tín hiệu và 1 để nhận tín hiệu theo chế độ truyền dị bộ (có thể nhận và truyền trong cùng 1 thời điểm), kèm theo 3 dây mát ( ground) => tổng cộng chỉ sử dụng 7 sợi dây trong 1 cáp.
- Với tốc độ truyền có thể đẩy lên rất cao, cáp nhỏ gọn, kèm theo một số tính năng bổ xung như Native Command Queuing, Tagged Command Queuing (giống như của ổ SCSI) và hotplung khiến cho SATA trở thành xu hướng thay thế cho giao tiếp PATA - IDE truyền thống.

Gió
09-07-2009, 22:36
mình thường nghe giới tin học nói ổ cứng sata, có lúc nói ổ cứng pata. mình chưa biết nó khác nhau như thế nào ? các đại ca giải thích dùm cho em tí nhé! xin cảm ơn!
cách trả lời một câu hỏi mình vào mục trả lời để thể hiện ý kiến của mình. nhưng
mình không biết cách nào để câu hỏi mình nêu trên được đưa lên diễn đàn diễn đàn

SATA= ****** ATA. Tốc độ của ổ này nhanh hơn nhiều so với PATA. Nếu ổ cứng của bạn có chuẩn SATA thì hãy kích hoạt chế độ SATA(vì có thể bật hoặc tắt chế độ SATA trong bios) để chạy nhanh hơn. Mặc định thì Windows XP ko chạy dc trên SATA,muốn chạy dc phải cài driver

kienlua12
09-07-2009, 23:54
Vào chủ đề chính đi, bắt đầu loãng cái topic này rùi.

netvnasia
10-07-2009, 00:12
Máy tắt phụt khả năng 1 là nguồn, 2 là chip chạy full quá nóng tự tắt nguồn.

kienlua12
10-07-2009, 04:10
Chip E 5200 Nguồn mới orien 480W. Có lẽ ko do 2 thứ đó. Mình chỉ vào Audition, một game mà mọi máy quán net đều được!

cva
17-07-2009, 00:13
mình nghĩ bạn nên xem lại ổ điện, ổ c không quá đầy.nặng máy thỉnh thoảng cũng bị đơ mà

trungtam87
25-07-2009, 19:50
bạn thử xem lại card đồ họa đi. mình hồi trước cũng bị. card màn hình shared 64Mb chơi game 3D một hồi là out ah. tăng lên 128Mb thì ok

A.K.A.Y
25-07-2009, 19:52
Theo tui có 2 trường hợp:

1/- Bộ nguồn
2/- CPU FAN

dangminhsonth
07-08-2009, 07:38
theo minh tjhi co 3 truong hop
1.nguon
2.CPU, quat
3.ram

xuyenvannhatkiem
07-08-2009, 09:40
Mình đồng ý với ý kiến của trungtam87,bạn nên xem cảd man hình có wa yếu ko,honk chùng mấy bác ráp máy dưa bạn cái card "hên xui"của TQ đó!

trakimanhminh
07-08-2009, 18:19
Mình gặp trường hợp của bạn rồi vì chính mình cũng đã từng bị
1. Máy của bạn bộ nguồn dùng lâu nên bị yếu nguồn, bạn nên chuẩn bị tinh thần thay nguồn mới.
2. Bạn xem giùm mình thử là bạn dùng card rời hay onboard và card dòng nào nhé.
Không có trường hợp chết CPU, vì chết CPU là máy đơ luôn, không thể khởi động được.
Không thể dump ram, vì ram chết thì màn hình sẽ hiện ra màu xanh dương chết chóc, hoặc trong thùng máy có mùi khét do ram bị cháy.
Ổ cứng bị bad sector chỉ làm cho chương trình chạy chậm hơn bình thường chứ không hề làm cho máy đang chạy bị tắt cả.
Cả hai trường hợp trên đều do bộ nguồn bạn nhé.

luckyboss
09-09-2011, 09:51
Chào bạn!
Mình không nghĩ trường hợp của bạn là do phần cứng. Máy bạn mới mua, bạn chỉ cần update lại driver card màn hình và driver card âm thanh là được.
Chúc bạn thành công

danghungvn
09-09-2011, 10:30
cái máy mình cũng bị như vậy, đang dùng tự nhiên tắt im re luôn. Không hiểu sao nữa. Bác nào bít vấn đề này chỉ giáo cho a e bít với!

hanhtinhla92
09-09-2011, 13:45
chậc chậc, bạn kienlua12 nói chỉ chơi game mới bị thôi à, liệu có phải xung đột phần mềm không nhỷ :-s
tớ có thằng cùng phòng máy nó cứ thỉnh thoảng là tắt biến như thế, kiểm tra đủ các kiểu, bôi kem tản nhiệt cho chíp rồi phát hiện ra chân nguồn lỏng :-ss
bác kiểm tra lại coi :D
chúc bác may mắn

xwebmailx
09-09-2011, 13:47
Nếu thật sự đã kiểm tra tất cả mọi cách mà vẫn không đựoc . Thì nên mang ra bác sĩ giải quyết dùm rồi :D . Chúc chủ topic sớm giải quyết vấn đền nhé .

zelda1022
08-10-2011, 14:24
Xin chào ! nếu bạn đã thử hết các cách mà mọi người chỉ ở trên mà vẫn không được thì thử theo cách này, bạn tháo toàn bộ main và nguồn ra khỏi case đặt lên một vật gì đó cách điện ví dụ như là 1 tấm bìa sau đó cho khởi động như bình thường :
- Trường hợp thứ nhất nếu chạy bình thường trong thời gian mà ko bị hiện tượng tự ngắt nữa thì khả năng là do case của bạn bị rò mát hoặc hở dây tại các điểm nút power , nút reset , cổng USB , cổng mic & phone tại mặt trước của case . Khắc phục nhanh nhất thì thay vỏ mới , không thì ngồi xem hở đâu thì lấy băng dính dán vào chỗ đó làm sao cho khung kim loại và dây điện ko chạm nhau.
- Trường hợp thứ hai vẫn tự ngắt sau khi chạy được 1 lúc , có 2 khả năng 1 là do nguồn có vấn đề 2 là lỗi main thường là lỗi chipset cầu bắc hoặc cầu nam . Đầu tiên test bằng cách mượn nguồn của máy khác chạy thử nếu vẫn bị thì chỉ có mang đi bảo hành thôi . Chúc vui !

thegioigiayhanoi
08-10-2011, 21:32
Xem lại win hoặc là do Quạt chip đi bạn ..... Nếu còn bảo hành thì mang đi

psbvn
10-11-2011, 08:57
nhiều khi nhìn CPU nóng quá đó bạn

cvth1212
10-11-2011, 09:12
Vấn đề chính là do CPU quá nóng, nếu ko do CPU thì do card màn hình

masieu_tl
01-12-2011, 10:50
vấn đề đầu tiên là bộ nguồn bạn ak,và sâu đó la main thôi bạn nên đưa đến trung tâm bảo hành xem

vtvmhcm
02-07-2016, 15:45
Dùng bộ test nguồn test xem nguồn có tuột áp hay quá áp không nhé bạn.
Mian mới đôi khi cũng có vấn đề mà, không có gì chắc chắn 100% đâu bạn.
Nếu cần trợ giúp bạn co thể liên lạc với mình 541/26 điện biên phủ, p3, q3.

congtuyendev
02-07-2016, 16:09
bác này giống em vãi, em đang có vấn đề băn khoăn mà không biết vào đâu đăng lên đây, để em đọc hết đã, tại em cũng giống bác chủ topic này

congtuyendev
02-07-2016, 16:15
Hồi mới đầu mua máy mình cũng chạy rất ngon, chơi game test không sao cả, tới năm nay là năm thứ 3 rồi thì bắt đầu gặp vấn đề giống bạn này,
Mình dùng asus k45a, giờ cứ vào chơi lol cái là hay bị tắt fut fat, đã xác định được nguyên nhân là do thời tiết nóng dẫn đến máy cũng bị nóng, ra kiểm tra nhiệt độ cpu tầm 88 độ C, tắt là do máy mình đạt ngưỡng 90 độ C, cái này mình nghĩ máy nào cũng vậy thôi, đạt ngưỡng 90 độ C máy tự tắt để đảm bảo các linh kiện không bị hỏng.
Không biết bạn chủ thớt có vệ sinh máy chưa, còn mình chưa vệ sinh lần nào, sắp tới đi vệ sinh xem về chơi nó có bị vậy không,
Mình phát hiện ra máy tính của mình hết năm 2 bắt đầu thấy nóng bất thường, tức là nhiệt độ lúc nào cũng thấy nóng hơn so với lúc mới mua

sonvu989
30-07-2016, 21:22
chay lai win la het ngay ay ma .

winarrow
18-08-2016, 17:12
Theo mình bạn nên xem lại vấn để tản nhiệt, theo dõi nhiệt độ cpu, phần trăm cpu khi vào game để biết như thế nào

dathvnh
23-08-2016, 10:02
Máy đột ngột tắt phần lớn là do chip nóng quá. Do máy tính dùng lâu không vệ sinh lên quạt tản nhiệt cho chip làm việc không hiệu quả, hoặc do máy đã tháo chíp ra khi nắp lại không có keo tản nhiệt. Tóm lại là do nhiệt độ của chip vượt quá ngưỡng cho phép lên máy tự động tắt.

dathvnh
23-08-2016, 10:06
Máy mới mà bị tắt nguồn đột ngột như vậy thì các bạn lên kiểm tra lại quạt tản nhiệt của chip có thể bị lắp kênh chân hoặc quên ko cắm vào main để cấp điện

giatrithuc
12-01-2017, 01:15
vãi bài này được hỏi từ năm 2008 vậy mà vẫn có bác vào trả lời :D

0902044440
12-01-2017, 09:19
vãi bài này được hỏi từ năm 2008 vậy mà vẫn có bác vào trả lời :D

Từ tháng 8 2016 mà bác cũng móc nó lên chi. Bây giờ là năm 2017 rồi cơ mà. Bác cũng chính là người đào mộ đó :(